PDA

View Full Version : File Raw của X-pro1 / X-e1

music_unlimited_vn
10-01-2013, 12:00 AM
Hôm trước có bạn nào nói là convert file raw của 2 máy này có vấn đề nên mình cũng search 1 vòng các web cũng thấy có nói, vậy hiện tại vấn đề này đã được fix chưa ?
Cho hỏi về chất lượng và tốc độ convert của phần mềm nào là nhanh và tốt nhất ạ ?

ngocnguyen1986
10-01-2013, 07:59 AM
mua máy có sẵng phần mềm cài vô máy tính là ok bạn. thứ 2 là trong X-E1 trên máy chụp hình cho chuyển file RAW thàng JP luôn mà, cho chuyển rồi cho chỉnh EV luôn trên máy mà bạn,còn X-Pro 1 có hay k tui k biết, tại tui xài X-E1.

Fuji x100
10-01-2013, 08:39 AM
nhanh nhất và tốt nhất hiện tại là silkypix đi kèm theo máy trong đĩa CD. Tuy nhiên dùng phần mềm này thì không dc quen thuộc như LR và PS nên cũng gây chút khó khăn. Nếu kiên nhẫn tìm hiểu thì vẫn ok thôi bạn à.

Còn lại thì raw hiện tại mới dc các phần mềm ps, aperture, dxo nghiên cứu mã cho vào bản nâng cấp tiếp theo.

Mình có thấy LR mới nhất 4.1 thì phải là tạm dc với raw của xtrans. Vẫn bị 1 số lỗi bệt màu trong vài trường hợp.

sonnguyen-corp
10-01-2013, 09:47 AM
Bạn nào xài Mac thì iPhoto cũng đã hỗ trợ Raw của Fuji.

habitat
10-01-2013, 10:38 AM
nhanh nhất và tốt nhất hiện tại là silkypix đi kèm theo máy trong đĩa CD. Tuy nhiên dùng phần mềm này thì không dc quen thuộc như LR và PS nên cũng gây chút khó khăn. Nếu kiên nhẫn tìm hiểu thì vẫn ok thôi bạn à.

Còn lại thì raw hiện tại mới dc các phần mềm ps, aperture, dxo nghiên cứu mã cho vào bản nâng cấp tiếp theo.

Mình có thấy LR mới nhất 4.1 thì phải là tạm dc với raw của xtrans. Vẫn bị 1 số lỗi bệt màu trong vài trường hợp.

CameraRaw 7.1 trên CS6 có xử lý được file raw của fuji không bác? Đang định qua fuji mà ngại nhất vụ này. Nếu CameraRaw chưa làm việc được với Fuji thì có lẻ em sẽ hoãn lại cái sự sung sướng này một thời gian hic...

Fuji x100
10-01-2013, 10:53 AM
sorry bác, vụ này bác chắc bác vẫn phải chờ. Vẫn có người phàn nàn: "I see the same chroma smearing as in ACR 7.1" -> màu vẫn hơi bệt bệt kiểu vẽ như cái ông Van Gogh (crop vào). E mù hội họa nên biết mỗi cái ông này vẽ kiểu này.

E thấy bác habitat bên pentax, ảnh pentax ra không xử lý thì nó ntn ạ? Bác pm e dc k ạ, bác nếu dc pm e thì kèm theo file giúp e dc k ạ. E cũng quan tâm đến pentax ạ. E xin bác habitat 1 vài file ko ps của pentax k5II hoặc K01 dc k ạ.

music_unlimited_vn
10-01-2013, 11:16 AM
sorry bác, vụ này bác chắc bác vẫn phải chờ. Vẫn có người phàn nàn: "I see the same chroma smearing as in ACR 7.1" -> màu vẫn hơi bệt bệt kiểu vẽ như cái ông Van Gogh (crop vào). E mù hội họa nên biết mỗi cái ông này vẽ kiểu này.

