PDA

View Full Version : Cách Setup EXIF Và Sử Dụng Mount "Big is EMF" C/Y to EOS...

thuytram_dep
20-10-2012, 05:10 PM
Sau khi được người bạn mua và mang hộ cái mount Big is EMF AF Confirm C/Y - EOS, em đã gắn vào con T* 28F2.8 yêu dấu của em.
Đây là mount mà theo quảng cáo là có thể lưu Exif về tiêu cự và khẩu độ chụp.
Kết quả là hiện tượng kẹt gương lật không hạ xuống được sau khi chụp trên máy 5D đã không còn, mà lúc trước em phải chêm 1 lớp giấy mỏng vào giữa ống kính và adapter không AF confirm để khắc phục tạm thời. Nay thì gương lật có thể hạ xuống sau khi chụp ngon lành. Do vậy, em tạm thời kết luận 1 là do mount này dày hơn mount cũ không AF một chút (rất khó nhận được bằng mắt thường) nên hiện tượng kẹt gương lật không hạ xuống đã được giải quyết.
Tuy nhiên, em cũng hơi lo là sợ nó dày quá thì không lấy nét được ở vô cực thì khổ, nên em quyết định test thử thì thấy vẫn lấy nét được tốt ở vô cực --> kết luận 2 là vẫn lấy nét tốt ở vô cực.
Nhưng đến khúc này thì lại nảy sinh 2 vấn đề:
1. Tuy lưu được EXIF của khẩu độ và tiêu cự nhưng chỉ có khẩu độ là chính xác (tức là khi ta xoay vòng khẩu trên ống bằng với khẩu trên thân máy (khi xoay bằng bánh xe khẩu thì nó thay đổi giá trị như dùng ống AF bình thường); nhưng tiêu cự vẫn là 50mm.
2. Đo sáng sai tè le (sai đến 3-4 khẩu) --> chụp cháy sáng.

Sau khi tìm hiểu thì mới biết là do em chưa Setup thông số cho chip EMF trên mount nên dẫn đến tình trạng trên, nên em đã google cách setup thì nay em xin được chia sẽ với các bác như sau:

Khi mua về phải Setup các thông số cho chip EMF với các lưu ý như sau:
- Mỗi mount nên setup cho 1 ống kính, bác nào sài nhiều ống nên mua nhiều mount tương ứng để đỡ phải setup tới lui khi dùng (tốn shot).
- Làm từng bước và tuân theo hướng dẫn, tránh làm sai sẽ phải làm lại từ đầu.

Các bước thực hiện như sau:
+ Phần 1: Setup thông số khẩu lớn nhất của ống kính đang sử dụng
Phần này nhằm mục đích setup thông số khẩu độ lớn nhất của ống kính đang gắn vào mount, setup đúng giá trị khẩu độ lớn nhất của ống (ví dụ ống khẩu 2.8 thì setup 2.8, ống 1.4 thì setup 1.4...), không tham bằng cách setup khẩu lớn (ví dụ ống 2.8 mà setup khẩu 1.4 hoặc ngược lại) vì làm như vậy khi chụp sẽ bị đo sáng sai.
Các bước thứ tự như sau:
1. Chuyển qua M
2. Vào CFn chỉnh lại phần Exposure là 1/3 increasement.
3. Chuyển qua chế độ chụp Single Shot (tuyệt đối không chính sang Continue Shot hay hẹn giờ).
4. Đậy nắp ống kính lại (có pin và thẻ nhớ).
5. Chuyển qua tốc độ 1/60
6. Xoay bánh xe chính khẩu đến F64 rồi nhấn nút chụp một cái (tất nhiên ảnh tối thui nhưng không quan tâm đến điều đó trừ việc mất 1 shot)
7. Xoay bánh xe chỉnh khẩu về F57 rồi nhấn nút chụp một cái (lại mất thêm 1 shot nữa)
8. Xoay bánh xe chỉnh khẩu về F64 rồi nhấn nút chụp một cái nữa (lại mất thêm 1 shot).
9. Vậy là vào được phần Setup thông số cho chip EMF rồi. Đến đây là bạn có thể kiểm tra bằng cách xoay chỉnh khẩu về lớn nhất mà thấy có khẩu 1.0 trên LCD nhỏ là ok.
10. Xoay chỉnh khẩu 2.0 rồi nhấn nút chụp một cái (lại mất thêm 1 shot nữa).
11. Đây là lúc xoay bánh xe để Setup khẩu độ lớn nhất của ống kính: Nếu dùng mount này cho ống khẩu 2.8 thì xoay bánh xe đến 2.8 rồi nhấn nút chụp 1 cái (mất thêm 1 shot nữa), nếu ống 1.4 thì làm tương tự (lưu ý 1 lần nữa là setup đúng khẩu độ lớn nhất của ống, đừng setup khẩu sai --> sai đo sáng).
12. Sau khi Setup xong thì xoay bánh xe khẩu đến F57 rồi nhấn nút chụp 1 cái (lại mất thêm 1 shot nữa).
13. Xoay bánh xe khẩu đến F64 rồi nhấn nút chụp 1 cái.
14. Xoay bánh xe khẩu đến F57 rồi nhấn nút chụp 1 cái.
Đến đây là đã hoàn tất việc setup khẩu độ lớn nhất cho chip, chip EMF sẽ lưu vào và nhớ (dù có tắt máy và tháo mount ra thì nó vẫn nhớ, trừ phi dùng mount này cho ống khác khẩu độ).

