PDA

View Full Version : fix 50 của canon và nikon!

23-05-2008, 12:25 PM
Các bác ơi! cho em hỏi fix 50F1.8 của Nikon có mỏng manh dễ "vỡ" (build kém) như fix 50 F1.8của Canon không ạ/??

chaninja
23-05-2008, 12:46 PM
không ... ngon lành hơn, nhưng chất lượng ống kính kém 1 chút chút so với Canon....

23-05-2008, 01:00 PM
cả hai con build đều kém vậy ạ??? hix

hqhuyanh
23-05-2008, 01:07 PM
Cái con Canon 50 1.8 mII của em sao lúc zoom (nhầm, focus) trong điều kiện thiếu sáng nó cứ kêu lộc cộc kồn kột phát sợ! Không biết có phải do quá trình vận chuyển từ SG-HN không hay là vốn dĩ nó build kém như thế!

huybank
23-05-2008, 01:18 PM
Fix 50 sao mà lại zoom bác ui :D, nó kêu cộc cộc đó là do bác lấy focus thôi ạ.
Về built thì em tháy con Ni 50 F1.8 tốt hơn hẳn, em Ca nhìn nó nhựa nhựa thế lào

hqhuyanh
23-05-2008, 01:23 PM
À vâng, em nhầm! :D Nghĩ là focus mà viết thành zoom... Ặc ặc...

ntuankhoi
23-05-2008, 01:36 PM
E thấy ống Nikon 50 f/1.8 focus kêu lắm (cả non-D và D) e dùng qua cả 2 chú này rồi nhưng y hệt như nhau về cái focus, chắc do ko có SWM của Nikon dùng cho lens đời mới nên mới bị vậy. Còn lại thì thấy có người bảo dùng ống non-D của Nikon trên body máy số hay bị back và front focus, ko biết bác nào có kinh nghiệm về cái này ko thì chỉ giáo cho ae test xem thế nào với ạ.

oabel
23-05-2008, 01:41 PM
E thấy ống Nikon 50 f/1.8 focus kêu lắm (cả non-D và D) e dùng qua cả 2 chú này rồi nhưng y hệt như nhau về cái focus, chắc do ko có SWM của Nikon dùng cho lens đời mới nên mới bị vậy. Còn lại thì thấy có người bảo dùng ống non-D của Nikon trên body máy số hay bị back và front focus, ko biết bác nào có kinh nghiệm về cái này ko thì chỉ giáo cho ae test xem thế nào với ạ.

Nikon 50 f/1.8 mà bác bảo focus kêu lắm thì chắc là phải bịt tai khi dung 50 f/1.8 của Canon. Hi hi!

ntuankhoi
23-05-2008, 01:47 PM
Thì đối với em như thế là kêu lắm rồi bác ạ. E chưa dùng máy ảnh DSLR Canon bao h nên ko biết lens nó kêu ra sao.Hihi e chỉ dùng Nikon thôi.

hqhuyanh
23-05-2008, 02:03 PM
Máy ảnh mà kêu được sao bác! Lòng vòng 1 hồi ôk sao lại lạc sang body thế ạ?

oabel
23-05-2008, 02:08 PM
Máy ảnh mà kêu được sao bác! Lòng vòng 1 hồi ôk sao lại lạc sang body thế ạ?

Bác đùa vui hay là thật sự đọc không hiểu bác kia viết cái gì à!

hqhuyanh
23-05-2008, 02:21 PM
Ừ, em mới ngủ dậy không nhìn rõ cái chữ lens. Cơ bản là đang bị ám ảnh chuyện các bác cứ lên đây xỉ vả thiết bị của nhau: Ni hay Ca -> Ớn!

