PDA

View Full Version : có cần light meter hông?

gogo
25-10-2005, 07:10 AM
Em không biết sao chứ mấy bác nghĩ giúp xem là em có cần light meter không ạ

em sài canon 20D

không biết là co' cần light meter không hay chỉ dựa trên spot meter build in trong máy :(

nếu cần thì loại nào tốt nhỉ????

xichlo
25-10-2005, 07:42 AM
:D :D , canonian mà nói 20D có spot metering thì Nikonians họ cười cho đấy , :D :D.
Nếu chỉ chụp bình thường thì không cần gì đến light meter đâu , cần hiểu +/- EV nó ra sao là được rồi .20D metering system khá tốt , điều quan trọng là học cách đo sáng vào đâu trong từng trường hợp .

TeddyLoves
25-10-2005, 08:04 AM
có histogram rồi, cần gì lm

TheAmateur
25-10-2005, 08:05 AM
May quá có anh XL nhanh tay đỡ chứ không Nikonian mà họ vô trước cú này trở tay không kịp hahaha... cứu Canonian 1 bàn thua không thấy.
Thật ra nếu bạn học cách đọc histogram có thể cũng giúp được mà không cần light-metering vì có nó lại cũng phải học cách dùng chứ không đơn giản.

photonboy
25-10-2005, 08:26 AM
Đã lâu lắm rồi 99% picture takers quên mất khái niệm đo sáng rồi. Cứ ngắm chụp lia lịa thôi mừ. Ảnh thừa hay thiếu sáng, đẹp hay không chủ yếu là tại ... số. Happy shooting :)

xichlo
25-10-2005, 10:01 AM
Không nên thế đâu bác photonboy, nếu thực sự muốn có một tấm ảnh tốt dù máy là DSLR hiện đại thì mình vẫn phải suy nghĩ và điều chỉnh thông số cho phù hợp hoàn cảnh , chế độ đo sáng của máy ảnh dễ dàng bị đánh lừa bởi các tình huống chụp tưởng chừng đơn giản nhất .

Đã lâu lắm rồi 99% picture takers quên mất khái niệm đo sáng rồi. Cứ ngắm chụp lia lịa thôi mừ. Ảnh thừa hay thiếu sáng, đẹp hay không chủ yếu là tại ... số. Happy shooting :)

TeddyLoves
25-10-2005, 10:45 AM

bác nói buồn cười quá. đo sáng là 1 trong yếu tố quan trọng hàng đầu.

gogo
25-10-2005, 10:47 AM
thật tình thì convitcon cám ơn bác xích lô nhiều nhá :)

Dzi.t chỉ mới biết "lật" chưa biết "bò" hay "đi" nên.... nói không chuẩn xác.... vì biết khỉ gì đâu mà nói :)

Vit cũng có vào fredmiranda và thấy 1 tấm hình do bác xích lô chụp không biết phải là....cùng...xích lô không nhỉ..

(background light)

Vậy theo ý các bác là không cần thiết lắm nếu phải bỏ 200 usd ra để mua light meter phải không?

vậy thì để dành tiền đó vào..... L lens vậy :D

Em thấy đa số Việt Nam mình theo giáo phái Nikon nhiều wa' :)
mà Nikon với Canon thì cứ như đạo sĩ với thầy tu :D
Em lỡ có gì sai thì các đồng đạo Canon đỡ giùm nhá :D đừng để em chết vì kiếm người .... nhục lắm :D

hì hì hì

gogo
25-10-2005, 10:50 AM
May quá có anh XL nhanh tay đỡ chứ không Nikonian mà họ vô trước cú này trở tay không kịp hahaha... cứu Canonian 1 bàn thua không thấy.
Thật ra nếu bạn học cách đọc histogram có thể cũng giúp được mà không cần light-metering vì có nó lại cũng phải học cách dùng chứ không đơn giản.

Giáo phái Nikonian.... họ dùng từ "sibachao" để..... tặng Canonian...

vậy mình có từ nào tặng lại bọn họ không?

Nikochao?
Nibachao?

xichlo
25-10-2005, 10:56 AM
:D :D haha, XichLo xin can convitcon, đừng có chọc vào các bác Nikonians mà có ngày bị hội đồng thành con vit rụng lông nhe, luc trước có ninja rùa rất ác mà còn bị hội đồng chạy tóe khói đó. :D

BTW , fredmiranda là website quen thuộc của XichLo , XichLo sinh hoạt tại Fred từ vài năm trước đến nay và quen khá nhiều photographer tại đó .

Thân
XichLo

hoalac
25-10-2005, 10:58 AM
đừng nói là ......."nhục" chứ.
không biết thì hỏi, có ai mà biết tất cả đâu. ;)
thân.

