PDA

View Full Version : Bàn về chọn lens MF phù hợp với Mirrorless!

Pages : [1] 2

Zanr Zij
04-09-2012, 11:24 PM
Chào mọi người,

ZZ chơi Mirrorless được 1 thời gian ngắn. Thâm niên ảnh ọt phải nói là hạng ruồi nhưng vẫn mạo muội chia sẻ thông tin và mong muốn AE cùng góp sức chia sẻ về lens MF cho cộng đồng Mirrorless.

Lens MF có nhiều ưu điểm được AE lựa chọn:

- Giải quyết vấn đề thiếu lens.

- Cho khả năng làm chủ bức ảnh tốt hơn trong 1 số/nhiều trường hợp tùy khả năng người chụp.

- Mang đến chất lượng ảnh cao hơn lens AF vốn có.

- Mang đến lựa chọn hợp túi tiền hơn.

- Mang đến khả năng học hỏi, tập làm chủ ảnh nhiều hơn

- Là 1 cái thú của nhiều người.

Mirrorless thông thường có mấy đặc điểm như sau để chọn lens: ( không tính Leica M :D )

- Là máy có hệ số crop. Hệ số crop hiện nay là 1.5x, 1.6x, 2.0x, 2.7x hay thậm chí là 5.62x. Hệ số crop này sẽ ảnh hưởng đến:

+ Tiêu cự quy ước ( quy về dạng fullframe ) hay đúng hơn là ảnh hưởng đến góc chụp.

+ Diện tích thấu kính mà sensor sử dụng đến.

+ Độ phân giải thấu kính, chất lượng ảnh.

- Thường là hệ máy có khoảng cách từ đuôi lens đến sensor ngắn vì không cần đến gương lật nữa ( trừ Pentax K-01 ). Khoảng cách này ảnh hưởng đến việc lựa chọn loại ống kính để phù hợp với đặc điểm nhỏ gọn của hệ máy mirrorless. Ngoài ra có 1 chút ảnh hưởng nhỏ nữa là độ hao hụt của ánh sáng.

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/c/c8/Flange_Focal_Length_%282_types_camera%29.PNG

Tổng hợp 2 ý trên, ứng dụng vào thực tế thì ta nên chọn các lens có các tiêu chí sau:

- Nên chọn loại lens sử dụng đến loại mount càng nhỏ gọn/ngắn càng tốt. Tốt ở đây chủ yếu là đảm bảo lens sau khi lắp mount không quá dài và lệch so với thân máy. Tốt cũng có thể hiểu thêm 1 phần nhỏ là mount càng ngắn thì ánh sáng hao hụt càng ít.

- Nên chọn loại lens có độ phân giải cao. Ý này ZZ mạo muội nói rõ hơn theo ý hiểu bản thân. Vì mirrorless nói riêng hay crop nói chung chỉ sử dụng 1 phần diện tích thấu kính nhỏ hơn crop nên độ phân giải phần thấu kính dùng thu nhận ảnh sẽ nhỏ hơn, làm giảm phần nào chất lượng ảnh chụp ra. Tất nhiên, vấn đề này được đề cập đến ở mức sâu, chi tiết và có phần khắt khe.

( Ghi chú: Mỗi ống kính có độ phân giải thấu kính khác nhau. Thường các ống kính cao cấp, của các hãng danh tiếng hàng đầu thế giới sẽ có đọ phân giải cao hơn ống kính thường bên cạnh sự khác biệt về các yếu tố khác. )

Tạm thời theo 2 tiêu chí trên thì ZZ cho rằng nên chọn như sau:

1. Yêu cầu cao, chi phí nhiều:

- Lens Leica M và các lens ngàm Leica M

- Lens Leica M39/L39/LTM không quá cũ.

- Một số lens Contax G

- Một số lens C-mount

- Một số rất ít lens OM Pen F

Yêu cầu cao ở đây được hiểu là cả về chất lượng ống kính, chất lượng ảnh chụp có thể đạt được và đặc biệt là đảm bảo yêu cầu nhỏ gọn vì mount của đám này đều ở dạng rất nhỏ gọn.

Trong các dòng lens trên thì Leica và Carl Zeiss là 2 nhà sx được đánh giá rất cao về độ phân giải của lens, lớp phủ coating đặc biệt, khả năng thể hiện dải màu rộng - thật - độ tương phản cao, độ nổi khối, độ sâu của ảnh, độ nét từ trung tâm đến viền...

2. Yêu cầu bình dân hơn:

- Lens Leica M39/L39/LTM đời cũ, khẩu không quá lớn.

- Lens Konica AR

- Canon FD/FL

Trong đó có dòng lens Canon FD có rất nhiều lựa chọn từ bình dân đến cao cấp, đặc biệt Canon FD S.S.C hay FD Silver/Chrome nose có chất lượng thấu kính và lớp phủ coat tốt, độ nét cao. Dòng Canon New FD hay FDn có loại lens L hiếm, đắt và chất lượng tuyệt vời.

Dòng lens Konica AR có 1 số lens tốt và rất nhỏ gọn. Riêng lens Konica AR 57mm f1.2 rất nét tại f1.2, bokeh được đánh giá cao, chất màu render được nhiều người yêu thích và giá cũng cao.

Phần vừa rồi chủ yếu ZZ nhấn mạnh đến mount, độ phân giải lens. Có 1 yếu tố nữa quan trọng cần cân bằng khi chọn mua lens là kích thước của lens. Mount nhỏ và lens pancake được coi là lý tưởng. 1 số trường hợp chọn được lens cực nhỏ gọn thì có thể dùng mount to cũng vẫn ok.

Và cuối cùng, trước khi mua lens, nên lướt qua các diễn đàn trong và ngoài nước tìm hiểu, đặc biệt là vnphoto có rất nhiều AE có kỹ năng, kính nghiệm, kiến thức sâu rộng và cảm quan thẩm mỹ tuyệt vời.

Nội dung trên đây chắc chắn chỉ là 1 phần nhỏ của 1 thế giới vô cùng phức tạp đầy thú vị - nơi có sự kết đầy đủ giữa kiến thức kỹ thuật, khả năng thẩm mỹ và kỹ năng điêu luyện. ZZ mong rằng nó giúp ích phần nào cho AE mới chơi dòng mirrorless.

Các AE có gì cứ góp ý thẳng thắn, rõ ràng. ZZ cũng rất mong AE chia sẻ kinh nghiệm chọn lens MF của mình để cộng đồng Mirrorless có sân chơi thú vị và bổ ích hơn.

Chúc mọi người vui vẻ!

Fuji x100
07-09-2012, 09:45 PM
Bổ sung cho ZanZij là FDn luôn có SSC trừ 50 f1.8. Nên các FDn vd nhu 50f1.4 sẽ tương đương với 50f1.4 SSC chỉ khác là Filter thread 1 cái là 52 (FDn) và 1 cái là 58 (FD), FDn nhiều chi tiết = nhựa hơn so với FD. Các Chrome nose là các FD cũ nhất trong số các FD và FDn. Bắt đầu từ FDn thì có lens L. FD thì là SSC Aspherical (L là chữ cuối cùng của Aspherical)

Mr KOP
08-09-2012, 12:59 AM
bài viết rất hay, cảm ơn bạn rất nhiều

lorca_garcia
08-09-2012, 01:12 AM
- Mang đến chất lượng ảnh cao hơn lens AF vốn có.
Em nghĩ là trong tầm giá thì cũng chưa chắc :D

Zanr Zij
08-09-2012, 03:03 PM
Bổ sung cho ZanZij là FDn luôn có SSC trừ 50 f1.8. Nên các FDn vd nhu 50f1.4 sẽ tương đương với 50f1.4 SSC chỉ khác là Filter thread 1 cái là 52 (FDn) và 1 cái là 58 (FD), FDn nhiều chi tiết = nhựa hơn so với FD. Các Chrome nose là các FD cũ nhất trong số các FD và FDn. Bắt đầu từ FDn thì có lens L. FD thì là SSC Aspherical (L là chữ cuối cùng của Aspherical)

Bác có nguồn thông tin nào khẳng định FDn/ New FD có luôn S.S.C ko ?

Theo ZZ được biết thì mấy con cao cấp của FD nó không hoàn toàn như bác nói: Có FDn L, có loại FD AL, có loại FD S.S.C Aspherical và có loại FD S.S.C AL. Loại nào cũng tùy tiêu cự nữa.

PHONG.LAN
08-09-2012, 04:32 PM
Thật ra khoảng chênh lệch vài mm không làm goảm nguồn sáng đến sensor là bao nhiêu và kinh nghiệm chơi mirroless trên M4/3 của em từ thời panaG1 đến nay cho thấy các lens của các hãng gắn vào mirroless chủ yếu vào cái chất sẵn có của hãng chứ ít do kích thước và độ dài khoảng cách từ thấu kính tới sensor quyết định. Theo bác ZZ thì leica và contax chất lượng tốt nhất hiển nhiên vì bản thân 2 hãng này cũng đã có lens tốt nhất chứ không vì 2 tiêu chí ZZ đưa ra, còn canon FD hay FL hay lens khác thì cũng phải lens chất lượng cao đã qua đánh giá mới đẹp được. Vậy nên lens MF nào chất lượng đã được khẳng định thì tự nhiên cho chất lượng trên mirorless tốt ví như dàn ais nikon mặc dù khoảng cách đến 46,5 và đuôi len cũng không nhỏ... Vài dòng ý kiến

6300
08-09-2012, 04:56 PM
Thật ra khoảng chênh lệch vài mm không làm goảm nguồn sáng đến sensor là bao nhiêu và kinh nghiệm chơi mirroless trên M4/3 của em từ thời panaG1 đến nay cho thấy các lens của các hãng gắn vào mirroless chủ yếu vào cái chất sẵn có của hãng chứ ít do kích thước và độ dài khoảng cách từ thấu kính tới sensor quyết định. Theo bác ZZ thì leica và contax chất lượng tốt nhất hiển nhiên vì bản thân 2 hãng này cũng đã có lens tốt nhất chứ không vì 2 tiêu chí ZZ đưa ra, còn canon FD hay FL hay lens khác thì cũng phải lens chất lượng cao đã qua đánh giá mới đẹp được. Vậy nên lens MF nào chất lượng đã được khẳng định thì tự nhiên cho chất lượng trên mirorless tốt ví như dàn ais nikon mặc dù khoảng cách đến 46,5 và đuôi len cũng không nhỏ... Vài dòng ý kiến

Dong y voi bac phong lan. Chat lens dep thi the hien tot thoi.

Fuji x100
08-09-2012, 07:31 PM
Bác có nguồn thông tin nào khẳng định FDn/ New FD có luôn S.S.C ko ?

Theo ZZ được biết thì mấy con cao cấp của FD nó không hoàn toàn như bác nói: Có FDn L, có loại FD AL, có loại FD S.S.C Aspherical và có loại FD S.S.C AL. Loại nào cũng tùy tiêu cự nữa.

bác tìm 1 vòng google và flickr là có ngay thôi mà.

tìm trong 4rum FLickr, Mir, canon FD là sẽ có hết. Trc khi mua lens MF cho x pro mình đã tìm hiểu kĩ lắm mới mua canon mà. Nếu ko là đã chơi loại nikon mới bây h để đỡ lăn tăn.

http://en.wikipedia.org/wiki/Canon_FD_lens_mount

Mình copy đúng đoạn cần nhé: "In 1978, with the introduction of the New FD series (nicknamed 'FDn'), the coating type was no longer specified on the lens front. All of these lenses received S.S.C. coating, with the sole exception of the 50mm f/1.8 lens." nguồn wiki

Link wiki thực sự ko phải là nguồn dẫn chính xác nhưng cũng ko quá tệ. Nếu tìm kĩ trong các 4rum trên thì bác sẽ hiểu dc FDn luôn có ssc trừ 50f1.8

Colour-Blind
08-09-2012, 07:54 PM
.... Trc khi mua lens MF cho x pro mình đã tìm hiểu kĩ lắm mới mua canon mà. Nếu ko là đã chơi loại nikon mới bây h để đỡ lăn tăn.

Nếu vậy bác cho em hỏi chất lượng con Canon 24mm f2.8 S.S.C như thế nào, có đáng để chơi với xpro ko ?

Fuji x100
08-09-2012, 08:39 PM
Nếu vậy bác cho em hỏi chất lượng con Canon 24mm f2.8 S.S.C như thế nào, có đáng để chơi với xpro ko ?

e đã cầm dc vào hết tất cả các FD đâu bác.

Bác có thể xem thêm ở đây:
FD 24 f2.8 SSC (http://www.fdreview.com/lens-review.php?itemid=10)

FDn 24 (http://www.fdreview.com/lens-review.php?itemid=63)

JUMPY
11-09-2012, 02:08 PM
Em mới lấy Nex-5N với Canon FD 50F1.4. Em thấy chụp hình bị viền tím nặng quá, kể cả chụp ở khẩu độ 3.5-5.6, ko biết là loại lens này nó thế hay cái lens em lấy bị lỗi ạ? Len kit chụp thì ko thấy bị.

Zanr Zij
12-09-2012, 01:01 PM
bác tìm 1 vòng google và flickr là có ngay thôi mà.

tìm trong 4rum FLickr, Mir, canon FD là sẽ có hết. Trc khi mua lens MF cho x pro mình đã tìm hiểu kĩ lắm mới mua canon mà. Nếu ko là đã chơi loại nikon mới bây h để đỡ lăn tăn.

http://en.wikipedia.org/wiki/Canon_FD_lens_mount

Mình copy đúng đoạn cần nhé: "In 1978, with the introduction of the New FD series (nicknamed 'FDn'), the coating type was no longer specified on the lens front. All of these lenses received S.S.C. coating, with the sole exception of the 50mm f/1.8 lens." nguồn wiki

Link wiki thực sự ko phải là nguồn dẫn chính xác nhưng cũng ko quá tệ. Nếu tìm kĩ trong các 4rum trên thì bác sẽ hiểu dc FDn luôn có ssc trừ 50f1.8

Tks bác! Sau khi tham khảo thêm vài nguồn thì thông tin của bác là khá chính xác.

Vậy là chúng ta nếu cần lens tốt mà giá tốt thì có thêm lựa chọn Canon FD S.S.C hoặc New FD ( hay FDn ). Sở dĩ chúng rẻ cũng 1 phần về chúng khó mount sang các loại máy DSLR ( thường bị cận hoặc phải mod mount )

Zanr Zij
12-09-2012, 01:05 PM
Em mới lấy Nex-5N với Canon FD 50F1.4. Em thấy chụp hình bị viền tím nặng quá, kể cả chụp ở khẩu độ 3.5-5.6, ko biết là loại lens này nó thế hay cái lens em lấy bị lỗi ạ? Len kit chụp thì ko thấy bị.

Của bạn là lens loại nào? FD thường? FD SC? FD SSC? New FD?

Zanr Zij
12-09-2012, 01:18 PM

ZZ cũng đồng ý với ý kiến của bác. Góc tiếp cận của ZZ là ở 1 phạm vi hơi hẹp 1 chút. Và nó thậm chí có thể phần nào đi ngược với cảm giác quen thuộc của bác:

- Bác chơi song song và có thể chơi từ DSLR rồi chơi sang Mirrorless nên cái cảm giác về độ to - dài - nặng nó không phải là vấn đề. ZZ hay nhiều người lại chỉ chơi Mirrorless vì yêu cầu gọn nhẹ, vì lý do kinh tế ... thì có thể cảm giác và yêu cầu có sự khác biệt.

- Theo ZZ test và cảm nhận thì lens dùng tốt trên DSLR ( đặc biệt là fullframe ) chưa chắc đã tốt trên mirrorless ( m4/3 hệ số crop còn cao hơn :D ) nên nó sẽ không phải là tốt trên DSLR tự nhiên sẽ tốt trên mirrorless dù đó là 1 cơ sở tham khảo nhiều ý nghĩa. Ngược lại thậm chí là 1 lens không tốt lắm trên DSLR thì lại tốt với Mirrorless.

- Về vấn đề ZZ đề xuất Leica và Zeiss vì do bản thân chúng có độ phân giải cao và rất cao nên khi dùng trên mirrorless sẽ không bị suy giảm chất lượng. ZZ đã test 1 lens CZ và 1 lens AIS khi zoom lên thì lens AIS cho ảnh "vỡ" "rạn" hơn 1 chút và khi đó chất ảnh xấu hơn dù vẫn giữ được chất màu đặc trưng của AIS. Cả 2 lens này đều kém hơn lens Panasonic Leica 25mm f1.4 hay thậm chí là lens Olympus 45mm f1.8 vì 2 lens này được sx tối ưu cho sensor của nó.

Fuji x100
12-09-2012, 01:23 PM
Lens canon rất khó sang các máy khác vì FL có nó khá lớn, nếu có sang cũng cần có kính cận hoặc lại k ốc vòng chỉnh khẩu (nếu là lens EF) nên khó dc chuộng. hơn. Về mặt lắp vào body nex hay Fuji x thì Nikon so với Canon có vẻ dc hơn (chỉ so giữa ni với ca).

Lens FDn thường ko dc chuộng vì có tỉ lệ nhựa khá lớn so với lens FD cũ, hơn nữa hình dáng, kích thước của FDn cũng không bắt mắt hay cầm chắc tay, tạo cảm giác bền bỉ như lens FD cũ. Chỉnh khẩu của FDn không dc sướng như FD.

Nói j thì nói FD SSC cũng là 1 lens đáng giá hơn nếu so sánh với FDn. Giá cả chênh 1 chút thôi. Chất lượng ảnh là như nhau. Nhưng cái được là cảm giác dùng sướng, cầm sướng, có vẻ bền bỉ (kim loại nhiều), chỉnh khẩu sướng.

Zanr Zij
12-09-2012, 01:41 PM
Lens FDn thường ko dc chuộng vì có tỉ lệ nhựa khá lớn so với lens FD cũ, hơn nữa hình dáng, kích thước của FDn cũng không bắt mắt hay cầm chắc tay, tạo cảm giác bền bỉ như lens FD cũ. Chỉnh khẩu của FDn không dc sướng như FD.

Nói j thì nói FD SSC cũng là 1 lens đáng giá hơn nếu so sánh với FDn. Giá cả chênh 1 chút thôi. Chất lượng ảnh là như nhau. Nhưng cái được là cảm giác dùng sướng, cầm sướng, có vẻ bền bỉ (kim loại nhiều), chỉnh khẩu sướng.

Cái này chuẩn rồi. Hoàn toàn đồng ý :)

Lens canon rất khó sang các máy khác vì FL có nó khá lớn, nếu có sang cũng cần có kính cận hoặc lại k ốc vòng chỉnh khẩu (nếu là lens EF) nên khó dc chuộng. hơn. Về mặt lắp vào body nex hay Fuji x thì Nikon so với Canon có vẻ dc hơn (chỉ so giữa ni với ca).

Cái này nó phản ánh 1 vài điều:

- Chơi DSLR thì Nikon rộng cửa hơn Canon. Lens có nhiều lựa chọn về loại ống lẫn tầm giá và chất lượng. MF hoàn toàn: up to AIS, MF + AF : AF + AF-D. AF hoàn toàn: G. AF-D được coi là lens cân bằng nhất, rộng cửa nhất. AIS được coi là lens có chất lượng và build tốt. Có cái là ngày nay giá lens AIS đã bị đội lên nhiều nên ZZ ghét nó cái điểm này. 85mm f1.4 AIS = giá CZ C/Y luôn mới hay.

- Canon không có sự chuyển tiếp như trên đồng thời cũng thiếu sự chuyển tiếp liên tục về chất lượng lens. Lens L ngon thì đắt. Lens EF thường không rẻ lắm thì chất lượng ko ngon. Ở giữa chả có cái gì bù đắp :).

- Dân mình nhiều người cứ thấy chữ màu đỏ có chữ MC, S.S.C là thích trong khi FDn cũng ổn khi mà dùng nó có đến chục năm đâu :D

vietlh81
12-09-2012, 01:53 PM
- Chơi DSLR thì Nikon rộng cửa hơn Canon. Lens có nhiều lựa chọn về loại ống lẫn tầm giá và chất lượng. MF hoàn toàn: up to AIS, MF + AF : AF + AF-D. AF hoàn toàn: G. AF-D được coi là lens cân bằng nhất, rộng cửa nhất. AIS được coi là lens có chất lượng và build tốt. Có cái là ngày nay giá lens AIS đã bị đội lên nhiều nên ZZ ghét nó cái điểm này. 85mm f1.4 AIS = giá CZ C/Y luôn mới hay.

- Theo ZZ test và cảm nhận thì lens dùng tốt trên DSLR ( đặc biệt là fullframe ) chưa chắc đã tốt trên mirrorless ( m4/3 hệ số crop còn cao hơn :D ) nên nó sẽ không phải là tốt trên DSLR tự nhiên sẽ tốt trên mirrorless dù đó là 1 cơ sở tham khảo nhiều ý nghĩa. Ngược lại thậm chí là 1 lens không tốt lắm trên DSLR thì lại tốt với Mirrorless.