Em newbie mà nghe thấy tranh luận mấy cái trời ơi ấy cũng thấy buồn & cười!

trungle78
23-05-2008, 02:32 PM
EF 50 f1.8 II khi focus thì cứ gọi là. xoạch ..xoạch..xoạch. Nhiều lúc thấy bực nhưng đôi khi nghe thấy vui. Toàn nhựa gắn vào nhau, với tinh thần ngon,thơm, bổ, rẻ thì thế cũng ok nhỉ?
Nhân tiện em thấy, mấy bác dùng Ni trên này, cứ nói chuyện một tý là phải mang Ca ra chê ỏng chê eo, hay thật. Nó xấu thì xấu roài, mà tốt thì tốt roài. Thêm vỗ tay thuê với khóc mướn cũng đếch được cái việc gì. Ảnh ọt chả lo suốt ngày soi mói cái máy của thằng bên cạnh.Chán.
Thôi em lượn

DSLR_No1
23-05-2008, 02:43 PM
50 1.8 Ni em đang dùng là Made in China nên trông cũng ọp ẹp lắm, hơi ồn khi focus nhưng được cái cho ảnh đẹp.

tumitoe11
23-05-2008, 02:47 PM
@ Tú : Hôm qua anh đã trao đổi với đồng chí về cái lens này rồi nhỉ ^^!

Lens gì thì mục đích nó đẻ ra là để chụp ảnh chú không phải để làm rơi. Do vậy lăn tăn việc body của lens build có chắc chắn không, rơi có dễ vỡ không thì rất ... củ chuối. Nên lăn tăn : lens đấy chụp có đẹp không. Lens nào cũng có thấu kính thủy tinh, vỏ kim loại hoặc nhựa, nhà sản xuất làm ra nó để cho mình hứng như hứng hoa, phải yêu nó như yêu vợ ý.
Còn khi rơi thì *_* May mắn thì lens không sao, không may thì hoặc nứt thấu kính, hoặc hỏng motor, hoặc méo, dập ....
Nếu đồng chí cần một cái lens chụp ngon mà làm rơi vô tư thì e rằng chẳng có cái nào đáp ứng được :D

Nhận xét của anh về cái Nikon 50 1.8 : chất lượng ảnh rất đẹp mà giá lại rẻ, ống nhỏ gọn và ... không nên làm rơi.

alias.noodles
23-05-2008, 03:02 PM
Bản thân em đã chụp thử cả 2 lense thì thấy rằng fix 50của Nikon chụp ra ảnh trong hơn của Canon.

hqhuyanh
23-05-2008, 03:11 PM
Nhân tiện em thấy, mấy bác dùng Ni trên này, cứ nói chuyện một tý là phải mang Ca ra chê ỏng chê eo, hay thật. Nó xấu thì xấu roài, mà tốt thì tốt roài. Thêm vỗ tay thuê với khóc mướn cũng đếch được cái việc gì. Ảnh ọt chả lo suốt ngày soi mói cái máy của thằng bên cạnh.Chán.
Thôi em lượn

Nhất trí với bác! Em thấy cứ so bì nhau kiểu này phát ớn! Liên tưởng đến mấy cô người mẫu suốt ngày lên báo tuyên bố "Em muốn cho xã hội thấy người mẫu chúng em đâu phải không có tri thức" - Trong khi các nhà khoa học xịn thì chả ai người ta phát biểu, họ có phải tuyên bố đâu mà người ta vẫn biết là họ có tri thức! Nhỉ?

Nhất là so 2 cái ảnh chụp bằng 2 dòng máy (Ni & Ca), thông số máy khác nhau, ôk khác nhau, chủ thể khác nhau, ánh sáng khác nhau,.. ra xong rồi kết luận là ông A hơn ông B! Bó tay!!!

vietquoc
23-05-2008, 03:12 PM

có ai giải thích gium mình back và front focus nghĩa là gì , mình thật sự 0 biết

vikhoa
23-05-2008, 03:19 PM
Nếu bác đang dùng máy nào thì mua lens cho máy đó thôi. Máy nào cũng cho ra ảnh đẹp được mà, do người chụp cả thôi.

Còn về build thì chả biết con Nikon thế nào chứ con Canon của em nó mỏng hơn trứng gà nữa. Các bác xem ở đây thì biết:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=19991

Trong cty có anh bạn đang dùng D80, cũng mới tập tành thôi, đưa cho anh ấy xem ảnh chụp = 50mm 1.8 của Canon, anh ấy quyết định đi mua 50mm 1.8 luôn (tất nhiên là cho Nikon).

23-05-2008, 05:55 PM
@ Tú : Hôm qua anh đã trao đổi với đồng chí về cái lens này rồi nhỉ ^^!

