PDA

View Full Version : vấn đề thường gặp ở máy phim: tuộc phim

truonghack
25-11-2012, 04:38 PM
híc mình cứ hay gặp tình trạng này, cứ mỗi lần tuộc phim là bỏ 1 cuộc, híc, như thế này mình gắn phim vào máy, máy vẫn cuốn phim bình thường, nhưng không hiện số bức có thể chụp đc mà thay vào đó là hình cuốn phim nhấn nhấy, nhấn cho máy tua phim lần nữa là tuộc phim lun, thế là lấy cuộc phim ra vứt, híc, ai chỉ mình cách khắc phục khi gặp tình trạng này với.híc mỗi lần thế phim bị cuộn ngược lại vào cuộc phim lun không ló cái đầu của dây phim ra lun. híc,:gun_bandana::gun_bandana::gun_bandana:

newbie101
25-11-2012, 05:11 PM
Đề nghị bạn mô tả lại. Chịu không hình dung được.

thanhbinhvn
25-11-2012, 06:03 PM
tuột film đã có rất nhiều thớt nói về cái này rồi, cách kinh tế và đơn giản là 1 đoạn film cũ + nước bọt luồn vào xoay lõi cuộn film 1-2 vòng rồi kéo ra

condaohailuoi
25-11-2012, 07:48 PM
bác dùng thứ ngôn ngữ gì em ko hiểu dc, có thể đoán lờ mờ là bác xài 1 cái máy điện tử , lên phim tự động , nào đó. do đó bác bị hư nhiều cuộn phim bị tuột vào ko kéo ra dc. việc bác cần làm là:
- đi sửa cái máy, làm ơn đừng hỏi cách tự sửa, rất tào lao. địa chỉ các bác thợ uy tín thì mời bác google, trong box này đề cập nhiều.
- kéo phim đã bị tuột: đem ra tiệm ảnh nhờ họ làm cho. khỏi cần tự mò thủ thuật này nọ cho mệt.

truonghack
26-11-2012, 06:12 PM
ặc ặc...
@ newbie101 và condaohailuoi : máy em vẫn tốt đấy bác ơi, không gặp vấn đề gì, trường hợp đó chỉ xảy ra đôi ba lần thôi, nhưng tại vì e đi chụp rất nhiều nên thường bị vậy, với lại số cuộn phim bị tuộc đã khá nhìu nên em hỏi thử coi có cách nào để tái sử dụng lại thôi, các bác cứ nghĩddii 1 cuộc 32k mà mình có gần 20 cuộn bị thế đấy híc, nếu bỏ thì là 1 số tiền không nhỏ đâu 2 bác ạ, mà với lại mình cũng không có ý định tự sửa máy đâu, đó là 1 hiểm họa đích thực đó.
@ thanhbinhvn: bác có thể nói gõ hơn tí không? mà ý bác nói có phải là dùngh 1 đoạn phim cũ rồi thấm nược bọt sau đó luồng vào cuộn phim bị tuộc xoay 1 2 vòng lõi phim để cho cuộn phim cũ thấm nước bọt dính vào phim trong cuộn mới rồi kéo ra hả bác? mà làm sao biết chính xác là phim cũ đã dính vào đầu phim trong cuộn mới hả bác? cách này em thấy hơi hơi khó thực hiện do không biết chính xác phim cũ dính vào đầu cuộn phim hay dính vào lưng chừng của cuộn.

híc các bác nào có cách nào nữa không a?

truonghack
26-11-2012, 06:19 PM
hì hì thank các bác em đã có cách giản quyết đc vấn đề này rồi! thank bác thanhbinhvn về cái phim thấm nước bọt nhé! hihif

nikonlukhu
26-11-2012, 08:56 PM
Lỗi tuột phim như thế này không phải là vấn đề thường gặp ở máy phim. Nó chỉ sảy ra ở những máy kiểu như Canon EOS tức là những máy khi nạp cuộn phim mới thì máy tự động cuốn hết phim sang trục phía phải, khi chụp được hình nào thì máy tua ngay phim đó vào vỏ ở trục phía trái. Và cũng chỉ sảy ra khi trình tự lắp phim không đúng hướng dẫn đã ghi rõ trong HDSD đi kèm máy.

truonghack
06-12-2012, 10:38 AM
đây là cái mà mình khó chịu nhất, mỗi lần lại mất 1 cuộn phim, mà các cách trên mình thử làm hết mà vẫn không có kết quả chán!

