PDA

View Full Version : Nikon D2H

apham
26-03-2005, 11:27 PM
Em hỏi chí không phải, ở đây có bác nào đã xài qua Nikon D2H, cái máy này chụp như thế nào, điểm yếu của nó là gì?

Em đang phân vân không biết bán con D100 hiện nay của em mua D2H hay Canon 20D?

ravic
26-03-2005, 11:40 PM
Cái máy D2H nghe nói chụp tuyệt vời lắm. Nhiều chức năng, ảnh đẹp. Chỉ có mỗi điểm yếu duy nhất , đó là .................thua 20D :p

xichlo
26-03-2005, 11:53 PM
Tớ đã chụp qua Nikon D2H khi chụp model. Nếu nói về handling, Nikon D2H quá gấu, chẳng có gì để chê. Tốc độ thì trên cả tuyệt vời.

Hehe, tùy nhiên như bác Ravic nói, về khoản model, hay chụp bình thường thì THUA XA CANON 20D. vì ISO của D2H thấp nhất là ISO 200 nên ảnh không mịn màng như 20D, ngoài ra bác chẳng chụp Sport thì mua D2H làm gì , có 4MP, thấp quá. Tuy nhiên hihi nếu bác rủng rỉnh thì làm thêm con D2H backup cũng chẳng sao, giả used ở My cũng dưới $1500 rồi.

Còn không bác đợi con D200 ra đi, chắc là sớm thôi.

XL

Em hỏi chí không phải, ở đây có bác nào đã xài qua Nikon D2H, cái máy này chụp như thế nào, điểm yếu của nó là gì?

Em đang phân vân không biết bán con D100 hiện nay của em mua D2H hay Canon 20D?

ducnc
26-03-2005, 11:54 PM
Ở ngoài Nguyễn Huệ đang có 01 con D2H, đang rao bán US$2500 (không bớt) Apham ra đó mà mượn test. Chỉ có điều cẩn thận, vì có một chú Nikon sibachao của SGPB trưa nay táy máy bị chửi xa xả, hic...

ducnc
26-03-2005, 11:56 PM
Chết không Apham ơi, có US$1500 kìa. Thế lày thì toi con Mắc-cờ-rô 200mm rùi hỉ :( .

Đúng la sibachao thật...chạy....

Ducnc :p

..... Tuy nhiên hihi nếu bác rủng rỉnh thì làm thêm con D2H backup cũng chẳng sao, giả used ở My cũng dưới $1500 rồi.

Còn không bác đợi con D200 ra đi, chắc là sớm thôi.

XL

TheAmateur
27-03-2005, 01:29 AM
Anh Dương mà qua Canon thì còn ai chụp Nikon nữa... mà anh qua Canon có gì khi chụp ở California có thể mượn lens khỏi mang lỉnh kỉnh như lần trước hahaha

apham
27-03-2005, 06:47 AM
Ủa, giá D2h bi giờ còn có 1500usd thôi hả bác, sao em hỏi B&H giá vẫn là 1,999usd.

Em máu con D2h này lắm rồi, D100 bán đê...

duduxanh
27-03-2005, 07:53 AM
D100 bán hả Dương thế thì cho em Nikon AF-S 80-200mm lên đường chung luôn cho có bạn đê :p

ducnc
27-03-2005, 09:26 AM
Hôm qua nghe có bác nào đó trả D100 của bác Dương US$600, bác ý đang năn nỉ thêm tý nữa. Bác nào máu thì cứ PM bác ấy cho sớm nhé.....