Chính là cái lỗi này nè, nếu chụp jpeg còn nói gì nữa, chụp raw nó có lợi thế của raw chứ, thay đổi nhiều thứ lắm. Nhất là highlight và shadow.

nicemoon3358
10-01-2013, 11:16 AM
Các bạn ơi cho mình hỏi:Mình mới sắm con Fuji X-E1 chụp file Raw muốn chép hình vào máy laptop (mình xài Mac) thì có cần cài đặt phần mềm của Fuji vào máy tính khg ạ,hay là như bạn sonnguyen-corp nói iphoto hổ trợ Raw của Fuji thì không cài cũng chép hình được.Các bạn tư vấn cho nha và cảm ơn trước.

chipvn
10-01-2013, 11:18 AM
Hiện giờ một trong những phần mềm RAW converter (chỉ convert thôi còn ai muốn xử lý gì thêm thì nó có thể export thẳng sang LR hay Aperture trên MAC) mà em thấy có khá nhiều tay đánh giá cao là cái phần mềm RAW Photo Processor (chỉ chạy được trên MAC). Chú này bên cạnh việc được đánh giá cao hơn ACR trên LR và PS thì còn được nhiều người đánh giá hỗ trợ rất tốt cho RAW của X-1Pro cũng như X-E1. Em nó còn có các chế độ giả lập film cũng rất đáng giá. Quan trọng hơn hết là chú ấy là phần mềm miễn phí! hihi....

Các bác nào chạy MAC (hay chạy Virtual Machine cho MAC trên Window) thì có thể tham khảo xem thế nào ạ! Có điều sử dụng nó hơi kém trực quan xíu! :) Em đã dùng thử và thấy rất ok nhưng lười chụp RAW nên cũng ít dùng.

ducva
10-01-2013, 11:24 AM
Mình dùng Lightroom 4.3, Camera RAW 7.3, thấy bth ko thấy lỗi nhòe mầu hay bệt. Hiện lightroom chưa hỗ trợ profile chỉ có Adobe standard thôi.

Nói chung JPG của Fuji xử lý noise khá tốt, chi tiết và độ sắc nét cũng ngon. Dùng RAW file chỉ vào trường hợp nâng shadows, và kéo highlight hơi nặng 1 tí, mình chụp snapshot nên thường chọn JPG (tuy nhiên phải nói rằng với các Nikon DSLR đã từng dùng trước đây thì mình toàn chụp RAW vì chất lượng quá khác biệt).

À, còn 1 điều cần nói nữa là với RAW file của Fuji, cùng kích thước với Nikon D7000 thì file Fuji load lâu gấp 3-4 lần. Có thể máy mình yếu.

chipvn
10-01-2013, 11:31 AM
Gửi các fans Fuji một link của một bác khá nổi tiếng có một số file và đánh giá việc dùng RPP với FUJI RAW.

http://soundimageplus.blogspot.co.uk/search/label/Fuji%20X-Pro%201%20-%20User%20Experience#!/2012/06/fuji-x-pro-1-raw-file-conversion-using.html

http://soundimageplus.blogspot.hk/2012/06/some-fuji-x-pro-1-raw-photo-processor.html#!/2012/06/some-fuji-x-pro-1-raw-photo-processor.html

Trên blog của chú này có rất nhiều review thiết bị mà theo em là rất đáng đọc.

PS: blog này theo em là chống chỉ định cho các bác nào đang dùng lens 16-50PZ mới của NEX nhé! hihi....

Kyon Thinh
10-01-2013, 12:19 PM
Silkypix với ACR chả ngon đâu các bác ạ, không tận dụng hết khả năng của X Trans.
Bây giờ phần mềm tốt nhất cho X Trans là Capture One của Phase One, hiện đang beta test cho phiên bản mới phát triển riêng cho X Trans, chất lượng hơn hẳn các loại khác.

habitat
10-01-2013, 01:02 PM
Tình hình này chắc phải rút lại quyết định bán OMD, chung sống với em nó thêm một thời gian xem thế nào.

