PDA

View Full Version : Canon 5D - Metering mode

11002
15-11-2007, 06:17 PM
Em tách ra thành topic riêng, các bác tham gia giúp ý kiến cho vui.
Cái này là kinh nghiệm thực tế, bác nào thấy chưa đúng, xin vui lòng chỉ thêm

Em test thử bằng cách gắn 1 lens trên máy (wide càng tốt).
Chọn metering mode là Evaluative.
Chọn 1 frame nào có nhiều vùng sáng tối khác nhau tương ứng với 9 điểm focus trên viewfinder, đặt máy cố định.
Các bác cứ dời điểm focus đi vòng vòng mổi điểm focus máy sẽ thông báo thông số đo sáng khác nhau.
Còn việc chụp + hay-EV cũng là hoàn toàn dựa vào kết quả đo sáng của máy mà người chụp quyết định set chế độ chụp sáng hơn hay tối hơn giá trị đo sáng tự động mà máy cho ra.
Chỉ là vài dòng kinh nghiện từ bản thân chia sẽ, nếu bác nào có cao kiến xin vui lòng chỉ thêm.
Thân

VPT
15-11-2007, 06:27 PM
Anh cho em hỏi là meter sensor trên các máy 350D, 400D, 20D, 30D, 40D có giống nhau không? Nghĩa là các máy này có khả năng meter tương đương với nhau không?

11002
15-11-2007, 06:31 PM
Anh cho em hỏi là meter sensor trên các máy 350D, 400D, 20D, 30D, 40D có giống nhau không? Nghĩa là các máy này có khả năng meter tương đương với nhau không?
Anh không rành Tr. ơi. vì anh chỉ mới xài có 20D, 30D và 5D. 400D hôm trước có cầm nhưng quên test cài vụ này.
Chỉ biết 30D và 5D có metering mode giống nhau y hệt.
Nhờ các anh Bumba hay Xman, những người xài nhiều máy giúp ý kiến.

Bác nào rành tiếng Anh, vui lòng dịch dùm em cái đoạn tiếng Anh trong hình trên.

pioneervn
15-11-2007, 08:40 PM
Vâng, em chả dám tự nhận là rành tiếng Anh, nhưng cũng cố gắng dịch cái đoạn ở trên, có sai sót thì mong các bác vào sửa giúp.

1. Evaluative metering:
Đây là chế độ đo sáng mặc định của các máy chụp hình kỹ thuật số phù hợp cho hầu hết các đối tượng kể cả trong các điều kiện ngược sáng. Sau khi xác định các thông số của chủ thể cần chụp như vị trí, cường độ sáng, nền, điều kiện ánh sáng trước và sau,... máy sẽ lựa chọn tốc độ chụp phù hợp.

2. Partial Metering:
Chế độ này có hiệu quả tốt khi ánh sáng nền gắt hơn nhiều so với chủ thể do bị ngược sáng. Chế độ đo sáng này sẽ có tác dụng trong vùng khoảng 8% của view finder xung quanh điểm lấy nét. Phần partial metering được minh hoạ bằng vùng tô đậm ở hình bên.

3. Spot Metering
Chế độ đo sáng này sẽ tập trung vào 1 phần của chủ thể hay cảnh vật với vùng tác dụng khoảng 3.5% của view finder. Hình phía bên trái minh hoạ vùng tác dụng của spot metering.

4. Center weighted average metering
Chế độ đo sáng sẽ tập vào chính điểm lấy nét, sau đó tính giá trị trung bình cho toàn bộ khung cảnh của view finder.

Có lẽ là em dịch cũng chưa hoàn toàn thoát ý lắm, có bác nào có đáp án nào hay hơn thì gợi ý nhé. Thân

trauvang
15-11-2007, 08:56 PM
4. Center weighted average metering
Chế độ đo sáng sẽ tập vào chính điểm lấy nét, sau đó tính giá trị trung bình cho toàn bộ khung cảnh của view finder.