VPT
27-03-2005, 01:49 PM
Ối giời ơi, có mà chết mất mấy bác canonians ui....hehe

Bây giờ nghiêm túc nhe.
D100, D70, 300D, 10D, 20D chẳng có cái nào so sánh được với D2h cả. Giá hiện nay chỉ khoảng $2000 và theo dự đoán sắp tới sẽ không có hàng do được thay thế bởi D2hs. Bàn về chất lượng thì theo so sánh của em cùng với vài nhiếp ảnh gia khác thì chất lượng ảnh của Dh2 khá cao. Canon (10D, 20D)chụp ở ISO 100 nhìn mịn màng nhưng 1 số chi tiết nhỏ dường như không được rõ lắm. Một điểm yếu ở D2h là tốc độ đèn 1/250s chậm hơn D70 1/500s. Còn về MP, 4 6 8 10 thực chất cũng chẳng hơn bao nhiêu. MP lớn để làm gì ??? in hình 50x70 cm hoặc lớn hơn??? Thử hỏi 1 năm mấy bác in bao nhiêu tấm 50x70cm ??? 4MP của D2h không có vấn đề gì khi in hình 30x40cm cả. Hay MP cao để crop hình lại sau khi chụp ? Nếu 1 người chụp hình giỏi thì đâu cần crop hình lại. Lúc chưa có digital còn chụp film rồi lấy cái gì mà crop lại. Về handling thì Nikon design rất tốt.
Có rất nhiều dân amatuer khi mua máy hỏi VPT Nikon tốt hơn hay Canon tốt hơn. Trả lời nghiêm túc cho câu hỏi này VPT chưa bao giờ nói với họ rằng Nikon tốt hơn, VPT nói với họ rằng thông thường nếu bạn hỏi Nikon's fan họ sẽ trả lời Nikon là number 1, nếu bạn hỏi Canon's fan họ sẽ trả lời Canon là number 1. Mỗi dòng máy có những điểm mạnh và điểm yếu riêng. Mình chỉ recommend họ mua Nikon thui :D
VPT xài máy 2.7MP còn chưa có vấn đề gì mà, huống chi 4MP.

apham
27-03-2005, 03:42 PM
Có bác VPT ở đây may quá, em đã đặt mua D2H rồi, bi giờ chỉ chờ hội ngộ nó nữa thôi.

Lý do mua là em đọc bài review của bác ducnc gì đó trên vnphoto.net, hâm mộ quá nên mua. Mà bác ducnc là bác nào ý nhỉ, khi nào có dịp gặp phải cám ơn mới được

VPT
27-03-2005, 03:55 PM
keke, chúc mừng bác có máy mới. Mà bác mua ở đâu ? Giá bi nhiêu vậy ? Hôm đi US hông qua em chơi, VPT để cho apham $1850 + vài cục battery free bưng dìa VN luôn. hehe....

nhatlq
27-03-2005, 06:21 PM
Buồn cười thật, cái bịnh của các bác fan Canon hay Nikon là không bao giờ đưa ra được nhược điểm về cái máy người ta hỏi. Câu hỏi apham hỏi là nhược điểm cái D2H ra sao, ku nào xài rồi thì thấy nó kém thế nào cứ list ra. Còn ca cẩm cái hay cái tốt thì thằng nào chả ca được. Đi đâu cũng thấy những cái so sánh Canon vs. Nikon kiểu "chẳng biết đâu mà lần", dường như là, hình như là, ước gì .... thế này thì giá trị đảo lộn cả. Chú nào cũng khen cái máy mình xài mà chẳng có đưa ra được cái những **** của nó thì trả lời làm quái gì. Cái ảnh quảng cáo to hơn người thật trước STUDIO H.Đ ở đường Pasteur chụp bằng Kiss Digital đấy. Ansel Adam bi giờ mà có sống lại đi offline chụp phong cảnh với Apham thế nào cũng băn khoăn với apham là "em mua cái máy đi gi tồ nào chụp lên chi tiết bằng cái thùng gỗ 60 năm trước em đã dùng lúc còn sống nhỉ !!!". Crop hay không crop hình không có ý nghĩa với chuyện thằng chụp giỏi hay dở cả. :p . Ở Mỹ chơi amateur thì in 30x40 phải đếm mấy lần 1 năm chứ amateur ở VN thì vô tư. Thử xem số ảnh 30x40 các "nhiếp ảnh gia" ở Vn mỗi lần thi xem FUJI va Kodak Lab có sống nổi hay không. Prof. thì ai lại đi tính 1 năm mấy lần làm ảnh size 30x40 nhỉ.
Giá trị sibachao đảo lộn cả. Chả biết đâu mà lần.
Canon canon canon nikon nikon nikon minolta minolta minolta :rolleyes: :confused: .

