PDA

View Full Version : Chọn mua máy ảnh, giá trị bị đảo lộn?

Chickenpox
31-03-2005, 10:53 AM
Xem thread hỏi thông tin để mua máy D2H của apham thấy bài của bác nhatlq hay quá nên trích riêng ra để bà con bàn tán chơi (mà thật).

====from nhatlq==========================
Buồn cười thật, cái bịnh của các bác fan Canon hay Nikon là không bao giờ đưa ra được nhược điểm về cái máy người ta hỏi.

Câu hỏi apham hỏi là nhược điểm cái D2H ra sao, ku nào xài rồi thì thấy nó kém thế nào cứ list ra. Còn ca cẩm cái hay cái tốt thì thằng nào chả ca được. Đi đâu cũng thấy những cái so sánh Canon vs. Nikon kiểu "chẳng biết đâu mà lần", dường như là, hình như là, ước gì .... thế này thì giá trị đảo lộn cả. Chú nào cũng khen cái máy mình xài mà chẳng có đưa ra được cái những **** của nó thì trả lời làm quái gì.

Cái ảnh quảng cáo to hơn người thật trước STUDIO H.Đ ở đường Pasteur chụp bằng Kiss Digital đấy. Ansel Adam bi giờ mà có sống lại đi offline chụp phong cảnh với Apham thế nào cũng băn khoăn với apham là "em mua cái máy đi gi tồ nào chụp lên chi tiết bằng cái thùng gỗ 60 năm trước em đã dùng lúc còn sống nhỉ !!!". Crop hay không crop hình không có ý nghĩa với chuyện thằng chụp giỏi hay dở cả. . Ở Mỹ chơi amateur thì in 30x40 phải đếm mấy lần 1 năm chứ amateur ở VN thì vô tư. Thử xem số ảnh 30x40 các "nhiếp ảnh gia" ở Vn mỗi lần thi xem FUJI va Kodak Lab có sống nổi hay không. Prof. thì ai lại đi tính 1 năm mấy lần làm ảnh size 30x40 nhỉ.
Giá trị sibachao đảo lộn cả. Chả biết đâu mà lần.

Canon canon canon nikon nikon nikon minolta minolta minolta .
Nhatlq
==================================

Chickenpox
31-03-2005, 10:55 AM
Sau bài này của bác Nhật, không có ai trả lời cả, có thể hiểu là mọi người đều công nhận mình ca ngợi Nikon hay Canon hay gì gì đó nữa chẳng qua là ca ngợi cho cái sự lựa chọn của mình thôi chứ hơi đâu mà để ý suy xét kỹ (thì toàn “hình như”, mới lại “có vẻ” mà). Cảm tính, sở thích là chuyện đương nhiên (không có thì khỏi chụp ảnh luôn), nhưng lúc nào cũng đem cái đó ra gõ nhau kể thì cũng chán.

Vâng, tôi hiểu các bác chỉ muốn đùa nhau thôi --> nên take it easy, tuy nhiên ở góc độ một người mới tham gia tôi thấy cái này rất confusing và dễ làm cho những người mới bắt đầu có cái cảm giác là thiết bị của hãng này nọ sẽ đẹp hơn của hãng kia khác, sắm con máy khủng bố AB thì sẽ có ảnh đẹp hơn con XY. Vậy thì ý nghĩa của các bác lập ra cái clb này là để làm gì?, khuyến mãi cho Canonikan?

Anh Nhật kèm Mr. Adam vào làm nhà iem cứ nghĩ mãi (vẫn còn dư âm áy náy vụ mua D2X mà). Tất nhiên đến bây giờ vẫn chả có cái CCD hay CMOS nào so sánh được với medium format film (chứ chưa nói đến 8x10in); tôi cũng sợ Mr. Adam lắm, vì ông ấy là người đầu tiên (duy nhất?) nâng nhiếp ảnh lên tầm nghệ thuật & được rộng rãi thừa nhận. Vậy nếu bác Nhật lấy nghệ thuật làm giá trị chuẩn để chọn máy ảnh thì đúng là trời đất đang đảo lộn cả bác ạ.

Nhưng đặt vấn đề khác đi một chút đi, có bao nhiêu anh em chơi ảnh bây giờ là nghệ sỹ?, bao nhiêu ngưởi muốn ảnh của mình trở thành tác phẩm nghệ thuật. Ko biết các bác thế nào, chứ cho nhà iem xin. Em thích chơi ảnh để capture beautiful colors/moments of my life & that’s it :D . Vì vậy mua một con máy ngon làm sao để mình sướng, để mình hứng thú để mà chăm đi chụp, nó cũng phải nhẹ vừa phải để tha lôi được + quan trọng là nó phải cảm nhận được hình theo cái cách mà mình thích (colors & details). Con nào đáp ứng được đây?, p/s, film, DSLR, whatever fit.