Nếu chơi Mirrorless thì nên quên mấy con for Nikon đi, trừ phi đang sở hữu.
Mình recommend các bác chơi loại này. :drool:1 trong những lens FD xuất sắc nhất của Canon, rẻ chất lượng siêu tốt, thích hợp mọi loại mirrorless là em này. Nó đập tan những cái mà dân Nikon luôn tự sướng là bokeh machine, dream lens....

http://www.mir.com.my/rb/photography/companies/canon/fdresources/fdlenses/CanonFDn85mmf12La.jpg

Từ bokeh, độ nét, màu sắc,.... nó là chiếc lens tốt nhất mình đã cầm trên tay. Thậm chí nó còn nhỉnh hơn so với cả version AF hiện tại của Canon. :food_smile:

Mr KOP
12-09-2012, 02:58 PM
hỏi ngu tý ... FD là gì ạ ... em gà, không hiểu chữ viết tắt..
google nãy h k ra

ZARG
12-09-2012, 04:21 PM
google nãy h k ra

There is no known meaning for the notation 'FD', and Canon has never disclosed what, if anything, it stands for.

Mr KOP
12-09-2012, 04:51 PM
There is no known meaning for the notation 'FD', and Canon has never disclosed what, if anything, it stands for.

thế theo bác là cái chữ FD đó chỉ có mỗi Canon xài thôi hay sao ạ?

cái lens ở bác trên + ngàm chuyển mua hết bao nhiu nhỉ, em định mua 1 cây

Mr KOP
12-09-2012, 04:55 PM
cái con lens giống như trên mà 55mm thì sao mấy bác?

ZARG
12-09-2012, 10:01 PM
thế theo bác là cái chữ FD đó chỉ có mỗi Canon xài thôi hay sao ạ?

cái lens ở bác trên + ngàm chuyển mua hết bao nhiu nhỉ, em định mua 1 cây

Lens đó cỡ 750$ ngàm vài $

Zanr Zij
13-09-2012, 09:46 AM
google nãy h k ra

Maybe: FD stands for Fully automatic Diaphragm

Zanr Zij
13-09-2012, 09:47 AM
cái con lens giống như trên mà 55mm thì sao mấy bác?

55mm có nhiều loại lắm. Nhưng viền đỏ thì không có con 55mm nào cả bạn à :)

Zanr Zij
13-09-2012, 09:50 AM
Nếu chơi Mirrorless thì nên quên mấy con for Nikon đi, trừ phi đang sở hữu.
Mình recommend các bác chơi loại này. :drool:1 trong những lens FD xuất sắc nhất của Canon, rẻ chất lượng siêu tốt, thích hợp mọi loại mirrorless là em này. Nó đập tan những cái mà dân Nikon luôn tự sướng là bokeh machine, dream lens....

http://www.mir.com.my/rb/photography/companies/canon/fdresources/fdlenses/CanonFDn85mmf12La.jpg

Từ bokeh, độ nét, màu sắc,.... nó là chiếc lens tốt nhất mình đã cầm trên tay. Thậm chí nó còn nhỉnh hơn so với cả version AF hiện tại của Canon. :food_smile:

Con này và con FD 50 L của Canon giờ vẫn khá đắt. Tầm 700$ đổ lại là ổn. Con 50 và con 80 đều thuộc dang King ( khủng ).

Nikon thì không nên coi thường con Noct :)

Mr KOP
13-09-2012, 12:37 PM
55mm có nhiều loại lắm. Nhưng viền đỏ thì không có con 55mm nào cả bạn à :)

viền đỏ khác gì viền bt ta

mình hỏi con lens này nè

phuonganhvtn
13-09-2012, 06:39 PM

mình hỏi con lens này nè

khác giá tiền hơi bị nhiều đó bác, viền đỏ kia tới 700$ lận, còn con FD 50 1.4 SSC chỉ khản 100$ thôi. hihi

Zanr Zij
14-09-2012, 10:34 AM

mình hỏi con lens này nè

Viền đỏ là dòng lens L. Hiện tại dòng lens L của Canon vẫn đang là dòng cao cấp nhất, đắt ĐỎ và 1 trong số đó là rất ngon. Nikon thì có dòng lens N ( Nano )

Con lens này thực ra rất đáng giá. 1 số điểm hơn 50mm f1.4 AIS mà AE cứ lùng :). Nhưng ban đầu bạn hỏi con 55mm cơ mà?

Zanr Zij
14-09-2012, 10:34 AM
khác giá tiền hơi bị nhiều đó bác, viền đỏ kia tới 700$ lận, còn con D 50 1.4 SSC chỉ khản 100$ thôi. hihi

Viền đỏ có giá tầm 700$ đổ lại mình mua ngay :D

Zanr Zij
14-09-2012, 10:45 AM
Dòng lens Konica AR có mount nhỏ gọn và giá cũng rất đẹp dù không được đa dạng bằng dòng Canon FD.

Tiêu biểu 2sp AE nên dùng: Konica AR Hexanon 57mm f1.2 :D cho người cần khẩu lớn, giá hơi cao. Bộ đôi 50mm f1.7 ( siêu nét ) và 40mm f1.8 ( cực nhỏ gọn ).

AE đã ai dùng lens Voigtlander for Leica M chưa nhỉ? Hàng cao cấp mà giá cũng khá hợp lý.

louis1588
14-09-2012, 11:56 AM
Các bác cho em hỏi,em đang muốn kiếm 1 em lens Carl Zeiss T* cho con OMD EM5 của em..nhưng search trên mạng thì ra quá trời luôn,nào là Planar,Tessar,Pletogon...hix..hoa cả mắt ...các bác có thể giúp em là loại CZ T* nào là cho chất lượng tốt cho con OMD của em không ạ...em xin cám ơn các bác nhiều lắm..

Zanr Zij
14-09-2012, 11:58 PM
Các bác cho em hỏi,em đang muốn kiếm 1 em lens Carl Zeiss T* cho con OMD EM5 của em..nhưng search trên mạng thì ra quá trời luôn,nào là Planar,Tessar,Pletogon...hix..hoa cả mắt ...các bác có thể giúp em là loại CZ T* nào là cho chất lượng tốt cho con OMD của em không ạ...em xin cám ơn các bác nhiều lắm..

Bạn chiến luôn các tiêu cự hay chỉ 1 số loại theo mục đích nào đó?

louis1588
15-09-2012, 01:05 AM
Bạn chiến luôn các tiêu cự hay chỉ 1 số loại theo mục đích nào đó?

dạ..em chỉ muốn kiếm 1 em để chụp chân dung,phong cảnh này nọ nên em nghỉ 50mm là được rồi..mà mấy em này có em nào cỡ 150->200 usd không bác..em phê với màu CZ quá..khổ nổi quá nhiều đời nên đành nhờ các anh tư vấn..thanks..

PHONG.LAN
15-09-2012, 10:09 AM
AIS được coi là lens có chất lượng và build tốt. Có cái là ngày nay giá lens AIS đã bị đội lên nhiều nên ZZ ghét nó cái điểm này. 85mm f1.4 AIS = giá CZ C/Y luôn mới hay.

AIS bị đội giá là đúng vì chất lượng của no đem lại
Riêng chuyện so sánh giữa AIS 85/1.4 và T* 85/1.4 thì theo em thậm chí AIS nhỉnh hơn T* bác ạ. Em đã từng so sánh giữa T* 85/1.4, AIS 85/1.4, Sigma 85/1.4 và Rokinon 85/1.4.
T* có những lens tuyệt đỉnh nhưng trong đó 85/1.4 không nằm trong danh sách này.

Zanr Zij
30-09-2012, 03:40 PM
Canon FD S.S.C và NEX: hợp với dáng E? :D

gatgu
05-10-2012, 07:00 AM
Dòng lens Konica AR có mount nhỏ gọn và giá cũng rất đẹp dù không được đa dạng bằng dòng Canon FD.

Tiêu biểu 2sp AE nên dùng: Konica AR Hexanon 57mm f1.2 :D cho người cần khẩu lớn, giá hơi cao. Bộ đôi 50mm f1.7 ( siêu nét ) và 40mm f1.8 ( cực nhỏ gọn ).

AE đã ai dùng lens Voigtlander for Leica M chưa nhỉ? Hàng cao cấp mà giá cũng khá hợp lý.

Hiện nay lens Voigtlander for M-43 thì đang có vài con ... trong đó 25mm F 0,95 em đang được 1 con , chụp thích vì màu đẹp , vòng lấy nét nhẹ , êm ... nhiều . Hơn nữa ở 0,95 chụp bokeh rất ....ăn tiền .
Lấy nét không thể trượt được với chế-độ magnified 5X đến 14 X .
Đang tìm cách sở hữu tiếp con 17,5 F 0,95 Voigtlander .
Chưa có dịp chụp thử Voigtlander for Leica M trên thân Mirroless , để có dịp làm vài shot để có ảnh cho anh xem sau .... He He !!

Zanr Zij
05-10-2012, 11:25 AM
Hiện nay lens Voigtlander for M-43 thì đang có vài con ... trong đó 25mm F 0,95 em đang được 1 con , chụp thích vì màu đẹp , vòng lấy nét nhẹ , êm ... nhiều . Hơn nữa ở 0,95 chụp bokeh rất ....ăn tiền .
Lấy nét không thể trượt được với chế-độ magnified 5X đến 14 X .
Đang tìm cách sở hữu tiếp con 17,5 F 0,95 Voigtlander .
Chưa có dịp chụp thử Voigtlander for Leica M trên thân Mirroless , để có dịp làm vài shot để có ảnh cho anh xem sau .... He He !!

Con Voigtlander 17.5 soft hơn con 25 đấy bác ợ. E có con Pana Leica 25mm f1.4 rồi nên ko máu cái con Voigtlander 25 bác ợ.

onelight
05-10-2012, 09:32 PM
Em này phù hợp với Nex không nhỉ :D

http://i71.photobucket.com/albums/i143/onelight_2006/sony-nex-5-minolta-md-1600mm.jpg

EOS2111
08-10-2012, 12:04 AM
Canon FD S.S.C và NEX: hợp với dáng E? :D
Bộ này của mình nhưng đi với Lens FD 100mm F/2.8 tuyệt cú mèo

tranthuy2002
08-10-2012, 12:59 AM
@EOS2111: lens của bác ZZ là Canon FD 200mm F2.8 đấy

Trong topic bán hàng của em có nhiều lens phù hợp chơi với mirrorless, mời các bác ghé qua giao lưu: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=120260

Hiện tại em đang dùng Nex 5N

Nex 5N và Leica M ELmarit 90mm F4 (Chụp tại F4)

Mr KOP
08-10-2012, 09:37 AM
Viền đỏ là dòng lens L. Hiện tại dòng lens L của Canon vẫn đang là dòng cao cấp nhất, đắt ĐỎ và 1 trong số đó là rất ngon. Nikon thì có dòng lens N ( Nano )

Con lens này thực ra rất đáng giá. 1 số điểm hơn 50mm f1.4 AIS mà AE cứ lùng :). Nhưng ban đầu bạn hỏi con 55mm cơ mà?

mình ghi lộn đó, mình mau con đó rồi, chụp ok lắm

bác tư vấn em thêm 1 số lens đi, em mới chơi, thấy nhiều quá mà rối loạn cả đội hình cả :( bác tư vấn em vài con em mua chính xác luôn rồi từ từ nghiên cứu thêm hehe. em xài nex 5n

louis1588
09-10-2012, 04:19 AM
Các bác cho em hỏi em đang định sắm em CZ T* biogon 28mm 2.8 ngàm leica M cho con OMD của em..có bác nào từng sử dụng qua cho em xin chút ý kiến được không ạ??

gatgu
09-10-2012, 07:43 AM
Các bác cho em hỏi em đang định sắm em CZ T* biogon 28mm 2.8 ngàm leica M cho con OMD của em..có bác nào từng sử dụng qua cho em xin chút ý kiến được không ạ??

Lens dùng cho máy range finder nói chung theo em nghĩ rất phù-hợp cho mirrorless vì chúng có hệ thống xoay lấy nét rất êm-ái nhẹ nhàng , cung xoay nhiều và khỏang cách xoay cũng dài hơn ( scale ) .
Các loại lens đã test trên OM-D : Schneider Kodak , Schneider Ariflex , Zeiss Planar Arri , Som-Berthio , Angenieux Arri eyemo mount , Zoomar , Kilfitt . Voigtlander prominent , Thậm chí cho tới Hasselblad ..... Cả 1 kho " vũ khí " dùng cho OM-D rất " hiểm " .
Lấy nét xoay liên-tục cùng chế độ shoot 9 frames /sec. thì cảm giác rất sướng .

louis1588
09-10-2012, 08:08 AM
Lens dùng cho máy range finder nói chung theo em nghĩ rất phù-hợp cho mirrorless vì chúng có hệ thống xoay lấy nét rất êm-ái nhẹ nhàng , cung xoay nhiều và khỏang cách xoay cũng dài hơn ( scale ) .
Các loại lens đã test trên OM-D : Schneider Kodak , Schneider Ariflex , Zeiss Planar Arri , Som-Berthio , Angenieux Arri eyemo mount , Zoomar , Kilfitt . Voigtlander prominent , Thậm chí cho tới Hasselblad ..... Cả 1 kho " vũ khí " dùng cho OM-D rất " hiểm " .
Lấy nét xoay liên-tục cùng chế độ shoot 9 frames /sec. thì cảm giác rất sướng .
Vậy chất lượng của em Carl zeiss T* biogon này thế nào ạ...ý em là màu sắc,độ nổi khối,nét,tại giá em nó cũng bằng cả cái body con OMD rồi nên em cần tư vấn kỹ...nó là ngàm leica M vậy thì xài mount leica M cho M4/3 đúng không bác..cảm ơn bác nhìu ạ..

gatgu
09-10-2012, 11:40 AM
Vậy chất lượng của em Carl zeiss T* biogon này thế nào ạ...ý em là màu sắc,độ nổi khối,nét,tại giá em nó cũng bằng cả cái body con OMD rồi nên em cần tư vấn kỹ...nó là ngàm leica M vậy thì xài mount leica M cho M4/3 đúng không bác..cảm ơn bác nhìu ạ..

Nên chụp thử , chất ảnh tùy thuộc từng cái lens
Adapter anh thử xem trên này có cái nào phù hợp không ??: http://www.ebay.com/sch/i.html?_sacat=0&_from=R40&_kw=mount+m43
Chất lượng ảnh thường " ăn đứt " lens chuyên thiết-kế cho mirroless , lens ngoại lai này gắn vào OM-D nhìn rất ngầu đời .

http://farm9.staticflickr.com/8173/8069570426_304290cd56.jpg (http://www.flickr.com/photos/gatgupautang/8069570426/)
OM-D- Arriflex Cine Xenon Schneider- Kreuznach 50mm F 2 (http://www.flickr.com/photos/gatgupautang/8069570426/) by GatguPauTang (http://www.flickr.com/people/gatgupautang/), on Flickr

http://farm9.staticflickr.com/8460/8069563028_28bf32a40c.jpg (http://www.flickr.com/photos/gatgupautang/8069563028/)
OM-D- Arriflex Cine Xenon Schneider- Kreuznach 50mm F 2 (http://www.flickr.com/photos/gatgupautang/8069563028/) by GatguPauTang (http://www.flickr.com/people/gatgupautang/), on Flickr

Em chỉ mới xài con Zeiss Arri Planar Cine 32mm F 2 trên OM-D , mount ... thợ tiện .
Em có cảm giác " Độ " lens cho M-43 khá nhiêu khê và phong-phú nhiều chủng loại mount .... :buck:Nhưng rất xứng-đáng vì cho ra chất lượng ảnh rất đẹp , màu lạ .

vupro999
09-10-2012, 05:39 PM
Nhíp ảnh nhiều vấn đề đau đầu quá :(

bactrp
10-10-2012, 03:41 PM
các bác thân mến,

Em đang tìm cái mount để gắn con OM Zuiko này lên cái EP1 của em. Có bác nào có không, cho em mượn thẩm du vài ngày, hoặc chỉ cho em biết ở SG chỗ nào bán ợ..

cám ơn các bác.

ducnhi_mc
10-10-2012, 03:45 PM
Bác search LGK camera nằm trên đường Trần Hưg Đạo là có thôi. OM -> m43 tầm 600k

bactrp
12-10-2012, 04:35 PM
Bác search LGK camera nằm trên đường Trần Hưg Đạo là có thôi. OM -> m43 tầm 600k

đắt quá nhỉ. Em thấy ebay bán có 12$.

phan_vinh_nguyen
12-10-2012, 04:45 PM
Lên ebay mà mua bác. Em mới mua một con nè, làm tinh xảo lắm.

bactrp
13-10-2012, 08:12 PM
Lên ebay mà mua bác. Em mới mua một con nè, làm tinh xảo lắm.

Bác mua bao nhiêu ? Hiệu gì ? Cho em xin cái link. Cám ơn bác.

Bui Xuan Ngoc
16-10-2012, 06:46 AM
Do thích tập vặn vặn. Em đang xài 1 em pentax 50f2 kèm ngàm PK Nex mua bên DG. TC cho nộ này là 900K cho chân dung xóa phông mờ mịt luôn.

gatgu
16-10-2012, 07:08 AM
các bác thân mến,

Em đang tìm cái mount để gắn con OM Zuiko này lên cái EP1 của em. Có bác nào có không, cho em mượn thẩm du vài ngày, hoặc chỉ cho em biết ở SG chỗ nào bán ợ..

cám ơn các bác.

Adapter MF-2 dùng cho OM to M-43 nè : http://www.ebay.com/itm/Olympus-OM-Lens-to-Olympus-Micro-Four-Thirds-m4-3-m-4-3-mount-adapter-ring-MF-2-/290727047200?pt=UK_Photography_CameraLenses_Lens_c aps_hoods_adaptors_ET&hash=item43b0aeb020

Nếu SaiGon thì tui sẽ cho mượn chụp thử . Cafe nhé !!

Mr KOP
16-10-2012, 09:01 AM
anh em saigon hôm nào ra cafe giao lưu học hỏi đi

lake0ftearz
16-10-2012, 09:43 PM
chụp lens MF ko mở MF assist dc à mọi người?

tan.pm
17-10-2012, 09:03 AM
Em chào các bác
Em đang dùng Sony Nex F3 và muốn dùng lens MF của Nikon, hiện tại có 2 loại ngoàm là : Nikon F Lens to Sony E Mount Adapter NEX-5 NEX-3 Ring và Nikon G AF-S F AI AIS lens to Sony NEX-3 NEX-5 Adapter
Các bác cho em hỏi là sự khác nhau và ưu nhược điểm của 2 loại mount này là gì? với từng loại mount trên thì có thể dùng được với các lens gì ?
em cảm ơn các bác !

lake0ftearz
17-10-2012, 11:29 AM
Adapter Nik G-Nex có thêm vòng chỉnh khẩu vì Lens G không chỉnh khẩu trên lens dc.

Còn thao tác thế nào mình chưa thử nên chưa biết.

bactrp
17-10-2012, 04:39 PM
Adapter MF-2 dùng cho OM to M-43 nè : http://www.ebay.com/itm/Olympus-OM-Lens-to-Olympus-Micro-Four-Thirds-m4-3-m-4-3-mount-adapter-ring-MF-2-/290727047200?pt=UK_Photography_CameraLenses_Lens_c aps_hoods_adaptors_ET&hash=item43b0aeb020

Nếu SaiGon thì tui sẽ cho mượn chụp thử . Cafe nhé !!

Cám ơn bác nhé. Tiếc quá, giờ em mới đọc reply của bác. Em cũng ở SG, Quận 1.

Hôm nào cafe đi, em mang theo lens & kính của em, bác mang theo cái mount nhé.

Sáng nay em vừa mới mua 1 cái, cũng ebay, chỉ có 10.41$ thôi...chưa biết chừng nào về...

tan.pm
17-10-2012, 04:57 PM
Adapter Nik G-Nex có thêm vòng chỉnh khẩu vì Lens G không chỉnh khẩu trên lens dc.

Còn thao tác thế nào mình chưa thử nên chưa biết.

thanks bác...vậy em dùng adapter nik F cho ngon bổ rẻ vậy :)

MUFAN
17-10-2012, 06:32 PM
Nếu bác ở Hà Nội thì tôi sẽ cho bác test cả 2 loại đó để cảm nhận sự khác biệt ...

thanks bác...vậy em dùng adapter nik F cho ngon bổ rẻ vậy :)

Zanr Zij
17-10-2012, 11:59 PM
chụp lens MF ko mở MF assist dc à mọi người?

