PDA

View Full Version : Hỏi về lỗi khi chụp ảnh

toilavu
31-03-2005, 11:13 PM
Các bác ơi em chụp lâu lâu hay bị một vệt mờ trên ảnh như hình bên dưới, có phải là do không có Len Hood không hả các bác, Len hood 58mm Canon mua ở đâu & loại nào & giá cả ra sao ở TP. HCM các bác mách giùm với. Thanks!

toilavu
31-03-2005, 11:14 PM
cái sensor bị bẩn em lau rồi nhưng vẫn không hết cái vệt mờ đó.

apham
01-04-2005, 07:12 AM
sensor của bác bẩn quá, hình toàn là vết đốm đen.

Nếu cái quầng trắng kia mà xuất hiện trên các ảnh bác chụp thì phải đi lau sensor ngay đi

ducnc
01-04-2005, 08:53 AM
co khi lens bi mốc không chừng.

sicily198x
01-04-2005, 11:33 AM
Chính xác là bẩn Sensor ! Em cũng bị y hệt như vậy - chỉ khi nào chụp f/8 - f-22 là xuất hiện - wide open thì không thấy gì ! Sau khi gửi lên Canon Service lau sensor, đợi 20 fút - sạch boong rồi - giờ có chụp ở f/91 thì cũng không có vết !
Tự lau sensor hơi khó đấy !

toilavu
01-04-2005, 02:22 PM
của em bị ngược lại về F bác ạ, em vừa test xong, nó bị khi f < 11.

Bác lau sensor ở đâu vậy ? Phí bao nhiêu ?

Nhân tiện hỏi luôn thay sensor có mắc không các bác nhỉ ?!? ;)

Guest
01-04-2005, 02:30 PM
Ối ối! Bây giờ mới nghe thấy nói dơ sensor mà chỉ mở khẩu lớn mới thấy, còn khẩu nhỏ lại không sao! Chắc sensor của bác bị xước quá! Đúng là Canon (đặc biệt là 300D) si-ba-chao thật!

Lau không mất tiền, bác mang ra nhờ Phong-Lau-Nhà nó lau cho, nhưng lúc nó lau bác phải nhắm mắt, bịt tai kẻo... ngất lăn quay ra đó vì tiếc của đấy! (Hình như ku này toàn dùng bàn chải Oral-B để chà không hà!?

Giải đáp câu cuối: thay sensor của máy ảnh số thì rẻ lắm, y hệt thay bóng đèn hình của TV thôi mà.

apham
01-04-2005, 02:31 PM
Thay Sensor thì coi như là thay máy rồi, tớ thấy ở SG thay sensor của Fuji Pro S2 là 450usd.

Nếu mà bác lau không hết bệnh ở trên thì chuyển sang D70 đi, Nikon nổi tiếng là bền mà, chứ ít hư mấy cái này lắm

sicily198x
01-04-2005, 04:40 PM
Trời ! 2 Ca ca toàn xui dại người hiền ...
- Em lau sensor ở Canon Service hết 21 SGD nhưng lại ở tận Singapore cơ ạ
- Anh nạp pin đầy, vào fòng kín gió, bật đèn thật sáng, vào Menu của máy Camera chọn phần Sensor Clean hay Clean Sensor gì đó. Nhấn SET, shutter window sẽ mở lên và anh sẽ nhìn thấy cái Sensor màu xanh xấu xí ! Lấy cái bong bóng thổi bụi, thổi nhẹ theo chiều ngang để nếu có bụi bẩn thì nó có xu hướng vọt ra ngoài ! Thổi thật kỹ - à nhớ úp cái mount hướng xuống đất và ngồi thổi từ dưới thổi lên vì như thế thì khả năng bị thêm bụi bay vào là nhỏ nhất .... Nếu sau khi thổi như vậy mà vẫn ko sạch thì fải lau sensor thôi ! Cái đó bàn sau
---- Sensor bị bẩn thì ko có phải thay - khi nào chết sensor hoặc có nhiều dead pixels thì mới phải thay ....

Thử kết quả bằng cách chụp ở các f stop khác nhau - từ to đến bé -
mở files bằng PS - Chọn AUTO LEVEL ...
Nên chụp cái mảng tường nào trắng + flash ! Nếu còn bẩn thì sau khi AUTO LEVEL 1 cái nhìn được ngay !!!!
Chào thân ái và quyết thắng

PS: Mekong, Hongkong, Con Kông hay cái gì có chữ Kông đều chuối cả há há !!!!! :p
----

toilavu
01-04-2005, 04:49 PM
Cảm ơn Sicily nhiều, mình lau (đúng ra là thổi) sensor giống y chang cậu đã nói đấy.

To bác Sợ ... và bác apham: Em vừa đi mua 1 cái Oral-B mới cáu cạnh và một tờ giáy nhám, nếu em lấy "Oral-B + Con Vịt" chà tới chà lui mà nó không ra thì em sẽ lấy giấy nhám chà theo đúng hướng dẫn sử dụng :D Nó vẫn không ra chắc em ra quá các bác ạ.

sicily198x
01-04-2005, 05:30 PM
Thế sau khi thổi có thấy hết tình trạng lem nhem trong hình không vậy anh ? Vả lại dùng SLR thì khi thay lenses nên hạn chế chỗ có gió, luôn úp mount hướng xuống đất khi thay, khi không sử dụng tháo lens, đậy Body cap lại và cất vào tủ sấy !!!
Đừng để mất bò mới lo làm chuồng như em ! Hỏng 1 cái body + mốc nhẹ 1 cái lens ,,,

toilavu
01-04-2005, 05:42 PM
thổi rồi không hết :(( Thanks for your advise

pvnguyen
01-04-2005, 06:00 PM
mua trúng đồ dzooom rùi. mới mua mà

sicily198x
01-04-2005, 06:13 PM
thổi rồi không hết :(( Thanks for your advise

Xong ! Thế thì đành phải gửi đi lau thôi, nếu như không gửi được thì anh tìm cách tự lau vậy ! Search trên Internet hoặc vào tìm trong forum của Dpreview. Có rất nhiều cách lau - hơi mạo hiểm một chút.
Chú ý đọc kỹ hướng dẫn trước khi làm. Lau sensor không dành cho người không khéo tay và thiếu kiên nhẫn ! :D

cocsku
17-09-2010, 05:44 PM
Ở Hn mà lau sensor thì lau ở đâu ạ?