PDA

View Full Version : Tóc xõa vai mềm

xichlo
02-11-2005, 10:50 AM
Gửi các bác xem cho vui

Em nhìn tấm này lại nhớ tấm em Peanut Butter mà bác ducnc chụp . Không biết em PB đi đâu rồi nhể :D :D

XL

PatcyberSG
02-11-2005, 11:31 AM
Hi Bác XichLo,

Ảnh khá quá Không biết bác kiếm đâu ra co ngưoi mẫu "chiến đấu" thế? Ảnh này chụp trong studio của bác à?

Cheers,

Patrick

hafoto
02-11-2005, 11:45 AM
Dep qua troi, em phai lat nguoc cai monitor de nhin cho no da~ :-))))

Atkinson
02-11-2005, 01:20 PM
Mái tóc & khuôn mặt đẹp được cắm vào một khối thịt nõn nà & .... phẳng phiu.

Dù tóc & mặt có rất tuyệt thì mắt vẫn bị dẫn tới chỗ có điểm nhấn mà k0 thấy :(

Em phải lấy tay xoa xoa vào cái speaker bên cạnh màn hình để tìm bờ vai trái của nàng :D.

Chắc hình này của bác lại bị client trả lại phải k0 :D.

xichlo
02-11-2005, 02:01 PM
Cảm ơn các bác đã comment.

Atkinson ơi , thực ra tấm này là tấm duy nhất trong lần chụp vừa rồi mới kịp convert dùng rawshooter premium 2006 để thử , cả lô chưa kịp convert để giao cho khách hàng chọn chứ không phải bị trả về :D , mà không có chuyện bị trả về đâu chỉ có thể họ chọn tấm khác thôi . :D.

Về khối thịt mà bác Atk tìm không ra có lẽ không ra cũng đúng, vì nó nhạt nhòa quá, lý do XichLo chụp sử dụng f1.8 hay f2 gì đó (cần check lại) , nên DOF nó đã mỏng sẵn , cộng với tăng EV để blow highlight và đẩy contrast khi convert + với vài cái PS nữa nên cái vai lại càng nhạt nhòa.

Về cái vai bên trái , XL không thực sự tập trung vào vai do đó không lấy 2 vai cân đối được, vì không thể đặt mặt model ngay center để lấy cả 2 vai , rất cứng , mà cần phải chọn dấy máy sang bên đi một tí theo thế của khuôn mặt mới đẹp được, chụp chân dung không phải là still life mà cần phải symmetric. Cái đó là cái khó của người chụp ảnh chân dung, đôi khi không cứ phải có cái này hay đủ cái kia, được miễn là bạn thực sự truyền tải cái bác muốn , ở đây là mái tóc dẫn tới khuôn mặt , đôi mắt của model .

Bác nói "dù tóc và mắt có tuyệt nhưng dẫn đến điểm nhấn mà không thấy", XichLo cũng không hiểu là bác tìm không thấy cái gì ?. Nói chung là tùy vào bác nhìn vào đâu , mắt model , tóc model là điểm nhấn hay vai model là điểm nhấn theo gu của bác . Theo XichLo thì mắt model là điểm nhấn , tóc xõa cuối cùng cũng dẫn đến mắt model . Như vậy đối với XichLo thì điểm nhấn đã ngay đó, còn đổi với người xem thì có lẽ chưa rõ chăng ?

XL luôn thoải mái trao đổi về cách chụp ảnh, bác Atkinson biết thừa chuyện đó, nói rõ để các bác mới vào không biết tưởng XL và Atkinson cãi nhau thì khổ , có gì bác cứ trao đổi tiếp XL sẽ trả lời vào sáng mai, XL phải đi ngủ đây :D

Thân
XichLo

MeoKhoang
02-11-2005, 03:11 PM
Eo ui... bác Atk comment kinh quá :p

Mái tóc & khuôn mặt đẹp được cắm vào một khối thịt nõn nà & .... phẳng phiu.
Dù tóc & mặt có rất tuyệt thì mắt vẫn bị dẫn tới chỗ có điểm nhấn mà k0 thấy :(
Em phải lấy tay xoa xoa vào cái speaker bên cạnh màn hình để tìm bờ vai trái của nàng :D.
Chắc hình này của bác lại bị client trả lại phải k0 :D.