apham
27-03-2005, 06:43 PM
Em nhờ đứa bạn ở Salt Lake city mua cho cái D2H, giá 1790usd. Chỉ có standard package không kèm extra battery

ducnc
27-03-2005, 09:24 PM
Mua thêm cục pin US$120 nữa, mà phải 2 cục mới đủ. Pin Nikon không xịn lắm mau hết, tốt nhất là 3 cục cho 01 ngày chụp offline thoải mái. Apham cứ tính tới đi là vừa, ở VN pin hơi bị khó kiếm đấy nhá.

apham
27-03-2005, 10:22 PM
Cám ơn các bác, xem review về các tính năng của D2H cũng khả quan lắm

http://www.daveblackphotography.com/on-the-road/0411.htm

http://www.moosepeterson.com/gear/d2h-initial.html

VPT
28-03-2005, 12:11 AM
Mua pin Nikon làm gì cho mắc, pin Tàu $30/cục xài tốt chán. apham chừng nào cần cứ kiu VPT.

apham
22-04-2005, 07:38 AM
Apham có một vài tấm ảnh chụp với máy ảnh mới Nikon D2H. Mong các bác cho ý kiến về màu sắc, focus cũng như đo sáng của máy. Thiết bị: Nikon 18-35mm, Moose polar filter
Thông số: A WB, P mode, matrix metering, ISO 200, NR=On
Hình ảnh không chỉnh sửa bằng software
Ngoài ra do mới làm quen nên em setup camera theo Moose Peterson, tiền bối cho chắc ăn http://www.moosepeterson.com/gear/d2h-settings2.html

VPT
22-04-2005, 07:47 AM
Màu đẹp quá apham ơi. D2h có khác hehe.....Nikon muôn năm .....

pvnguyen
22-04-2005, 02:33 PM
bác apham.ảnh đẹp lắm
nhưng sao cái hoa tulip đỏ nó kỳ kỳ !!!

tnl
22-04-2005, 03:05 PM
anh lấy nét ở đâu ma mấy bông hoa tulip cho em cảm giác là nó được cắt ra và dán vào đó, mấy bông hoa thi nhu 1 cuc gì màu đỏ ấy

xichlo
22-04-2005, 04:31 PM
Đúng vậy mấy bông tulip xấu quá, mất hết chi tiết.

pvnguyen
23-04-2005, 09:07 AM
hic, hình như cái D2h em cầm bữa trứơc cũng vậy.

he he hehe

apham
23-04-2005, 10:16 AM
Mấy tấm ảnh này hoàn toàn do máy đo sáng và chụp, đúng là tấm trên màu sắc của hoa bị bẹt vào nhau. Các bác xem thử tấm này xem sao, cũng cùng thời điểm chụp:

apham
23-04-2005, 09:12 PM
Có vẻ như để auto màu sắc trên D2H rực hơn bình thường

springsouth
19-07-2008, 10:33 PM
Giờ em cũng đang dùng con D2H nào, mới tinh, bác nào có kinh nghiệm chụp e nó rồi chỉ dùm em

Nikonian2006
20-07-2008, 03:44 PM
Bạn SpringSouth

+ Bạn mở ra hai topic cùng một lúc để hỏi cùng một câu hỏi. Nếu bạn không phiền thì bạn có thể PM cho một anh trong BQT nhờ anh ấy delete giúp topic bạn mở hoàn toàn mới cùng một chủ đề.

+ Nếu topic bên kia sẽ bị del thì mình lập lại câu hỏi của bạn trong topic này để cho các bạn khác dễ theo dõi. Trong topic đó bạn nói hai vấn đề là bạn lúc đầu không thích ảnh của 2h tạo ra và bạn nhờ giúp cho bạn điều chỉnh white balance cho từng tình huống chụp. Nay mình trả lời theo từng ý đã hỏi bên dưới đây.

