PDA

View Full Version : D50 vs. D70s

photonboy
12-09-2005, 10:33 AM
Tôi là forum newbee ở Hà nội, muốn xin ý kiến các cao thủ / bạn hữu:

1. Tôi đang cân nhắc giữa D70s & D50 (body+18-70DX), nhưng hiện đang nghiêng sang D50 vì: sensor + metering + thuật toán mới hơn ---> chất lượng ảnh jpeg out of camera đẹp hơn, ít nhiễu hơn; máy nhỏ, nhẹ hơn; có chế dộ chụp baby :); nhưng D70s lại: chất lượng có thể bền hơn; 2 vòng điều chỉnh; flash commander mode.

2. Ở Hà nội hoặc SG, mua ở đâu giá/dịch vụ tốt, giá bây giờ khoảng bi nhiêu ?

Rất mong được biết ý kiến các bro.

apham
12-09-2005, 11:35 AM
Chào bác photonboy
Thật ra thì tính năng kỹ thuật cải tiến của D50 và D70s không khác biệt đáng kể vì cả 2 dòng này được giới thiệu cùng lúc. Nếu bác so sáng D50 so với D70 thì mới có một số điểm cải tiến ví dụ như sensor + metering + thuật toán mới hơn ---> chất lượng ảnh jpeg out of camera đẹp hơn, ít nhiễu hơn mà bác đã đề cập ra
Còn về kiểu dáng, tính năng thì D70/D70s dễ thao tác hơn, body trông chắc chắn hơn
Nói chung thì tùy vào khả năng thì bác đầu tư vào D50 (700usd) hay D70s (820usd). Giá tham khảo tại SG

apham
12-09-2005, 11:36 AM
Nói thêm, giá trên không kèm lens kit

photonboy
12-09-2005, 11:49 AM
Cám ơn pác apham. Tôi lượn trên web thì thấy bảo là sensor của D50 khác với D70/D70s, nhưng khác thế nào thì tìm mãi mà vẫn k biết :(.
Mức tiền chênh nhau thì k đáng kể (vì vợ duyệt nguyên tắc rồi mà quên không giới hạn mức tiền:). bác có thể cho địa chỉ/số đt nơi bán được k?

thanhcong67
12-09-2005, 12:15 PM
Chênh khoảng 100 thì mua D70s sướng hơn nhiều, bác ra Khánh Long thử xem.

apham
12-09-2005, 12:19 PM
Bác có thể tham khảo chi tiết tại www.dpreview.com hay tại đây http://www.letsgodigital.org/html/review/nikon/d50/nikon_D50.html với nhiều chi tiết
Nếu tại SG thì bác có thể ra CH Khánh Long, 35 Lê Lợi Q1
Để apham nghiên cứu xem có gì khác nhỉ, hehe

chicken_digital
12-09-2005, 12:42 PM
Khuyên đại bác lấy cái D70s đi, ko phải lăn tăn nếu cái D70s trong tầm của bác, ;)

photonboy
12-09-2005, 12:51 PM
Tôi thích Nikon vì nhìn chung độ tin cậy cao hơn, ít đỏng đảnh khi ta xông pha ảnh trường hơn (so với các hãng khác, không dám nêu tên:) Tôi phân vân giữa D70s và D50 vì theo những gì tôi được biết thì Nikon có truyền thống thường hay áp dụng công nghệ mới vào các model cấp thấp trước để thử nghiệm (làm chuột bạch:). Trước đây nhiều đồng chí bờ rồ bên tây đã mua D70 với dự định làm back-up cho D100, kết quả chỉ sau 1 thời gian ngắn thì D100 được đá ghế dự bị hoài hoài để cho chú D70 đá chính thức :)

Theo sự cóp nhặt của tôi trên web thì D50 có 2 thứ cơ bản khác với D70s đó là:

1. 3D Color Matrix Metering II: hệ thống này mới được sử dụng trên D2Hs, D2X, và sắp tới trong D200 (D50 chỉ có 420 pixels, các model kkhác là 1005). Ít nhất theo tôi được biết là hệ này cải thiện độ chính xác đo sáng, flash, cân bằng trắng (so với D70/70s/D100). Tuy nhiên cụ thể thế nào thì hiện tôi vẫn mù mịt khói mây :).

2. CCD của D50 khác so với CCD dùng trong D70/D70s, có thể cùng với thuật toán nội suy cải tiến nữa (có 1 điểm là Medium size của D50 là 2256 x 1496, trong khi của D70/s là 2240 x 1488 :) nên nhiễu/moire thấp nhất trong các DSLR cùng đẳng cấp.

Khó cho tôi quá :)

Nhana tiện pác nào đã dùng D50 xin cho mấy đường bổ giáo với. Xin đa tạ.

TBNguyen
12-09-2005, 02:00 PM
Đặc điểm nổi trội đáng kể nhất của D50 so với D70/D70S là rẻ hơn ~100$. Nếu bạn đã thích thì cứ việc mua D50 chứ tìm lý do để so sánh D50 >D70 hơi khó, có chăng 1 vài người đã dùng rồi hài lòng với cái hộ đang có nên khen thôi. Không phải ngẫu nhiên mà D50 không được chào đón như D70S mặc dù cả 2 máy này cùng ra một lúc và D50 lại rẻ hơn. Ở thị trường Nhật bản số lượng D50 bán ra rất ít sso với D70S

photonboy
12-09-2005, 02:26 PM
Tôi phải cái tật thích dùng đồ apple nên bị nhiễm cái thói Think Different mất rồi :D. Nhưng pác nào biết giá D70s+kit len tốt thì báo cho tôi với. Chỗ tôi hay mua đang chào body (k len) là 820 mỹ, tôi thấy có lẽ vẫn đắt, ngoài ra tôi muốn mua kit len luôn nhưng họ k có. Thanks bro.

