PDA

View Full Version : Mua máy ảnh ở mỹ

mrjunmoc86
25-08-2013, 01:23 AM
Em xin vào thẳng vấn đề là tháng 9 này em có người nhà từ Mỹ về nên muốn nhờ mua 1 Canon 60D (only body) thôi, vậy theo các bác giá bên đó có tốt hơn ở Việt Nam không và máy có chất lượng như máy sách tay ở Việt Nam không, xem mới tập chơi nên cũng mù tịt về vấn đề này, tư vấn giúp em với, em xin cảm ơn

The Old Man
25-08-2013, 02:22 AM
Mua mới hay củ?

a. Nếu mua "mới" và "cầm tay" đem về thì bạn thắc mắc "chất lượng" làm chi.
Giá máy mới bên Mỹ nếu nó có cao hơn ở VN một tí thì cái số tiền sai biệt đó là cái "warranty" của sản phẩm mua từ Mỹ.
Còn nếu nó rẻ hơn ở VN thì tiền vé may bay và công cầm về làm cho nó không rẻ tí nào, chỉ được cái gọi là "đáng công".

b. Còn mua máy củ thì dù ở Mỹ hay ở VN, bạn chỉ có lòng tin vào thượng đế mà thôi.

Thượng đế trong VNphoto thì có nhiều bậc lắm:

1. Thượng đế có tiệm bán máy ảnh sẻ có câu khuyên nhủ rất thiết tha-> "Mua đâu củng vậy, mua giùm em đi, em bán rẻ đồ tốt cho".
2. Thượng đế sửa máy rất mong máy bạn mau hư để có công ăn việc làm-> "Có tiền là cứ múc đi, chơi cho nó sướng".
3. Thượng đế Anti-Canon không muốn bạn mua 60D dù mua ở Mỹ hay ở VN-> "Chơi cái D7000 tốt mà pro hơn nhiều".
4. Thượng đế mê Canon thì luôn luôn-> "Máy 60D là khỏi chê được đáng đồng tiên".
5. Thượng đế Spam chưa hề cầm được cái 60D bao giờ sẻ bảo->"Em chơi cái 60D rất vừa lòng, tiền bạc không thành vấn đề".
6. Thượng đế già lẩm cẩm như tôi thì nói tới nói lui dài dòng làm bạn không biết phải chọn cách nào.

c. Còn mua máy mới ở VN thì hỏi thượng đế số 1.

Có còn thượng đế nào vào cho thêm ý kiến giúp chủ thớt cái coi!

PS. Hôm nay thứ Bảy, mai được đi chụp hình "Cởi ngựa đua bò" với anh em trong nhóm SD nên trong lòng vui vẻ thoải mái nên tám lia lịa.

yashicanon
25-08-2013, 04:35 AM
.khi bạn hỏi những câu này thì nên mua tại VN,vì mình đã từng mua rất nhiều máy cho anh em bạn bè tại VN .tùy thời điểm có thể rẻ hơn 1-2 trăm có khi 300 cho 1 cái .nhưng rất mất công .vì tuy mua tại usa hàng luôn là mới và rất bảo đảm shot luôn là 0.nhưng cũng phải test thử xem có lỗi gì còn đổi trả lại . còn nếu ở usa thì ko lo trong 1 năm có gì cũng ko sao cả .còn gởi về vn thì phải thử kỹ vì làm sao gởi lại usa để bảo hành ? người nhà bạn có rành vụ này ko ? chưa kể nếu người nhà ko hay mua máy ảnh thì mua có khi còn đắt hơn tại VN nên có lời khuyên
MUA TẠI VN CHO NÓ LÀNH :13:

mrjunmoc86
25-08-2013, 09:00 AM
vâng, tất nhiên là em mua mới hoàn toàn các bác ạ, em ở Việt Nam nhờ mua rồi cầm về ( người và máy về theo) giữa tháng 9 người nhà em về,em quan tâm về giá vì túi em cũng có đáy các bác ạ :), nếu mua ở Mỹ thì nhờ người nhà kiểm tra như thế nào ạ

mrjunmoc86
25-08-2013, 09:03 AM
hì bác Tom vui tính quá, em trẻ trâu nên đang tập tành thôi ạ

11002
25-08-2013, 12:32 PM
1. Ở nước nào cũng vậy hết, có CH bán giá tốt và CH bán giá cao. Em từng mang tiền đi du lịch, sục vào center để lùng mua, kết quả là giá cao hơn ở VN vì em không có thổ địa chuyên mua hàng hướng dẫn.
2. Nếu chắc ăn, bạn nhờ người nhà mua online ship tận nơi ở các site uy tín như bhphotvideo.com, Amazon.com, Keh.com ...

caongtan
25-08-2013, 12:58 PM
1/ ở mỹ mà bạn mua ở siêu thị như Bestbuy, Walmart, Costso, Target ... thì hàng uy tín và có một vài chỗ cho trả hàng sau 30 ngày không cần giải thích lý do. Muốn mua rẻ hơn tí thì phải biết tìm mua online trên Ebay, Amazon ...
2/ mua ở vn giá rẻ hơn mua ở các siêu thị mỹ, cao hơn trên gian hàng online nhưng lại được bảo hành.
Tóm lại là nên mua ở vn, kiểm tra hàng kỹ lưỡng xong ôm về, giá cung không mắc lắm.

mrjunmoc86
25-08-2013, 03:59 PM
vâng, em cảm ơn các bác nhiều quyết định mua ở VN cho lành vậy :D

Nikonian2006
25-08-2013, 06:34 PM
Bạn chủ topic

1. Mình đã đọc tất cả ý kiến của các anh ở trên.

2. Đối với một người đang ở VN, nếu như bạn có điều kiện mua máy ảnh và lens ship trong nước Mỹ, đó là một cơ hội rất lớn để mua được đồ rẻ (nhất là mua hàng used và tất nhiên kể cả hàng new).

