PDA

View Full Version : Tại sao nikon D800E mắc hơn D810?

kute0skull
12-12-2014, 11:33 PM
Các bác cho em hỏi con Nikon D800E ra đã lâu nhưng sao giá lại cao hơn D810 ra sau và có nhiều cải tiến hơn? Chụp phogn cảnh thì con nào nhỉnh hơn ạ?

duythanh1989
12-12-2014, 11:38 PM
Bác so kiểu gì hay xem giá ở đâu mà bảo đắt hơn .Nếu như giá bạn kêu thì ngu gì lấy d800E
Bạn chếch lại giá đi

Sentenced
13-12-2014, 07:29 AM
D810 thay thế cả D800 lẫn D800E, ko chỉ cải tiến mà còn fix vài lỗi từ D800/D800E nên giờ cứ D810 mà chơi thôi không phải nghĩ.

kute0skull
13-12-2014, 10:54 PM
Bác so kiểu gì hay xem giá ở đâu mà bảo đắt hơn .Nếu như giá bạn kêu thì ngu gì lấy d800E
Bạn chếch lại giá đi

bác có thể check trên trang Khánh Long nhé :D

kute0skull
13-12-2014, 10:55 PM
D810 thay thế cả D800 lẫn D800E, ko chỉ cải tiến mà còn fix vài lỗi từ D800/D800E nên giờ cứ D810 mà chơi thôi không phải nghĩ.

Đồng ý với bác :D em thấy giá lạ nên không biết là còn nguyên nhân xâu xa nào không lên đây hỏi cao nhân :D

Wertfire
14-12-2014, 06:53 PM
Thực tế là D810 hơn hẳn D800/800E nhé bác , dù giá hàng new không chênh nhau nhiều . D810 dùng chip expeed 4 mới khởi noise tốt hơn rất nhiều và DR cũng hơn 800/800E 0,4EV .

itlvk
14-12-2014, 07:00 PM
bác có thể check trên trang Khánh Long nhé :D

Ở Khánh long:
http://www.khanhlong.com/detail.php?id=1274
http://www.khanhlong.com/detail.php?id=2022

Bác chủ có nhầm không vậy?

namlong162
14-12-2014, 07:56 PM
Thuần về chất lượng thì D810 hơn hẳn D800E. Bài so sánh khá nhiều trên mạng.

Tôi cũng thấy có những thời điểm giá của 2 em này là ngang ngửa nhau, xét cùng là xách tay, hoặc cùng là chính hãng, ko lấy những tặng phẩm làm đội giá lên (tất nhiên nếu xét theo giá mới nhất thì có thể giá ko còn tương đương nhau).

Hàng công nghệ đời sau ra thì THÔNG THƯỜNG là hàng đời trước sẽ mất giá. Nhưng cửa hàng ở ta có quyền niêm yết giá theo "phản ứng thị trường" bằng cách giữ giá D800E. Lý do vì:
_ Nếu có bác nào đó ko cập nhật thông tin đời máy và trong đầu chỉ có D800E thì cứ thế mà mua. (bạn cập nhật thông tin đời máy sát sao nhưng ko có nghĩa là ai cũng như bạn)
_ Ai đó có niềm tin bất biến là D800E vẫn tốt hơn D810 thì họ cũng cứ thế mà mua. Giống như việc, vẫn có ai đó tin D3x tốt hơn D810 vì lí do bla bla nào đó.

Nếu cửa hàng vẫn bán được D800E với giá ko giảm thì xem như họ lợi, người mua thiệt. Còn để hoài mà ít người mua thì tự khắc cửa hàng sẽ giảm.

apham
14-12-2014, 08:22 PM
Về tính năng, thông số thì D810 hơn hẳn D800E. Còn bác nào thích mua D800E giá cao thì xin mời :)

LTCT
14-12-2014, 08:40 PM
D800E made in Japan D810 made in Thailand. Hàng Nhật có giá hơn hàng Thái là đúng rồi :-) mình đóan bửa thôi Hihihihi...

