PDA

View Full Version : Live view & View Finder

hangniko2222
05-09-2013, 11:32 AM
Chào các bạn,
Mình mới dùng Canon 100D có 1 thắc mắc thế này nhờ các bạn rành trả lời giúp:
- Cùng 1 vị trí máy(để máy cố định), cùng 1 khẩu độ để chụp trong môi trường tương đối tối, khi mình để Live view thì máy chụp cho hình đẹp nhưng khi chuyển qua view finder (các bạn lưu ý mình để máy cố định) thì sao máy lại không chụp? Theo suy nghi của mình, chế độ View nào cũng chỉ là cách thể hiện view trước hình thôi, sao máy không lấy nét khi View finder nên không chụp?
Bạn nào biết trả lời giúp với nhé.

huythong1311
05-09-2013, 09:52 PM
theo mình biết thì Live View và View Finder có 2 chế độ lấy nét khác nhau. Live View lấy nét chậm hơn nhưng rất chính xác (kể cả môi trường thiếu sáng) View Finder thì ngược lại. Bạn có thể search Phase Detection & Contrast Detection...

hangniko2222
06-09-2013, 10:40 AM
Thanks bạn nhiều, mình cứ nghĩ View nào thì cũng chỉ là chế độ hiển thị trước. Nếu đúng như bạn nói thì trường hợp của mình khi view finder máy không chụp vì không lấy nét được.

giokul
06-09-2013, 04:58 PM
e xin thêm 1 thắc mắc nữa, e dùng viewfinder thì lâu lâu chụp bị wrong focus, tuy nhiên khi chuyển qua liveview thì hình chụp đúng focus và rất đẹp, ko bít là do lỗi máy hay lỗi lens ạh

huythong1311
06-09-2013, 10:56 PM
Live view dùng cơ chế lấy nét Contrast Detection, chính xác và bén hơn rất nhiều so với phase detection trên view finder. nên ra cớ sự là vậy.