PDA

View Full Version : các anh chị ơi kíu kíu em zới

newbies
21-10-2005, 11:51 PM
chào các anh các chị, cháu chào bác át mìn....cháu nghe lời các bạn, chăm chỉ học lớp mầm non nhiếp ảnh được một tháng nay, tiến bộ ghê gớm. thế nên tuần trước bố cháu mới dẫn cháu ra bách hóa gần nhà, thưởng cho cháu con D70s kit luôn. nhưng khốn nỗi, đây là lần đầu tiên cháu được xờ vào con máy như thế này, trong menu có nhiều thứ cháu không hiểu quá, tìm trong diễn đàn cũng không thấy các thầy nhắc tới. các anh chị cùng các thầy giúp cháu với
a/ trong mục shooting menu có phần "long exp.NR" cái này để làm gì ạ, có ảnh hưởng gì tới hình chụp ạ

b/trong mục CMS menu, phần AF-area mode có 3 phần "single area/dynamic area/closest subject" ba cái này khác nhau thế nào ạ, các bác cho ví dụ cụ thể đi ạ

c/cũng trong phần CMS menu, mục "AF assist" để làm gì ạ

d/ "EV step" có hai loại 1/3 và 1/2 hai cái này khác nhau thế nào ạ

e/trong CMS area, "Exp comp" dùng để làm gì ạ

f/cái "center wtd" từ 6mm đến 12mm có ảnh hưởng gì đến ảnh ạ

g/trên thân máy có cái BKT và menu có cái BKT set, cái đó có phải dùng để điều chỉnh ánh sáng flash không ạ

h/ trong CMS menu, "command dial" để làm gì ạ

i/"focus area" có no wrap và wrap, hai cái này dùng thế nào vậy ta?

j/" AF area illm" có auto, off và on, vậy nó là cái gì ạ

k/bên ngoài máy ta có thể chỉnh shutter spd, vậy thì sao trong menu còn có từ 30'' đến 1/60? cháu đã thử nhưng không thấy nó có tác dụng gì cả
l/trong phần set up menu, có cái mirror lock-up/ dust ref photo. những cái này để làm gì ạ

Hết rồi ạ, cháu thực sự không muốn hỏi nhiều như vậy nhưng cháu bí quá, chẳng biết hỏi ai, tiếng anh thì cháu chịu, cầm quyển manual mà cứ thấy tủi thân thế nào ấy, với lại các bác dùng " tiếng việt sư phạm giải thích thì cháu dễ hiểu hơn.....chứ không hỏi thì cháu cứ giấu dốt mãi mất hic hic. bác nào biết câu nào cứ đánh câu a b c d....mà cháu hỏi rồi trả lời cho cháu dễ mò....các bác vừa đông vừa bờ rồ thế này mỗi người một câu là hết....
cám ơn các bác, các anh các chị ạ
cháu
mít đặc

CuteFace
22-10-2005, 12:38 AM
"long exp.NR"- khi bạn chụp với tốc độ (shutter speed) dưới 1 giây thì dễ có noise. Dùng cái long exp.NR để giảm bớt noise. Khi dùng cái này thì máy sẽ chậm đi nhiều.

"single area/dynamic area/closest subject":
"single" - bạn chọn điểm nào trên view-finder cho máy dùng để focus.
"dynamic" - giống như "single" nhưng máy sẽ dùng thêm 4 điểm còn lại nếu cần.
"closest" - máy sẽ focus vào vật nào gần nhất.

"AF assist" - khi bạn chụp ban tối, bộ phận "auto focus" nhiều lúc không focus được, cái đèn này sẽ lóe sáng để giúp máy focus.

"EV step" - tăng/giảm lượng EV, 1/2 hoặc 1/3 tùy theo bạn chọn.

