PDA

View Full Version : M42 lens - Kho báu ít được để ý.

Pages : [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56

xichlo
02-09-2005, 01:38 PM
Phải nói là tối nay quá chán, lens mới Pentacon 135mm f2.8 vừa được gửi về nhưng lại không có máy Canon để test lens . Do đó ngồi làm bài review chay vậy , các bác thông cảm nhé .

Phái nói sơ nguồn gốc của Lens có mount M42 , lens mount M42 hay còn gọi là Pentax mount thường được sử trên máy ảnh Praktica .

Lens M42 srew mount được khá nhiều hãng sản xuất tiêu biểu là Carl Zeiss , Pentax, Soligon, Pentacon, Jupiter , Tamron, Sigma , Helios etc...hầu hết các lens M42 mount đều rất rẻ tiền và đa số có chất lượng tốt, lưu ý là tốt ở đây là chấp nhận được chứ không phải là xuất sắc . Các lens có chất lượng cao của M42 thường được sản xuất bởi Carl Zeiss, lens như Pentacon cũng được đánh giá cao , tuy nhiên chỉ ở một số series đầu được sản xuất tại Đông Đức nhờ thừa hưởng được công nghệ của Carl Zeiss, lens sau này của Pentacon không phải sản xuất tại Đông Đức thì lại không tốt nữa mặc dù vẫn là Pentacon 135mm f2.8, lens Pentax Super Takumar cũng khá tốt và nhiều loại để lựa chọn . Ngoài ra Liên Xô cũ sản xuất Helios M42 lens tuy nhiên chất lượng không đồng đều ví dụ Jupiter 85mm f2.0 M42 khá tốt tuy nhiên rất nhiêu lens bị lỗi do QC kém .

Adapter cho M42 lens dùng trên Canon EOS DSLR

Tóm lại lens M42 mount rất đa dạng về chủng loại từ wide angle cho đến tele, giá cả rất rẻ thường là dưới $100. Chất lượng cao nếu chọn các loại tốt. Adapter cho M42 mount -Canon/Nikon body rẻ so với các adpter Contax-Canon hay Leica-Canon, giá chỉ khoảng $15-$20.

Sau đây là series 135mm M42 lens mà bạn nào thích chụp chân dung nên tìm lấy để xử dụng .

Chụp bằng Fuji S2 Pro + Nikkor 50mm f1.8

Short review :
- Carl Zeiss Jena Sonnar 135mm f3.5 MC : rất nổi tiếng về độ nét, phải nói là đứng đầu về độ nét trong số các lens 135mm M42, nếu so sánh với Canon 135mm f2 chất lượng ngang ngửa về độ nét. Giá : $60-$100 (Tại Balan người bạn mua có $10 tại chợ trời) Nhỏ nhẹ , built-in hood, tuy nhiên focus ring khá nặng , một trời một vực với Carl Zeiss Planar T* 135mm f2.8

- Pentacon 135mm f2.8 MC : theo đánh giá có thể nhỉnh hơn Carl Zeiss Jena vì cùng một lò , tuy nhiên XL mới có chưa có cơ hội test ảnh thật nên không thể nói được gì về chất lượng ảnh . Khó kiếm nhất trong 4 con.Giá $40-$100 Nhỏ nhẹ như Carl Zeiss Jena , thiết kế gần giống, focus ring cũng nặng như vậy .

- Telesar 135mm f2.8 : khá nét tuy nhiên không nét bằng Carl Zeiss Jena . Giá: $40-$60, To nhất trong 4 con, focus ring nhẹ, không có hood đi kèm .

F2.8 1/320s

- Pentax super-takuma 135mm f3.5 , mặc dù là MC - Multi coated nhưng lớp phủ lại không bằng các lens kia, độ contrast hơi kém hơn . Tuy nhiên nhỏ nhẹ và focus ring rất êm . Giá $30-$60

Khi nói về lens đặc biệt cho portrait cũng cần phải nói về BOKEH đẹp hay xấu
các bạn có thể đọc sơ về Bokeh test của một số lens M42 ở đây
http://www.rickdenney.com/bokeh_test.htm

Có ai hứng thú bàn tiếp và bổ sung về M42 thì xin mời nhé.
Thân
XichLo

TeddyLoves
02-09-2005, 02:35 PM
-super takumar 50mm 1.4 rất nét tuy nhiên bị yellow, mỗi lần như vậy thì phải .. phơi nắng liên tục khoảng 1 tuần mới trắng trở lại(??!!!?)
-MC Sonnar 3.5/135mm CZJ như xl nói, vô địch về độ nét ^^
-ko phải screw mount, nhưng cũng khủng khiếp về độ nét đó là MC Sonnar 2.8/180 CZJ - pentacon six mount.

nhưng mấy lens này, manual focus is a bitch on a 1.6x ... ko biết bác xl focus thế nào chứ em chịu thua, chưa bao h chụp dc 1 hình tử tế trên 20D cả, nên chủ yếu chụp film thôi ^^

HoangThu
02-09-2005, 03:20 PM
Bác Xichlo cho em cám ơn nhiều về nhưng thông tin này.Bên Nga này mấy loại này bán như vỏ hến luôn.Em cứ tưởng là mấy loại này không dùng được cho các máy đời mới.Bác có thêm thông tin phổ biến cho mọi người biết với, đâu phải ai cung có tiền mua các loại đắt tiền đâu?

Cuongga
02-09-2005, 04:15 PM
Hay quá bác XL ơi. Em cũng muốn tìm ống để chụp chân dung nhưng ống fix Canon đắt quá, cũng chưa có cơ hội ngó đến.

Bác thử phổ biến cách thức sử dụng cụ thể đi. Bài trên chí nói đến chất lượng mà chưa thấy nói cách dùng ntn. Ví dụ như khép khẩu ra sao, đo sáng có tự động được không...

Và nữa, nguyên nhân tại sao ốngM42 mount lại rẻ thế? Chất lượng so với ống fix nikon/canon ra sao? Cám ơn bác nhiều.

thanhdtbv
02-09-2005, 08:09 PM
Cũng đang nghiên cứu vụ này, gửi các bác mấy cái link để cùng tham khảo:
http://www.bobatkins.com/photography/eosfaq/manual_focus_EOS.html
http://photonotes.org/articles/eos-manual-lenses/

Cái M42-EOS adapter hình như mua ở VN hơi khó, các bác có thể mua ở đây: http://www.adorama.com/CZPUEOS.html

Em cũng mới chỉ được dùng thử con Carl Zeiss Jena Sonnar 135mm f/3.5 thì thấy rất nét, nhưng nghe nói con Carl Zeiss Jena Sonnar 180mm f/2.8 như bác TeddyLoves nói mới là vô địch nét, con này bác nào tập tạ tay to dùng thì hợp vì nó nặng có 1,3kg :D

@XL: Bác có kinh nghiệm gì về mấy cái lens khác của Pentax ko, ví dụ như con Pentax 135/2.5 Screw super-takumar hoặc 100 f/2.8

HoangThu
02-09-2005, 08:34 PM
Em vừu thấy có đứa bán con Sonnar 180/2.8 cả bộ đến 150 usd, không biết có mua được kô các bác.

xichlo
02-09-2005, 09:01 PM
:D Chắc Teddy dùng Auto focus quen rồi nên mới thế, còn gắn trên 1.6x crop thì CJ 135mm hay Canon 135mm L f2 đều giống nhau về góc nhìn cả không ảnh hưởng gì khi chụp.

Lens Carl Zeiss Jena 180mm f2.8 Pentacon Six mount là lens cho Medium format do đó khác hẳn M42 mount, vấn đề là adapter từ MF xuống Canon có dễ tìm hay không . Ở đây chúng ta chỉ bàn đến M42 mount thôi vì nói rộng ra thì Contax, Leica đều có thể dùng trên Canon EOS nhưng different class, giá tiền và độ nét đều hơn M42 mount lens.

Khi mua lens lưu ý phải xem là mount gì Contax mount, M42 mount, M39 mount, Adaptal mount etc .

Cách sử dụng

- Trên máy Canon DSLR : chuyển sang chế độ Av, trên thân lens có vòng chỉnh khẩu độ, chỉ cần chỉnh khẩu độ mình muốn ví dụ f3.5 thì máy Canon sẽ tự chọn tốc độ tương ứng .

Tí nữa sẽ bổ sung và trả lời các câu hỏi của các bác hỏi sau này.

Thân
XichLo

TeddyLoves
02-09-2005, 10:11 PM
thực ra không chỉ có độ nét mà còn nhiều vấn đề khác. máy digital 35mm tốt nhất hiện giờ cũng chỉ resolve được độ phân giải 40-50lp/mm, còn các máy như 10D, 20D thì cao lắm là 30lp/mm.
các lens tốt đa phần cho độ phân giải vào khoảng 60-70lp/mm. lens R của leica cho 120lp/mm. vì vậy nói chung độ phân giải của lenses đa phần cao hơn độ phân giải của digital sensors rất nhiều. nhưng bên cạnh vấn đề độ phân giải, độ nét, contrasty, còn có độ giảm flare(flare resistant), màu sắc trung thực giữa các focal lengths khác nhau, bokeh "nuột", độ vignetting và distortions khi chụp ở super wide, và cuối cùng là metal build, lý do tại sao mấy cái lens cổ này còn dùng đc đến tận bây giờ ^^

còn nữa, khi chụp trên máy digital, hay máy khác dòng (phải dùng adapter) tất nhiên ta không thể auto focus được, nhưng đo sáng ở chế độ Av và Manual vẫn dùng được rất OK.

Atkinson
03-09-2005, 02:11 AM
Vậy là mấy cái lens này khi xoay vòng chỉnh khẩu độ trên thân lens là các aperture blades nó khép vào luôn theo giá trị tương ứng chứ k0 phải khi release mới khép lại phỏng ạ.

xichlo
03-09-2005, 02:17 AM
Đúng vậy bác Atk, chỉnh khẩu độ trên thân thì lens tự động đúng lại, do đó để Av thì máy Canon tự động đo sáng và cho tốc độ tương ứng không cần phải release mới khép lại như lens EF.

Vậy là mấy cái lens này khi xoay vòng chỉnh khẩu độ trên thân lens là các aperture blades nó khép vào luôn theo giá trị tương ứng chứ k0 phải khi release mới khép lại phỏng ạ.

Atkinson
03-09-2005, 02:50 AM
Nhưng có một điều hơi băn khoăn là với các máy EOS việc điều chỉnh khẩu độ theo cơ chế điện tử, tức là chỉnh ngay trên body. Rồi từ giá trị đó mà suy ra tốc độ. Cho nên mount adapter chỉ là khớp nối cơ khí, nếu em nhớ k0 nhầm thì khi bật máy lên mà body k0 sờ thấy các electronic contacts ở mount thì ở chế độ Av, giá trị khẩu độ sẽ hiển thị là 0.0 và nhấp nháy, đồng thời cũng k0 chỉnh được khẩu độ luôn. Chẳng nhẽ lúc đó việc tính toán tốc độ vẫn hoạt động được ah ?

K0 có máy ở đây nên em cũng k0 kiểm tra được. Nhưng em nhớ láng máng là gặp trường hợp như vậy khi dùng reverse adapter ring.

TeddyLoves
03-09-2005, 03:05 AM

không hẳn vậy. nếu khi chỉnh khẩu độ mà blades khép vào thì nhìn qua viewfinder sẽ rất tối. nó có cái công tắc gạt, khi mình gạt vào thì blades mới khép lại, còn bình thường thì vặn vòng khẩu độ blades ko khép lại. có thể tưởng tượng cái công tắc này tương tự như chức năng "DOF preview"

dùng mấy lens này thích nhất là có thang đo hyper focus distance ngay trên lens, khi chụp cứ thế mà vặn theo, ko cần tính toán gì cả.

TeddyLoves
03-09-2005, 03:08 AM
Nhưng có một điều hơi băn khoăn là với các máy EOS việc điều chỉnh khẩu độ theo cơ chế điện tử, tức là chỉnh ngay trên body. Rồi từ giá trị đó mà suy ra tốc độ. Cho nên mount adapter chỉ là khớp nối cơ khí, nếu em nhớ k0 nhầm thì khi bật máy lên mà body k0 sờ thấy các electronic contacts ở mount thì ở chế độ Av, giá trị khẩu độ sẽ hiển thị là 0.0 và nhấp nháy, đồng thời cũng k0 chỉnh được khẩu độ luôn. Chẳng nhẽ lúc đó việc tính toán tốc độ vẫn hoạt động được ah ?

K0 có máy ở đây nên em cũng k0 kiểm tra được. Nhưng em nhớ láng máng là gặp trường hợp như vậy khi dùng reverse adapter ring.

em nghĩ là giống như trên, vì blades khép vào khiến cho lượng ánh sáng vào ít hơn, máy cứ thế mà đo "tay bo" thôi ạ

Atkinson
03-09-2005, 03:16 AM
Uh, anh cũng nghĩ nếu mà automatic khép lại khi chỉnh khẩu độ thì khó view & focus. Hình như cái máy Canon = sắt ngày xưa của anh thì cái nút gạt DOF preview này nó cũng nằm trên body, gần lens mount. Nhưng chắc là Canon lens fit Canon body = đui ngạnh nên nó làm vậy. Và cũng chỉ khép khi release. Còn mấy con lens for M42 này đui xoáy nên nó phải chế ngay on-bord.

Chụp auto, lười nó quen rồi :D

Atkinson
03-09-2005, 03:21 AM
em nghĩ là giống như trên, vì blades khép vào khiến cho lượng ánh sáng vào ít hơn, máy cứ thế mà đo "tay bo" thôi ạ

Đo thì vẫn đo được rồi, nhưng anh k0 nhớ chính xác là khi cái giá trị Av = 0.0 nó nhấp nháy thì máy nó có cho phép hoạt động nữa hay k0 ý.

Thôi chú lôi máy ra kiểm tra hộ anh luôn đi. Tối về anh xem kết quả, giờ đi tìm tiền đã.

m42
03-09-2005, 07:15 AM
Uh, anh cũng nghĩ nếu mà automatic khép lại khi chỉnh khẩu độ thì khó view & focus. Hình như cái máy Canon = sắt ngày xưa của anh thì cái nút gạt DOF preview này nó cũng nằm trên body, gần lens mount. Nhưng chắc là Canon lens fit Canon body = đui ngạnh nên nó làm vậy. Và cũng chỉ khép khi release. Còn mấy con lens for M42 này đui xoáy nên nó phải chế ngay on-bord.

Chụp auto, lười nó quen rồi :D
ớ kính các bác,
Nhà cháu tưởng mấy con lens M42 này thường có nút chuyển từ manual sang auto để có thể tự đóng khẩu độ khi release trên những máy cho phép điều này ( Pentax Spotmatic, Zenit 11 trở lên, Praktica MTL ). Đối với những máy không hỗ trợ tự động đóng khẩu độ như Zenit E thì phải chuyển sang manual và chú ý tự đóng khẩu độ bằng tay khi chụp.
Về ống M42 của CZJ còn có 35 f2.4 chụp cũng đẹp lắm tuy rằng hơi bị flare. Có con 20 f2.8 Flektogon nữa cũng tốt.

xichlo
03-09-2005, 07:21 AM
Khổ lắm, để AV máy Canon có 0.0 thật nhưng tốc độ nó nhảy tương ứng theo cái khẩu độ ta đóng ở trên lens . Hoạt động tốt ấy chứ .

Mà cái trò Manual focus mà không có Focus screen ( cái vòng tròn nửa trắng nửa đen ấy) thì hơi mệt , nhưng mua thêm cái Focus screen tốn thêm khoảng $70 cho 10D/20D $90 cho 1D series. Lúc đấy tha hồ manual focus .

@bác M42, có A và M trên lens M42 nhưng dùng trên máy Canon nên cái đó không sử dụng được, ngoài ra nếu để M thì cái pin nó lòi ra kêu lạch xạch nên gạt sang A để nó giữ cái pin đó vào trong thôi .

XL

Đo thì vẫn đo được rồi, nhưng anh k0 nhớ chính xác là khi cái giá trị Av = 0.0 nó nhấp nháy thì máy nó có cho phép hoạt động nữa hay k0 ý.

