PDA

View Full Version : Hỏi ý kiến các cao thủ

dungtt
29-08-2005, 03:30 PM
Hi,
em là newcomer, hỏi hơi khoai một tý, có gì các bác bỏ quá cho !!!!
Em có một cái Canon 20D, dự định setup để chụp một cảnh cố định ( từ cửa sổ nhà em ) tự động lặp đi lặp lại sau 1 khoảng thời gian nhất định( ngay cả khi em đi vắng nhà ). Theo recommend của Canon thì phải mua một cái time remote control TC-80N3. Nhưng mà em check giá thì nó đắt quá lận ( ~ 180 USD ).

Em muốn tìm hiểu về cơ chế đấu nối cũng như cách truyền dữ liệu điều khiển của canon để tự chế lấy 1 bộ ( em là thợ điện mà ).

Vậy có bác nào biết hoặc cùng sở thích xin chỉ giáo cho em cái.
Hoặc có bác nào biết những link nào tương tự thì cho em xin với.
cảm ơn nhiều
Nếu bác nào thấy ý tưởng này crazy quá thì cứ việc chửi mắng tận tình nhé

chicken_digital
29-08-2005, 03:39 PM
Ạc ạc, bác này định rình rập gì đây ... :D Em nào ở gần nhà bác dính vào tầm ngắm rồi hehe. Vấn đề bác hỏi em ko biết, vì ko dùng canon bác ạ :( Nhưng chắc sẽ có nhiều cao thủ giúp bác thôi.

trauvang
29-08-2005, 03:53 PM
Điện đóm thì em mù tịt, vả lại em cũng giống bác Gà không đủ xiền để chơi Ca :D. Thấy bác vui tính nên em cũng góp một bẩn cách là thuê một chú bé thỉnh thoảng "xoạch" một cái (nếu bác ở VN thì $180 dùng được hơi bị lâu đấy :yes: )

Đùa tý thôi, trong này nhiều cao thủ lém bác ráng chờ nghen

anhhang
29-08-2005, 03:53 PM
vấn đề là phòng khách hay phòng ngủ, mà ống kính chĩa ra ngoài hay chĩa vào trong ạ :D chạy..................;;;;

dungtt
29-08-2005, 04:08 PM
Cảm ơn các bác em đã tìm ra rùi :
http://www.camerahacker.com/Canon/N3_Pinout.html
Đang định chế với một cái OMRON nhưng mà hơi khó tìm cái đầu cắm cho nó xịn xịn tối nay về sẽ thử mày mò.
Còn ống kính của em chĩa đi đâu thì ................................................ Ối giời ơi ngượng lắm ( bỏ tiền thuê 1 thằng bé con nhỡ nó có tẩu hỏa nhập ma thì chết )