Lens gì thì mục đích nó đẻ ra là để chụp ảnh chú không phải để làm rơi. Do vậy lăn tăn việc body của lens build có chắc chắn không, rơi có dễ vỡ không thì rất ... củ chuối. Nên lăn tăn : lens đấy chụp có đẹp không. Lens nào cũng có thấu kính thủy tinh, vỏ kim loại hoặc nhựa, nhà sản xuất làm ra nó để cho mình hứng như hứng hoa, phải yêu nó như yêu vợ ý.
Còn khi rơi thì *_* May mắn thì lens không sao, không may thì hoặc nứt thấu kính, hoặc hỏng motor, hoặc méo, dập ....
Nếu đồng chí cần một cái lens chụp ngon mà làm rơi vô tư thì e rằng chẳng có cái nào đáp ứng được :D

Nhận xét của anh về cái Nikon 50 1.8 : chất lượng ảnh rất đẹp mà giá lại rẻ, ống nhỏ gọn và ... không nên làm rơi.

Hì ! anh ơi! vấn đề của em ko phải là làm rơi! tại em hôm qua nghe anh tư vấn em máu NIkon quá! fix 50 thì nổi tiếng ngon bổ rẻ! với cả em cầm thử cái fix 50 của nikon thấy có vẻ chắc hơn nên e mún hỏi cho rõ sự tình thôi ạ^^

23-05-2008, 05:57 PM
Ừ, em mới ngủ dậy không nhìn rõ cái chữ lens. Cơ bản là đang bị ám ảnh chuyện các bác cứ lên đây xỉ vả thiết bị của nhau: Ni hay Ca -> Ớn!

Em newbie mà nghe thấy tranh luận mấy cái trời ơi ấy cũng thấy buồn & cười!

Bác hqhuyanh ơi! hôm nọ em thấy bác test thử cái tamron 17-50F2.8 không rõ bác có hài lòng với em nó ko ạ??? để em kiếm em tamron 28-75F2.8 về chụp chân dung^^

23-05-2008, 06:09 PM
nhân tiện ạ: các bác ơi! chỗ bác Huân có nhận USD ko ạ?? hay phải trả bằng VNĐ ạ????

tumitoe11
23-05-2008, 06:16 PM
@Tú : cả hai cái lens 50 của Ni-Ca đều khá giống nhau về ngoại hình, nhỏ và nhẹ. Anh nhớ là chú mình có lần rờ vào cái 50 1.8 của Canon rồi ( bữa cả lũ ăn cơm dĩa đó ). Chất lượng ảnh của lens 50 thì khỏi phải bàn, cái nào cũng đẹp cả.
Lens Tamron cho ảnh rất sắc nét, tương phản tốt, màu sắc rực rỡ ( đối với anh ) hoặc hơi rợ ( đối với fan Canon - vì các bác ý quen nhìn màu của lens Canon hơi nhạt rồi ). Built của cả hai cái lens 17-50 và 28-75 giống hệt nhau, đẹp và cầm rất đầm tay. Chất lượng ảnh của 28-75 thì chú mình xem rồi, mua máy và rước em nó về khẩn trương thôi :)
Bác Huân có mở một gian ở bên box mua bán, sao không sang đó hỏi thẳng bác ý hoặc PM bác ý cũng được. Post mấy thứ này ở đây giống spam quá :|

@bác nào chưa biết về front và back focus : em giải thích nôm na thế này cho bác hiểu nhé ^^!
Mắt người có hai tật là cận ( front focus ) hoặc viễn ( back focus )đó bác ^^!, khi lấy nét vào một vật mà ra ảnh nó lại nét vào khoảng trước ( front )hoặc sau ( back ) của vật đó. Bác đã nắm được chưa ạ :D
Kiểm tra lens bị một trong hai tật trên rất dễ. Bác kéo một đoạn thước dây ra và chụp một tấm ảnh dọc theo chiều dài của thước. Chọn điểm lấy nét rơi vào đúng một vạch chia nào đó rồi kiểm tra ảnh xem nó có nét đúng ở vạch đó không hay lại nét ở vạch trước/sau :)

phanquanghai
23-05-2008, 06:18 PM
cho em hỏi câu hơi ngu 1 tí, nghe nói fix len thi cái 50mm là nên mua trước tiên? do chất lượng ảnh rất tốt (trong tầm giá) và ở tiêu cự 50mm thì hình ko bị méo???
chỉ dùm em cho tường tận cái bác ợ...
em thì chưa có cái ống nào khác ngoài cái len kit với càlông 350D nên cũng muốn sắm cái cho bằng chị bằng em.
Mà tương lai em sẽ nâng cấp body và chưa chắc sẽ tiếp nối càlông, có khi là Sony nên em cũng chưa muốn sắm gì nhiều..

