PDA

View Full Version : Cho em hỏi về LCD của 350D

7 búa
22-09-2005, 11:48 PM
Tình hình là, em thấy cái LCD của 350D em mới tậu nó tệ hại thế nào á:( Tệ nhất trong những cái mà em đã gặp qua... Chụp tối do dù ảnh kô noise nhưng nhìn vào LCD luôn bị noise, y như màn hình mấy cái đtdđ :( Kô biết có phải em mua phải máy bị lỗi kô ? Xin các bác cho ý kiến

trauvang
23-09-2005, 12:52 AM
Mấy vụ trục trặc thì bác PM cho anhhang đê, nếu hắn không giúp được thì bác cho bớt 1 búa vào đầu, cho đỡ nhảy (bác còn 6 búa vẫn ngang dọc giang hồ được mừ :D) em không dùng CA nên không giúp được bác. Sorry

Atkinson
23-09-2005, 01:15 AM
Tình hình là, em thấy cái LCD của 350D em mới tậu nó tệ hại thế nào á:( Tệ nhất trong những cái mà em đã gặp qua... Chụp tối do dù ảnh kô noise nhưng nhìn vào LCD luôn bị noise, y như màn hình mấy cái đtdđ :( Kô biết có phải em mua phải máy bị lỗi kô ? Xin các bác cho ý kiến

"Tệ nhất trong những cái mà bác đã gặp qua" cụ thể là như thế nào ah? Cách đầu tiên và cũng thường là hiệu quả nhất là so sánh trực tiếp với các sản phẩm cùng loại. Gọi dăm ba người anh em 350D/300D/10D/20D đến chụp thử vài shots rồi so sánh. Nếu đúng như bác mô tả thì tìm cái warranty card là vừa rồi.

K0 biết việc so sánh của bác giữa LCD vs. monitor có cùng tỷ lệ zoom k0. Nếu xem trên LCD mà zoom lớn, còn xem trên monitor lại fit screen thì có thể trên LCD thấy noise nhiều hơn lắm. Sẽ k0 phải lỗi của LCD nếu actual size view trên monitor cũng có nhiễu tương tự.

Good luck

Encarta
23-09-2005, 02:22 AM
Cái LCD của máy em (350D) vẫn dùng ngon bác ạ ! Không thấy bị noise như của bác tí nào. Em nghĩ bác nên đi bảo hành xem sao.
Good luck :)

7 búa
23-09-2005, 02:25 AM
Những cái em đã từng xem qua cũng tầm 5-6 cái, toàn PS và 1 cái là D70. Canon luôn kém nhất ( A70, A80, S1 IS, IXY 500 ) , Olympus là số 1 ( C50z, C765, C7000 kô tin được, ảnh trên LCD luôn đẹp hơn ảnh ngoài, ngược lại với Canon)....
Ảnh xem trên Monitor zoom @ 100% hoàn toàn kô có noise. Mà chụp lúc trời sáng thì LCD vẫn bình thường... Chụp buổi tối thì nhìn giống Mobile lúc quay video buổi tối ( chắc do nó amplify tín hiệu lên)
Tình hình là vẫn kô hiểu, để sáng mai em xem lại. Cám ơn bác trâu vàng và bác atkison nhiều lắm.

anhhang
23-09-2005, 02:28 AM
Mấy vụ trục trặc thì bác PM cho anhhang đê, nếu hắn không giúp được thì bác cho bớt 1 búa vào đầu, cho đỡ nhảy (bác còn 6 búa vẫn ngang dọc giang hồ được mừ :D) em không dùng CA nên không giúp được bác. Sorry
May mà bác ý chỉ bị noise ở LCD chứ ảnh vẫn mịn màng như làn da châu Á :evil:

7 búa
23-09-2005, 02:43 AM
À mà tiện thể bác nào có cái manual của Flash EX 550 kô? Em mua hàng xài rồi nên kô có manual nên đành chịu :( Bác nào có thể share cho em phát... Much thanks

k_archiii
23-09-2005, 02:52 AM

bác trauvang nhìn lại xem sao, em thấy anhhang hết tưng tưng từ lâu rồi, bây giờ béo ú thế kia thì còn nhảy nhót gi nữa :p

