PDA

View Full Version : Hỏi về EMS (chuyển hàng từ Nhật về VN)

anhkhoa_mathi
19-10-2014, 02:20 PM
- Chuyện là em có một kiện hàng hóa cũng nhỏ thôi đc gửi từ Nhật về VN, mấy lần trước mất 4 ngày nhận đc (thứ 4 bên nhật gửi chiều thứ 7 là e nhận đc). Nhưng lần này gửi cũng cùng thời gian như vậy mà lại không thấy hàng, track thì nó vẫn nằm ở hải quan, từ hôm 17/10
- Theo kinh nghiệm các bác thì gửi ems từ nhật về vn nếu bị trễ như vậy có bình thường không? thường kiểm tra hải quan mất bao nhiêu ngày. Và sau bao lâu không nhận đc hàng thì mình sẽ khiếu nại, khiếu nại cho ai? cho bên ems nhật hay vn hay bên HQ?
- Em có điện tổng đài ems hỏi, ngta bảo bên họ là bưu điện bên QH thuộc đơn vị khác họ không biết. :( nên phải lên đây xin ý kiến mọi người.. help em cám ơn nhiều lắm ạ!!

nnk
19-10-2014, 05:12 PM
bình thường, mấy năm trước cũng ems cái lenn từ nhật về, sau 2 ngày track thì nó nằm nội bài, 1 tháng sau nó vô tới tân sơn nhất, thêm 1 tuần nữa nó giao về nhà + hoá đơn đòi tiền thuế, VN là vậy đó

anhkhoa_mathi
19-10-2014, 09:20 PM
bình thường, mấy năm trước cũng ems cái lenn từ nhật về, sau 2 ngày track thì nó nằm nội bài, 1 tháng sau nó vô tới tân sơn nhất, thêm 1 tuần nữa nó giao về nhà + hoá đơn đòi tiền thuế, VN là vậy đó

vãi thật hàng cần gấp mà bị ntn chắc chết vs khách hàng quá .. của bạn đến hơn 1 tháng mà có điện nói vs bên ems không?

hieuxu
19-10-2014, 11:51 PM
Căn bản là ngoài sân bay đang có sự sắp xếp nhân sự mới nên mọi người kẹt hàng ở TCS (mình cũng nằm trong số này) nên bạn cứ yên tâm nhé

anhkhoa_mathi
20-10-2014, 08:58 AM
Căn bản là ngoài sân bay đang có sự sắp xếp nhân sự mới nên mọi người kẹt hàng ở TCS (mình cũng nằm trong số này) nên bạn cứ yên tâm nhé

Vậy bạn có biết là hàng bị delay khoảng bao lâu không, vì hàng mình đang cần gấp cho khách hàng sử dụng :16: mình mới check lại thì nó vẫn là "ví trí" VNSGNB, hình như là hq nội bài thì phải chứ k phải TCS ??

Shoji Ban
20-10-2014, 09:36 AM
Bạn gọi cho bên EMS hỏi hàng mắc ở đơn vị hải quan nào, sau đó lấy số đơn vị đó hỏi tại sao hàng lại mắc, có thể hàng của bạn thuộc danh mục cấm nhập khẩu hoặc tiêu thụ đặc biệt.

anhkhoa_mathi
20-10-2014, 09:50 AM
Bạn gọi cho bên EMS hỏi hàng mắc ở đơn vị hải quan nào, sau đó lấy số đơn vị đó hỏi tại sao hàng lại mắc, có thể hàng của bạn thuộc danh mục cấm nhập khẩu hoặc tiêu thụ đặc biệt.
Phương án đầu tiên là mình đã gọi cho bên ems, nhưng họ trả lời "anh ơi bên đây là bưu điện HQ thuộc đơn vị khác" (đã gọi đúng cho ems k nhầm đâu ạ, vì những lần trc vẫn gọi bên này), nói xong thì cúp máy :banghead:
Hàng mình là lens và vài cái Cd nhạc thôi bạn, mấy lần trc vẫn bt, nhận hàng trong vòng 4 ngày àh. hàng mới nguyên tem, k phải đã qua sử dụng càng k phải hàng cấm.. z mới lo ^^