S5500
12-09-2005, 05:07 PM
D70 lens kit - 880$ : http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=1350
Nghe nói update firmware cho D70 là thành D70s ?
NOOB nói, mong mấy anh thông cảm :)

mrdungx
13-09-2005, 01:12 AM
Em cũng đang cân nhắc D50 nên cũng tìm hiểu & hỏi nhiều. Nói chung về review trên mạng thì em thấy D50 được đánh giá không thua D70 & D70s bao nhiêu, lens kit của D50 tuy nhiều người chê "rởm" nhưng thực tế em xem review và sample thì thấy độ nét và distortion đều ở mức OK cả. Mà với giá tiền rẻ hơn như thế thì D50 cost-effective hơn.
Có điều em hỏi "dân buôn" thì đa số người ta khuyên không nên lấy D50 vì ít người mua, ở VN thì hình như còn không được nhập (tuy vậy không ai đưa ra được lý do giải thích thuyết phục). Thực tế em bid eBay thì thấy D50 cũng ít competitive hơn D70 thật (số người bid thường thấp hơn).
Nên tóm lại em nghĩ nếu bác tin vào "quy luật thì trường" thì lấy D70 / D70s, còn tin vào nhận định của giới chuyên môn (reviewer) thì lấy D50 hiệu quả hơn, bộ kit phải rẻ hơn D70s từ $200-400 đấy ạ, tiền đấy mua thêm cái lens Nikkor 55-200 nữa là có bộ 18-200 quá ổn :D

photonboy
13-09-2005, 08:21 AM
Hiện nay D50 còn mới nên mọi người còn chưa quen. Nếu mọi người theo dõi thị trường DSLR thì thấy trong cùng loại/đẳng cấp máy giá tiền đắt hơn chưa chắc đã tốt hơn đâu, ví dụ như tại thời điểm D70 mới ra đời D100 giá khoảng 1,6 K$, trong khi D70 giá khoảng 1,4 K$ (rẻ hơn khoảng 200). Thế nhưng rõ ràng là D70 outperformed D100 về nhiều mặt. Tôi ngập ngừng vì có những lý do tôi đã nói ở trên. Chỉ vì D50 mới quá, ít người dùng, ở forum của mình hình như chưa pác nào pót ý kiến cả cho nên thực hư thế nào chưa biết được. Hôm qua tôi mới check bên Sing, giá như sau:
- D70s kit là khoảng 1,1 KUS$, được kèm thêm 2 thẻ CF 1Gb + 1 pin origin + chân máy + túi đựng máy :). Pác nào đi sing nhờ xách 1 cái về thì cũng được đấy nhỉ.
- D50 kit là khoảng 880 US$, được kèm thêm 1 thẻ CF 1Gb + chân máy + túi đựng máy :)

có vài dòng chia xe cùng các pác.

TBNguyen
14-09-2005, 08:20 AM
Nói tóm lại tôi thấy bác không phải lăn tăn về vấn đề kỹ thuật mà lăn tăn về vấn đề chênh lệch tài chính D50 & D70S hình như trong 4rum nay ko ai choi D50 để chia sẻ với bác. Bác mà tậu D50 mà chất lựơng thì tốt ko sao nhưng chất lượng không như quảng cáo thì đành ôm hận 1 mình còn nếu tậu D70S có vấn đề gì thì cũng có nhiều đồng minh chia sẻ với bác. Chúc bác sớm có được quyết định sáng suốt

photonboy
14-09-2005, 08:32 AM
Cám ơn pác nguyen nhé, nhưng nhà em không quan tâm lắm đến chênh lẹch như pác lo đâu (là dân kỹ thuật mà nên k quan tâm lém đến tài chính:), cái chính là sợ lại như cái hồi D100 và D70 í, pác nào cũng bảo là xịn thì chơi D100, sau này mới té ngửa ra :)

xichlo
14-09-2005, 09:43 AM
Bạn hỏi ý kiến về D50 vs D70s nhưng mọi người cho ý kiến thì bạn lại nghĩ là chưa ai dùng D50 nên không chính xác . Mặc dù đọc tech spec là mọi người có thể khuyên được rồi .

Mình dùng Canon chưa dùng Nikon DSLR bao giờ ngoại trừ Fuji S2 Pro, (dùng với nghĩa là thực sự đi chụp ảnh chứ không phải shot thử ) ,mình góp ý với bạn như sau

1/ D100 và D70 ra đời vào thời điểm khác nhau nên công nghệ của D70 chắc chắn tốt hơn mà lại rẻ hơn , theo Moore's law "More Performance for Less Cost "
Giá của D100 ngay tại thời điểm này vẫn đắt hơn D70/70s do Nikon chẳng buồn giảm giá chứ không phải là D100 cho chất lượng ảnh tốt hơn D70 đâu . D100 có thể nói là đã obsolete về mặt công nghệ mất rồi .

Còn D50 và D70s ra cùng lúc nên không có sự khác nhau về công nghệ mà chỉ khác nhau về tính năng, D50 bị cắt đi một số tính năng.