Cái máy ảnh vào tay nghệ sỹ thì thành công cụ sáng tác nghệ thuật, còn với phần đông người khác (trong đó có iem), đơn giản chỉ là một cách để enjoy life. He he, giá trị sibachao của nhà iem vẫn đứng yên bác ạ. Giá trị nghệ thuật của bác cũng không bao giờ thay đổi cả. Cụm ly đê….

Hoàng

apham
31-03-2005, 11:05 AM
Em thì cứ nhất trí với bác chickenpx trứơc đã, mua máy về để chụp những khoảng khắc đáng nhó, sau đó là tự sướng về đồ chơi của mình rồi mới đến show off cho người khác xem, he he

Còn về cái chất lượng ảnh + tính nghệ thuật thì lại là câu chuyện khác, đâu cứ máy xịn thì chụp đẹp đâu. Thấy mấy ảnh đoạt giải người ta dùng poit and shot ầm ầm đấy thôi

Suy ra Nikon hay canon cũng thế thôi, trứơc tiên là phải làm chủ cái đồ chơi của mình trước đã

Guest
31-03-2005, 11:39 AM
Bổ sung thêm ý của Dương- phải làm chủ cái đầu của mình trước. Hình ảnh phản ánh tính cách và quan niệm sống của mỗi người- tại sao có những người có cách nhìn rất riêng, sáng tạo còn rất nhiều người thì lại có cái nhìn tương đồng hơn với số đông? Lạm bàn thêm vè vấn đề nghệ thuật thì ở đâu không biết chứ ở xứ An Nam ta, cái đẹp, nghệ thuật thường phải dùng con-mắt-số-đông của cái gọi là Hội đồng nghệ thuật xem xét mà thực tế thì cái trình độ văn hóa, trình độ nghệ thuật của các vị ấy lại si-ba-chao. Tiếc là phần lớn các nghệ sỹ lại cho cách nhìn của con-mắt-số-đông ấy làm tiêu chí sáng tác, bị nhiễm vào mình lúc nào chẳng hay. Thế thì "Tôi ơi, mày là ai???"

Nói nhăng cuội thế cho vui! Chứ cái đầu óc của thằng làm business, tính doanh thu, lãi gộp, lãi ròng... nhanh như chớp thì cách nhìn ắt chẳng thể mang tính nghệ (sỹ) thuật được rồi!

VPT
31-03-2005, 11:43 AM
keke, lại có chuyện để nói đỡ bùn. Em "bức xúc" cái câu này của bác Nhật "Crop hay không crop hình không có ý nghĩa với chuyện thằng chụp giỏi hay dở cả". Cái câu này theo ý em là có vấn đề đây. Tại sao crop hình lại không liên quan tới chụp hình hay dở? Tại sao phải crop hình lại sao khi khi chụp? Nói thẳng ra là tại vì không bố cục được tấm hình ngay trên máy nên mới phải crop lại cho nó nhìn coi được tí. Chụp hình dư đầu dư đít dư hông tè le xong rồi crop lại như vậy đâu gọi là chụp giỏi được. Thật tình em vẫn thích chụp phim vì nó thể hiện cái trình độ người chụp nhiều hơn. Digital bi giờ thông dụng, nhanh gọn nhưng quá dễ dàng để làm cho tấm hình đẹp hơn ví dụ như xóa đi cọng rác nẳm đâu đó làm hư tấm hình.