(Xem tiếp phần 2 - Setup Tiêu cự ống kính)...

thuytram_dep
20-10-2012, 05:28 PM
+ Phần 2: Setup Tiêu cự cho ống kính
Phần này nhằm mục đích Setup lại tiêu cự ống kính đang gắn vào mount thay vì nó hiện trong Exif mặc định là 50mm.
Các bước thứ tự như sau:
Thực hiện các bước từ 1 đến 9 như phần trên.
10. Xoay chỉnh khẩu về 2.2 rồi nhấn nút chụp 1 cái.
11. Setup tiêu cự ống kính bằng bảng tổng hợp như sau:
http://emfphoto.com/mypic/main.php?g2_view=core.DownloadItem&g2_itemId=23&g2_serialNumber=1
Nhập đúng 5 số bằng 5 lần nhấn nút chụp.
Ví dụ 1: Ống kính 28mm thì giá trị cần nhập vào là 00028 thì làm như sau:
Chỉnh F2.0 nhấn nút chụp 3 lần
Chỉnh F2.5 nhấn nút chụp 1 lần
Chỉnh F5.0 nhấn nút chụp 1 lần
Ví dụ 2: Ống kính 135mm thì giá trị cần nhập vào là 00135 thì làm như sau:
Chính F2.0 nhấn nút chụp 2 lần
Chỉnh F2.2 nhấn nút chụp 1 lần
Chỉnh F2.8 nhấn nút chụp 1 lần
Chỉnh F3.5 nhấn nút chụp 1 lần
Cách tương tự cho các tiêu cự các ống kính khác nhau (như 00021 cho ống 21mm, 00035 cho ống 35mm, 00050 cho ống 50mm, 00085 cho ống 85mm, 00180 cho ống 180mm...)
Tiếp tục các bước từ 12-14 như phần trên để hoàn tất việc lưu vào chip EMF.

(Xem tiếp Phần 3 - Setup Tinh chỉnh Micro adjustment)

honzaplz
20-10-2012, 07:11 PM
Chúc mừng bác kiếm được mount tốt. Có bài viết của em cũng đã lâu, các bác có thể tham khảo thêm http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=107404&

thuytram_dep
20-10-2012, 09:39 PM
+ Phần 3: Setup tinh chỉnh Micro Adjustment
Phần này dùng để tinh chỉnh sai lệch focus, phải xác định được khoảng focus bị lệch mới setup được, có thể phải setup vài lần (tốn số shot kha khá) mới chính xác được.
Các bước thực hiện:
Thực hiện các bước từ 1 đến 9 như phần 1.
10. Xoay chỉnh khẩu về 2.5 rồi nhấn nút chụp 1 cái.
11. Setup tinh chỉnh Micro Adjustment ống kính bằng bảng tổng hợp như sau:
http://emfphoto.com/mypic/main.php?g2_view=core.DownloadItem&g2_itemId=23&g2_serialNumber=1
Giá trị thông số lệch focus từ 01 đến 31.
Ví dụ: Nếu ống kính của các bác bị lệch 15 thì:
Chỉnh F2.2 rồi nhấn nút chụp 1 lần
Chỉnh F3.5 rồi nhấn nút chụp 1 lần
Tiếp tục các bước từ 12-14 như phần trên để hoàn tất việc lưu vào chip EMF.