2/ Nếu bạn / những người có baby mà mới chơi máy ảnh , chưa nắm rõ về kỹ thuật chụp chuyển động , các em bé thì chạy nhanh như tên ấy, thì D50 sẽ lợi hơn D70/D70s và tất cả các máy khác ở chỗ nó có Baby mode :D, đưa máy cho vợ , bật baby mode lên, máy tăng speed lên , nhoáy nhóay contrast, tăng saturation của baby skin ra ảnh đẹp , nét căng, thế là vợ happy , bạn cũng happy, cả nhà cùng vui .

Nói đi nói lại nếu bạn cảm thấy D50 có cái bạn cần (Baby mode) thì nên mua D50, nếu các tính năng khác của D70s mà bạn không quan tâm thì để sau một thời gian hãy nâng cấp.

Mua máy theo nhu cầu và khả năng của mình.

Thân
XichLo

thanhcong67
14-09-2005, 10:31 AM
Bác Photonboy ơi, hình như bác có vẻ thích D50 vì sợ rằng D50 sẽ tốt hơn D70s như trường hợp D100 và D70 thì bác cứ thử mua D50 dùng một thời gian, rồi như bác Xichlo nói: Nâng cấp.
Mong bác mau có máy

photonboy
15-09-2005, 09:22 AM
Cám ơn pác xích lô đã trao đổi một cách rất chí tình chí lí. Thanks pác thành công, chỉ sợ D50 sau này có pán được để nâng cấp hay không (vì cho đến hiện tại hình như mọi người đều dùng D70/s hoặc Canon hết:)

Mấy hôm rồi em cũng đã thử sụch sạo trên các forum bên tây về chủ đề này, tiện đây muốn chia xẻ/ trao đổi cùng các pác để pác nào có cùng băn khoăn có thể tham khảo. Nhìn chung ai cũng nói là D50 ngang ngửa D70s về chất lượng ảnh, tuy ảnh của D50 ít nhiễu hơn 1 chút, nhưng nhiễu lại chủ yếu là "color" noise (nhiễu của D70 chủ yếu là monochrome, trông như grain của phim ấy, đẹp lém). Ngoài ra hình của D50 thấy bọn chúng bảo là hơi plastic 1 chút (tức là hơi mất chất nikonian 1 chút).

Đặc điểm D50 thiếu (so với D70s) mà em thấy tiếc nhất là grid line trong viewfinder.

Đặc điểm D50 mà em thích nhất so với D70s là nhỏ hơn nên vừa tay em hơn :)

Nói tóm lại là chắc em vẫn kết em D70s kit thôi :)

Đến phần kết luận rồi, vì em ở HN nên pác nào biết địa chỉ/số điện thoại + giá của dealer nào tốt thì giúp em với (khôgn quan trọng HN hay SG). Thanks các pác nhiều nhiều.

Hiện đang có 1 chú chào em hàng xách tay gồm D70s + Nikon AF ED 28-200 3.5/5.6 G (em có rồi), mới chụp được vài chục kiểu giá 980 US$ các pác xem có được k?

anhhang
15-09-2005, 09:44 AM
Tranh luận hết hai trang, tưởng cuối cùng bác kết luận là nên mua ........... 20D chứ :D ... dzọt...

Rùa Hay Xỉn
15-09-2005, 10:20 AM
Bác AnhHang này hay đâm quá hen. Bữa nào ra HN xử lý mới đc. :-)
Bác Photonboy, nếu lens đó Bác có rồi thì nên mua Body ko, hiện giờ theo Em biết body mới keng giá $830, còn nếu muốn chơi lens thì ngoài lens kit ra, cố gắng thêm tiền lấy con D chứ đừng lấy G. 30/9 này Em ra HN, nếu Bác mua đc trong SG muốn vận chuyển ra, Em mang ra dùm cho

maycatang
15-09-2005, 05:20 PM
Hình như giá ở Liêm Nga body brand new là 800 USD. chúc Bạn mau có máy mới để chiến đấu với "Anhhang Canon" .... D

anhhang
15-09-2005, 09:26 PM
Bác AnhHang này hay đâm quá hen. Bữa nào ra HN xử lý mới đc. :-)
Bác Photonboy, nếu lens đó Bác có rồi thì nên mua Body ko, hiện giờ theo Em biết body mới keng giá $830, còn nếu muốn chơi lens thì ngoài lens kit ra, cố gắng thêm tiền lấy con D chứ đừng lấy G. 30/9 này Em ra HN, nếu Bác mua đc trong SG muốn vận chuyển ra, Em mang ra dùm cho
Vầng, bác ra Hà nội nhớ nhắn PM cho em để em bắt tàu bay dzià :prrrr:
Nói vậy cho vui thôi chứ mấy bác Nikon chụp đẹp chẳng kém ai, em xài Canon chụp xí hoắc à, quan trọng là trình độ chụp chứ trình độ còi mà xài Canon thì cũng ko thể bằng trình độ cao chụp Nikon đc bác à ......... he he ....... dzọt tiếp ...

nbaotoan
15-09-2005, 10:05 PM
em thấy cái nào cũng tốt cũng đẹp cả. Bác cứ xem ảnh chụp từ 2 dòng canon hay nikon: mê ảnh của "Lờ" thì theo canon, "gai gai", "cổ cổ", kinh tế thì theo nikon :D bác mua máy lẹ lẹ, để em còn xem ảnh. Bác AH dạo này chắc cần massage kiểu "nikon" đây hehehehe....

photonboy
16-09-2005, 08:17 AM
Vấn đề nờ cờ nhậy cảm lém, tôi đã rất tránh k nhắc đến mà các pác cứ nhắc đến ,,, ;), ngại quá. Tôi đã từng nhìn thấy 1 pót cãi nhau giữa 2 phe mà số pót tham gia tới khoảng 62.000 pót lận mà vẫn cãi nhau ... cho zui :).