duythanh1989
14-12-2014, 09:04 PM
Thì e có nói là bác chủ sai đâu ạ .E chỉ bảo bác xem lại thui mà :))
Thế e mới bảo với giá đó thì ai lại dại gì lấy d800e

hoaiviet0903
14-12-2014, 11:55 PM
Thứ nhất toàn là hạ giá để dìm cửa hàng khác. Thứ 2 là trên web ghi mới 100% nhưng ko phải. Mình đã đi xem. Đổi 3 cái máy toàn bị trầy ngàm, mẻ ngàm. Đến cái thứ 4 thì tạm gọi nhưng vẫn có vết trầy mà ít hơn. Test shot tại cửa hàng là 1 shot, minh có chụp thêm lên tới 7 tấm, về nhà bấm 1 tâm nữa là 8, check shot lại thì lên 13 tấm. Chưa kể phụ kiện cũng ko đc mới, như pin có dấu hiệu đã sử dụng vì có nhiều vết xước. Nhưng với cái giá 54t thì mình phải chấp nhận thôi. Chứ giá ở vn là cái giá ko tưởng. Bạn cứ thử xem giá các trang nước ngoài xem. Vẫn là 3k3. Nhiều bác ở đây chưa đi xem trực tiếp mà toàn xem trên web thôi.

voicoibk
15-12-2014, 09:04 AM
Em ở bên Hàn thấy Nikon D810 là 3.149 ngàn won (~63 triệu VND) trong khi D800E là 2.717 ngàn won (54.3 triệu VND). D800 bên này giờ chỉ còn có hơn 2 triệu won (cỡ khoảng hơn 40 triệu VND xíu).

ngọc_hương
15-12-2014, 11:18 PM
mình thì thấy ở VN - D810 rẻ hơn D800E hàng XT - dòng chính hãng thì ngang ngửa ...hay 810 chỉ nhỉnh hơn chút xíu ! có bác ý kiến rằng các 810 _ XT bán ở VN đều là hàng xài rôi ? chả lẽ bao nhiêu cửa hàng và bao nhiêu máy đều là hàng xài rồi hết hay sao ? người mua đến dòng này thì ít nhiều đều có chút kiến thức về lãnh vực này , chả lẽ gà hết hay sao ..... có bác nào giải thích dùm được kg ạ !

kute0skull
15-12-2014, 11:43 PM
Ở Khánh long:
http://www.khanhlong.com/detail.php?id=1274
http://www.khanhlong.com/detail.php?id=2022

Bác chủ có nhầm không vậy?

hàng xách tay á bác :D

kute0skull
15-12-2014, 11:52 PM
vậy hoá ra cũng là các shop để giá chơi chơi, như vậy thì không tôn trọng khách hàng rồi :( Nếu đúng như bác LTCT nói thì cũng có lý :D

Riêng về việc xách tay có thật sự mới 100% thì em cũng không dám phán bừa, được ông anh dẫn vào 1 shop ở thương xá tax mua con D7000, thấy chủ tiệm đưa mình tự mở mày gắn pin, tuỳ chỉnh ngày giờ, lúc đó khờ quên test shot, nhưng thấy ok mới tính, chưa cài đặt gì, mua về xài gần cả năm không vấn đề gì. Sau này em mới biết có vụ xách tay mới 100% chưa hẳn là brand new, nên nghĩ khi mùa mình chịu khó test kỹ một chút, nếu quen người bán thì nhờ họ lấy máy mới mới, cá nhân em thì thấy cũng hên xui. Nhờ các bác đàn nah nhiều kinh nghiệm tư vấn thêm.

Tiện thể cho em hỏi là hầu hết các bác đều mua xách tay hay chính hãng ạ?

petertruong83
16-12-2014, 04:15 AM
vậy hoá ra cũng là các shop để giá chơi chơi, như vậy thì không tôn trọng khách hàng rồi :( Nếu đúng như bác LTCT nói thì cũng có lý :D

Riêng về việc xách tay có thật sự mới 100% thì em cũng không dám phán bừa, được ông anh dẫn vào 1 shop ở thương xá tax mua con D7000, thấy chủ tiệm đưa mình tự mở mày gắn pin, tuỳ chỉnh ngày giờ, lúc đó khờ quên test shot, nhưng thấy ok mới tính, chưa cài đặt gì, mua về xài gần cả năm không vấn đề gì. Sau này em mới biết có vụ xách tay mới 100% chưa hẳn là brand new, nên nghĩ khi mùa mình chịu khó test kỹ một chút, nếu quen người bán thì nhờ họ lấy máy mới mới, cá nhân em thì thấy cũng hên xui. Nhờ các bác đàn nah nhiều kinh nghiệm tư vấn thêm.