@7 bua: sorry không giúp được gì cho bác vì em không dùng 350d, mong bác sớm giải quyết được vấn đề :goodluck:

trauvang
23-09-2005, 03:59 AM
@k_archiii: Thì em chữa thành "cho đỡ quay" vậy, bác nói đúng wá! béo ị thế thì còn nhảy nhót zề :D

@7 búa: En lặn lội tìm được cho bác cái link này hi vọng bác đến kịp trước khi nó die:D nếu bác không down được thì PM cho em phát, thấy hời với lại nhà cửa rộng nên em khuân về nhỡ bác nào cần còn có cái mà "rùng"

http://www3.canon.de/pro/bda/fot/bli/

GL

anhhang
23-09-2005, 04:34 AM
@k: ông Khoa muốn giề ? tôi lấy 10D của tôi ghè một cái là D70 của ông thành một cục nhựa dúm dó :evil:
@ Trauvang : Thỏ có mập cỡ nào cũng ko bự bằng con trâu, thỏ nó nhảy đc chứ em chưa thấy con Trâu nó nhảy bao giờ, chắc nhìn nó nhảy trông duyên dáng Việt Nam lắm :)

trauvang
23-09-2005, 04:44 AM
Hix, đêm nay phải ôm em D70 để ngủ không có sợ 10D hành hung lém, đùa tý thôi Avatar của anhhang nhìn vui và ngộ lắm!

Good Night!

anhhang
23-09-2005, 04:59 AM
he he dọa ghè máy ảnh một cái là đã thấy Ni... rút lui ngay, thế mới biết Ca... bền thiệt :D

7 búa
23-09-2005, 11:09 PM
:D, spamming detected :D Em đùa tí chứ sáng nay em đã tìm được lý do: cái miếng dán bảo vệ LCD nó SUX :D Em đã tháo ra và mọi thứ trở lại bình thường ( mất toi 50k :( ) và công nhận rằng LCD của Canon xấu thật ...
PS: Mới test thử Sigma 24-70 2.8 EX DG thấy thất vọng 200 tỷ. CA nhiều như rươi, đóng xuống 5,6 vẫn còn... và cuối cùng là thêm 1 thất vọng nữa về 350D, canh nét quá kém, xa tầm 5m là ... Chắc do em thiếu kinh nghiệm.
Phen này mình đầu tư lỗ nặng gòi .. hix hix

DANG_BLUE
23-09-2005, 11:45 PM
EM dùng 350D thấy
Màn hình LCD cũng như 10D, 20D, rất sáng, rất tốt, thậm chí còn hơi sáng quá so với ảnh thực.
Lấy nét tương đối tốt (mà còn tùy thuộc vào ống kính nữa?), với 350D, em thấy khoảng cách ko ảnh hưởng gì tới lấy nét cả, chỉ có ánh sáng yếu là lấy nét hơi chậm thôi.

Atkinson
24-09-2005, 12:00 AM
:D, spamming detected :D Em đùa tí chứ sáng nay em đã tìm được lý do: cái miếng dán bảo vệ LCD nó SUX :D Em đã tháo ra và mọi thứ trở lại bình thường ( mất toi 50k :( ) và công nhận rằng LCD của Canon xấu thật ...
PS: Mới test thử Sigma 24-70 2.8 EX DG thấy thất vọng 200 tỷ. CA nhiều như rươi, đóng xuống 5,6 vẫn còn... và cuối cùng là thêm 1 thất vọng nữa về 350D, canh nét quá kém, xa tầm 5m là ... Chắc do em thiếu kinh nghiệm.
Phen này mình đầu tư lỗ nặng gòi .. hix hix

Quả thật là vô cùng kinh hãi về tài "chẩn bệnh" và bốc thuốc của bác. Hóa ra là do miếng nilong mỏng tang! Vậy mà cũng náo loạn một góc forum :D.

Với kinh nghiệm này thì đúng là bác lỗ nặng rồi: máy thì vớ phải cái focus kém, lens thì vớ phải cái bị CA nhiều, đèn thì 2nd hand & đắt :banghead:. Thảo nào chưa thấy bác post một bức ảnh nào.