Hôm qua đi lòng vòng 1 chút thì D70s mới kéng họ bảo là 800, D50kit là 820. Các pác thấy được k?

anhhang
16-09-2005, 08:36 AM
D70s được quá đi chứ lị, em chả khoái D50, bé tẹo cầm ko sướng tay :D

chimney
19-09-2005, 01:43 AM
Bác photonboy hỏi ở đâu D70s giá800 thế? tớ ở Hn đây. Nhân tiện cho hỏi có bác nào bán len kit của D70s thì để lại em nhé. (bác nào trong SG ra ctác mà vác hộ em ra thì tốt qúa) Thanks

photonboy
19-09-2005, 07:38 AM
he he, đây là một post trên dpreview, đọc cũng zui, chi xẻ với các pác nhé :)

vẫn chưa tìm được D70s kit :(

300D -> D50.. Anyone?

I just did the upgrade, but only did it last night so it's a bit soon for me to give as much as others can give.

But it's neat you ask this question--it's the first I've seen of its type (though that's not saying it's the first one to OCCUR)--just after I did this very thing myself. Neat.
To me, the D50 offers over the 300D:

*Continuous autofocusing
* More speed, esp in playback of images

* Better flash performance (though I base that only on what I hear, I rarely shot flash)
* Ability to group images in folders
* Better high ISO performance (though the 300D was far from horrible)

The 300D is better in

*Mirror lockup (if you have the "hack")

*ISO 100--but I guess that doesn't matter now given the D50's great noise performance
*Depth-of-field preview
*Control panel LCD doesn't omit backlight as D50 does
*Uses Compact Flash instead of Secure Digital (others may feel the opposite)

I was happy with my 300D to be honest with you, but three things made me go to the D50--my soft-spot for Nikon as I shot them for years in the film world prior (though with far less successful results because of my limited skills), the D50 is much quicker and quick playback of images was important to me, and because I got it at such a good price it was practically an even trade.

I thought I was doing good when I got my 300D last Nov 2004 for $565 used w/18-55mm; $650 was common used then, $900 or so new. But to have gotten the D50 outfit--it just dropped to $800 new--to get it for $500 new was unbelievable. I could not pass that up.

(I sold my 300D, 2 basic lenses, 512 CF card, card reader, wired remote--for $550. I paid $500 NEW for my D50 w/18-55, it was an outstanding deal--no, it wasn't from a typical store (private sale) so I can't point to any store you can get this same deal from. Basically the only "upgrade penalty" I'll pay is the price of a basic 70-300 zoom lens, ML-L3 remote and a card reader, the $50 more I got selling than buying will buy an SD card.)

The 300D did do me well. I did find its control layout good, and because I had "the hack" installed its feature set was much stronger than it would be otherwise. I just have a "spot" for Nikon and given the chance to "come back home" with practically no financial penalty in doing so--again, what a gonga deal!--I went for it.

Also, while the 300D did do me well, and I actually found its "burst speed" enough as I shoot landscapes mostly, I hated its slow playback of its images. Honestly, my Coolpix 5700 of prior ran figure 8s around it with playback speed. The 300D was SLOW there, especially in "thumbnail" view.

Also, as I sometimes at least TRY to shoot birds in flight, the 300D's lack of a true servo/continuous (or "tracking") autofocus was one of its main drawbacks. The D50--and to be fair, almost every other D-SLR Canon and Nikon both make--has this, only the 300D leaves it off (and the budget Pentax D-SLRs too I believe).

Why did I not go from the "old" to the "new" Digital Rebel? Besides my soft spot for Nikon, I also was disappointed that they made the "new" Digital Rebel so freaking small, and made its ISO, WB, image size et al controlled through the menus. That was a total turn-off.

I have just gotten the D50 just last night, so I can't speak from experience yet. But so far, I am not regretting the return-home to Nikon. Everything I read about the D50 and its image quality I hear lots of good things, and I love how it works and feels in the hand.

photonboy
19-09-2005, 07:52 AM
To pác ống khói :), chỗ tôi hỏi trên đường tràng thi, nếu cả tôi và pác cùng mua thì có khi chỉ còn 790 :) tuy nhiên họ k có bộ kit mà chỉ có đầu rời, ống kinh kit nếu muốn phải mua lẻ, có chỗ nói với tôi khoảng 270.

codo
19-09-2005, 10:55 PM
Hi cả nhà, không ngờ mọi người vẫn ưu ái D70s đến thế, đọc mà sướng rơn. Vì em cũng mới tậu D70s len kit tháng vừa rồi, mua ở Vũ Nhật 20 Tràng Thi, HN, giá 1060$. Em đang ở HN, hay anh em D70/D70s HN lập CLB đi? :)

mrdungx
19-09-2005, 11:08 PM
Hi cả nhà, không ngờ mọi người vẫn ưu ái D70s đến thế, đọc mà sướng rơn. Vì em cũng mới tậu D70s len kit tháng vừa rồi, mua ở Vũ Nhật 20 Tràng Thi, HN, giá 1060$. Em đang ở HN, hay anh em D70/D70s HN lập CLB đi? :)
Máy tốt thì khen là đúng rồi, có gì mà phải sướng hả bác :D Em cũng mới tậu D70s đây ^^

anhhang
20-09-2005, 12:46 AM
Vầng, chúc mừng các bác mua được máy ngon :D
Em thấy ý tưởng lập câu lạc bộ cũng hay đó, hay các bác lập quách trong này này, một câu lạc bộ Nikon trong diễn đàn Canon, trùi ý tưởng hay tuyệt :) ..... dọt lẹ .....

nbaotoan
20-09-2005, 05:43 AM
hehehe Mrdungx cũng mới gia nhập nikon hả, welcome, welcome hehehehehe (biết để nhận diện đồng minh :))

photonboy
20-09-2005, 09:22 AM
cờ đỏ mua ở vũ nhật à ? hôm trước tôi có qua nhưng lại hết kit :( mr. đúng mà đã tậu 70s thì chắc là đúng rùi, có kit k?

