PDA

View Full Version : Chỉnh tone màu ám xanh – phim nhựa

spider77
01-03-2008, 10:24 AM
Chỉnh tone màu ám xanh – phim nhựa

http://farm3.static.flickr.com/2027/2300708023_a050293335.jpg?v=0

Spider77 xin phép viết 1 bài về chỉnh màu trong Photoshop. Những gì Spider77 viết ra chỉ mang tính chất tham khảo và trao đổi cùng các Anh Chị, mong nhận được những đóng góp và trao đổi để có 1 bài Tutorial về chỉnh màu trong Photoshop hoàn chỉnh hơn.

Cũng như bao nhiếp ảnh gia khác, ngoài việc chụp hình ra, giai đoạn kế tiếp là chỉnh màu và làm các công việc hậu kỳ cho 1 tấm ảnh đẹp và ấn tượng hơn cũng là một thú vị.

Mỗi nhiếp ảnh gia cho ảnh KTS họ đều có phong cách riêng cho mình, có người thích để file thô – không can thiệp qua PS, có người thích phong cách màu rực, màu lạnh, màu cũ, màu tối, v.v…. Thì màu của phim nhựa có ám tí xanh cũng là 1 trong những thể loại này.

Để có 1 tấm hình đặc biệt và rất riêng, các phù thủy trong Photoshop họ chỉnh màu rất tài tình, các bạn có thể tham khảo qua các Web về Thời Trang, những Tạp Chí trời trang có trên bàn mỗi ngày, những nhóm chơi ảnh trên Flickr, Bbase, Deviant Art , Photo.net v.v... Để có tone màu rất riêng và độc quyền cho mỗi sản phẩm, tất cả các hình ảnh đều phải qua công đoạn xử lý trên Photoshop. Những tấm hình thường qua 1 công đoạn cân chỉnh hình rất công phu, trong đó có giai đoạn chỉnh màu mà Spider77 sắp nói sau đây.

Tạm gọi là phá cách trong màu sắc thì việc chỉnh màu trong PS là tối ưu nhất, cũng có vô số software đồ họa hiện nay cho ta thao tác và can thiệp vào hình, nhưng theo tôi Photoshop là 1 phần mềm rất chuyên nghiệp và cho đến giờ nó vẫn là phần mềm đứng đầu về hiệu chỉnh ảnh.

Và đây là cách chỉnh màu theo phóng cách phim nhựa hơi ám xanh.
Software sử dụng: Photoshop CS3 (có thể là những version trước)

Lưu ý:
Nếu sử dụng Photoshop CS3, bạn sẽ được 1 món quà bất ngờ đó là CS3 cho ta chỉnh 1 file JPG như cách chỉnh cho 1 file RAW. Tại sao!? ….. Khi ta chụp file RAW và mở file lên bằng Photoshop, nó hiện lên 1 bảng cho ta thao tác với file RAW đó ngay (ta thường gọi là chương trình dịch file RAW). Nhưng khi chụp bằng file JPG thì sao!!! Liệu có thể chỉnh chúng như RAW được không.!?.... Bạn có thể làm được trên CS3 …… quá hay (một trong những chức năng update mà Spider77 rất thích ở CS3 này). Nào, hãy cùng tìm hiểu về chức năng này.

1) Việc đầu tiên là các bạn đã cài CS3 xong. Khởi động CS3 bình thường…..
2) Sau khi khởi động xong bạn nhấn vào Edit  Preferences  Chọn File Handling
3) Một hộp thoại sẽ hiện lên , Ở phần Compatbility bạn kiểm chọn vào Prefer Adobe Camera Raw for JPEG files ….. và OK thế là xong.
4) Bây giờ bạn mở 1 file JPEG xem nào! 1 hộp thoại cho ta chỉnh 1 file JPEG như RAW hiện ra …………… Tuyệt vời.

Việc còn lại là chỉnh màu thôi, Spider77 quay lại việc chính như ban đầu nhé.
Cho dù bạn chụp file RAW hay JPG thì lúc này không quan trọng nữa, nào…. Cùng bắt tay vào làm.:gun_bandana:

Bước 1:
- Khi đã mở 1 file ảnh thông qua trình dịch RAW của CS3 ta thấy như sau:
- Ta thấy bên phải có 1 bảng để chỉnh các thông số, trong đó có 8 tab (8 mục nhỏ), nhưng để làm 1 tấm hình cho ra tone màu như spider77 nói, các bạn chỉ thao tác trên 3 tab mà thôi.

Bước 2:
Tab đầu tiên mình thao tác đó là: Tab Basic
Bao gồm:
- White Balance : Những chế độ Cân bằng trắng như trên Camera.
- Temperature & Tint : Nó giống như chỉnh độ K trên Camera vậy, nếu tăng Temperature về bên phải bạn sẽ thấy hình vàng hơn (nóng), và ngược lại về bên trái bạn sẽ thấy hình xanh hơn (lạnh).
- Expoxure: Tạm gọi là tăng giảm khẩu.
- Recovery : Cứu vùng bị cháy sáng (chức năng này khá hay với những cảnh có mây bị cháy)
- Fill Light: Nâng sang cho vùng tối (lạm dụng quá hình bạn sẽ tái nhách…)
- Blacks: Làm vùng tối mạnh hơn.
- Brightness: Tăng sang cho hình.
- Contrast: Tương phản.
- Vibrance & Saturation: Chỉnh độ rực màu.
*** Các bạn chỉnh các thong số thep bảng dưới nhé:

http://farm4.static.flickr.com/3119/2301501096_26fc51c826.jpg?v=0
Sau khi xong bước này bạn sẽ có 1 tấm hình ám vàng và hơi xanh lá tí.