Cái này nó có nói là tập trung vào chính điểm lấy nét đâu bác nhỉ, nó nói là ở center đấy chứ ạ?

Em hiểu nôm na là nó sẽ đo sáng bằng cách lấy nặng phần center, nhẹ phần xung quanh rồi tính trung bình để đưa ra một kết quả đo sáng.

Thân.

pioneervn
15-11-2007, 08:59 PM
Theo tôi, nó nói phần trung tâm chỉ là minh hoạ thôi, vì dụ bây giờ bác đẩy cái điểm lấy nét sang bên cạnh hoặc lên trên thì nó đo sáng theo cái điểm đó chứ. Không biết tôi có hiểu sai vấn đề không?

nguyenhoangvu
15-11-2007, 09:16 PM
Theo tôi, nó nói phần trung tâm chỉ là minh hoạ thôi, vì dụ bây giờ bác đẩy cái điểm lấy nét sang bên cạnh hoặc lên trên thì nó đo sáng theo cái điểm đó chứ. Không biết tôi có hiểu sai vấn đề không?
Em nghĩ anh hiểu sai.
Đồng ý với bác trauvang, em cho là máy ưu tiên cho phần center với trọng số cao hơn phần xung quanh.
Em mới thử trên máy em, khi thay đổi điểm lấy nét, máy đo sáng ra kết quả như nhau.

trauvang
15-11-2007, 09:24 PM
Theo em: Dịch, hiểu và thực tế test là 3 vấn đề độc lập.

Thú thật mấy cái metering này em cũng chỉ đọc một lần duy nhất trong cuốn manual khi mua máy chứ chả thẩm thêm ở đâu cả. Test vài lần thấy nó đúng nên cứ thế phang chứ chả có thời gian để xem nó được thiết kế như thế nào, thuật toán ra sao và công nghệ gì ạ.

Nhưng theo tí kiến thức mọn của em thì việc đo sáng theo điểm lấy nét k0 tồn tại trong tài liệu của Canon mà bác 11002 pốt ở trên. Như vậy, sự nhầm lẫn của bác là rất đáng tiếc, đáng kể và k0 nên ạ.

Thân.

Pumbaa
15-11-2007, 09:42 PM
1 - Evaluative: "after detecting the main subject position... the camera set the proper expo.." cái đó nghĩa là bác xác định chủ thể nằm ở điểm AF nào, sau đó camera nó tự tính toán để cái chủ thể nó đúng sáng.

4 - Center weighted average metering:
Ưu tiên đo sáng vùng trung tâm khung hình. Sau đó các phần còn lại lấy trung bình.

Bác Pioneervn hiểu sai rồi ạ, cái Evaluative mới là đo sáng theo điểm AF ạ.

bridgehl4
15-11-2007, 09:55 PM
Nhưng theo tí kiến thức mọn của em thì việc đo sáng theo điểm lấy nét k0 tồn tại trong tài liệu của Canon mà bác 11002 pốt ở trên. Như vậy, sự nhầm lẫn của bác là rất đáng tiếc, đáng kể và k0 nên ạ.

Thân.

Canon có đề cập vấn đề này bác à. Nhưng không phải nó chỉ đo tại điểm lấy nét thôi mà nó vẫn evaluative toàn frame nhưng "nặng" tại điểm lấy nét hơn. Như vậy nói evaluative metering là đo sáng theo điểm AF cũng không chính xác, mà chắc phải gọi là evaluative AF-weighted metering! hehe (Cái này em đặt đại chơi thôi nha!) :blink:

Như vậy kết quả thí nghiệm của bác 11002 là hoàn toàn đúng (em cũng đã có thử trên 400D rồi).

trauvang
15-11-2007, 10:04 PM
Em thấy nhà Ca nhập nhằng trong cái vụ Evaluative Metering này quá :)

Nếu để đảm bảo điểm lấy nét đúng sáng trong mọi điều kiện ánh sáng thì hệ thống đo sáng k0 được phép lấy thêm bất cứ một giá trị thêm nào ngoài vùng focus (gống như spot metering).

