PDA

View Full Version : Bảo vệ máy ảnh khi chụp bãi biển

mduc00
29-08-2005, 10:16 AM
Số là tuần sau em đi biển chơi :banana:
Mọi khi chụp phim máy tầm tầm em không ngại lắm, vác máy chụp vô tư rồi về đưa thợ lau máy. Kỳ này quyết tâm vác em D70 mới cưới đi nên cũng hơi ớn :helpsmili . Các bác có kinh nghiệm chỉ dùm em cách bảo quản máy với. Nếu trùm bao nylon (chừa đầu OK ra) thì có ổn không ạ? Máy vẫn đo sáng bình thường chứ?

Cám ơn các bác trước.

chicken_digital
29-08-2005, 10:18 AM
The em bác nên chừa cả cái sensor đo sáng ra nữa thì mới OK được.

speedo
29-08-2005, 11:06 AM
bác cứ mua cái Aqua gì đó của bác pvnguyen dang bán thì phải.

VPT
29-08-2005, 11:09 AM
The em bác nên chừa cả cái sensor đo sáng ra nữa thì mới OK được.

Cái sensor đo sáng trên D70 nằm chổ nào vậy bác ??? :helpsmili

mduc00
29-08-2005, 11:20 AM
nhìn cái Aqua cũng đẹp nhưng mắc quá bác ơi...

11002
29-08-2005, 11:22 AM
Máy ảnh cũng khá bền các Bạn ạ. Chụp vô tư, chỉ cần đừng để nước biển dính vào máy (che máy bằng khăn hay bằng bao ni lon). Thủ sẳn trong bag hoặc ba lô kha khá bột hút ẩm.
Về nhà lau kỹ kuỡng lại bằng khăn ẩm - khăn (không phải máy ảnh nha - hehe) nhúng vào nước thuỷ cục (nước ở các KS biển có thể vẫn lờ lợ) và vắt thật khô - khi lau ở chổ có gió càng tốt. Chú ý lau kỹ các chi tiết bằng kim loại.
Xong cho vào tủ có hạt chống ẩm cất.
Cuối cùng là đi ngủ ngon lành
Bạn nào có kinh nghiệm khác xin chỉ thêm. Tôi chỉ biết đến thế

anhhang
29-08-2005, 11:24 AM
Hay bị under exposure wé nên lôi hẳn cục sensor ra gắn vô cái đèn đo sáng cho chắc ăn :sorcerer:

chicken_digital
29-08-2005, 11:28 AM

Hụ hụ, em dùng sai từ :D, ý của em nói đó là AF-assist illuminator.

anhhang
29-08-2005, 12:18 PM
Máy ảnh cũng khá bền các Bạn ạ.
Nhất là máy vừa sắm xong :D
@mduc: Bác có thể nhắn tin hỏi kinh nghiệm bác Cuteface, bác này có khá nhiều ảnh chụp lướt ván ngoài biển nên em nghĩ bác ý có kinh nghiệm bảo quản máy, nói chung bác ý có cả kinh nghiệm bảo...... hành máy luôn, vì vừa đi sửa em D70 dzìa , nguyên nhân: Hỏng trong khi đang chụp, nên học hỏi khinh nghiệm các bác ý :yes:

11002
29-08-2005, 12:36 PM
Nhất là máy vừa sắm xong :D
@mduc: Bác có thể nhắn tin hỏi kinh nghiệm bác Cuteface, bác này có khá nhiều ảnh chụp lướt ván ngoài biển nên em nghĩ bác ý có kinh nghiệm bảo quản máy, nói chung bác ý có cả kinh nghiệm bảo...... hành máy luôn, vì vừa đi sửa em D70 dzìa , nguyên nhân: Hỏng trong khi đang chụp, nên học hỏi khinh nghiệm các bác ý :yes:

Lâu lâu ra biển một lần nên nó bền lắm Anhhang à - hehe.
Đùa thôi, chứ Tôi đã thấy rất nhiều ngưồi (từ các Anh nước ngoài xài đồ vô tội vạ cho tới các Anh yêu máy ảnh như Con) chụp ngoài biển mà không che chắn gì cả (che quá khó chụp đẹp).
Chỉ thấy các Bác chụp chuyên nghiệp ngoài biển (chụp Ảnh kỷ niệm) là che chắn khá kỹ. Bởi vì các Bác ấy quá quen thông số ánh sáng và địa hình nên ít phải chỉnh máy.
Cho nên che hay không tuỳ mổi người.