MF Assist: máy đo vòng focus trên lens được xoay sẽ tự động phóng đại vùng được chọn. Khi dùng lens MF không có chấu điện tử kết nối thì máy sẽ ko đo được thao tác gì của mình nên ko dùng được. MF hoàn toàn :)

Zanr Zij
18-10-2012, 12:06 AM
Em chào các bác
Em đang dùng Sony Nex F3 và muốn dùng lens MF của Nikon, hiện tại có 2 loại ngoàm là : Nikon F Lens to Sony E Mount Adapter NEX-5 NEX-3 Ring và Nikon G AF-S F AI AIS lens to Sony NEX-3 NEX-5 Adapter
Các bác cho em hỏi là sự khác nhau và ưu nhược điểm của 2 loại mount này là gì? với từng loại mount trên thì có thể dùng được với các lens gì ?
em cảm ơn các bác !

Ngoài ý của 2 bác ở trên đã tư vấn và chia sẻ thực tế để thử thì ZZ muốn chia sẻ thêm:

- Mount Nikon G noname hoặc loại giá rẻ: có 1 vòng trên mount nhưng chỉ cho phép vặn 1 đoạn rất ngắn và không hề có nấc mang lại cảm giác như vặn khẩu trên lens. Bạn thậm chí phải vặn thử xem lá khẩu khép vào bao nhiêu, đến mức mình cần chưa rồi mới dùng.

- Mount Nikon G cao cấp, có vòng chỉnh khẩu được đánh số dạng nấc gần như vòng chỉnh khẩu trên lens giúp mình chỉnh theo từng nấc. Mount càng ngon thì vòng chỉnh khẩu trên mount càng giống với vòng chỉnh khẩu trên lens.

- Chỉ nên quan tâm và mua mount Nikon G nếu bạn đang chơi Nikon với dàn lens Nikon G chất lượng. Lens Nikon G càng ngon thì mua mount càng ngon.

- Nếu chỉ chơi lens Nikon ngàm Non AI, Pre-AI, AI, AIS, AF, AF-D thì bạn chỉ cần mua mount Nikon F là dùng ngon lành. Giá sẽ rẻ hơn.

- Nếu bạn dùng lens to nặng trên body mirrorless thì sẽ nên quan tâm đến mount có chân tripod trên mount, giúp gắn trực tiếp tripod và giúp đặt máy + lens trên mặt phẳng tiện dụng, và tránh trầy xước lens.

tntc
18-10-2012, 06:51 PM
Các bác cho em hỏi 2 con: Sonnar T* 90mm f2.8 và Sonnar T*85mm f2.8, mua con nào thì ngon hơn?

Fuji x100
18-10-2012, 08:46 PM
MF Assist: máy đo vòng focus trên lens được xoay sẽ tự động phóng đại vùng được chọn. Khi dùng lens MF không có chấu điện tử kết nối thì máy sẽ ko đo được thao tác gì của mình nên ko dùng được. MF hoàn toàn :)

Cái này cần bác nói rõ. E có dùng qua tí nex, khi mf assist thì nó tự zoom lên 5x 10x j đó để mình xoay vòng láy nét trên lens, nhìn thấy nét rồi thì bấm nút chụp, máy để chế độ A thì máy vãn tự chọn tốc phù hợp với khẩu mình chọn trên lens

lake0ftearz
18-10-2012, 08:56 PM
^
Cái ở trên chỉ xài dc với mấy lens AF của nó thôi, cắm mount vào là nó disable hết, chỉ có tính năng 5x, 9x tự nhấn ở góc dưới màn hình. Nhấn vào là zoom 5x, 9x, nhấn nửa phím là nó nhả ra.

Tính năng đó chắc chỉ dùng cho chế độ DMF, focus AF xong chỉnh tay lại :(

shokuhawan
18-10-2012, 11:02 PM
Vậy cho mình hỏi khi dùng ngàm chuyển cho các lens m43 thì việc MF trên NEX sẽ ntn? Mình đang muốn tìm hiểu

tan.pm
19-10-2012, 08:14 AM
Nếu bác ở Hà Nội thì tôi sẽ cho bác test cả 2 loại đó để cảm nhận sự khác biệt ...
Rất cảm ơn bác, hàng em ship vừa về đến nơi và đang trải nghiệm rùi bác ạ.

Ngoài ý của 2 bác ở trên đã tư vấn và chia sẻ thực tế để thử thì ZZ muốn chia sẻ thêm:

- Mount Nikon G noname hoặc loại giá rẻ: có 1 vòng trên mount nhưng chỉ cho phép vặn 1 đoạn rất ngắn và không hề có nấc mang lại cảm giác như vặn khẩu trên lens. Bạn thậm chí phải vặn thử xem lá khẩu khép vào bao nhiêu, đến mức mình cần chưa rồi mới dùng.

- Mount Nikon G cao cấp, có vòng chỉnh khẩu được đánh số dạng nấc gần như vòng chỉnh khẩu trên lens giúp mình chỉnh theo từng nấc. Mount càng ngon thì vòng chỉnh khẩu trên mount càng giống với vòng chỉnh khẩu trên lens.

- Chỉ nên quan tâm và mua mount Nikon G nếu bạn đang chơi Nikon với dàn lens Nikon G chất lượng. Lens Nikon G càng ngon thì mua mount càng ngon.

- Nếu chỉ chơi lens Nikon ngàm Non AI, Pre-AI, AI, AIS, AF, AF-D thì bạn chỉ cần mua mount Nikon F là dùng ngon lành. Giá sẽ rẻ hơn.

- Nếu bạn dùng lens to nặng trên body mirrorless thì sẽ nên quan tâm đến mount có chân tripod trên mount, giúp gắn trực tiếp tripod và giúp đặt máy + lens trên mặt phẳng tiện dụng, và tránh trầy xước lens.

Bác tư vấn rất chi tiết và chính xác, hôm trước em có đặt hàng và họ cũng tư vấn giống bác nên em quyết định quất luôn ngàm Nikon F, vì em cũng chỉ chơi 1 vài len MF fix của Nikon thôi bác ạ, Thanks Bác.

tntc
29-10-2012, 12:10 PM
Mình đã xài qua 6 con Nikon ais 35/1.4,2.0; 50/1.2,1.4, 1.8; 105/2.5 mà hẳng hiểu làm sao làm mấy cái dòng này nó lại khá đắt, nếu nói về độ nét và chất ảnh khi gắn trên máy nex thì cũng chỉ như mấy con giá bèo minolta, konica, takumar....bình thường kg thể phân biệt dc chụp bằng lens nào, trừ những người quá rành về nó sẽ phân biệt dc khi nhìn boke của nó qua ảnh chân dung.
CZ, T* thì cũng dùng thử qua vài con, độ nét thì cũng vậy thui, nhưng màu sắc thì tốt hơn rất nhiều, màu da rất đẹp, chup cảnh thì màu rất nổi.

Nên theo tôi nếu là newbie chơi MF thì cứ CZ T* mà chiến, kg thì chơi mấy cái dòng bèo bèo cho nó đỡ phí tiền.

Leica chưa dc dùng, nhưng mình nghĩ nếu dùng rồi mà chán thì chỉ có quay về compact và iphone thôi.

lake0ftearz
29-10-2012, 02:56 PM
Không biết mấy lens fix 85,105 không tripod có bị rung nhiều không nhỉ? Mình đang xài cái 135f3.5 không tripod nó rung dữ quá T_T

datbuidoi
29-10-2012, 09:05 PM
đang dùng Nex 5n và nikkor 35f2 ais
nhưng không hài lòng lắm với chất màu của em lens này, hơi gắt
theo các bác có nên đổi qua CZ 35 f2.4 không

shokuhawan
29-10-2012, 10:57 PM
Em có nghe nói cái Viewfinder MF dễ hơn, em đang tính mua mà mắc quá nên suy nghĩ. Các bác nào hands-on nó rồi cho em cái review phát ạ

Zanr Zij
29-10-2012, 10:59 PM
Vậy cho mình hỏi khi dùng ngàm chuyển cho các lens m43 thì việc MF trên NEX sẽ ntn? Mình đang muốn tìm hiểu

Bạn có thể nói rõ hơn ko? Mình chưa hiểu lắm :)

Zanr Zij
29-10-2012, 11:02 PM
Mình đã xài qua 6 con Nikon ais 35/1.4,2.0; 50/1.2,1.4, 1.8; 105/2.5 mà hẳng hiểu làm sao làm mấy cái dòng này nó lại khá đắt, nếu nói về độ nét và chất ảnh khi gắn trên máy nex thì cũng chỉ như mấy con giá bèo minolta, konica, takumar....bình thường kg thể phân biệt dc chụp bằng lens nào, trừ những người quá rành về nó sẽ phân biệt dc khi nhìn boke của nó qua ảnh chân dung.
CZ, T* thì cũng dùng thử qua vài con, độ nét thì cũng vậy thui, nhưng màu sắc thì tốt hơn rất nhiều, màu da rất đẹp, chup cảnh thì màu rất nổi.

Nên theo tôi nếu là newbie chơi MF thì cứ CZ T* mà chiến, kg thì chơi mấy cái dòng bèo bèo cho nó đỡ phí tiền.

Leica chưa dc dùng, nhưng mình nghĩ nếu dùng rồi mà chán thì chỉ có quay về compact và iphone thôi.

Về cơ bản thì T* rất ngon nhưng không phải lens nào cũng ngon đâu bạn. Ngoài ra thì các lens hãng khác, mount khác cũng tuỳ con, 1 số con rất ngon và đáng chơi. Như ZZ đang rất hài lòng với Konica AR 57mm f1.2 cũng như Pentax 50mm f1.2

Zanr Zij
29-10-2012, 11:03 PM
Các bác cho em hỏi 2 con: Sonnar T* 90mm f2.8 và Sonnar T*85mm f2.8, mua con nào thì ngon hơn?

Theo dân tình đánh giá thì kính 2 con tương đương nhau. Con 90 được cái là nhỏ gọn rất yêu với Mirrorless.

Zanr Zij
29-10-2012, 11:04 PM
Không biết mấy lens fix 85,105 không tripod có bị rung nhiều không nhỉ? Mình đang xài cái 135f3.5 không tripod nó rung dữ quá T_T

Nếu bạn dùng với Nex thì sẽ bị rung nhiều, dùng với m4/3 có chống rung body nên sẽ giảm thiểu khi chụp, đặc biệt ko rung ngay cả khi ngắm với OM-D

Zanr Zij
29-10-2012, 11:05 PM

Nói chung thì CZ 35 f2.4 MC đỏ sẽ ngon hơn con AIS kia về độ nét và khả năng xử lý khối, màu sắc.

Zanr Zij
29-10-2012, 11:07 PM
Em có nghe nói cái Viewfinder MF dễ hơn, em đang tính mua mà mắc quá nên suy nghĩ. Các bác nào hands-on nó rồi cho em cái review phát ạ

Bạn nói về dòng máy nào? Viewfinder đương nhiên sẽ giúp bạn MF dễ hơn:

- Tập trung hơn khi lấy nét và chụp

- Tránh ảnh hưởng bởi ánh nắng, ánh sáng ban ngày.

- Thêm điểm tỳ, giảm rung khi lấy nét và chụp

- Hình ảnh thường nét hơn liveview nên cũng cho cảm giác thích hơn, dễ lấy nét hơn.

shokuhawan
29-10-2012, 11:14 PM
Bạn nói về dòng máy nào? Viewfinder đương nhiên sẽ giúp bạn MF dễ hơn:

- Tập trung hơn khi lấy nét và chụp

- Tránh ảnh hưởng bởi ánh nắng, ánh sáng ban ngày.

- Thêm điểm tỳ, giảm rung khi lấy nét và chụp

- Hình ảnh thường nét hơn liveview nên cũng cho cảm giác thích hơn, dễ lấy nét hơn.
Bác nhiệt tình quá, em đang nói về VF cho NEX F3 và 5N/R. Cái 5N sắp từ Mỹ về tới tay e rồi. Nôn quá bác ạ. Mà trình em thì chỉ PnS nhưng lý thuyết ok. Chỉ chưa hình dung ra MF nó ntn ạ. Em ko biết cái VF có đáng tiền ko. Nó tiết kiệm Pin hơn nhiều ko? Vì em cũng thích có cái gì ngắm cho dễ, em nghe nói VF là what u c is what u get đúng ko ạ.

datbuidoi
29-10-2012, 11:15 PM
hehe, mua cái chụp vào màn LCD, chịu khó rườm rà 1 tí, tiết kiệm được 6tr, cảm giác ngắm thì khỏi nói=))

shokuhawan
29-10-2012, 11:44 PM
hehe, mua cái chụp vào màn LCD, chịu khó rườm rà 1 tí, tiết kiệm được 6tr, cảm giác ngắm thì khỏi nói=))

Nếu em mua thì chỉ 4tr hơn thôi ạ :D. Có bạn ở nn mua hàng ebay. Mà xin lỗi các bác em off topic rồi. Xin phép trả lại ạ

tntc
30-10-2012, 10:31 AM
Con CZ 35/2.4 mầu đẹp hơn con kia rất nhiều, ai bán thì múc thôi.

Theo mình nghĩ mấy con ais giá nó trên trời một phần do các body Nikon như D200, 300, 300s hỗ trợ rất tốt, mà fan của nikon thì hùng mạnh nên giá nó cao thôi.

@ZZ: mấy con 50/1.2 thì sướng rồi, chụp ban đêm sáng như ban ngày, mình thấy nó hơi mập mạp hơn 50/1.4 một chút, giá thì khá đắt, nên theo mình khẩu 1.4 or 1.7 hiệu quả kinh tế nhất.

lake0ftearz
30-10-2012, 11:46 AM
Nếu bạn dùng với Nex thì sẽ bị rung nhiều, dùng với m4/3 có chống rung body nên sẽ giảm thiểu khi chụp, đặc biệt ko rung ngay cả khi ngắm với OM-D

Hiện tại em đang sử dụng Nex-5N với lens Min MD 50f1.7, em muốn mua thêm 1 con lens nữa để chụp chân dung. Em đang phân vân giữa 28/35f2.8 (chụp cafe, phòng trà) và 85. Lúc đầu em định tiến lên với Canon 85 SSC hoặc CZ 85 nhưng sợ bị rung (cổ tay trái em có vấn đề nên hơi yếu, em cầm con Min celtic MD 135f3.5 thì thấy nó rung khá khá rồi).

Bác có thể cho em giúp em lựa một lens kha khá dc không ạ?

Zanr Zij
30-10-2012, 12:06 PM
Bác nhiệt tình quá, em đang nói về VF cho NEX F3 và 5N/R. Cái 5N sắp từ Mỹ về tới tay e rồi. Nôn quá bác ạ. Mà trình em thì chỉ PnS nhưng lý thuyết ok. Chỉ chưa hình dung ra MF nó ntn ạ. Em ko biết cái VF có đáng tiền ko. Nó tiết kiệm Pin hơn nhiều ko? Vì em cũng thích có cái gì ngắm cho dễ, em nghe nói VF là what u c is what u get đúng ko ạ.

VF của Nex thì đắt thật sự. Bản thân con Nex-7/6 xét về giá nó cũng gần như = Body 5N/5R + VF.

VF của Nex độ phân giải rất cao 2.4MP. Dùng VF đương nhiên sướng hơn rồi. Có cái là nó tốn tiền, tốn pin hơn. VF dù gì vẫn là điện tử nên không sánh được OVF về cảm giác "thật" khi ngắm. Độ phủ của nó sẽ đúng nghĩa như bạn nói: 100%. Ảnh chụp ra cũng tương tự như khi ngắm nhưng chất lượng kém hơn 1 chút :D

Zanr Zij
30-10-2012, 12:11 PM
Hiện tại em đang sử dụng Nex-5N với lens Min MD 50f1.7, em muốn mua thêm 1 con lens nữa để chụp chân dung. Em đang phân vân giữa 28/35f2.8 (chụp cafe, phòng trà) và 85. Lúc đầu em định tiến lên với Canon 85 SSC hoặc CZ 85 nhưng sợ bị rung (cổ tay trái em có vấn đề nên hơi yếu, em cầm con Min celtic MD 135f3.5 thì thấy nó rung khá khá rồi).

Bác có thể cho em giúp em lựa một lens kha khá dc không ạ?

Con Min đó chụp ok nếu bạn ko yêu cầu cao. Việc lựa chọn lens chân dung phần quan trọng do yêu cầu và thói quen chụp của bạn. Người thích gần mẫu để giao tiếp dễ hơn thì dùng lens tiêu cự ngắn và khẩu lớn, người thích xa mẫu để mẫu tự nhiên hơn thì dùng lens tiêu cự dài, khẩu cần không quá lớn.

Với Nex chắc dùng tiêu cự tầm 50-85 đều ok. Dù tiêu cự nào thì bạn cũng nên chọn khẩu lớn:

- Lens tầm 50: cần khẩu lớn để đạt hiệu quả xoá phông cao.

- Lens 85 : cần khẩu lớn để có tốc cao nhằm tránh rung máy, nhoè hình :)

Bạn mượn thử của ai đó các lens trong khoảng trên hoặc dùng 1 lens zoom rồi fix ở 1 tiêu cự nào đó chụp thử để biết mình thích ( hợp ) hay cần tiêu cự nào cho việc chụp chân dung.

Trên Nex-5N, ZZ dùng lens Canon FD 85mm f1.8 S.S.C thấy khá ổn hiệu năng ngon mà giá rất rẻ, mount bé hợp với Mirrorless :). ZZ đang săn con OM Pen F 60mm f1.5 = No 1 MF chân dung cho Mirrorless :D

Zanr Zij
30-10-2012, 12:16 PM
Con CZ 35/2.4 mầu đẹp hơn con kia rất nhiều, ai bán thì múc thôi.

Theo mình nghĩ mấy con ais giá nó trên trời một phần do các body Nikon như D200, 300, 300s hỗ trợ rất tốt, mà fan của nikon thì hùng mạnh nên giá nó cao thôi.

@ZZ: mấy con 50/1.2 thì sướng rồi, chụp ban đêm sáng như ban ngày, mình thấy nó hơi mập mạp hơn 50/1.4 một chút, giá thì khá đắt, nên theo mình khẩu 1.4 or 1.7 hiệu quả kinh tế nhất.

Xét về hiệu quả thì f1.4 mà đạt độ nét tốt thì luôn best về hiệu năng/giá. Thích mấy con f1.2 vì nó giúp mình linh động trong mọi hoàn cảnh, giảm khẩu để có được độ nét tối ưu mà ko phải tăng nhiều ISO. Con Konica đặc biệt có 2 nấc khẩu trung gian: f1.4, f1.8 mới yêu chứ :)

xoijunkim
31-10-2012, 11:02 AM
Em có tầm 36tr đang định mua nex 6 hay nex 7 kèm kit ( chụp phong cảnh ) và 2 con lens MF để đời thường và chân dung ( tiêu cự tầm 24 or 35,85 ) . Nhờ các bác tư vấn hộ em sao cho hiệu quả

devil_kts
31-10-2012, 11:19 AM
Nex 6 + Kit 16-50 khoảng 22,5tr
AF: Sel 30 3.5 (hoặc 35 1.8 sắp ra) + Sel 50 1.8 chân dung khoảng 13triệu.
MF: Cz 35 2.4 giá khoảng 3triệu đổ lại + Contax G 90 2.8 giá tầm 6-7triệu

Nex 6 Iso 3200 đến 6400 tốt nên khoản thiếu sáng cũng ít lo, lens tiêu cự 24 đến 35 bạn tùy cơm gắp mắm.

Em có tầm 36tr đang định mua nex 6 hay nex 7 kèm kit ( chụp phong cảnh ) và 2 con lens MF để đời thường và chân dung ( tiêu cự tầm 24 or 35,85 ) . Nhờ các bác tư vấn hộ em sao cho hiệu quả

Mr KOP
31-10-2012, 11:48 AM
Sel 30 3.5 là lens macro hả bạn

hamzui
04-11-2012, 07:25 PM
Các lens Nikon AF-D và Leica R chơi trên mirroless có ok ko các bác ??

devil_kts
05-11-2012, 09:14 AM
Là lens marco, tuy nhiên lấy nét nhanh và không thò thụt cho nên xài như lens streetlife tốt. Độ nét thì ok nhưng không xóa phông được bao nhiêu nếu không dí sát mẫu.

Sel 30 3.5 là lens macro hả bạn

Zanr Zij
05-11-2012, 12:37 PM
Các lens Nikon AF-D và Leica R chơi trên mirroless có ok ko các bác ??

Leica R hay M đều quá ok :). M sẽ gọn gàng và tông-xuyệt-tông với body. Với mình thì Nikon AF-D dùng theo kiểu MF ko có gì đặc biệt. Chắc có con 85mm f1.4 AF-D là ngon :).

devil_kts
05-11-2012, 12:49 PM
em đang có: Minolta: 50/f1.4, 28/f2.8, 135/f3.5 + ngàm chuyển đổi: em bán 4tr cho bác nào quan tâm mua cả 3 nhé

Buôn bán trong này dễ ra đảo lắm bác.

chanjack
05-11-2012, 01:25 PM
hic hic tại em chưa đủ tủi post ngoài kia,,thui vậy để em tự xử

lake0ftearz
05-11-2012, 02:08 PM
Không biết có phải do lens của mình có vấn đề không. Nhưng có cảm giác mấy em Minolta MD với FD ảnh hơi soft so với lũ Takumar M42/Pentax thì phải.