hqhuyanh
23-05-2008, 07:00 PM
Bác hqhuyanh ơi! hôm nọ em thấy bác test thử cái tamron 17-50F2.8 không rõ bác có hài lòng với em nó ko ạ??? để em kiếm em tamron 28-75F2.8 về chụp chân dung^^

Cực kỳ hài lòng! Thậm chí mọi người cứ kêu nó là focus kêu to, nhưng mình thấy kêu vẫn bé hơn Canon 50 1.8 nhiều! :D

Ông anh họ mình xem ảnh chụp cho thằng cháu bằng ống đấy, gạ mua lại body + len ấy với giá 100% mới luôn - chỉ với 1 điều kiện là phải hướng dẫn ông ấy chụp đến khi thành thạo.

Thậm chí khi đã lấy ống L về mình vẫn thấy Tamron rất tuyệt. Có bác nào trên này đã từng nói anh em nhiều khi offline, mấy bác dùng L còn phải nhìn sang ảnh của Tamron 17-50 mà "ngậm bồ hòn làm ngọt" (nguyên văn lời bác ấy)!

Điều đáng tiếc (hay may nhỉ) là nó là loại Di II (như kiểu EF-S của Canon ấy). Nghĩa là bác được dùng góc rộng 17mm xịn (không phải x1,6). Đổi lại sau này nâng cấp body lên FF thì bác phải chia tay em nó. Nhưng có gần 400$ thì lo gì... :)

hqhuyanh
23-05-2008, 07:03 PM
cho em hỏi câu hơi ngu 1 tí, nghe nói fix len thi cái 50mm là nên mua trước tiên? do chất lượng ảnh rất tốt (trong tầm giá) và ở tiêu cự 50mm thì hình ko bị méo???
chỉ dùm em cho tường tận cái bác ợ...
em thì chưa có cái ống nào khác ngoài cái len kit với càlông 350D nên cũng muốn sắm cái cho bằng chị bằng em.
Mà tương lai em sẽ nâng cấp body và chưa chắc sẽ tiếp nối càlông, có khi là Sony nên em cũng chưa muốn sắm gì nhiều..

Nếu là cái len đầu tiên không tính kit thì theo em là... không nên! Vì muốn dùng cái đó phải vượt qua được nhiều thứ. Đầu tiên là cảm giác nó là đồ chơi, không hoành tráng, rẻ tiền (rẻ thật ấy chứ), bé tí, nhẹ bống, kêu cọt kẹt... Tóm lại là mặc cảm với bạn bè và với ... người mẫu (mà cái này newbie càng bị nặng)!

Thứ 2 là nó fix tiêu cự. Nên phải zoom chân. Với dân amateur cần ống đa-zi-năng thì dùng rất khó chịu.

23-05-2008, 07:13 PM
em cám ơn ợ! tại em pm cho bác Huân ! nhắc bác ấy trả lời mà chả thấy đâu! nên phải nên đây hỏi cả nhà ợ!!!!

hqhuyanh
23-05-2008, 07:20 PM
Bác ấy không trả lời đâu. Hôm nọ SMS hỏi mua 70-200 f4 L mà bác ấy còn không trả lời! :D

tan sanh
23-05-2008, 09:00 PM
Bác ấy không trả lời đâu. Hôm nọ SMS hỏi mua 70-200 f4 L mà bác ấy còn không trả lời! :D

Đúng đấy bác, mình SMS và post cho bác ấy để hỏi mua Nikkor AF 85mm f/1.4D bác ấy cũng chẳng buồn trả lời. Để hôm nào mình SMS và post để hỏi sang lại cửa hàng của bác ấy xem bác ấy có trả lời không.