@Fuji X100: Chia tay Pentax gần 2 năm nay rồi bác ạ

Colour-Blind
10-01-2013, 02:34 PM
Vấn đề với Raw của Fuji chỉ là chưa được tối ưu thôi, chứ hiện giờ phần mềm của Fuji hay LR, ACR của Adobe vẫn làm việc tốt với Raw của Fuji. Thường thì em chỉ kéo raw để cứu sáng tối chừng 1-2 stop, chứ bị sai sáng đến 2-3 stop là em bỏ luôn hình đấy cho lành. Ở khoảng này thì vấn đề về raw của Fuji cũng chưa có gì gọi là nặng nề lắm.

X-trans còn khá mới mẻ đối với các hãng phần mềm của bên thứ 3 nên hiện giờ chưa có, nhưng với đà phát triển và thái độ hợp tác cởi mở của Fuji như hiện nay thì em dự là vấn đề raw này sẽ được giải quyết trong tương lai gần, các bác không phải lo.

P/S: Em xài LR, ACR và Silkypix (soft convert của Fuji) thì cá nhân em thấy Silkypix rất tốt, vấn đề là do em quen với ACR và DPP của Canon quá lâu nên khi làm quen với giao diện mới của Silkypix cảm thấy không được thuận tiện thôi. Bác ở SG nào rành về hậu kỳ và thích Fuji thì nếu rãnh cuối tuần anh em cafe cùng nghiên cứu về Raw của Fuji với em không ? Em có thể xách máy tính và xp1 ra anh em cùng test.

Kyon Thinh
10-01-2013, 03:04 PM
Dx0 sẽ không test X Trans sensor, Adobe trong tương lai gần cũng sẽ không lập trình lại ACR cho X Trans. Nó đơn giản không chỉ là tối ưu, đó là lập trình lại hoàn toàn, đối với một hãng mà chỉ có 2 camera đang sx, và 2 camera sắp ra mắt xài X Trans, Adobe nó không có lý do gì để lập trình lại để hỗ trợ chỉ riêng 1 hãng đấy.

Colour-Blind
10-01-2013, 03:54 PM
Dx0 sẽ không test X Trans sensor, Adobe trong tương lai gần cũng sẽ không lập trình lại ACR cho X Trans. Nó đơn giản không chỉ là tối ưu, đó là lập trình lại hoàn toàn, đối với một hãng mà chỉ có 2 camera đang sx, và 2 camera sắp ra mắt xài X Trans, Adobe nó không có lý do gì để lập trình lại để hỗ trợ chỉ riêng 1 hãng đấy.

Em nói thế là vì có 1 thông báo là Fuji và Adobe đang bắt tay nhau để Adobe nghiên cứu làm ACR hỗ trợ cho X-trans bác ah. Ngay cả những hãng sx lens nổi tiếng như CZ cũng đã làm lens cho Fuji thì Adobe không có cớ gì mà bỏ qua. Việc lập trình lại em nghĩ nó đơn giản hơn là thay đổi dây chuyền sx lens, và bằng chứng là mới đây Phase One đã nâng cấp Capture One của họ hỗ trợ cho raw X-trans rất tốt đấy thôi. Adobe nó không bỏ qua đâu.

DXO nó không test vì nó không có khả năng test hay vì lí do gì khác ? Bác có thể cho em xem link nào có thông tin về việc này với. Còn nếu nói không test thì trong DXO có nhiều thứ nó đưa vào mà để đấy không test lắm.

Fuji x100
10-01-2013, 04:06 PM
Mình dùng Lightroom 4.3, Camera RAW 7.3, thấy bth ko thấy lỗi nhòe mầu hay bệt. Hiện lightroom chưa hỗ trợ profile chỉ có Adobe standard thôi.

Nói chung JPG của Fuji xử lý noise khá tốt, chi tiết và độ sắc nét cũng ngon. Dùng RAW file chỉ vào trường hợp nâng shadows, và kéo highlight hơi nặng 1 tí, mình chụp snapshot nên thường chọn JPG (tuy nhiên phải nói rằng với các Nikon DSLR đã từng dùng trước đây thì mình toàn chụp RAW vì chất lượng quá khác biệt).

À, còn 1 điều cần nói nữa là với RAW file của Fuji, cùng kích thước với Nikon D7000 thì file Fuji load lâu gấp 3-4 lần. Có thể máy mình yếu.