Thôi chú lôi máy ra kiểm tra hộ anh luôn đi. Tối về anh xem kết quả, giờ đi tìm tiền đã.

TeddyLoves
03-09-2005, 07:41 AM
ấy ấy, thảo nào bác focus manual đc. em ko biết là có cái vòng focus screen nửa trắng nửa đen này à nha. mà sao em search hoài ko thấy vậy bác?

xichlo
03-09-2005, 07:53 AM
:D cái đó do một chú Tàu tự làm rồi bán cho các photographers , kiểu bạn bè giúp nhau thôi nên bác search không ra là phải. Ngoài ra Canon cũng có focus screen nhưng chi cho 1D series thôi, trong khi chú Tàu này làm láng con nào cũng được. :D , tí nữa về đưa cái link cho Teddy.

BTW, XL không cần screen đâu, cái gì quen cũng dễ cả . :D

TeddyLoves
03-09-2005, 07:54 AM
à há. em vừa kiếm ra cái này, nhưng covẻ hơi đắt http://www.keoptics.com/index.htm

xichlo
03-09-2005, 07:57 AM
XL không biết chú này, giá cũng chỉ đắt hơn $20 so với chú kia, chú kia tên Hao Jang gì gì đó, Chinese name, không có website ác vậy đâu, làm ăn nhỏ mà :D nhưng đảm bảo toàn cao thủ mua thôi , cũng là photographer nên khá dễ dãi.

TeddyLoves
04-09-2005, 05:44 AM
hôm nào bác xl post hình cái focus screen của bác cho em xem với. có mấy món này thì khỏi cần L làm gì cho tốn kém (trừ khi chụp actions/sports.. ^^)

xichlo
04-09-2005, 06:31 AM
XichLo đã tìm được địa chỉ của bác Haoda .
Có thể mua version focus screen nằm ngang như các máy Nikon , Canon hồi xưa. Hoặc mua focus screen nằm nghiêng 45 độ , kiều này focus chính xác hơn nhưng đắt hơn $10.

Địa chỉ website đây
http://groups.yahoo.com/group/screen4DSLR/

Khi install focus screen thì các điểm AF vẫn hoạt động bình thường, chỉ khác là bây giờ có thêm cái vòng tròn ở giữa đển Manual focus thôi .

Have fun.

XichLo

11002
04-09-2005, 12:36 PM
Không vào được Anh Xichlo. Có phải trang này không Anh? http://hmetalsblog.blogspot.com/2005/08/haodas-split-image-focusing-screen-for.html

xichlo
06-09-2005, 09:30 AM
Ủa em vẫn vào được mà, cái của anh đưa là cái review về cái focus screen của bác này thôi.

Không vào được Anh Xichlo. Có phải trang này không Anh? http://hmetalsblog.blogspot.com/2005/08/haodas-split-image-focusing-screen-for.html

xichlo
06-09-2005, 09:33 AM
Hôm nay mới test được em Pentacon 135mm f2.8, thấy còn nét hơn cả Carl Zeiss Jena 135mm f3.5 nữa, bokeh rất smooth. Chụp ngược sáng mà không bị flare gì cả . Giá lại rẻ hơn CZ Jena. Có bác nào muốn dùng thì nên tìm mua em Pentacon 135mm f2.8 nhớ là làm tại Đông Đức nhé không thì hungà ri với Bun gà ri thỉ hỏng.
Để khi nào test portrait cho các bác xem.

Cuongga
06-09-2005, 10:03 AM
Các bác nói làm em thèm quá. Nhưng em vẫn chưa hiểu sao nó lại rẻ thế, có phải vì đời cổ quá không(nhưng có vẻ các bác toàn mua được đồ mới, còn nguyên hộp mà :) ).

Và có ai biết ở VN thì mua ở đâu không, cả cái Adapter nữa.
Bác XL nói là cái Adapter đó dùng cho dSLR, không biết có dùng được trên EOS SLR không? Ở VN mua bằng cách nào hả các bác? :helpsmili

xichlo
06-09-2005, 10:36 AM
Vâng, nó đa số toàn sản xuất lâu lắm rồi, cổ lỗ sĩ, ngoài ra lens M42 mount thông dụng nên lúc đó nhiều hãng sản xuất, tốt có, xấu có nên lại càng rẻ vì không hiếm hàng . Mình mua con nguyên hộp có lẽ là ăn may thôi, chẳng hiểu ở đâu nó lòi ra nữa:D, còn đa số là hàng cũ, nên phải chọn.

Cái adapter đấy dùng được cho máy Canon Digital và phim, miễn là EOS là được.

Mua thì có lẽ ở VN bác ra tiệm máy ảnh tìm lens cũ của Pentax / Praktica là có mount M42, dùng cũng được lắm bác .

Thân
XL

pvnguyen
06-09-2005, 10:43 AM
thế thì lens M42 ở Vn sắp lên giá rùi
nhưng cái adaptor thì potay, phải nhập khẩu

xichlo
06-09-2005, 10:54 AM
BÊn này nó bán $10-$20 gì đó, nếu bác ở VN quen tiệm tiện cơ khí chính xác dưới Chợ lớn họ tiện cho cái lỗ cùng đường kính với lens được, chỉ còn phần moun vào của Canon thôi, bác đem cái nắp đậy ống kính ra cho họ dùng máy phay có template tiện y chang được đấy. Nói chung có thể làm được tại VN.

thế thì lens M42 ở Vn sắp lên giá rùi
nhưng cái adaptor thì potay, phải nhập khẩu

pvnguyen
06-09-2005, 11:17 AM

cái này + adaptor 475 $ mắc hay rẻ hả bác

xichlo
06-09-2005, 11:18 AM
Rẻ bác à . Quá rẻ nữa là đằng khác :D, .

pvnguyen
06-09-2005, 11:22 AM
heheh
có 1 ku bên SIng chào bán con này giá đó

nhưng rơi vào tay em thì phí quá .kakakka

xichlo
06-09-2005, 11:24 AM
Quên, nếu nói quá rẻ cũng không đúng vì còn tùy thuộc vào tình trạng lens, nếu mới thì hay mua, nếu cũ thì khong nên. Con 50mm f2 không phải là loại hàng hiếm nên chọn hàng mới mà mua.

MarketingMaster
06-09-2005, 03:30 PM
Chỗ em bán con này giá cỡ 10 Euro. Nhưng cái adapter thì tới 35Euro :o)
Mua qua ebay nên cũng ngán, chẳng biết chất lượng ra sao nữa.

Mấy tuần trước đua đòi theo bác xichlo, em tậu được Carl Zeiss 135mm f3.5 giá có 13Euro, nhưng chưa có adapter cho Nikon nên đành bó tay ngồi ngắm suông vậy. Khi nào có adapter sẽ đua đòi với bác làm vài tấm vây

Lukhach
06-09-2005, 05:33 PM
Cho em hoi Pentacon auto 1.8/50 này chụp chất lượng thế nào các bác

xichlo
06-09-2005, 09:22 PM
Bác này sướng thật ở ngay trung tâm của lens , mua đồ chơi rẻ quá trời .
Adapter tìm trên Ebay xem sao.

Chỗ em bán con này giá cỡ 10 Euro. Nhưng cái adapter thì tới 35Euro :o)
Mấy tuần trước đua đòi theo bác xichlo, em tậu được Carl Zeiss 135mm f3.5 giá có 13Euro, nhưng chưa có adapter cho Nikon nên đành bó tay ngồi ngắm suông vậy. Khi nào có adapter sẽ đua đòi với bác làm vài tấm vây

xichlo
06-09-2005, 09:23 PM
Mình chưa dùng con 50/1.8 nhưng theo mình chất lượng sẽ rất tốt vì lens 50 của các hãng đều ngang ngửa nhau cả .

XL

Cho em hoi Pentacon auto 1.8/50 này chụp chất lượng thế nào các bác

11002
06-09-2005, 09:56 PM

Nhìn thấy ham quá, nhưng tiếc là không mua được. Chi Nga, cái này (Carl Zeiss 135mm f3.5 giá có 13Euro) là hàng new hay 2nd?

ThanhTungphoto
06-09-2005, 10:41 PM
Cám ơn Bác Xichlo đã chia sẽ cùng anh em. Trước đây mình cũng từng dùng những thứ này. Ở Việt Nam có một chuyên gia chế Adapter đẹp như mơ. Nhưng làm rất nghệ sĩ. Bác nào cần thì cho mình biết để giới thiệu đến nơi.

ducnc
06-09-2005, 11:19 PM
Cám ơn Bác Xichlo đã chia sẽ cùng anh em. Trước đây mình cũng từng dùng những thứ này. Ở Việt Nam có một chuyên gia chế Adapter đẹp như mơ. Nhưng làm rất nghệ sĩ. Bác nào cần thì cho mình biết để giới thiệu đến nơi.

Thấy ớn bác chuyên gia này, hẹn 1 tháng thì 2 tháng sau mới xong.

:thua:

TeddyLoves
06-09-2005, 11:23 PM
Mình chưa dùng con 50/1.8 nhưng theo mình chất lượng sẽ rất tốt vì lens 50 của các hãng đều ngang ngửa nhau cả .

XL

theo em nếu 1.8 thì ko nên lấy vì lens 50/1.8 chính hãng giá cũng chỉ tầm 50-80 trong khi có cả AF đầy đủ.
chỉ nên mua nếu nó có 1.4 trở xuống thôi.

TeddyLoves
06-09-2005, 11:32 PM

cái này + adaptor 475 $ mắc hay rẻ hả bác

thường thường lens cho leica thường vào loại cực tốt cực nét, chất lượng có khi toàn trên L tuy nhiên giá cả có 2 cực. 1 đằng toàn mấy ngàn (như kiểu L của nikon), 1 đằng toàn dưới 500 (như kiểu lens thường). em summicron r 2/50mm này theo em giá khoảng 400 và xê xích thêm khoảng 50-70; vì vậy theo em giá 475+adapter là hợp lý đó(adapter của screw mount thì chỉ khoảng 20-30 max nhưng cho lens leica r phải tầm 50 trở lên)

tuy nhiên như xl nói, phải check tình trạng lens xem có bụi bặm, mốc miếc gì không? có trầy xước gì không? vòng chỉnh focus và chỉnh khẩu độ có nhẹ (mềm, nuột, smoooth ...) không? cái adapter ăn vào body có ngon không? quan trọng nhất là khi gắn vào body rồi có focus ra infinity đc không?

MarketingMaster
08-09-2005, 02:13 AM
Nhìn thấy ham quá, nhưng tiếc là không mua được. Chi Nga, cái này (Carl Zeiss 135mm f3.5 giá có 13Euro) là hàng new hay 2nd?

Không có hàng brand new đâu anh vì lense này đưược sx trong thởi gian thế chiến thứ 2. Nhưng cái lense em có còn khá mới, nhìn cái kính của nó mà mê, lense ngày nay thấy thì chì có xách dép vọt cho lẹ thôi.
Em đang định mua con Pentacon như bác xichlo recommended, chắc không quá 20Euro kể cả tiền ship.
Dạo này chơi đồ cổ vui thật, vừa tốt vừa rẻ...Cheap and Good :yes:

m42
08-09-2005, 11:20 AM
Không có hàng brand new đâu anh vì lense này đưược sx trong thởi gian thế chiến thứ 2. Nhưng cái lense em có còn khá mới, nhìn cái kính của nó mà mê, lense ngày nay thấy thì chì có xách dép vọt cho lẹ thôi.
Em đang định mua con Pentacon như bác xichlo recommended, chắc không quá 20Euro kể cả tiền ship.
Hay quá bác nhỉ. Nhờ bác kiếm hộ một con Pentacon 135 f2.8 có được không ạ ? Khi nào bác về thì vác về hộ. Mà bác ở TP ạ ?Nhà cháu ở HN với lại nhà cháu có một con Zenit 11, một con Pratika MTL5B dùng ống xoáy được, không cần adapter như các bác khác. Kính hiện dùng có con Pentacon 50 f1.8 đấy, ảnh tốt lắm, nét, màu tốt, có cái hay nữa là ống kính này cho phép vào gần tới 30cm, gần hơn hẳn các loại normal khác. Ngoài ra còn có một cái kính pentax 28 f3.5 takumar, nhưng chưa có ống tele.

duduxanh
08-09-2005, 02:53 PM

MM mua hộ 1 em Pentacon lun nhé. Rẻ quá không chụp được để trong tủ ngắm cũng thấy sướng nhỉ

apham
08-09-2005, 03:08 PM
MM cứ vô tư mua đem về đi nhá, chỗ em với bác M42 thân quen nên không phải lăn tăn gì cả, cho em đăng ký vài con luôn, hihihi

11002
08-09-2005, 09:41 PM

Có lẽ C.Nga chơi luôn 1tá=12cái về VN không sợ ế đâu, nhưng nhớ lựa cái nào chất lượng còn kha khá chút. Sẽ có nhiều người mua về ngắm chơi. Tôi cũng vậy!!!

codo
08-09-2005, 11:13 PM
Chị Nga ơi, em đang ở HN và cũng muốn sắm M42 cho con Nikon D70s của em luôn. Nếu được chị tìm cho em luôn adapter cho D70s? Nhưng làm sao em vào SG lấy nhỉ?

m42
08-09-2005, 11:58 PM
Hôm nay mới test được em Pentacon 135mm f2.8, thấy còn nét hơn cả Carl Zeiss Jena 135mm f3.5 nữa, bokeh rất smooth. Chụp ngược sáng mà không bị flare gì cả . Giá lại rẻ hơn CZ Jena. Có bác nào muốn dùng thì nên tìm mua em Pentacon 135mm f2.8 nhớ là làm tại Đông Đức nhé không thì hungà ri với Bun gà ri thỉ hỏng.
Để khi nào test portrait cho các bác xem.

Oái, ống Pentacon còn được làm ở Bun và Hung nữa hả bác xíchlô ? Nhà cháu cứ tưởng nó chỉ làm ở ĐĐức.
@ bác MM, nhờ bác kiếm hộ một con Pentacon 135 f2.8 đẹp đẹp nhé. Nhà cháu với bác aphạm thân quen. Cũng thích sưu tầm đồ cổ. Có bác apham bảo lãnh bác đừng ngại nhé.Cảm ơn bác MM

xichlo
09-09-2005, 05:22 AM
Theo mình biết không phải toàn bộ Pentacon đều làm tại Đức bác m42 , và không phải Pentacon 135mm f2.8 đều chất lượng và hình dáng bên ngoài giống nhau, có mấy version khác nhau, cứ nhìn của Pentacon 135mm f2.8 của Teddylove và của MM thì cũng là 2 version khác nhau một cái khẩu đóng được đến f32 cái kia chỉ được có f22. Mình tin rằng cái đóng được f22 là cái tốt hơn cái kia.

XichLo

TeddyLoves
09-09-2005, 05:42 AM
em làm gì có con pentacon nào đâu bác xl ^^

xichlo
09-09-2005, 05:49 AM
:D :D con này nè http://www.praktica-collector.de/Pentacon_2.8_135.htm
Đóng khẩu được tới f32

TeddyLoves
09-09-2005, 06:09 AM
hehe, em ko có con đó ^^của em là CZJ 2.8/135 mà hihi

xichlo
09-09-2005, 06:14 AM
:D :D ủa tưởng con đó Teddy PM cho XichLo mà :D , lấy trong PM của Teddy . http://www.vnphoto.net/forums/images/smilies/prrrr.gif

m42
09-09-2005, 07:05 AM
:D :D con này nè http://www.praktica-collector.de/Pentacon_2.8_135.htm
Đóng khẩu được tới f32
Oái, con này thì đời cũ hơn rồi vì không có đóng khẩu tự động. Khi chụp phải mở khẩu ra để ngắm, sau đó đóng lại để chụp.