Không biết Helios với Pentacon nét thế nào nhỉ.

tntc
05-11-2012, 07:16 PM
Không biết có phải do lens của mình có vấn đề không. Nhưng có cảm giác mấy em Minolta MD với FD ảnh hơi soft so với lũ Takumar M42/Pentax thì phải.

Không biết Helios với Pentacon nét thế nào nhỉ.

Mình cũng có nhiều lens bèo bèo như trên chụp xong rồi dồn hình vào 1 folder trên laptop, vài ngày mở ra cũng chả biết tấm nào chụp bằng lens nào.

K/L: mấy con lens MF bèo bèo thì cứ thích kiểu dáng em nào thì chơi thôi, chán con này thì bán đi mua con khác.

shokuhawan
05-11-2012, 08:05 PM
Các bác thấy con Minolta 50/1.4 thế nào ạ. Em đang tăm tia con này.

tntc
05-11-2012, 09:34 PM
Các bác thấy con Minolta 50/1.4 thế nào ạ. Em đang tăm tia con này.
con này chụp cho vui thôi, thích thì bạn mua đại đi, con này rẻ lắm

phuonganhvtn
06-11-2012, 10:45 AM
Đang lăn tăn cái ống carl zeiss sonnar 2.8/85 t*, không biết chụp chân dung với Nex thì như thế nào nhĩ. bác nào có ống đó chụp chân dung với nex thì cho em xin vài hình tham khảo với.
Còn đây ống Canon FD 70-210/f4, lấy nó ra chụp chân dung với Nex-C3 thấy ra màu da đẹp hơn hẳn ống kít của Nex. các bác nhận xét giùm em nhé

http://farm9.staticflickr.com/8210/8159941283_fd32bc5249_c.jpg (http://www.flickr.com/photos/67457885@N08/8159941283/)
DSC04021a (http://www.flickr.com/photos/67457885@N08/8159941283/) by phong cảnh (http://www.flickr.com/people/67457885@N08/), on Flickr

tntc
06-11-2012, 11:45 AM
Đang lăn tăn cái ống carl zeiss sonnar 2.8/85 t*,

http://farm9.staticflickr.com/8210/8159941283_fd32bc5249_c.jpg (http://www.flickr.com/photos/67457885@N08/8159941283/)
DSC04021a (http://www.flickr.com/photos/67457885@N08/8159941283/) by phong cảnh (http://www.flickr.com/people/67457885@N08/), on Flickr

Trình của mình thì thấy màu sắc, độ nét thua cả con minolta 50/1.7 giá mấy trăm ngàn.

sonnar 2.8/85 t*, mình cũng có chụp thử, khẩu 2.8 hơi soft nhưng 4 trở lên thì rất nét, mầu rất đẹp, build gọn đẹp..... cỡ nòng này mình thích khẩu to nữa à.

hellchic71
06-11-2012, 09:19 PM
Em đang có 1 lens vivitar 90 f2.5 macro ngàm nikon, em không biết dùng adapter rồi gắn trên fuji dòng X có đo sáng được không?

fRzzy
12-11-2012, 12:36 PM
an toàn nhất khi đo sáng với ống ngoại lai là bác cứ dùng spot hay center weighted ấy... mấy cái máy mirrorless khá là dễ tính vụ đo sáng nên dùng ống thoải mái thôi, có điều nếu nó chơi công nghệ cao cấp đặc biệt gì đấy thì do sáng toàn frame có khi nó bị sai...

mà nói chung có sai cũng không nhiều, thằng Voigtlander bảo dùng ống 25mm f/0.5 của nó trên mấy con Olympus cũ đừng đo sáng cả frame mà bao nhiêu người dùng rồi cũng có mấy người bị vấn đề gì lớn đâu...

Clearbrightlove
12-11-2012, 12:50 PM
con này chụp cho vui thôi, thích thì bạn mua đại đi, con này rẻ lắm

ảnh chụp cho vui là đây 5n + min 50 1.4 ^^, ảnh cop nguyên từ thẻ ra và up thôi ko sửa tí nào

tuyên đỗ
12-11-2012, 07:19 PM
nghe lời Zanr Zij, mình cũng vừa tậu con Penf 40f1.4. Không biết có phải là một trong những con lens tốt cho M4/3 hay không nhưng tạm thời mình test trong mọi điều kiện ánh sáng thì thấy không hối hận khi mua. Độ chi tiết cực kì tốt, tất nhiên hơn hẳn 38f1.8 ở cả những vùng tối. Còn về độ nét thì tuy cũng khá nét khi focus ở vô cực nhưng so với 38 thì thấp hơn chút xíu. Nhìn chung, mình thấy với M4/3, độ nét không quan trọng vì độ nét hoàn toàn có thể pts được, thậm chí cả màu, chứ còn độ chi tiết và bokeh thì thua, mà 40f1.4 lại được cả độ chi tiết và bokeh.

thêm nữa khi dùng CZ T* và OM Zuiko thì vẫn thấy T* thắng chắc toàn diện. Tiếc là mình chỉ dùng có một con 28 f2.8 và khi bán đi thì ai cũng khuyên giữ lại. Lúc đó đâu đã biết giá trị và hiệu năng của nó, sau này dùng nhiều lens rồi mới thấy T* lợi hại thế nào. Hi vọng sẽ có cơ hội tậu được những dòng lens tốt hơn nữa.

đó là với M4/3 có nhiều khuyết điểm mà nếu chấp nhận và cải thiện thì sẽ rất thích và yêu như mình, dứt ra không được. Chứ cá nhân mình thấy mấy dòng Nex, chụp lens nào cũng đẹp cả vì màn hình, vì sensor, vì màu digital của nó... nên khỏi mất công tìm kiếm lens:))

hôm nào test thêm được nhiều sẽ post ảnh.

datbuidoi
22-11-2012, 12:09 AM
em xin mạn phép tổng hợp lại 1 số dòng lens MF phổ biến ở VN
("phổ biến" ở đây có nghĩa là không hiếm, được sử dụng rỗng rãi trên các hệ Mirrorless)
tiện cho anh chị em dùng Mirrorless và đam mê MF theo dõi
(chỉ là kinh nghiệm cá nhân thôi, cần rất nhiều sự bổ sung của các bậc tiền bối ạ)
1/ Dòng m42 - Pentax Scewmount
Đặc điểm:
_ Rẻ và dễ kiếm. Ở đâu thì vào mục mua bán trên xomnhiepanh.com, chỉ cần rao mua rồi ngồi chờ tầm 1 tuần là lens j cũng có. Thương hiệu thì nhiều thôi rồi, dăm ba hôm lại thấy lên sàn 1 em với cái tên lạ hoắc. Tuy nhiên phổ biến nhất và chất lượng đã được khẳng định thì có mấy brand sau
*Pentacon: đúng tiêu chí ngon bổ rẻ, dễ kiếm, chất ảnh ở mức TB
*Takumar: có 4 đời coating Auto/ Super/ Super Multi Coating(S-M-C)/ SMC, trong đó SMC là đời mới nhất và cũng là tốt nhất, chất lượng ngang với loại SMC Pentax, 3 đời trước cho chất ảnh ám vàng
*Carl Zeiss(CZ): quá nổi tiếng, chất lượng rất tốt, màu sắc đậm đà, giá cũng thuộc vào loại top của m42
*Jupiter: 1 brand của Nga... (cần bổ sung)
*Helios: nổi tiếng vì bokeh xoáy, chất ảnh hơi lạnh, độ nét tốt, lens thường có 8 lá khẩu, chụp chân dung cũng khá hay
*MEYER: soft focus tại khẩu lớn nhất, bokeh bong bóng. Hết
... (cần bổ sung)
_ Chủ yếu là các lens FIX, nhiều và phổ biến nhất là các tiêu cự 35-50-135
35mm: giá từ 1tr cho đến 3tr (ko tính các thể loại sưu tầm). Các lens điển hình đáng chơi
_CZ Jena Flektogon 35mm: F/2.8 là đời ngựa vằn, chưa có coating, chụp ngược sáng kém, tuy nhiên nét kinh khủng, có thể chụp close-up với khoảng cách focus gần nhất là 0.18cm. F/2.4 có 2 đời: MC đỏ và MC trắng, thiên hạ "đồn" MC đỏ chụp ngược sáng tốt hơn, em này kiểu như là 1 lens phải có hoặc phải từng dùng qua nếu thích chơi m42, màu đậm đà, ảnh nổi khối và độ nét vượt trội (thua CZ 35mm ngựa vằn tí ti). Giá từ 1tr5 cho ngựa vằn đẹp cho đến 6tr cho MC đỏ sưu tầm=))
_Super/S-M-C/SMC 35 F/2: chất ảnh khá tốt, màu sắc trung thực. Khẩu lớn nhất ảnh nét chưa tốt lắm, khép 1 stop thì nét căng, tuy nhiên hơi hiếm hàng ở VN. Giá tầm 2tr5-3tr
...(cần bổ sung)
50mm (tính luôn các tiêu cự 55mm-58mm)
_Pentacon 50 1.8: lens hầu như ai bắt đầu chơi m42 đều tìm mua đầu tiên. Ngon bổ rẻ đúng theo tiêu chí của Pentacon. Chất lượng đạt mức TB. Giá tầm 500k
_Super/S-M-C/SMC Takumar 55 F/2-F/1.8-F/1.4: khá phổ biến, chất lượng cao, được đánh giá là nét căng ngay từ khẩu lớn nhất. Đáng chơi nhất là các em đời SMC nhưng khá hiếm hàng. Phổ biến hơn là đời Super, chỉ thua SMC mỗi cái ám vàng, còn đâu như nhau. Dao động từ 300k đến 3tr cho 1 em SMC 1.4 đẹp
_Helios các đời 44-x, 44M-x 58mmF/2: đặc điểm là bokeh xoáy, chất ảnh lạnh, ảnh nét tốt ở khẩu lớn. Helios nếu là loại thường (ko có chữ MC) thì chụp ngược sáng rất kém, flare lung tung. Chỉ nên dùng đời có chữ MC-Multi Coating thì được cải thiện phần nào, tuy nhiên vần cần mua thêm hood gắn vào. Giá hầu hết dưới 1tr, cá biệt có vài em sưu tầm giá khoảng 1tr-1tr5.
_CZ Pancolar 50 F/1.8: cũng có 3 đời như em 35mm: ngựa vằn, MC trắng và MC đỏ, ý nghĩa tuơng tự. Màu sắc sâu và no, tương phản tốt, nhưng ở rìa kém nét (chả quan trọng vì em này không phải để chụp phong cảnh. Bokeh xoáy nhé nhưng mịn hơn bọn Helios.
...(cần bổ sung thêm)
135mm
_CZ Jena Sonnar 135mm F/3.5: nét căng, là lens 135mm m42 nét nhất, màu đẹp, đậm đà đúng chất CZ, ảnh ra nổi khối rất đẹp. Là một lens rất đáng chơi. Giá tầm 2tr5 - 3tr5 cho hàng sưu tầm.
_Pentacon 135 F/2.8: đời 6 lá có MC và đời 15 lá khẩu preset không có MC, là phiên bản copy của CZ, chất lượng 7/10 so với em kia, cũng rất đáng chơi nếu chi phí hạn hẹp. Giá tầm 1tr5-2tr cho 1 em đẹp sưu tầm
_Jupiter 11A 135 F/4: lens chất lượng cực cao, độ nét và tương phản tốt. Chất màu khá đặc biệt. Cũng nên chơi=)). Nhược là khẩu bé. Giá tầm 1tr5-2tr5
_xxx Takumar 135mm F/2.5-F/3.5: nét khá ở khẩu lớn nhất, muốn nét căng phải khép 1 stop, màu đẹp nhưng không đặc biệt (theo cá nhân). Dễ kiếm giá cả dao động 1tr-2tr
...(cần bổ sung thêm)

Ngoài các tiêu cự phổ biến trên còn có 1 số lens tốt khác như
_CZJ 20mm F/2.8: chụp phong cảnh thì khỏi nói, kiểm soát méo tốt, độ nét tuyệt với, giá cũng tuyệt vời chẳng kém=))
_Ju-9 85mm F/2: hiệu ứng soft focus tại khẩu lớn nhất, khép khẩu cho độ nét rất tốt và màu đẹp, chụp chân dung rất hay. Giá chỉ tầm 2tr5-4tr cho 1 đẹp gần sưu tầm
_CZ Pancolar 80 F/1.8: nói chung cái gì cũng thuộc loại khủng. Chất lượng khủng, rất rất hiếm, giá cũng khá đẹp
_Meyer-Optik Gorlitz Trioplan 100/2.8 V đỏ: cho hiệu ứng soft focus tại khẩu lớn nhất và bokeh bong bóng rất đặc biệt. Giá khá cao, tầm 4tr5-6tr
...( cần bổ sung)
Dùng lens m42 đặc biệt lưu ý các em vỏ nhôm, vì thường bọn này chất lượng coating tốt hơn so với bọn vỏ loại thường nên ảnh ra tốt hơn, hạn chế được các bệnh như flare, ghost (kinh nghiệm truyền miệng). Giá bọn này cũng thường đắt hơn các em cùng loại nhưng vỏ kim loại bth
...
đến đây thôi, mai tiếp với Canon FD, có j thiếu sót các bác chỉnh hộ em nhé:D

Zanr Zij
22-11-2012, 12:36 AM
Tiếp đi bạn ơi! Kiến thức sâu rộng và thông tin có tính tổng hợp rất cao. Tks

gianker
22-11-2012, 03:54 PM
Các len C mount re rẻ, càng rẻ càng tốt thì có thể mua được ở đâu ở Vn các cụ nhỉ?

Clearbrightlove
22-11-2012, 04:21 PM
Chú Đạt bán mount min rồi nên ko thấy nói gì về min nhể. A cầm nhầm mount min của chú đây ^^, công nhận min cho màu sắc đẹp thật, màu nào ra màu đấy, trắng, hồng xanh rất mượt.

freshair
22-11-2012, 05:20 PM
Hay quá bác datbuidoi ơi. Em lót dép ngồi hóng bác đây ạ.

tuan777
22-11-2012, 10:32 PM
đang chờ epl1 và kit về...vẫn lót dép ngồi hóng

datbuidoi
22-11-2012, 11:32 PM
Chú Đạt bán mount min rồi nên ko thấy nói gì về min nhể. A cầm nhầm mount min của chú đây ^^, công nhận min cho màu sắc đẹp thật, màu nào ra màu đấy, trắng, hồng xanh rất mượt.

hehe, MD thì em chưa có duyên dùng qua em nào nên thôi chắc không dám múa rìu qua mắt thợ
em chỉ tổng hợp kinh nghiệm cá nhân về các dòng lens đã từng thẩm qua thôi ạ:D
rất mong chờ sự bổ sung và đóng góp của tất cả mọi người, nhất là các dòng OM, Pentax, MD, Leica-M...vì em cũng đang có ý định thẩm qua các dòng này ạ:D

datbuidoi
23-11-2012, 12:46 AM
em xin tiếp với mấy em FD lens
phần này chỉ xin tổng hợp mấy em Canon FD thôi ạ, còn các lens của brand khác ngàm FD em xin khất vì nhiều quá ạ, nổi bật nhất là thằng Vivitar với mấy ống Kiron sản xuất, tí em sẽ nói xơ quá sau:D

2/ Canon FD mount
Đặc điểm:
_ Cũng là dễ kiếm và giá rẻ, tuy nhiên về sau có mấy em được gọi là cụ của mấy ông L sau này, giá cả cũng chả dễ chịu j cho lắm, rất hiếm nhưng chất lượng thì khỏi bàn.
_Mount FD với đặc điểm Flange Distance ngắn - 42mm nên hầu như không thể sử dụng được với đại đa số các máy DSLR hiện nay của Canon (44m) Nikon (46.5mm) Pentax (45.46mm), muốn dùng bth bắt buộc phải mod hoặc dùng mount có thấu kính chống cận>>>cả 2 đều giảm giá trị của lens. Do đó, giá FD lens thường khá rẻ so với chất lượng đạt được do không bị săn lùng như mấy em m42. Điều này vô tình là lợi thế rất lớn cho những ai dùng Mirrorless:)), chỉ cần 1 cái mount tầm 400k là bạn có thể thỏa thích tận hưởng kho lens FD ngon bổ, "đôi khi" rẻ này=)).
_Canon FD lens có mấy đời sau: FL đời đầu, FD đời sau có lớp coating S.C và S.S.C ở một số lens, một số có thêm thấu kính Aspherical, FDn-New FD mặc định trừ em 50 1.8, tất cả đều có S.S.C, bắt đầu xuất hiện các cụ tổ của L=)) . Đặc điểm của các đời
FL: build kim loại, to và hoành tráng nhất hội, tuy nhiên kính chưa được tráng phủ, chỉ là Single Coating hoặc No Coating>>>chất lượng kém, ko nên chơi
FD: đời sau, một số được tráng phủ lớp S.S.C. hoặc S.C. (kém hơn 1 bậc so với S.S.C. nhưng vẫn là Muilti Coating), buil cũng hoàn toàn bằng KL, to và hoành. Đời này có các em S.S.C. Aspherical, là đời tiền thân với FDn L đỏ (chữ L là chữ cuối của Aspherical), chất lượng cực cao, nhưng cũng rất hiếm và đắt
FDn-New FD: đời cuối, build bằng nhựa, cảm giác khá ọp ẹp, tuy nhiên một số bác lại thích do gắn vào Mirrorless thì hợp do gọn nhẹ. Mặc định trừ em 50 F/1.8 là S.C., còn lại đều được tráng phủ S.S.C. . Đến đời này Canon bắt đầu sản xuất cà dòng lens L viền đỏ, chính là mấy em S.S.C. Aspherical đời cũ, chất lượng tương đương, cũng rất hiếm, có phần đắt hơn

_ Nói sơ qua về lớp coating S.S.C: viết tắt của Super Spectra Coating, là lớp tráng phủ đặc biệt có tác dụng giảm hiện tượng lóa sáng, triệt tiêu các ánh sáng phản xạ giữa các thấu kính bên trong lens. Ánh sáng đi qua lens sẽ không bị phản xạ ngược lại mà đi qua hoàn toàn, đạt tỉ lệ 99,9% (theo Canon). (cái này nếu em sai chỗ nào các bác cứ chỉnh ạ:D)>>>chỉ nên mua mấy em có S.S.C đỏ hoặc FDn nhé. Nói về màu sắc của mấy ông S.S.C. này thì khá ngon, màu lên nịnh mắt, hơi ánh hồng, nhìn rất ấm áp, chụp chân dung rất hợp, chụp mấy em teen teen da trắng nữa thì chuẩn luôn, rất đặc trưng Canon. Nhược điểm chung của lớp coating này là dễ bị viền tím, flare.
Điểm qua 1 vài em fix thêo tiêu chí ngon-bổ-rẻ, dễ tìm ở Việt Nam...
Canon FD 20mm f/2.8 S.S.C. : 1 em góc rộng khá ngon nếu không đủ tiền chơi CZ20. Chuyên trị phong cảnh, trên crop thì hơi hẹp. Màu sắc đẹp nhẹ nhàng chứ không gắt. F2.8 hơi soft, F4 nét tốt, F8 thì tuyệt vời. Kiểm soát méo tốt. So với CZ20 thì 8/10, giá lại chỉ bằng 1 nửa. Tầm 4tr-5tr cho 1 em đẹp.
Canon FD 24mm f/2.8 S.S.C. : em này được đánh giá cao nhất về độ nét trong dòng S.S.C., căn bản cũng vì mấy em S.S.C. này độ nét ở khẩu lớn nhất thường không ấn tượng, khó bì được với mấy em m42 trong cùng tầm giá. Em này dùng để chụp đời thường phóng sự rất hay, tuy nhiên khẩu chỉ là F/2.8, nếu là F/2 thì tốt (em này cũng có F/2, và F/1.4L FDn, nhưng cực hiếm và giá chát lắm). Giá em này vòa khoảng 2tr-3tr
Canon FD 28mm f/2.8 S.S.C. : tương tự em 24mm, nhưng ít người dùng vì tiêu cự lỡ cỡ trên crop. Thường thì mọi người sẽ dùng 24mm cho góc 35mm và 35mm cho góc 50mm.
Canon FD 35mm f/2 S.S.C. : em này thì khá nhiều nhược điểm. Viền tím tại khẩu lớn, flare khá nặng, chụp ngược sáng cần hood, ghost, wide-open nét kém, cũng căn bản bởi vì em ấy f/2. Khép xuống F/4 là mọi vấn đề được giải quyết=)). Tông màu đặc trưng của S.S.C., pha thêm tí tông cổ cổ kiểu phim màu, chụp đời thường khá hay. Giá rẻ, cũng chỉ tầm 2tr-2tr5
Canon FD 50mm f/1.4 S.S.C. : rất phổ biến ở VN, và giá cả dễ chịu nhất so với mấy em 50mm F/1.4 các loại ngàm khác. Được ưu chuộng vì chụp chân dung màu đẹp, cho màu da hồng hào nịnh mắt, độ nét không xuất sắc, tuy nhiên lại là 1 lợi thế cho chụp chân dung, ở F/1.4 nét tốt, lên F/2 thì độ nét tối ưu. Nói chung là nếu khoái chụp xóa phông thì nên làm 1 em, 8 lá khẩu cho bokeh rất đẹp. Giá tầm 800k-1tr5.
Canon FDn 50mm f/3.5 Macro : lens macro 1:2, độ nét thì không cần nói vì là lens macro, tuy nhiên ở F/3.5 thì nét hơi kém tí (chả sao do chả ai chụp Macro để F trên 8 cả). Dùng chụp hoa lá rất hay, chụp sản phẩm thì chuẩn. Giá cả lại rẻ, chỉ tầm 2tr.
FD 85mm f/1.8 S.S.C. - FD 100mm f/2.8 S.S.C. - Canon FD 135mm f/2.5 S.C.: 3 em này chất lượng tương tự nhau, tùy theo bản thân thích tiêu cự nào. Đều là những lens chuyên trị chân dung đặc tả, xóa phông tơi bời, nếu không muốn nói là phá phông. EF 85 F/1.8 và 100 F/2 không so được về độ nét và màu sắc đâu. 2 em này chụp xong khỏi về làm da mẫu, làm có khi còn xấu hơn chưa làm=)). Nói chung dùng Mirrorless thì nên dùng em 85, vừa khẩu lớn hơn, vừa ngắn hơn, dễ cầm tay mà không rung. Giá tầm 3tr-4tr
FDn 100mm f/4 Macro : lens chuyên macro, tỉ lệ 1:2. Chưa dùng em này nhưng cũng thấy khá nhiều người bán ở VN. Tiêu cự chuẩn để macro hoa lá, côn trùng. Ai thích macro thì nên làm 1 em vì giá khá rẻ.