ravic
31-03-2005, 04:21 PM
He he
Các bác cho tớ góp thêm nhá. Đồng ý với bác chickenpox là chụp ảnh là để "enjoy life", và không đồng ý với bác ở điểm: "có thể hiểu là mọi người đều công nhận mình ca ngợi Nikon hay Canon hay gì gì đó nữa chẳng qua là ca ngợi cho cái sự lựa chọn của mình thôi chứ hơi đâu mà để ý suy xét kỹ". Theo tớ, mua máy dựa vào nhiều cái lắm bác ạ. Ngoài cái sở thích, mục đích còn có vụ tài chính nữa bác ạ. Tớ vẫn thấy nhiều bác gom góp cho đủ tiền để mua cái máy xưa xưa để rồi vừa chơi ảnh vừa chụp ảnh kiếm tiền nuôi thân và nuôi cái thú chơi ảnh. Tớ vẫn được xem nhiều ảnh thật đẹp từ các bác thợ chụp ảnh như thế!
Mỗi loại máy, mỗi hãng máy đều có cái ưu và cái khuyết. Cái chính yếu là người cầm máy điều khiển máy như thế nào thôi. Còn việc giữa nikon, canon lý sự chỉ là vui thôi, nói là chuyện của họ, mua máy là chuyện của mình. Mình mất tiền chứ có ai mất đâu?
Đối với tớ, cầm máy đi chụp là cả một sự hứng thú rồi. Ca ngợi cái máy làm gì? Bò lăn bò càng ra mà chụp đáng để mình tự ca ngợi mình chứ nhể!
:D :D :D :D ,

Chickenpox
31-03-2005, 05:15 PM
To ravic,
Vâng, đọc bác viết hoàn toàn không có mâu thuẫn gì, ai cũng như bác ravic thì thích quá, bác Nhật chắc cũng không phải đanh đá, mà tớ cũng khỏi phải follow up mất gần 1 man-hour :D

Hoàng

Guest
31-03-2005, 06:07 PM
Vầng, tớ làm business đây, tính doanh thu, lãi ròng nhanh như chớp nên mới vào đây chit chat vài tiếng một ngày :p

Hề hề, mà nghệ sỹ Soneros lạc đề mất rồi, bàn về businessman & nghệ thuật hay mở topic riêng trong box Tán ngẫu đi, choảng nhau ở đó đúng chỗ hơn. Đồng chí nhìn nhận về bọn tôi thiếu khách quan quá.

Hoàng

Oái rời ơi! Tớ đang nói tớ, tự nhiên bác lại vận vào bác- thành ra "ông nói gà, bà nói vịt". Mà đừng kêu tớ là nghệ sỹ- bác đánh giá tôi thấp thế hả??? Hé hé! Đùa nhé! Không phải thật đâu. Tớ đang tán thành quan điểm của bác đấy, vì tớ là thằng "chơi" ảnh- chứ không sáng tác ảnh! Chụp cho mình, chụp bằng cái đầu óc mê muội của mình, cho mình tự sướng mà. ;)

sukamonhon
01-04-2005, 12:09 AM
Newbie như em đang định hỏi các bác các anh về có nênđổi cái máy IXUS hay không, ai dè đọc xong mấy cái trao đổi của các anh về bài viết của anh NhatLQ, em thấy quay mòng mòng đầu óc, chả biết đâu mà lần luôn nữa. Em đành tiếp tục giữ cái IXUS từ bấy lâu đến giờ thôi. Nhìn trước nhìn sau thì anh NhatLQ viết ra như thế, sao không có anh nào ghi rõ ra các điểm yếu của D2H vậy, thấy anh VPT đang xài D2H mà không có ý kiến gì về các điểm yếu của D2H nửa sao ạ . Có giảng viên báo chí thỉnh giảng trường em dùng cái D2H thấy cũng có khen chê một số điều nhưng em không hiểu gì cả. Thế chụp máy to như các anh có khác gì chụp bằng máy IXUS của em không ạ, em thấy cái nào cũng chụp được ra hình cả sao các anh chị ở đây hầu hết đều xài máy to rất "đáng chú ý" vậy ạ.

KhoanTuong
01-04-2005, 01:34 AM
máy to dễ uýnh lộn hơn,,,cứ chụp rùi sẽ thấy,,,cứ muốn to ra,,,,em cũng đang muốn to đây,,,hic,, chờ D70 hạ nữa hạ nữa,,,,canon cứ ra máy nhiều d70 càng hạ,, em càng khoái,,,cám ơn canon,,,

Chickenpox
04-04-2005, 09:32 AM
keke, lại có chuyện để nói đỡ bùn. Em "bức xúc" cái câu này của bác Nhật "Crop hay không crop hình không có ý nghĩa với chuyện thằng chụp giỏi hay dở cả". Cái câu này theo ý em là có vấn đề đây. Tại sao crop hình lại không liên quan tới chụp hình hay dở? Tại sao phải crop hình lại sao khi khi chụp? Nói thẳng ra là tại vì không bố cục được tấm hình ngay trên máy nên mới phải crop lại cho nó nhìn coi được tí. Chụp hình dư đầu dư đít dư hông tè le xong rồi crop lại như vậy đâu gọi là chụp giỏi được. Thật tình em vẫn thích chụp phim vì nó thể hiện cái trình độ người chụp nhiều hơn. Digital bi giờ thông dụng, nhanh gọn nhưng quá dễ dàng để làm cho tấm hình đẹp hơn ví dụ như xóa đi cọng rác nẳm đâu đó làm hư tấm hình.