Bước 3:
Thao tác trên Tab Lens Corrections, là phần chỉnh màu lệch do thấu kính và cứu những hình tối 4 góc do sử dụng ống kính góc rộng.
- Bước này mình chỉ thao tác với Lens Vignetting (cứu những hình tối 4 góc do sử dụng ống kính góc rộng), người ta thì làm cho 4 góc sáng lên….. nhưng trong bài này mình làm ngược lại……. cho 4 góc tối đen để focus vào trung tâm ảnh.
- Các bạn chỉnh thong số Lens Vignetting theo bảng sau nhé, có thể các bạn kéo tới kéo lui để xem tác động đến ảnh thế nào.

http://farm3.static.flickr.com/2090/2300707781_41927928a0.jpg?v=0

Bước 4:
Thao tác với Tab Camera Calibration (Thao tác màu trên các kênh Red, Green, Blue) :24:
- Gồm 4 chóm chính: Shadows, Red Primary, Green Primary, Blue Primary.
- Mỗi kênh màu Red, Green & Blue đều cho ta chỉnh Hue và Saturation (Độ rực màu) cho từng kênh.
- Việc cuối cùng là bạn chỉnh theo thông số này.

http://farm4.static.flickr.com/3079/2300707821_bc61dae300.jpg?v=0

Bước 5:
Sau khi tiến hành các bước trên, hình của bạn đã xong 90%.
• Nếu ok với kết quả này bạn nhấn vào Open Image, hình của bạn sẽ nằm ngay vùng làm việc của CS3, tiếp tục cho công đoạn kế tiếp.
• Nếu như bạn muốn lưu kết quả chình màu này lại và để áp tone màu này cho những hình khác thì bạn nhấn vào Tab cuối cùng bên phải có tên là Presets, tiếp theo là nhấn vào cái icon có hình trang giấy bị lật nằm ở góc màn hình phía dưới – bên phải. Và bây giờ là đặt tên cho tone màu đó và OK là xong.
• Tên màu và những thông số bạn làm từ đầu đến giờ lưu trong profile này, những hình khác bạn chỉ cần đưa vào và nhấn vào tên màu mà bạn đã biên soạn thế là xong . . .

Bước 6:
- 10% Việc còn lại của bạn là ở vùng làm việc của CS3 như cân chỉnh lại màu, tăng giảm độ rực, contrast, sharpen v.v… (nếu cần).
- Việc tiếp theo là tạo 1 border và resize hình lại ………………… Done ……………… post hình thôi.

*** Những thông số trên chỉ do spider77 soạn ra, không nhất thiết phải rập theo chính xác 100%, các bạn có thể biến thiên để cho ra những tone màu khác khá thú vị.

- Chúc các Anh Chị thành công …. Hì hì. Have a good day.:25:

http://farm3.static.flickr.com/2027/2300708023_a050293335.jpg?v=0

SPIDER77

xichlo
01-03-2008, 10:29 AM
hic hic, em mê cái tui tò này quá . Cảm ơn bác spider77 nhe. Great tips.

XL

spider77
01-03-2008, 10:38 AM
hic hic, em mê cái tui tò này quá . Cảm ơn bác spider77 nhe. Great tips.

XL

Dear anh Xichlo.
Những thông số màu Anh có thể biến thiên tùy thích.... kết qủa sẽ rất bất ngờ.
hí hí

Thanks Anh... Good luck

cruise
01-03-2008, 07:10 PM
Hay quá ! tính call ông hỏi cách chỉnh đây....hô hô............!:25:

flyingmagician
01-03-2008, 07:21 PM
cam on bac, may hom em dang chinh tone mau voi cs2 nhung chua ung y lam. Se cai thu cs3 xem sao

Bac co the chi cach lam tone mau lanh cho anh duoc khong? Cam on bac

duynguyen
01-03-2008, 07:43 PM
alúi...bác nhện lâu quá mới thấy tái xuất giang hồ lại

tuannm
01-03-2008, 07:57 PM
Hay quá Thái. Cám ơn đã chia sẻ.

Photoshop lightroom nó cũng cho phép chỉnh y như thế này. Ngoài ra nó có một số presets khá hay.

xichlo
03-03-2008, 01:10 PM
Em tặng thầy Nhện77 bằng một em Nhện trắng. Em áp dụng cách thầy dạy nhưng chỉ áp dụng được JPEG còn RAW thì cái khoản Temperature nó cho xuống tối thiểu 2000 chứ không xuống được+64 thầy ơi.

ducdenthui
03-03-2008, 02:19 PM
T4S.