TeddyLoves
09-09-2005, 09:27 AM
:D :D ủa tưởng con đó Teddy PM cho XichLo mà :D , lấy trong PM của Teddy . http://www.vnphoto.net/forums/images/smilies/prrrr.gif

hehe, hôm đó bác mới khoe là mua đc lens pentacon ngon lắm, nên lấy con này ra trêu đó màhttp://www.vnphoto.net/forums/images/smilies/prrrr.gif

Lukhach
10-09-2005, 12:46 PM
Em mới kiếm được em ống này Helios 44-2 2/58 bác nào chụp thử nó chưa nhẩy :banana:

HoangThu
10-09-2005, 06:00 PM
Ống kính của bạn là ống Kit cua Zennit 12.Tôi có mà chưa chụp bao giờ.

m42
10-09-2005, 09:56 PM
Em mới kiếm được em ống này Helios 44-2 2/58 bác nào chụp thử nó chưa nhẩy :banana:
Ống kính này rất tốt. Công thức kính là của 58 f2 Biotar của CZ Đức. Loại này thường là tráng 1 lớp, không có tráng MC. Ảnh chụp nét và mọng, chụp chân dung hợp. Nói chung à tốt, cứ dùng mà không phải ngại gì cả.

MarketingMaster
11-09-2005, 11:48 PM
Em dạo một vòng ở mấy tiệm bán ok cũ thì tìm không ra pentacon và Carl Zeiss 135mm f3.5, nên chỉ có nước là mua ở trên ebay. Mà mua ở trên ebay thì rủi ro cỡ 50/50 vì mình không được nhìn thấy cái OK đó vì thế không có cách nào kiểm tra được là nó made in Germany, hay Hungaria, BUlgaria gì gì đó cho ok Pentacon
Cũng vì mua trên ebay nên cũng tốn nhiều thời gian, từ lúc thắng bid cho tới lúc nhận được ok cũng phải 4 ngày.
Cũng vì mua trên ebay mà giá cả không ổn định, cách đây 2 tuần em mua con Carl Zeiss 135mm f 3.5 có 13.5 Euro, mà hôm nay tự nhiên nó đội lên đến 35 Euro...không biết đường nào mà mò nữa.
Mà em thì chỉ còn vài ngày nữa là về VN mà thấy các bác nhờ mua, gom orders lại cũng gần 10 cái

Bây giờ thì em nhờ bác xichlo huớng dẫn em cách "nhìn" ok qua mấy cái hình post, coi có cách nào phân biệt được ống made in germnay, hay bulgaria hay hungaria gì gì đó.

Các members cũng đừng expect là sẽ có ok liền, vì orders thì nhiều, mà số lượng tụi nó bán trên ebay thì chỉ có hạn: 2 pentacon và 2 carl zeiss (cho tới thời điểm này)
Nếu các bác vẫn còn máu ống cổ thì em sẽ bid hộ và đến Christmas thì sẽ có người mang về cho các bác.

maomeo
14-09-2005, 07:39 PM
Hôm rồi, mình đi ra chợ đồ cũ ở đây, kiếm được một con Zenit 122 còn mới nguyên trong hộp, mà giá chỉ có 800 rúp(=khoảng 400.000VNĐ). Đúng vừa túi tiền nên mình chẳng lăn tăn quyết định mua luôn. Con 122 này chạy tốt, ống kính Helios 44M-7 của nó còn sáng lắm. Chỉ có điều là mình đi tìm mãi mà không biết mua ống tele và ống zoom cho nó ở đâu cả. Cả nhà ơi, có ai biết thì giúp mình với nhé.

Mình có đọc bài viết của các bạn, thấy có bạn mua được ống kính 135 với giá chỉh 15eu thì cũng thấy sợ ghê. Hàng đấy nếu còn thì mua giúp tớ một cái nhé. Chuyển về VN cũng được, mà nếu ở Nga thì càng tốt. Tớ đang ở Saint Petersburg của Nga mà. :)

Tớ rất mong sớm nhận được trả lời của các bạn. Đều là những người thích nhiếp ảnh, nhưng tài chính hạn hẹp nên ta chịu khó một chút, khai thác hết những điểm mạnh của các dòng máy cũ cũng như ống kính cũ, tớ nghĩ rằng chúng ta hoàn toàn có thể cho ra đời những bức ảnh đẹp không kém gì các loại máy hiện đại bây giờ.

Chúc các bạn vui vẻ.

xichlo
14-09-2005, 09:25 PM
Theo minh nhớ CZ Jena 135mm cũng có tời mấy verstion khác nhau, khi mua cần phải make sure là Jena MC 135mm .
Còn Pentacon để phân biệt xuất xứ ở đâu thì chỉ có cách hỏi seller trên Ebay thôi.

Nếu các bạn ở Nga thì ráng tìm mua Helios 85mm f1.5 rất tốt, hoặc Jupiter 85mm f2.0 cũng được.

Chơi đồ cổ cũng là hên xui , không thể mong lens mới được vì giá M42 rẻ do đó phải chấp nhận rủi ro mua về nếu được con đẹp thì tốt không được đẹp nước sơn thì tốt gỗ (lens coating ) cũng mừng , nếu chẳng được cái nào thì cũng cười xòa làm đồ chặn giấy vậy.

Good luck and have fun
XL

apham
14-09-2005, 10:09 PM
Các bác tìm tòi ghê thật, em thì cứ túc tắc Nikon normal đời cổ 197x giá chỉ khoảng 500,000 đồng cho 1 cái mới cáu, chụp ra vẫn đẹp mới ác chứ

maomeo
15-09-2005, 04:20 PM
Tớ hỏi nhờ luôn một chút trong đây nhé, vì chuyển sang chỗ khác hơi phức tạp. Tớ định mua luôn một cái flash cho nàng Zenit 122 này luôn, nhưng tớ vẫn hơi băn khoăn, vì có loại chạy 1 viên pin, có loại chạy 2, có loại tới 4 viên. Tầm chiếu sáng thì tớ có thấy ghi rõ rồi, càng xa càng tốt đúng không? ah, còn loại auto thì khác gì loại không auto nhỉ? Cái này làm mình hơi bối rối, vì kiến thức về nhiếp ảnh còn ít quá, mong anh em chỉ giùm.

Bổ xung một chút nữa, là giá một số loại ống kính hiện đang bán trên thị trường của Nga, có bảo hành hẳn hoi vì nó bán trong hiệu mà:

МС Jupiter 37АМ (3,5/135) Khoảng 700.000VNĐ
МС Юпитер 9 85mm khoảng 850.000VNĐ
МС-3М-5СА 500mm khoảng 2 triệu VNĐ
Pubina - 4,5/300 khoảng 2,1 triệu VNĐ

Nếu ai có nhu cầu cần mua thì tớ sẽ giúp. :)

Thân

mofi
16-09-2005, 01:27 PM
Các sư phụ cho em được mạo muội chen chân một tí nhé, em có thể giúp các bác mua được adapter cho lens m42
Em hay lên các trang của Trung Quốc thấy nó bán nhiều lắm, đủ các loại luôn các bác có cần adapter ring của các loại thì liên hệ với em nhé.

mofi
16-09-2005, 02:20 PM
Em dạo một vòng ở mấy tiệm bán ok cũ thì tìm không ra pentacon và Carl Zeiss 135mm f3.5, nên chỉ có nước là mua ở trên ebay. Mà mua ở trên ebay thì rủi ro cỡ 50/50 vì mình không được nhìn thấy cái OK đó vì thế không có cách nào kiểm tra được là nó made in Germany, hay Hungaria, BUlgaria gì gì đó cho ok Pentacon
Cũng vì mua trên ebay nên cũng tốn nhiều thời gian, từ lúc thắng bid cho tới lúc nhận được ok cũng phải 4 ngày.
Cũng vì mua trên ebay mà giá cả không ổn định, cách đây 2 tuần em mua con Carl Zeiss 135mm f 3.5 có 13.5 Euro, mà hôm nay tự nhiên nó đội lên đến 35 Euro...không biết đường nào mà mò nữa.
Mà em thì chỉ còn vài ngày nữa là về VN mà thấy các bác nhờ mua, gom orders lại cũng gần 10 cái

Bây giờ thì em nhờ bác xichlo huớng dẫn em cách "nhìn" ok qua mấy cái hình post, coi có cách nào phân biệt được ống made in germnay, hay bulgaria hay hungaria gì gì đó.

Các members cũng đừng expect là sẽ có ok liền, vì orders thì nhiều, mà số lượng tụi nó bán trên ebay thì chỉ có hạn: 2 pentacon và 2 carl zeiss (cho tới thời điểm này)
Nếu các bác vẫn còn máu ống cổ thì em sẽ bid hộ và đến Christmas thì sẽ có người mang về cho các bác.

Em thấy bác MM đúng là MarketingMaster, bác mua rẻ thật đấy Carl Zeiss 135mm f3.5mà bác mua chỉ có 13US, em thấy trên mạng nó đang rao bán toàn hơn 100 US hoặc chuyển sang VND chí ít cũng phải 1,8tr.
Em thấy có ống Carl Zessis Jena 200/2.8 M42nó rao bán gần 5tr.
PANTACON AUTO 135MM F2.8, FUJINON EBC 135MM F2.5 thì khoảng 2,3tr.

xichlo
17-09-2005, 01:39 AM
Khiếp giá của bác ở đâu mà đắt thế.? China?

mofi
19-09-2005, 08:18 AM
Khiếp giá của bác ở đâu mà đắt thế.? China?

Vâng, China bác ạ !!!
Em thấy bên đó họat động nhiếp ảnh của họ cũng khiếp lắm. Có nhiều trang Web rất hay và nhiều thành viên, có lẽ do dân số họ hơn 1 tỷ nên nhiều người tham gia thế.

m42
20-09-2005, 03:14 PM
Các bác tìm tòi ghê thật, em thì cứ túc tắc Nikon normal đời cổ 197x giá chỉ khoảng 500,000 đồng cho 1 cái mới cáu, chụp ra vẫn đẹp mới ác chứ
Híc, híc, thế mà apham lấy cho anh toàn gấp đôi thôi. Làm ăn hơi bị được đấy, hí, hí. Khi nào thấy con góc rộng 20mm đời cổ mà hợp lý thì kiếm hộ anh nhé.

apham
20-09-2005, 03:53 PM
Híc, híc, thế mà apham lấy cho anh toàn gấp đôi thôi. Làm ăn hơi bị được đấy, hí, hí. Khi nào thấy con góc rộng 20mm đời cổ mà hợp lý thì kiếm hộ anh nhé.

Hì hì hì, bác ơi con 20mm AIS ở Saigon giá lại hơn con AF-D mới kinh chứ, hôm nọ ngoài Hùng Hải nó có bán 1 cái mới lắm, giá 240usd. Để khi nào có thì hú cho bác biết nhá
Em đang tìm con đời cổ khẩu 4 hay 3.5 nhưng chưa ra

MarketingMaster
20-09-2005, 05:26 PM
Bác xichlo ới,

Có con Carl Zeiss này, nhìn lạ quá, nó là CARL ZEISS JENA Triotar 1Q 4/135 T M42

bác cho em xin ý kiến là có tốt nhu em Jena MC không ạ, nếu tốt thì em mua luôn cho các bác ở saigon.

Tks

MarketingMaster
20-09-2005, 05:30 PM
Con Carl Zeiss này cũng lạ lắm, tụi nó gọi là Tele Lense, cũng 135mm...nhưng nó nhìn khác cái CZ 135mm MC.
Bác xichlo cho em biết luôn ạ.
Tks

m42
20-09-2005, 05:42 PM
Hì hì hì, bác ơi con 20mm AIS ở Saigon giá lại hơn con AF-D mới kinh chứ, hôm nọ ngoài Hùng Hải nó có bán 1 cái mới lắm, giá 240usd. Để khi nào có thì hú cho bác biết nhá
Em đang tìm con đời cổ khẩu 4 hay 3.5 nhưng chưa ra
Đấy đấy, anh cũng muốn tìm con đời cổ f3.5 hay f4.0 ấy. Con AIS thì đắt lắm đừng hú anh. Hú mấy con cổ cổ ấy.
Mấy con 135 của bác MM trông lạ nhỉ. Kính CZ hoặc CZJ có chữ T đỏ là loại tốt so với loậi không có đấy. Đó là loại có công thức kính mới hơn hoặc được hiệu chỉnh cải tiến hơn.

phivan
24-09-2005, 03:29 AM
Hi, chào các bạn !
Mình theo dõi diễn đàn này mấy hôm nay rồi, thâý các bạn bàn luận sôi nổi quá thành ra cũng bị ghiền theo. Ðúng ngày hôm nay thì chính thức bị xichlo quyến rũ nên đã mua một cái pentacon và cái adapter. Có những điểm lưu ý như sau :
- Cái len mình là pentacon auto 2,8/138 của Ðức hôm nay lên đây nhìn lại thì thấy khác mấy cái hình của xichlo và của các bạn. Các loại len này thì ở đây không nhiều như vỏ hến ở bên nga nhưng cũng không đến nổi khó kiếm giá từ 15-30 Euro. Của mình mua 20 Euro.
- Cái adapter thì hơi đắt (47,99 Euro) nhưng mà mới nguyên trong hộp đàng hoàng. Của hãng Hama mà trên bao bì còn in chữ digital to nữa thế mới ác chứ
Mình chưa có thời gian chụp thử, đành chỉa máy vào hồ cá làm đại một hình để các bạn coi. Ai có nhu cầu thì liên lạc với MarketingMaster đi , khi nào trở lại Ðức thì mình dẫn đi mua cho.

xichlo
24-09-2005, 10:21 AM
Ảnh đẹp quá bạn,
Chúc mừng có lens mới, welcome to M42 world.
Giá phivan mua rẻ quá nhỉ. Có gì chụp cái hình đưa lên cho anh em xem sao.

MarketingMaster
25-09-2005, 10:29 PM
Có lý nhỉ. Hôm nào về Đức em và bác phivan đi nhặt vỏ hến Pentacon mí được.
Em có mua một cái adapter không phải của Hama, mà của một anh chàng "No Name" nào đó, dùng cũng khá tốt. Giá là 30Euro.

romeovn
30-10-2005, 01:10 AM
Các bác có kiếm được vỏ hến nữa thì cho nhà em ké với, dạo này hàng họ tren eBay lên giá quá các bác ạ. Đợt đầu có chú bán 5 pounds cho 2 con, bây giờ bid đến 72 bảng mà nó vẫn qua mặt. hu hu

SUNSIM
30-10-2005, 01:16 AM
Cho em đua đòi 1 con với em cám ơn lắm lắm. Cellphone 0903944142

tdnguyen
30-10-2005, 04:46 AM
Ko biet co adapter cho Nikon ko cac bac?
Neu co adapter, thi cac may tuong thich voi lens manual focus (do sang tu dong) nhu D2X,D2H... co do sang tu dong duoc ko vay?

MarketingMaster
31-10-2005, 11:08 PM
Đúng là dạo này mùa lạnh tới rồi, bà con không đi chơi nhiều nữa mà chỉ ngồi lọ mọ trên ebay nên hàng họ đắt đỏ và khó tìm.

Hồi mùa hè, em mua con CZ 135mm 3.5 có 14 Euro, hôm nay phải trả tới 32Euro :(

Bác xichlô cho em xin ý kiến về CZ 50mm 2.8, 35mm 2.8 và CZ 200mm 2.8 Mấy lense này cho hình ảnh ra sao bác?

(Em thấy tren ebay cũng bán nhiều CZ cho hasselblad, nhìn đẹp thật đấy)

xichlo
26-11-2005, 10:08 AM
Con CZ 50mm f2.8 mình chưa sử dụng nhưng theo nhiều người không xuất sắc lắm, con 35mm f2.8 thì minh đã dùng , chất lượng rất tốt . Con CZ 200mm mình chưa dùng bao giờ nên không biết .

