PDA

View Full Version : new cần giúp đỡ bà kon ạ!

enemykill
21-09-2005, 05:20 AM
Hi ,

Tớ mới sắm cái máy EOS TX 8M

Tớ chẳng biết gì về chụp ảnh cả, nhưng do nhu cầu công việc nên mới bước vào ngành này, vấn đề tớ chụp small product nhưng nó không có ra màu theo ý muốn, dùng đúng kỹ thuật.

Tớ nghĩ là thiếu flash, chắc có lẽ mua thêm đèn flash, nhưng có cách nào chụp small product cho rõ không.

Khi tớ để tờ giấy trắng và một sản phẩm lên tờ giấy trắng nó trở thành màu hơi vàng vàng, tại sao nó không phải là màu trắng nhỉ.

Làm ơn giúp đỡ đi ạ.

Thanks

apo
21-09-2005, 08:19 AM
Bác muốn chụp "small product" cho đẹp thì phải mở khẩu rộng chàng quạc ra, rồi chuyển sang chế độ chụp macro (hoặc super macro nếu có). Lấy nét rồi cứ thế mà shot. Thông thường là vậy ngoài ra còn có mấy cái ống chụp macro, nhưng chụp bằng ống thì các bác trên này rành hơn em :D

2. Em nghĩ là không phải thiếu flash đâu, có lẽ bác canh sáng chưa đủ. Chứ em chụp macro có bao giờ mở flash đâu.

3. Cái này là 90% bác canh WB (cân bằng trắng) sai. Cách bảo đảm nhất là lấy tờ giấy trắng kê trước máy cho nó học tự cân bằng trắng trước khi chụp. Không thì chọn 1 trong các chế độ định sẵn cho phù hợp với điều kiện bác đang chụp.

Em biết có nhiêu đó.

enemykill
22-09-2005, 05:54 AM
Tớ chụp rõ rồi, biết hơi hơi canh rồi :chris:

Nhưng màu thì không đúng như bên ngoài, vì chụp toàn đồ sắt không à, nên màu sắc nó không thể hiện rõ mà nhỏ nữa....hic
Nhưng macro là cái gì vậy? tớ nói với bác là tớ dân new mà hỉ? bác làm ơn chỉ một chút đi, vì cũng đang đọc sách mày mò đây chứ ?

wb ở đâu vậy tìm hoài không thấy á?

bác ơi kíu đi, tớ phải chụp sản phẩm mỗi đấy ạ.

thanks

TBNguyen
22-09-2005, 08:31 AM
- "Tớ" muốn chụp sản phẩm bé tí ti thì phải có ống kính Macro
- "Tớ" muốn chụp đồ kim loại thì phải có kính lọc phân cực
- "Tớ" muốn màu sắc trung thực thì đặt lại WB, còn WB là gì thì đọc trong user manual và vào trong menu của camera ấn loạn một lúc sẽ thấy

enemykill
22-09-2005, 08:50 AM
oK, KÍNH LỌC PHÂN CỰC LÀ GÌ VẬY,
MUA Ở ĐÂU.
HIC

soko_isl
22-09-2005, 08:55 PM
Hình như ở đây ko phải để mục tư vấn thì phải. Mong các bác dọn ghế và trà thuốc của các bác sang mục tư vấn hay dàm luận thì hay hơn, tránh làm xáo trộn danh mục diễn đàn. Đề nghị Mod move cái topic này về đúng chỗ của nó
Gửi bạn enemykill : bạn nên chú ý đến bài viết của mình gửi vào đúng chỗ cần phải gửi nhé !!

enemykill
23-09-2005, 11:31 AM
Khong biết thì hỏi có gì làm bác phiền lòng vậyhả bác
hic

11002
23-09-2005, 11:43 AM
Khong biết thì hỏi có gì làm bác phiền lòng vậyhả bác
hic

Chào Bạn Enemykill,

Bạn nên chịu khó tham khảo catalog và diển đàn: http://www.vnphoto.net/forums/forumdisplay.php?f=30
Viết một bài cho riêng mình Bạn thì e rằng hơi khó, nhỏ nhẹ một chút khi viết văn trả lời mọi người. Bài viết của Bạn có thể để trong Chủ đề này: http://www.vnphoto.net/forums/forumdisplay.php?f=30

Chúc Bạn vui và mau chóng nắm bắt tốt kỹ thuật để tham gia cùng mọi người
11002

Atkinson
26-09-2005, 12:01 AM
Chào bác enemykill,

Bác mới bước chân vào lĩnh vực này mà đã bị hãng giao cho cái kit 350D và bắt chụp "small product" thì quả thật là ác, ác quá :D

K0 thể giải thích 1 bài rồi 1 sớm 1 chiều bác chụp thành công ngay 1 "small product" đâu khi mà bác vẫn còn "lơ tơ mơ" về macro, white balance (WB)... Trước mắt em mô tả mấy thứ ngắn gọn mà bác đang thắc mắc.