VPT
20-09-2005, 10:26 AM
Vầng, chúc mừng các bác mua được máy ngon :D
Em thấy ý tưởng lập câu lạc bộ cũng hay đó, hay các bác lập quách trong này này, một câu lạc bộ Nikon trong diễn đàn Canon, trùi ý tưởng hay tuyệt :) ..... dọt lẹ .....

cũng may là bác dzọt lẹ, chứ không đã bị mấy cái lens Nikon phang lỗ đầu rồi :chris:

mrdungx
20-09-2005, 11:02 AM
cờ đỏ mua ở vũ nhật à ? hôm trước tôi có qua nhưng lại hết kit :( mr. đúng mà đã tậu 70s thì chắc là đúng rùi, có kit k?
Có kit đầy đủ. Cộng cả thẻ nhớ khoảng gần $900 :sorcerer:
nhưng em vẫn đang chờ bạn mang sang cho, hồi hộp quá các bác ạ :banana:
Mà tên em là Dũng chứ không phải Đúng đâu :D :D :D

photonboy
20-09-2005, 11:11 AM
hồi hộp thế, pác có mang được thêm 1 bộ thì giúp tôi với được k? đa tạ bằng bánh nướng, bánh dẻo :)

photonboy
20-09-2005, 11:14 AM
mua của cô này này:

codo
20-09-2005, 12:39 PM

Hoi do em mua o Vu Nhat cung khong co len kit, ho phai vay cua ban hang cua ho dua cho em.
Noi chung chung ta lap CLB D70/D70s ddee.

mrdungx
20-09-2005, 03:37 PM
Sorry chắc không được, nhờ người cầm hộ bác ạ :)
Mà thôi CLB gì, máy nào chả là máy :D

photonboy
20-09-2005, 03:51 PM
câu lạc pộ toàn D70/s/H/X đi chụp cùng nhau cũng zui, lỡ hết pin / CF mà ánh sáng, phong cảnh, con người vẫn còn gay cấn quá thì có thể mượn dùng đỡ được. Ngoài ra CLB có thể góp 20$ mua cái remote về dùng chung cho đỡ tốn :)

codo
20-09-2005, 10:31 PM
câu lạc pộ toàn D70/s/H/X đi chụp cùng nhau cũng zui, lỡ hết pin / CF mà ánh sáng, phong cảnh, con người vẫn còn gay cấn quá thì có thể mượn dùng đỡ được. Ngoài ra CLB có thể góp 20$ mua cái remote về dùng chung cho đỡ tốn :)

Chính thế, vừa rồi đi offline, mỗi mình em con Nikon giữa rừng bạt ngàn Canon, đến lúc hết pin, mà trời đột nhiên rất đẹp, không chụp được ảnh, đau lòng vô cùng. Trong đoàn chẳng ai giúp được.

anhhang
21-09-2005, 12:47 AM
Cmỗi mình em con Nikon giữa rừng bạt ngàn Canon, đến lúc hết pin, .
Quí bác lắm :D con độc được cưng hơn con đàn mờ :banana:

thanhcong67
21-09-2005, 07:18 AM
Bác codo dùng máy gì mà mau hết pin thế, nếu D70s mà hết pin chắc bác chụp nhiều lắm. Mình chụp gần 3000 shoot mới sạc có 3 lần mà lần cuối vẫn chưa hết.

codo
21-09-2005, 12:45 PM
Bác codo dùng máy gì mà mau hết pin thế, nếu D70s mà hết pin chắc bác chụp nhiều lắm. Mình chụp gần 3000 shoot mới sạc có 3 lần mà lần cuối vẫn chưa hết.

Da em dung D70s, mua duoc mot thang roi, trung binh moi lan sac pin chup duoc 500 kieu. Hay la do em duyet anh nhieu qua?
Tren pin do co ghi: "Nikon EN-EL3a li-ion 7.4V 15000mAh made in China". Pin cua bac co giong the khong a ma sao lai tot the?

thanhcong67
21-09-2005, 01:10 PM
Giống y chang, chắc bạn duyệt nhiều và dùng flash built-in chứ pin của D70s dùng rất lâu, mình cũng chẳng cần mua sơ cua làm gì. Trước khi đi xa sạc cho đầy là OK, Lithium mà, sạc thoải mái.

codo
21-09-2005, 07:04 PM
Giống y chang, chắc bạn duyệt nhiều và dùng flash built-in chứ pin của D70s dùng rất lâu, mình cũng chẳng cần mua sơ cua làm gì. Trước khi đi xa sạc cho đầy là OK, Lithium mà, sạc thoải mái.