11002
25-10-2005, 11:26 AM
thật tình thì convitcon cám ơn bác xích lô nhiều nhá :)

Dzi.t chỉ mới biết "lật" chưa biết "bò" hay "đi" nên.... nói không chuẩn xác.... vì biết khỉ gì đâu mà nói :)

Em thấy đa số Việt Nam mình theo giáo phái Nikon nhiều wa' :)
mà Nikon với Canon thì cứ như đạo sĩ với thầy tu :D
Em lỡ có gì sai thì các đồng đạo Canon đỡ giùm nhá :D đừng để em chết vì kiếm người .... nhục lắm :D
hì hì hì
Chào Bạn Convitcon,

Thật sự thì cuộc chiến Ni-Ca chỉ là trên mang cho vui vậy thôi, khi offline mọi người vẫn rất vui vẻ và thân mật. Đừng phân biệt quá, khơi dậy một cuộc chiến tranh không đổ máu nhưng bị đâm và vặt trụi lông (online) như chơi đó. Hehe.
Như Tôi trước đây xài Nikon 8800, cố vấn cho AH về cái 10D bằng YM, cuối cùng cười vỡ bụng luôn! Rất vui và đoàn kết Hehe. Phải không AH?
Sau này xài 20D như Bạn nhưng bí quá vẫn có thể hỏi các Bạn Nikonian như ai, thậm chi chat YM với những bạn xài Nikon mà vẫn thoải mái và ấm áp tình hữu nghị. Hehe.
Do vậy tất cả chỉ là đùa vui thôi. Cả những vì Tôi viết ở đây cũng chỉ là đùa thôi. Đừng tin nha. :LOL:

gogo
25-10-2005, 12:14 PM
Chào Bạn Convitcon,

Thật sự thì cuộc chiến Ni-Ca chỉ là trên mang cho vui vậy thôi, khi offline mọi người vẫn rất vui vẻ và thân mật. Đừng phân biệt quá, khơi dậy một cuộc chiến tranh không đổ máu nhưng bị đâm và vặt trụi lông (online) như chơi đó. Hehe.
Như Tôi trước đây xài Nikon 8800, cố vấn cho AH về cái 10D bằng YM, cuối cùng cười vỡ bụng luôn! Rất vui và đoàn kết Hehe. Phải không AH?
Sau này xài 20D như Bạn nhưng bí quá vẫn có thể hỏi các Bạn Nikonian như ai, thậm chi chat YM với những bạn xài Nikon mà vẫn thoải mái và ấm áp tình hữu nghị. Hehe.
Do vậy tất cả chỉ là đùa vui thôi. Cả những vì Tôi viết ở đây cũng chỉ là đùa thôi. Đừng tin nha. :LOL:

hì hì hì

em cũng đùa cho vui
chứ không thì..... hông lẽ lại "vị nghĩa diệt thân" vì.... trong gia đình ai cũng thích Nikon chỉ có em là mua Canon thôi :D:D:D

hì hì hì hì
phải kiếm cái gì phá chọc cho vui chứ huh?

gogo
25-10-2005, 12:17 PM
:D :D haha, XichLo xin can convitcon, đừng có chọc vào các bác Nikonians mà có ngày bị hội đồng thành con vit rụng lông nhe, luc trước có ninja rùa rất ác mà còn bị hội đồng chạy tóe khói đó. :D

BTW , fredmiranda là website quen thuộc của XichLo , XichLo sinh hoạt tại Fred từ vài năm trước đến nay và quen khá nhiều photographer tại đó .

Thân
XichLo

Vậy có nghĩa là cùng 1...chiếc xe xích lô :)

hì hì hì :)
đúng ra là lấy convit thôi nhưng sợ bị các bác vặt lông làm gỏi hay cắt cổ tiết canh nên thêm 1 chữ con nữa để các bác thấy nhỏ mà bỏ wa :D:D

anhhang
25-10-2005, 12:58 PM
Nibachao :)
Ninja rùa vẫn đây, chẳng chạy đâu cả, có điều ko biết lật, chỉ biết bò thui :D

gogo
25-10-2005, 11:12 PM
haha ha

vâ.y la` Nibachao rồi huh? :D:D:D

** chạy trốn liền không thôi bị vặt lông ***

manhngo
26-10-2005, 09:43 AM
thi neu bac co them cai light meter thi cang tot chu sao,giup cho bac khoi phai suy nghi nhieu thoi.nguoi ta thiet ke cho chung ta su dung ma.

mduc00
26-10-2005, 10:50 PM
Em thấy lúc quay phim, chụp ảnh quảng cáo tay trợ lý camera lúc nào cũng lăm lăm cái meter, thỉnh thoảng nhào ra dí vào mặt diễn viên bấm, rồi lôi thước cuộn ra đo nữa :)

manhngo
26-10-2005, 11:23 PM
thi no rat co ich cho studio lam,khong co no thi co ngay se bi to chac

gogo
27-10-2005, 12:29 AM
:) ca'm ơn ca'c ba'c dda~ cho y' kien nhe'