nikonlukhu
06-12-2012, 10:58 AM
đây là cái mà mình khó chịu nhất, mỗi lần lại mất 1 cuộn phim, mà các cách trên mình thử làm hết mà vẫn không có kết quả chán!
Việc gì mà phải chán hả bác. Canon EOS là máy tốt. Bác hãy làm như sau:
1/ Về chuyện tuột phim khi nạp: trước khi nạp phim bác chịu khó uốn cho dầu phim thẳng ra một tí. Bác kéo đầu phim phải đủ dài , khi áp sát body đầu phim phải vượt hơn vài mm so với vạch màu cam đã có dấu trong máy. Khi đậy nắp sau để ý sao cho phim nằm thẳng rãnh và áp sát mặt trong của body. Chắc chắn sẽ tốt.
2/ Về các cuộn phim bị tụt đầu: Nếu muốn tự kéo ra lấy thì bác tìm mua cái tên là film picker mà dùng. Nó cũng nhỏ gọn, dễ dùng, bỏ túi được.

alexa
06-12-2012, 11:19 AM
sẵn topic vấn đề với máy film các bác cho em hỏi chút đỡ phải lập topic mới :P. Em đang dùng con Minolta X-370, chụp đến kiểu cuối cùng cuộn film thì tự nhiên gương lật nó không hạ xuống, máy đơ luôn, không kéo cò film được nữa. Vậy là bị làm sao hả các bác, vụ này có tự sửa được không ạ?

phuongphit
06-12-2012, 02:15 PM
sẵn topic vấn đề với máy film các bác cho em hỏi chút đỡ phải lập topic mới :P. Em đang dùng con Minolta X-370, chụp đến kiểu cuối cùng cuộn film thì tự nhiên gương lật nó không hạ xuống, máy đơ luôn, không kéo cò film được nữa. Vậy là bị làm sao hả các bác, vụ này có tự sửa được không ạ?

khả năng lớn là hết pin hoặc hỏng nguồn nhé alexa, thay pin mới xem sao. Tất cả các dòng máy cơ có phần điện auto thường sẽ đứng gương lật và không lên phim được khi không có nguồn điện.

alexa
06-12-2012, 03:09 PM
khả năng lớn là hết pin hoặc hỏng nguồn nhé alexa, thay pin mới xem sao. Tất cả các dòng máy cơ có phần điện auto thường sẽ đứng gương lật và không lên phim được khi không có nguồn điện.

em cảm ơn bác nhiều, để tối em đi mua đôi pin lắp xem có được không, hi vọng hết pin T_T

truonghack
08-12-2012, 12:06 PM
@nikonlukhu: a bạn ơi cho mình hỏi cái là cái film picker mà bạn nói đó ở sài gòn thì mua ở đâu vậy bạn? mình search google mà không thấy ở đâu bán hết chán nản quá!

truonghack
08-12-2012, 12:32 PM
híc xem mấy cái clip hướng dẫn trên web thấy nó cũng tương tự như mấy cách mình đã bàn luận ở trên, cũng cho A vào rồi xoay cuộn phim tới khi nào nghe cái lick rồi thì cho tiếp B vào rồi giữ chặc sau đó kéo ra, mục đích cho 2 A và B vào là cho A vào và xoay cuộn phim tới khi nghe tiếng lick là đầu cuộn phim đã qua A và tiếp tục cho B vào mục đích để A và B kẹp chặt đầu phim sau đó kéo A, B ra thì đầu phim đc giữ trong A, B cũng được kéo ra, cái này cũng chỉ áp dụng đc cho những cuộn phim khi quay còn nghe tiếng lick khi đầu phim qua của cuộn thôi, chứ mấy cuộn nó tua vào quay nghe rít rít và phim tua vào cuộn không đều khi quay không nghe được tiếng lick khi đầu phim qua của cuộn thì cũng pó tay híc! thôi tốt nhất chuyển máy KTS chơi cho lành, khỏi phải căng não ! thank các pác đã cho ý kiến!

dangkimai
10-12-2012, 08:42 PM
có 1 cái dụng cụ để lôi ra mà bác.dễ lắm.em nghĩ chắc rẻ thôi.

truonghack
11-12-2012, 10:29 AM
có 1 cái dụng cụ để lôi ra mà bác.dễ lắm.em nghĩ chắc rẻ thôi.

vấn đề đã đc giải quyết rồi từ h về sau t không còn sợ bị tuột phim nữa, chỉ cần 1 cái vỏ lon bia là được rồi. hi hì