Vâng, tức là sạc càng lâu chụp được càng nhiều? Và cũng hy vọng pin em mau hết do để chế độ RAW. :)

nbaotoan
21-09-2005, 07:35 PM
mua thêm cục sơ cua cho chắc, với lại nếu dùng build-in flash thì lại càng cần, D70 tớ chụp phải hết 1GB (Fine-3000x2000) thì ... có khi chưa hết pin :D, nhưng nếu dùng build-in flash thì thường hết pin ngang xương lắm :D
GL

HoDiep
21-09-2005, 09:14 PM
Xin chao cac nikonian, em cung co con D70 ma thay cac pac toan cai nhau ve D50, D70s, nghĩ mà tủi. Em nghĩ, chúng ta lập một hội để trao đổi kinh nghiệm, đi offline, không phân biệt là fan nikon, canon...
Bốn fương là bạn mà, he he he.

maycatang
21-09-2005, 10:01 PM
Theo mình nếu Các Bạn mua Pin sơ cua nên phân biệt vì đã có hàng nhái rẻ hơn. Cách phân biệt: ngay trên lưng pin hình tam giác phải thật láng và đen tuyền hơn màu cuả pin, thứ 2 có số seri in bằng laze, Chúc các bạn lựa chọn sáng suốt để khỏi bực mình vì mua trúng pin dzỏm.

codo
21-09-2005, 10:05 PM
Xin chao cac nikonian, em cung co con D70 ma thay cac pac toan cai nhau ve D50, D70s, nghĩ mà tủi. Em nghĩ, chúng ta lập một hội để trao đổi kinh nghiệm, đi offline, không phân biệt là fan nikon, canon...
Bốn fương là bạn mà, he he he.

Nhưng như bác photonboy nói đó

câu lạc pộ toàn D70/s/H/X đi chụp cùng nhau cũng zui, lỡ hết pin / CF mà ánh sáng, phong cảnh, con người vẫn còn gay cấn quá thì có thể mượn dùng đỡ được.

Lần nào đi off mà có nhiều nhiều nikon thì cũng yên tâm, tha hồ trao đổi kinh nghiệm sử dụng, và ... pin. Hề hề...:)

photonboy
23-09-2005, 09:02 AM
Không biết có tại topic này hay không, hồi này D70s hiếm hàng quá, giá tăng vòn vọt ;) có pác nào biết có chỗ nào bán D70s kit brand new giá tốt thì giúp với :)

Che
23-09-2005, 03:47 PM
tôi là newbie, cũng đang rất quan tâm đến D50 và D70s, xin cho tôi hỏi, trường hợp tôi mua D50 body thôi, rồi sắm thêm OK của một hãng khác để chụp thì tốt hay xấu? vì tôi thấy làm vậy thì khá kinh tế nhưng không biết lợi hại thế nào, vả lại len kit của D50 chỉ có 1 vòng xoay nhìn không thích bằng D70/D70s
rất mong được các bro giúp đỡ :D

mrdungx
23-09-2005, 05:22 PM
Hình như D50 vẫn có 2 vòng đấy chứ, có điều một vòng hơi nhỏ, nằm ngay đầu kính có vẻ khó xoay.
Cách của bác Che hay đấy vì em thấy body của D50 không thua gì D70 đâu :)

photonboy
26-09-2005, 11:58 AM
Mấy hôm rùi HN cháy hàng D70s/kit, giá tăng, khan hàng, mấy kẻ bán hàng trợn trạo quá đỗi :(

Kiểu này chắc phải nhờ anh D200 ra đời thì mấy người mua D70s mới dễ thở hơn chút chút. Nhanh lên D200 ơi :)

bloodandtear
26-09-2005, 02:27 PM
Tình hình là D70 bị lỗi gì đó nên đã ngừng sản xuất,em đi mấy cái chợ họ đều nói không còn D70 chỉ có D50 kit thôi,giá là 11tr500k là đắt hay rẻ hở các pác

cali
26-09-2005, 03:19 PM
Bác nào chờ được đến trước Tết em xách D70s lens kit về cho, hì, em chẳng biết ship về VN nó có tính thuế không? :D

photonboy
28-09-2005, 09:33 AM
to pác máu mê: D50 kit 11tr5 là được đó. còn chuyện D70s lỗi thì k có đâu, chắc bây giờ factory ở Thailand đang bận sản xuất D200 + lens 18-200 DX nên phải tạm thời giảm sản lượng D70s + 18-70 DX đi đấy :)

bloodandtear
29-09-2005, 09:04 AM
Thế các bác bảo mua body D50 và ống 18-70 thì có được không và giá khoảng bao nhiêu thì nuốt được ạ.Em cũng mê máy lắm nhưng kinh tế có hạn chỉ dám mần con D50 thôi chứ D70s thì ai chẳng thích nhưng nằm ngoài khả năng

CuteFace
30-09-2005, 12:17 AM
Tình hình là D70 bị lỗi gì đó nên đã ngừng sản xuất,em đi mấy cái chợ họ đều nói không còn D70 chỉ có D50 kit thôi,giá là 11tr500k là đắt hay rẻ hở các pác

:LOL: làm gì có chuyện đó. D70 là model cũ được thay bởi D70s (và D50) nên nikon ko làm D70 nữa.

máy D70 và D70 giống nhau 95% về phụ kiện (hardwares), giống 99.99% về chức năng (functions).