Vì vậy, em k0 tin rằng cái Evaluative Metering là đo sáng theo điểm focus đâu các bác ạ.

Thân.

11002
15-11-2007, 10:09 PM
Theo em: Dịch, hiểu và thực tế test là 3 vấn đề độc lập.

Thú thật mấy cái metering này em cũng chỉ đọc một lần duy nhất trong cuốn manual khi mua máy chứ chả thẩm thêm ở đâu cả. Test vài lần thấy nó đúng nên cứ thế phang chứ chả có thời gian để xem nó được thiết kế như thế nào, thuật toán ra sao và công nghệ gì ạ.

Thân.

Bác Trâu Vàng mới chỉ dịch và hiểu thôi, còn thực nghiệm là chuyện khác bác ạ.
Em test trên nhiều thực nghiệm rồi. Chỉ là san sẽ chút kinh nghiệm bản thân, Bác nào không tin thì cứ theo ý mình.
Thân

bridgehl4
15-11-2007, 10:13 PM
Nếu để đảm bảo điểm lấy nét đúng sáng trong mọi điều kiện ánh sáng thì hệ thống đo sáng k0 được phép lấy thêm bất cứ một giá trị thêm nào ngoài vùng focus (gống như spot metering).
Thân.

Em nghĩ Evaluative metering của Canon không đảm bảo được cái này đâu bác.

langbam
15-11-2007, 10:16 PM
Bác 11002 vui lòng test lại để anh em tâm phục khẩu phục ;)

Chụp đủ 9 frame cho 9 điểm lấy nét trên cùng 1 khung hình, 1 thời điểm để đảm bảo là ánh sáng gần như không thay đổi. Metering chọn Eval. Chụp Still trên chân là ổn.

Nếu 9 tấm 9 kết quả đo sáng khác nhau, và suy luận theo logic tương ứng với độ sáng xung quanh điểm lấy nét -> đo sáng dính với điểm lấy nét.

Ngược lại, tấm nào cũng cho đo sáng gần như nhau -> chẳng phụ thuộc gì ráo.

trauvang
15-11-2007, 10:20 PM
Em nghĩ Evaluative metering của Canon không đảm bảo được cái này đâu bác.

Vì vậy em mới k0 bằng lòng theo cách dịch của bác pioneervn

Em đồng í rằng nên đặt tên theo bác là chỉnh nhất (Evaluative AF-weighted metering)

:D:D:D

Pumbaa
15-11-2007, 10:22 PM
Em thấy nhà Ca nhập nhằng trong cái vụ Evaluative Metering này quá :)

Vì vậy, em k0 tin rằng cái Evaluative Metering là đo sáng theo điểm focus đâu các bác ạ.

Thân.

Thì em để bác tin vậy. 1 cái focus vào chỗ nắng, 1 cái focus vào mặt, vẫn là evaluative bác nhé. :) Trời ạ, sao có cái này mà nhiều bác ko tin và thắc mắc thế nhỉ?

http://img87.imageshack.us/img87/9509/img4813resizexu2.jpg http://img68.imageshack.us/img68/3066/img4814resizeao1.jpg

trauvang
15-11-2007, 10:27 PM

Chụp đủ 9 frame cho 9 điểm lấy nét trên cùng 1 khung hình, 1 thời điểm để đảm bảo là ánh sáng gần như không thay đổi. Metering chọn Eval. Chụp Still trên chân là ổn.

Nếu 9 tấm 9 kết quả đo sáng khác nhau, và suy luận theo logic tương ứng với độ sáng xung quanh điểm lấy nét -> đo sáng dính với điểm lấy nét.