Thôi thì nếu bác k0 có điều kiện tự tìm hiểu online thì chịu khó tụ tập với anh em đồng hương đồng khói trong khu vực. Đảm bảo máy của bác đặt cạnh mấy máy kia vài lần là focus nhanh liền... :D

Quay trở lại chuyện LCD. Thấy bác so sánh rồi than phiền. Động viên bác cái:
- Chụp ảnh thời buổi này thì ít nhất là phải xem ảnh trên monitor, chưa nói đến là sau khi đã edit by PS hay thậm chí in ra paper. K0 nên so sánh chất lượng ảnh qua LCD.
- Càng k0 nên so sánh giữa LCD của PnS và DSLR.
- Có những điểm thấy nét/mờ trên LCD nhưng vào monitor thì lại thấy mờ/nét là chuyện bình thường. Tất nhiên là trong phạm vi nhỏ. Do đó cũng đừng vội xóa/hí hửng một bức ảnh khi xem qua LCD.
- Ánh sáng, màu sắc, độ chi tiết của ảnh trên LCD cũng chỉ nên tham khảo ở mức tương đối khi duyệt ảnh tại chỗ. Đặc biệt là khoản phơi sáng của ảnh. Trong các máy ảnh số đều có phần điều chỉnh độ sáng tối (bright) của LCD. Nếu đặt yếu tố này ở mức quá sáng hoặc quá tối thì rất dễ gây ngộ nhận về exposure của ảnh. Muốn đánh giá chính xác thì nên xem histogram.
- Tất nhiên, sau khi dùng một thời gian, quen máy và để ý thì có thể sử dụng LCD một cách hiệu quả hơn. Bản thân em thường đặt bright cho LCD ở mức trung bình, cho thấy độ sáng hợp lý của một bức ảnh phơi sáng đúng khi tham khảo histogram. Việc này cũng chỉ để giảm thiểu sự sai lệch giữa exposure thực của ảnh và khi xem trên LCD nhưng cũng chỉ tham khảo tương đối. Mục đích chính dùng LCD chỉ là duyệt về bố cục và khoảnh khắc. Cái này thì tin tưởng được 100% (WYSWYG).
- Cuối cùng: k0 bao giờ dán nilong lên LCD cả :D.

loc dalat
24-09-2005, 12:09 AM
co bac nao da su dung canon 5d chua vay ? co thay gi hay khong cho moi nguoi biet voi .

7 búa
24-09-2005, 01:06 AM
Quả thật là vô cùng kinh hãi về tài "chẩn bệnh" và bốc thuốc của bác. Hóa ra là do miếng nilong mỏng tang! Vậy mà cũng náo loạn một góc forum :D.

Với kinh nghiệm này thì đúng là bác lỗ nặng rồi: máy thì vớ phải cái focus kém, lens thì vớ phải cái bị CA nhiều, đèn thì 2nd hand & đắt :banghead:. Thảo nào chưa thấy bác post một bức ảnh nào.

Thôi thì nếu bác k0 có điều kiện tự tìm hiểu online thì chịu khó tụ tập với anh em đồng hương đồng khói trong khu vực. Đảm bảo máy của bác đặt cạnh mấy máy kia vài lần là focus nhanh liền... :D