Thôi chịu tốn 1 châù cafe đi, trong đấy có nhiều cao thủ dùng Nikon lắm. Có nhiều cái phải chỉ trên máy mới hiểu :LOL:

vô đây http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=1533 năn nỉ anh M&M cho cái cuốn Thom Hogan's Complete Guide to the Nikon D70 về mà luyện công.

nbaotoan
22-10-2005, 01:06 AM
có cái manual sao ko đọc ạ :aha:

anhhang
22-10-2005, 04:40 AM
Hết rồi ạ, cháu thực sự không muốn hỏi nhiều như vậy nhưng cháu bí quá, chẳng biết hỏi ai, tiếng anh thì cháu chịu, cầm quyển manual mà cứ thấy tủi thân thế nào ấy, với lại các bác dùng " tiếng việt sư phạm giải thích thì cháu dễ hiểu hơn.....chứ không hỏi thì cháu cứ giấu dốt mãi mất hic hic. bác nào biết câu nào cứ đánh câu a b c d....mà cháu hỏi rồi trả lời cho cháu dễ mò....các bác vừa đông vừa bờ rồ thế này mỗi người một câu là hết....
cám ơn các bác, các anh các chị ạ
cháu
mít đặc
bác ý nói thế rồi hai ông còn vặn vẹo :huh:

CuteFace
22-10-2005, 04:47 AM
bác ý nói thế rồi hai ông còn vặn vẹo :huh:

vặn thế nào, hỏi thì trả lời, vặn chỗ nào

tnl
22-10-2005, 05:39 AM
mấy ông xài NI này, người ta hỏi thì trả lời đi chứ, vào tòa thấy cải nhau ko ha? có thêm đồng minh ko lo ma dẫn dắt, ko khéo lại bỏ qua Ca bi giờ

VPT
22-10-2005, 06:19 AM
Bác CF này đã giúp thì giúp cho trót, còn bỏ mứa lại mấy cái nữa, hihi.

_ BTK dùng để chụp một lần 2 hoặc 3 tấm có giá trị lộ sáng khác nhau. Ví dụ, 1 tấm đúng sáng, 1 tấm dư 1/2 khẩu, 1 tấm thiếu 1/2 khẩu. Tùy theo mình điều chỉnh.
_ command dial: đổi 2 chức năng 2 vòng tốc độ, khẩu độ ngược nhau.
_ "focus area" có no wrap và wrap: cho phép điểu điểm lấy nét chạy vòng vòng khi điều chỉnh.

maycatang
22-10-2005, 06:56 PM
tiep theo....
có cái mirror lock-up: on power chọn mirror lock-up gương sẽ bật lên để chùi sensor sau đó bấm shutter gương sẽ đóng lại > nhiệm vụ cuả nó là vậy đó bạn à........

nbaotoan
22-10-2005, 07:49 PM
mmm hộ bác 1 tí:
c/ AF assist: khi trời tối, ko đủ sáng focus, sẽ có 1 cái đèn trăng trắng bật lên, để focus, xong xuôi nó tắt.
f/ centerweight 6-12mm: khi chọn chế độ đo sáng là centerweigh, đường kính cho khu vực đo sáng, giữa khung ngắm, sẽ đc chọn từ 6-12mm.

newbies
22-10-2005, 09:58 PM
ôi em ngất trên máy tính luôn!!!! toàn cao thủ không à, cho em hỏi, khi là newbie như em thì các anh hỏi ai ạ? cảm ơn các anh chị nhiều lắm!!! em ở hải phòng, tết này em vào SG, các anh họp mắt cho em theo với hí hí. giờ có máy tốt, lại có lớp học, sắp không phải mất tiền đưa bạn gái đi chụp ảnh viện rồi....là lá la...