+ Dựa trên điều bạn nêu mình suy đoán, và hoàn toàn có thể đoán sai, là bạn chưa có hiểu về máy này trước khi bạn mua nghĩa là bạn đã chưa biết bạn thực sự cần gì ở nó trước khi bạn mua nếu không thì bạn đã chắc chắn biết được câu trả lời cho câu bạn hỏi.

+ Đối với một người mà chụp nhiều thể loại ảnh khác nhau mà đa số không phải là ảnh action không nên chọn loại máy này mà chọn loại máy khác 200 hoặc 300 hoặc 700 mới ra. Đó là vì ở lĩnh vực không action nó không đem lại hiệu quả bằng những loại khác cùng giá với nó.

+ Về câu hỏi thứ nhất, 2h không tốt về ảnh jpg cho nên, vì bạn không nói ra nên, giả sử là bạn đã không chụp raw chất lượng jpg không làm bạn hài lòng là đúng rồi. Điểm dở thứ hai của 2h là high ISO của nó rất tệ cộng thêm công nghệ cũ, nó không phải là sự lựa chọn trong trường hợp này. 2hs ra đời đã giải quyết cả hai vấn đề này jpg và high noise và đây cũng là một trong những lý do chính tớ chọn 2hs thay vì 2h chưa nói đến việc là mình không mua máy pro đã dùng rồi và một lý do nữa là mình chuyên chụp thể thao nếu không mình bỏ thêm +1000 đồng nữa mua 2xs để có độ phân giải cao hơn crop được tốt hơn và dùng cho các thể loại chụp khác action tốt hơn.

+ Về câu hỏi thứ hai thì xin lỗi bạn là tớ không biết vì chỉ chuyên chụp raw. Nếu bạn không phiền thì hãy chụp raw vì 2h và 2hs raw không khác gì nhau và bạn sẽ thấy ảnh raw của máy này nó trả lời câu hỏi số hai của bạn.

+ Hy vọng là 2h của bạn đã update firmware sửa lỗi focus trước đây (hãy Google sẽ thấy dễ dàng). Thế mạnh của nó là focus nhanh mà bị ngay lỗi focus chưa sửa thì không gì để nói. Vấn đề này cũng được sửa ở 2hs thằng em sinh sau.

+ Nếu bạn còn câu hỏi nào nữa về 2h này thì vui lòng post lên hỏi mình.

springsouth
21-07-2008, 06:57 PM
em Xin hỏi bác Nikonian2006: Con D2H của em mua gần như là mới tinh, Vì lúc em mua thì nó mới chụp được khoảng 100shots. Làm thế nào để biết là đã update firmWare haY chưa. Nếu bác ở HN thì em Xin được gặp bác để bác test dùm em được không?

chocolate_virus
21-07-2008, 09:30 PM
em thì kết d2h hơn 20d

Nikonian2006
22-07-2008, 01:56 PM
Bạn SpringSouth

+ Mình trả lời hai câu hỏi của bạn dưới đây trong đó một câu bạn hỏi riêng. Những thông tin này nếu chúng ta chia sẻ public với nhau chúng ta sẽ vô tình giúp đỡ cho những bạn khác có cùng một câu hỏi nhiều lắm cho nên, theo mình, nếu các bạn không ngại, nên trao đổi với nhau in public vì những bạn khác có thể cùng hoàn cảnh.