Như vậy là điều kiện cần là phải có PS CS3 hả Thái ? nếu xài CS2 thì đâu chỉnh được JPG theo cái tui tồ nhay hén :)

TheAmateur
03-03-2008, 02:27 PM
COOL!!! cám ơn nhe để lát nữa thử xem. :)

ducnc
03-03-2008, 03:10 PM
Hay quá, hôm trước alo hỏi cách làm mà "đệ tử" bận bịu quá, phone cứ busy suốt. TFS

haiphuc
03-03-2008, 08:38 PM
Bài tip hay lắm cool

cool tip
Bác có một syle rất riêng trong một loạt hình chụp sau này :cheers:

snake_eyes
04-03-2008, 12:24 AM
Bài hay quá bác ui, để e về áp dụng xem sao hehe, TFS.

spider77
04-03-2008, 08:13 AM
Em tặng thầy Nhện77 bằng một em Nhện trắng. Em áp dụng cách thầy dạy nhưng chỉ áp dụng được JPEG còn RAW thì cái khoản Temperature nó cho xuống tối thiểu 2000 chứ không xuống được+64 thầy ơi.

Chào Anh Xichlo.
Em hiểu lý do tại sao rồi... hà hà

Khi CS3 cho mình Edit file JPG thì những thông số riêng cho file JPG không có nên chương trình chỉ gán cho nó thông số Temperature từ -100 đến +100.

Riêng file RAW thì chắc chắn Soft sẽ hiểu ngay, nó sẽ hiển lên thông số độ K giao động từ 2000 cho đến 50.000 cho mình hiệu chỉnh.

Tuy số khá nhau nhưng cách chỉnh cũng tương tự thôi Anh.... hì hì

À, còn 1 để ý nhỏ nữa là.... Khi mở file RAW, phần White Balance cho mình chỉnh lại các thông số giống y trên máy luôn: Daylight, Cloudy, Shade v.v...

Thanks Anh
PS: Shot model Anh chỉnh màu hay quá..... nó ám màu rất dịu... Great

spider77
04-03-2008, 08:15 AM
T4S.

Như vậy là điều kiện cần là phải có PS CS3 hả Thái ? nếu xài CS2 thì đâu chỉnh được JPG theo cái tui tồ nhay hén :)

Dear Anh Ducdenthui.

CS2 vẫn chỉnh được, nhưng chỉ trên file RAW thui anh.... hì hì
Sẵn thì anh cài luôn cái CS3 luôn cho rùi .....

Ngoài CS3 ra thì anh đang ngâm cứu những Soft khác, khi nào xong em sẽ post ngay ạ..

Thanks Anh.:goodluck:

fantasy
04-03-2008, 08:16 AM
Thank you bác Nhện, tip hay lắm :)

lhnchuong
28-05-2008, 11:52 AM
Em có 1 vấn đề nho nhỏ, đó là cứ khi mở hình bằng tiện Camera Raw 4.0 của CS3 thì hình lúc nào cũng bị giảm màu đi, không sặc sỡ như hình gốc. Nhưng nếu em open hình trực tiếp, không thông qua cái tool này thì không sao cả. Trong color settings, em cũng đã chỉnh Workspace color là Adobe RGB theo hướng dẫn của bác Tet-ri (TerryLove) rồi :ermm:

Cụ thể đây ah, các bác xem qua:

Hình mở bằng chương trình Windows Picture and Fax Viewer:

http://i294.photobucket.com/albums/mm111/chuongluong/Photography/Temp/WindowsPictureandFaxViewer.jpg

Hình mở bằng Camera Raw 4.0

http://i294.photobucket.com/albums/mm111/chuongluong/Photography/Temp/CameraRaw.jpg

haie680
31-05-2008, 12:51 PM
hết xiền đầu tư lens nên chuyển sang PS cho no rẻ xiền các pác ạ!Tiếp tục đi các bác nhé.TFS

CaoHungVN
31-05-2008, 01:43 PM
Em có 1 vấn đề nho nhỏ, đó là cứ khi mở hình bằng tiện Camera Raw 4.0 của CS3 thì hình lúc nào cũng bị giảm màu đi, không sặc sỡ như hình gốc. Nhưng nếu em open hình trực tiếp, không thông qua cái tool này thì không sao cả. Trong color settings, em cũng đã chỉnh Workspace color là Adobe RGB theo hướng dẫn của bác Tet-ri (TerryLove) rồi :ermm:

Cụ thể đây ah, các bác xem qua:

Hình mở bằng chương trình Windows Picture and Fax Viewer:

Bác đổi lại thành sRGB đảm bảo màu đẹp lại ngay ;)

ttnghi
31-05-2008, 03:05 PM
hihi, tui cũng khoái kiểu này, để lát lôi ảnh ra vọc xem sao, thanks!

lhnchuong
31-05-2008, 07:04 PM
Bác đổi lại thành sRGB đảm bảo màu đẹp lại ngay ;)

Cám ơn bác :)

Em nhận ra rằng cái thằng Window Picture and Fax Viewers, đúng như lời bác Teddy đã nói, nó hiển thì màu không chính xác, 2 hình: 1 được embedded profile Adobe RGB, 1 là sRGB, đều hiển thị như sRGB cả, tức màu nhìn có vẻ sặc sỡ hơn hình gốc với profile Adobe RGB. Thử mở 2 hình trên bằng IE7 thì ok, 2 hình được hiển thị khác nhau hoàn toàn. Và 1 cách nữa là em dùng cái tool ZoomBrowserEX.