*Ngoài các em kể trên, nếu máu chơi và thừa tiền, yêu cầu cao về chất ảnh, các bác có thểm tìm kiếm dòng FDn L, Al, Aspherical: là những lens cụ tổ của L đỏ bây h, chất lượng có phần hơn, cực kỳ đắt và cũng cực kỳ khó kiếm. Khả dĩ nhất chỉ có em FDn 50mm f/1.2 L là dễ kiếm. Không có em nào dưới 10tr đâu nhé:D

Canon FD cũng có vài em zoom chất lượng khá (khá thôi nhé), giá rẻ. Dễ kiếm nhất có 2 em sau
Canon FDn 35-70mm f/4: ... chất lượng thì chỉ nghe nói, đc đánh giá tốt trên mấy diễn đàn nước ngoài (cần bổ sung). Giá tầm 1tr-1tr5
Canon FD 80-200mm f/4 S.S.C.: n/t (cần bổ sung)

... sắp tới sẽ là Nikon với dàn MF khủng
tất cả những cái trên đều là ý kiến chủ quan, có 1 số do đọc thêm các review trên mạng, các bác thấy sai chỗ nào cứ nói chém nhé:D

metallicy
23-11-2012, 08:04 AM
các bác cho em hỏi về lens yashica ngam c/y với, ai dùng rồi cho em xin đánh giá qua về chất lượng khi dùng với nex ạ, em thấy lens này giá các nơi bán có sự chênh lệch tương đối lớn, em mới dùng nex nên gà lắm, các bác tư vấn giùm em với

freshair
23-11-2012, 11:10 AM
Chi tiết quá bác datbuidoi ạ. Em xin phép copy về lưu lại để mỗi khi có nhu cầu em sẽ mở ra nghiên cứu bác nhé. :D

datbuidoi
24-11-2012, 12:40 AM
hôm nay về trể không viết được, sr các bác
p/s: bác nào muốn hình ảnh thực tế của từng lens thì qua topic này coi ảnh test
bác chủ là nhà sưu tầm lens, có hàng trăm cái, kiểu j cũng có, phân vân em nào cứ PM bác ấy xin vài 3 cái ảnh sample ợ:))
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=125657

tuan777
24-11-2012, 08:44 AM
Mình định mua con leica 25mm f1.4 cho con epl1, giá 500$. Không biết với giá này thì có tốt không? Mình mới chơi nên cũng ko rành lắm chỉ search đây đó là chính. Thanks

fRzzy
24-11-2012, 10:05 AM
E-PL1 mua Pana 20mm f/1.7 cho rẻ, con kia thì ngon đấy nhưng cồng kềnh...

kienmm
24-11-2012, 10:22 AM
_Canon FD lens có mấy đời sau: FD đời đầu, FD đời sau có lớp coating S.C và S.S.C ở một số lens, một số có thêm thấu kính Aspherical, FDn-New FD mặc định trừ em 50 1.8, tất cả đều có S.S.C, bắt đầu xuất hiện các cụ tổ của L=)) và đời FL (FL chưa cầm qua con nào, nhưng có nghe nói là cấu trúc ngàm khác bọn cũ nên muốn cắm lên Mirrorless phải mua ngàm riêng chứ không xài chung mount với bọn FD được.
_Bulid của bọn này (trừ bọn FL bằng nhựa) hoàn toàn bằng kim loại, khá hầm hố, nặng trịch, không ngại chơi phi to, cắm vào mấy em Mirrorless có thể hơi kệch cỡm.

Cái này thì bác sai hoàn toàn rồi. FL là đời trước hơn FD. FL/FD hầu như là không có cái nào bằng nhựa cả. Mount dùng cho Mirroless thì FL/FD xài chung.

datbuidoi
24-11-2012, 02:21 PM
Cái này thì bác sai hoàn toàn rồi. FL là đời trước hơn FD. FL/FD hầu như là không có cái nào bằng nhựa cả. Mount dùng cho Mirroless thì FL/FD xài chung.

chắc em có nhầm lẫn tên gọi
nhưng chắc chắn 1 điều là đời cuối của lens Canon dành cho máy phim được build chủ yếu bằng nhựa
em từng cầm 1 em 50 1.8 (FD hay FL-em không rõ) build bằng nhựa đây:D
còn nữa, em dùng nex, gắn lens FD qua mount FD-nex, bth vẫn gắn 35F2 S.S.C, 50 F1.4 S.S.C., 28 F2.8 S.S.C bth
sau này đưa cho bác Kelo (buôn lens đồng nát ở Tam Trinh, ai hay qua bên xóm chắc biết)
dùng để test mấy em FL, sau đó thì bác ấy bán vì không dùng được, bảo là bọn này cấu trúc ngàm khác nhau, gắn cùng lên body phim Canon được nhưng không dùng chung ngàm trên Mirrorless

so sánh giữa con 50 1.8 build nhưa và con 50 1.4 S.S.C thì thấy rõ ràng ngàm khác nhau
em 1.4 gắn vào body máy phim thì để cố định chỉ cần xoáy cái vòng có chấm đỏ
1.8 thì phải xoay cả lens

HaLT
24-11-2012, 02:48 PM
E-PL1 mua Pana 20mm f/1.7 cho rẻ, con kia thì ngon đấy nhưng cồng kềnh...
Sáng suốt :)
Nhưng cũng chẳng rẻ rúng gì cho lắm. Ngót nghét 7M

lake0ftearz
24-11-2012, 02:52 PM
chắc em có nhầm lẫn tên gọi
nhưng chắc chắn 1 điều là đời cuối của lens Canon dành cho máy phim được build chủ yếu bằng nhựa
em từng cầm 1 em 50 1.8 (FD hay FL-em không rõ) build bằng nhựa đây:D
còn nữa, em dùng nex, gắn lens FD qua mount FD-nex, bth vẫn gắn 35F2 S.S.C, 50 F1.4 S.S.C., 28 F2.8 S.S.C bth
sau này đưa cho bác Kelo (buôn lens đồng nát ở Tam Trinh, ai hay qua bên xóm chắc biết)
dùng để test mấy em FL, sau đó thì bác ấy bán vì không dùng được, bảo là bọn này cấu trúc ngàm khác nhau, gắn cùng lên body phim Canon được nhưng không dùng chung ngàm trên Mirrorless

so sánh giữa con 50 1.8 build nhưa và con 50 1.4 S.S.C thì thấy rõ ràng ngàm khác nhau
em 1.4 gắn vào body máy phim thì để cố định chỉ cần xoáy cái vòng có chấm đỏ
1.8 thì phải xoay cả lens

FL là lens dòng đầu, build kim loại, loại này nặng nhất, dáng thô nhất, filter size to nhất. Hình như loại này không coating.

FD S.S.C là đời sau này, build kim loại, hình thức khá, nhẹ hơn thằng kia filter nhỏ hơn FL. Có coating.

FDn (FD new) đời cuối, build nhựa nên rất nhỏ gọn nhất, nhẹ nhất, FDn mặc định là có S.S.C nên trên kính trước không ghi lên nữa(trừ con 50f1.8). Vì build nhựa và cầm không chắc tay nên FDn không dc chuộng bằng FD S.S.C. Dòng này bắt đầu xuất hiện Canon "L" viền đỏ.

Adapter thì 3 lens dùng chung một loại FD/FL-NEX.

Theo những gì em biết là thế, em có sai gì các bác chỉnh hộ em.

tntc
24-11-2012, 03:30 PM
Thứ tự là: FL<FD ssc< FDn.
FL: xấu vãi đạn
FDn: nhỏ, nhẹ, op ẹp như đồ chơi.
FD ssc: nên chọn thằng này.

Mình thấy con Olympuc OM, 50/1.4 build nó siêu nhỏ ngọn, filter có 49, cầm lên chắc chắn, nặng như cục sắt, mát lạnh tay vs với em NEX là đẹp (chất ảnh cũng dc)

chuotdua
24-11-2012, 04:01 PM
Về Canon FD thì nhiều bác thích dòng S.S.C vì builds (rất đầm tay khi cắm trên body film), màu sắc hơi contract + ấm hơn dòng FDn, riêng cá nhân em thì lại chọn FDn vì lý do build nó bằng nhựa.. rất nhẹ khi cắm trên NEX (4/3), ít gặp tình trạng đầu chúi xuống đất, đít nhỏng lên trời =)), và ngàm cài vào mount nó có vẻ chắc chắn không bị lỏng lẻo như dòng S.S.C khi vặn focus ring.

datbuidoi
24-11-2012, 06:17 PM
Thứ tự là: FL<FD ssc< FDn.
FL: xấu vãi đạn
FDn: nhỏ, nhẹ, op ẹp như đồ chơi.
FD ssc: nên chọn thằng này.

Mình thấy con Olympuc OM, 50/1.4 build nó siêu nhỏ ngọn, filter có 49, cầm lên chắc chắn, nặng như cục sắt, mát lạnh tay vs với em NEX là đẹp (chất ảnh cũng dc)

thank các bác, để em bổ sung và chỉnh sửa ạ^^

tntc
24-11-2012, 06:24 PM
Mình cũng xài qua một ít MF, thấy rằng khó mà đưa ra kết luận này lọ với một dòng lens nếu ta chỉ xài qua 1 vài tiêu cự của nó
Ngay cả ở tiêu cự 50mm, thì 1.2, 1,4, 1,7, 1.8, 2.0.....của một hãng sản xuất thì chất ảnh và màu sắc của chúng cũng khác nhau nhiều hay it rồi, và để đánh giá chất ảnh của nó đẹp hay xấu còn tùy thuộc vào sở thích của từng người nữa

VD: nhiều người nói Olympus Zuiko là leica châu á, mà tôi xài con zuiko 50/1.4 có MC mà thấy cũng kg thíchh gì hơn con Minolta hạt rẻ 50/1.7.

Cái nữa là ống kính nó còn phụ thuộc vào cái body nữa, phải xem chúng nó se duyên có hợp nhau kg.
ví như mấy con AIS chụp trên máy nikon sao đẹp vãi, trên nex của mình thấy tầm thường.

Cuối cùng là lens MF bây giờ nó cũng như dầu lửa, bị khai thác quá, sắp cạn kiệt và tiệt chủng rồi, nên bác nào có nhu cầu thì hãy nhanh tay lên.

thietke
26-11-2012, 12:49 AM
May Ban cho minh hoi tham ve Len carlzeiss contax T* 1.4 85

- co dung tren nex 5N thong qua ngam chuyen duoc khong
- chup tai khau Max 1.4 net tot khong hay Phai chup o 1.8?
- minh nghe noi co 2 loai la MM va AE thi nen su dung loai nao?
(rat mong duoc review tong the ve Len nay)

Minh online bang dtdd nen ko oanh dau duoc, mong cac ban giup do

Cam on cac ban

tntc
26-11-2012, 10:41 AM

Cam on cac ban
Gắn dễ dàng vào nex qua mount chuyển, giá 16 củ sao lại kg ngon dc, sx tại nhật và Đức đều ok, mà ở đâu có sẵn nhiều thế cho bác lựa chọn vậy?

fRzzy
26-11-2012, 12:49 PM
em mới bụp con này, đang đợi khuân về VN... chưa chụp fisheye bao giờ không biết nó ra làm sao :D

http://www.amazon.com/gp/product/B005TOU804/ref=oh_details_o00_s00_i00

thietke
26-11-2012, 02:43 PM
Gắn dễ dàng vào nex qua mount chuyển, giá 16 củ sao lại kg ngon dc, sx tại nhật và Đức đều ok, mà ở đâu có sẵn nhiều thế cho bác lựa chọn vậy?

đâu mà có sẵn Bác, mình mới khuân về con nex, đang nghiên cứu 1con MF.

Bác có thể giúp mình rõ hơn về những ý mình thắc mắc trên được không ạ, để mình gom lúa từ từ

Cảm ơn

tuan777
26-11-2012, 03:59 PM
[QUOTE=HaLT;2524661]Sáng suốt :)
Nhưng cũng chẳng rẻ rúng gì cho lắm
ống pana 20mm 1.7 thì ngon rồi nhưng mà phải cái tội là tiêu cự nó sao sao sao đó.
Sao không phải là 17mm hay là lên hẳn 25mm

lake0ftearz
26-11-2012, 07:44 PM
Em cần tư vấn 1 lens tiêu cự khoảng 20mm đến 30mm chất lượng tốt (cỡ Pentacon 50f1.8 hay Minolta 50f1.7 thôi) giá mềm (<2tr), khẩu lớn lớn tí xíu. Bác nào cho em cái ý kiến ợ (em nhắm con Minolta MD 20f2.8 mà ứ biết giá với ảnh nó thế nào)

datbuidoi
26-11-2012, 08:48 PM
Em cần tư vấn 1 lens tiêu cự khoảng 20mm đến 30mm chất lượng tốt (cỡ Pentacon 50f1.8 hay Minolta 50f1.7 thôi) giá mềm (<2tr), khẩu lớn lớn tí xíu. Bác nào cho em cái ý kiến ợ (em nhắm con Minolta MD 20f2.8 mà ứ biết giá với ảnh nó thế nào)
mấy em tầm 20-30 mà muốn chất lượng tốt thì giá cả phải tầm 4tr cơ, 2tr khó kiếm được em ngon lắm
bác kiếm em 28 FD S.S.C. hoặc Pentacon 29mm MC đỏ thử xem

lake0ftearz
26-11-2012, 08:57 PM
mấy em tầm 20-30 mà muốn chất lượng tốt thì giá cả phải tầm 4tr cơ, 2tr khó kiếm được em ngon lắm
bác kiếm em 28 FD S.S.C. hoặc Pentacon 29mm MC đỏ thử xem

Căng nhỉ. Tại nếu tầm 4tr thì em tính mua luôn con Sigma 19/30 DN Neo hay SEL 18f2.8 + Wide Conveter có AF cho con em nó nghịch luôn.

tntc
26-11-2012, 09:08 PM
em mới bụp con này, đang đợi khuân về VN... chưa chụp fisheye bao giờ không biết nó ra làm sao :D

Lens độc hại thật, ah, mà thấy cũng kg hại lắm, chờ xem nó có bổ kg nữa.

đâu mà có sẵn Bác, mình mới khuân về con nex, đang nghiên cứu 1con MF.

Bác có thể giúp mình rõ hơn về những ý mình thắc mắc trên được không ạ, để mình gom lúa từ từ

Cảm ơn

Bác thắc mắc chi nữa; hai cái mã đó là sx tại Nhật và Đức; khẩu 1.4 cũng nét; dùng tốt trên nex5n

Tưởng bạn có mối rồi, chỉ chuẩn bị lấy thôi, chứ bây giờ mới đi kiếm thì khó lắm.

tntc
26-11-2012, 09:24 PM
Đã nhắm dc con MD 20/2.8 thì múc đại đi chứ chờ gì nữa bạn, biết đâu nó lại hợp với bạn thì sao.
Theo mình chất ảnh của các loại lens kg chênh nhau quá nhiều đâu bạn, kg có kiểu lens 14tr là ngôi sao sáng trên bầu trời, còn lens 1,4tr là đom đóm sáng lỗ...đâu.

====>>>>chụp chơi nên chọn mấy con rẻ cho đỡ tốn kém.

HaLT
26-11-2012, 09:38 PM
[QUOTE=HaLT;2524661]Sáng suốt :)
Nhưng cũng chẳng rẻ rúng gì cho lắm
ống pana 20mm 1.7 thì ngon rồi nhưng mà phải cái tội là tiêu cự nó sao sao sao đó.
Sao không phải là 17mm hay là lên hẳn 25mm

Bạn có biết tại sao người ta lại chọn tiêu cự 20mm???
Có lẽ bạn ít chú ý đến đám máy cổ chụp film.
20mm trên máy crop x 2 cho hình với góc nhìn tương đương ống 40mm của máy film. 40 chính là ống được coi là normal , hơi winde của những máy film range finder ngày trước.
Mình dùng thân Olympus EP2 khi lắp lens kit 14-42 thì chẳng có gì đặc sắc. Khi thay vào đó con 20 f1,7, ai cầm vào cũng mê lun.
Phong cách retro điển hình :)
Sao sao của bạn nó là cái đó nha

fRzzy
26-11-2012, 10:10 PM
Thằng HK mới có cái ống Jackar Snapshooter, 34mm f/1.8 cho m43 và NEX, bác nào máu có thể để ý. Có vẻ như build quality rất khá, đồ kèm theo đầy đủ, và giá chỉ $190 ship toàn cầu. Chất lượng ảnh mẫu không nói lên được điều gì nhưng em nghĩ giá này đủ để thử.

tntc
26-11-2012, 10:25 PM
Thằng HK mới có cái ống Jackar Snapshooter, 34mm f/1.8 cho m43 và NEX, bác nào máu có thể để ý. Có vẻ như build quality rất khá, đồ kèm theo đầy đủ, và giá chỉ $190 ship toàn cầu. Chất lượng ảnh mẫu không nói lên được điều gì nhưng em nghĩ giá này đủ để thử.
Chưa thấy chỗ bán, nhưng search thấy hình em nó đẹp vãi chưởng, bác có khả năng thì tình nguyện làm chuột bạch múc em nó đê.

Mà khi mua bác tự ship hay nhờ ng ta ship vậy, nếu tự ship bác phổ biến tý kinh nghiệm, qui trình cho ace làm theo đi.

thietke
26-11-2012, 10:26 PM

Cam on cac ban

Bác thắc mắc chi nữa; hai cái mã đó là sx tại Nhật và Đức; khẩu 1.4 cũng nét; dùng tốt trên nex5n

Tưởng bạn có mối rồi, chỉ chuẩn bị lấy thôi, chứ bây giờ mới đi kiếm thì khó lắm.

hic, Bác review ít quá

Bác nào rành con carlzeiss contax T* 1.4 85 cho mình ý kiến cụ thể với :17: gom hơn tá củ sưu tầm em nó nên lăn tăn quá

habitat
26-11-2012, 10:38 PM

Bác có khuân hộ không, khuân giúp mình con màu bạc nhé. Nếu được em sẽ liên lạc để truyền máu hihi...

fRzzy
27-11-2012, 02:52 AM
@tntc: nói thật là $190 thì em chi được, nhưng hiện tại em đang hơi bị quá nhiều ống kính so với trình độ chụp choẹt của em, nguy cơ là ngày càng lún sâu vào con đường mua đồ tự sướng nên kế hoạch là em hạn chế lại tí đã, chắc chừng tháng sau hay sau nữa em mới mua... bác có máu để bơm ngay thì Jackar nó đang bán trên ebay đó, $190 free ship toàn cầu...