Quay trở lại chuyện LCD. Thấy bác so sánh rồi than phiền. Động viên bác cái:
- Chụp ảnh thời buổi này thì ít nhất là phải xem ảnh trên monitor, chưa nói đến là sau khi đã edit by PS hay thậm chí in ra paper. K0 nên so sánh chất lượng ảnh qua LCD.
- Càng k0 nên so sánh giữa LCD của PnS và DSLR.
- Có những điểm thấy nét/mờ trên LCD nhưng vào monitor thì lại thấy mờ/nét là chuyện bình thường. Tất nhiên là trong phạm vi nhỏ. Do đó cũng đừng vội xóa/hí hửng một bức ảnh khi xem qua LCD.
- Ánh sáng, màu sắc, độ chi tiết của ảnh trên LCD cũng chỉ nên tham khảo ở mức tương đối khi duyệt ảnh tại chỗ. Đặc biệt là khoản phơi sáng của ảnh. Trong các máy ảnh số đều có phần điều chỉnh độ sáng tối (bright) của LCD. Nếu đặt yếu tố này ở mức quá sáng hoặc quá tối thì rất dễ gây ngộ nhận về exposure của ảnh. Muốn đánh giá chính xác thì nên xem histogram.
- Tất nhiên, sau khi dùng một thời gian, quen máy và để ý thì có thể sử dụng LCD một cách hiệu quả hơn. Bản thân em thường đặt bright cho LCD ở mức trung bình, cho thấy độ sáng hợp lý của một bức ảnh phơi sáng đúng khi tham khảo histogram. Việc này cũng chỉ để giảm thiểu sự sai lệch giữa exposure thực của ảnh và khi xem trên LCD nhưng cũng chỉ tham khảo tương đối. Mục đích chính dùng LCD chỉ là duyệt về bố cục và khoảnh khắc. Cái này thì tin tưởng được 100% (WYSWYG).

Buồn ... hix hix... nhưng mà em vẫn theo châm ngôn của ông cha ta : lấy gà theo gà, lấy chó theo chó :punk: Chẳng qua chắc em chưa bít optimize nó :emlaugh: Để em nói thử nhé : CA thì em đành chịu :buck: , còn về AF thì em nghĩ do em để AI Focus nên nó hay hunt tầm bậy. Em nghĩ AI focus thì tốt hơn nhưng mà sau khi nghiên kíu 1 hồi thì chụp static hay near static thì one shot vẫn hơn. Chả biết em nói có phải kô nữa bác Át. Hôm nào em cũng phải cố gắng theo chân các bác đi học hỏi 1 bữa :cheer:

TheAmateur
24-09-2005, 03:32 AM
- Tôi hoàn toàn đồng ý với anh Atkinson chuyện này. Lúc đầu mới chụp tôi nhìn ảnh trên LCD tý nữa là vứt máy... nhưng đau bụng vì trả nhiều $$$ nên tôi tham khảo bạn bè. Bây giờ tôi dùng LCD cho 2 mục đích mà anh nhắc đến là bố cục và khoảnh khắc; ngoài ra tôi còn dùng nó để tham khảo histogram khi cần. Nói chung chụp street-life thì cái histogram nhiều khi không có ý nghĩa vì ánh sáng ngoài sự kiểm soát và chủ thể cũng không phải lúc nào cũng đứng yên hay làm lại cho mình chụp. Tuy nhiên trong 1 số ít trường hợp histogram rất có lợi, nếu có thời gian các bạn nên tập đọc histogram của máy.
- Cái vụ dán plastic lên LCD thì "em" xin thú tội là vì ở Hà Nội em nghe lời bạn tốt rủ rê "em" dán tuốt. Nhưng có 2 lý do tôi giữ cái plastic cover là vì không dùng nó để xem ánh sáng hay chất lượng ảnh; và thứ 2 nữa là hình như tôi may nắm chổ tôi làm plastic sát không bị buble nên không khó chịu. Tuy nhiên cũng đồng ý là nếu làm không tốt thì đừng làm còn hơn.

:cheer:

7 búa
25-09-2005, 03:03 AM
@k_archiii: Thì em chữa thành "cho đỡ quay" vậy, bác nói đúng wá! béo ị thế thì còn nhảy nhót zề :D

@7 búa: En lặn lội tìm được cho bác cái link này hi vọng bác đến kịp trước khi nó die:D nếu bác không down được thì PM cho em phát, thấy hời với lại nhà cửa rộng nên em khuân về nhỡ bác nào cần còn có cái mà "rùng"

http://www3.canon.de/pro/bda/fot/bli/

GL

Buồn quá bác Trâu ạ, file down về bị damaged:( kô unpack được '''(ToT)'''

trauvang
25-09-2005, 05:32 AM
Damaged???

Sao lại nguy hiểm??? bác làm em lo lắng quá!!! em đã down 2 cái về xem, thấy cái này rất đầy đủ nên mới hú bác (cái munual còn lại như viết tay ý). Nhà em tường lửa, vi rút vi riếc được phòng vệ tương đối. Em thường xuyên lao vào mấy chỗ nguy hiểm để lấy key mà vẫn an toàn trở về, trang này em thấy hiền khô chứ có gì đâu bác, em đã thử lại lần nữa rồi!!!

