PDA

View Full Version : 300D color accuracy

pavka
20-10-2005, 10:34 AM
Chào các bác,
Sau mấy tuần cưới em 300D, mình mấy băn khoăn nhờ các bác có kinh nghiệm giải thích hộ.
1.- AI focus : tốt rồi, không chạy bậy mà do mình ngắm theo cạnh huyền dài quá, recompose một góc lớn theo cạnh kề ngắn hơn nên bị back focus.
2.- Metering : Nếu chụp ánh sáng tốt metering rất chính xác nhưng trong điều kiện ánh sáng yếu như buồi chiều 5:00pm thì luôn phải bù sáng 2/3-1EV, nếu chụp room fluorescent thì phải bù sáng 2EV, chỉ có 300D bị như vậy hay máy nào không có spot metering đều như vậy hả các bác?
3.- Color : Mình chụp một bảng màu từ catalog thuốc nhuộm theo kiểu như bảng màu pantone, AWB, manual WB từng 100 độ K một mà vẫn không sao cho ra màu chính xác được. Chỉ AWB là gần nhất, một chín một mười, trên monitor nhìn thì OK, nhưng in ra trên HP1180 thì màu vàng nghệ bị ngã ra vàng chanh tai tái, màu tím cà bị ngã ra đỏ (Mình cũng quản lý màu theo như bài của TeddyLove từ input đến monitor/printer đều chọn sRGB IEC61966-2.1)
Nói thêm về HP1180 : nếu in trên giấy glossy và mực chính hãng thì ảnh A4 resolution 150 dpi trở lên, ra cho màu sắc, độ nét đều đẹp hơn hẳn ngoài lab nhưng tone màu bị hơi lạnh, mình vẫn chưa calibration nổi.

MeoKhoang
26-10-2005, 05:49 PM
Em trả lời về phần 2 cái metering của bác"
Kể cả chiều 5h bác chụp thì vẫn đo sáng đúng, cái chính là bác dùng đo sáng kiểu gì và ngoại cảnh, ánh sáng như thế nào? Nếu là ánh sáng thuận, toàn cảnh ánh sáng đều em bảo đảm không bị lệch nhiều như bác nói. Nếu bác để bình thường thì máy tự động để chế độ đo sáng là Evaluative metering (các chế độ ngoài manual). Bác chuyển sang Manual thì tự động máy chuyển sang center waited. Như vậy nếu buổi chiều như bác bảo, ánh sáng sẽ không đều do ánh sáng xiên, bác muốn chụp đúng hoặc đủ sáng bác phải dùng chế độ manual hoặc các chế độ A, S, P và nhấn nút AE/AF lock "*" ở sau phía trên bên phải thân máy thì việc thiếu sáng sẽ được khắc phục.
Chú ý, bác đo sáng điểm nào thì toàn ảnh sẽ được lấy theo điểm đó nên muốn chính xác người ta sẽ lấy khoảng sáng.. trung bình nghĩa là chỗ không sáng quá, không tối quá trong khuôn hình để lấy độ sáng chuẩn. Khi đấy ánh sáng sẽ đều hơn (toàn ảnh). Nếu bác muốn lấy sáng theo nơi sáng nhất thì dùng nút AE/AF lock, hướng điểm fucus vào đấy thì toàn ảnh sẽ được lấy sáng theo điểm này như vậy các chỗ tối còn lại sẽ bị thiếu sáng (trường hợp chụp với đền Neon). Khi dùng AE/AF lock của 300D thì bác có spot metering :clover:
Em có vài dòng thế, bác muốn tham khảo thêm chính xác thì bác đọc kỹ lại User manual của máy, có giải thích rất rõ và có ví dụ minh họa phần đo sáng, chụp ảnh bát hoa cạnh cửa sổ (phần AE lock, trang 78)
Có gì không phải bác bỏ qua nhé :emlaugh:
Về phần 3 của bác một chút, các review đều đánh giá manual WB của mấy dòng low end dSLR của Canon tốt, Auto WB bình thường //Good manual preset white balance, average automatic white balance// là nhận xét của Dpreview
http://www.dpreview.com/reviews/canoneos300d/page22.asp

Hi vọng giúp bác được một tẹo :o