Gen NT
29-08-2005, 08:17 PM
Thật ra bảo vệ OK là điều cần quan tâm hơn là bảo vệ body. Tôi chưa biết có trường hợp nào bị hư body khi đi biển, nhưng bản thân tôi đã bị hư một cái Nikon 35-70mm khi đi chụp đồi cát ở Mũi Né. Lens bị cát chui vào làm kẹt nên xoay vòng zoom rất cứng, cuối cùng do xoay nặng tay quá nên bị gãy chiếc cần bên trong lens nên tiêu luôn.
==> Giải pháp: bọc OK bằng bao nylon khoét lổ và cột dây thun chung quanh miệng lổ

Một lưu ý thứ 2 kô kém tai hại khi đi biển đó là khi ở khách sạn, thường để máy lạnh suốt đêm, đến tờ mờ sáng thức dậy, vội ôm máy ra chụp cảnh bình minh. Do OK bị ủ lạnh suốt đêm, nên khi ra bờ biển, do độ ẩm không khí lúc sáng sớm rất cao, nên gây ra hiện tượng OK bị hơi nước tích tụ trên bề mặt giống như chiếc ly đựng nước đá sẽ bị (hơi) nước bám ngoài thành ly vậy. Mãi 20-30 phút sau, khi nhiệt độ OK bằng với nhiệt độ môi trường bên ngoài, lúc đấy hơi nước bám trên bề mặt OK mới từ từ bốc hơi dần trả lại độ trong của OK. Tuy nhiên, chúng ta đều biết rằng trong hơi nước sẽ có những chất hòa tan và khi bay hơi có thể lưu lại dấu vết của những chất này trên OK.
==> Giải pháp: Khuyên bạn không nên sử dụng máy lạnh (nếu có nên set nhiệt độ hơi cao 25-26 độ C vậy). Hoặc đặt các OK bên dưới chiếc đèn bóng vàng cạnh giường ngủ để lấy nhiệt độ sưởi OK.
Trên đây là những kinh nghiệm mà tôi đã trải qua hy vọng sẽ bổ ích cho mọi người. Chúc anh em nhà ta luôn có đồ nghề ngon lành và ảnh đẹp.

Atkinson
30-08-2005, 12:55 AM
Bảo vệ đồ nghề khi đi biển (http://www.ttvnol.com/nhiepanh/353114.ttvn)

Hỏi về thiết bị chống ẩm cho máy ảnh (http://www.ttvnol.com/nhiepanh/386314.ttvn)

Nhiều lúc thấy đèo bòng thêm một cái máy ảnh khi đi biển còn khổ hơn trông con nít.

Chúc bác đi chơi vui vẻ.

VPT
30-08-2005, 09:10 AM
Mấy bác có lội xuống biển không mà lo giữ thế. Em chụp lướt sóng ở sát bãi biển hoài mà thấy máy có sao đâu.

mduc00
30-08-2005, 10:00 AM
Cám ơn các bác tận tình chỉ bảo. Hị hị máy còi nhưng tính ra vẫn không thấp so với thu nhập của em, vả lại không làm ra được đồng nào từ ảnh nên phải cố giữ thôi :-)

mustang_nofear
14-09-2005, 03:05 PM
Toi nghi chac la khong sao dau vi da hon 10 nam nay nam nao toi cung di bien khoang 3-4 lan / nam, chup rat nhieu anh bang vai cai may, f4, f5, d1x den bay gio ca 3 cai may nay van con ngon chua co van de gi ve viec bi hoi muoi cua nuoc bien lam hai ca, tuy nhien sau moi lan ve thi cung lau chui sach se va cho vao tu say.

haitm
15-05-2009, 04:28 PM
Đã sang mùa đi biển, em lên google ra trang này, lôi lên nhờ các bác tư vấn. 4 Năm rồi, không biết là giải pháp hiện đại thế nào !

Linhtun
15-05-2009, 05:35 PM
Giải pháp hiện nay là 1Ds III. HEHE. nếu ít tiền hơn thì mua cái vỏ bảo vệ máy ảnh chụp được cả dưới nc. Tren forum này đã có topic nói về cái đấy rồi.

forzet
15-05-2009, 05:43 PM
Giải pháp hiện nay là 1Ds III. HEHE. nếu ít tiền hơn thì mua cái vỏ bảo vệ máy ảnh chụp được cả dưới nc. Tren forum này đã có topic nói về cái đấy rồi.

1Ds III với 5500$ mà chỉ để chụp biển ko thôi chưa kể len à :)) Thế thì Pentax K20D + 16-50/2.8 + 50-135/2.8 ~ 1800$ chấp mọi loại thời tiết nhé, mưa nặng, mưa nhẹ, bão cát, kể cả lấy nước đổ lên cả máy lẫn len đều chấp hết! Mỗi tội chụp dưới nước ko nổi thôi ha ha!