Khoa Nguyễn
02-06-2008, 10:00 PM
Các bác ơi giúp em, kỹ thuật này quả thật rất hay, em rất thích! Song, em đang bị một sự cố, đó là khi đã dùng phương pháp này xong, thì file gốc của em cũng bị hỏng luôn! Em mở lại file gốc thì nó tự đồng vào lại trang điều chỉnh thông số màu giống file Raw, dù đã tắt chế độ đó rồi, mà nó set màu ở lần chỉnh trước, ko cách nào lấy lại thông số cũ được!!
hix, các bác cứu em, vì dù sao đây cũng chỉ là một phương án làm hình, chứ đâu thể là nào là phương án duy nhất được, đúng ko ạ! Em cần file gốc để làm các kiểu khác, huhuu

TAD
02-06-2008, 10:53 PM
Bác xem thử trong thư mục hình của bác xem có file *.xmp không, nếu có thì xóa nó đi.

menhay
03-06-2008, 10:31 PM
Bác TAD ơi, file *.xmp là file gì, mỗi khi em dùng ACD convert file RAW nó đều cho ra một file *.xmp đi kèm mất công xóa quá. Có cách nào để không thấy nó không ạ ? (Khoản này em hơi i tờ ấy ạ). Cám ơn bác.

TAD
04-06-2008, 09:34 AM
*xmp là Adobe's Extensible Metadata Platform, là một dạng file nhúng thông tin, nó lưu những thông tin của file gốc vào đó, giúp cho việc mở & edit file lần sau được nhanh hơn, vì thế khi bác xóa nó đi thì sẽ khôi phục được file gốc. Còn cách nào để không thấy nó thì em không biết ạ, Em thường edit file RAW bằng CaptureNX nên không bao giờ thấy nó cả, chỉ khi nào mở RAW bằng photoshop thì nó mới xuất hiện.

cuu_xinh
15-06-2008, 11:42 PM
Bác muốn phục hồi lại ảnh gốc thì làm thế này ợ!

haitm
23-07-2008, 03:53 PM
Bài của bác rất hay, em đã áp dụng và thấy hữu ích nhất từ trước tới nay.

boydidream
23-07-2008, 04:02 PM
kô hiểu sao sau khi em bật cái mode này lên thì kô save đc ảnh thành jpg đc(kô có option sang jpg mà chỉ có các type khác)..

cách duy nhất là save for web, nhưng khi save file có dung lượng lớn, PS lại báo là bị thiếu bộ nhớ RAM. em đành fải qay về dùng CS2 mới hết bị vầy

locleo
30-09-2008, 01:32 PM
anh nhện ơi , em rất thích edit màu khi chụp ảnh thời trang..anh có thể share cho em ít kinh nghiệm không ah....thanks anh..

samario
02-10-2008, 01:52 PM
Muốn Reset Camera RAW (trở về trạng thái ban đầu) thì vào đây

- Mở hình muốn trở về Defaults "chuẩn"
- Click vào góc phải của thẻ Basic và chọn Reset Camera RAW Defaults

http://i172.photobucket.com/albums/w10/samariovn/ResetCameraRAWDefaults.jpg

tamherovn
03-10-2008, 02:36 PM
Cám ơn pác Spider77 nhiều. Bài này hay quá đi...

Gin
27-10-2008, 09:52 AM
cảm ơn anh vì bài viết hay..
công nhận camera raw có nhiều cái thú vị thật

quocdohs
29-11-2008, 04:24 PM
bài hay lắm, mình học theo bạn

huu5189
02-04-2009, 04:29 PM
Bài này hay quá, vọc đuợc thêm nhiều thứ ^^

luumanha4
03-04-2009, 01:20 AM
cám ơn bác share cái tip rất hay

Duy-My
03-04-2009, 08:29 AM
Đúng là tuyệt chiêu bác Nhện77 ơi! Thanks bác đã share cho ae Tut quá hay! Mong được xem tiếp những chiêu khác của bác.

Duy-My
03-04-2009, 09:09 AM
Em vọc thử ngay và luôn ... để trả bài bác Nhện77 đê ... hehe ... Rất tuyệt vời. Thanks bác again!