Bác băm :D,

Phụ thuộc hay k0 thì tài liệu của Ca đã ghi rõ, vấn đề là khi phía sau một bông hoa có cái bóng điện 20w thì bông hoa đó đúng sáng nhưng khi bác thay vào đó cái bóng 1000w xem nó còn đúng sáng không? (bông hoa là điểm focus).

langbam
15-11-2007, 10:30 PM
Thế em mới nói là đừng suy luận nữa. Manual có ghi nhưng xác thực của nó thế nào test đủ 9 phát là biết ngay.

11002
15-11-2007, 10:33 PM

Thế sao bác không thử test đi:D
Để cho các bác dể test em gơi ý như sau:
1. Lấy 1 cái Canon 30D hay 5D.
2. Gắn vào đó lens 50mm.
3. Chọn Metering mode Evaluate.
4. Trong PS mở file đính kèm.
5. Đặt máy nằm ngang.
6. Luôn giữ điểm focus trung tâm đúng theo hình.
7 Test với điểm focus biên trái, giửa, biên phải.
8. Xoay máy đứng và test với 3 điểm focus tương tự.
9. Thông báo kết quả với mọi người.

VPT
15-11-2007, 10:34 PM
Khỏi cần test đâu ạ. Bảo đảm 100% là thông số sẽ thay đổi khi điểm focus thay đổi :D .

11002
15-11-2007, 10:35 PM
Em chờ các bác khác test xong rồi em sẽ post cái file đính kèm lên để các bác test lại :LOL:

trauvang
15-11-2007, 10:38 PM
Bác Trâu Vàng mới chỉ dịch và hiểu thôi, còn thực nghiệm là chuyện khác bác ạ.
Em test trên nhiều thực nghiệm rồi. Chỉ là san sẽ chút kinh nghiệm bản thân, Bác nào không tin thì cứ theo ý mình.
Thân

Anh Toại,

Em xin lỗi vì đã k0 đọc phần test của anh mà nhìn ngay vào phần dịch của bác pioneervn để bắt đầu nên gây hiểu lầm. Thực tế thì D200 cũng vậy nhưng nếu ta chỉ hiểu rằng đo sáng vào điểm focus thì e rằng kết quả sẽ k0 đúng khi các vùng khác có ánh sáng chênh lệch quá lớn.

VPT
15-11-2007, 10:39 PM
Em đã test rồi ạ. Nó thay đổi thiệt nhưng mà em chẳng thích cái kiểu này tí nào :(. Cái này cũng có cái hay nhưng mà cũng có cái dở.

11002
15-11-2007, 11:08 PM
Cám ơn các bác đã cho nhận xét.
Evaluative của Canon không phải spot metering mode nên kết quả khác với spot metering mode một tí. Evaluative nó có tính đến giá trị trung bình nặng ưu tiên các điểm focus.
VD test của em chọm 3 vị trí trong khung hình theo 1 đường ngay từ vùng tối ra vùng sáng:
- Spot metering khi di chuyển máy => di chuyển điểm spot trung tâm của máy, lần lượt là 1s, 1/6s và 1/20s.
- Evaluative metering khi cố định khung hình chỉ đời các điểm focus, lần lượt là 1/4s, 1/6s và 1/13s.

@VPT: Không biết Nikon khi di chuyển các điểm focus nó có đo sáng theo spot không Tr.? Hay là vẫn là giá trị trung bình tương đối?
Thân

bridgehl4
15-11-2007, 11:23 PM
Em vừa làm cái test đơn giản để chứng minh cái nì. Nhưng không ngờ làm xong thì các bác Canon làm nhiều quá rồi. Nhưng lỡ rồi úp lên luôn.