(Xem tiếp Phần 4 - Cách Chụp Đúng Sáng Với Mount Big is EMF)

thuytram_dep
20-10-2012, 09:56 PM
+ Phần 4: Cách chụp đúng sáng với mount
Mount này có 1 điểm theo cá nhân em là hơi dở là đo sáng sai tè le (sai 3-4 khẩu), do vậy nếu chụp theo như nó đo sáng thì toi, hình cháy sáng hết. Hy vọng là trong tương lai gần sẽ khắc phục được điều này trong chip mới.
Giờ thì phải khắc phục thôi, các bước như sau:
1. Chuyển qua Mod AV (ưu tiên khẩu).
2. Xoay vòng lấy nét trên thân ống về khẩu lớn nhất (ví dụ như ống kính của em là 2.8)
3. Xoay bánh xe về khẩu độ (và iso) mà mình mong muốn (em chụp phong cảnh nên chỉnh về 8.0)
4. Lấy nét xong thì em nhấn nút khoá đo sáng lại (nút *) --> Tốc độ (ở đây khoảng 1/250 với iso 50)
5a. Xoay vòng khẩu trên thân ống ngay về 8.0 --> Chụp (Cách này đòi hỏi thao tác nhanh vì nếu làm chậm thì nút khoá đo sáng hết hiệu nghiệm sẽ chuyển qua tốc độ mới thấp hơn --> tiếp tục đo sáng sai)
5b. Chuyển Mod sang M và dựa vào thông số về tốc độ trên Mod AV để chụp (xoay khẩu trên ống và thân máy 8.0, iso 50 và tốc 1/250) --> Chụp (Cách này hơi lâu nhưng sau đó dùng cho các tấm ảnh sau nếu như không có thay đổi gì nhiều góc chụp và độ sáng tối của chủ thể)

Hiện giờ em mới chỉ có thể làm như thế được, không biết có bác nào có cách nào hay hơn thì cho em biết nhé !
Có bác nào chưa rỏ điều gì thì vui lòng post lên hoặc PM riêng cho em, để em và các bác khác có kinh nghiệm hơn sẽ giải đáp.
Có bác hỏi em chổ bán mount này, thì theo em những nơi em biết ở Sài Gòn đều chưa bán (S-lab, DG Camera,...), hình như có bác stevecamera bán thì phải, còn mount của em thì em nhờ anh bạn mua và mang về từ Châu Âu (giá khoảng 800.000 VNĐ).

Bloody Baron
21-10-2012, 10:00 AM
+ Phần 4: Cách chụp đúng sáng với mount
Mount này có 1 điểm theo cá nhân em là hơi dở là đo sáng sai tè le (sai 3-4 khẩu), do vậy nếu chụp theo như nó đo sáng thì toi, hình cháy sáng hết. Hy vọng là trong tương lai gần sẽ khắc phục được điều này trong chip mới.
Giờ thì phải khắc phục thôi, các bước như sau:
1. Chuyển qua Mod AV (ưu tiên khẩu).
2. Xoay vòng lấy nét trên thân ống về khẩu lớn nhất (ví dụ như ống kính của em là 2.8)
3. Xoay bánh xe về khẩu độ (và iso) mà mình mong muốn (em chụp phong cảnh nên chỉnh về 8.0)
4. Lấy nét xong thì em nhấn nút khoá đo sáng lại (nút *) --> Tốc độ (ở đây khoảng 1/250 với iso 50)
5a. Xoay vòng khẩu trên thân ống ngay về 8.0 --> Chụp (Cách này đòi hỏi thao tác nhanh vì nếu làm chậm thì nút khoá đo sáng hết hiệu nghiệm sẽ chuyển qua tốc độ mới thấp hơn --> tiếp tục đo sáng sai)
5b. Chuyển Mod sang M và dựa vào thông số về tốc độ trên Mod AV để chụp (xoay khẩu trên ống và thân máy 8.0, iso 50 và tốc 1/250) --> Chụp (Cách này hơi lâu nhưng sau đó dùng cho các tấm ảnh sau nếu như không có thay đổi gì nhiều góc chụp và độ sáng tối của chủ thể)

Hiện giờ em mới chỉ có thể làm như thế được, không biết có bác nào có cách nào hay hơn thì cho em biết nhé !
Có bác nào chưa rỏ điều gì thì vui lòng post lên hoặc PM riêng cho em, để em và các bác khác có kinh nghiệm hơn sẽ giải đáp.
Có bác hỏi em chổ bán mount này, thì theo em những nơi em biết ở Sài Gòn đều chưa bán (S-lab, DG Camera,...), hình như có bác stevecamera bán thì phải, còn mount của em thì em nhờ anh bạn mua và mang về từ Châu Âu (giá khoảng 800.000 VNĐ).