Bik
30-09-2005, 10:32 PM
máy D70 và D70 giống nhau 95% về phụ kiện (hardwares), giống 99.99% về chức năng (functions).
D70 và D70s chứ. Thực ra là bác nói hơi quá ... thiếu :no:
Hai thằng này giống nhau 99% về phụ kiện và 100% về chức năng đấy bác ạ. :aha:

samuel_huang
08-10-2005, 12:19 AM
giá thì là gá chung rồi, với lại chênh nhau không đáng kể, nên em nghĩ các bác không nên lăn tăn về vấn đề tiền nong, bỏ ra một tí mua máy mình thích vẫn khoái hơn.
hơn nữa các bác đừng lăn tăn quá về công nghệ, cũng tương đương nhau cả thôi. một nguyên tắc quan trọng trong nhiếp ảnh là máy ảnh không tự tạo nên bức ảnh, máy ảnh xịn chưa chắc đã tạo ra những bức ảnh đẹp. nên đầu tư về chuyên môn hơn
về cá nhân em vẫn khoái D70s. dùng được một thời gian em thấy khoái hơn con D100 em mua hơn 2 năm trước.

hmk
08-10-2005, 09:38 AM
Bác Codo ơi! Pin D70S nói chung là rất ok! Em chụp được gần 1000 tấm (Raw+Basic), nên bác cứ yên chí lớn! Em xài card 2GB mà fải 3 lần đầy card mới fải sạc! Nhưng nói chung là đi xa, hay có show gì quan trọng thì bác sạc trước là yên tâm rồi! :)

kaka
09-10-2005, 11:27 AM
Hi các bác,

Cuối cùng thì em thấy mọi người nghiên hẳn về D70s. Em chưa có điều kiện test cả D50 và D70s nhưng theo những thông tin review trên mạng thì D50 ít noise hơn, màu sắc tươi tắn hơn (em thích thế!). Các bác cho em hỏi về khả năng lấy nét của D70s so với D50 thì như thế nào? (em nghe nói D70s có khả năng bắt nét nhanh gấp 3 lần D70).

Em dự định mua D50 body rồi mua cái lense của D70s (18-70mm), liệu như thế có được không? Em thấy lens của D50 kém nét hơn D70 (len của D70 có tương thích hoàn toàn với D50 ko?).

Em biết rằng D70s được nhiều người thích hơn do uy tín của "tiền bối" D70, nhưng em lại tin D50 mới hơn về kỹ thuật(thực tế D50 cho chất lượng ảnh không thua mà còn nhỉn hơn D70S về 1 số mặt). Do vậy em muốn thử làm...."chuột bạch" xem sao!

mrdungx
09-10-2005, 01:09 PM
Em thấy bác tính thế cũng được đấy ạ, cứ mạnh dạn đi đầu (chứ không phải chuột bạch) đi bác :D

photonboy
09-10-2005, 01:42 PM
đọc trên 1 forum, tôi thấy cũng đã có người so sánh D50 vs. D70s rùi, AF của D70s nhanh hơn hẳn D70, nhưng lại ... vẫn không bằng D50 mới chít chứ. Tiếc là quên k copy link để các pác tham khảo.

photonboy
13-10-2005, 09:42 AM
Pác Thom vừa pót bài review D50, rất thực tế, pác nào quan tâm thì đọc thêm. Có phần so sánh D50 vs. D70s copy ra đây để các pác cùng tham khảo nhé :)

Next, let's look at some startling differences between the D50 and D70s:

* Noise. I've already mentioned this, but the D50 has simply incredible noise tendencies compared to the D70s. At ISO 1600 in JPEG, noise is lurking, but not particularly visible. At ISO 1600 in NEF, noise is visible, but not particularly objectionable (the chroma aspect of the noise is the primary culprit, but this is more subdued than what I see out of my D70s). JPEG shooters shouldn't be afraid to shoot at any ISO value. NEF shooters should be ready to pull out noise reduction software at ISO 1600.
* Color. The D50 produces a much more pleasant color rendering than my D70s. Auto white balance seems to work a bit better, which is a start. But some tough colors, like purple flowers, actually come out the right shade of purple on the D50 compared to my D70s (let alone my D100, which had tough times with some flower colors). Beyond that, there's the saturation issue. Out of camera saturation is excellent at even the default settings (and even at ISO 1600), clearly better than the D70s produces.
* Contrast. The D50 seems to have a different tonal linearity than the D70s. Mid-range looks a bit more pronounced and both the whites and blacks are slightly down from where they should be. If anything, the D50 looks a bit more like the Canon DSLRs than it does previous Nikon DSLRs in this respect.
* Amp noise. It takes 15 minutes before any visible amp noise shows up on the D50, and even then it's much less pronounced than on the D70s. Astronomical users will find this the best of the Nikon amateur bodies to date.

One final performance note: the viewfinder mask on my D50 is 0.6 degrees off from what it should be. Line something up with the bottom of the viewfinder frame and you'll be running Rotate Arbitrary in Photoshop a lot. I've yet to see a Nikon viewfinder that's perfect (curiously, they all seem to give you images that run downhill right), but my D50's is the worst of the bunch to date.