@habitat: nếu bác chịu trả phí dịch vụ thì em giới thiệu cho dịch vụ em quen, vẫn thường mua đồ, phí chấp nhận được (khoảng 5%-10% giá trị)... còn nếu nhờ người ta khuân về thì em sợ không kịp đợt này vì tầm 1 tuần nữa họ đã ở VN rồi...

em mua đồ toàn ở nước ngoài, tất nhiên là mấy món khó mua ở VN thôi, quy trình thì có quái gì đâu, các bác cứ thuê bên dịch vụ, em có quen vài dịch vụ kiểu này, món nhỏ thì free, món to to thì phí cũng chấp nhận được (em cũng mới mua cái VF-3, phí hết có 150k)

còn nếu các bác mua trên ebay thì nên giới hạn mấy món khó đánh giá giá trị, và chọn mấy thằng tàu khựa hay HK mà mua, tụi này sẵn sàng bùa giá trị món đồ để né thuế, thêm vào đó các bác cứ bảo tụi nó khai hàng mẫu (commercial sample) giá trị tầm $10-$20 thôi, hay hàng trả bảo hành, gửi về địa chỉ công ty là ngon (nhưng không phải món nào cũng được) - nói chung tầm $500 đổ xuống em mua ebay tự tin lắm, chỉ duy nhất một lần dính thuế cái đồng hồ, nhưng mà cũng ít...

nhân tiện thread về ống kính, em thấy thế này, ống cổ (đúng nghĩa luôn) cho Nikon trước em không dùng nhiều nên không có ý kiến, từ hồi chuyển qua mirrorless em mới nghịch đủ loại, từ vài trăm ngàn tới vài chục triệu có tất, ý kiến nhận xét chung của em là chúng nó không ngon như mình nghĩ...

tất nhiên là ống thì có ống ngon ống không, nhưng thực sự mà nói là em thấy hầu hết chúng nó (mấy cái loại ống tầm $500-$700 đổ xuống ấy) chẳng ống nào thực sự đáng cắm đầu vào cả và nếu mà mua thì riêng m43 em thấy có quá nhiều lựa chọn rẻ hơn hoặc tốt hơn, hoặc cả hai luôn...

các ống kính mới sản xuất sau này, người ta có thể dùng nhựa nhiều hơn kim loại, nhưng chung quy lại thì ống kính là để chụp ảnh, có phải để oánh nhau quái đâu, mà công nghệ chế tạo thì em cứ đồ rằng là không hơn thì cũng khó mà kém được... đặc biệt điểm dễ nhận thấy nhất theo kinh nghiệm của em là mấy ống cổ, adapt vào mà chụp mở hết cỡ thì cứ gọi là khó coi, trong khi mấy ống mới cứ tự nhiên mà mở, em có mấy cái ống Oly Pana, chẳng cái nào nét hơn đáng kể khi đóng bớt lại cả... flare thì cũng có, nhưng mà khi chụp thì nói chung cũng phải để ý tí chứ ạ...

tóm lại là ngoại trừ một số nhu cầu đặc biệt (như bác gatgu nhắc tới mấy ống cổ em thấy mắt hấp háy kinh lắm hehe) thì các bác nên để ý mấy ống native ấy, có khi đắt hơn tí (hay nhiều tí) nhưng cá nhân em thấy tiết kiệm đủ tiền rồi mua thì đáng tiền lắm...

PS: à mà em nói vụ ống kính là nói m43 thôi nhé, thời gian em dùng NEX chả được bao lâu vì nhìn đám ống kính của nó nản quá nên cho bay sớm...

Foxxie
27-11-2012, 03:11 AM
@tntc: nói thật là $190 thì em chi được, nhưng hiện tại em đang hơi bị quá nhiều ống kính so với trình độ chụp choẹt của em, nguy cơ là ngày càng lún sâu vào con đường mua đồ tự sướng nên kế hoạch là em hạn chế lại tí đã, chắc chừng tháng sau hay sau nữa em mới mua... bác có máu để bơm ngay thì Jackar nó đang bán trên ebay đó, $190 free ship toàn cầu...

@habitat: nếu bác chịu trả phí dịch vụ thì em giới thiệu cho dịch vụ em quen, vẫn thường mua đồ, phí chấp nhận được (khoảng 5%-10% giá trị)... còn nếu nhờ người ta khuân về thì em sợ không kịp đợt này vì tầm 1 tuần nữa họ đã ở VN rồi...

em mua đồ toàn ở nước ngoài, tất nhiên là mấy món khó mua ở VN thôi, quy trình thì có quái gì đâu, các bác cứ thuê bên dịch vụ, em có quen vài dịch vụ kiểu này, món nhỏ thì free, món to to thì phí cũng chấp nhận được (em cũng mới mua cái VF-3, phí hết có 150k)

còn nếu các bác mua trên ebay thì nên giới hạn mấy món khó đánh giá giá trị, và chọn mấy thằng tàu khựa hay HK mà mua, tụi này sẵn sàng bùa giá trị món đồ để né thuế, thêm vào đó các bác cứ bảo tụi nó khai hàng mẫu (commercial sample) giá trị tầm $10-$20 thôi, hay hàng trả bảo hành, gửi về địa chỉ công ty là ngon (nhưng không phải món nào cũng được) - nói chung tầm $500 đổ xuống em mua ebay tự tin lắm, chỉ duy nhất một lần dính thuế cái đồng hồ, nhưng mà cũng ít...

nhân tiện thread về ống kính, em thấy thế này, ống cổ (đúng nghĩa luôn) cho Nikon trước em không dùng nhiều nên không có ý kiến, từ hồi chuyển qua mirrorless em mới nghịch đủ loại, từ vài trăm ngàn tới vài chục triệu có tất, ý kiến nhận xét chung của em là chúng nó không ngon như mình nghĩ...

tất nhiên là ống thì có ống ngon ống không, nhưng thực sự mà nói là em thấy hầu hết chúng nó (mấy cái loại ống tầm $500-$700 đổ xuống ấy) chẳng ống nào thực sự đáng cắm đầu vào cả và nếu mà mua thì riêng m43 em thấy có quá nhiều lựa chọn rẻ hơn hoặc tốt hơn, hoặc cả hai luôn...

các ống kính mới sản xuất sau này, người ta có thể dùng nhựa nhiều hơn kim loại, nhưng chung quy lại thì ống kính là để chụp ảnh, có phải để oánh nhau quái đâu, mà công nghệ chế tạo thì em cứ đồ rằng là không hơn thì cũng khó mà kém được... đặc biệt điểm dễ nhận thấy nhất theo kinh nghiệm của em là mấy ống cổ, adapt vào mà chụp mở hết cỡ thì cứ gọi là khó coi, trong khi mấy ống mới cứ tự nhiên mà mở, em có mấy cái ống Oly Pana, chẳng cái nào nét hơn đáng kể khi đóng bớt lại cả... flare thì cũng có, nhưng mà khi chụp thì nói chung cũng phải để ý tí chứ ạ...

tóm lại là ngoại trừ một số nhu cầu đặc biệt (như bác gatgu nhắc tới mấy ống cổ em thấy mắt hấp háy kinh lắm hehe) thì các bác nên để ý mấy ống native ấy, có khi đắt hơn tí (hay nhiều tí) nhưng cá nhân em thấy tiết kiệm đủ tiền rồi mua thì đáng tiền lắm...

PS: à mà em nói vụ ống kính là nói m43 thôi nhé, thời gian em dùng NEX chả được bao lâu vì nhìn đám ống kính của nó nản quá nên cho bay sớm...

Ôi bác có dịch vụ nào mang đồ về rẻ vậy? :D Bác cho em xin liên lạc bên đó được không ạ? Cảm ơn bác!

aklove
27-11-2012, 10:21 AM

Em đồng ý với bác về khoản này .. em cũng đang chơi nhiều loại MF hạt dẻ với đủ loại tiêu cư như Ca FD, Min, OM, em thấy hầu hết các loại này chưa đáp ứng tốt so với các sensor độ phân giải lớn như NEX - M4/3, dễ dàng nhận thấy khuyết điểm ở các lens loại này khi chụp với ISO cao (>800), riêng dòng lens OM là cho ảnh nét & trong khá hơn Ca FD, Min.

Vẫn còn nhiều loại MF loại tốt, giá & chất lượng cũng cao hơn .. Các Bác nghiện MF còn rất nhiều lựa chọn hợp với khẩu vị mỗi người .. riêng em thì chỉ có thể "Ngon, Bỗ, Rẻ" thôi :D

fRzzy
27-11-2012, 12:17 PM
có cái sale này end trong 2h nữa, bác nào máu thì bụp luôn, về tới VN khoảng chừng dưới $300...

http://www.ebay.com/itm/350529681107?ssPageName=STRK:MEWAX:IT&_trksid=p3984.m1423.l2649

shokuhawan
27-11-2012, 01:12 PM
Bác Tủ có thể PM cho em địa chỉ bác ship đc ko ạ. Em đang muốn mua cái EVF về VN

ananova03
27-11-2012, 01:47 PM

Bác tnct : bác hiểu sai MM và AE mà còn hướng dẫn người ta.Chết mất.

Bác thietke : Nếu bác ở SG thì liên lạc với em,em cho bác test T* 85 thoải mái,có mount sẵn luôn.

fRzzy
27-11-2012, 02:36 PM
@shokuhawan: PM Stormland ở bên vOz ấy nhé... mà nếu mua VF-2 hoặc VF-3 thì đợi chừng 1-2 tuần nữa, mình mới order mấy cái về dùng thử, thế nào cũng dư ít nhất 1 cái :P

tntc
27-11-2012, 02:51 PM

..
Cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin. Bác có thể chỉ cách tính toán các chi phí một món hàng trên ebay khi về đến VN kg, để liệu cơm gắp mắm cho nó dễ.
vd như món này thì phí nó tinh thế nào vậy bác:
http://www.ebay.com/itm/Olympus-Zuiko-MC-Auto-W-24mm-F-2-Lens-EX-/280934682396?pt=Camera_Lenses&hash=item4169030f1c

.
kg phải hả bác? trên lens chỉ thấy ghi made in japan hoặc germany, mình thì thấy T* sưu tầm giá dc là múc thôi.

fRzzy
27-11-2012, 03:56 PM
phí gì hả bác? tiền bác phải thanh toán cho thằng bán thì bác xem ở đó, tiền hàng + tiền ship... còn về đây phải chịu thêm khoản gì nữa thì hên xui, bác cứ bảo thằng bán ghi là hàng trả bảo hành, ghi giá trị thấp xuống ($100-$200)... em mua 3-4 cái ống kính ở ebay như thế không mất thêm thuế...

tntc
27-11-2012, 04:45 PM
Cảm ơn bác, thấy bác nói khoản phí hên xui ở vn, chắc cứ tiếp tục nhà ng ta ship cho lành.

freshair
30-11-2012, 04:56 PM
Các bác so sánh giúp em Canon FD 50 1.4 SSC và Pentax SMC 50/2 với ạ.

habitat
30-11-2012, 05:58 PM

Bác thietke : Nếu bác ở SG thì liên lạc với em,em cho bác test T* 85 thoải mái,có mount sẵn luôn.

Cho test T* 85mm f1.2 không anh em xếp hàng trước hehe...

tntc
30-11-2012, 07:25 PM
Cho test T* 85mm f1.2 không anh em xếp hàng trước hehe...
Test T* 85/1.2 thì chắc bác ấy phải thu phí thôi, chứ free thì hàng dài lắm.

Ebay đang có bác bán 6000USD, vãi thật.

freshair
30-11-2012, 09:35 PM
Các bác so sánh giúp em Canon FD 50 1.4 SSC và Pentax SMC 50/2 với ạ.

Các bác mải buôn chuyện quá. Không bác nào trả lời giúp em à.
Đã thế em hỏi thêm 2 con này nữa:
Carl Zeiss Jena 1Q Sonnar 135 4 và CZ 50 F 2.8 JENA DDR TESSAR

tntc
01-12-2012, 10:22 AM
Các bác mải buôn chuyện quá. Không bác nào trả lời giúp em à.
Đã thế em hỏi thêm 2 con này nữa:
Carl Zeiss Jena 1Q Sonnar 135 4 và CZ 50 F 2.8 JENA DDR TESSAR
Trong 4 con của bạn, mình chỉ mới thẩm quá canon 50/1.4 thôi, dùng cũng tạm dc, chả có đặc biệt, vì mình chỉ thích khẩu to nên nhìn 3 con kia là thấy chán rồi.

tntc
01-12-2012, 10:47 AM
Nếu bây giờ mình là người mới bắt đầu chơi mirorrless thì mình sẽ chọn combo: Nex5N +T * 24/1.8~30tr, bỏ kit luôn, tuy nó có hơi chát nhưng là kinh tế, hiệu quả nhất, tối ưu nhất

Tôi chắc rằng, bác nào từng xài nex, 5 với 5N thôi nhá, chưa nói đến 7 mà có máu mê MF thì số tiền chi ra thường phải trên dưới 40 chai rồi, mà kết quả thu dc về hình ảnh chắc chả bao nhiêu, có chăng thì chỉ dc thú vui khi xoay vặn thôi.

lake0ftearz
01-12-2012, 11:38 AM
Nếu bây giờ mình là người mới bắt đầu chơi mirorrless thì mình sẽ chọn combo: Nex5N +T * 24/1.8~30tr, bỏ kit luôn, tuy nó có hơi chát nhưng là kinh tế, hiệu quả nhất, tối ưu nhất

Tôi chắc rằng, bác nào từng xài nex, 5 với 5N thôi nhá, chưa nói đến 7 mà có máu mê MF thì số tiền chi ra thường phải trên dưới 40 chai rồi, mà kết quả thu dc về hình ảnh chắc chả bao nhiêu, có chăng thì chỉ dc thú vui khi xoay vặn thôi.

T* for NEX là cái lens tốt nhất hiện nay rồi, bác đưa cái combo đó tư vấn cho người mới chơi thì em thấy hơi thừa. Đúng là nó hiệu quả nhất, tối ưu nhất. Nhưng em không thấy nó kinh tế lắm. Em có 1000$ thì em mua lens kiểu khác ngay, không mua T* đâu hjhj.

Còn những người đầu tư nhiều vào MF thì họ còn mang tính sưu tầm nữa.

p/s: mấy lens CZ ngàm C/Y em thấy nó không thường đâu.

freshair
01-12-2012, 02:08 PM
Trong 4 con của bạn, mình chỉ mới thẩm quá canon 50/1.4 thôi, dùng cũng tạm dc, chả có đặc biệt, vì mình chỉ thích khẩu to nên nhìn 3 con kia là thấy chán rồi.

Dạ em cũng thích khẩu to lắm nhưng mà vì túi tiền nhỏ nên mới phải nghiên cứu các phương án khác.

Em cũng xin có ý kiến phản biện bác tí là nếu mà ai cũng có một đống tiền (30tr) bỏ ra mua T* hay là mua bất cứ cái ống j họ thích thì cần j anh em mình phải ngồi đây bàn xem cái nào ngon bổ rẻ, cái nào hay trong tầm giá đúng không bác? Nhiều khi dành dụm cố gắng lắm mới mua được cái máy ấy chứ ko nói gì đến len (cái máy đầu tiền (350D) em mua cách đây 6 năm cũng thế bác ạ :D).

tntc
01-12-2012, 02:55 PM
Đó là trường hợp của mình và những bác giống mình thôi, lúc mới chơi mình cũng có biết gì đâu, đến lúc đã thẩm nhiều MF mới thấy vậy.

hieudd
01-12-2012, 05:41 PM
Các bác tư vấn giúp 2 ống mf 50mm và 85mm chụp chân dung với ah
Mình đang có con 50mm 1.4 nikkor mà chụp thấy ko ngon lắm
Mình dùng nex6

vantrung2410
01-12-2012, 08:35 PM
Các bác tư vấn giúp 2 ống mf 50mm và 85mm chụp chân dung với ah
Mình đang có con 50mm 1.4 nikkor mà chụp thấy ko ngon lắm
Mình dùng nex6

nhưng là 50 1.4 gì cơ... con này không ngon thì con gì ngon
bác mua cz 50 1.4 t* đi thử xem, hehe

Mr KOP
01-12-2012, 09:15 PM
hehe thử làm gì rồi buồn bác ạ... có thích cũng có tiền mua đâu
Test T* 85/1.2 thì chắc bác ấy phải thu phí thôi, chứ free thì hàng dài lắm.

Ebay đang có bác bán 6000USD, vãi thật.

freshair
04-12-2012, 10:25 AM
Bác datbuidoi vẫn chưa viết tiếp loạt bài review hả bác? Hay bác làm một bài review về T* đi. :D
Em mong bài của bác quá.

datbuidoi
04-12-2012, 10:14 PM
Bác datbuidoi vẫn chưa viết tiếp loạt bài review hả bác? Hay bác làm một bài review về T* đi. :D
Em mong bài của bác quá.

hic sr bác, dạo này em bận học, chắc hẹn các bác qua Noel:((

wiskeyhunter
05-12-2012, 09:05 AM
nhưng là 50 1.4 gì cơ... con này không ngon thì con gì ngon
bác mua cz 50 1.4 t* đi thử xem, hehe

Bác hieudd đã nói là 50mm 1.4 nikkor rồi còn gì bác. Ngoài ra còn trong cái đám 50mm của CZ còn có f/1.5 sonnar ngàm M. Mặc dù nghe f 1.4 vs f 1.5 nhưng em nghe bảo plannar f1.4 nó khác hẳn sonnar f1.5 (mà rổ giá cũng khác). Plannar thì ngàm CY, ZF, ZE,ZK có đủ, còn sonnar f1.5 thì hình như chỉ có ngàm M leica.

Có bác nào có kinh nghiệm gì về cả 2 em này trên nex ko ạ. Em thì đã chọn em sonnar f1.5 rồi nhưng nếu có thể down xuống f1.4 cho ngon bổ rẻ hơn thì cũng đáng nhỉ :/

nghung291
05-12-2012, 10:09 AM
Thử với CZ Pancolar 50f1.8 mốc, xước tè lè
https://lh6.googleusercontent.com/-byuuEvdfd5w/UL7BDi1td3I/AAAAAAAAB_Y/FLtycrg0v4w/s800/PB207676.JPG

https://lh5.googleusercontent.com/-IVi17Dg73_8/UL7A_1tvTfI/AAAAAAAAB-4/6-SKWcflZr0/s800/PB207669.JPG

HaLT
05-12-2012, 12:40 PM
Thử với CZ Pancolar 50f1.8 mốc, xước tè lè
https://lh6.googleusercontent.com/-byuuEvdfd5w/UL7BDi1td3I/AAAAAAAAB_Y/FLtycrg0v4w/s800/PB207676.JPG

https://lh5.googleusercontent.com/-IVi17Dg73_8/UL7A_1tvTfI/AAAAAAAAB-4/6-SKWcflZr0/s800/PB207669.JPG
Ui.
Pancolar chụp hơi bị hay đới.
Trước em cũng có 1 con, đi chơi bên Sing, oánh rơi xuống nền béton bị móp như cái lon.
Về 15 PKK, nhờ ông Phượng lại ngon :)

mrquang
10-12-2012, 10:15 AM
Thích CZ lắm mà chả biết mua ở đâu, dùng pentax to lù vậy, bạn nào có contax G mà chán rồi cho xin cái Pm nhé :)

datbuidoi
10-12-2012, 01:57 PM
mới kiếm được em Rollei-HFT 50 F1.8 đẹp tinh tươm:x
thấy mấy ông nước ngoài trên mạng bảo là em này với Contax T* 50 F1.7 là một
sướng mê tơi vì giá rẻ hơn kha khá (căn bản vì con này ngàm hiếm, kiếm mount khó):))
chụp và cảm nhận thì thấy rất nét, màu khá đậm đà, như T* thật
không biết các bác thấy thế nào
ảnh test ở khẩu lớn nhất F1.8 đây ạ

freshair
10-12-2012, 05:31 PM
mới kiếm được em Rollei-HFT 50 F1.8 đẹp tinh tươm:x
thấy mấy ông nước ngoài trên mạng bảo là em này với Contax T* 50 F1.7 là một
sướng mê tơi vì giá rẻ hơn kha khá (căn bản vì con này ngàm hiếm, kiếm mount khó):))
chụp và cảm nhận thì thấy rất nét, màu khá đậm đà, như T* thật
không biết các bác thấy thế nào
ảnh test ở khẩu lớn nhất F1.8 đây ạ

Ảnh nét và màu da lên đẹp quá bác ơi. Bác mua em này bn thế?

datbuidoi
10-12-2012, 07:52 PM
Ảnh nét và màu da lên đẹp quá bác ơi. Bác mua em này bn thế?
em mua em này tính ra giá chỉ hơn 1/3 giá của T* 50 1.7 ạ:)

burgboy
11-12-2012, 12:20 PM
Bác datbuidoi cho em hỏi, giờ em đang muốn mua 1 em 50 f1.4* để chụp chân dung, theo bác thì chất lượng ảnh có tốt không? Giá cả hàng tốt bây giờ thì khoảng bn? So với 1.7 có hơn nhiều không? Em kiếm hoài trên xóm và vnpt mà không ra.

datbuidoi
11-12-2012, 12:58 PM
Bác datbuidoi cho em hỏi, giờ em đang muốn mua 1 em 50 f1.4* để chụp chân dung, theo bác thì chất lượng ảnh có tốt không? Giá cả hàng tốt bây giờ thì khoảng bn? So với 1.7 có hơn nhiều không? Em kiếm hoài trên xóm và vnpt mà không ra.
em thì chưa có dịp dùng em này
hang khá hiếm và giá cả thì tầm 6-7tr tùy hình thức và phụ kiện zin đi kèm
con này theo em người ta dùng ít mà để sưu tầm là chính vì giá cả/hiệu năng (p/p) không cao như em 1.7, vì có từng đó tiền thường người ta đi mya 50 1.4 AF luôn
bởi vậy nên chả có ai bán cả, lâu lâu có bác túng tiền thì đẩy thôi
nói chung bác mua 50 1.7 dùng là rất ngon rồi, bằng tầm 85-90% của em 1.4

Raziel
11-12-2012, 01:46 PM
Thử làm vài phát sản phẩm của công ty đang làm với em NEX F3 + Nikkon 50 1.4 AI, thấy chụp cũng tốt chán chả khác gì AIS mà giá mềm hơn nhiều :D

shokuhawan
11-12-2012, 01:46 PM
Em đang muốn kiếm 1 con 24mm hoặc 35mm. Em đã có Milnota MD 50 1.4 và rất hài lòng với em nó.
Ko biết Min 24 ngon ko các bác nhỉ.