Lens CZ cho Hasselblad là sang một lãnh vực khác , đắt tiền và tốt hơn.
XL

anhhang
27-11-2005, 05:44 AM
Anh Xl ơi, thế cái Schneider-krouznoch 135/3.5 thì thế nào anh biết ko :D

xichlo
27-11-2005, 07:52 AM
:D mình chưa dùng bao giờ, nếu rẻ thì cứ mua về dùng thử rồi cho anh biết chất lượng ra sao .:D

anhhang
27-11-2005, 09:06 AM
Hịt rùi :(, giờ còn lại một em Pent 135/2.8 MC còn 3 ngày nữa, lần này ko cho chúng nó thoát :D

MarketingMaster
27-11-2005, 01:25 PM
Em mới tậu được vài em Pentacon 135 f2.8, mừng quá xá luôn.
Mùa này đang là mùa lạnh, tụi ebayers toàn ngồi nhà bid không à, em phải install cái snap vào để bid last 20seconds mới thắng được mấy cái Pent này...chứ mà bid bằng tay thì đúng là bó hand luôn

xichlo
27-11-2005, 01:51 PM
Chúc mừng MM.

XichLo có test shot giữa CZ 135 jena và Pentacon 135 f.28 rồi hy vọng mai sẽ post lên cho xem.

nbaotoan
27-11-2005, 02:11 PM
Hịt rùi :(, giờ còn lại một em Pent 135/2.8 MC còn 3 ngày nữa, lần này ko cho chúng nó thoát :D

sao hôm nọ bảo chỉ thích "nhấn nhấn" 1 ngón..., sao giờ cũng đua đòi "dùng tay" là thế nào !!!

xichlo
27-11-2005, 02:15 PM
Cái này anhhang không những dùng tay mà lại mỏi mắt nhe :D :D

anhhang
27-11-2005, 06:45 PM
Kệ, hàng ngon( EF 135)thèm qúa ko chịu đc lại ko có tiền nên đành xài tay trong giai đoạn khó khăn này :D
Dù sao trừ con EF 50/1.8 ra, hai ok còn lại của em lần nào xài Mf cũng phải nghiến răng khi vặn cái vòng :bored:
Hic, theo Canon gần 4 tháng rồi mà đã đc biết USM là cái giống gì đâu:(, giờ vẫn nghĩ USM là UnSharp Mark :shuriken:

anhhang
27-11-2005, 08:38 PM
Cái này anhhang không những dùng tay mà lại mỏi mắt nhe :D :D
Thế cái mảnh focus screen xài như thế nào bác XL :bored:

m42
27-11-2005, 09:22 PM
Em mới tậu được vài em Pentacon 135 f2.8, mừng quá xá luôn.
Mùa này đang là mùa lạnh, tụi ebayers toàn ngồi nhà bid không à, em phải install cái snap vào để bid last 20seconds mới thắng được mấy cái Pent này...chứ mà bid bằng tay thì đúng là bó hand luôn
Bác MM hãy nhớ đến nhà cháu nhé về cái vụ Pentacon này nhé.
m42

xichlo
28-11-2005, 05:01 AM
So sáng Pentacon 135mm f2.8 và Carl Zeiss Jena 135mm f3.5

XichLo thử 2 lens với nhau để mọi người thấy, thực ra đây là test không có tí khoa học nào cả, hoàn toàn là ngẫu hứng , model thì cũng chẳng trang điểm hay chuẩn bị gì vì chỉ được gọi ra thử lens thôi, XichL chụp cũng không có tripod , hand held nên manual focus bằng tay cũng không thể nói lên được là lens nào nét hơn lens nào. Tuy nhiên thấy rõ là lens Pentacon 135mm có tone màu nhạt hơn, trong khi Carl Zeiss Jena có skin tone đỏ hơn . CZ có thể focus gần hơn Pentacon khá nhiều. Vòng focus của Pentacon nặng hơn nên manual focus hơi nặng có thể lens còn mới quá .

1/ PENTACON 135mm f2.8 @ f2.8 , ISO 400 , Canon 300D, chỉ resize trong PS

Crop 100%

2/ Carl Zeiss Jena 135mm f3.5 @ f3.5, ISO 400, Canon 300D, chỉ resize trong PS

Tóm lại cả 2 lens đều có khả năng cho ảnh rất nét và bokeh đẹp, tuy nhiên skin tone thực sự hơi khác nhau, cái đó tùy vào ý thích mỗi người . Cả 2 lens đều có khả năng cho ra ảnh đẹp, tuy nhiên là MF lens nên việc thực tập để focus nhanh, chính xác cũng khá quan trọng, nếu không model đợi 15 phút mới xoạch một cái thì hỏng hẳn :D :D

Happy Shooting.
XichLo

anhhang
28-11-2005, 11:13 AM
Cám ơn bác XL nhắc nhở, nếu em mua đc Pentacon sẽ vặn lấy vặn để cái cổ len ngày vài lần :D nhưng chưa chắc mua đc, nếu ko đc sẽ về với em EF 50mm/1,8 chân quê vậy :)

xichlo
28-11-2005, 11:25 AM
Nếu ko có Pentacon thì ráng kiếm con CZ Jena 135 f3.5 hay CZ Sonnar T* 135mm f2.8 mà dùng, bên đấy gần Đức có khi có nhiều hàng CZ rẻ đấy .

anhhang
28-11-2005, 11:31 AM
Có con Sonnar 135/4 em chẳng thấy ra cái giống gì cả, nhưng vẫn add vào theo xem, còn 5 ngày nữa. Đánh trên ebay ý mà, dễ hịt lắm, em toàn đánh vào 30s cuối, ăn thì ăn rẻ, mất thì mất luôn, nói chung mấy cái 135 M42 cũng ko hiếm, thỉnh thoảng lại có người đưa lên :D

nbaotoan
28-11-2005, 11:38 AM
y cô này quen quen, hình như anh XL có hình cô này hồi đó rồi !!! anh có cả 1 serie model sẵn ở nhà luôn hả :D ??? hôm nào em tới chỗ anh chơi đc ko vậy :D

xichlo
28-11-2005, 11:41 AM
:D lần trước chụp studio lâu lắm rồi, có lẽ từ cuối 2004, lần này gọi em này ra ngoài ẹo cũng chỉ để test lens cho các bác xem thôi đấy, thật ra chụp cũng cả tháng hơn rồi nhưng bận bịu nên quên post lên , time stamp trong EXIF có :D :D

anhhang
28-11-2005, 11:41 AM
XL nuôi Model làm kiểng ý mà :evil:
Cái so sánh của bác XL sao ko chụp cùng một góc với hai len, như thế dễ so hơn, em nhìn gái đã hoa cả mắt, lại nhiều góc khác nhau thế này chẳng biết đâu mà lần :D

MarketingMaster
28-11-2005, 08:21 PM
Đua đòi với bác XL, em cũng test CZ của em @3.5, chụp trong phòng.

http://www.vnphoto.net/gallery_full.php?id=11173

11002
28-11-2005, 08:27 PM
Đua đòi với bác XL, em cũng test CZ của em @3.5, chụp trong phòng.
Chỉnh dùm Chị Nga cái link
Nều MF mà lên giá và khó mua như vậy thì khoan mua Chị Nga à.
"KHông có cái mình thích thì đành thích cái mình có" vậy

xichlo
29-11-2005, 12:02 AM
MM chụp CZ Jena thấy sao, có được không .

MarketingMaster
29-11-2005, 11:38 AM
Em có vấn đề về cái vòng chỉnh F của CZ. quay nó từ 3.5 đến 22 mà không thấy cái gì khác biệt hết á. Không hiểu cấu trúc cơ học của nó khác Nikon như thế nào bác nhỉ. Nikon quay tới đâu là thấy nó đóng lại tới đó :D

Mà CZ cho hình đẹp thiệt, nice bokeh, tone màu đẹp. Rõ sự khác biệt với Nikon :D, chỉ tội là chỉnh tay lâu quá, quay tới quay lui mới focus đúng được. Moreover, chụp bằng chế độ manual thì lại không dùng flash được. Em lại chưa quen chụp manual nên cứ phải tăng shutter speed lên từ từ cho tới khi tìm đúng được speed. Toát mồ hôi

Không biết Leica thì sao bác nhỉ? Em đang mon men tìm hiểu về Leica vì thấy lense MF của Leica cũng chỉ khoảng 500Euro. Nếu Xl có study em Leica này thì cùng post cho em học hỏi với.

xichlo
29-11-2005, 12:04 PM
:D như vậy thì con CZ đó tiêu khẩu độ rồi, chỉ mở được f3.5 thôi các cái khác coi như không được vì nếu đúng thì phải đóng lại tương ứng theo vòng khẩu độ.

Nikon dỏm ở chỗ chỉ có vài máy hỗ trợ manual lens ở Av mode thôi, Canon thì máy nào cũng được để Av tự động nó chon tốc độ, fill flash , fill flash High speed gì được tuốt đấu có mất công như MM làm.

Mình không chơi leica chỉ có CZ và Contax thôi. Nếu có dịp cũng sẽ thử rồi cho các bác biết.

XL

xichlo
29-11-2005, 01:09 PM
Thêm cái Pentacon nữa cho xôm tụ

mofi
29-11-2005, 02:50 PM
Em có cái Adapter Ring cho Canon body.
Hàng đẹp nhưng không bằng được Adorama 25US này (http://www.adorama.com/CZPUEOS.html), nhưng giá thì rẻ hơn hẳn, có 8US thôi ạ. Tạm thời có mỗi một cái, mới tinh chưa sử dụng.
Em ở HN, bác nào cần thì liên hệ với em ạ. Ngoài ra em cũng có thể kiếm thêm được các loại adapter ring khác for hầu hết các loại thông dụng, bác nào có nhu cầu có thể đặt hàng ạ.
Dương 091357 3368

m42
29-11-2005, 03:31 PM
Em có vấn đề về cái vòng chỉnh F của CZ. quay nó từ 3.5 đến 22 mà không thấy cái gì khác biệt hết á. Không hiểu cấu trúc cơ học của nó khác Nikon như thế nào bác nhỉ. Nikon quay tới đâu là thấy nó đóng lại tới đó :D

Chưa chắc đã hỏng vòng khẩu độ như bác xiclo nói đâu. Bác MM phải xem xem cái nút A-M cạnh vòng khẩu độ trên ống kính nó ở vị trí nào. Nếu là ở vị trí A thì nó luôn mở hết cỡ. Khi nào bấm cò thì trong thân máy có cái thanh gạt, nó đẩy vào cái chốt lòi ra ở đuôi ống kính thì khi đó mới khép khẩu lại. Nếu nút A-M này nó ở vị trí M thì bác mới nhìn thấy khẩu độ khép theo vòng khẩu độ. Loại kính m42 này nó hơi ngược với nikon một chút.

anhhang
01-12-2005, 03:20 AM
PENTACON 2.8/135 MC

19 euros cả ship :drunk: :drunk: :drunk:

cali
01-12-2005, 06:11 AM
Hic, bác Anhhang ơi, có thể kiếm cho em một chú như thế được không? Nếu Tết bác về VN thì mang cho em với. Em có ku bạn ở Đức nhưng nó không biết gì về mấy cái món này nên phải nhờ các bác vậy. Mà cái này có adapter cho Nikon không hả các bác? Em dùng D70s. Em cũng khoái chơi kiểu cổ cổ này lắm!

Thanks bác trước!

VPT
01-12-2005, 06:11 AM
:D như vậy thì con CZ đó tiêu khẩu độ rồi, chỉ mở được f3.5 thôi các cái khác coi như không được vì nếu đúng thì phải đóng lại tương ứng theo vòng khẩu độ.

Nikon dỏm ở chỗ chỉ có vài máy hỗ trợ manual lens ở Av mode thôi, Canon thì máy nào cũng được để Av tự động nó chon tốc độ, fill flash , fill flash High speed gì được tuốt đấu có mất công như MM làm.

Mình không chơi leica chỉ có CZ và Contax thôi. Nếu có dịp cũng sẽ thử rồi cho các bác biết.

XL

Bác XL ơi, mấy máy thông thường của Nikon không dùng được Av mode với manual lenses và vì Nikon chỉ có F mount, manual hay là AF thì đều gắn vào máy Nikon được. Vấn đề Av phụ thuộc vào đo sáng, những máy rẻ tiền không đo sáng được với lens MF chẳng qua chỉ là vấn đề kinh doanh. Canon thì Av được nhưng chuối hơn là không dùng được lens MF của chính mình trên digital, phải đi gắn lens của hãng khác mà nhiều nhất là gắn lens MF của Nikon đó :LOL:

MM: lens Leica không dùng được trên máy Nikon. Có lẽ bị ảnh hưởng về khoảng cách từ lens đến film hay sensor. Trên máy Nikon film như FM2, FE2 có thể chế lại ngàm để gắn lens Leica, còn trên máy digital thì chưa thấy ai làm vì dòng lens Leica mắc quá với lại không thông dụng. 500Euro mua được
con Nikon 105mm 1.8 chụp ăn bức CZ và Pentacon. Hôm này rảnh sẽ test thử Nikon và CZ cho các bác coi.

Bàn thêm chút về con CZ 135mm 3.5, nếu đem so sánh với con 135mm 2.8 AIS của Nikon thì không có khác biệt nhiều lắm đâu. Nếu cả 2 cùng để ở 3.5 thì CZ nhìn có vẻ bén hơn 1 tí. Đóng F đến 5.6 thì không thể phân biệt được. Màu sắc thì cũng vậy thôi CZ không đẹp hơn Nikon. Đó là lý do tại sao dân chơi lens MF dùng máy Nikon không quan tâm nhiều đến mount M42. Dân chơi lens MF của Canon vẫn dùng lens MF của Nikon nhiều hơn là M42.

anhhang
01-12-2005, 06:51 AM
Hic, bác Anhhang ơi, có thể kiếm cho em một chú như thế được không? Nếu Tết bác về VN thì mang cho em với. Em có ku bạn ở Đức nhưng nó không biết gì về mấy cái món này nên phải nhờ các bác vậy. Mà cái này có adapter cho Nikon không hả các bác? Em dùng D70s. Em cũng khoái chơi kiểu cổ cổ này lắm!

Thanks bác trước!
xuân này con hổng dzìa :crying: :crying: :crying:

xichlo
02-12-2005, 10:14 AM
HIc có 19 euros thôi hả, rẻ quá vậy hả trời :D :D
Chụp thử chưa cho anh em biết cảm tưởng đi.

PENTACON 2.8/135 MC

19 euros cả ship :drunk: :drunk: :drunk:

anhhang
02-12-2005, 10:30 AM
mới đánh xong, mai em mới gửi sec, ít phải tuần sau mới có :(

nbaotoan
02-12-2005, 10:54 AM
dữ nghen có len tele f2.8 rồi !!! có lens ấy thì phải đi mà chụp Mít đấy !!! chụp ong là phí len hehehe:))

anhhang
02-12-2005, 04:40 PM
dữ nghen có len tele f2.8 rồi !!! có lens ấy thì phải đi mà chụp Mít đấy !!! chụp ong là phí len hehehe:))
:bored: chơi nhau hả :devil: :devil: :devil:

anhhang
10-12-2005, 12:41 AM
Hàng về hàng về:

Pentacon 135mm/2,8 MC và Pentacon 29mm/2,8 MC,đều ghi Sx tại Đông Đức, adapter chưa về nên em chưa test đc. Cảm giác đầu tiên: Nhỏ và nặng (nguyên cả cục sắt:D ) focus ring trơn nhưng nặng, tuy vậy so với hai con ống lởm của em vẫn trơn hơn, lại ko keo kẹt kẹt khi focus :D
Không một vết xước, mount hơi trầy, nhưng lam bên trong nhìn mới tinh, đóng mở rất ngọt :)
Các bác cho em hỏi cái Multi Coating là cái gồm cái gì, tác dụng ra sao đc ko ạ :devil: Nhìn vào trong nó cứ đỏ đỏ tím tím rất sướng mắt :beer:

VPT
10-12-2005, 01:46 AM
AH có đồ chơi ngon lành nhe. Có đồ chơi ngon mà hông có hình mít là thành lens dỏm ah.
Multi Coating là một những lớp hóa chất được phủ ở bề mặt thấu kính, tuy có làm giảm lượng sáng đi qua nhưng rất nhỏ không đáng kể, dùng để giảm bớt sự phản chiếu và tăng độ trung thật màu sắc. Nhiều ống kính cũ, người sử dụng giữ gìn không kỹ, lớp coating này bị chảy lem luốc chụp hình bớt đẹp.

