PDA

View Full Version : Đừng để Thẻ nhớ giả xóa nhòa Kỷ niệm thật !!!

giangduydat
04-11-2005, 08:08 PM
:1: "Đừng để Thẻ nhớ giả xóa nhòa Kỷ niệm thật ! " Lướt qua trang web của Sonyvietnam tôi thấy có câu khuyến cáo đó hay quá, mạo muội xin anh em trong site mình trao đổi, thảo luận quanh " Chuyện về chiếc thẻ nhớ" :
Chuyện là thế này :
Chẳng là tôi ở một tiệm Lab ở Hà Nội, do va chạm với cực kỳ nhiều "Tình huống đau thương " do dùng nhầm loại hoặc sai cách nên mất hết dữ liệu. Xin nên một số tình huống để anh em mình tránh bị lặp lại :
1-Thẻ nhớ Memory Stick / Pro/Pro. Do trên thị trường VN hầu hết là hàng TQ nhái ( đặt biệt là the MAGIC GATE màu tím và thẻ MS Duo). Những loại này khi cắm qua các loại Card Reader China,Tawan rất hay bị NGẤT XỈU ngay lập tức, ko nói câu tạ từ.
2-Một số loại thẻ TRANCEND ( không biết thật hay giả ) cũng gặp những tình húông dỡ khóc dỡ cười : Có hình view trên monitor máy chụp nhưng "chịu chết " không thể "moi" ra được.
3-Một số thẻ nhớ do quá trình dùng không FORMAT định kỳ nên tự nhiên báo lỗi. Cũng chịu chết luôn mà cắm vào máy móc là khóc hu hu đòi format. Tệ thế chứ lị.
4-Một số khách đánh rơi thẻ (nhất là CF , MICRO DRIVER ) là cũng bị TEO luôn do hỏng mạch bên trong. Hết thuốc chữa .
5-Một số khách hay phàn nàn là bị Đổi thẻ trong lúc gửi in ảnh ????
6-Một số khác lại RÚT THẺ KHÔNG TẮT MÁY !!!
7-Số khác thì copy dữ liệu đã xử lý vào thẻ, thẻ báo FULL không chụp được. Delete ko nổi. Ôi chao, nhức cả đầu >>> ......

Từ đó, xin có một đóng góp nho nhỏ như sau:
1- Khi dùng thẻ phải FORMAT định kỳ ( sau 10-15 buổi chụp ) để ổn định lại thẻ, tổ chức lại bộ nhớ cho thẻ.
2-Nên có 2 chiếc thẻ để xài phòng khi thẻ báo lỗi đòi FORMAT .
3-Khi ra tiệm phải nhớ đánh dấu thẻ của mình và lấy lại ngay không gửi thẻ lại ( tránh mọi phiền hà về sau)
4-Giữ gìn cẩn thận tránh làm ướt , đánh rơi, bỏ quên...
5-Dùng đúng quy trình được hướng dẫn.
6-Mua những loại CÓ BẢO HÀNH, HÀNG CÓ NHIỀU NGƯỜI SỬ DỤNG. Chữ in trên thẻ phải sắc nét , tiếp điểm ( chân thẻ ) phải phẳng và vuông góc .
7-Nên thao khảo giá và chủng loại trước khi mua. Nếu giá rẻ phải thận trọng đấy!
8-Đặc biệt chú ý các loại MEMORY STICK của Sony ( rất nhiều thẻ giả) . Ngoài ra TRANCEND , SANDISK ( Kể cả Kington gần đây cũng bị làm nhái ). .... :1:

MarketingMaster
04-11-2005, 09:02 PM
hic..đọc bài của bác xong em hoa mặt chóng mày wa xá.
Viết tiếng Việt bỏ giấu hộ em cái.

TheAmateur
04-11-2005, 09:12 PM
MarketingMaster chịu khó đó chứ tôi đọc xong 5 câu đầu tôi bỏ vì mệt quá... mỏi mắt. :(

le.duy
04-11-2005, 10:50 PM
em thấy mỏi mắt nhưng bài viết có ích đấy chứ, nhưng tựa đề nghe kêu quá

--> bác giangduydat edit lại cho có dấu đc kô ?

anyway, thx 4 sharing

TheAmateur
05-11-2005, 12:02 AM
dluey, OK có ích nhờ em tóm lược hộ anh cái.

Rùa Hay Xỉn
05-11-2005, 01:00 PM
Lời khuyên tốt nhất khi mua thẻ SONY là nên đến ngay chính hãng để mua. Nếu theo như Bác GiángDuyĐạt nói "Mua những loại CÓ BẢO HÀNH, HÀNG CÓ NHIỀU NGƯỜI SỬ DỤNG. Chữ in trên thẻ phải sắc bét , tiếp điểm ( chân thẻ ) phải phẳng và vuông góc" thì người mua vẫn có thể mua nhầm thẻ giả vì nếu đưa 2 cái thẻ, 1 thật 1 giả (đã bóc vỏ) thì đố Bác nào phân biệt đâu thật đâu giả (kể cả chuyên viên SONY).
Hiện nay chỉ có SONY VN mới dám bán thẻ thiệt có bảo hành từ 5->10 năm, khi mua các Bác nên chú ý con tem chống giả của bộ Công An (có 3 con), nếu ko thấy dấu hiệu đó thì tốt nhất ko nên mua (Dù giá thấp hơn 50%) vì chắc chắn đó là thẻ giả.
Các Bác có thắc mắc gì thì hỏi Em.

giangduydat
06-11-2005, 03:01 AM
Xin lỗi ANH RÙA ! Chắc anh là người của Sony Viet nam . Theo tôi , để ý chút là phân biệt được thẻ giả mà , hàng xách tay Sing giá tốt , bảo đảm ko kém . Dĩ nhiên , mua đồ chính hãng tại Viêt nam còn gì bằng . Bác thông cảm , nhà iem tính kinh tế ( ko VAT,ko...gì cả) :cool2:

Rùa Hay Xỉn
07-11-2005, 05:05 PM
Ko thể nào phân biệt đc đâu Anh vì theo Em biết tụi nói lấy the hư, vể thay vỏ vào thẻ dỏm thì sao mà phân biệt đc??? trừ khi nó là giả luôn vỏ luôn nhưng xác suất đó cực kì hiếm.

chimney
07-11-2005, 11:44 PM
tóm lại là bác GDĐ có bán thẻ nhớ thì báo giá lên cho anh em tham khảo, !vòng vo mãi mệt lắm !

giangduydat
08-11-2005, 12:08 AM
Ô hay ! Chimney , tôi đâu có nhắc chuyện mua bán ở Topic này ! Buồn cười thật .

sayno
08-11-2005, 02:13 AM
Viết tiếng Việt bỏ giấu hộ em cái.

Oạch ! hình như bác này viết sai lỗi chính tả thì phải

manhngo
12-11-2005, 09:26 PM
SALE ngay 08/11/2005: 5c UV 67mm loai mc Marumi Nhat 100%=220k/c va 2c Kenko mc Nhat second 72mm=120k , 62mm=90k .
Moi cac bac trang bi UV ( neu chua co )..cai trang nay cua bac phanduydat phai khong.neu phai em dat cai uv 72.em o sg