Raziel
11-12-2012, 02:13 PM
Em đang muốn kiếm 1 con 24mm hoặc 35mm. Em đã có Milnota MD 50 1.4 và rất hài lòng với em nó.
Ko biết Min 24 ngon ko các bác nhỉ.
http://www.rokkorfiles.com/24mm.html

Theo như review thì em 24 2.8 rất xuất sắc đấy.

tntc
11-12-2012, 03:02 PM
Con 1.7 thì còn có thể kiếm dc, chứ 1.4 chắc tuyệt chủng rồi.

Mình cũng đã dùng qua 2 con này cùng một lúc thấy rằng: con 1.4 chất ảnh tuyệt vời, màu sắc đẹp lung linh, build chắc chắn nặng như cục sắt, con 1.7 chất ảnh rất tốt, build nhẹ hơn em 1.4 khá đấy, kg focus gần dc như 1.4, 1.7 phù hợp với nex.

Nếu so sánh thì mình cho điểm 7.5/10

freshair
12-12-2012, 04:05 PM
em mua em này tính ra giá chỉ hơn 1/3 giá của T* 50 1.7 ạ:)

Em này mà so với Canon FD 50 1.4 SSC thì thế nào hả bác? Tại em đang có em Canon kia và đang muốn lên đời mà ko biết nên lên em nào.
Em cũng đang muốn tập tọe macro, đã có bác nào chụp macro với Nex chưa ạ? Cho em xin một vài giải pháp với.

datbuidoi
12-12-2012, 06:30 PM
Em này mà so với Canon FD 50 1.4 SSC thì thế nào hả bác? Tại em đang có em Canon kia và đang muốn lên đời mà ko biết nên lên em nào.
Em cũng đang muốn tập tọe macro, đã có bác nào chụp macro với Nex chưa ạ? Cho em xin một vài giải pháp với.

em này màu sắc cũng gần giống S.S.C coating, hợp chụp chân dung, nhưng đậm đà hơn
đặc biệt xử lý viền tím rất tốt, em chụp cái kia tại 1.8 chị bị 1 tí tại viền mũ BH, điều kiện chụp: chĩa máy chếch lên trời, bị ngược sáng. Lúc chụp em quên chỉnh lại WB, để A1:M2 nên ảnh hơi ám tím, vừa phần làm viền tím đậm hơn
thêm nữa là độ nét thì quá tốt, tại 1.8 nét có phần hơn cả mấy con Takumar 55 1.8

nhatblue
14-12-2012, 10:48 AM
em này màu sắc cũng gần giống S.S.C coating, hợp chụp chân dung, nhưng đậm đà hơn
đặc biệt xử lý viền tím rất tốt, em chụp cái kia tại 1.8 chị bị 1 tí tại viền mũ BH, điều kiện chụp: chĩa máy chếch lên trời, bị ngược sáng. Lúc chụp em quên chỉnh lại WB, để A1:M2 nên ảnh hơi ám tím, vừa phần làm viền tím đậm hơn
thêm nữa là độ nét thì quá tốt, tại 1.8 nét có phần hơn cả mấy con Takumar 55 1.8

bác ơi cho em hỏi len cũ Minolta MD 50f1.7 giá khoảng bao nhiêu thì xài được, em chưa có kinh nghiệm mua len lần nào, thấy rao 500k mà ko biết sao

lake0ftearz
14-12-2012, 02:19 PM
bác ơi cho em hỏi len cũ Minolta MD 50f1.7 giá khoảng bao nhiêu thì xài được, em chưa có kinh nghiệm mua len lần nào, thấy rao 500k mà ko biết sao

Lens Minolta 50F1.7 cách đây khoảng 1-2 tháng thì giao động 400k-700k tùy vào lens/người bán.

-

Em off topic một tí, không biết ở SG có chỗ nào sơn với tra dầu cho lens không nhỉ. Em có vài lần nghe tới bác Tèo bên HTK không biết bác ấy có nhận làm không, ngồi chỗ nào.

datbuidoi
14-12-2012, 04:22 PM
Lens Minolta 50F1.7 cách đây khoảng 1-2 tháng thì giao động 400k-700k tùy vào lens/người bán.

-

Em off topic một tí, không biết ở SG có chỗ nào sơn với tra dầu cho lens không nhỉ. Em có vài lần nghe tới bác Tèo bên HTK không biết bác ấy có nhận làm không, ngồi chỗ nào.

trước bác ấy ngồi ở ngã tư đường
h chuyển vào cái hẻm bên cạnh cái tiệm máy ảnh ở góc ngã tư đấy luôn
bác cứ chạy thẳng 1 hồi là gặp
còn đường với ngã tư j thì em...ko nhớ:p, bác search google, hộ em nhé

ananova03
15-12-2012, 10:33 AM
Hẻm số 09 Huỳnh Thúc Kháng nhé bác.Chạy vào bên trong 1 tí quẹo phải thấy bác Tèo ngay

nhatblue
15-12-2012, 04:30 PM
Konica Hexanon AR 50mm F1.7
Konica Hexanon AR 135mm F3.2

2 ống này phải xài ngàm chuyển nào cho sony nex vậy các bác ? chụp chân dung thì nên chọn em nào ?

lake0ftearz
15-12-2012, 05:32 PM

2 ống này phải xài ngàm chuyển nào cho sony nex vậy các bác ? chụp chân dung thì nên chọn em nào ?

Konica AR bác ạ. Em thì em xài cả 2 tiêu cự 50 và 135 để chụp chân dung. 50 cơ động hơn, hầu như chỗ nào chụp cũng dc, toàn thân bán thân đều có thể được. Nếu bác mới chơi thì nên xài em này.

135 thì khó xài hơn, đòi hỏi chỗ rộng rãi, tay vững, chỉ chụp được bán thân. Nhưng em thì em khoải ảnh chụp từ 135 nên vẫn vác kè kè em này theo dù đi 10 lần thì chụp dc 10 tấm là cùng :") Tiêu cự 85(cái này giá hơi cao) hoặc 105 có vẻ dễ xài hơn.

nhatblue
17-12-2012, 02:03 PM

Konica AR bác ạ. Em thì em xài cả 2 tiêu cự 50 và 135 để chụp chân dung. 50 cơ động hơn, hầu như chỗ nào chụp cũng dc, toàn thân bán thân đều có thể được. Nếu bác mới chơi thì nên xài em này.

135 thì khó xài hơn, đòi hỏi chỗ rộng rãi, tay vững, chỉ chụp được bán thân. Nhưng em thì em khoải ảnh chụp từ 135 nên vẫn vác kè kè em này theo dù đi 10 lần thì chụp dc 10 tấm là cùng :") Tiêu cự 85(cái này giá hơi cao) hoặc 105 có vẻ dễ xài hơn.

cám ơn bác, em koi trên dgcamera ko thấy ngàm chuyển Konica sang nex. có phải sử dụng chung ngàm của Minolta ko vậy ?

lake0ftearz
18-12-2012, 02:44 PM
cám ơn bác, em koi trên dgcamera ko thấy ngàm chuyển Konica sang nex. có phải sử dụng chung ngàm của Minolta ko vậy ?

Minolta là ngàm MD/SR nhé. Không xài chung dc đâu.

thechinhcdt
19-12-2012, 07:34 PM
Tình hình là không kìm chế được cơn khát mirroless em đã khiêng về 1 con NEX 6 + 16-50 rồi, giờ mon men lên đây xin nhờ các bác tư vấn lens MF cho nó. Em thích 2 tiêu cự 24mm và 50mm (trên crop) thì nên chọn lens nào ạ? Tiêu chí là price/performance cao, khẩu lớn và ngân sách khoảng 10tr.

Nếu lens 24mm không có con nào nhỏ gọn (tính luôn cả adapter) như 16-50 thì em không ham vì không bỏ vừa túi áo khoác, dồn tiền cho 50mm vậy.

tntc
19-12-2012, 09:34 PM
Tình hình là không kìm chế được cơn khát mirroless em đã khiêng về 1 con NEX 6 + 16-50 rồi, giờ mon men lên đây xin nhờ các bác tư vấn lens MF cho nó. Em thích 2 tiêu cự 24mm và 50mm (trên crop) thì nên chọn lens nào ạ? Tiêu chí là price/performance cao, khẩu lớn và ngân sách khoảng 10tr.

Nếu lens 24mm không có con nào nhỏ gọn (tính luôn cả adapter) như 16-50 thì em không ham vì không bỏ vừa túi áo khoác, dồn tiền cho 50mm vậy.
Con MF nào cũng ngon hết, xài NEX thì phải xoay vặn nó mới thú vị chứ bác.

thechinhcdt
20-12-2012, 05:08 AM
Con MF nào cũng ngon hết, xài NEX thì phải xoay vặn nó mới thú vị chứ bác.

Con nào cũng ngon thì box này đâu cần tồn tại.. hix

burgboy
20-12-2012, 11:00 AM

Chuẩn :p

Có bác nào từng dùng lens Pentax trên NEX chưa? Cụ thể là 24mm f2.8.
Bác nào dùng rồi cho em xin ý kiến về màu sắc và sharpness nhé.

Cảm ơn các bác.

lake0ftearz
20-12-2012, 01:35 PM

Em không biết thế nào, chứ lens 50 em thử qua cũng nhiều rồi, hầu như con nào không cũ quá thì cũng đều ngon cả, mỗi con "NGON" một vẻ riêng và mỗi người thích một vẻ riêng.

Ví dụ như tiêu cự 50mm đi, người thích chất CZ thì chọn con Pancolar 1.8, người thích nét căng thì chọn Tessar 2.8, SMC Tamukar. Người chuyên chuân dung thích màu nịnh mắt thì chọn FD S.S.C, người khoải bokeh xoáy thì chọn Helios. Rồi những em khác như Olympus, Minolta MD, Nikon F đều cho ảnh theo chất riêng của em nó.

Về bản chất, lens nào cũng ngon, có điều ngon theo tiêu chí nào thôi, nét, màu, bokeh :boat:

thechinhcdt
20-12-2012, 08:43 PM
Em không biết thế nào, chứ lens 50 em thử qua cũng nhiều rồi, hầu như con nào không cũ quá thì cũng đều ngon cả, mỗi con "NGON" một vẻ riêng và mỗi người thích một vẻ riêng.

Ví dụ như tiêu cự 50mm đi, người thích chất CZ thì chọn con Pancolar 1.8, người thích nét căng thì chọn Tessar 2.8, SMC Tamukar. Người chuyên chuân dung thích màu nịnh mắt thì chọn FD S.S.C, người khoải bokeh xoáy thì chọn Helios. Rồi những em khác như Olympus, Minolta MD, Nikon F đều cho ảnh theo chất riêng của em nó.

Về bản chất, lens nào cũng ngon, có điều ngon theo tiêu chí nào thôi, nét, màu, bokeh :boat:

Cám ơn bác, em chưa sử dụng lens MF nên không biết sự khác nhau về màu sắc như thế nào, nếu bác viết vài kinh nghiệm và cảm nhận thì cho em mở mang thì hay quá. Mấy gợi ý bác nêu lên thì chắc Canon 50 FD s.s.c hợp với em, vì em định chụp chân dung.

nhatblue
22-12-2012, 03:58 PM
Mình cũng thẩm du và sưu tầm đủ loại mf.Nhiều lens dùng cho NEX giá rất bình dân,như lens ngàm Konica...lens có giá cao xíu như Nikon và Olympus.Hầu như chụp rất tốt,xài NEX thẩm du lens mf là đỉnh của đỉnh...ae chơi NEX có nhu cầu giao lưu pm yahoo mình nhé: 0938.12.23.34 8 về lens,về ảnh,về NEX hoặc giao lưu lens :D

len Carl zeiss jena ddr mc flektogon 2.4/35 xài ngàm gì cho sony nex vậy các bác? cái này giờ bán khoảng bao nhiêu vậy?

dtqht
24-12-2012, 03:57 PM
Mình cũng thẩm du và sưu tầm đủ loại mf.Nhiều lens dùng cho NEX giá rất bình dân,như lens ngàm Konica...lens có giá cao xíu như Nikon và Olympus.Hầu như chụp rất tốt,xài NEX thẩm du lens mf là đỉnh của đỉnh...ae chơi NEX có nhu cầu giao lưu pm yahoo mình nhé: 0938.12.23.34 8 về lens,về ảnh,về NEX hoặc giao lưu lens :D

vthdoan
24-12-2012, 06:19 PM

tình hình của em cũng giống y chang bác thechinhcdt , cũng muốn tìm 1 lens tiêu cự ( 50 + 85 ) chuyên trị chân dung , mà hoàn toàn chưa biết 1 tí gì về các em MF này hết , mong các bạn vui lòng làm ơn làm phước chỉ giúp em với , vô các topic mua bán lens MF em như bị lạc vào rừng , ôi nó nhìu loại quá , chẳng biết đâu mà mò , hic hic . Giúp em với .

thechinhcdt
24-12-2012, 07:58 PM
tình hình của em cũng giống y chang bác thechinhcdt , cũng muốn tìm 1 lens tiêu cự ( 50 + 85 ) chuyên trị chân dung , mà hoàn toàn chưa biết 1 tí gì về các em MF này hết , mong các bạn vui lòng làm ơn làm phước chỉ giúp em với , vô các topic mua bán lens MF em như bị lạc vào rừng , ôi nó nhìu loại quá , chẳng biết đâu mà mò , hic hic . Giúp em với .

Ủa em tưởng bác mới tiễn nex 6 đi rồi mà? Hay bác đổi ý rồi?

Raziel
24-12-2012, 09:43 PM
Không dám múa rìu qua mắt các thợ nhưng cũng xin đề xuất cho bạn một số em mà anh em hay chuộng như sau :
- Nikon 50 1.4 AI hoặc AIS, mình dùng qua thì thấy AIS ít bị viền tím hơn AI nhưng đánh giá chủ quan là màu da AIS lên không đẹp bằng AI
- Takumar SMC 50 1.4, lưu ý là không phải Super coating hoặc Super multi coating. Có nhiều bác bán cứ đánh đồng nhưng thật ra SMC là SMC, và nó là ngon nhất trong 3 dòng.
- Minolta Rokkor MC 50 1.4 : em này thì rẻ nhất, chất cũng ngon nhưng chính vì thế ... Khó kiếm nhất vì ít ai thèm bán :D

Có tiền nữa thì bạn lục mấy em CZ T*, cực ngon nhưng ... Không rẻ :). Còn lại mảng 85 mời các bác khác vì mình không hảo tiêu cự này nên không quan tâm lắm.

@dtdht : bác có ở SG hay đâu ạ, nếu SG thì xin mời bác ly cafe giao lưu ạ

datbuidoi
25-12-2012, 12:48 PM
tiếp tục serie MF nhé :D
Nikon (Nikkor)
dòng MF của Nikon rất rất nhiều, đa dạng, nhiều chủng loại cũng như nhiều đời khác nhau như đời H, đời K, đời E, đời Ai-Ais, tất cả đều có thể dùng trên Nex, ngay cả mấy ông AF nonD và AF-D đều có thể lắp vào adapter và dùng trên Nex, chỉnh khẩu-focus ngon lành...
ở đây em xin mạn phép xét riêng 1 số dòng thuần MF, cụ thể là dòng E và dòng Ai-Ais
Lens Nikon MF nhìn chung rất phổ biến, dễ kiếm, 1 số lens vẫn còn được sản xuất, tuy nhiên, hay bị làm giá quá đáng, không đúng giá trị thật của em nó, ví dụ như em 35F2, 105 F2.5. Đồng ý bọn nó là những lens tốt, nhưng với cái giá hiện giờ thì ảo quá ạ.
Đặc điểm
1/ Về build: các lens Ai-Ais hoàn toàn bằng kim loại, kết cấu chắc chắn, vòng focus bằng cao su. Dòng E (serie E) thì build có thêm 1 số chi tiết bằng nhựa nhưng cũng rất ngon, quăng quật thoải mái, độ bền dài lâu. Vòng Focus của bọn Ni này thừong rất trơn, trượt và nhẹ, không có cảm giác trượt trên các rãnh ren khi xoay - điều này có thể hầu hết mọi người đều thích vì có thể xoay nhanh và nhẹ nhàng, riêng mình thì thích kiểu chặt chặt một tí, như mấy ông m42 CZ với Takumar ấy, vừa phần lấy nét chính xác hơn, vừa phần có cảm giác "xoay-vặn" hơn:)). 1 điều nữa là tất cả các lens đều có phi 52, rất tiện lợi và tiết kiệm khi chọn mua filter (trừ 1 số em đặc biệt như FE chẳng hạn), hầu hết các lens đều có 7 lá khẩu. Build và độ to tương đương dòng FD của Ca nên lắp vào Nex hơi mất cân đối, thêm cái Flange Distance dài nữa nên cái adapter cũng phải dài thêm kha khá.
Vì build lens Ai-Ais khá giống nhau nhưng giá trị lại khác nhau kha khá, nên mọi người khi mua lens nào cần lên mạng tìm hiểu cách phân biệt bản Ai và Ais, tránh mua hố. Ví dụ em 35mm F/2, bản Ai thì đánh thông số lens ở vành trước lens, bản Ais thì đánh thông số ở thên lens, vào cái phần ống kính thò thụt ra khi focus (cái này ở mỗi lens khác thì cách phân biệt phiên bản Ai-Ais cũng khác nhé)
Phiên bản Serie E có nhiều bác nói là dòng rút gọn của Ais, mang lớp coating Ais nhưng build lại thay 1 số chi tiết nhựa để giảm chi phí, thân hình cũng bé và ngắn hơn, dòng E này ít em ngon so với Ais, tuy nhiên khá rẻ

2/ Về màu sắc: lens MF Nikon màu sắc rất tiêu biểu và đặc trưng cho Nikon, đó là sặc sỡ, gắt ở các sắc vàng-cam-xanh lá cây, chụp trên Nex thừong phải giảm bớt Saturation và chỉnh WB bớt sắc vàng và xanh lá. Bokeh nhìn vằn vện, dữ dội, nhìn khá hay, không theo kiểu nhòe nhoẹt. Nói chung là vẫn như lời đồn, Nikon chụp phong cảnh rất đẹp vì nó tôn các màu gắt lên, làm phong cảnh trở nên sống động. Một số bác thích dùng lens Ni để chụp chân dung, riêng em sau khi dùng qua các em 35F2 AIs, 50 1.4 Ais, Serie E 75-150 để chụp chân dung thì có nhận xét thế này: độ nét rất tốt, ko có j phải phàn nàn (nói chung lens MF nào chả nét, lấy nét bằng mắt mà:)) ), tuy nhiên màu da lên hơi ...kỳ cục, không có cái độ mịn màng của da người (em lại chỉ chụp JPG, về thích thì tăng thêm tí sáng tối, contrast, thêm filter màu chứ mấy khoản như làm da rồi cà mặt này nọ ko thích cũng như không rành:">). Nói chung các bác cứ phải thử xem có thích không, làm 1 em 50 1.8 Ai về chụp thử, dễ kiếm, rẻ, chán không thích thì bán thôi:))