TheAmateur
10-12-2005, 02:51 AM
Vấn đề là bây giờ MC có còn nguyên không chảy cũng không có Mít mà chụp, thôi xài tạm chanh, cóc, khế, ... đi nhe :LOL:

anhhang
10-12-2005, 05:28 AM
Vấn đề là bây giờ MC có còn nguyên không chảy cũng không có Mít mà chụp, thôi xài tạm chanh, cóc, khế, ... đi nhe :LOL:
Cám ơn người cùng .... khổ :drunk:

AH có đồ chơi ngon lành nhe. Có đồ chơi ngon mà hông có hình mít là thành lens dỏm ah.
Multi Coating là một những lớp hóa chất được phủ ở bề mặt thấu kính, tuy có làm giảm lượng sáng đi qua nhưng rất nhỏ không đáng kể, dùng để giảm bớt sự phản chiếu và tăng độ trung thật màu sắc. Nhiều ống kính cũ, người sử dụng giữ gìn không kỹ, lớp coating này bị chảy lem luốc chụp hình bớt đẹp.
thank, nhưng chắc là len dỏm thật rùi :(

nbaotoan
10-12-2005, 05:45 AM
Cám ơn người cùng .... khổ :drunk:

thank, nhưng chắc là len dỏm thật rùi :(
:LOL:

anhhang
10-12-2005, 05:48 AM
:LOL:
Muốn tớ nói chip Linh cho bé đi tàu suốt ko mà chọc tức nhau hả :noexpress

nbaotoan
10-12-2005, 09:56 AM
ấy ấy cứ đem chip Linh ra dọa em thế híhíhí ai lại nấp sau người đẹp bao giờ :LOL: ko spam nữa hehehe

m42
11-12-2005, 01:01 PM
Nhà cháu mới thấy được mấy bác này. Các bác có thèm không ạ ?Nhà cháu đang chờ con 135 2.8 Pentacon của bác MM đây ạ.

VPT
11-12-2005, 01:39 PM
nhìn cái phía dưới bên phải phê wé bác ơi :(

KhoanTuong
11-12-2005, 02:07 PM
hehe,,,anhhang mua do ebay hay quá,,,,haha,,,hehe,,,hoho,,,,cừơi chọc wê chôi

kill8
14-12-2005, 10:55 AM
ah em mới mua đựơc con M42 MC Sonnar f/3.5 135mm Carl Zeiss Jena lens, nhưng em chua biết mua cái adapter rinh ở đâu ạ, em đang dùng rebel digital. Cám ơn bác bác ạ, nhất là bác xichlo
cheers
QAH

anhhang
14-12-2005, 11:39 AM
Hình như xichlo dặn là phải mua Sonnar, sao bác lại mua Jena làm gì, he he, chạy :D
Thằng cha bán ring adapter nó chơi em, gửi tiền cho nó cả tuần mà vẫn chưa gửi hàng về, nóng máy quá :devil: bác kill đang ở đâu vậy ?

kill8
14-12-2005, 12:04 PM
hi`hi` may wá trước khi mua đã hỏi bác xichlo rồi ạ... (không chắc lại cái chặn giấy cao cấp (câu naỳ của bác At nhở :D)
em đang ở Canada ạ, chắc bác anhhang đang ở châu âu phỏng? :), thấy mấy hôm trứoc bác mua con nào còn có $10 ở mấy hàng đồ cũ, làm em cả cuối tuần rồi với mấy ngày cứ đi học về là lại lựợn đến các hàng đồ cũ xem, còn mấy hôm nữa là final mà quên mất :(

anhhang
14-12-2005, 12:42 PM
Tưởng bác ở châu âu, em mua hộ bác khoảng 22 e cả ship cái ring :)

kill8
14-12-2005, 12:52 PM
khổ wá ko biết nhỉ, tôi vừa mua xong :(. thế ngoài cái này ra còn cái nào ko :), em mua luôn ;)

anhhang
14-12-2005, 01:01 PM
Canada, em lộn :D bác chờ chút em tìm nó hộ bác

Nó đây bác, ship từ Mỹ chứ em tìm một hồi ko thấy có ở canada, hi hi

http://cgi.ebay.ca/Canon-EOS-Camera-to-Pentax-ScrewMount-M42-Lens-Ring-NEW_W0QQitemZ7570391415QQcategoryZ30059QQrdZ1QQcmd ZViewItem

kill8
14-12-2005, 10:11 PM
cám ơn anhhang, nhưng cái đó ended rồi... mà anhhàng còn kiếm được cái lens nào nưã ko? ;)

anhhang
14-12-2005, 10:18 PM
ui dời, bác ko vô xem luôn thì nó hết chứ sao :( . Em hôm trước phải đi làm nên hụt mất ba con Pentacon 135/2,8 MC với một con Takumar 105/2,8 rình bao lâu , giờ trên ebay mấy hôm nay chỉ còn toàn 29mm/2,8 pentacon Mc thôi :evil:

kill8
15-12-2005, 10:16 AM
hi`hi` nếu bác muốn bid trên ebay thi PM cho em cai email của bác, em tặng bác chương trình auction auto bidder, ;) chả bao giờ lo hụt nữa cả :D

xichlo
15-12-2005, 10:20 AM
có gì đâu, chúc mừng bác có lens mới, không ngờ chơi luôn , không đợi bid hả :D :D, bây giờ kiếm cái adapter nữa là ngon rồi :D

ah em mới mua đựơc con M42 MC Sonnar f/3.5 135mm Carl Zeiss Jena lens, nhưng em chua biết mua cái adapter rinh ở đâu ạ, em đang dùng rebel digital. Cám ơn bác bác ạ, nhất là bác xichlo
cheers
QAH

anhhang
15-12-2005, 04:31 PM
ko phải hụt vì bị uýnh cao hơn, hụt vì nó lên quá giá mình muốn mua, hì hì :D
Hôm nay vẫn chẳng thấy ring đâu :(

MeoKhoang
15-12-2005, 04:40 PM
ko phải hụt vì bị uýnh cao hơn, hụt vì nó lên quá giá mình muốn mua, hì hì :D
Hôm nay vẫn chẳng thấy ring đâu :(

He... he.. bác AH về... VN đi, nhờ bác mofi mua hộ có.. 130K VNĐ thui, ngon bổ rẻ he.. he.. :1eye:

kill8
16-12-2005, 12:15 AM
các bác ơi, bây giờ em lại ko biết mua cái adapter nào. Có nhiều loại giá cả với lại giá cả cũng dao động nhiều từ mấy đồng đến mấy chục :(,
chả hạn như cái này ạ
http://cgi.ebay.com/M42-Lens-to-all-Canon-EOS-adapter-20D-350D-300D-1d-5d_W0QQitemZ7572227682QQcategoryZ30059QQrdZ1QQcmdZ ViewItem

http://cgi.ebay.com/M42-Screw-Mount-LENS-to-Canon-Metallic-Adapter-EOS_W0QQitemZ7572174333QQcategoryZ30066QQrdZ1QQcmd ZViewItem

http://cgi.ebay.com/M42-Lens-to-Canon-EOS-body-Adapter-BLACK-New_W0QQitemZ7571273949QQcategoryZ30059QQrdZ1QQcmd ZViewItem
hoặc các bác có biết cái nào tốt thì chỉ em mới ạ.
em cảm ơn nhiều

anhhang
16-12-2005, 12:31 AM
Con nào cũng đúng bác à, em nghĩ bác chọn cái màu đen cho nó đỡ lấp lánh giữa len và body :D

xichlo
16-12-2005, 12:41 AM
hic đừng nhe, có trường hợp lớp phủ màu đen tróc ra rơi vô sensor đó .

anhhang
16-12-2005, 01:07 AM
Màu bạc em tưởng cũng mạ mà, cái bạc làm bằng đồng, còn cái đen hoặc sắt hoặc nhôm( là nói bên em nhá :D ) Mà ko sao, cái em mua màu bạc :)

xichlo
16-12-2005, 01:13 AM
:D đúng rồi, nhưng toàn bị nghe than phiền về cái màu đen thôi.

MarketingMaster
19-12-2005, 10:20 AM
Còn đồ chơi của em đây. Mang qua máy chiếu ở sân bay, người ta cứ tưởng là bombs :)

apham
19-12-2005, 11:33 AM
Còn đồ chơi của em đây. Mang qua máy chiếu ở sân bay, người ta cứ tưởng là bombs :)

MM ơi mấy cái này không có giá trị sưu tầm gì đâu, mang quẳng ra khu Hồ Con Rùa đi :)

11002
19-12-2005, 12:31 PM

Chị Nga về VN rồi à. Cái Polar 77 tôi nhờ mua có mang về không?

xichlo
19-12-2005, 12:41 PM
hic, dạo này XichLo bị cạnh tranh dữ quá , đống này nhìn xong làm XL tắt lửa luôn :D :D

anhhang
19-12-2005, 01:03 PM
Biết bác M&M có len khẩu lớn rồi :D, nhưng bác khép lại chút cho em nhìn thấy len gì mí len gì em còn tìm mua :)

m42
19-12-2005, 03:50 PM

Ối bác MM ơi, con ở góc trong cùng bên phải cạnh con CZJ 135 f3.5 Sonnar có phải là con 135 f2.8 Pentacon không bác ? Dành cho nhà cháu con ấy nhé. Bác mà định quẳng ra Hồ con Rùa thì cẩn thận nhé, có Apham nó chờ vớt ở đó đấy. Gửi ra cho nhà cháu để nhà cháu quẳng ở Hồ Tây cho nó chắc.

MarketingMaster
19-12-2005, 08:11 PM
Bác M42 tinh mắt nhỉ. Vốn liếng của em gồm 4 em Pentacon 135mm f2.8, 3 em Carlzeiss sonnar 135mm và 1 em carlzeiss 50mm. Em sẽ gửi apham 1 em pentacon 135mm xinh xẻo cho bác :o)

xichlo
19-12-2005, 09:28 PM
Tặng MM nhiều *, đúng là các bác có "will" là MM có "way" để đưa về cho các bác . :up:

anhhang
19-12-2005, 09:35 PM
Còn em hụt mất mấy con rồi :( Hôm nào làm quả test len cái nhẩy :D

apham
19-12-2005, 10:53 PM
Hí hí, có xiền đưa thư rùi :)

TheAmateur
20-12-2005, 01:03 AM
MM ơi mấy cái này không có giá trị sưu tầm gì đâu, mang quẳng ra khu Hồ Con Rùa đi :)

Quẳng khúc nào, ngày giờ nhớ cho tôi biết nhe :LOL:

m42
20-12-2005, 07:57 AM
Bác M42 tinh mắt nhỉ. Vốn liếng của em gồm 4 em Pentacon 135mm f2.8, 3 em Carlzeiss sonnar 135mm và 1 em carlzeiss 50mm. Em sẽ gửi apham 1 em pentacon 135mm xinh xẻo cho bác :o)
Oái, mừng quá, cảm ơn bác nhều nhều. Vốn liếng của bác hơi bị hoành tráng đấy, các em trông như tiên sa cả. Cái em CZ 50mm của bác bác có dùng không ạ ? Nếu bác không dùng thì bác ủng hộ thêm nhà cháu mùa Giáng Sinh này có được không ạ ? Nói thật với bác, nhà cháu luôn có tình cảm sâu nặng với các em Đức đấy ạ ( Đông hay Tây đều hay như nhau, nhưng các em bên phía Tây có phần nhỉnh hơn một chút ). Bác đừng nghe Apham xui dại quẳng đi mà hoài của.

kill8
20-12-2005, 10:29 AM
ực ực, bác có thích vứt mấy con này xuống Ngũ đại hồ ko?? có thì bảo em nhá, to hơn hồ gươm, mới hồ con rùa nhiều ;)

EOS20D
21-12-2005, 11:53 AM
Bạn MM ui, xoá bớt PM trong hộp đi . Hộp thư đầy rồi .

kill8
21-12-2005, 11:12 PM
Các bác cho em hỏi vơí ạ, em thấy bên trên các bác hat bàn về các len có khoảng cách lớn hơn 100mm, còn những lenses cho M42 mà có f nhỏ hơn 100mm và các kính 50mm, 35mm cũng dành cho M42 thì sao ạ. em thấy nó cũng nhiều trên ebay. Chẳng hạn như con này

thanks các bác ạ

xichlo
21-12-2005, 11:23 PM
Con Pentacon 30mm f3.5 cũng được thôi, giá rẻ, nhỏ gọn, nhỏ hơn nhiều con Canon 50mm f1.8 , cóntrast tốt, nét nếu focus đúng, nhưng lens này rất khó focus đúng, mặc dù XL manual focus rất chính xác và nhanh nhưng con Pentacon này focus hơi lệch đi một tí . Có thể do chất lượng sản xuất không đồng đều.

Nếu được ráng tìm còn Carl Zeiss Flektogon 35mm f2.4 mà mua . Hơi khó tìm ở Ebay USA, nhưng bên Châu Âu thì nhiều .

XL

mitdacbiettuot
21-12-2005, 11:53 PM
các bác ơi em hỏi cái, không biết cho Minolta thằng CZ nó có làm lens cho không nhỉ?
em hâm mộ cái thằng CZ này lắm, toàn bộ các dụng cụ thí nghiệm ở Lab em toàn dùng độ của CZ! nó chém cũng ác lắm, khoảng 2-3 lần so với các thằng khác cũng chức năng tượng tự! nhưng kết quả thì khỏi chê!
Đúng là công nghệ Đức!

kill8
22-12-2005, 07:55 AM
Con này đúng ko hả bác xichlo, để em còn rình :D

thanks bác nhiều :beer:

xichlo
22-12-2005, 09:11 PM
Chính hắn đấy Kill8, một trong những lens rất thú vị, cực nét mà lại có khả năng macro rất gần . My favorite của XL đấy .

xichlo
22-12-2005, 09:16 PM
Mình không biết Minolta , chưa sử dụng bao giờ cả, CZ M42 mount giá rẻ , CZ contax/yashica mount thì đắt hơn.
Nói về optic Đức vẫn đứng đầu, mặc dù Nhật và Mỹ đầy tiền cho R&D nhưng vẫn không qua được Đức.

các bác ơi em hỏi cái, không biết cho Minolta thằng CZ nó có làm lens cho không nhỉ?
em hâm mộ cái thằng CZ này lắm, toàn bộ các dụng cụ thí nghiệm ở Lab em toàn dùng độ của CZ! nó chém cũng ác lắm, khoảng 2-3 lần so với các thằng khác cũng chức năng tượng tự! nhưng kết quả thì khỏi chê!
Đúng là công nghệ Đức!

MarketingMaster
22-12-2005, 10:37 PM
Vâng lời bác xichlo, em đang rình rập em 35mm f 2.4 để làm vốn lận lưng

bác xichlo thấy ống carl zeiss và pentacon nào thấy tốt và chụp đẹp thì giới thiệu em với để em mua luôn một thể. Chỉ sợ mai mốt hết hàng thì phí lắm

Em có 1 em carl zeiss bị hỏng vòng Apeture, em thử từ f2.8 tới f22 , test luôn trên máy mà nó cũng chỉ mở có nhiêu đó. THeo bác xichlo thì có chữa được không nhỉ? có khó lắm không?

apham
23-12-2005, 10:40 PM
Hôm nay được xem kho báu của bác MM, đúng là phê thật
À bác M42 ui, bác chuẩn bị dọn dẹp nhà của để đón em nó về nhá :)

m42
23-12-2005, 11:34 PM
Hôm nay được xem kho báu của bác MM, đúng là phê thật
À bác M42 ui, bác chuẩn bị dọn dẹp nhà của để đón em nó về nhá :)
Oài, oài, sướng thía, sắp được em mới rồi. Khi nào có dịp được chiêm ngưỡng kho báu của bác MM nhỉ.

xichlo
24-12-2005, 03:02 AM
Theo mình không khó đâu, với tuổi đời vài chục năm như vậy trường hợp bị kẹt apeture blade cũng xảy ra nhiều, bạn đem ra Phạm Thê nhờ các bác ấy tháo ra lau chùi lại cho.

