PDA

View Full Version : Nikon 8700 - to buy or not to buy?

mrdungx
24-08-2005, 08:29 PM
Xin chào các bác

Hiện tại đang có một người bạn muốn để lại cho em con Nikon 8700 của anh ấy với mức giá khoảng $580 (có kèm một flash memory card 256MB). Máy mới dùng 4 5 tháng, còn khá tốt nhưng không có bảo hành. Em đang băn khoăn không biết có nên mua hay không, em lại rất kém cái khoản decision making nên rất mong nhận được lời khuyên của mọi người :helpsmili

Nói một ít về 'background' của em: hiện tại đang dùng máy rẻ tiền, Finepix S3800. Công việc trong tương lai chắc sẽ không liên quan gì đến nhiếp ảnh nhưng em đã xác định đây là sở thích lâu dài. Em không thích những chiếc camera quá cồng kềnh kèm các loại lens lỉnh kỉnh nhưng cũng muốn có máy đủ tốt để không quá hạn chế sức sáng tạo và đam mê của mình. Ngặt một nỗi 8700 không thể thay lens nên dù tốt hơn máy của em hiện tại rất nhiều nhưng về lâu dài chắc sẽ vẫn còn phải lên đời nữa.

Tóm lại thì trong hoàn cảnh như vậy, nên dùng S3800 tiếp và dành tiền lên dSLR hay thịt Nikon 8700 với mức giá đẹp ($580 + 256MB Flash mem) hơn ạ? Như đã nói, em rất phân vân mỗi khi phải đưa ra quyết định nên rất mong nhận được góp ý ạ, em chân thành cám ơn.

:helpsmili :helpsmili

CuteFace
24-08-2005, 11:04 PM
ráng nhịn được thì nhịn đi bác ạ vì máy càng ngày càng tân tiến và giá thì càng hạ, vả lại con S3800 vẫn xài ngon mà. Còn nếu có đam mê về nhiếp ảnh thì thịt ngay em dSLR đi, bao nhiêu cũng phí cho rồi :LOL:

Atkinson
25-08-2005, 01:24 AM
Bác mrdungx,

Em k0 rành giá và stock hàng ở VN, nhưng giá 8700 used (dù là 4 tháng) mà $580 thì cũng chẳng có gì là đẹp cả. K0 đắt thì đúng hơn. Chẳng biết người bán bị lỗ bao nhiêu, chứ bác chỉ cần thêm độ $20-$30 là có một cái NIB với một đống Kit hoành tráng. Chỗ bạn bè mà kỳ kèo giá cả nhiều quá cũng khó xử. Mấy bác hay buôn máy từ bển về có lẽ sẽ đánh giá chính xác hơn.

Về máy thì em nghĩ con CP 8700 này cũng đủ để cho sức sáng tạo & đam mê của bác ở những thể loại như phong cảnh, đời thường, chân dung, chụp đêm, hoa lá cảnh...

Về chuyện PnS vs. DSLR em thấy bác hơi tự mâu thuẫn: "k0 thích máy cồng kềnh + lens lỉnh kỉnh" nhưng lại chê 8700 "k0 thay được lens". Con này tương đương 35mm - 280mm đấy bác ạ. Cần gì phải thay nữa :lol:.

Nếu tính chuyện lên đời DSLR trong tương lai (< 6 tháng) thì đừng để mắt tới PnS nữa. $580 giờ cũng mua được ~ body DSLR rồi.

mrdungx
25-08-2005, 11:30 PM
Cám ơn trả lời của 2 bác. Vậy chắc em tếch lên thẳng dSLR cho hợp chủ trương chính sách nhỉ :D
Có điều bước chân vào thế giới dSLR mới thấy cũng chẳng dễ đi hơn prosumer chút nào, thậm chí còn dễ lạc hơn. Đọc các topic về dSLR trong box này em hãi quá ạ >_<

TheAmateur
26-08-2005, 12:56 AM
MrDungX,
Không có gì sợ cứ mua Canon là OK. :LOL:

anhhang
26-08-2005, 04:25 AM
Thôi đừng, mua Nikon đi bác :D

nbaotoan
26-08-2005, 05:23 AM
Mua canon thì nhớ để lại chút tiền mua gối ôm "xịn" để đêm đêm khỏi bị thức giấc vì rớt giá, trằn trọt vì phải chạy đua vũ trang. Nhưng thật tình mà nói thì em nghĩ bác mua canon đi ạ cho nó fashion, bọn nikon nhà em toàn chơi đồ cổ :D.