File gốc
http://i608.photobucket.com/albums/tt166/dm-tut/Chinh%20tone%20mau/Mauphimcu1.jpg

File edit
http://i608.photobucket.com/albums/tt166/dm-tut/Chinh%20tone%20mau/Mauphimcu2.jpg

ndrock_2610
09-04-2009, 03:09 AM
Em gà quá làm ơn cho em hỏi làm sao để mở trình dịch RAW trong Photoshop CS3 đc vậy, mong các bác chỉ giáo. thấy màu bác Duy My chỉnh ra khoái quá! mà... em ko biết chổ mở trình dịch này, em chỉ có hình JPEG thôi ko có file RAW, mong các bác chỉ giáo

TheAmateur
09-04-2009, 04:00 AM
Em gà quá làm ơn cho em hỏi làm sao để mở trình dịch RAW trong Photoshop CS3 đc vậy, mong các bác chỉ giáo. thấy màu bác Duy My chỉnh ra khoái quá! mà... em ko biết chổ mở trình dịch này, em chỉ có hình JPEG thôi ko có file RAW, mong các bác chỉ giáo

Có vài cách khắc phục:

Cách 1: là từ nay chụp RAW rồi dùng phương pháp này
Cách 2: là dùng cách của bác bow, đơn giản hơn 1 tý và áp dụng dạng JPEG. Link tại đây. (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=35507)
Cách 3: thay đổi cách PS mở file JPEG theo hướng dẫn sau:

Bước 1: Mở PS ra
Bước 2: Chọn "Edit" ---> "Preferences" ---> "File Handling..."
Bước 3: Chọn ô "Prefer Adobe Camera RAW for JPEG files"

Ghi chú cho cách 3:

Cách này đòi hỏi file RAW mà mình dùng file JPEG thì chất lượng so với dùng file RAW là rất khó mà lường trước, tùy ảnh.

Duy-My
09-04-2009, 04:57 AM

Bác xem kỹ từ trang đầu, bác nhện77 đã hướng dẫn rất kỹ rùi, em cũng làm bằng file JPG chứ máy PnS Sony H9 em kg có chế độ chụp RAW ...

Em trích lại trang đầu của bác nhện nè :

Lưu ý:
Nếu sử dụng Photoshop CS3, bạn sẽ được 1 món quà bất ngờ đó là CS3 cho ta chỉnh 1 file JPG như cách chỉnh cho 1 file RAW. Tại sao!? ….. Khi ta chụp file RAW và mở file lên bằng Photoshop, nó hiện lên 1 bảng cho ta thao tác với file RAW đó ngay (ta thường gọi là chương trình dịch file RAW). Nhưng khi chụp bằng file JPG thì sao!!! Liệu có thể chỉnh chúng như RAW được không.!?.... Bạn có thể làm được trên CS3 …… quá hay (một trong những chức năng update mà Spider77 rất thích ở CS3 này). Nào, hãy cùng tìm hiểu về chức năng này.

1) Việc đầu tiên là các bạn đã cài CS3 xong. Khởi động CS3 bình thường…..
2) Sau khi khởi động xong bạn nhấn vào Edit  Preferences  Chọn File Handling
3) Một hộp thoại sẽ hiện lên , Ở phần Compatbility bạn kiểm chọn vào Prefer Adobe Camera Raw for JPEG files ….. và OK thế là xong.
4) Bây giờ bạn mở 1 file JPEG xem nào! 1 hộp thoại cho ta chỉnh 1 file JPEG như RAW hiện ra …………… Tuyệt vời.

Việc còn lại là chỉnh màu thôi, Spider77 quay lại việc chính như ban đầu nhé.
Cho dù bạn chụp file RAW hay JPG thì lúc này không quan trọng nữa, nào…. Cùng bắt tay vào làm.

Chúc bác thành công!

MannequinXD
10-04-2009, 12:46 AM
Các Anh cho e hỏi khi thực hiện ở Camera Raw rồi sau đó save file thì file sau khi save màu sắc ko đươc tươi trong PTS nữa. Còn nếu chỉnh màu ko qua Camera Raw thì màu sắc sau khi save chuẩn luôn. Em hơi ngu cái khoản này hic hic. Một điều nữa là mở bằng Camera Raw e thấy ghi là RGB/8*, bình thường là RGB/8. Vậy có khác nhau không?

GiaHamVui
10-04-2009, 09:31 AM
Các Anh cho e hỏi khi thực hiện ở Camera Raw rồi sau đó save file thì file sau khi save màu sắc ko đươc tươi trong PTS nữa. Còn nếu chỉnh màu ko qua Camera Raw thì màu sắc sau khi save chuẩn luôn. Em hơi ngu cái khoản này hic hic. Một điều nữa là mở bằng Camera Raw e thấy ghi là RGB/8*, bình thường là RGB/8. Vậy có khác nhau không?

Vấn đề của bạn liên quan đến color space. Camera Raw và Ps tuy 2 trong 1 nhưng nếu không color setting lại thì 2 môi trường này thường có default color working khác nhau. Chính dấu * đàng sau tên file biểu thị sự khác biệt color profile khi mở trong Ps, (nếu dấu # là file này không có color profile). Do đó thường thấy sự chênh lệch màu sắc khi cắm cúi chuyển file từ ACR qua Ps. Bạn nên đọc lại các bài liên quan đến quản lý màu sắc của bác TeddyLoves đã viết trên site này sẽ rõ hơn.

MannequinXD
10-04-2009, 10:58 AM
Em đã làm được rồi. Cảm ơn anh!

ndrock_2610
10-04-2009, 04:12 PM
Cảm ơn các bác đã tận tình chỉ bảo! em lọ mọ lơ mơ quá nên ko thấy phần áp dụng trên file JPEG... xin cảm ơn các bác rất nhiều ạ!