Vâng lời bác xichlo, em đang rình rập em 35mm f 2.4 để làm vốn lận lưng

bác xichlo thấy ống carl zeiss và pentacon nào thấy tốt và chụp đẹp thì giới thiệu em với để em mua luôn một thể. Chỉ sợ mai mốt hết hàng thì phí lắm

Em có 1 em carl zeiss bị hỏng vòng Apeture, em thử từ f2.8 tới f22 , test luôn trên máy mà nó cũng chỉ mở có nhiêu đó. THeo bác xichlo thì có chữa được không nhỉ? có khó lắm không?

TheAmateur
24-12-2005, 03:06 AM
Bác Phạm Thê này mà ở Mỹ thì có khi giàu to. Hôm bữa tôi có ham vui đi nghía mấy con M42, nhưng ở đời khó liệu nên tôi cũng coi mấy cái dịch vụ tân trang ống M42 có mắc không... kết quả là có chổ làm chất lượng ... nhưng vừa mắc vừa lâu. ;)

EOS20D
25-12-2005, 02:34 PM
Phải nói là tối nay quá chán, lens mới Pentacon 135mm f2.8 vừa được gửi về nhưng lại không có máy Canon để test lens . Do đó ngồi làm bài review chay vậy , các bác thông cảm nhé .

Phái nói sơ nguồn gốc của Lens có mount M42 , lens mount M42 hay còn gọi là Pentax mount thường được sử trên máy ảnh Praktica .

Lens M42 srew mount được khá nhiều hãng sản xuất tiêu biểu là Carl Zeiss , Pentax, Soligon, Pentacon, Jupiter , Tamron, Sigma , Helios etc...hầu hết các lens M42 mount đều rất rẻ tiền và đa số có chất lượng tốt, lưu ý là tốt ở đây là chấp nhận được chứ không phải là xuất sắc . Các lens có chất lượng cao của M42 thường được sản xuất bởi Carl Zeiss, lens như Pentacon cũng được đánh giá cao , tuy nhiên chỉ ở một số series đầu được sản xuất tại Đông Đức nhờ thừa hưởng được công nghệ của Carl Zeiss, lens sau này của Pentacon không phải sản xuất tại Đông Đức thì lại không tốt nữa mặc dù vẫn là Pentacon 135mm f2.8, lens Pentax Super Takumar cũng khá tốt và nhiều loại để lựa chọn . Ngoài ra Liên Xô cũ sản xuất Helios M42 lens tuy nhiên chất lượng không đồng đều ví dụ Jupiter 85mm f2.0 M42 khá tốt tuy nhiên rất nhiêu lens bị lỗi do QC kém .

Adapter cho M42 lens dùng trên Canon EOS DSLR

Tóm lại lens M42 mount rất đa dạng về chủng loại từ wide angle cho đến tele, giá cả rất rẻ thường là dưới $100. Chất lượng cao nếu chọn các loại tốt. Adapter cho M42 mount -Canon/Nikon body rẻ so với các adpter Contax-Canon hay Leica-Canon, giá chỉ khoảng $15-$20.

Sau đây là series 135mm M42 lens mà bạn nào thích chụp chân dung nên tìm lấy để xử dụng .

Chụp bằng Fuji S2 Pro + Nikkor 50mm f1.8

Short review :
- Carl Zeiss Jena Sonnar 135mm f3.5 MC : rất nổi tiếng về độ nét, phải nói là đứng đầu về độ nét trong số các lens 135mm M42, nếu so sánh với Canon 135mm f2 chất lượng ngang ngửa về độ nét. Giá : $60-$100 (Tại Balan người bạn mua có $10 tại chợ trời) Nhỏ nhẹ , built-in hood, tuy nhiên focus ring khá nặng , một trời một vực với Carl Zeiss Planar T* 135mm f2.8

- Pentacon 135mm f2.8 MC : theo đánh giá có thể nhỉnh hơn Carl Zeiss Jena vì cùng một lò , tuy nhiên XL mới có chưa có cơ hội test ảnh thật nên không thể nói được gì về chất lượng ảnh . Khó kiếm nhất trong 4 con.Giá $40-$100 Nhỏ nhẹ như Carl Zeiss Jena , thiết kế gần giống, focus ring cũng nặng như vậy .

- Telesar 135mm f2.8 : khá nét tuy nhiên không nét bằng Carl Zeiss Jena . Giá: $40-$60, To nhất trong 4 con, focus ring nhẹ, không có hood đi kèm .

F2.8 1/320s

- Pentax super-takuma 135mm f3.5 , mặc dù là MC - Multi coated nhưng lớp phủ lại không bằng các lens kia, độ contrast hơi kém hơn . Tuy nhiên nhỏ nhẹ và focus ring rất êm . Giá $30-$60

Khi nói về lens đặc biệt cho portrait cũng cần phải nói về BOKEH đẹp hay xấu
các bạn có thể đọc sơ về Bokeh test của một số lens M42 ở đây
http://www.rickdenney.com/bokeh_test.htm

Có ai hứng thú bàn tiếp và bổ sung về M42 thì xin mời nhé.
Thân
XichLo

Cho em hỏi mấy ảnh trên, ảnh nào chụp với ống Telesar, ảnh nào chụp với ống Carl Zeiss ạ ?

xichlo
25-12-2005, 11:39 PM
2 tấm chuồn chuồn và hoa sen chụp bằng CZ
2 tấm B&W model là chụp bằng Telesar.
Vài trang trước có ảnh chụp bằng Pentacon.

EOS20D
26-12-2005, 01:29 AM
Cám ơn anh Xichlo . Em đã mua ống Telesar 135.

Em muốn hỏi anh hai câu nữa : ống Telesar làm tại đâu vậy anh ? ( vì hàng chưa ship về tới em, nên em chưa biết là made in ở đâu )

Ống kính này : Carl Zeiss f. Praktica M42 MC Flektogon 2,4/35mm

Có nguòi bán cho em giá 100 đô la, mua được không huh anh ?

( Tình trạng kính còn mới )

Hình nó đây ạ :

Mong được anh trả lời giúp sớm, vì em chỉ có 24 hours, là phải trả lời cho họ , nếu không họ bán ngừoi khác .

Cảm ơn anh .

xichlo
26-12-2005, 01:37 AM
Telesa made in Japan bạn à, lens flektogon 35mm f2.4 giá $100 là tốt rồi, bình thường khoảng $90 đến $140 tùy tình trạng.

XL

EOS20D
26-12-2005, 01:51 AM
Ah, thế thì em rước luôn con flektogon 35mm .

Anh cho em hỏi :

- Telesar không có lens hood đi kèm, em muốn mua lens hood, anh chỉ giúp mua lens hood loại nào lắp cho vừa ?

Ngoài ra, em có mua adapter cho lens có đuôi loại m42. Có phải mình cứ vặn adapter vào thân máy ( canon 20d ), sau đó vặn tiếp ống kính telesar vào adaptor ? Ở đuôi ống kính có cái chốt thòi ra ? Chốt đó để làm gì ạ ?

( Lý do em hỏi, vì em thấy ở một trang chuyên về ống kính m42, dường như có hình hướng dẫn khi lắp ráp, phải lấy vít tháo và nạy vòng cao su gì ở đít ống kính ?)

( Telesar em mua còn cả hộp của nó , nhìn rất mới, để khi nhận được em chụp ảnh đưa lên )

xichlo
26-12-2005, 02:08 AM
:D lens hood bạn cứ mua loại nào kiểu răng xoáy 55mm là được, cũng không cần tiêu nhiều tiền lắm vào lens hood, khi tiền hood có khi gần bằng tiền lens :D nên mua cai rubber hood rẻ tiền cũng được.

Ngoài ra có cai chốt ở đuôi chỉ dùng cho các máy Praktica hồi xưa ở chế độ A . Bạn dùng với máy Canon thì chỉ dùng ở chế độ M , chỉnh vòng khẩu độ đến đâu thì khẩu độ đóng lại đến đó, chụp ở Av mode . Cái đuôi cứ để thòi ra không ảnh hưởng gì đến máy đâu. Cách gắn ống kính M42 vào adapter như sau, vặn lens vào adapter trước sau đó mới vặn cả cụm vào body 20D như lens Canon bình thường.

Telesar mà còn nguyên hộp hiếm lắm đấy :D

XL

m42
26-12-2005, 09:22 AM
Ngoài ra có cai chốt ở đuôi chỉ dùng cho các máy Praktica hồi xưa ở chế độ A . Bạn dùng với máy Canon thì chỉ dùng ở chế độ M , chỉnh vòng khẩu độ đến đâu thì khẩu độ đóng lại đến đó, chụp ở Av mode .

XL
Nhà cháu xin bổ sung thêm một chút về cái chốt lòi ra ở đuôi ống kính:
- Chốt này để khép khẩu tự động. Trên ống kính có nút A-M. Nếu để nút tại vị trí M thì diaphragm luôn khép lại theo đúng khẩu độ đặt trên vòng khẩu độ.
- Nếu nút để vị trí A thì diaphragm luôn mở cực đại và chỉ khép lại theo đúng khẩu độ đặt trên vòng khẩu độ khi bấm cò chụp.
- Sở dĩ có chế độ A-M này là vì: có một số đời máy không tự động đóng diaphragm nên phải đóng khẩu trước để chụp. Ví dụ như trong các máy RF, một số đời máy SLR đời cổ. Đối với các máy SLR mà không cho phép khép khẩu tự động thì dở vì phải nhìn qua ống kính. Do đó nếu để khẩu độ từ f11-f22 thì trong viewfinder rất tối. Và người chụp thường phải mở hết khẩu để chỉnh nét, ngắm, sau đó khép khẩu lại để chụp. Nếu ai quên khép khẩu lại là toi. Trong những đời máy này, nếu đo sáng qua ống kính thì cũng phải để khẩu đúng. Những cách đo sáng này thường được nhắc đến như stop-down metering.
- Để khắc phục nhược điểm này, các đời máy sau có cơ chế khép khẩu tự động. Khi bấm cò máy thì có cơ phận sẽ nảy lên gạt vào cái chốt lòi ra đó và khép khẩu lại đúng với thực tế. Khi lắp ống vào thân máy, lúc nào ống kính cũng mở hết cỡ nếu để nút ở A. Do đó khi đo sáng, bộ đo sáng cũng phải cân bằng lại và trừ đi đúng theo khẩu độ thực tế. Điều đó làm cho cần thiết có cơ chế truyền chỉ số khẩu độ thực tế vào thân máy để cho bộ đo sáng trừ đi cho đúng.
- Liên quan đến adapter cho Canon, nhà cháu chỉ thấy có vòng xoáy ống kính vào thân. Do đó có một thắc mắc là: không hiểu cơ chế khép khẩu của Canon ( mà hình như điều khiển bằng điện vào ống kính ) có cho phép khép khẩu đúng của ống M42+Adapter không vì ống M42 không có điều khiển điện và trong thân máy Canon và trên adapter hình như cũng không có cái lẫy gạt cơ học nào cho cái nút này. Nếu không được thì khi dùng ống M42 và Adapter cho máy Canon phải luôn khép khẩu trước khi chụp, ống kính phải để ở vị trí M và đo sáng ở chế độ stop-down metering.
Bác Xichlo xem hộ thế có đúng không ạ ?

EOS20D
26-12-2005, 10:27 AM
Em bổ sung cái hình to ( ống Carl Zeiss Jena S) để các anh nhìn rõ .

- Đuôi ống kính có cái que kim loại thòi dài ra ( nhìn rất ớn ! Sợ vặn vào nó làm xước mạch điện tử / kẹt gương lật ? ) .

- Có phải anh nói "Cái đuôi cứ để thòi ra không ảnh hưởng gì đến máy đâu." chính là cái đó ?

- Khi gạt nút qua M , cái pin đó có thụt vào không ạ ?

Đây là hình telesar em mua :

xichlo
26-12-2005, 11:10 AM
Vâng như em nói ở trên dùng với Canon thì để ở vị trí M. Trên Canon dùng ở mode Av, thích chụp ở khẩu nào thì đóng ở khẩu đấy trên lens M42, máy Canon tự động đo sáng và cho tốc độ tương ứng.

- Liên quan đến adapter cho Canon, nhà cháu chỉ thấy có vòng xoáy ống kính vào thân. Do đó có một thắc mắc là: không hiểu cơ chế khép khẩu của Canon ( mà hình như điều khiển bằng điện vào ống kính ) có cho phép khép khẩu đúng của ống M42+Adapter không vì ống M42 không có điều khiển điện và trong thân máy Canon và trên adapter hình như cũng không có cái lẫy gạt cơ học nào cho cái nút này. Nếu không được thì khi dùng ống M42 và Adapter cho máy Canon phải luôn khép khẩu trước khi chụp, ống kính phải để ở vị trí M và đo sáng ở chế độ stop-down metering.
Bác Xichlo xem hộ thế có đúng không ạ ?

xichlo
26-12-2005, 11:14 AM
- Ớn nhưng không sao đâu bạn chẳng chạm mạch điện tử gì hay gương lật gì cả .

- Đúng là cái que đấy đấy .

- Khi gạt qua nút M thì ở cái Telesa sẽ thụt vào , tuy nhiên có nhiều lens M42 cái chốt đấy hỏng gạt A-M gì cũng nằm ngoài, như nói ở trên không ảnh hưởng gì hết.

XL

Em bổ sung cái hình to ( ống Carl Zeiss Jena S) để các anh nhìn rõ .

- Đuôi ống kính có cái que kim loại thòi dài ra ( nhìn rất ớn ! Sợ vặn vào nó làm xước mạch điện tử / kẹt gương lật ? ) .

- Có phải anh nói "Cái đuôi cứ để thòi ra không ảnh hưởng gì đến máy đâu." chính là cái đó ?

- Khi gạt nút qua M , cái pin đó có thụt vào không ạ ?

MarketingMaster
26-12-2005, 11:36 PM
Em cũng có 1 ống y chang vậy. Chụp hơi bị đẹp đấy ạ.

SUNF
28-12-2005, 10:11 PM
Báo cáo các bác, em đã test thử con Pentacon 135mm trên cái thân 350D của em. So với con Sigma 70-200mm F/2.8 HSM thì có phần kém về chi tiết. Nhưng là vì em chưa kịp lau. Ống kính có hơi mốc. Để em nhờ bác Tân Binh bên xóm lau hộ rồi sẽ test lại.

tuanbeo13
28-12-2005, 10:34 PM
Có lý nhỉ. Hôm nào về Đức em và bác phivan đi nhặt vỏ hến Pentacon mí được.
Em có mua một cái adapter không phải của Hama, mà của một anh chàng "No Name" nào đó, dùng cũng khá tốt. Giá là 30Euro.
Bạn cho tôi đăng ký 1 cái ống 135 nhá. Đang thèm 1 cái đây. Cứ gửi luôn cho M42 nhá
Xin cảm ơn
Tuấn râu 0913526756 hoặc 9146008
Tuanbeo13@yahoo.com

SUNF
28-12-2005, 10:39 PM
Ống cho M42 em đã cầm ra đây rồi, bác tuanbeo à. Bận quá chưa đưa cho M42 được. :)

m42
29-12-2005, 12:38 AM
Ống cho M42 em đã cầm ra đây rồi, bác tuanbeo à. Bận quá chưa đưa cho M42 được. :)
Này, này ông tuanbeo không được xí xớn cái ống 135 của tôi đâu đấy nhé. Tôi cũng đang bận nên chưa lấy được chỗ bác Sùn. Nếu ông muốn thì xin với bác MM để lại cho 1 con đi, tuần sau tôi có bạn vào SG có thể nhờ cầm ra được. Lơ mơ là không có đậu phụ đậu phiếc gì đâu nhé. Mà trong này ông trèo lên tận 13 bậc cơ à.

EOS20D
29-12-2005, 01:35 AM
Carl Zeiss Sonnar 135:

Carl Zeiss Jena S

Ở ống này, trên vành ống kính viết chữ S ( sonnar ? ), còn ống đầu, ghi rõ "sonnar", nên em bối rối không rõ hai ống cùng loại hay khác ? Cho em hỏi, nếu khác loại / đời, thì ống nào tốt hơn ?

