PDA

View Full Version : 2 hệ thống chống mờ?

TeddyLoves
04-11-2005, 03:49 AM
em vừa đọc cái này http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/San-pham-moi/2005/11/3B9E3B87/

em đoán hình như cái này là "chống rung" phải ko ạ? cái đầu tiên là trên lens, cái thứ 2 là trên sensor?
thế hệ DSLR tiếp theo của Canon hy vọng có IS trên sensor :glare:

============================
Camera số đầu tiên tích hợp 2 hệ thống chống mờ

Máy ảnh số mới nhất của Sony, DSC-T9, được trang bị 2 tính năng giúp hạn chế độ rung tay của người sử dụng, cho phép giữ nguyên chất lượng ảnh, và có thể chụp những cảnh chuyển động nhanh một cách rõ ràng.

Sony DSC-T9.

DSC-T9 là camera đầu tiên trên thị trường có cả hai cơ chế chống mờ trong cùng một sản phẩm. Hệ thống đầu tiên sẽ loại bỏ những ảnh hưởng khi ống kính di chuyển và tay cầm máy không ổn định. Hai bộ cảm biến sẽ chụp ảnh động và truyền thông tin tới một động cơ (motor) nhỏ. Hệ thống hoạt động hiệu quả nhưng tiêu tốn năng lượng. Tuy nhiên, Sony cho biết DSC-T9 cho phép chụp tới 240 ảnh trước khi hết pin.

Hệ thống thứ hai hỗ trợ giảm thiểu độ mờ trên ảnh khi chụp những pha chuyển động nhanh, như trong một trận đấu bóng, bằng việc tăng tốc độ lá chắn sáng (shutter). Tuy nhiên, điểm hạn chế của tính năng này là ảnh có thể bị nhiễu. Sony đã trang bị thêm một hệ thống giảm nhiễu trong DSC-T9 để khắc phục vấn đề.

DSC-T9, độ phân giải 6 megapixel, có màn hình LCD 2,5 inch, hiển thị màu, hình ảnh sáng và sống động hơn những sản phẩm cạnh tranh khác hiện nay.

DSC-T9 sẽ xuất hiện trên thị trường Nhật vào 18/11 với giá khoảng 406 USD. Camera này có kích cỡ chỉ bằng một thẻ tín dụng, dày 2,2 cm và nặng 16g. Sony sẽ phát hành tại châu Á, châu Âu và Australia vào cuối năm nay và ở Mỹ vào tháng 1/2006.

P.T. (theo PC World)
===================================

TheAmateur
04-11-2005, 04:21 AM
TeddyLoves, cho loại D-SLR thì Konica Minolta Maxxum 7D là cái đầu tiên có IS trên body mà không cần IS trên lens. Mời xemlink (http://www.dpreview.com/reviews/konicaminolta7d/) ở đây. Nếu sau này Canon có làm cũng chỉ là theo bước chứ không còn tính ly kỳ nữa. :)

Bik
05-11-2005, 06:49 PM
à, cái đầu tiên có IS trên body (cụ thể là ở ngay Sensor) chính là Minolta A1 chứ ko phải Maxxum 7D đâu bác TheAmatuer à. Sau đó là A2 rồi đến Maxx 7D.

Thực ra theo em cái nguyên lý và cấu trúc IS này của Minolta đưa ra khá hay nhưng xét về lâu về dài thì IS trên Sensor nguy hiểm hơn trên ống kính nhiều, khả năng hỏng hóc là dễ xảy ra hơn trên body. Bác cứ vào dpreview cho Minolta A1, có đoạn video demo cho công dụng của IS trên CCD của Minolta mới thấy CCD nó nhảy đáng sợ thế nào.