Tiện thể cho em hỏi là hầu hết các bác đều mua xách tay hay chính hãng ạ?ông bán này tỉnh thật =]] mà chắc bác vui quá nên quên
D800e trên ebay hình như có 2.5k $ úc

Sentenced
16-12-2014, 02:59 PM
Thứ nhất toàn là hạ giá để dìm cửa hàng khác. Thứ 2 là trên web ghi mới 100% nhưng ko phải. Mình đã đi xem. Đổi 3 cái máy toàn bị trầy ngàm, mẻ ngàm. Đến cái thứ 4 thì tạm gọi nhưng vẫn có vết trầy mà ít hơn. Test shot tại cửa hàng là 1 shot, minh có chụp thêm lên tới 7 tấm, về nhà bấm 1 tâm nữa là 8, check shot lại thì lên 13 tấm. Chưa kể phụ kiện cũng ko đc mới, như pin có dấu hiệu đã sử dụng vì có nhiều vết xước. Nhưng với cái giá 54t thì mình phải chấp nhận thôi. Chứ giá ở vn là cái giá ko tưởng. Bạn cứ thử xem giá các trang nước ngoài xem. Vẫn là 3k3. Nhiều bác ở đây chưa đi xem trực tiếp mà toàn xem trên web thôi.
Em mua D810 chính hãng hồi mới ra là 64tr, đến nay đc 5 tháng rồi, ra 1 cửa hàng máy ảnh khá nổi tiếng ở HN (ko tiện nêu tên) thì bác chủ cửa hàng cười khẩy bảo giờ bọn anh chỉ bán xách tay 53tr thôi, em nghe mà lạnh cả người! Cơ mà ko được sờ vào hàng nên không biết như thế nào mà phán đành cười trừ bảo là hồi đó làm gì có hàng xt, máu quá nên đập hàng hãng dùng cho sướng!

người mua đến dòng này thì ít nhiều đều có chút kiến thức về lãnh vực này , chả lẽ gà hết hay sao ..... có bác nào giải thích dùm được kg ạ !

Ko hẳn đâu bác ạh, thực ra bây giờ nhiều người điều kiện khá giả, mới chơi cũng đầu tư hẳn máy pro chứ ko phải chỉ có mấy bác chơi lâu năm mới mò đến dòng này. Mà kể cả chơi lâu cũng chưa chắc có đủ kinh nghiệm đối phó với các chiêu trò của cửa hàng đâu!

ngọc_hương
16-12-2014, 04:02 PM
Ko hẳn đâu bác ạh, thực ra bây giờ nhiều người điều kiện khá giả, mới chơi cũng đầu tư hẳn máy pro chứ ko phải chỉ có mấy bác chơi lâu năm mới mò đến dòng này. Mà kể cả chơi lâu cũng chưa chắc có đủ kinh nghiệm đối phó với các chiêu trò của cửa hàng đâu!

- nều nói như vậy thì tất cả cửa hàng đa số đều bán XT - như vậy tất cả dòng 810 đều là hàng xài rối hay sao ? chả lẽ dân tây chỉ test vài shot ....thấy NO-OK nên bán lại ...và về VN hết hay sao ? nếu nói cửa hàng để giá ẢO để câu khách thì 810=52T là thật ! bác nikon8666 vừa mua của ngọc camera =52T đang thanh lý =50T sau 1 tuần xử dụng đấy thôi ! mà mày xài rồi ở đâu ra mà nhiều dữ vậy ?? nếu dân tây xài thấy kg được bán tháo đi thì nikon giảm giá là giả thuyết đúng nhất ? VN chỉ là 1 thị trường kg lớn lắm của nikon ...chứ kg phải là tất cả

aress
16-12-2014, 04:34 PM
Sẵn chuyện hàng xách tay với chính hãng, em không biết hàng xách tay là mới 100% hay là đã qua xài rồi.
Hôm trước em mua Sigma 17-50. Bên cửa hàng đem ra 1 con nguyên box. Rồi hỏi em là chọn hình thức xách tay bảo hành 1 năm cửa hàng hay là hình thức chính hãng bảo hành 1 năm Siro. Em hơi thắc mắc ở khoản đó, bác nào giải thích cho em với.