Heimgang.der.Seele
14-04-2009, 09:09 PM
nhìn màu các bác làm đẹp quá, em vừa cài CS4, lần sờ mà ko thấy cái Prefer Adobe Camera Raw for JPEG files, chỉ có Prefer Adobe Camera Raw for RAW files. Thế là em muốn dùng tip này của bác trên CS4, chỉ có cách là chụp sẵn ở RAW thôi à, help!!!!

GiaHamVui
17-04-2009, 08:10 AM
nhìn màu các bác làm đẹp quá, em vừa cài CS4, lần sờ mà ko thấy cái Prefer Adobe Camera Raw for JPEG files, chỉ có Prefer Adobe Camera Raw for RAW files. Thế là em muốn dùng tip này của bác trên CS4, chỉ có cách là chụp sẵn ở RAW thôi à, help!!!!

Bạn vào Edit>Preferences>Camera Raw...(hàng dưới cùng), chọn phần Jpeg and Tiff Handling>trong ô JPEG chọn "Automatically open ...". :goodluck:

coolpiglet
17-04-2009, 12:26 PM
Cho em hỏi có phải là mở cái Lightroom ra ko vậy??

TAW
22-04-2009, 10:31 PM
Không biết làm PS, nhưng thử làm theo bác Nhện chỉ, các bác coi như này được chưa :D

spider77
28-04-2009, 03:53 PM
Em vọc thử ngay và luôn ... để trả bài bác Nhện77 đê ... hehe ... Rất tuyệt vời. Thanks bác again!

File gốc
http://i608.photobucket.com/albums/tt166/dm-tut/Chinh%20tone%20mau/Mauphimcu1.jpg

File edit
http://i608.photobucket.com/albums/tt166/dm-tut/Chinh%20tone%20mau/Mauphimcu2.jpg

Chào Bác Duy-My
Tấm này áp cái màu vô đã quá Bác... hí hí
Mình có thể tùy biến thành nhiều tone khác nhau, có thể giảm màu này nâng màu kia..... đã lắm

Cheer :cheers:

spider77
28-04-2009, 04:14 PM
Cho em hỏi có phải là mở cái Lightroom ra ko vậy??

Chào Bác Coolpiglet.

Phần chỉnh màu ở trên là Abobe Camera Raw ( là 1 plungin dịch file Raw được thêm vào từ khi có CS3), Muốn chạy plugin này Bác phải setup CS3 vào máy.

Ngoài ra, nếu Bác không sử dụng CS3, Bác có thể cài Adobe Photoshop Lightroom 2.1 (Version mới nhất trong thời điểm này). Lightroom là 1 phần mềm chỉnh hình khá nhanh và mạnh, đôi khi em cũng sử dụng Lightroom vì nhiều khi số lượng hình chụp nhiều, nếu như nguồn sáng giống nhau thì em chỉ cần chỉnh 1 tấm và áp dụng cho tất cả những tấm còn lại . . . Đối với Lightroom Bác có thể chỉnh ra được tone màu ám xanh như em nói

Lưu ý: Tuy giao diện Lightroom khác CS3 nhưng các tên, các lệnh và chức năng hoạt động đều giống nhau. Ví dụ như Lightroom có chữ Exposure, Recovery, Fill Light ...... thì trong CameraRaw trong CS3 vẫn y như vậy, hiệu quả và chất lượng vẫn như nhau.

Cuối cùng thì việc lựa chọn là do mình, muốn sử dụng Soft nào cũng được.... Các Bác đừng so sánh Lightroom & CS3 nhé. Em thấy mỗi Soft đều có cái mạnh cái hay của nó. Nên cài cả hai để vọc thì tốt... hí hí

Chúc các Bác vui vẻ.

spider77
28-04-2009, 04:20 PM
Không biết làm PS, nhưng thử làm theo bác Nhện chỉ, các bác coi như này được chưa :D

Màu hay và là lạ Bác nhỉ?... hí hí
Không nhất thiết phải ám xanh như em, Bác có thể cho ám màu gì cũng được. Ngoài ra Bác có thể phá cách chình các hàm số theo ý Bác, nhiều khi lại ra 1 tone màu rất lạ đó Bác....!

P/s: Hình như shot này của Bác thiếu 1 tí sharpen, cảm nhận của riêng em thôi nhé.

Chúc Bác vui

TAW
28-04-2009, 11:38 PM
Cám ơn bác nhận xét :) Tấm này mình chụp thằng bé ở đền Angkor Wat. Chụp vội nên hơi bị out focus.

QTVan
29-04-2009, 02:28 PM
Thiệt là tip hay.. thanks bác

phanhoangdl
06-05-2009, 03:10 PM
Em thử dùng CS4 nhưng không được, vì trong file handling không có chỗ nào để chuyển chế độ mở file JPG như file RAW

tienenus
06-05-2009, 05:06 PM

khanhfat
06-05-2009, 09:38 PM
Cool Em làm thử thông số setting trong lightroom thử mới dc. :) Thanks bác

ViBi8x
13-05-2009, 04:52 PM
Hay quá.Thank so much :x. Giờ mới biết chức năng này của PS. Chỉnh màu nhanh kinh dị mà hiệu quả thấy ngay...chọc lung tung ra toàn màu lạ mắt...hoho. Oh Yeah!

coolpiglet
14-05-2009, 09:00 AM
Chào Bác Coolpiglet.