Với body số các thế hệ sau này thì ISO cao gây noise ko còn là vấn đề đáng lo ngại nữa. Và kết hợp thêm với các soft xử lý noise thì theo em nghĩ, ko cần chi quá nhiều tiền cho các ống kính / body có tích hợp IS/VR nữa. :wacko:

glory4us
16-11-2005, 11:07 PM
He he bác amatơ nói là D-SLR cơ mà Chứ mấy con A1 A2 chỉ là SLR-like thui mà

xichlo
17-11-2005, 12:11 AM
Theo mình dù có đấy ISO lên cao để tăng tốc độ chụp thì IS/VR vẫn cực kỳ quan trọng , trong thể thao hay chụp wild life ngay cả chụp ngoài trời nắng tốt, speed cao, có cả tripod/monopod vẫn cần phải có IS , vì các thể loại này phải lia máy để track nên IS/VR vẫn rất cần , Canon có mode chống rung khi lia máy ngang.

XL

Với body số các thế hệ sau này thì ISO cao gây noise ko còn là vấn đề đáng lo ngại nữa. Và kết hợp thêm với các soft xử lý noise thì theo em nghĩ, ko cần chi quá nhiều tiền cho các ống kính / body có tích hợp IS/VR nữa. :wacko:

TheAmateur
17-11-2005, 12:23 AM
à, cái đầu tiên có IS trên body (cụ thể là ở ngay Sensor) chính là Minolta A1 chứ ko phải Maxxum 7D đâu bác TheAmatuer à. Sau đó là A2 rồi đến Maxx 7D.

Nếu cái Minolta A1 và A2 của bác Bik mà bác xếp vô loại D-SLR được thì tôi công nhận bác hơn tôi xa về kiến thức :dots:

:LOL:

Bik
17-11-2005, 10:48 PM
À, em đọc loáng thoáng ở trên thôi, thấy TeddyLove nhắc đến chống rung rồi ở dưới list ra con p-n-s T9 làm em tưởng nhầm cho tất cả các loại máy nên mới "sửa lưng" bác Amatuer tí. Có gì ko fải thì bác lại "sửa" tiếp cái "lưng" cho Bik em. Đừng lấy chuyện kiến thức xa gần ra bác ạ. Nghe nó thế nào ấy.

Atkinson
17-11-2005, 11:46 PM
VnExpress thì còn "thông cảm" được chứ hóa ra lại trích dẫn từ PCWorld, mà dịch/viết thế này thì nhảm nhí quá.

Nổ là 2 HỆ THỐNG CHỐNG RUNG (MỜ) chắc để nghe cho OAI và lừa mấy em gái thích hàng Sony slim. Bản thân Sony cũng k0 hề đả động gì đến 2nd feature này.

Sony DSC-T9 chỉ tích hợp 1 hệ thống chống rung duy nhất là optical image stabilization thôi. Cái này thì đúng là có thật, và có tác dụng chống rung, mờ ảnh. Spec này mang tính "thương mại - đua đòi" là chủ yếu chứ PnS zoom 3x (38-114mm) thì rung rinh gì.

Cái "hệ thống chống mờ" thứ hai nghe thật phản khoa học phỏng ạ.

Hệ thống thứ hai hỗ trợ giảm thiểu độ mờ trên ảnh khi chụp những pha chuyển động nhanh, như trong một trận đấu bóng, bằng việc tăng tốc độ lá chắn sáng (shutter).
Máy PnS thì lấy đâu ra "lá chắn sáng" ! Mà nếu có thì ai lại chống mờ = cách "tăng tốc độ" (shutter). Chẳng hóa ra người ta muốn chụp 1/100sec thì bắt phải chụp ở 1/1000 sec cho "k0 mờ" ah?

Thực chất, cái gọi là "chống mờ = cách tăng tốc độ chụp" này chẳng qua T9 có ISO cao (up to 640), hơn được 1/2stop so với các PnS khác (up to 400 only), nhất là trong dòng 6Mpx. Nhờ đó mới có thể chụp tốc độ cao hơn so với các máy khác mà thôi. Trong khi máy này cũng chỉ có 1 mode chụp duy nhất là Program :D.

Rùa Hay Xỉn
18-11-2005, 01:14 PM
tốt nhất nên đọc tiếng Anh chứ dịch ra kiểu này, gặp Bác nào như Atkinson đọc xong chắc Em khỏi bán máy quá hic