+ Firmware mới nhất của 2h là 2.0.1 cho cả A và B bạn lưu ý nó có hai phần phải update trong đó không phải một. Để biết được máy bạn thế nào hãy vào menu và tìm thông tin về firmware. Nếu chưa phải số này thì rất có thể khi bạn chụp thể thao liên tục (mà bạn có thể đã chưa bao giờ dùng đến) thì máy có thể bị lỗi về focus. Một vấn đề khác là khi bạn view hình liên tục nó có thể bị frozen treo máy. Vào khoảng 2004 - 2005 gì đó, đây là vấn đề phổ biến với máy này và Nikon phải ra ngay firmware updates xử lý ngay họ thậm chí còn nhận máy lại để sửa free cho bạn. Cái này lúc đó mình thật sự không nhớ rõ vì chưa có tiền dùng nó nhưng bạn có thể Google lại dễ dàng để tìm hiểu. Sau đó Nikon ra ngay đời 2hs giải quyết hết tất cả những vấn đề đó. Đồng thời improve ảnh jpg và high ISO và nó cũng là dòng có high ISO tốt nhất (ngang với 2xs) hơn cả D200 và 2x (ra đời trước 2h) khi chưa có sự ra đời của 300 và 3 cuối năm 2007. Về vấn đề high ISO này mình đã tham khảo rất nhiều bài viết và đã viết một bài trong topic D200 hay D2X hiện đang tồn tại trong trang 1 của room này. Bạn có thể xem lại nếu muốn.

Nikonian2006
22-07-2008, 01:58 PM
+ Về câu hỏi số hai của bạn liệu bạn có nên giữ hay bán D2H hay không thì mình trả lời thế này.

++ Mình không trả lời cho bạn là bạn phải bán hay phải mua vì mình không có đủ thông tin để nói nhưng mình đưa ra hướng cho bạn suy nghĩ một cách độc lập (và áp dụng tương tự cho cả về sau này với riêng bạn khi mua máy mới).

++ Bạn có nêu thông tin là bạn đa số chỉ chụp thể loại ảnh non-action, xét trên bề mặt của vấn đề, cái máy này dường như sẽ không được sử dụng ở thế mạnh của nó. Mình chọn 2hs thay vì 2xs là vì mình hầu như chỉ chụp ảnh thể thao mình cần ở focus nhanh, high framerate và long shutter life (vì ảnh lãng phí của mình rất là nhiều và vì shutter nó phải chớp liên tục hơn chụp still). Cái này là thế mạnh của 2h(s) so với tất cả các dòng dưới pro của Nikon không thằng nào qua nó được. Mình đã dẫn chứng URL có một phóng viên đã chụp 2hs đến +650 nghìn tấm mới hư shutter và thay shutter lại chụp tiếp tục không sao cả. Mục đích của nó cũng là cho action và phóng viên hàng ngày không phải cho dân chụp still.

++ Vì vậy, giả sử là bạn sẽ hầu như không bao giờ chụp action và giả sử là bạn có thể bán nó với giá tốt (ví dụ lỗ 100 đồng gì đó hoặc ít hơn) thì bạn có thể bán đi lấy 300 hoặc 700 mới ra. Hãy lưu ý là bạn rất may mắn mua được một máy cũ như vậy mà mới chụp 100 shots (giả sử điều này là đúng). Nếu là mình chắc có lẽ mình không bán một máy như vậy cũng như mình không bán D1x.

++ Giả sử rằng bạn giữ lại, nó hiện chỉ thua 300 (hoặc máy ra sau này) về high ISO mà thôi cho trường hợp bạn chọn chụp non-action.

++ Một yếu điểm nữa là nó có pixel thấp cho nên sẽ crop ít hơn và không phóng to ra được nhưng các máy semi khác ra sau nó không tính đến công nghệ nó không bằng máy đời sau (tất nhiên là vậy). Tuy nhiên, xét trên bình diện chụp trong hoàn cảnh bình thường ISO200 ảnh raw của nó rất là đẹp. Bạn có thể tham khảo ảnh mình chụp năm 2008 nếu muốn.

Trên đây mình đưa ra một số hướng cho bạn tự suy nghĩ. Nếu bạn còn cần bất cứ thông tin nào khác nữa thì cho mình biết trước khi quyết định giữ hay bán tùy theo hoàn cảnh cụ thể của bạn như thế nào khi sử dụng nó. Cũng nên ra tiệm, hoặc mượn bạn bè offline chụp thử, 300 hoặc 700 và so sánh xem coi trong hoàn cảnh loại ảnh cần chụp của riêng bạn máy nào sẽ là tốt nhất cho bạn khi nó hầu như cùng một loại range giá bạn có thể mua được.

springsouth
28-07-2008, 07:55 PM
Bạn SpringSouth

+ Mình trả lời hai câu hỏi của bạn dưới đây trong đó một câu bạn hỏi riêng. Những thông tin này nếu chúng ta chia sẻ public với nhau chúng ta sẽ vô tình giúp đỡ cho những bạn khác có cùng một câu hỏi nhiều lắm cho nên, theo mình, nếu các bạn không ngại, nên trao đổi với nhau in public vì những bạn khác có thể cùng hoàn cảnh.