Overall, the D50 produces better out-of-camera JPEGs than the D70s in most situations I've tried it in. There simply aren't any specific image quality faults that are omnipresent or overbearing, even at ISO 1600, as long as you don't underexpose. This makes the D50 a great print-from-camera DSLR, which I think is partially what Nikon intended. But it also makes it a pretty good all-around backup body for JPEG shooters, like wedding and other event photographers.

apham
13-10-2005, 09:45 AM
Bác photoboy mua máy chưa vậy?

photonboy
13-10-2005, 10:38 AM
To pác Apham: tôi vẫn chưa mua được máy vì:
1. nhiều người đọc pót này xong bèn đi mua nikon luôn nên cháy hàng :)
2. nikon thái đang tập trung sản xuất D200 + lens 18-200 DX nên tạm thời ngừng sx D70s :)
Tạm thời vẫn dùng body sony T1 + 6.7 — 20.1mm, f/3.5-f/4.4 Carl Zeiss Vario-Tessar lens (38-114mm equivalent) vậy ;)

photonboy
17-10-2005, 09:34 AM
Tin đồn:
http://forums.dpreview.com/forums/read.asp?forum=1021&message=15441317

he he, nếu giá này đúng thì càng khó nghĩ hơn rùi :)

apham
17-10-2005, 09:43 AM
oh, thông tin nóng sốt đây, nếu mà D200 chỉ có giá tầm 20D thì coi như toi
Hôm nọ đọc dpreview thấy so sánh D2x nhỉnh hơn 1Ds mark 2 về mọi mặt mới chết chứ, Canon ơi là Canon :)

Centerweight
17-10-2005, 10:56 AM
He he, đợi mãi, chỉ toàn là rumor thôi! Nhưng sản phẩm "D200" hay tương tự chắc chắn sẽ có.
Phil Askey cho điểm D2x over Mark II, tuyệt!
Ai có thể làm thống kê, trong đám phóng viên ảnh; nhiếp ảnh tài tử; nhiếp ảnh chuyên nghiệp: bao nhiêu % sử dụng Ni, bao nhiêu % là Ca không? Câu trả lời sẽ kết thúc phần tranh luận Ni vs Ca trên VNPT

Atkinson
17-10-2005, 11:54 PM
He he, đợi mãi, chỉ toàn là rumor thôi! Nhưng sản phẩm "D200" hay tương tự chắc chắn sẽ có.
Phil Askey cho điểm D2x over Mark II, tuyệt!
Ai có thể làm thống kê, trong đám phóng viên ảnh; nhiếp ảnh tài tử; nhiếp ảnh chuyên nghiệp: bao nhiêu % sử dụng Ni, bao nhiêu % là Ca không? Câu trả lời sẽ kết thúc phần tranh luận Ni vs Ca trên VNPT

Em mượn thằng Jun cái hình này cho bác tiện thống kê nhá :D. Cái này chỉ tạm thời trong đám "nhiếp ảnh tài tử" thôi.

Lúc nào kiếm cái hình về đám phóng viên, báo chí nữa cho bác thống kê tiếp.

CuteFace
18-10-2005, 12:15 AM
ớn quá :LOL:

sayno
18-10-2005, 12:54 AM
Em mượn thằng Jun cái hình này cho bác tiện thống kê nhá :D. Cái này chỉ tạm thời trong đám "nhiếp ảnh tài tử" thôi.

Khiếp cái đống này xây được 1 ngôi biệt thự hạng sang rồi ! Thêm đống nữa để mua xe hơi sang trọng cái nào bác AT ới !

anhhang
18-10-2005, 01:09 AM
hè hè, Ni có ống kính nào ngựa vằn hay có cái chun(dây thun) đỏ ở đầu ok ko để em còn biết mà gạn nó ra trong đống Ca này :)

KhoanTuong
18-10-2005, 01:49 AM
hehe,,,,đồ sale bán khó quá hen

ducnc
18-10-2005, 07:51 AM
Úi trời sao toàn Canon thế lày , hic....Ni phía bắc t.... chủng rồi hả các bác.?

:LOL:

ravic
18-10-2005, 10:25 AM
hehe bác Jun giống cầm que đuổi ruồi quá! Canon ế đây mua đi!!! (lâu lâu bênh Nikon cái! hic)....

11002
18-10-2005, 10:51 AM
hehe bác Jun giống cầm que đuổi ruồi quá! Canon ế đây mua đi!!! (lâu lâu bênh Nikon cái! hic)....
Bênh vực Ni tí đây:
Anh Dương cho cái bể cá của một mình Anh lên đọ sức đi: số lượng Lens thì chắc hơn rồi, nhưng....

Anh Dức NC cũng show một cái cho Anh Em "Ước gì?" cái đi. Hehe.
Lâu lâu mang "ruột gan" ra phơi nắng tí.

sayno
18-10-2005, 11:19 AM

Nikon bán hết lấy tiền uống cafe rồi mà !

photonboy
18-10-2005, 11:44 AM
Nhìn ảnh tức quá, sinh ... thơ:

Ni côn đi chụp hết rồi
Ca nôn ở lại bị ... nó bâu :LOL:

KhoanTuong
18-10-2005, 11:50 AM
đùa hả,,,,chém chít

Bik
18-10-2005, 07:53 PM
Hôm nọ đọc dpreview thấy so sánh D2x nhỉnh hơn 1Ds mark 2 về mọi mặt mới chết chứ, Canon ơi là Canon :)
Update thêm ít thông tin : bác apham ko biết dpreview toàn là ... là ... là Canonians à ????

Him còn nói thêm ở câu cuối cùng trong phần Overall conclusion

" You know, I may well buy one myself! "

Chắc him thấy D2X 3000$ less và một fần sau khi test chán chê thấy cái 24-70 "eo" toàn CA ... nên ... (!)

:gathering

manhngo
19-10-2005, 06:23 AM
sao bac photonboy lai chi trich canon the kia.nhu vay la khong tot dau nhe,san choi la song phang day.

photonboy
19-10-2005, 07:56 AM

Hổng dám chỉ chít ca nôn đâu, chỉ là do nhìn thấy ảnh nì ngộ wá nên tức ảnh sinh thơ thôi. hi hi, đại xá nhé :)