- Ống kính macro (macro lens): là ống kính có độ phóng đại vật chụp lớn. Do đó phù hợp với việc chụp các "small product" như target của bác.
- WB: một chức năng đặc biệt chỉ có trong lĩnh vực ảnh số, chỉ khả năng điều chỉnh việc hiển thị màu sắc của vật chụp một cách chính xác nhất.
- Kính lọc phân cực: có khả năng loại bỏ những tia phản xạ ngoài ý muốn xuất hiện trên vật chụp. Nhưng hầu như k0 có tác dụng trên các bề mặt kim loại. Để giảm thiểu hiện tượng này thì cần phải chú ý hơn vào việc bố trí các nguồn sáng để hạn chế các tia phản xạ đó.

Ngoài ra còn rất nhiều những thứ khác, nhưng chắc bác phải vác máy ra Tim Horton thì mới trao đổi ra ngô ra khoai được :D.

Good luck

loc dalat
26-09-2005, 12:39 AM
san pham cua ban be den co nao ? 1- 2- 3 cm thi moi co the goi y duoc , con ve mau sac tot nhat nen chup o file RAW khi convert se can chinh duoc het . chi can chup auto toc do , khau do cang nho cang tot . than

anhhang
26-09-2005, 01:01 AM
Em thấy khẩu độ nhỏ thì làm sao xóa được phông để làm nổi sản phẩm lên đc :D bác xui bác ý để khẩu càng nhỏ càng tốt nhỡ bác ý để khẩu 22 thì chụp sản phẩm là cái đèn đang sáng có lẽ đẹp ... he he ...... chạy ......

Sao ko ai giao cho mình một 350D bắt phải chụp nhẩy :eat:

nbaotoan
26-09-2005, 06:25 AM
hehehe bác AH việt vị rồi, khi chụp macro vật rất gần nên nếu dùng đúng flash vẫn phơi sáng tốt !!! Ngoài ra nếu chụp ở khoảng cách quá gần -> DOF quá mỏng ở f8 or f11, f22 trở nên cần thiết.

enemykill
05-10-2005, 10:22 PM
Chào bác enemykill,

Bác mới bước chân vào lĩnh vực này mà đã bị hãng giao cho cái kit 350D và bắt chụp "small product" thì quả thật là ác, ác quá :D

K0 thể giải thích 1 bài rồi 1 sớm 1 chiều bác chụp thành công ngay 1 "small product" đâu khi mà bác vẫn còn "lơ tơ mơ" về macro, white balance (WB)... Trước mắt em mô tả mấy thứ ngắn gọn mà bác đang thắc mắc.

- Ống kính macro (macro lens): là ống kính có độ phóng đại vật chụp lớn. Do đó phù hợp với việc chụp các "small product" như target của bác.
- WB: một chức năng đặc biệt chỉ có trong lĩnh vực ảnh số, chỉ khả năng điều chỉnh việc hiển thị màu sắc của vật chụp một cách chính xác nhất.
- Kính lọc phân cực: có khả năng loại bỏ những tia phản xạ ngoài ý muốn xuất hiện trên vật chụp. Nhưng hầu như k0 có tác dụng trên các bề mặt kim loại. Để giảm thiểu hiện tượng này thì cần phải chú ý hơn vào việc bố trí các nguồn sáng để hạn chế các tia phản xạ đó.

Ngoài ra còn rất nhiều những thứ khác, nhưng chắc bác phải vác máy ra Tim Horton thì mới trao đổi ra ngô ra khoai được :D.

Good luck
'=======================

Hôm qua bác Atkinson hướng dẫn các kỹ thuật về máy thật là đã, còn cho mượn cái sigma ..... very cool :chinese: . Về nhà chụp mới thấy được bố trí ánh sáng quan trọng như thế nào.
Công nhận cái sigma chụp đã thiệt nhưng Chụp mãi chẳng được cái nào ưng ý, chắc phải làm lại cái lighting box để xem sao.

Thanks man.