Phần chỉnh màu ở trên là Abobe Camera Raw ( là 1 plungin dịch file Raw được thêm vào từ khi có CS3), Muốn chạy plugin này Bác phải setup CS3 vào máy.

Ngoài ra, nếu Bác không sử dụng CS3, Bác có thể cài Adobe Photoshop Lightroom 2.1 (Version mới nhất trong thời điểm này). Lightroom là 1 phần mềm chỉnh hình khá nhanh và mạnh, đôi khi em cũng sử dụng Lightroom vì nhiều khi số lượng hình chụp nhiều, nếu như nguồn sáng giống nhau thì em chỉ cần chỉnh 1 tấm và áp dụng cho tất cả những tấm còn lại . . . Đối với Lightroom Bác có thể chỉnh ra được tone màu ám xanh như em nói

Lưu ý: Tuy giao diện Lightroom khác CS3 nhưng các tên, các lệnh và chức năng hoạt động đều giống nhau. Ví dụ như Lightroom có chữ Exposure, Recovery, Fill Light ...... thì trong CameraRaw trong CS3 vẫn y như vậy, hiệu quả và chất lượng vẫn như nhau.

Cuối cùng thì việc lựa chọn là do mình, muốn sử dụng Soft nào cũng được.... Các Bác đừng so sánh Lightroom & CS3 nhé. Em thấy mỗi Soft đều có cái mạnh cái hay của nó. Nên cài cả hai để vọc thì tốt... hí hí

Chúc các Bác vui vẻ.

Cám ơn lời giải thích của bác nhện , giờ thì em đã rõ rồi ạ :chinese:

auhuynh
14-05-2009, 11:29 AM
Cám ơn bác Nhện...

Em không xài CS3 nhưng xài Lightroom, cái này hay ghê áh. Đã thực hành và thấy rất ấn tượng

Thanks bác

MarketingMaster
06-06-2009, 10:48 PM
spider xuất chiêu hay ghê. chị làm thử rùi, hay ghê lắm đó, nhất là với hoa :D
biết là spider còn nhiều chiêu hay lắm (dân art design mà), lâu lâu chỉ trỏ vài cái hen :D

daogiauvang
14-06-2009, 10:20 PM
mở bằng RAW là sao bác!!! Sao không làm 1 cái phổ biến trên ...JPEG, em xài CS4 mà là lạ

leex
05-07-2009, 01:43 PM
Một bài đã lâu nhưng bây giờ em mới đọc! Cảm ơn thầy Spider, em nộp 1 bài báo cáo:

rebirth
11-07-2009, 10:29 PM
bài viết hay đó bác ah, cách chỉnh màu này xét ra cũng có nhiều điểm tương đồng selective color, curve, color balance, contrast... nhưg nó tiện lợi và thêm vài tính năng hay
e cũng post 1 bài thu hoạch đây :D (tấm này e có chỉnh thông số lại với ý e )

8+1
02-09-2009, 01:01 AM
cũng thử 1 tấm :">

http://www.flickr.com/photos/eightplusone/3877141219/

VincentV
19-09-2009, 02:01 PM
Các bác làm ơn cho em hỏi tí , em xai CS3 , em cũng đánh dấu vào ô Prefer Adobe Camera Raw for Jpeg Files rồi mà sao e không thấy nó hiện của sổ Camera RAW khi mở file JPEG . Còn với fir RAW thì vẫn mở được bình thường nhỉ . Có bác nào bị lỗi như em chưa ạ ? Em dùng camera raw phiên bản 4.6 ạ .

VincentV
20-09-2009, 03:37 AM
Qua tìm hiểu em đã biết cách mở như sau , em xin post lên cho mấy anh em vào sau biết . Trước hết mở PS CS3, trong mục Preferences, chọn tab File Handing, đánh dấu vào dòng Prefer Adobe Camera Raw for JPEGS files. Sau đó để mở được file JPEG bằng Camera Raw ta chọn Open As, chọn Camera Raw trong Open As menu. Sau khi chọn xong , tìm file JPEG cần xử lý và bấm open :) Lúc này cửa sổ Camera Raw đã mở , các bác tùy ý xử lý :D

HaiTranSG
24-11-2009, 04:29 PM
Xin đào thread lên chút:

Em thử dùng CS4 nhưng không được, vì trong file handling không có chỗ nào để chuyển chế độ mở file JPG như file RAW
----

Qua tìm hiểu em đã biết cách mở như sau , em xin post lên cho mấy anh em vào sau biết . Trước hết mở PS CS3, trong mục Preferences, chọn tab File Handing, đánh dấu vào dòng Prefer Adobe Camera Raw for JPEGS files. Sau đó để mở được file JPEG bằng Camera Raw ta chọn Open As, chọn Camera Raw trong Open As menu. Sau khi chọn xong , tìm file JPEG cần xử lý và bấm open :) Lúc này cửa sổ Camera Raw đã mở , các bác tùy ý xử lý :D

Cách làm như bác @VincentV là chính xác!
Mới upgrade lên PS4, bị như bác @phanhoangdl, mày mò mãi cũng chỉ ra cách này - dùng Open As.

philongphoto
06-05-2010, 07:57 PM
cám ơn bác Spider77 vì 1 bài viết hữu ích.

chacnhubap
29-06-2010, 03:11 PM
Thanks bác chủ có tip hay wá! Hìhì, em cũng táy máy nghịch 1 tấm:
Before:

After:

loveyoudkny
29-06-2010, 04:03 PM
Hay quá ạ, thanks bác chủ thớt nhìu

USRobotics
22-07-2010, 09:28 PM
Chào Bác Coolpiglet.

