PDA

View Full Version : Đi vào con đường máy cơ có nên không các bác?

cabaduoi
15-10-2005, 01:19 PM
Tôi định mua cái máy FM10 (sau này mua 70s hay cái Nikon D nào đấy) Cho hỏi mấy câu sau:

Mua cái này có nên không các bác? Hay F80? Liệu có khó quá + tốn tiền phim cho 1 ng mới như tôi không?

Giá khoảng bao nhiêu thì được nhở? Bác nào định bán hay biết chỗ bán giới thiệu dùm nhé ( HCMC )

Cũng đọc 1 vài topic ở đây nhưng chưa rõ lắm. Tôi định chụp rồi scan phim thì 1 cuộn tốn khoảng bao nhiêu nhỉ.

Gen NT
15-10-2005, 01:53 PM
Theo tôi thời đại ngày nay cái gì cũng nhanh, cho nên bạn cabaduoi không nên mua cái FM10 (cái máy này chất lượng cũng không cao). Vì khi chụp bạn sẽ mất thời gian lấy nét nếu chụp phong cảnh thì không sao nhưng nếu chụp vật thể động (trẻ con) bạn sẽ khổ sở vì chuyện này. Nếu chưa mua được D70, tùy tài chính bạn có thể mua loại máy film Nikon SLR AF (lấy nét tự động) như: F601, F801s, F90X, F80. Chụp film scan 1 cuộn khoảng 25.000đ. Bạn có thể đến cửa hàng Khánh Long 35 Lê Lợi, quận 1. Chúc có máy để gia nhập.

pavka
15-10-2005, 02:19 PM
Mình thì lại có thêm một ý, máy cơ cũng cái hay của nó chứ. Ít nhất các minilab sẽ vẫn còn phục vụ mình 5-10 năm nũa. Cái lens nào cũng có vạch hyperfocal cứ set vào đó, thỉnh thoảng nhìn sáng tối xoay vòng khẩu độ mà mắt vẫn không rời viewfinder, rồi cứ thế mà quất snap, candid các kiểu, USM AFS thì tất nhiên là nhanh rồi nhưng $$$$, chứ lens hàng $$$ non USM, non AFS thì chậm như rùa so với kiểu chơi hyperfocal.
Chỉ hơi bất tiện khâu lắp phim, chụp đúng 36 nhát rồi tháo phim, tráng, scan, không được xem ảnh ngay thôi, nhưng giá cũng rẻ (30-35.000đ/cuộn), thời gian thì chậm hơn vài tiếng+công đi ra minilab.

Rùa Hay Xỉn
15-10-2005, 07:15 PM
Bác nên mua F90X và Em đang bán con đó đây

tranhuyphong
15-10-2005, 10:36 PM
Bac mua Canon eos 7N , ong kinh 28-105 USM, em lay bac 350usd.

MarketingMaster
15-10-2005, 10:53 PM
tội nghiệp....lại một member nữa đi vào con đường chạy đua vũ trang...chẹp chẹp

VPT
15-10-2005, 11:19 PM
Nếu bác định mua máy film thì đừng nên mua FM10, cái máy này thuộc hàng rẻ tiền, rất mau xuống cấp. Theo em F80 dùng được.
Chúc bác sớm mua được máy.

TeddyLoves
15-10-2005, 11:57 PM
F80 là rất ngon đấy. em đã từng dùng máy này khoảng 8 tháng, độc diễn 1 lens 50mm, phải nói là tuyệt

cabaduoi
16-10-2005, 10:17 AM
Cám ơn các bác đã nhiệt tình trả lời

Cám ơn các bác có nhã ý bán cho tôi máy với giá hữu nghị

Cám ơn.....

Tôi đọc mấy cái review của FM10 thì bọn nó toàn bảo perfect for begineer, nên mới lọ mọ vào đây họi Tôi có thể muợn F80 tập chụp đươc. Nhưng mượn thì cũng ngại, thôi thế này chắc mua D70s luôn cho nó máu

Gửi tới các bác lời chào quyết có ảnh đẹp và hẹn gặp lai.

maycatang
16-10-2005, 01:17 PM
Cám ơn các bác đã nhiệt tình trả lời

Cám ơn các bác có nhã ý bán cho tôi máy với giá hữu nghị

Cám ơn.....

Tôi đọc mấy cái review của FM10 thì bọn nó toàn bảo perfect for begineer, nên mới lọ mọ vào đây họi Tôi có thể muợn F80 tập chụp đươc. Nhưng mượn thì cũng ngại, thôi thế này chắc mua D70s luôn cho nó máu

Gửi tới các bác lời chào quyết có ảnh đẹp và hẹn gặp lai.

Chào Bạn cabaduoi !!!
nếu Bạn có nhã ý chụp thử máy Nikon FM10 tôi sẽ cho bạn mượn trong khoảng 2-3 tuần để thử. Bạn có thể PM cho tôi và tôi sẽ liên lạc với bạn nhé !!!

Nakata
16-10-2005, 03:23 PM
To nghi truoc khi nghi den chuyen mua DSLR thi nen tap duot truoc voi SLR. To mua mot cai Nikon F65 voi lens 28-100 gia la 3Tr2, tien phim va scan cung hoi dat, nhung co the tap duot thoai mai. Neu ban co tien thi manh dan dau tu vao lens tot, mai mot chuyen sang DSLR van dung duoc.

Toi nghi khoang tu 2 - 4 Tr ban co the mua duoc mot cai SLR ngon lanh. Cu tap duot di, thuc ra cai vu nghe thuat nhiep anh nay khong de hoc lam dau, ngoai cac ky nang can thiet thi nguoi chup phai co cai nhin nhay ben rieng, noi chung la phai co nang khieu. Nhu toi thich chup anh that, nhung nhin cac bac pro tren nay, thay ro la minh con phai hoc tap k biet bao nhieu lau moi chup duoc mot cai thuc su goi la anh day.

cabaduoi
17-10-2005, 03:26 PM
Chào Bạn cabaduoi !!!
nếu Bạn có nhã ý chụp thử máy Nikon FM10 tôi sẽ cho bạn mượn trong khoảng 2-3 tuần để thử. Bạn có thể PM cho tôi và tôi sẽ liên lạc với bạn nhé !!!

Quí hóa quá quí hóa quá. Như đã nói, tôi có thể mượn được 1 cái F80, nhưng nói thật rất ngại.

Thôi chắc nghe ngóng xem có D200 không rồi tẩn 1 con 70s vậy (cho nó rẻ, :P)

Cám ơn mọi người.