PDA

View Full Version : cho em hỏi các bác chuyên nghiệp

newbies
27-10-2005, 09:27 PM
sau khi học tàm tạm lớp mầm non nhiếp ảnh, em đã bắt đầu hiểu về nhiếp ảnh cơ bản, mà không biết trong trường nhiếp ảnh liệu có kĩ hơn được nữa không. Ảnh em chụp mặc dù chưa đẹp nhưng em đã biết được tại sao ảnh mình không đẹp và phải sửa thế nào.Em chân thành cảm ơn các thầy, thực sự, đã giúp chúng em hiểu những bài học vỡ lòng. những người tận tình giúp đỡ mọi người như vậy mới đúng là những người hăng say và đam mê nghệ thuật nhiếp ảnh thực thụ.
Để không phụ lòng những người đã không tiếc thời gian truyền lại kinh nghiệm, em sẽ không hỏi các thầy những câu hỏi ngớ ngẩn như trước nữa, he he, mà sẽ cố gắng tìm những câu khoai hơn, em nghe nói câu nào càng khoai thì các thầy càng thích thì phải....thôi em kô dài dòng nữa mà vào thẳng vấn đề đây
1/ Trong khi nghiên cứu loay hoay, em có để ý người ta còn phân ra nhiều loại máy ảnh khác nhau, máy large format/ medium format/ 35mm. hay còn gọi là máy 4nhân5, 6nhân6.....vậy thì tác dụng của các máy đó ra sao? những máy large format thường dùng trong ảnh thời trang và chân dung, tại sao ạ?
2/ các máy trên thị trường thuộc dòng ,máy nào trong số 3 dòng trên, và con D70s của em thuộc loại nào ạ.
3/ phim dùng cho các máy 4/5, 6/6 có giống phim thường không? tại sao người ta phải làm những máy ấy ạ
4/ câu này trước em hỏi rồi nhưng chưa ai chỉ bảo cả, thầy nào có thể chỉ cho em cách đo sáng bằng máy và đo sáng bằng "incident light meter" được không ạ

TeddyLoves
27-10-2005, 11:44 PM
3 câu đầu, tất cả đều gói gọn trong 2 chữ: "print quality" thôi bác ạ
câu 4: đo sáng = máy là đo ánh sáng phản chiếu từ vật thể, gọi là reflected light. còn incident light là đo trực tiếp ánh sáng chiếu vào vật thể..
nói cách khác, đo ánh sáng reflected light là đo gián tiếp, còn đo incident light là đo trực tiếp

CuteFace
27-10-2005, 11:57 PM
2) máy 35mm còn được gọi là small format, còn máy D70(s) thì gọi là "nano" format :LOL:

newbies
28-10-2005, 12:11 AM
em không hiểu lắm ý của anh CF. em là dân mới lọ mọ, xờ vào máy, nên không biết những thuật ngữ như vậy. "nano" format là loại nào hay anh đùa dai?

CuteFace
28-10-2005, 12:40 AM
em không hiểu lắm ý của anh CF. em là dân mới lọ mọ, xờ vào máy, nên không biết những thuật ngữ như vậy. "nano" format là loại nào hay anh đùa dai?

xin lỗi, cái này đùa thôi :)
anh TeddyLoves nói đúng đó, tùy thuộc vào format thì "print quality" khác nhau. Ví dụ muốn in ra khổ 2x3 mét mà không mất chất lượng thì chắc người ta dùng "large format", còn in ra khổ 10x15 cm thì máy nào dùng cũng được.

- Thêm 1 cái nữa là máy film scanner phải ngon.

supreme format (con mắt :w00t: ) > large format (4x5, 5x7, 8x10...) > medium format (120, 220) > small format(35mm) > máy D70(s), 200D, 20d, 5d,

Disclaimer : "Được trả lời bởi lính mới không chuyên nghiệp, có sai thì các bác sửa dùm." CF:LOL:

KhoanTuong
28-10-2005, 12:40 AM
so sánh ipod 20gb với ipod nano

newbies
28-10-2005, 01:01 AM
đã hiểu anh CF, cảm ơn anh nhìu hì, em còn mỗi băn khoăn cuối cùng, 20D, 5D đắt như vậy mà vẫn nhỏ hơn 35mm? vậy thì máy kĩ thuật số nào đáp ứng nhu cầu của large format?
@ khoantwell, em dùng ipod photo 40G thì chắc phải lài super large format hả anh :P

LeiHas
28-10-2005, 01:39 AM
Xin mạn phép chia sẻ chút it, thiếu xót chổ nào xin các vị châm thêm,

Large Formats : Máy dùng film khổ lớn như 16x20 ,8x10, 5x7, 4x5 với các nhản hiệu danh tiếng như Toyo, Linhof, Wisner,Sinar, Horseman v..v Mục đích chánh là đem lại chi tiết và độ nét rất cao so với các khổ film nhỏ hơn
Tuy nhiên sự lợi hại của large format không phải là khổ film to mà là sự đa dạng di chuyển giửa ống kính và mặt film . Thông thường chúng ta dùng các loại máy mà sự cấu trúc của ống kính và mặt film lúc nào cũng song song với nhau và ở một khoảng cách nhất định . Trong khi đó đối với large formats, chúng ta có thể thay đổi vị trí giửa ống kính và mặt film . Thí dụ như đưa ống kính lên, xuống, bẻ sang phải hay trái v.v Giửa ống kính và mặt film chúng ta có đến 16 vị trí khác nhau.
Phần đông thể loại large formats thường được dùng trong quảng cáo . Bất lợi của large format là mất thời gian, tốn kém, và nặng

Medium formats : Có chi tiết giống như máy 35mm, tuy nhiên do khổ film to hơn 35mm đến 3-4 lần nên độ mịn và nét khá hơn nhiều .Thông thường fiim dùng cho các loại này là film 120 hay 220 . Các nhản hiệu danh tiếng như Rollei 6x6 , Contax 6.45, Mamiya 6x7, Hasselblad 6x6 và Pentax 6x7 và 6.45 Các thể loại máy này thường được dùng cho quảng cáo thời trang, ảnh cưới .v.v khi nhu cầu về độ mịn và sắc cao

35mm format là loại dùng film 35mm giống như cái tên của nó . 35mm rất là đa dạng và tương đối dể sử dụng hơn các thể loại kia . Trong 35mm cũng có những đẳng cấp danh tiếng khác nhau như Leica , Contax, Nikon, Canon ,Pentax....tuỳ theo khả năng túi tiền và nhu cầu .

Còn loại máy dùng film 110 thuộc vào loại PnS, nhưng đã bị tuyệt chủng cách đây hơn chục năm rồi . Loại film này có diện tích nhỏ hơn film 35mm.

TheAmateur
28-10-2005, 01:53 AM
Cám ơn bác LeiHas giải thích, thông tin này rất bổ ích ... :)

gogo
28-10-2005, 04:15 AM
Hasselblad chỉ được loại vào medium format thôi huh bác Leihas.... vậy mà trước giờ em cứ tưởng nó thuộc loại large rồi chứ..... :D