+ Firmware mới nhất của 2h là 2.0.1 cho cả A và B bạn lưu ý nó có hai phần phải update trong đó không phải một. Để biết được máy bạn thế nào hãy vào menu và tìm thông tin về firmware. Nếu chưa phải số này thì rất có thể khi bạn chụp thể thao liên tục (mà bạn có thể đã chưa bao giờ dùng đến) thì máy có thể bị lỗi về focus. Một vấn đề khác là khi bạn view hình liên tục nó có thể bị frozen treo máy. Vào khoảng 2004 - 2005 gì đó, đây là vấn đề phổ biến với máy này và Nikon phải ra ngay firmware updates xử lý ngay họ thậm chí còn nhận máy lại để sửa free cho bạn. Cái này lúc đó mình thật sự không nhớ rõ vì chưa có tiền dùng nó nhưng bạn có thể Google lại dễ dàng để tìm hiểu. Sau đó Nikon ra ngay đời 2hs giải quyết hết tất cả những vấn đề đó. Đồng thời improve ảnh jpg và high ISO và nó cũng là dòng có high ISO tốt nhất (ngang với 2xs) hơn cả D200 và 2x (ra đời trước 2h) khi chưa có sự ra đời của 300 và 3 cuối năm 2007. Về vấn đề high ISO này mình đã tham khảo rất nhiều bài viết và đã viết một bài trong topic D200 hay D2X hiện đang tồn tại trong trang 1 của room này. Bạn có thể xem lại nếu muốn.

Em Vào firmWare cả A; B là 2. 00 có nghĩa là chưa được update ah bác. Làm thế nào để update firmWare?

N80
28-07-2008, 09:00 PM
Em nhờ đứa bạn ở Salt Lake city mua cho cái D2H, giá 1790usd. Chỉ có standard package không kèm extra battery

Mua D2H là ổn rồi, dòng chuyên nghiệp dùng bao giờ cũng sướng hơn semi nhiều

springsouth
28-07-2008, 09:39 PM
Đúng đó bác, nó chuYên nghiệp ở mọi thứ, chịu sự quang quật trong mọi thời tiết của giới báo chí, tốc độ chụp tuYệt Vời

Nikonian2006
29-07-2008, 07:04 AM
Bạn SpringSouth, để update firmware bạn vào trong website của Nikon Asia và tìm đến phần download firmware như đã nói cho D2h. Nếu ở website này mà không chấp nhận bạn enter số serial number của máy bạn vào thì bạn vào website của US vì máy của bạn mua từ US. Sau đó bạn đọc kỹ hướng dẫn của họ về cách update cho cả hai firmwares A và B làm từng cái một. Nếu bạn là một người có kiến thức về vi tính bạn sẽ có thể không cần phải đọc kỹ hướng dẫn update mà có thể làm được rất dễ dàng.

Sau khi đọc những dòng bạn viết ở trên, mình đoán (và hoàn toàn có thể sai) là bạn có vẻ chưa có nhiều kinh nghiệm lắm trong việc handle máy dòng pro. Vì lẽ này, mình hơi sợ nếu bạn phải tự đọc và update firmware. Nếu bạn tự cảm thấy không tự tin hãy nhờ bạn nào đó ở gần giúp đỡ. Đừng không tự tin mà thử.

springsouth
29-07-2008, 08:07 PM
Đúng là em rất kém mấY cái khoản nàY. Bác có địa chỉ tin cậY nào ở HN ko chỉ cho em Với, hoặc bác có thể cho em cơ hội được gặp bác được ko?, em ở Hà Nội

springsouth
29-07-2008, 11:25 PM
Bác Nikonian2006: Em Vừa màY mò update firmware Xong, em kiểm tra lai thì nó như sau:

A 2.02
B 2.00

như thế đã Xong chưa bác

Trí Hi-End
30-07-2008, 03:03 AM
Bác cho em hỏi, firmware con D2H của mình là A 2.02 và B 2.01, vậy có phải là fiemware mới nhất chưa bác?