:pc:

anhhang
29-12-2005, 02:28 AM
jena khác sonnar bác à :D

xichlo
29-12-2005, 06:41 AM
Jena thì cái nào cũng có Anhang à chỉ khác là bác EOS20D hỏi là một cái có chữ S và một cái có chữ Sonar có giống nhau không thôi . XL chỉ dùng Jena có viết hẳn Sonar thôi , chưa dùng có chữ S . Nhưng thấy trên net có nói chữ S cũng là Sonar và cũng nét như vậy . Nhìn thì thấy 2 lens có vẻ giống nhau lắm.
Có ai biết gì thêm không .

XL

anhhang
29-12-2005, 06:52 AM
Bóc mẽ nhau quá ông XL :evil:
nói thế chứ, tại XL dặn kiếm sonnar thôi nên em buông 2 cái jena rồi, tiếc nhẩy :D

xichlo
29-12-2005, 06:58 AM
:D hic, ai bảo đọc không kỹ hả trời :D

kill8
29-12-2005, 10:30 AM
Bác XL ơi cho em hỏi, em mới nhân đựoc cái lens Jena giống cái thứ 2 ở bên trên. Nhưng cái forcus rinh của nó ở chỗ nào ạ, với em mới thử wa thì cái zoom có vẻ nặng wá :(. nhưng chán nhất là ko biết forcus ring thế nào
cảm ơn bác nhiều ạ

xichlo
29-12-2005, 10:51 AM
:D cái zoom nặng quá hả thế nó zoom được như thế nào , haha.

Cái chỗ zoom là focus ring đấy .

kill8
29-12-2005, 04:24 PM
haha thanks bác XL em nhầm :((, làm cả đêm mất ngủ. Nhưng cái forcus ring này nặng wá, (rất nặng), Hôm qua em thấy ko focus được bởi em fỏrcus hơi bị gần...,
thanks bác nhiều ạ
QAH

xichlo
29-12-2005, 06:47 PM
hic, thường là nặng hơn Canon nhưng không phải nặng quá đâu , khi focus vẫn cảm thấy rất đầm , focus gần quá thì không được.

kill8
29-12-2005, 11:59 PM
Chắc là lens của em bị khô dâù bác ạ :(, thôi đành tập tạ tý ;)

kill8
30-12-2005, 06:59 AM
hôm nay em chụp thử bằng con rebel Xt của đứa em, trời hơi tối nên em phải dùng iso 1600 nên hơi nhiễu tý. Cái naỳ chưa qua PS chút nào ạ. Các bác xem thử

xichlo
30-12-2005, 07:20 AM
Không biết Kill8 thấy ra sao chứ XL thấy ác lắm , nét, contrast, và nice composition :D

kill8
30-12-2005, 07:34 AM
em thì thấy rất đẹp, nhưng hình như khi em chụp em để hơi wá sáng. Nếu để tối tý nữa thì màu sẽ đậm hơn,
Với lại cái ảnh bác chụp con chuồn chuồn đấy có dùng PS ko ạ, hay chỉ lens với máy thôi ạ :D

anhhang
30-12-2005, 08:02 AM
Với lại cái ảnh bác chụp con chuồn chuồn đấy có dùng PS ko ạ, hay chỉ lens với máy thôi ạ :D
:D :D :D Len, máy, card nhớ, pin, túi ( ko biết có flash ko XL nhờ :D )

MeoKhoang
13-01-2006, 09:20 AM
Hôm qua em mới cầm xem kỹ con Pentacon 135 f2.8 Muti coated công nhận trông sướng thật. Đếm vội, thấy nó đc những.. 15 cái blade để đóng khẩu, thảo nào cái phần out focus chẳng dịu và đẹp thế :wub: Khẩu thì đã có đóng đc 1/2 khẩu tiêu chuẩn rồi...
Em thấy các lens mới hình như không có lens nào có hơn 9 lá để đóng cửa điều sáng thì phải. Đúng là về tổng thể chắc các lens mới vẫn... :thua: ... các đàn anh nhiều... :cool2:

tuanbeo13
14-01-2006, 12:28 AM
Này, này ông tuanbeo không được xí xớn cái ống 135 của tôi đâu đấy nhé. Tôi cũng đang bận nên chưa lấy được chỗ bác Sùn. Nếu ông muốn thì xin với bác MM để lại cho 1 con đi, tuần sau tôi có bạn vào SG có thể nhờ cầm ra được. Lơ mơ là không có đậu phụ đậu phiếc gì đâu nhé. Mà trong này ông trèo lên tận 13 bậc cơ à.
Cái VNphoto này bị bí đao lâu quá không vào KT được
ơ cái nhà thầy chùa này, ta đã có lời trước mà lão lại tranh với ta à. Vớ vỉn ta chém chít đấy.
bác Sùn ở đâu Alô cho tui nhá, để tui qua lấy.

Số ĐT Tuấn râu 0913526756
Xin cám ơn

nicky7803
14-01-2006, 09:12 AM
Ủa. Sao em Pentacon 135 f2.8 MC electric của em chỉ có 6 blades thôi nhỉ. Hic

Hôm qua em mới cầm xem kỹ con Pentacon 135 f2.8 Muti coated công nhận trông sướng thật. Đếm vội, thấy nó đc những.. 15 cái blade để đóng khẩu, thảo nào cái phần out focus chẳng dịu và đẹp thế :wub: Khẩu thì đã có đóng đc 1/2 khẩu tiêu chuẩn rồi...
Em thấy các lens mới hình như không có lens nào có hơn 9 lá để đóng cửa điều sáng thì phải. Đúng là về tổng thể chắc các lens mới vẫn... :thua: ... các đàn anh nhiều... :cool2:

Atkinson
14-01-2006, 10:00 AM
Bây giờ có thể ít blades hơn nhưng họ làm CA (circular aperture) nên bokeh vẫn đẹp như thường mà cái lỗ mở nó có thể mỏng hơn thì tốt hơn chứ sao.

m42
14-01-2006, 11:25 AM
Ủa. Sao em Pentacon 135 f2.8 MC electric của em chỉ có 6 blades thôi nhỉ. Hic
Chắc là bị thợ sửa bẻ đi 9 lá rồi :) . Đấy là đời mới. Đời cũ không có tự động đóng khẩu độ thì có tới 15 lá và khép liên tục chứ không theo khấc.

apham
14-01-2006, 03:38 PM
Bác xichlo ơi là bác xichlo, không biết bác làm gì mà bây giờ Saigon sốt lên cơn lốc tìm vàng, í lộn tìm M42 len sờ. Đây bác xem người hùng chụp macro bây giờ chỉ còn chụp được như vầy thôi hè

Chắc em tìm cách buôn dăm chục tá M42 ring về bán lấy xiền nhẩy... :) ...chạy

Lukhach
14-01-2006, 04:02 PM
Chắc là bị thợ sửa bẻ đi 9 lá rồi :) . Đấy là đời mới. Đời cũ không có tự động đóng khẩu độ thì có tới 15 lá và khép liên tục chứ không theo khấc.

He.. he.. bác xem lại cái đê, nhà iem thấy nó có nấc... 1/2 khẩu nữa cơ đấy. :)

nicky7803
14-01-2006, 05:04 PM
Cám ơn mí Bác. Thế là yên tâm rồi. :)
Hehehe. Đúng là dịch cúm M42 truyền nhiễm khiếp thật. Hôm nay có Bác đòi bán 24-70L mua M42. hêhêhê. Ku Hoakts chuẩn bị xiền thu mua L đê... :LOL:

ravic
14-01-2006, 05:11 PM
Bác xichlo ơi là bác xichlo, không biết bác làm gì mà bây giờ Saigon sốt lên cơn lốc tìm vàng, í lộn tìm M42 len sờ. Đây bác xem người hùng chụp macro bây giờ chỉ còn chụp được như vầy thôi hè

Chắc em tìm cách buôn dăm chục tá M42 ring về bán lấy xiền nhẩy... :) ...chạy

Hehe Bác Apham nói đúng mất rồi. Hỏi các bác chứ con m42: 50mm F/1.8 chụp thế này thì lên cơn sốt là đúng rùi:

m42
14-01-2006, 09:06 PM
Hehe Bác Apham nói đúng mất rồi. Hỏi các bác chứ con m42: 50mm F/1.8 chụp thế này thì lên cơn sốt là đúng rùi:
Chà chà, chụp ác quá. Dịch này cũng lan ra Hà nội rồi. Mấy nơi đều cháy vắc-xin, về bao nhiêu hết bấy nhiêu. Lúc nào cũng có đến chục cục gạch xếp hàng cao ngất.
Con này chính là con 135 2.8 Pentacon có tới 15 lá diaphragm
http://www.praktica-collector.de/Pentacon_2.8_135.htm

lungo
14-01-2006, 09:40 PM
Các bác cho biết ở Hà nội có bán M42 L ở đâu và cả adapter để dùng thử vì nhìn mê quá. Thỉnh thoảng tôi có phải chụp ảnh món ăn bằng DSRL. ???
Bác nào có lời khuyên xin chỉ giáo....

m42
14-01-2006, 09:50 PM
Một nhận xét khủng khiếp về ống kínhM42 Pentax 50 1.4 Super-Multicoated Takumar
"An engineer at a Japanese camera company told me that if this lens were manufactured and marketed today, it would most likely have to sell for $1,200 to $1,500. I got mine for $60. "
Link: http://www.luminous-landscape.com/columns/sm-02-09-22.shtml
Có thể tham khảo thêm link sau:
http://www.luminous-landscape.com/columns/sm-02-11-24.shtml

xichlo
14-01-2006, 10:55 PM
:D :D em còn nhiều con M42 khủng lắm , để vài hôm nữa em review luôn cho các bác xem cho vui.

Lens M42 ngoài việc ngon bổ rẻ , cái em khoái nhất là nó đem lại cảm giác hoài cổ, gắn cái lens mấy chục năm trước vào con DSLR nhìn nó hay hay, khâm phục bọn làm lens hồi xưa . Có bác nào mở con pentacon ra chưa, XL mở 2 con pentacon ra xem để chỉnh lại focus rồi, nói thật bọn nó làm cực kỳ có vẻ đơn giản có vài glass group thôi nhưng chất lượng optic và cơ khí cực kỳ cao.

Bàn về số lượng blade, có thể số blade làm ảnh hưởng đến độ tròn của vệt sáng vùng bg (đối với lens xưa), tuy nhiên số lượng blade không quyết định độ đẹp (smooth blur) của vùng blur , cái đó hoàn toàn phụ thuộc vào chất lượng optic và cấu tạo của lens chứ không phải phụ thuộc vào số blade.

MarketingMaster
14-01-2006, 11:22 PM
Một nhận xét khủng khiếp về ống kínhM42 Pentax 50 1.4 Super-Multicoated Takumar
"An engineer at a Japanese camera company told me that if this lens were manufactured and marketed today, it would most likely have to sell for $1,200 to $1,500. I got mine for $60. "
Link: http://www.luminous-landscape.com/columns/sm-02-09-22.shtml
Có thể tham khảo thêm link sau:
http://www.luminous-landscape.com/columns/sm-02-11-24.shtml

Có phải cái ống này không bác? Nếu đúng thì em phải bid liền không hết

anhhang
14-01-2006, 11:22 PM
Làm luôn đê, em còn biết mà mua chứ, như hôm trước mua phải 29mm/2,8 sau mới biết hàng lởm :(

m42
14-01-2006, 11:35 PM

Đích thị nhà nó. Nhà cháu cũng có một em này. Con Super-Takumar này là đời trước. Về chất lượng optic thì không khác nhau. Chỉ có tráng 1 lớp. Nhìn nghiêng vào sẽ thấy lớp tráng màu vàng. Chụp đen trắng rất đẹp. Màu cũng đẹp không kém. Ảnh cực nét, mà lại mềm mại mới chết chứ, chả biết tả thế nào, chỉ biết nói là đẹp, mọng. Con Super Multicoated thì được tráng phủ nhiều lớp.
@anhhang, con 29 f2.8 Pentacon thì khởm thật.

ravic
14-01-2006, 11:36 PM

ui da, con này nhìn phê quá!
XL nói đúng, hồi sáng ngồi nhìn bác thợ máy ảnh tháo cái pentacon ra. Thật đơn giản nhưng thấy nó cứng cáp lắm lắm. Và cái nữa là 20D gắn chú 50mm nhìn bốc lắm!

MarketingMaster
14-01-2006, 11:38 PM
Như vậy thì theo bác M42 là mua được phải không ạ.
Thú thật bác là em ù ù cạc cạc. chẳng biết gì hết về M42, các bác bảo sao thì em nghe vậy, nhắm mắt đưa chân theo thôi.

namthanh
14-01-2006, 11:40 PM
các bác cho em hỏi thằng Zeiss SONNAR T* 2,8/135mm mount Contax có chuyển qua cho Canon được kô, và có cần để ý đến xuất xứ từ đâu kô ạ. Em thèm lens nhưng đụng vào lens Canon thì què tay.

hình nó đây http://www.enter-net.de/ebaypic/contax-sonnar-135.jpg

m42
14-01-2006, 11:44 PM
Như vậy thì theo bác M42 là mua được phải không ạ.
Thú thật bác là em ù ù cạc cạc. chẳng biết gì hết về M42, các bác bảo sao thì em nghe vậy, nhắm mắt đưa chân theo thôi.
Dạ, nếu thấy phải chộp ngay đấy ạ. Nhà cháu mặc dù đã có mà vẫn thèm.

các bác cho em hỏi thằng Zeiss SONNAR T* 2,8/135mm mount Contax có chuyển qua cho Canon được kô, và có cần để ý đến xuất xứ từ đâu kô ạ. Em thèm lens nhưng đụng vào lens Canon thì què tay.
Hị Contax là đỉnh rồi. Tuy vậy phải xem là made in Ger hay made in J. Sau khi bị mua mất thì ống kính của Zeiss cho Contax được làm tại Nhật, chất lượng quang học chắc cũng không khác mấy nhưng không thích bằng ống làm tại Đức.RTS là đỉnh đấy con RTS III là đỉnh trong Contax SLR. Ống Zeiss mà lại có thêm T* nữa thì tuyệt lắm. Cái T* là công thức quang học có được hiệu chỉnh lại và được tráng phủ tuyệt vời.

xichlo
14-01-2006, 11:48 PM
Được chứ bác EOS-Contax/Yashica mount adapter có mà, XichLo cũng đang dùng vài con Sonnar T* với máy Canon .

Chất lượng miễn bàn, tuy nhiên giá của Contax T* không rẻ tí nào nhiều con đắt hơn Canon nhiều bạn à . Riêng cái adapter EOS-Contax/Y cũng trên $150 rồi, có loại rẻ hơn một tí nhưng không đảm bảo có thể focus infinity.

Do đó nếu bạn mới chơi và chưa quen dùng manual focus thì cứ thử M42 trước nếu thích thì chơi Contax sau.

Con 135mm f2.8 T* của bạn định mua thì nếu hàng 2nd hand dưới $450 hãy mua. (chưa có Adapter)

Have fun.
XL

namthanh
15-01-2006, 12:30 AM
cám ơn XL và bàc M42 nhiều nhiều. :D

kill8
15-01-2006, 09:13 AM
Bài viết này của bác XL ko những ảnh hưởng đến giá cả của lens M42 trong phạm vi của Vn, mà còn dao động đến thị trường lens M42 ở cả trên ebay. Gía cả cứ gọi như là trên mây, trước em đinh theo mấy em CARL ZEISS JENA DDR MC FLEKTOGON 2.4/35 M42 giá lên đến chóng mặt trước em theo mấy con mà ending đến $72 đã là cao rồi, mà bây giờ toàn $140-150 :9, đến cả cái hỏng nó cũng còn bán được gần $70 hichic. Đây này tạch (http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&item=7579413332&rd=1&sspagename=STRK%3AMEWA%3AIT&rd=1). May mà em cũng vớ được con Pentacon 135 f2.8 chụp tạm, em cũng chưa có thời gian để test nữa, mới có 1 cái chụp thử đứa bạn các bác xem sao :wub:

ravic
15-01-2006, 02:09 PM

MM ui, mình vừa kiếm được em này:
Không biết giống cái trên không. Nếu giống thì mình hên quá. Đúng là mua đồ cổ cũng có cái "Duyên" hi hi hi

m42
15-01-2006, 02:31 PM
MM ui, mình vừa kiếm được em này:
Không biết giống cái trên không. Nếu giống thì mình hên quá. Đúng là mua đồ cổ cũng có cái "Duyên" hi hi hi
Hơ, cũng là loại ấy đấy, nhưng được cái hơn là có lớp tráng xịn SMC 7 lớp :) . Chúc mừng nhá. Nhà cháu đang tìm loại giữa Super-Multi-Coated-Takumar. Loại đầu Super-Takumar và loại đ*t SMC-Takumar đã có rồi.