KieuTruong
17-12-2014, 03:06 PM
Em cũng muốn hiểu rõ hàng xách tay thật ra là thế nào, nó ở đâu ra và chất lượng ra sao . Bác nào biết chỉ cho tụi em

hoaiviet0903
18-12-2014, 03:53 AM

- nều nói như vậy thì tất cả cửa hàng đa số đều bán XT - như vậy tất cả dòng 810 đều là hàng xài rối hay sao ? chả lẽ dân tây chỉ test vài shot ....thấy NO-OK nên bán lại ...và về VN hết hay sao ? nếu nói cửa hàng để giá ẢO để câu khách thì 810=52T là thật ! bác nikon8666 vừa mua của ngọc camera =52T đang thanh lý =50T sau 1 tuần xử dụng đấy thôi ! mà mày xài rồi ở đâu ra mà nhiều dữ vậy ?? nếu dân tây xài thấy kg được bán tháo đi thì nikon giảm giá là giả thuyết đúng nhất ? VN chỉ là 1 thị trường kg lớn lắm của nikon ...chứ kg phải là tất cả

Reset shot đc bác ah. Nói chung giờ cái gì cũng bùa đc hết. Trầy xước cũng sơn, chấm đc hết Chính mình đi mua d810 đây. Chọn 3 cái, tới cái thứ 4 mới tạm chấp nhận. Máy mới mà ngàm trầy, mẻ xíu xiu, pin trầy, phụ kiền đều bị xé seal. Nhưng với cái giá đó thì chấp nhận thôi. Hàng like new bên nước ngoài cũng ko có gía đó. Cũng có thể máy cho khách coi, khách test 1-2 tấm rồi ko lấy, hàng trưng bày bên nước ngoài, hàng cũ mông má lại,.. ko loại trừ khả năng cửa hàng bán lỗ để dìm chỗ khác (có nhiều cửa tiệm vốn mạnh nên có thể chịu lỗ dìm giá chỗ khác).

phanhung
18-12-2014, 04:16 AM
Reset shot đc bác ah. Nói chung giờ cái gì cũng bùa đc hết. Trầy xước cũng sơn, chấm đc hết Chính mình đi mua d810 đây. Chọn 3 cái, tới cái thứ 4 mới tạm chấp nhận. Máy mới mà ngàm trầy, mẻ xíu xiu, pin trầy, phụ kiền đều bị xé seal. Nhưng với cái giá đó thì chấp nhận thôi. Hàng like new bên nước ngoài cũng ko có gía đó. Cũng có thể máy cho khách coi, khách test 1-2 tấm rồi ko lấy, hàng trưng bày bên nước ngoài, hàng cũ mông má lại,.. ko loại trừ khả năng cửa hàng bán lỗ để dìm chỗ khác (có nhiều cửa tiệm vốn mạnh nên có thể chịu lỗ dìm giá chỗ khác).
Em tò mò cái bôi đen.
Bác nói rỏ tí được ko?

kute0skull
18-12-2014, 11:18 PM

bác test chỗ nào mà hàng vật vã vậy :v

aress
18-12-2014, 11:30 PM

Em nghĩ dòng semi pro nó thiết kế bền lắm chứ ạ? mẻ xíu xiu là mẻ ở đâu ạ? Máy em gần 10 năm 100k shot rồi mà chưa mẻ chỗ nào :)

hoaiviet0903
18-12-2014, 11:45 PM
Em tò mò cái bôi đen.
Bác nói rỏ tí được ko?
Tiệm nó làm đc hết, 250k. Đc 1 ông anh trong ngành bán thiết bị máy ảnh tâm sự

bác test chỗ nào mà hàng vật vã vậy :v
Mua ở 1 tiệm nhưng tiệm đó cũng đi lấy hàng ở tiệm khác. Nói chung mấy tiệm mà hết hàng thì thường lấy qua lấy lại của nhau. Tiệm của em mua thì thân với anh chủ lắm.