Chúc các Bác vui vẻ.

Bài viết của bác thực sự rất hữu ích

Mình gần như chả biết gì về Photoshop cả, sau khi đọc bài này, mình có cài cả PS CS4 và Lightroom 3, thì trong CS 4, có thể nó pro quá hay sao í, tìm các thanh công cụ như bài hướng dẫn của bác chả thấy, nhưng chuyển qua Lightroom 3 thì ổn ngay

Nhưng không hiểu sao mình không tìm được chỗ nào để save lại cái "tình trạng chỉnh" để áp dụng cho ảnh sau, có gì bạn chỉ mình nhé

thanks ^_^

Nò_n2a
22-07-2010, 09:37 PM
tuyệt qá :x
lên màu nhìn đẹp hẳn

micak32
01-08-2010, 03:06 PM
huhu. thế PS2 thì làm thế nào hả chủ thớt??

derick61082
11-08-2010, 02:09 PM
các anh cho em hỏi em mở file JPEG theo định dạng RAW theo lời của anh SPIDER nhưng PS đòi em nhập Width va height cua tấm ảnh em chụp. Em đã nhập đúng với thông số của tấm ảnh em chụp roi nhưng PS báo lỗi là specifield imaged is larger than file. làm thế nào bây giờ ạ các bác giúp em với. Ảnh của em 5184 width, 3456 height . xin chân thành cảm ơn

tolia
13-08-2010, 09:53 PM
[QUOTE=spider77;242872]
Chỉnh tone màu ám xanh – phim nhựa

Bước 1:
Bước 2:
Tab đầu tiên mình thao tác đó là: Tab Basic
Bao gồm:
- White Balance : Những chế độ Cân bằng trắng như trên Camera.
- Temperature & Tint : Nó giống như chỉnh độ K trên Camera vậy, nếu tăng Temperature về bên phải bạn sẽ thấy hình vàng hơn (nóng), và ngược lại về bên trái bạn sẽ thấy hình xanh hơn (lạnh).
- Expoxure: Tạm gọi là tăng giảm khẩu.
- Recovery : Cứu vùng bị cháy sáng (chức năng này khá hay với những cảnh có mây bị cháy)
- Fill Light: Nâng sang cho vùng tối (lạm dụng quá hình bạn sẽ tái nhách…)
- Blacks: Làm vùng tối mạnh hơn.
- Brightness: Tăng sang cho hình.
- Contrast: Tương phản.
- Vibrance & Saturation: Chỉnh độ rực màu.
*** Các bạn chỉnh các thong số thep bảng dưới nhé:
[CENTER]http://farm4.static.flickr.com/3119/2301501096_26fc51c826.jpg?v=0
Sau khi xong bước này bạn sẽ có 1 tấm hình ám vàng và hơi xanh lá tí.

Spider77 ơi, mê võ chỉnh màu này của bạn quá nên thử "vọc" ngay nhưng thất bại. Vì tôi dùng PS4 nên cũng như Xichlo nói: "cái khoản Temperature nó cho xuống tối thiểu 2000 chứ không xuống được+64 thầy ơi".
Vậy, với PS4 thì chỉnh Temperature xuống là bao nhiêu ?

Jonh
18-05-2012, 02:11 AM
@tolia : bác mở bằng file gì ? Nếu bác mở fild Ră bằng camera raw thì giá trị Temperature hiệu dụng là từ 2000 - 50 000. Còn mở JPEG thì mới + lên + lên 64 dc. Mà bá cứ hiệu chỉnh tùy theo sở thích của bác, kéo lên xuống chăm chú tí đúng ý đồ của mình là được
Cám ơn tut của anh Nhện nhe, nhờ thế mà em vọc thêm dc Camera Raw ! Hehe thích thú vô cùng.
http://farm9.staticflickr.com/8153/7217234640_69ccf9a73b.jpg (http://www.flickr.com/photos/78795109@N04/7217234640/)
LK (http://www.flickr.com/photos/78795109@N04/7217234640/) by Jonh Ho (http://www.flickr.com/people/78795109@N04/), on Flickr

tamtran486
20-05-2012, 10:50 AM
hay wa, thanks bác spider77

nndt280491
21-05-2012, 08:11 PM
thích tone này nè, nhìn cũ cũ mà đẹp, thanks bác nhiều ^.~

Jonh
29-05-2012, 11:18 PM
Topic lâu quá rồi ko ai tham gia :(

michaelphan90
07-11-2013, 11:05 AM
sao hình lỗi vậy vậy pro