CuteFace
24-10-2005, 02:31 AM
:LOL: tui là cao thủ trên giấy thôi, còn thực hành thì xấu bỏ mịa. :LOL:

newbies
25-10-2005, 11:46 PM
í í, cho em hỏi một tí nữa, hôm nọ em có đem máy ra nghịch một tí. nhưng có một số thứ thực sự vẫn chưa hiểu lắm.
1/ cái"command dial" như các anh chị nói là đổi 2 chức năng 2 vòng tốc độ,khẩu độ ngược nhau, cái này em chưa rõ lắm, các bác giải thích giùm em với, và nó có tác động thế nào đến ảnh của em chụp.
2/còn cái centerweight 6-12mm, đường kính cho khu vực đo sáng, giữa khung ngắm sẽ chọn từ 6-12mm, ảnh hưởng thế nào ạ, cho em một ví dụ cụ thể được không ạ.
3/em mua là D70s kit, cái ống kính theo bộ như vậy liệu có tốt không ạ? hay chỉ là hàng bán kèm cho vui còn muốn ống ngon thì phải đầu tư thêm hả các bác
cảm ơn các bác nhìu nhìu....ham hỏi mà gặp được thầy giỏi, cái cảm giác này phê hơn chơi thuốc lắc.....hị hị

CuteFace
25-10-2005, 11:53 PM
1) ko nên đổi cái command dial, chả có lợi gì mà mất công thêm.
2) 6mm và 12mm là vùng đo sáng, khi để 6mm thì vùng đo sáng nhỏ hơn 12mm.
3) OK kit rất là tốt. không có ống nào ngon hơn OK kit ở 18-70mm trừ phi bạn muốn bỏ ra một số tiền khá lớn cho OK AF-S 17-35mm f/2.8 ED-IF hoặc AF-S 17-55mm f/2.8G DX IF-ED( hehe cũng may là mua Nikon nhé chớ mà mua thứ khác thì vất OK kit rồi :gun_banda )

cuối cùng, bộ có thử qua thuốc lắc rồi sao mà biết phê hơn thuốc lắc :LOL:

newbies
26-10-2005, 12:07 AM
à, đã hiểu rồi anh cuteface. thôi em hỏi thì hỏi cho chót luôn, em mới tập tững cầm súng nên cái gì không biết thì hỏi luôn chứ để trong người không chịu được
1/ về vấn đề đo sáng, em vào phần bài viết, thấy các thầy có nói đến cách đo sáng," ngắm vào một điểm để lấy sáng, sau đó chỉnh lại bố cục???? là sao, em không hiểu lắm, anh cuteface hay thầy nào biết thì giải thích cho em với, hoặc dạy em cách đo sáng với, em tự học nên không có ai chỉ bảo cả.
2/em đưa bạn gái đi chụp ảnh viện, thấy anh kĩ thuật thỉnh thoảng lai chạy ra gần chỗ mình có cái gì nhỏ nhỏ trong bàn tay ấn một cái, hay khi xem hậu kì làm phim, cũng có người làm như vậy, đó có phải là dụng cụ đo sáng không ạ. bình thường khi nào cần đến nó và giá bao nhiêu ạ?
3/ @cuteface, em chưa dùng thuốc lắc, mới chỉ lắc qua cái vòng thể dục mà đã thấy phê lắm rồi :)) nên ví von thế để nó đề cao cái hình tượng học sinh hay hỏi gặp phải thầy giỏi ấy mà

CuteFace
26-10-2005, 12:18 AM
1) tui mới tập chụp như bạn nên cũng chả rành về đo sáng gì cả, cứ để đo sáng kiểu 3D Matrix thôi; nếu thấy tối thì +EV, còn sáng quá thì -EV.
2) chắc đúng đó. CF nghĩ không cần tới đâu. Vô google tìm cái incident light meter nhé.
3) hehe, có thử qua thì có sao đâu, miễn là đừng ghiền là được rồi. ( nói chơi thôi nghe, không thì mấy bác trong này lại tố tui về cái tội đốc ẩu )

cái màn đưa bạn gái đi dạo coi bộ phê đó nghen :LOL:

gogo
26-10-2005, 12:24 AM
ngươ`i ta đưa bạn gái người ta đi dạo mà bác CF cũng phê ké nữa

lạ thiệt

CuteFace
26-10-2005, 12:28 AM
ngươ`i ta đưa bạn gái người ta đi dạo mà bác CF cũng phê ké nữa

lạ thiệt

lầm to rồi vịt ơi :no: :detective

gogo
26-10-2005, 12:46 AM