Nikonian2006
30-07-2008, 06:37 AM
+ Các bạn ơi, các bạn vui lòng vào trong trang này nhe. Dựa trên thông tin của Nikon, các bạn sẽ thấy đây là firmware mới nhất cho D2h này

http://nikonasia-en.custhelp.com/cgi-bin/nikonasia_en.cfg/php/enduser/std_adp.php?p_faqid=4143

+ Theo họ nói sau khi update xong, cả hai A và B phải là 2.01 (bạn xem hình ở cuối URL).

+ Các bạn có cùng máy vui lòng download và update lại nhe cho cả A và B và như vậy sẽ không còn phân vân có phải mới nhất hay không nữa cho từng hạng mục A hoặc B. Không khó khăn lắm đâu chỉ cẩn thận không tắt máy trong khi làm vì bất cứ lý do gì mà thôi.

+ Theo mình đọc thì với update này nó giúp cho 2h không thua 2hs ở trong phần xử lý của máy (tất nhiên là vẫn thua phần noise in high ISO và ảnh jpg không đẹp bằng). Một trong những cái updates quan trọng mà mình đọc được trên website của Nikon (vì mình không dùng 2h nên không biết) để nó giống như 2hs là:

++ dùng được CF trên 4GB (bạn nhớ là nó ra đời vào lúc chưa có loại hơn 4GB này)

++ có thể zoom ảnh lên đến 30 lần

++ tăng khả năng chụp liên tục lên nhưng nó không nói là bao nhiêu các bạn tự check nhe. Với 2hs, nó chụp liên tục đến 60 jpgs trong một lần bấm máy

...

+ Chúc các bạn may mắn. Nếu cần hỏi gì nữa thì vui lòng post lên hỏi mình. 2h và 2hs không khác gì nhau nhiều chỉ có cái sau tốt hơn cái trước.

springsouth
30-07-2008, 08:36 AM
Nếu VậY thì em phải update lại rồi, Vì B của em là B 2. 00 nhưng A là A 2. 02

springsouth
30-07-2008, 09:06 AM
Em đã update Xong, Woa mất cả đêm hôm qua Và sáng naY, bâY giờ firmWare của em như sau:

A. 2. 02
B. 2. 01

Chắc là ok rồi, không biết bản nàY có khác biệt gì nhiều so Với bản 2. 00 cũ ko?

springsouth
30-07-2008, 09:10 AM
+ Về câu hỏi số hai của bạn liệu bạn có nên giữ hay bán D2H hay không thì mình trả lời thế này.

++ Mình không trả lời cho bạn là bạn phải bán hay phải mua vì mình không có đủ thông tin để nói nhưng mình đưa ra hướng cho bạn suy nghĩ một cách độc lập (và áp dụng tương tự cho cả về sau này với riêng bạn khi mua máy mới).

++ Bạn có nêu thông tin là bạn đa số chỉ chụp thể loại ảnh non-action, xét trên bề mặt của vấn đề, cái máy này dường như sẽ không được sử dụng ở thế mạnh của nó. Mình chọn 2hs thay vì 2xs là vì mình hầu như chỉ chụp ảnh thể thao mình cần ở focus nhanh, high framerate và long shutter life (vì ảnh lãng phí của mình rất là nhiều và vì shutter nó phải chớp liên tục hơn chụp still). Cái này là thế mạnh của 2h(s) so với tất cả các dòng dưới pro của Nikon không thằng nào qua nó được. Mình đã dẫn chứng URL có một phóng viên đã chụp 2hs đến +650 nghìn tấm mới hư shutter và thay shutter lại chụp tiếp tục không sao cả. Mục đích của nó cũng là cho action và phóng viên hàng ngày không phải cho dân chụp still.

