PDA

View Full Version : Thắc mắc với Nikon D7100

Trương Đình Hợp
12-06-2013, 04:54 PM
Tình hình là em đang bị thế này. Em dùng Nikon D7100 + len 18 - 105 nhưng không hiểu tối qua em vẫn bình thường nhưng sáng nay thằng cu em nó nghịch nghịch rồi vừa nãy em dùng thì lại thấy không thể lấy nét tự động được nữa, mặc dù em đã cho về chế độ Auto và bật AF trên lens rồi vẫn không được, các bạn giúp mình với. :((. MÌnh nhìn vào màn hình thì không còn thấy nguyên những dãy ô ô ở trong ống kính khi nó chạy chạy lấy nét nữa. :(. mà chỉ còn ô màu đỏ ở giữa thôi. HU. :(> Thank các bạn. :(. Mình đang bị rối rối và lo lắng.

dlo123
12-06-2013, 04:58 PM
Cái này bị cài vào lấy nét điểm rồi. nhấn vào cần gạt phía trước bên trái gần Lens. rồi quay thanh trượt trước sau để thay đổi là bt lại

Trương Đình Hợp
12-06-2013, 08:46 PM
Cái này bị cài vào lấy nét điểm rồi. nhấn vào cần gạt phía trước bên trái gần Lens. rồi quay thanh trượt trước sau để thay đổi là bt lại

Hi. Cảmơn bác, em đã bình thường trở lại, em cũng chẳng biết ấn vào nút nào nữa, nhưng vừa thì tự dưng được, còn cái nút gạt bên cạnh này em đã kiểm tra kĩ lại rồi mà. :). Nhưng dù gì cũng cảm ơn bác nhiều nhiều ạ. :)

dlo123
13-06-2013, 01:40 AM
Mình từng xài D7000 thì nút Gạt có nút nhấn ở giữa để chỉnh cách lấy nét auto 3D hay điểm
.

Trương Đình Hợp
13-06-2013, 06:43 AM
Mình từng xài D7000 thì nút Gạt có nút nhấn ở giữa để chỉnh cách lấy nét auto 3D hay điểm
.

Đấy bạn nói mình mới để ý là có nút ở giữa đấy. Bạn có thể giải thích hộ mình cái nút ở giữa đấy để làm gì được không? Thank bạn nhiều nhiều. :))

e63d90
13-06-2013, 08:14 AM
Đấy bạn nói mình mới để ý là có nút ở giữa đấy. Bạn có thể giải thích hộ mình cái nút ở giữa đấy để làm gì được không? Thank bạn nhiều nhiều. :))

Bác kết hợp ấn nút đó và xoay hoặc bánh xe trước, hoặc bánh xe sau thì sẽ thay đổi các chế độ lấy nét đơn điểm, đa điểm, ma trận....nếu bác chiến được tiếng Anh thì vào youtube search " how to use nikon 7100" thì sẽ có nhiều hướng dẫn sử dụng đấy ạ

nsontung
13-06-2013, 08:17 AM
chăm chỉ mời ae vnphoto cafe là ngon hết bác ợ :D

H.A
14-06-2013, 08:14 AM
Các bác cho e hỏi, sao e di chuyển các phím multi - selector nhưng khung [] vẫn nằm im tại 1 điểm mà ko đổi, mỗi lần lấy nét e toàn phải rê máy về vị trí cần lấy chứ ko di chuyển [] bằng phím multi - selector được, e đã chỉnh ko khoá L nhưng vẫn ko xài dc multi - selector. Bác nào hướng dẫn giúp e với ah, có cần phải cài đặt menu gì ko.

H.A
14-06-2013, 05:00 PM
Ko có bác nào giúp e cả ag. E kiếm trên mạng thì toàn bảo mở lock rồi chỉnh nhưng vẫn vậy.

Trương Đình Hợp
15-06-2013, 01:51 PM
Bác kết hợp ấn nút đó và xoay hoặc bánh xe trước, hoặc bánh xe sau thì sẽ thay đổi các chế độ lấy nét đơn điểm, đa điểm, ma trận....nếu bác chiến được tiếng Anh thì vào youtube search " how to use nikon 7100" thì sẽ có nhiều hướng dẫn sử dụng đấy ạ
Hi cảm ơn bác nhiều nhiều ạ. Em đã sử dụng được phím đấy rồi. Hay hay bác ạ. :). THank bác một lân nữa.

Trương Đình Hợp
15-06-2013, 02:05 PM
Các bác cho e hỏi, sao e di chuyển các phím multi - selector nhưng khung [] vẫn nằm im tại 1 điểm mà ko đổi, mỗi lần lấy nét e toàn phải rê máy về vị trí cần lấy chứ ko di chuyển [] bằng phím multi - selector được, e đã chỉnh ko khoá L nhưng vẫn ko xài dc multi - selector. Bác nào hướng dẫn giúp e với ah, có cần phải cài đặt menu gì ko.

Mình cũng đang cần tìm vấn đề này này bạn. Bạn đã được giải đáp chưa thế?

Trương Đình Hợp
15-06-2013, 02:06 PM
chăm chỉ mời ae vnphoto cafe là ngon hết bác ợ :D
Hi. Được thế thì còn gì bằng nữa hử bác. :). Hê hê. :P

vumeo1312
18-06-2013, 08:38 PM
Bác ơi sao D7100 chã có miếng Meca bảo vệ màn hình nhỉ máy bác mơi mua có không vậy. Thank

Ng@Diep
18-06-2013, 08:57 PM
Bác ơi sao D7100 chã có miếng Meca bảo vệ màn hình nhỉ máy bác mơi mua có không vậy. Thank

- tui có hỏi bên PQ, họ nói Miếng mica 3.2 inche cho D7k1 chưa có, nhưng nếu bác dán miếng dán loại tốt chống trầy là oki rùi, gắn miếng mica vào xem ảnh ngoài trời chán lắm (máy d90 của bạn tui).

Trương Đình Hợp
21-06-2013, 03:04 AM
- tui có hỏi bên PQ, họ nói Miếng mica 3.2 inche cho D7k1 chưa có, nhưng nếu bác dán miếng dán loại tốt chống trầy là oki rùi, gắn miếng mica vào xem ảnh ngoài trời chán lắm (máy d90 của bạn tui).

Ờ ờ. Đúng rồi, không có đâu bạn ạ. :). Mình cũng mua mới và chưa mua được cái đấy. THôi thì ta mua cái miếng dán hình điện thoại đấy, xong dán vào là xong. Vừa nét, vừa đẹp. :)

tuem
02-05-2016, 10:38 AM

Topic này đã lâu mà sao ko thấy ai trả lời cái này nhỉ ? Em cũng mới bị.
Máy nikon d7100 của em tự dưng con trỏ lấy nét không di chuyển được nữa.
Em để chế độ AFS,C,A gì cũng không di chuyển được. 5 , d9,d21,d51 đều không di chuyển được. Nó bị fix chết 1 điểm sát bên tay trái luôn. Dùng cả lens Kit hay MF 100 2.8 seri E gì đều không di chuyển được. Không biết nó bị lỗi gì nữa. Hôm qua đang dùng bình thường tự dưng lại bị như thế. Có ai chỉ giúp em với ?