PDA

View Full Version : Các phần mềm test shot sai biệt

general2000vn
13-05-2015, 06:16 PM
Chào các bác,

Trước hết Mod và Admin dời giùm nếu mình post sai box. Box mua bán mình không tạo thớt được.

Cụ thể cách đây hơn 1 năm, mình có ra 1 của hàng nổi tiếng, tạm gọi ABC mua 1 máy ảnh DSLR mới tinh 100%, và chính hãng LBM cùng 2 ống kính rẽ (cũng mới tinh 100%). Mình cũng đòi xem shoot count, tuy nhiên khi a bán mang máy qua máy tính, cắm cáp và chương trình gì đó bảo không tương thích, a ấy bảo dòng này mới, chưa tương thích.

Mình cuối cùng cũng quyết định mua, vì xem thẻ bảo hành thì đúng serial number, cũng còn 2 năm bảo hành. Có chụp vài tấm thử máy (sau khi đồng ý mua mới được chụp). Thấy tên file hình đúng là bắt đầu từ 0001. (rất tiếc sau hơn 1 năm thì không còn các hình này làm bằng chứng).

Mình cứ thế dùng cả năm trời, sau đó có việc ở LBM cùng với anh bán hàng khác cũng của cửa hàng ABC, nên nhờ kiểm tra, hình như lệch đâu 10 tấm, tức là LBM nói shoot count 7800 chẵng hạn, thì tên file mới có 7790, mình không nhớ rõ chính xác số. Vì chỉ vài tấm nên mình không có quan tâm và bỏ qua.

Gần đây mình định mua máy 5D3 cũ, nên ra cafe ngồi với người bán và 1 ông anh, thì mình biết được có thể kiểm tra shoot count từ hình chụp, bằng cách gửi file hình lên trang web đó. Mình gửi thử 1 tấm chụp từ máy mình, và kết quả là shoot count lớn hơn tên file ảnh tới ~ 4000 .

Vì lệch 4000 nên mình chắc chắn không phải do tên file tới 10K và quay trở lại 1.

Vâỵ các bác tư vấn giúp, máy mình có phải máy cũ đã bị chụp ~ 4000 tấm rồi mới bán cho mình không? Cách kiểm tra này có đúng không?

Nếu là máy cũ, thì có đòi quyền lợi được từ cửa hàng không?

Mình còn giữ Hóa đơn bán hàng, hình chụp lai rai từ khoảng 1 năm nay (có thể chứng minh tần suất chụp), thẻ bảo hành của LBM. Mình mua hàng bằng thẻ, nên còn luôn cả sao kê, có chi tiết giao dịch.

Các bác góp ý giúp nhé.

Cảm ơn nhiều

jerrylouis
13-05-2015, 06:31 PM
Dùng hơn 1 năm rồi quay lại cửa hàng thì hơi khó, cửa hàng sao chịu trách nhiệm số shot trong thời gian đó được?
Thôi, cho qua đi, coi như bài học cho nó thanh thản

11002
13-05-2015, 06:39 PM
Chào các bác,

Trước hết Mod và Admin dời giùm nếu mình post sai box. Box mua bán mình không tạo thớt được.

Cụ thể cách đây hơn 1 năm, mình có ra 1 của hàng nổi tiếng, tạm gọi ABC mua 1 máy ảnh DSLR mới tinh 100%, và chính hãng LBM cùng 2 ống kính rẽ (cũng mới tinh 100%). Mình cũng đòi xem shoot count, tuy nhiên khi a bán mang máy qua máy tính, cắm cáp và chương trình gì đó bảo không tương thích, a ấy bảo dòng này mới, chưa tương thích.

Mình cuối cùng cũng quyết định mua, vì xem thẻ bảo hành thì đúng serial number, cũng còn 2 năm bảo hành. Có chụp vài tấm thử máy (sau khi đồng ý mua mới được chụp). Thấy tên file hình đúng là bắt đầu từ 0001. (rất tiếc sau hơn 1 năm thì không còn các hình này làm bằng chứng).

Mình cứ thế dùng cả năm trời, sau đó có việc ở LBM cùng với anh bán hàng khác cũng của cửa hàng ABC, nên nhờ kiểm tra, hình như lệch đâu 10 tấm, tức là LBM nói shoot count 7800 chẵng hạn, thì tên file mới có 7790, mình không nhớ rõ chính xác số. Vì chỉ vài tấm nên mình không có quan tâm và bỏ qua.

Gần đây mình định mua máy 5D3 cũ, nên ra cafe ngồi với người bán và 1 ông anh, thì mình biết được có thể kiểm tra shoot count từ hình chụp, bằng cách gửi file hình lên trang web đó. Mình gửi thử 1 tấm chụp từ máy mình, và kết quả là shoot count lớn hơn tên file ảnh tới ~ 4000 .

Vì lệch 4000 nên mình chắc chắn không phải do tên file tới 10K và quay trở lại 1.