nnk
20-10-2014, 11:14 AM
việt nam mà, tốc hành thì kệ tốc hành, cứ phải có quen biết + bôi trơn thì mới nhahn được, trước gọi ém thì nó nói nó ko biết, hàng kẹt tại hải quan, nó ko can thiệp gì hết, nhanh chậm tuỳ hải quan chứ ko phải do nó, hoả tốc mà kẹt hải quan thì cũng ráng chịu, ( mình từng ém trong nước mà còn 1 tuần mới thấy mặt ) vậy là xong, cứ ngồi đó chờ vì chả biết ai ngoài nội bài, tới chừng vô tsn hỏi tiếp thì bọn nó bảo hàng nhỏ quá nằm lẫn đâu đó kiếm ko ra, lại thêm 1 tuần mới thấy mặt

anhkhoa_mathi
20-10-2014, 11:28 AM
chán ghê đã tốn hết mấy ngàn yên cho ems bên nhật giờ hàng lại về trễ ntn.. vừa mất tiền vừa mất time vừa mất uy tính với khách hàng.. chả là ngta cần gấp để chuẩn bị đi chụp ảnh cho dự án của họ nên bị hối quá trời :16:

track nó ntn chỉ đc có hai hàng thôi :v

Ngày Giờ Trạng thái Vị trí
17/10/2014 08:52 Kiểm tra hải quan VNSGNB - VIET NAM -
17/10/2014 08:50 Đến nước phát VNSGNB - VIET NAM -

gửi đi từ bữa thứ 4 15/10

Shoji Ban
20-10-2014, 01:28 PM
CD nhạc khả năng cao bị giữ lại để bộ VH kiểm định nội dung, thế bạn gọi cho Hải quan bưu điện là xong :)

anhkhoa_mathi
20-10-2014, 01:47 PM
CD nhạc khả năng cao bị giữ lại để bộ VH kiểm định nội dung, thế bạn gọi cho Hải quan bưu điện là xong :)
mấy lần trc cũng có lens + CD, có lần chỉ có CD.. cũng mất 4 ngày thôi , đúng là hàng văn hóa có nd phải qua KT của bộ VH, làm tăng lên 1 ngày, mà thứ 4 hàng "bay" thì đáng lẻ bây giờ nó phải rời HQ rồi nhỉ.. mà điện lên trên đó mình hỏi tình trạng hàng của mình hay sao bạn? bạn có thể nói rỏ hơn k?

anhkhoa_mathi
22-10-2014, 08:19 AM
upp tới giờ vẫn chưa nhận được hàng. Có ai làm ở Nội bài hay TSN giúp e với...:16:

dqvbinh
22-10-2014, 08:36 AM
Nước ngoài gởi về VN dù sao vẫn nhanh hơn, em gởi hàng cho cô em gái bên Mẽo mất hơn tháng, còn từ Mẽo gởi về thì mất 1 tuần là nhận được.

anhkhoa_mathi
22-10-2014, 08:55 AM
Nước ngoài gởi về VN dù sao vẫn nhanh hơn, em gởi hàng cho cô em gái bên Mẽo mất hơn tháng, còn từ Mẽo gởi về thì mất 1 tuần là nhận được.
của mình gửi từ hôm 15/10 mà giờ 22/10 vẫn chưa có j hết, mà hiện tại nó chỉ track tới 17/10 thôi k cập nhật nữa, trong khi thủ tục hq đối vs hàng chuyển phát nhanh chỉ tối đa 8h làm việc + với kt bên bộ vh tối đa 2days.. điện hỏi khắp nơi k ai biết cả, mấy lần trc chỉ 4 ngày thôi là nhận đc :buck:

Nikonian2006
22-10-2014, 02:00 PM
của mình gửi từ hôm 15/10 mà giờ 22/10 vẫn chưa có j hết, mà hiện tại nó chỉ track tới 17/10 thôi k cập nhật nữa, trong khi thủ tục hq đối vs hàng chuyển phát nhanh chỉ tối đa 8h làm việc + với kt bên bộ vh tối đa 2days.. điện hỏi khắp nơi k ai biết cả, mấy lần trc chỉ 4 ngày thôi là nhận đc :buck:

Theo thông tin các bạn khác ở VN nói cho bạn biết hàng của bạn sẽ có thể đến với bạn khoảng 1 tháng nữa chỉ mới mấy ngày với các anh HQ ở VN là quá sớm đối với bạn. Mình viết bài trong topic này để nói cho bạn hai điểm.