Hướng dẫn setup chip EMF bác có thể xem ở đây: http://bokeh.vn/forum/thread/1/h%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-setup-chip-b%C3%A1o-n%C3%A9t-emf-v6/

Còn vấn đề đo sáng có 2 nguyên nhân:

THỨ NHẤT là do body & lens (nguyên nhân thông thường là do coated của lens đậm gây ảnh hưởng đến việc đo sáng qua lens - TTL)

Em đã xài nhiều lens & nhiều mount (cả loại có chip & không có chip) với 2 body 20D và 40D, nên có nhận xét thế này: Nếu để ở chế độ cân bằng sáng chuẩn (EV = 0) thì ở khẩu lớn nhất (wide-open), ảnh sẽ bị thiếu sáng; còn khép khẩu thì bị dư sáng (cái này thì dù xài mount có chip hay ko có chip thì em vẫn bị).

Do đó về vấn đề đo sáng thì nó phải phụ thuộc vào kinh nghiệm xài lens & body thôi ạ. Như em xài thì ở chế độ Av, em toàn để dư sáng +2/3EV khi chụp ở Wide-open, còn khi khép khẩu thì để thiếu sáng -2/3 EV (hoặc chế độ M thì để tốc & khẩu sao cho dư sáng hoặc thiếu sáng như trên).

THỨ HAI là do đặc điểm của CHIP EMF (nguyên nhân do các bác chưa control đc tính năng điều chỉnh Fn của chip):

Riêng với chip EMF, do chip này thay đổi đc khẩu độ nên khi chụp (nghĩa là khi chụp bác có thể xoay bánh xe để thay đổi khẩu độ) nếu bác thay đổi giá trị khẩu độ trên body thì body sẽ tự động chuyển đổi từ chế độ đo sáng qua lens (trực tiếp thay đổi tốc độ phụ thuộc vào lượng ánh sáng đi vào) sang chế độ đo sáng qua tính toán tỷ lệ tốc / khẩu đc thiết lập. Do đó mà nó sẽ làm cho body chọn tốc độ chậm hơn (nếu bác ko khép khẩu thực tế trên lens cho đúng với thông số bác đã thiết lập trên body) thì sẽ cho ảnh bị dư sáng nặng.

Ngoài ra, do chip EMF có thể điều chỉnh đc khẩu độ nên các body oàn toàn có thể chụp đc sáng chế độ Tv. Ở chế độ này, máy có thể offer 1 khẩu độ theo tốc độ bác thiết lập. khi bác chuẩn bị chụp hãy đóng khẩu trên lens theo thông số khẩu mà body đã offer cho bác.

Kết lại một câu là các bác cứ chụp sẽ hiểu về nguyên tắc hoạt động của BODY, LENS hay Mount để sử dụng cho chuẩn với những gì mình mong muốn :)

Tiện thể: em cung cấp mount M42-EOS EMF giá chỉ 400k :D

tungloa
01-11-2012, 12:01 PM
Bây giờ mới biết cách setup đầy đủ. Its is a cmefrtalis and simpl deitceis that one hasen to inserttes into moutehes befred fallings asleey and the restdes is tarkisn cares. It work by hoelanes lower long island accountant (http://www.bergercpa.com/) jawse in a poitenes whicehi prevyent obtcleese to airs flows ande theso proevdey a silens sleepts.

fat4fancyface
01-11-2012, 05:37 PM
công nhận là hay và bọn nó làm cũng thông minh he he

hoangrom
12-05-2013, 01:45 PM
Máy ảnh của tui là Canon 5dm ii ,tui sử dung tele 100usm f2.0. Khi chup chủ thể đứng 3m thì phải chỉnh AF Microadjustment sân +3 ,nhưng khi chủ thể đứng một khoảng cách khác thì AF microadjustment lại phải chỉnh sang số khác mới đúng nét, ví dụ chủ thể cách 4m thì AF microadjustment chỉnh là +5 ; 5m thì chỉnh sang +7...Nói chung là sai nét một cách hỗn loạn. Vậy có áp dung chình EXIF như bạn chỉ được không? Nhưng khi dùng ống kính trên thì không có F64 thì làm sao chỉnh ?,mức F cao nhất chỉ là F22 thôi nên không áp dụng chỉnh theo bạn được.
Nếu ban biết cách trị nó mong chỉ dùm mình.
Cảm ơn bạn nhiều nhé