Chờ mãi ko thấy bác nhatlq trả lời vpt, chắc chàng còn đang bận photojournalism. Nhưng tớ thấy câu trả lời đã nằm trong bài viết đầu của bác ấy rùi. Giá trị của nhiếp ảnh là ở bản thân bức ảnh, chứ không phải công cụ hay cách tạo ra chúng. If the picture is good, who care?!. Lại là vấn đề về quan điểm chơi thôi, không có đúng sai gì hết, nói để hiểu nhau thêm.

Hoàng

nhatlq
17-04-2005, 01:44 PM
Đọc buồn cười quá. Em VPT bức xúc cũng phải, Tạm xem xét trên "quan điểm thằng chụp giỏi" đương nhiên crop 1 lần duy nhất trên viewfinder (lúc chụp) của em nhé. Nếu chụp giỏi chỉ bằng cách xác định buộc phải crop trên cái viewfinder thì chỉ tương đối khi em cầm cái D2H với view finder full 100%. Còn nếu quen kiểu đó, bố cục con cục kiểu em đang trói mình vào thế thì em cầm máy không được full view 100% qua view finder, chắc chắn cái hình của em cũng tè le tèm lem của cái vài phầm trăm không thấy được trong view finder lúc bố cục con cục em ạ. Em đừng bào chữa là vài phần trăm còn lại nằm ngoài cái viewfinder em đang nhòm vào bố cục con cục hòan hảo, lại không ảnh hưởng tí teo gì khi em xem trên phim hay em xem trên ảnh rửa ra sau đó nhé. Cái vài phầm trăm ấy mới làm tè le đấy em VPT ạ. Một ví dụ cỏn con chơi chơi thôi, còn nhiều điều khác nữa.
Em xác định thêm một tẹo nữa về trình độ "thằng chụp hình hay" bằng cách chụp phim như em (Trích nguyên văn nhé : "Thật tình em vẫn thích chụp phim vì nó thể hiện cái trình độ người chụp nhiều hơn" ) Rõ ràng một lần nữa em lại làm giá trị bị đảo lộn nữa rồi. Thật lại chẳng biết đâu mà lần ! Làm sao mà dám tán gẫu tiếp đây, rối rắm quá ! Thôi bác Chickenpox vui lòng tạm cùng mình xem hình VPT chụp post lên trên này vậy nhé. May ra có thể tin bức ảnh tự nó nói được rõ ràng là có "bị crop hậu kỳ" hay không, thậm chí nếu có thì nó còn nói được cả trình độ người chụp đấy ! Kinh thật !

VPT
17-04-2005, 03:04 PM
:( đúng là giá trị ngày càng bị đảo lộn hết. Ngày trước lúc em mới bập bẹ chụp nhăng nhít, chưa biết photoshop là cái gì, cũng chưa nghe nói tới digital, sáng sáng hay u'n cafe ở HNA nhờ mấy bác ở đó chỉ giáo. Em nhớ mấy ổng thường hay chỉ tụi em tấm này dư trên nhiều quá, dư dưới nhiều, cần đặt chủ đề qua trái chút, qua phải chút. Bi giờ thì việc đó hết cần thiết rùi hả? Để cho photoshop nó đảm nhiệm cái phần bố cục??? Chụp giỏi không phải chỉ xác định trên việc bố cục hình ngay trên viewfinder nhưng nếu không bố cục được tấm hình trên viewfinder, dư tè le tèm lem thì gọi là chụp giỏi được không bác? Còn bác nói bố cục con cục (xin lỗi em nghĩ hoài chưa ra con cục nghĩa là gì vậy, ai giải thích dùm em cái ???) kiểu em đang trói mỉnh làm em liên tưởng tới ông viết văn viết nhạc bi giờ, đặt thơ một vần cũng không ra xong rồi biện hộ thơ có vần giống như "con chó chui ra, con mèo chui vô" quá. Hình của em đa số chụp bằng D70, không phải D2h với view finder full 100% đâu bác. Bác coi thử tấm dưới vài % không thấy được có làm tấm hình tè le tèm lem lên không nhé. Đúng là giá trị bị đảo lộn hết làm em cũng ngất ngư muốn đảo lộn lên theo.