Bạn không nên quá lo lắng bời vì nếu bạn lo lắng trong suốt cả 30 ngày thì không hay, có nhiều việc khác trong cuộc sống còn hay hơn những cái này không làm gì được thì bạn có lo lắng nó cũng không đi nhanh hơn. Thứ hai là một lần kinh nghiệm thực tế cho bạn biết về cách làm việc của BD và HQ để rồi bạn sẽ biết ơn rằng ở VN hiện nay các dịch vụ hàng xách tay làm việc tốt và hiệu quả hơn nhiều.

Ngày nào còn những topic như bạn mở thì ngày mà các bạn ở VN có thể tự do mua hàng online thật sự còn rất xa bời vì không phải bạn muốn là được mà phải có cơ sở hạ tầng tốt phục vụ cho mọi người.

anhkhoa_mathi
22-10-2014, 06:37 PM
Theo thông tin các bạn khác ở VN nói cho bạn biết hàng của bạn sẽ có thể đến với bạn khoảng 1 tháng nữa chỉ mới mấy ngày với các anh HQ ở VN là quá sớm đối với bạn. Mình viết bài trong topic này để nói cho bạn hai điểm.

Bạn không nên quá lo lắng bời vì nếu bạn lo lắng trong suốt cả 30 ngày thì không hay, có nhiều việc khác trong cuộc sống còn hay hơn những cái này không làm gì được thì bạn có lo lắng nó cũng không đi nhanh hơn. Thứ hai là một lần kinh nghiệm thực tế cho bạn biết về cách làm việc của BD và HQ để rồi bạn sẽ biết ơn rằng ở VN hiện nay các dịch vụ hàng xách tay làm việc tốt và hiệu quả hơn nhiều.

Ngày nào còn những topic như bạn mở thì ngày mà các bạn ở VN có thể tự do mua hàng online thật sự còn rất xa bời vì không phải bạn muốn là được mà phải có cơ sở hạ tầng tốt phục vụ cho mọi người.
Thứ nhất: đây k phải là lần đầu tiên m mua hàng, từ DHL, ems fex từ trc đến giờ đều là 4-5 ngày, tự nhiên lần này bị delay hơn 1 tuần nên mình mới lo lắng. Vì mình dùng dv chuyển phát nhanh nên hàng bị chậm là điều bất bình thường.
Thứ hai: cái mình lo là uy tính vs khách hàng của mình, chứ 1 -2 triệu m sẵn sàng bỏ nếu hàng thật sự có vde. Mình chỉ muốn qua topic có bạn nào có kn hay làm việc, quen biết bên hq có thể giúp mình không.
Thứ ba: bạn nên đọc kỹ hết những cmt của mình rồi hãy phán, mình đang lo lắng vì đã tới ngày giao hàng cho khách. Chứ K phải lo theo kiểu "Muốn là có"; "Nóng vội muốn có hàng liền tức khắc" như bạn nói hay lo lắng thái hóa. Vì mình nhận order cho khách và thứ tư này họ cần để chụp ảnh cho dự án của mình.

anhkhoa_mathi
22-10-2014, 06:58 PM
Đây là diễn đàn công cộng, tự do nên mọi thành viên đều có quyền tạo topic vì vậy sẽ có rất nhiều những chủ đề khác nhau, có thể bạn thích hoặc không thích. Nếu bạn thích thì quan tâm cmt, nêu không thích bạn hãy làm lơ phớt lờ bỏ qua nó. Cớ chi đã không thích mà còn vào cmt như vậy, vừa làm mất tình bạn lại thêm những cãi cọ k đáng có. Nói chung dù gì thì hnay cũng đã là thứ tư rồi khách hàng ngta cũng cancel rồi nên hàng có về hay không cũng k quan trọng nữa. Mình cũng k muốn tranh luận gì thêm ^^
thank mọi người đã quan tâm ạ!