Vâỵ các bác tư vấn giúp, máy mình có phải máy cũ đã bị chụp ~ 4000 tấm rồi mới bán cho mình không? Cách kiểm tra này có đúng không?

Nếu là máy cũ, thì có đòi quyền lợi được từ cửa hàng không?

Mình còn giữ Hóa đơn bán hàng, hình chụp lai rai từ khoảng 1 năm nay (có thể chứng minh tần suất chụp), thẻ bảo hành của LBM. Mình mua hàng bằng thẻ, nên còn luôn cả sao kê, có chi tiết giao dịch.

Các bác góp ý giúp nhé.

Cảm ơn nhiều
Test shot (shutter count) ở Canon LBM là chính xác nhất, các phần mềm trên mạng khác thường cho sai số nhiều.

jerrylouis
13-05-2015, 07:30 PM
Giả sử test ở LBM xong kết quả vênh 4000 shot (theo quan điểm bạn chủ thread) trở lại kêu cửa hàng họ bảo tổng số xxx shot (gồm cả 4000 shot vênh đấy) do người mua đã chụp suốt 1 năm qua thì nói sao?
Test shot (shutter count) ở Canon LBM là chính xác nhất, các phần mềm trên mạng khác thường cho sai số nhiều.

general2000vn
14-05-2015, 11:25 PM
vấn đề là sao vênh bác? Người dùng gia đình, chưa cho ai mượn, cũng chưa từng định bán, không có làm nghề, vậy thì khi mua như thế nào nó vẫn phải như thế. Mình càng chụp nó càng count, có hết số quay về thì nó vẫn phải khác biệt 10K tấm ( tấm 10,001 quay về thành 001). Làm sao có chuyện lệch ~ 4000 tấm.

Mang ra thì Khánh Long nói sao thì nói, hàng em xài từ lúc mua tới giờ e biết.

Thực ra thì Test LBM là chính xác hay không, còn do con người, lúc mình đi thì có đi cùng với người của cửa hàng. Nói thẳng ra, mình cũng nghi người này đã làm việc với LBM.

Thôi em coi như bài học vậy. Cũng nói luôn các bác mua máy ở Khánh Long thì cẩn thận. Điệp khúc gà trả tiền học phí cứ thế này thì quá chán.

jerrylouis
15-05-2015, 02:30 PM
tranh biện thêm chút cho bạn thấy 1 góc nhìn khác:
"Người dùng gia đình, chưa cho ai mượn, cũng chưa từng định bán, không có làm nghề, vậy thì khi mua như thế nào nó vẫn phải như thế"
Sau 1 năm sử dụng bạn quay lại nói với cửa hàng như thế thì ai người ta chịu? dùng thế nào, cho ai mượn, có định bán hay làm nghề...toàn là những vấn đề chỉ mình bạn biết, cửa hàng sao phải chịu trách nhiệm?
Sau 1 năm dùng số shot có thể là 0, là 4,000 hay xxx...
Phải có lập luận logic và có dẫn chứng, bằng chứng xác đáng thì mới thuyết phục được đối tác!

bangnokia
15-05-2015, 02:31 PM
Bác tét shoot count ở trang web nào vậy, mình đọc cũng thấy giật mình muốn tét lại con máy của mình

lightmatters
15-05-2015, 03:24 PM
Mình từng check count của EOS 60D bằng 2 cách:
(1) Download eosmsg về install lên máy tính rồi check, cái này free.
(2) Dùng eoscount.com theo nhiều người đánh giá là chính xác, nhưng phải trả tiền.

Cả 2 cách đều cho ra cùng kết quả.
LBM vs chỗ mà bác up hình lên để check thì mình vẫn tin LBM hơn.
Mình cũng search cách check count cho Canon và thấy đối với Canon thì việc up hình để check là không chính xác nhất là đối với máy đời mới dùng DIGIC IV trở lên. Máy bác là gì?
Lần đầu bật máy lên nó có hỏi bác chon language và set ngày tháng không? Thường máy mới sẽ phải làm vậy, mình không biết cái này có hack được không chứ máy mới mình mua lần đầu lúc nào cũng phải set language/date/time hết, cho dù là Canon hay Nikon cũng vậy.

Nikonian2006
17-05-2015, 07:50 AM
vấn đề là sao vênh bác? Người dùng gia đình, chưa cho ai mượn, cũng chưa từng định bán, không có làm nghề, vậy thì khi mua như thế nào nó vẫn phải như thế. Mình càng chụp nó càng count, có hết số quay về thì nó vẫn phải khác biệt 10K tấm ( tấm 10,001 quay về thành 001). Làm sao có chuyện lệch ~ 4000 tấm.

Mang ra thì Khánh Long nói sao thì nói, hàng em xài từ lúc mua tới giờ e biết.

Thực ra thì Test LBM là chính xác hay không, còn do con người, lúc mình đi thì có đi cùng với người của cửa hàng. Nói thẳng ra, mình cũng nghi người này đã làm việc với LBM.