++ Vì vậy, giả sử là bạn sẽ hầu như không bao giờ chụp action và giả sử là bạn có thể bán nó với giá tốt (ví dụ lỗ 100 đồng gì đó hoặc ít hơn) thì bạn có thể bán đi lấy 300 hoặc 700 mới ra. Hãy lưu ý là bạn rất may mắn mua được một máy cũ như vậy mà mới chụp 100 shots (giả sử điều này là đúng). Nếu là mình chắc có lẽ mình không bán một máy như vậy cũng như mình không bán D1x.

++ Giả sử rằng bạn giữ lại, nó hiện chỉ thua 300 (hoặc máy ra sau này) về high ISO mà thôi cho trường hợp bạn chọn chụp non-action.

++ Một yếu điểm nữa là nó có pixel thấp cho nên sẽ crop ít hơn và không phóng to ra được nhưng các máy semi khác ra sau nó không tính đến công nghệ nó không bằng máy đời sau (tất nhiên là vậy). Tuy nhiên, xét trên bình diện chụp trong hoàn cảnh bình thường ISO200 ảnh raw của nó rất là đẹp. Bạn có thể tham khảo ảnh mình chụp năm 2008 nếu muốn.

Trên đây mình đưa ra một số hướng cho bạn tự suy nghĩ. Nếu bạn còn cần bất cứ thông tin nào khác nữa thì cho mình biết trước khi quyết định giữ hay bán tùy theo hoàn cảnh cụ thể của bạn như thế nào khi sử dụng nó. Cũng nên ra tiệm, hoặc mượn bạn bè offline chụp thử, 300 hoặc 700 và so sánh xem coi trong hoàn cảnh loại ảnh cần chụp của riêng bạn máy nào sẽ là tốt nhất cho bạn khi nó hầu như cùng một loại range giá bạn có thể mua được.

Bác Nikonian2006 ơi, bác gửi cho em đường link ảnh bác chụp bằng D2H để em tham khảo nhé, nếu có thể bác ghi chú thích Về thông số của ảnh như iso, WB, tốc độ, khẩu độ, V.V.V bác nhé

springsouth
31-07-2008, 09:21 PM
Sau khi updata firmWare thì ảnh của em chụp đâY, em thấY tốt hơn nhiêu:

http://i276.photobucket.com/albums/kk20/springsouth/DSC_01451.jpg
Em chụp bằng Lens 85f1.8

Trí Hi-End
16-08-2008, 01:36 AM
Hình chuẩn nhỉ............................. firmware mới có khác há

Rock_Opera
30-08-2010, 10:44 AM
Chủ đề rất cũ rồi nhưng xin hỏi anh em cách dùng lens Non-CPU cho D2H. Mình có cái 35 1.4 AI nhưng khi khai báo trên D2H thì máy chỉ nhận báo khẩu từ f16-8 còn xoay đến khẩu lớn hơn thì im re không báo gì cả. Xin hỏi anh em cách khắc phục vì mình đang dùng cách khai báo trên máy không thông qua Func

Cảm ơn anh em trước!

Rock_Opera
30-08-2010, 03:05 PM
anh em nào trợ giúp vụ này giúp mình với!

pategan
30-08-2010, 03:27 PM
bác vào menu chỉ cần khai báo tiêu cự và khẩu độ mở max là 1,4 thôi . Em đoán bác chưa khai khẩu độ mới khai báo tiêu cự, lúc này để khẩu max máy hiện thị là F0--> cuối cùng là f8

Rock_Opera
30-08-2010, 04:46 PM
Mình đã khai báo rồi bác máy đã hiểu là len 35 1.4 nhưng ý mình nói là lúc xoay khẩu thì TOP LCD báo khẩu lại thì chỉ đúng ở 16, 11,8 hoặc 1.4 , 2 mà thôi. Anh em đã dùng quá xin chia sẻ thêm giúp