#1. Lấy nét bên phía tối
Av, f2.8, 1/100s

#2. Lấy nét ở giữa:
Av, f2.8, 1/160s

#3. Lấy nét phía sáng:
Av, f2.8, 1/250s

#4. Lấy nét giống chỗ tấm số 3, nhưng không có phía tối nữa.
Av, f2.8, 1/400s

Như vậy đã rõ nha các bác. Canon evaluative metering= AF-weighted evaluative metering :lol:

11002
15-11-2007, 11:32 PM
Em gửi file đính kèm để các bác dể test ạ:

VPT
15-11-2007, 11:33 PM
@VPT: Không biết Nikon khi di chuyển các điểm focus nó có đo sáng theo spot không Tr.? Hay là vẫn là giá trị trung bình tương đối?
Thân

Có anh ạ. Ghét nhất là cái trò này :(. À em tên Vĩnh Phúc anh ơi :)

11002
15-11-2007, 11:36 PM
Có anh ạ. Ghét nhất là cái trò này :(. À em tên Vĩnh Phúc anh ơi :)
Xin lổi nha! anh nhớ lộn rồi.
Thân

nbaotoan
16-11-2007, 06:43 AM
Thân
Từ thời D1x đã có vụ này rồi híhí... nhưng mà nói spot cho sang vậy thôi, cái spot này trên D1x to gần bằng cái "[ ]" focus luôn :lol:

tdnguyen
16-11-2007, 05:01 PM
Spot theo điềm focus... D-bải-mươi của em cũng OK luôn thì phải. Còn 5D chỉ biết spot tại center :( Mà thật ra thời máy số này thì spot metter cũng ít dùng (vì ko quen lắm)

changkho3010
16-11-2007, 09:47 PM
thua d300 va` d3 hết rồi các bác ơi

le.duy
16-11-2007, 11:08 PM
Thú thật em không hiểu lắm các bác đang nói về vấn đề gì? Em test thử trên 5D với 3 nguồn sáng khác nhau cạnh nhau (bóng đèn bàn, tường, màn hình laptop). kết quả là Evaluative Metering đo sáng theo từng điểm focus, còn tất cả các mode còn lại thì đo theo điểm focus trung tâm, tùy mode mà vùng trung tâm tính to hay nhỏ (theo %).

VPT
16-11-2007, 11:19 PM
Evaluative metering không phải là đo sáng theo từng điểm. Hiểu như thế là hoàn toàn sai. Evaluative metering là đo sáng toàn khung ảnh và bù trừ thêm tại điểm focus.

le.duy
17-11-2007, 06:09 AM
cám ơn bác VPT, chính xác là như thế.

socolala
09-02-2013, 12:55 AM
thành thật cám ơn bác 11002 và bác VPT,thực sự wa các comment của mọi người chỉ có 2 bác đã giúp e hỉu rõ vấn đề :)

natasa9x
10-05-2013, 11:28 PM
Thế lens Mf thì nó đo sáng vào chỗ nào khi sử dụng đo sáng tại điểm fc ?

11002
10-05-2013, 11:36 PM
Thế lens Mf thì nó đo sáng vào chỗ nào khi sử dụng đo sáng tại điểm fc ?

Canon đo sáng không phụ thuộc vào lens bác ạ.
Bác có Canon body và lens MF, hãy lắp lens và body và thực hành ngay => rút ra kết luận cho bản thân hơn là type, bác ơi.

natasa9x
10-05-2013, 11:57 PM
Vì cháu thấy ở trên nói nó dựa vào điềm fc để đo sáng tại spot mode đổi điểm fc nó sẽ đo khác ,nên mới thắc mắc là nếu ko chọn điểm fc ( mf ) thì nó đâu biết mình muốn đo ở đâu hihi ,xin lỗi vì hỏi hơi ngu!!!!

11002
11-05-2013, 09:11 AM
Vì cháu thấy ở trên nói nó dựa vào điềm fc để đo sáng tại spot mode đổi điểm fc nó sẽ đo khác ,nên mới thắc mắc là nếu ko chọn điểm fc ( mf ) thì nó đâu biết mình muốn đo ở đâu hihi ,xin lỗi vì hỏi hơi ngu!!!!

Lắp lens vào máy rồi chuyển điểm focus sẽ thấy ngay.
Sao cháu lười thực hành mà siêng gõ bàn phím thế?

linhsb
25-10-2017, 03:05 PM
một topic rất hay, ủn lên :D.