Thôi em coi như bài học vậy. Cũng nói luôn các bác mua máy ở Khánh Long thì cẩn thận. Điệp khúc gà trả tiền học phí cứ thế này thì quá chán.

1. Mình đã đọc tất cả thông tin trong topic kể cả tranh luận, và đã chọn lựa post để câu lại với mục đích rõ ràng.

2. Mình nghĩ là bài này post ở đâu đó và anh mods dời sang tán gẫu vì cho rằng nội dung chưa đủ để bỏ vào các box khác tán gẫu.

3. Trước khi mình nói, do bạn chủ mới tham gia, mình ở nước ngoài và mình không hề có quen biết với bên nào trong vấn đề này vả lại thường bài viết của mình mang tính khách quan và mình không nói rằng mình đúng trong lý lẽ của bài viết. Mình viết lên là để mọi người đọc và suy luận xem có hợp logic không, nếu không thì bỏ qua.

4. Forum có box nhận xét cửa hàng xấu tốt nhưng không phải không đòi hỏi suy luận cá nhân nghĩa là bạn khách quan (thứ ba) đọc vào phải dựa trên lý lẽ của từng bài xem nó có hợp lý hay không, không phải bài viết nói tốt là CH tốt hoặc xấu là CH xấu.

5. Quan điểm của tố tụng hình sự (buộc tội ai) là lý lẽ của lời buộc tội phải không để cho bất cứ bất cứ lý lẽ nào hợp lý làm giảm lời buộc tội dưới 100%. Phải không có bất cứ sự nghi ngờ nào hợp lý. Nếu không, bài viết của chúng ta vô tình rơi vào việc vu khống cho cửa hàng và tội nghiệp cho người ta nhất là Khánh Long là rất lớn ở HCM.

6. Với mỗi cá nhân, mua ở đâu là dựa vào niềm tin cá nhân, bạn không thích bạn không mua. Tuy nhiên, khi viết lên để khuyên người khác xem chừng lời buộc lội về sự gian dối phải mạnh mẽ.

7. Trong bài viết của bạn, bằng chứng của bạn rất yếu ở điểm các anh đã nói ở trên:

(i) Bạn không thể nào lấy mấy cái website online bạn check xong bạn cho rằng kết quả là đúng. Cái đó chỉ để tham khảo thôi. Muốn chính xác phải có giấy tờ check của Canon.

(ii) Nay mình giả sử đã có giấy LBM check cho thấy ví dụ số file bạn ra là 4000 trong khi LBM check ra là 8000 nghĩa là chênh 4000 trên con số, ở bằng chứng bạn ghi ở trên. Bạn nói "người gia đình dùng" nghĩa là đã có nhiều người chạm tay vào nó không phải chỉ có bạn. Bạn phải có bằng chứng rõ ràng cho thấy là những người chạm vào nó không bao giờ làm bất cứ việc gì làm sai số ở trên.

(iii) Nếu như chỉ qua lời bạn nói (bạn bảo đảm không ai làm gì) thì lời nói đó không đáng tin cậy. Cái điểm yếu là ở chỗ này. Có rất nhiều giả thiết đặt ra khi nhiều tay chạm vào trong một năm.

8. Hoàn toàn có khả năng xảy ra là hàng đã cũ nhưng khả năng 50% xảy ra vẫn là hàng mới. Chính vì chuyện người mua đã cầm dùng hơn một năm. Có đôi lúc trong xã hội người kia có tội thật, nhưng muốn buộc tội phải có bằng chứng rõ ràng. Nếu xã hội cho buộc tội không có bằng chứng rõ ràng thì sẽ có lúc kẻ có quyền lựa kia nó sẽ muốn bỏ tù hay vu khống bất cứ ai nó muốn.

9. Mình rất hoan nghênh các bài viết trong này nói về những phục vụ chưa tốt của cửa hàng không phải mình muốn nó chết mà mình muốn qua đó họ học lại và phục vụ tốt hơn, nhưng bằng chứng phải tốt tương đối.

Niềm tin trong xã hội

10. Ở một mặt khác trong bài viết, mình thấy ở VN cần phải cải thiện lại cách bán hàng mà gọi là mới 100%. Ở bên mình mua hàng mới 100% không có chuyện bắt phải lấy ra kiểm tra gắn vào gắn ra trên laptop xem file có đúng số hay số series gì đó có đúng hay không. Hàng mới 100% đưa hộp ra là nguyên hộp chắc chắn 100% không cần phải kiểm tra. Vì niềm tin của con người với nhau quá thấp cho nên nó mới có chuyện hàng đã mới 100% mà vẫn bị yêu cầu phải kiểm tra bằng laptop. Xuất phát từ chỗ xã hội bán quá nhiều hàng luộc hàng tân trang mới làm cho con người lúc nào cũng lo sợ lẫn nhau, rất khó khăn sống với nhau.

11002
17-05-2015, 08:52 AM
Vấn đề test shot của máy Canon đã bàn luận rất nhiều trên vnphoto.net rồi:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=175121
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=162380&page=4