Cuongga
15-01-2006, 02:31 PM
Bác ravic kiếm được em long lanh quá, nhìn mà phát thèm :)
Em cũng đang mong kiếm được một cái 50/1.4 như vậy mà xem chừng cũng khó. Bác còn mối không, giới thiệu em với

ravic
15-01-2006, 02:42 PM
Ui thế thì mình tự chúc mừng mình vậy. Em này còn mới, khỏi phải lau chùi gì cả.
Em mới quen một mối. Bác này rất khó chịu. Bán hàng theo kiểu mấy cụ ngày xưa. Mình làm quen và có lẽ do may mắn nên tậu được một em pentax SMC 105mm F/2.8 và em 50mm 1.4này. Để mình tới vài lần nói chuyện ngày xưa làm thân với bác này rồi giới thiệu cho các bác!

MarketingMaster
15-01-2006, 03:02 PM
Anh ravic may nhỉ, đúng là có duyên. Em đang rình mò trên ebay đây,mấy ngày nữa sẽ có kết quả...hic hicc..hy vọng trúng số kỳ này

hoa_kts
15-01-2006, 05:36 PM
Mấy hôm nay thấy bác các bác rôm rả vụ M42, làm em cũng thắc mắc, bèn chạy qua nhà một bác nghệ sĩ già hàng xóm hỏi han. Bác ấy khoe rồi kể, kể rồi khoe, nhưng nhất định không bán, em năn nỉ nhượng lại cho em dùng mãi mà bác ấy chả chịu. Nên trưa nào em cũng mang cái digital qua nhà bác ấy, cứ kê ngay tai mà làm xoạch, xoạch, xoạch... khủng hoảng quá, cuối cùng bác ấy cũng phải bảo em mang về mà dùng, nhưng em thấy thần thái bác ấy có vẻ không ổn.

Các bác xem dùm 2 chú này, nếu kô ổn thì em mang trả, kẻo bác ấy ngủn củ tỏi thì em có mà ân hận... ặc ặc. Mà được cái nó đẹp long lanh từ ngoài vào trong các bác à, mang trả thấy uổng quá. Chẳng lẽ đổi mạng người lấy 2 cái len... thiện tai, thiện tai

phivan
15-01-2006, 09:38 PM
Hôm nay đọc lại topic này thấy các bạn sôi nổi quá nên mình cũng tham gia một tí cho vui đậy
Có điều mình thấy là sao các bạn mua mắc quá vậy(khoảng 100 $ !). Mình vừa mới đi dạo một vòng ở một cái chợ trời và mua được hai cái len : pentacon 135:2,8 giá 8 Euro
một cái flektagon 35: 2,8 giá 10 Euro . Trước đây mua một cái pentacon rồi 20 Euro và một con 35:2,4 15 Euro mà còn có luôn cái hột da để đựng ống kính nữa. Các bác coi lại coi đừng mua mắc quá làm gì

hoa_kts
15-01-2006, 09:51 PM
Hôm nay đọc lại topic này thấy các bạn sôi nổi quá nên mình cũng tham gia một tí cho vui đậy
Có điều mình thấy là sao các bạn mua mắc quá vậy(khoảng 100 $ !). Mình vừa mới đi dạo một vòng ở một cái chợ trời và mua được hai cái len : pentacon 135:2,8 giá 8 Euro
một cái flektagon 35: 2,8 giá 10 Euro . Trước đây mua một cái pentacon rồi 20 Euro và một con 35:2,4 15 Euro mà còn có luôn cái hột da để đựng ống kính nữa. Các bác coi lại coi đừng mua mắc quá làm gì

UI, đã quá. Anh Vân mua dùm em một con 35 nào ngon ngon nha. Ở VN tìm muốn chít lun vậy đó. Nhớ nha anh!

pvnguyen
15-01-2006, 09:57 PM
anh Hoà để lại cho em 1 cái nha !!
thèm quá

MarketingMaster
15-01-2006, 10:24 PM
Bác phivan mua ở trợ trời nào chỉ em với. Em cứ lọ mọ trên ebay đắt quá.

xichlo
15-01-2006, 10:34 PM
XL đã nói ngay ở topic đầu tiên là bác nào ở Châu Âu ráng đi lọ mọ mấy chợ trời bán đồ cũ ấy. Như MM và Kill8 nói đúng là mua Ebay bây giờ hàng M42 bắt đầu giá trên trời rồi đặc biệt các M42 có tiếng là tốt .

secret_man
15-01-2006, 10:47 PM
chết rồi bác XL ơi. Bác lăng xê M42 kiểu này có ngày lens Canon, nikon kiện bác đấy.
em thấy dân tình ở đây đang tính chuyện đẩy hết L, zoom để đi tiện adapter vớii sắp M42 đấy.
Mấy hôm nay, offline, em thấy ai cũng có 1 em đồ cổ trong balo hết.
chắc em phải làm luôn 1 em cho = anh = em.
Anh XL cho em hỏi là:
1/ D70 chơi M42 được không a?
2/ Em đang tìm lens 85mm, thì nên săn con nào?
3/ Nếu muốn chơi supper wide để chụp phong cảnh thì nên săn em nào?
Chắc sáng mai em phải lang thang đi kiếm M42 thui!

phivan
15-01-2006, 11:33 PM
To Hoa_kts : ok để mình đi kiếm cái 35 cho. Cái này ở đây hơi hiếm nhưng chắc sẽ kiếm được, mình sẽ báo sạu
To MM : sao rồi bác, vẫn chưa trở về lại à? Cái vụ của tui chắc là quên luôn rồi hả?
Có gì sang liên lạc lại với mình , sẽ chỉ chỗ cho.

MarketingMaster
15-01-2006, 11:44 PM
Bác phivan ơi, bác mua hộ em 1 em 35mm f2.4, 1 em Asahi Pentax TAKUMAR 50/1.4.
Em sẽ cho người đại diện của em ở Berlin đến gặp bác vào cuối tháng 2 để thửa hàng về VN cho em và Hòa luôn ạ.
Em còn ở VN lâu lắm, chắc còn lâu mới quay lại Đức :o)
Chuyện của bác đúng là em quên luôn rồi. mà em cũng chẳng thấy Hòa đòi nợ nữa :)

Viele Dank bác.

ravic
16-01-2006, 12:19 AM
Chời ui bác Phivan có thể giúp em tìm em này không?
Carl Zeiss Jena Macro Pancolar 55mm F/2.8
Thank nhiều nhiều!!!!

Cuongga
16-01-2006, 10:10 AM
Các bác có biết, xem hộ em con này
http://myweb.tiscali.co.uk/astrophotography/Lenses.htm#300mm
Còn khá tốt, giá khoảng 300$ có nên mua không, trong khi trên ebay những con Sigma 300 f4 chỉ khoảng 500$ và Takumar kia chỉ có m42, manual focus?

xichlo
16-01-2006, 10:28 AM
hic, bác nói $300 và $500 cứ như $30 và $50 ấy . Đắt vậy mua làm gì hả bác.

Cuongga
16-01-2006, 01:28 PM
hic, bác nói $300 và $500 cứ như $30 và $50 ấy . Đắt vậy mua làm gì hả bác.
Theo bác bao nhiêu thì có thể mua được? Vì em mua ở VN, không có sẵn như trên ebay, mà em cũng thèm lắm :)
Thế nếu mặc cả khoảng 200$ thì có ổn không bác? Vì mấy cái SMC Takumar 135/2.5 cũng phải tầm 60$ rồi

phivan
17-01-2006, 03:43 AM
Hôm nay lại vừa mới kiếm được một kho ông kính m42 luôn, 135 thì kính thưa các loại, kể cả cái con màu trắng trắng ngoài ra còn có 28, 30 , 50 giá dao động khoảng 25 đến 35 Euro. Ðắt nhất là con 35:2,4 giá 45 Euro. Mấy em này muốn mua về cho các bạn thì chỉ có thể nhờ MM kêu người đại diện đến thanh toán cho mình thì mình sẽ mua dùm cho. Riêng con 35 thì nếu Hoa_kts ok thì bàn với MM , sẽ giành ưu tiên một cho.
To Ravic : Mình sẽ lưu ý con 55 cho bạn, chưa từng thấy bao giờ khi nào có mình sẽ báo.

tuannm
17-01-2006, 06:36 AM
Em đăng ký 1 con 135 nha bác. Sẽ liên lạc với chị MM nhờ lấy hộ.
Cám ơn bác.

kill8
17-01-2006, 10:04 AM
úi em thichs nhất con 35 2.4 đó đó, bác có cách nào chuyển khoản cho bác được ko a?
em cảm ơn trước

photergrapho
17-01-2006, 10:47 AM
Bác PHIVAN ơi làm ơn tìm dùm em 1 con Carl Zeiss Jena FLEKTOGON 2.8/20mm với, cái loại có sọc trắng sọc đen ý, em lên cơn nghiện con này rùi, đến mức nhờ người bid hộ chấp nhận giá tới hơn $200 mà còn không mua được :( Chân dung em nó đây bác ạ:

hoa_kts
18-01-2006, 01:05 AM
Em thấy có chú này trên ebay, hổng bít có ngon hông nữa...

Faceless
18-01-2006, 01:07 AM
Bác phivan ở nước nào ạ, để em xem có thể nhờ bạn đến gặp bác không. Bạn em ở Ulm sắp về chơi.

phivan
18-01-2006, 03:19 AM
Úi chùi ui ! Các bác bắt tui kiếm toàn máy con khó không, tui cũng chưa từng thấy nữa cho nên không dám hưá chắc đâu.Ðể bữa nào mình đi ra chỗ bán ghi lại những ống kính nào mà họ có rồi sẽ tìm cách để liên lac.
To Faceless : mình ở Ðức, tại Berlin bạn a.

anhhang
18-01-2006, 06:06 AM
ha ha, chết chị phivan rùi, em cũng dính một cơ số người quen, chẳng dám hứa trước mà chỉ nói sẽ làm hết sức mình thôi :D

Xichlo và bác gm42 cho em hỏi, em chuẩn bị xiên một em Helios 58/2 mà thấy nó nói đóng được đến tận 44 ( ặc), hình như của Nga ngố

( Con bé bên trái )
và một em Zenitar 135/2,8 MC

, bác nào xài qua hai bé này rùi có thể cho em lời khuyên ko ạ :D

TheAmateur
18-01-2006, 06:46 AM
Các bác à ... theo tôi vì chúng ta cùng leo lên I-Bay để đấu giá, có lẻ nên lập 1 cái database coi ai đấu cái nào chứ cứ gà nhà đấu nhau thì ngư ông nó thủ lợi. Ví dụ nếu anhhang và MM và v.v.... đấu cùng 1 cái lens thì cuối cùng nhà ta đổ nợ với nhau.
Cách 1: Theo tôi, ai tìm được cái link post lên rồi gà nhà nhường ai tìm ra trước nhé??? Chứ chơi kiểu này nguy hiểm quá.
Cách 2: Cho nhau biết I-Bay ID để khỏi cụng đầu...
Tôi chỉ giỏi ý kiến chứ tôi không có mua eBay nên tôi post cái này vô tư 100%.

anhhang
18-01-2006, 06:52 AM
Ama, cũng tùy thôi, em cũng ít dám mò qua lãnh địa của MM và chị phivan, ebay.de của Đức đúng là một kho tàng khổng lồ, Pentacon 135mm/2,8; 50mm/1,8; Carl Zeiss Sonnar 135mm/3,5 nhiều như máy Canon, nhưng mà một là họ toàn ship trong Đức, hai là ko có Paypal cho mình trả, nên phần lớn em xiên trong Pháp thui :D

Nhưng nhỡ lăng quăng lạc sang ebay của Đức, Bỉ, Hà Lan, Tây bán nhà, Áo( em chạy tất :D ) thì các bác thuơng tình tha cho thằng bé Gentil7919 nhé :) mà có muốn uýnh thì nhắn tin bảo nó một câu, nó rút ngay, hì hì

xichlo
18-01-2006, 07:23 AM
Một số bác than phiền lens Carl Zeiss Jena 135mm bị nặng vòng focus và bẩn. Đây là link hướng dẫn lau chùi CZ 135mm , các bác xem cẩn thận và làm cẩn thận , XichLo đã từng tháo mấy con M42 ra rồi, có các con ốc cực nhỏ. Sau khi lau chùi lens sử dụng tốt tuy nhiên vẫn còn thừa vài con ốc không biết gắn vào đâu :D :D

http://www.aprd31.dsl.pipex.com/articles/czj135svc/

m42
18-01-2006, 08:51 AM
Em thấy có chú này trên ebay, hổng bít có ngon hông nữa...

Nhà cháu cũng không rõ, nhà cháu chỉ biết mấy hãng lens nổi tiếng có cả Schneider-Kreuznach. Làm kính cho hãng Rollei chỉ có hai hãng Carl Zeiss và Schneider-Kreuznach. Nhiều ý kiến cho rằng các kính của Schneider-Kreuznach có phần nhỉnh hơn kính của CZ tương đương, nhưng do cái tên CZ lớn quá nên bị át mất. Nếu bác Hoa_kts không lấy thì lấy hộ nhà cháu nhé, nhà cháu hứng đấy nhé, hi, hi.

ha ha, chết chị phivan rùi, em cũng dính một cơ số người quen, chẳng dám hứa trước mà chỉ nói sẽ làm hết sức mình thôi :D

Xichlo và bác gm42 cho em hỏi, em chuẩn bị xiên một em Helios 58/2 mà thấy nó nói đóng được đến tận 44 ( ặc), hình như của Nga ngố

Hế, bác anhhang cũng làm đầu nậu lens M42 à ? Nhớ đến nhà cháu đấy nhé. Có con nào hay thì để dành nhé. Em những Helios-44-M 58 f2.0 mà nhà cháu biết chỉ thấy khép đến f22 thôi. Có một số đời trước chỉ được tráng phủ một lớp, từ đời Helios-44-M-4 thì được tráng phủ nhiều lớp. Ở Nga vẫn còn có dịch vụ tráng phủ cho các kính không được tráng phủ mới chết chứ, mà cũng rẻ nữa. Ống 58 Helios ảnh đẹp, mọng, có thể nói là một trong những ống kính tốt nhất của Nga cho máy 35mm, mà lại rẻ nữa. Thực chất là làm theo công nghệ Đức.

Cuongga
18-01-2006, 08:54 AM
Hôm nay lại vừa mới kiếm được một kho ông kính m42 luôn, 135 thì kính thưa các loại, kể cả cái con màu trắng trắng ngoài ra còn có 28, 30 , 50 giá dao động khoảng 25 đến 35 Euro. Ðắt nhất là con 35:2,4 giá 45 Euro. Mấy em này muốn mua về cho các bạn thì chỉ có thể nhờ MM kêu người đại diện đến thanh toán cho mình thì mình sẽ mua dùm cho. Riêng con 35 thì nếu Hoa_kts ok thì bàn với MM , sẽ giành ưu tiên một cho.
To Ravic : Mình sẽ lưu ý con 55 cho bạn, chưa từng thấy bao giờ khi nào có mình sẽ báo.
Bác PV ơi, đấy là ebay Đức hay là kho offline hả bác :) . Nghe bác nói em thèm quá, nếu có link cho kho đấy thì bác post lên đi, cho em chọn vài con. Em sẽ nhờ người chuyển khoản trực tiếp cho bác, kể cả tiền ship nữa.