Nikonian2006
23-10-2014, 05:38 AM
Bạn chủ topic

1. Mình nghĩ là bạn đã hiểu sai ý trong bài viết của mình cho bạn khi mình tiếp xúc với thân chủ ở ngoài đời thật thình thoảng mình cũng bị vấn đề hiểu sai ý nghĩa truyền tải của mình và ở mặt này thì mình xin lỗi bạn vì cách diễn tả của mình. Mình nghĩ, mà có thể sai, là do bạn mới vào forum cho nên bạn chưa đọc nhiều bài viết của mình và bạn đã nghĩ hoặc là mình đã không thích topic của bạn nên viết bậy bạ hàm ý bạn không nên mở topic hoặc là tấn công cá nhân bạn. Quan điểm viết bài của mình là nói vấn đề chứ không tấn công cá nhân.

2. Quan điểm nữa là các bạn hoàn toàn tự do viết bài và thảo luận và phải để người khác tự do thể hiện cho dù ý tưởng đó có đi ngược lại ý tưởng của bản thân mình. Bạn có thể tìm dẫn chứng nếu bạn đọc bài mình viết trong box về người tiêu dùng thông minh mình mới vừa viết ngay trong box.

3. Để mình nói lại ý bài đầu tiên theo cách diễn tả khác, bạn đọc lại thử:

- Ý thứ nhất là mình đã có ý tốt với bạn, mình muốn bạn đừng lo lắng quá bời vì giả sử bạn không có quan hệ với HQ thì hàng bạn bị kẹt lại là cho dù bạn có lo lắng việc này nằm ngoài khả năng của bạn. Em shoji đã giải thích với bạn vì sao có thể bị trễ. Khi bạn dùng EMS nó đi qua theo đường bưu điện ngược với DHL hay Fedex (có hệ thống phân phối riêng máy bay riêng và cả nhân viên dịch vụ hải quan) cho nên cái CD bạn gửi về có lẽ là phải chặn lại kiểm tra và hàng của bạn cũng sẽ đến với bạn nhưng phải 30 ngày sau.

- Việc mà muốn hàng đến sớm thì mình thấy rất hợp lý bời vì bản thân mình cũng vậy và mình tin hầu như mọi người đều muốn vậy chưa nói đến là bạn mua cho khách hàng tất nhiên là phải đến nhanh rồi.

- Vấn đề thứ hai mà mình muốn gửi cho bạn suy nghĩ là việc dùng bưu điện ship mà không thông qua dịch vụ xách tay lo hải quan. Những lần trước bạn OK thì không có nghĩa là mọi lần đều OK mà tùy vào sp bạn gửi về nếu liệt vào danh sách kiểm duyệt thì rất lâu bạn mới nhận được. Cho nên, nếu bạn thấy mình nói hợp lý, thì bạn nên tạo ra đường dây kết nối với dịch vụ xách tay để họ mang hàng của bạn về cho bạn tránh trường hợp xảy ra như hiện tai. Nếu bạn cứ tiếp tục dùng ship trực tiếp, thì bạn sẽ còn tiếp tục gặp rủi ro mất khách hàng của bạn, việc đó với kinh doanh của bạn là không hay.

anhkhoa_mathi
23-10-2014, 08:39 AM
thật ra mình cũng k có ý gì gay gắt đâu...
... cám ơn những thông tin bổ ích của bạn :) :)

nodoor
23-10-2014, 02:43 PM
Việt Nam thủ tục không giống nước nào nhỉ, bởi vậy mới có dịch vụ ship hàng US, Japan. :) bỏ thêm vài trăm ngàn là an toàn cho hàng của mình, chứ không tin vào những sân bay tệ nhất thế giới được

anhkhoa_mathi
23-10-2014, 07:10 PM
thường mấy dịch vụ xách tay mình tìm đc trên mạng nếu mua nhỏ lẽ như 1 cái lens hay vài cái cd nhạc họ k nhận, hoặc có nhận thì giá cao. Mình thì có sẵn visa và paypal nên thường tự mua. Với lại mình đặt cho khách là chính chứ cũng ít mua cho mình :)
tự mua có 1 cái lợi là có cách để k lo bị thuế. Trc cũng có đặt qua mạng và xách tay cũng có nhưng có 1 số trường hợp kiểu như thõa thuận giá xong rồi, mình trả tiền r, khi hàng về họ bắt chuyển thêm vài trăm nói là thuế nếu chuyển thêm tiền họ mới giao hàng, mặc dù tổng giá trị khi dưới 1tr là k bị thuế.