3. Vì hàng new có giá cố định của nó cho nên ở Mỹ và ở VN giá không khác nhau nhiều nếu như bạn mua giá bình thường ở Mỹ. Tuy nhiên, nếu như bạn biết tìm được nơi rẻ để mua bao gồm nhưng không giới hạn ở việc bạn may mắn mua vào lúc có rabate hoặc có promotion chẳng hạn, bạn sẽ mua được giá rẻ hơn ở VN.

4. Trong trường hợp bạn mua hàng cũ, ngoài việc bạn có cơ hội mua được giá rẻ (rất nhiều) hơn ở VN nhất là ở dòng pro Canon/Nikon, bạn còn được may mắn là bạn mua hàng ở rất nhiều nơi ở Mỹ mà bạn không cần phải quen biết họ. Bạn không cần phải có kỹ năng phải đi kiểm tra máy xem có ai lừa dối hàng của bạn hay không trong khi đó bạn đi mua ở VN bạn phải có người rành về máy đi theo mua hàng với bạn hoặc bạn phải quen biết quan hệ với người bán và biết người bán là người thật sự tin tưởng.

5. Vì bạn đã nói bạn mua mới 100%, nay mình xin lấy một ví dụ nhỏ cho bạn ở việc mua ở Mỹ mà biết mua là sẽ rẻ hơn mua ở VN. Đối với máy 60D hiện tại ở VN hàng mới bảo hành đàng hoàng nhưng không phải hàng chính hãng chỉ là hàng xách tay do cửa hàng bán bảo hành cho bạn giá hiện tại là 13.6 đế 13.7 triệu.

6. Giá hàng mới bán bình thường ở Mỹ hiện tại là 669 USD hàng bảo hành đàng hoàng của chính hãng Canon (không phải hàng xách tay hoặc gọi là gray market - hàng không phải của Canon USA xuất). Nếu bạn tính theo tỉ giá 21116 VND hôm nay thì nó là 14.7 triệu.

Canon 60D giá rẻ 599 USD

7. Đây là một seller rất tin tưởng trên ebay và họ là Canon authorized seller. Họ bán 60D mới hoàn toàn có bảo hành đàng hoàn và cho phép return trong vòng 14 ngày nếu có hỏng đền cho cái khác ngay lập tức (chứ không phải sửa lại cho bạn cái đã hư) giá chỉ 599 USD. Seller này là top rated của ebay bạn không có gì phải lo ngại nó vì không phải dễ dàng gì liệt vào top rated là đỉnh của ebay sellers. Nếu bạn tính ra theo tỉ giá 21116 của ngày hôm này là 12.6 nghĩa là rẻ hơn ở VN bán hàng xách tay gần 1 triệu và các điều khoản các tương đương.

8. Nếu bạn muốn, bạn hãy dò lịch sử của nó bán 60D trên ebay trong một listing khác nó bán được 166 máy như thế này nghĩa là thằng này phải là thằng tin tưởng. Nó là chưa nói nó free shipping. Ở VN bạn phải bỏ thời gian ra đi mua ở Mỹ bạn ở nhà nó ship về nhà cho bạn standard shipping free. Nếu bạn muốn ship nhanh expedited, nó tính 15 đồng nữa.

9. Vấn đề ở đây với bạn là khi mua về ở Mỹ phải có người mở ra kiểm tra cho bạn coi máy có bị hỏng gì không. Nếu có báo cho nó biết trong 14 ngày nó sẽ đổi và ship lại cho cái mới. Cái này dễ mà, chỉ cần lên skype dùng video kêu người nhà làm theo các bước bạn chỉ kiểm tra là xong thôi. Nếu nó không hư ngay thì dùng nó sẽ không hư. Vả lại, thằng này nó bán gần 200 cái rồi đâu phải nó có một cái gần 200K feedback ở 99.5% là rất cao. Mình chưa đọc bạn cứ vào trong fb của nó đọc xem coi ai mua 60D trước nói ra sao là biết ngay.

10. Mình không phải nói ra là ý bạn phải mua ở Mỹ. Mình chỉ muốn nói cho bạn biết là những ai có điều kiện mua hàng ship tại Mỹ là một cơ hội rất lớn để mua đồ rẻ hơn ở VN nhưng phải biết cách đi kiếm và đi mua chứ không phải đi ra ngay siêu thị mua thì mong là nó sẽ rẻ hơn ở VN. Good luck bạn.

Nikonian2006
25-08-2013, 06:36 PM
Sorry bạn, mình không muốn sửa bài viết gốc đây là link của hàng bán trên ebay http://www.ebay.com/itm/Canon-EOS-60D-18-MP-CMOS-Digital-SLR-Camera-with-3-0-Inch-LCD-Body-Only-/321187151326?pt=Digital_Cameras&hash=item4ac83efdde

Bạn sẽ cần phải có account trên ebay mới xem được giá bán giảm 100 đồng còn 599 đồng.