File raf của fuji bị chê là nén kém mà anh, nó nặng cỡ 20MB/1 đó anh, nikon có 5MB thôi

Tình hình này chắc phải rút lại quyết định bán OMD, chung sống với em nó thêm một thời gian xem thế nào.

@Fuji X100: Chia tay Pentax gần 2 năm nay rồi bác ạ

hic, tiếc quá, omd lấy nét nhanh mà bác, hôm nào phải giao lưu học hỏi thôi, contrast detection của omd nhanh lắm. Nghĩ mà hơi buồn cho Fuji

Fuji đã làm việc với adobe, capture 1, aperture rồi bác à, có xác nhận mà. Chỉ là vấn đề thời gian thôi. Mới cả, các hãng phần mềm ko phải cạnh tranh j với máy ảnh, họ luôn bán dc bản quyền nếu họ hỗ trợ dc thiết bị đó. Vậy có j thiệt hại đâu.

Kyon Thinh
10-01-2013, 06:57 PM
Em nói thế là vì có 1 thông báo là Fuji và Adobe đang bắt tay nhau để Adobe nghiên cứu làm ACR hỗ trợ cho X-trans bác ah. Ngay cả những hãng sx lens nổi tiếng như CZ cũng đã làm lens cho Fuji thì Adobe không có cớ gì mà bỏ qua. Việc lập trình lại em nghĩ nó đơn giản hơn là thay đổi dây chuyền sx lens, và bằng chứng là mới đây Phase One đã nâng cấp Capture One của họ hỗ trợ cho raw X-trans rất tốt đấy thôi. Adobe nó không bỏ qua đâu.

DXO nó không test vì nó không có khả năng test hay vì lí do gì khác ? Bác có thể cho em xem link nào có thông tin về việc này với. Còn nếu nói không test thì trong DXO có nhiều thứ nó đưa vào mà để đấy không test lắm.
Làm gì có bác ạ, hôm kia Fuji guy còn phải lên twitter than, kêu bọn fan gửi thư cho adobe kêu nó làm, vì hôm trước Fuji gửi hết hồ sơ cho nó nhưng nó không chịu làm kia kìa.
dxo cũng không test.
http://forum.dxomark.com/index.php/topic,1000.msg1961/topicseen.html#msg1961
Phase One nó khác, trước giờ Phase One nó kinh nghiệm làm Capture One cho bọn không xài Bayer nhiều rồi, bọn Adobe phải có tiền nó mới làm.

tien113
10-01-2013, 07:02 PM
adobe nó support nhìu thì cha con nó xài lr nhìu, càng bán được nhìu tiền thôi chớ có gì đâu. chắc tại nó lười thôi.

Kyon Thinh
10-01-2013, 09:11 PM
http://forums.dpreview.com/forums/thread/3364833
Trong bài phỏng vấn hôm qua tại CES, bác kia có hỏi đại diện Fuji về việc này, và thái độ của đại diện Fuji cũng rất thất vọng khi bảo rằng tất cả giấy tờ đã được gửi từ rất lâu rồi nhưng không thấy Adobe làm.

Fuji x100
10-01-2013, 10:36 PM
Có thể chỉ là động tác để thúc adobe làm nhanh hơn thôi. X-trans đúng là khác với bayer nên nó mất thời gian để làm j đó với phần mềm (mình ko biết tin học nên chả biết là nó làm j với cái PS cả). Chưa thấy có thông báo chính thức là adobe sẽ ko theo vụ xtrans. Lạc quan nhé các bạn.

music_unlimited_vn
11-01-2013, 10:46 AM
Chắc đợi 1 tgian nữa, bác nào xài Capture One pro làm bài test thử với ACR của Adobe xem, up lên đây để anh em so sánh được không ?

85mm
11-01-2013, 12:34 PM
Theo em nghĩ thì làm phần mềm có plan có quy trình cả. Support Raw cho đại đa số các dòng máy ảnh trước. Còn phải update, fix bug... Chứ cứ hãng máy ảnh nào ra định dạng file mới nhưng số lượng người sử dụng không nhiều mà cứ phải support liền thì bể plan hết ạ.