Em nghĩ dòng semi pro nó thiết kế bền lắm chứ ạ? mẻ xíu xiu là mẻ ở đâu ạ? Máy em gần 10 năm 100k shot rồi mà chưa mẻ chỗ nào :)
Chỉ cần để hơi chệch 1 xíu mà vẫn cố văn thì 2 ngàm kim loại va chạm vào nhau sẽ có vết thôi. Chính xác thì gọi là cấn 1 chút xíu. Nhưng đã gọi là hàng mới 100% thì làm sao có dấu hiệu đã gắn lens vào đc.

Sentenced
19-12-2014, 04:55 PM
Hồi sáng có bạn khăng khăng với em là có ông chú làm trong VIC bảo D810 mới chính hãng giờ còn 50 củ, còn xách tay chỉ 45 củ thôi. Haizzz.... đành cười trừ ạh...

hoaiviet0903
21-12-2014, 09:11 PM
Hồi sáng có bạn khăng khăng với em là có ông chú làm trong VIC bảo D810 mới chính hãng giờ còn 50 củ, còn xách tay chỉ 45 củ thôi. Haizzz.... đành cười trừ ạh...

Vậy hãng nó bán ra lời 13t một cái máy

ngọc_hương
22-12-2014, 10:27 PM
Tiệm nó làm đc hết, 250k. Đc 1 ông anh trong ngành bán thiết bị máy ảnh tâm sự

Mua ở 1 tiệm nhưng tiệm đó cũng đi lấy hàng ở tiệm khác. Nói chung mấy tiệm mà hết hàng thì thường lấy qua lấy lại của nhau. Tiệm của em mua thì thân với anh chủ lắm.

Chỉ cần để hơi chệch 1 xíu mà vẫn cố văn thì 2 ngàm kim loại va chạm vào nhau sẽ có vết thôi. Chính xác thì gọi là cấn 1 chút xíu. Nhưng đã gọi là hàng mới 100% thì làm sao có dấu hiệu đã gắn lens vào đc.

Vậy hãng nó bán ra lời 13t một cái máy

- đúng là điên dầu các bác nhỉ ??? ít tiền tìm hàng rẻ chút để mua cũng chả an tâm tí nào !!!!!! resert shot thì mình có nghe nói ....nên mua hàng XT hay hảng cũ chủ yếu chỉ dựa vào đôi mắt mình ...và cố tìm nơi bán có uy tín chút để mua chứ chả dám mua bừa bãi !!!

hoaiviet0903
26-12-2014, 11:55 PM
- đúng là điên dầu các bác nhỉ ??? ít tiền tìm hàng rẻ chút để mua cũng chả an tâm tí nào !!!!!! resert shot thì mình có nghe nói ....nên mua hàng XT hay hảng cũ chủ yếu chỉ dựa vào đôi mắt mình ...và cố tìm nơi bán có uy tín chút để mua chứ chả dám mua bừa bãi !!!

Giờ mua máy đừng quan trọng số shot quá bác ah. Máy còn đẹp, cứng cáp, sơn còn sần và phù hợp kinh tế của mình thì múc thôi

ngọc_hương
27-12-2014, 06:56 PM
giờ thì hàng chính hãng hay XT gì thì D800E vẫn cao hơn D810

- link hàng chính hãng tại shop Thanh Thủy :

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=69298

- hàng chính hãng D810 chỉ còn : 59.5T - D800E = 61.5T

hèn thì thấy ít người xài và review hình ảnh thật của dòng này quá !!!!!!!!

SummerWine
17-06-2015, 08:31 AM
Mấy bác cho em hỏi tình hình lổi đóm sáng D810 khi chụp phơi lâu sao rồi ạ?

Hàng VIc thì khg bàn, nhưng hàng xách tay nếu mua thời điểm bây giờ thì đã qua hết đợt bị lổi chưa? Các tiệm có chịu khui hộp test cho mình khg?

Nếu mua hàng xách tay trúng cái bị lổi (khi check series code theo link Nikon (http://www.nikonusa.com/en/Service-And-Support/Service-Advisories/hyvanded/Technical-Service-Advisory-for-Users-of-the-Nikon-D810.html)) thì khi mình đem vô nhờ Nikon VIC sửa , thì có bị mất tiền khg? Bao nhiêu ?

Bác nào kinh nghiệm qua vào giúp em với!!