Bác nói thế làm em áy náy quá

Thân

ps: nếu bác thật sự cần thì em ê meo cho bác

Bik
25-09-2005, 06:25 PM
Hi 7 Búa !

1. Dán decal lên LCD để chống trầy : phải hơ nóng decal rồi vuốt nhẹ sang để nó ăn thật sát vào LCD. Đám thợ vỉa hè nó dán cái này cực hay (tương tự như dán DTDD vậy). Chứ dán nguội thì chắc chắn là có tình trạng như bạn mô tả. Nếu dán nguội phải để nhiều khi cả tháng nó mới lặn xuống, và cũng phụ thuộc decal.

2. Sigma 24-70 f2.8 giá đâu tầm 400 hơn thì phải, kiếm 28-75 ko ra à ? Hay tham cái 28-24 ???? Con đấy ngầu, filter to vật vã tổ tốn tiền chứ xem review thì thấy cũng thường.

3. (khó nói quá ... :D) Tại sao lại chơi Canon, hử ???? :D :D :D

7 búa
25-09-2005, 07:22 PM
Vâng thưa bác Trâu, nó bị damaged là winrar nói thía, nghĩa là file nó bên trong bị hỏng nên kô giải nén được, chứ em có ý nói virus đâu :D Email em là myhtdm@yahoo.com, YM của em là concototoxin ( con cò to to xịn :D) . Lúc bác rảnh bác có thể gửi cho em . EM cám ơn bác nhiều lắm.
To Bik: cái miếng dán đó nó kô xài keo nên kô cần hơ nóng và của em nó cũng không phải là do có bọt khí vào mà là ánh sáng từ LCD phát ra xuyên qua tấm đó bị khuếch tán thành tùm lum màu xanh đỏ nên nhìn nó như là bị noise :). Cái vụ OK thì đúng là em tham 24 thật. Vả lại có BH đàng hoàng, Tamron thì em coi review thấy nhiều người bị Front focus nên em cũng không dám đưa chân. Em cũng không ngờ là sigma nó lại bị CA nhiều như thế.
Còn vì sao em chọn Canon ? Hì hì, nói ra hơi mắc cỡ. Trước khi mua em cũng đắn đo nhìu. Em quyết định chọn Canon vì :
- Về lâu dài, em chọn CANON system.
- 350D nhỏ gọn nên ba em, bạn gái em, em gái xài chung được :D
- Nghe nói Nikon hay hỏng :|
- Canon phổ biến hơn thì phải nên em dễ mượn đồ hơn :D
Có lẽ em trông đợi ở 350D hơi nhiều nên em thấy hơi thất vọng, đặc biệt là AF. CHả biết tại lense hay tại máy nữa. Hôm nào các bác cho em thử phát :D

trauvang
25-09-2005, 10:20 PM
Vâng thưa bác Trâu, nó bị damaged là winrar nói thía, nghĩa là file nó bên trong bị hỏng nên kô giải nén được, chứ em có ý nói virus đâu :D Email em là myhtdm@yahoo.com, YM của em là concototoxin ( con cò to to xịn :D) . Lúc bác rảnh bác có thể gửi cho em . EM cám ơn bác nhiều lắm.

Đã ê meo cho bác!

Thân

anhhang
25-09-2005, 10:38 PM
- Nghe nói Nikon hay hỏng :|
- Canon phổ biến hơn thì phải nên em dễ mượn đồ hơn :D

:shifty: :beer:

trauvang
26-09-2005, 12:36 AM
Có lẽ em trông đợi ở 350D hơi nhiều nên em thấy hơi thất vọng, đặc biệt là AF :D

:prrrr: :prrrr:

7 búa
26-09-2005, 12:46 AM
Thx bác trâu vàng, em đã mở được gòi :D

7 búa
28-09-2005, 07:40 PM
SIGMA 24-70 đã ra đi và được thay thế bằng Tamron 28-75:D