Một số lens tiêu biểu cho hệ crop 1.5 của Nex (với sensor được đồn đoán là cùng loại với D7k)
Dòng Serie E:
_ 50 F/1.8 Pancake: em này đúng nghĩa ngon bổ rẻ, chất lượng TB thôi, nhưng được cái nhỏ nhắn nên gắn lên Nex nhìn hạp rơ lắm, Giá tầm dưới 1tr
_ 100-135 F/2.8: 2 lens fix tele dùng để chụp chân dung, chất ảnh, màu sắc và độ nét tốt, giá rẻ, tầm 2tr-2tr5
_ 75-150 F/3.5 và 70-210 F/4: 2 lens được mệnh danh là huyền thoại Serie E, độ nét và màu sắc còn vượt trội hơn so với mất em fix kể trên, 70-210 có thêm chế độ macro, 75-150 khẩu tối thiểu là 32, dùng gắn tube chụp cũng hay. Giá cũng rất rẻ, từ 1tr5-2tr5 tùy tình trạng

Dòng Ai-Ais: tựu chung thì Ais là phiên bản II của lớp coating Ai, cải thiện những yếu điểu của Ai cho nên thường đắt hơn
_ 15 F/3.5: chưa được dùng bao h nhưng đã được cầm thử. Siêu lens chuyên trị phong cảnh, bác nào cuồng phong cảnh thì nên mua, mua rồi chắc ko bao h bán luôn. Giá tầm 30 củ=p~
_ 24 F/2.8 - 28 F/2.8 - 35 F/2: bộ 3 lens tầm trung, giá chấp nhận được. Chất lượng cao, khuyên dùng cho các bác thích các tiêu cự từ 35 đến 50 trên FF, với đặc điểm là lấy nét mượt mà, nhanh chóng nên dùng chụp streetlife khá hợp lý. Độ tương phản cao nên chụp B/W cũng hạp. Giá cả thì loanh quanh 4tr 1 em (35F2 thì giá tầm 3tr thôi, dạo này đang bị đẩy giá lên tận 4tr, đắt vô lý)
_ 35-70 F/3.5 Ai-Ais: tiêu cự không hợp lý trên crop nhưng là 1 lens zoom chât lượng cao, độ nét ngang lens Fix, được đồn là có công thức thấu kính của T* 35-70 F/3.4. bất tiện cái là zoom xoay, ko tiện như zoom đẩy, lại làm body trông to hơn, mất cân đối nếu gắn vào Nex. Giá cũng chỉ tầm 2tr-2tr5
_ 50 1.4 Ais: lens chất lượng tốt nhưng cũng chỉ ngang các em SMC 50 1.4, FD SSC 50 1.4 thôi, mà giá thì bị đội lên tận 3tr-3tr5
_ 85 F2 Ai-Ais: lens chuyên chân dung, tuy nhiên mang chất ảnh của Ni nên em ko thích lắm. Tiêu cự 85 thì các hãng chả có ai làm lens dở cả, mỗi brand mỗi chất, nên thử cho biết. Giá tầm 4tr
_ 105 F2.5 Ai-Ais: cái này thì lại được đồn là huyền thoại cho chân dung luôn, chất lượng hơn em 85 ở trên do màu sắc có phần nhẹ nhàng và mịn màng hơn, bokeh cũng đẹp hơn, nét căng tại F/2.5 và cũng hầu như chỉ sử dụng tịa F/2.5 do tạo ra một DOF vừa đủ để làm nét chủ thể với bố cục chân dung từ rốn trở lên. Là một lens rất đáng sở hữu cho các tín đồ chân dung xóa phông. Giá tầm 3tr5-4tr, chụp crop thì hơi vất vả, nhất là Nex nữa nên muốn mua thì khuyên các bác nên mượn của ai cắm lên chụp vài bữa coi có hạp không đã. Với em thì Nex chỉ nên dùng fix tiêu cự 85 trở xuống, dài hơn rất khó handheld.
_ 80-200 F4 Ais: tele chim cò, nặng và to, cầm đi khè người ta thì được chứ chụp cũng bth, đừng dại xách đi chụp mẫu không mẫu tưởng chỉ cầm mỗi cái ống kính, ko thấy cái body đâu nhé=))

Dòng huyền thoại của huyền thoại (bởi vì cái chữ huyền thoại này mà lens MF Ni càng ngày càng tăng giá, đắt rất vô lý)
_ 24 F/2 và 28 F/2 Ai-Ais: chất lượng miễn chê, cầm chụp là phê, giá chấp nhận được, Ai tầm 5-6tr, Ais tầm 9-10tr, đặc biệt em 28 F2 Ais được review là lens tốt nhất trong dòng Ais,
_ 35 F/1.4 Ais: tiêu cự 35mm quá hợp lý cho crop, mồm mở rộng ngoác, vua bóng đêm, chụp tối với indoor là bá đạo. Giá trị đi đôi với lời đồn, tầm 13-14tr
_ 85 F/1.4 Ais: bố của huyền thoại, chất lượng chắc chỉ thua mỗi 85 F/1.4N (lưu ý là N nhé, còn F/1.4D thì nó cho chạy dài). vẫn còn được sản xuất. Chụp Thị Nở nó hóa thành Thúy Kiều luôn. Giá 15-16tr. Em này, em T* 85 F/1.4 C/Y và em FD 85 F/1.2L là 3 em đứng đầu về độ bá đạo khi chụp chân dung, giá same same nhau luôn, mỗi con mỗi chất khác nhau, mười phân vẹn mười.
_ 105 F/1.8 Ais: 105 F/2.5 huyền thoại ở trên trở lại với level cao hơn, tuy nhiên viền tím hơi nặng. Bác nào chưa đủ lúa đú 85 1.4 thì dùng em này cũng được. Giá chỉ tầm 10 củ thôi

Đọc tới đây chắc nhiều bác hoa mắt rồi tự hỏi sao con nào cũng huyền thoại là sao=)), thực sự thì theo cá nhân em, lens Nikon nếu dùng body Ni chụp thì chất lượng cực tốt, tuy nhiên khi gắn vào Nex lại không có được cái chất như vậy, cho nên em không dùng, thôi thì các bác cứ thử 1 lần cho biết vậy:))

vthdoan
25-12-2012, 08:41 PM
Lời đầu tiên em xin cảm ơn vì sự nhiệt tình và tốt bụng của bác : 85 F/1.4 Ais: bố của huyền thoại
Chụp Thị Nở nó hóa thành Thúy Kiều luôn
đọc 2 câu này của bác em cười muốn rớt ghế lun . và mặc dù chưa chụp MF lần nào nhưng em cũng quyết định mua ông bố này về để có phép màu biến các thị nở thành TK lun . kakakaka:9::9::9::9::9::9::9::9::9::9::9:

thechinhcdt
26-12-2012, 05:07 AM
Em kết cái giọng văn của bác datbuidoi rồi đó, haha. Em nhiệt liệt ủng hộ bác viết tiếp! ^^

Bác datbuidoi xài canon FD 50 f/1.4 s.s.c trên nex thấy thế nào ạ? có giữ được chất chân dung nịnh mắt không :)

metallicy
26-12-2012, 10:12 AM
em kết các bài của bác Datbuidoi quá, tiện đây hơi ngoài lề 1 chút, các bác đừng mắng tội nghiệp em, các bác cho em hỏi là 105 2.5 ais so chất ảnh với sel 50 1.8 khi dùng nex thế nào ạ? vì giá 2 con ngày nếu bỏ ngoài cái Af ra thì cũng same same nhau, em thấy có 1 bác trong hội mf lens chụp bằng 105 2.5 ais đẹp quá, nét và blur cực mịn màng nữa, em cảm ơn các bác nhiều lắm ạ

lake0ftearz
26-12-2012, 10:25 AM
em kết các bài của bác Datbuidoi quá, tiện đây hơi ngoài lề 1 chút, các bác đừng mắng tội nghiệp em, các bác cho em hỏi là 105 2.5 ais so chất ảnh với sel 50 1.8 khi dùng nex thế nào ạ? vì giá 2 con ngày nếu bỏ ngoài cái Af ra thì cũng same same nhau, em thấy có 1 bác trong hội mf lens chụp bằng 105 2.5 ais đẹp quá, nét và blur cực mịn màng nữa, em cảm ơn các bác nhiều lắm ạ

2 con 2 tiêu cự khác nhau xa như thế thì sao mà so sánh dc hả bác? Tiêu cự 105 thì xóa phông mượt là đúng rồi, nhưng độ tiện dụng và dễ xài sao bằng 50?

Nói chung không thể so sánh. Chất ảnh thì em không rành vì 105 chuyên chân dung, kiểu gì cũng qua PTS cả nên khó nói chất ảnh =]]

metallicy
26-12-2012, 02:21 PM
2 con 2 tiêu cự khác nhau xa như thế thì sao mà so sánh dc hả bác? Tiêu cự 105 thì xóa phông mượt là đúng rồi, nhưng độ tiện dụng và dễ xài sao bằng 50?

Nói chung không thể so sánh. Chất ảnh thì em không rành vì 105 chuyên chân dung, kiểu gì cũng qua PTS cả nên khó nói chất ảnh =]]
Em chỉ quan tâm về chất ảnh, độ nét thôi :), vả lại em cũng không rành PTS nữa :D

Jaded
26-12-2012, 03:56 PM
Lanh quanh trên Flickr tìm được cái này, hi vọng giúp ích cho các bác nào đang tìm kiếm lens MF cho Nex:

http://www.flickr.com/photos/worldwideyeys/sets/72157628110695928/

hoaiphong_vn
29-12-2012, 07:57 AM
Vậy các bác cho em hỏi, lens konica ngàm AR chỉ bắn được trên mirroless thôi phải không? và không thể mod ngàm để dùng trên eos FF?

nhatsang2002
04-01-2013, 01:23 AM
Có ai tư vấn combo mf nào cho nex ko? Đang muốn chơi mf mấy pro ơi

tuan rau
04-01-2013, 11:27 AM
em mới tập chơi nhưng đọc topic này cũng thấy khoái nên các bác cho em hỏi fuji x e1 thì lắp loại MF nào thì phù hợp để chụp chân dung ?

chuong_bk
09-01-2013, 11:34 AM
Có ai tư vấn combo mf nào cho nex ko? Đang muốn chơi mf mấy pro ơi

Em đang xài con nikon 50 1.4 ais.thấy cũng hài lòng lắm bác.xóa phông ngon,nét ngay tại khẩu 1.4.chỉ có điều hơi khó kiếm và giá hơi mắc so với dòng mf.

danielthuy
10-01-2013, 05:39 PM
Các bác cho em hỏi, em hiện đang dùng nex 5N, cũng định kiếm vài cái lens tập chụp MF ạ.
Thật ra em cũng có 2 cái lens MF rẻ bèo mount Min MD nhưng chụp ra hình không như ý lắm, chắc do lens rẻ với trình còi.
Hiện em đang có mối bán 1 con CZ Planar T* 50 f1.7 tầm hơn 2tr5. Không biết trong tầm giá ấy có lens nào tốt hơn nữa không ạ? Nếu so với SEL50 1.8 ngoài khoản AF ra thì thế nào ạ.

Em kết màu của CZ lắm nhưng ngại cái là vẫn đang mày mò học hỏi để tăng trình chụp choẹt :(

Edit: Quên mất ạ, nhu cầu của em thì chỉ là chụp chân dung ,người thân với đi du lịch thôi ạ.

lake0ftearz
10-01-2013, 10:31 PM
Các bác cho em hỏi, em hiện đang dùng nex 5N, cũng định kiếm vài cái lens tập chụp MF ạ.
Thật ra em cũng có 2 cái lens MF rẻ bèo mount Min MD nhưng chụp ra hình không như ý lắm, chắc do lens rẻ với trình còi.
Hiện em đang có mối bán 1 con CZ Planar T* 50 f1.7 tầm hơn 2tr5. Không biết trong tầm giá ấy có lens nào tốt hơn nữa không ạ? Nếu so với SEL50 1.8 ngoài khoản AF ra thì thế nào ạ.

Em kết màu của CZ lắm nhưng ngại cái là vẫn đang mày mò học hỏi để tăng trình chụp choẹt :(

Edit: Quên mất ạ, nhu cầu của em thì chỉ là chụp chân dung ,người thân với đi du lịch thôi ạ.

Bác cho em hỏi thêm bác không như ý vể điểm gì? Khó xài, out net hay ảnh ọt bị thế nào ạ?

danielthuy
10-01-2013, 10:43 PM
Bác cho em hỏi thêm bác không như ý vể điểm gì? Khó xài, out net hay ảnh ọt bị thế nào ạ?

Chụp ra màu sắc nó không giống với tự nhiên, trông nó hơi cũ bác ạ, với lại ảnh kém nét dù để ở khẩu nhỏ và dùng tripod. Chụp với kit 18 55 thì màu nó ra tươi tắn giống thật hơn ạ.

pkhaudio
10-01-2013, 10:51 PM
E có câu hỏi rất lớn (đối voi e, và e chuẩn bị mua Nex F3 hoặc DLSR):

- Khi NEX dùng ngàm chuyển để dùng ống kính (khác ngàm E, kínhNikon, Canon, ...) thì xem như vứt đi cái tính năng AF (Auto Focus) phải không các bác ? chỉ dùng MF (Manual Focus), tự mình vặn vặn cái ống ? chức năng tự động chụp thông minh vứt luôn ? ...

- Lens quyết định chất lượng ảnh (chiếm 50%) ? Thấy mấy Lens cho Nex, và Lens kit (theo máy, ví dụ lén kit theo máy F3 như 16/2.8 , 18-55mm, 55-210mm) không được đánh giá cao, tầm bình dân, được được ... (?) nếu đúng như vậy thì thấy cũng hơi nản chí về NEX

MOng các bác góp ý kiến để e quyết mua máy ảnh để chụp tết, sắp tết rùi

Kyon Thinh
10-01-2013, 11:11 PM
Chụp ra màu sắc nó không giống với tự nhiên, trông nó hơi cũ bác ạ, với lại ảnh kém nét dù để ở khẩu nhỏ và dùng tripod. Chụp với kit 18 55 thì màu nó ra tươi tắn giống thật hơn ạ.

MD mà MD gì mới được, chứ ngàm MD thì cũng hằng hà xa số lens mà bác.
Màu min thì nó gần với màu phim hơn là màu số, có thể vì thế bác không thích.

danielthuy
10-01-2013, 11:17 PM
MD mà MD gì mới được, chứ ngàm MD thì cũng hằng hà xa số lens mà bác.
Màu min thì nó gần với màu phim hơn là màu số, có thể vì thế bác không thích.

Không hẳn đâu bác, vì mấy hình chụp bằng Rokkor MD của các bác trên này em thấy rất thích. 2 lens ấy ngàm MD nhưng không phải do Minolta làm, 1 con là Makinon 24 2.8 thì phải, chắc bác chưa nghe bao giờ :D
Mà bác cho em hỏi, con CZ ấy có ok trong tầm giá không ạ ?

datbuidoi
11-01-2013, 12:05 AM
E có câu hỏi rất lớn (đối voi e, và e chuẩn bị mua Nex F3 hoặc DLSR):

- Khi NEX dùng ngàm chuyển để dùng ống kính (khác ngàm E, kínhNikon, Canon, ...) thì xem như vứt đi cái tính năng AF (Auto Focus) phải không các bác ? chỉ dùng MF (Manual Focus), tự mình vặn vặn cái ống ? chức năng tự động chụp thông minh vứt luôn ? ...

- Lens quyết định chất lượng ảnh (chiếm 50%) ? Thấy mấy Lens cho Nex, và Lens kit (theo máy, ví dụ lén kit theo máy F3 như 16/2.8 , 18-55mm, 55-210mm) không được đánh giá cao, tầm bình dân, được được ... (?) nếu đúng như vậy thì thấy cũng hơi nản chí về NEX

MOng các bác góp ý kiến để e quyết mua máy ảnh để chụp tết, sắp tết rùi

1/ Chính xác bác à
thêm nữa, nếu bác dùng lens SONY A-Mount + ngàm chuyển LEA2 thì sẽ AF, chẳng những được mà nó còn AF theo kiểu của DSLR luôn
2/ Kit nex chất lượng cao hơn bọn kit của Canon-Nikon-Sony Amount nhiều
Trong đám lens rẻ rẻ của Nex thì 16 là con chất lượng tồi nhất (dưới mức TB), còn lại đều có thể đáp ứng tốt mọi nhu cầu của bác
Kể cả lens for, với 2 em Sigma 30 và 19 đều chỉ tầm 4tr/1 em, em 50 1.8 giá 6tr, bác dùng đảm bảo sẽ bất ngờ vì độ nét của em nó tại 1.8. Tất nhiên ở tầm 9tr trở lên, mọi con lens cho Nex đều là xuất sắc: 35 1.8, 18-200, 10-18, 24 1.8.

danielthuy
11-01-2013, 12:14 AM
1/ Chính xác bác à
thêm nữa, nếu bác dùng lens SONY A-Mount + ngàm chuyển LEA2 thì sẽ AF, chẳng những được mà nó còn AF theo kiểu của DSLR luôn
2/ Kit nex chất lượng cao hơn bọn kit của Canon-Nikon-Sony Amount nhiều
Trong đám lens rẻ rẻ của Nex thì 16 là con chất lượng tồi nhất (dưới mức TB), còn lại đều có thể đáp ứng tốt mọi nhu cầu của bác
Kể cả lens for, với 2 em Sigma 30 và 19 đều chỉ tầm 4tr/1 em, em 50 1.8 giá 6tr, bác dùng đảm bảo sẽ bất ngờ vì độ nét của em nó tại 1.8. Tất nhiên ở tầm 9tr trở lên, mọi con lens cho Nex đều là xuất sắc: 35 1.8, 18-200, 10-18, 24 1.8.
Hình như con SEL35 f3.5 cũng tệ bác ạ :D
Em thấy trong flickr của bác, bác có dùng 1 em Rollei 50 1.8, cũng gần gần với con CZ 50 1.7 em đang ngắm, bác cho em ít cảm nhận với. So với SEL 50 1.8 thì sao ạ

Kyon Thinh
11-01-2013, 12:23 AM
Không hẳn đâu bác, vì mấy hình chụp bằng Rokkor MD của các bác trên này em thấy rất thích. 2 lens ấy ngàm MD nhưng không phải do Minolta làm, 1 con là Makinon 24 2.8 thì phải, chắc bác chưa nghe bao giờ :D
Mà bác cho em hỏi, con CZ ấy có ok trong tầm giá không ạ ?

Makinon thì em có nghe, hàng for cấp thấp, chất lượng khá tệ. Em cứ tưởng bác bảo hàng Min xịn ra ảnh lởm :D.
Tầm 2tr5 thì Planar tuyệt vời bác ạ, ngon hơn Pancolar nhiều.

danielthuy
11-01-2013, 12:26 AM
Makinon thì em có nghe, hàng for cấp thấp, chất lượng khá tệ. Em cứ tưởng bác bảo hàng Min xịn ra ảnh lởm :D.
Tầm 2tr5 thì Planar tuyệt vời bác ạ, ngon hơn Pancolar nhiều.
Cám ơn bác ạ. Hồi đó mới mua máy nên vui quá, lên mạng tìm thấy nó rẻ rẻ nên mua về chơi. Chất lượng không như ý nhưng em cũng biết thế nào là MF rồi :D
Em có tí phân vân nữa là CZ 50 1.7 có hơn Rokkor MD 50 1.4 nhiều không ạ? Em chỉ muốn hỏi để tăng ít kiến thức thôi.

datbuidoi
11-01-2013, 01:44 AM
SEL 35 3.5 theo em ko phải là 1 lens tồi, bởi vì nó là lens chuyên Macro, xét trên 2 tiêu chí đánh giá chất lượng lén macro là độ nét trung tâm và khoảng lấy nét gần nhất thì em ấy đều đạt mức khá, với số tiền bỏ ra là hoàn toàn chấp nhận được.
Về em CZ 50 1.7 thì nói thật bác đang kiếm được 1 món hời đấy, con đấy ngta bán toàn trên 4tr thôi. Chất ảnh và độ nét miễn chê luôn, 1 lens 50 hoàn hảo.
Em MD kia khẩu to và nhiều lá hơn thì có thể xóa phông sẽ mịn hơn (xét về độ xóa thôi nhé, vì cz cho bokeh dạng vảy cá nhìn đã lắm, MD thì chỉ thuộc loại phình phường thôi), còn lại thì nó thua về mọi mặt.
Cái giá chợ trời đã nói lên tất cả: hàng sưu tầm, MD ~1tr5, CZ~4tr5...

danielthuy
11-01-2013, 02:17 AM
SEL 35 3.5 theo em ko phải là 1 lens tồi, bởi vì nó là lens chuyên Macro, xét trên 2 tiêu chí đánh giá chất lượng lén macro là độ nét trung tâm và khoảng lấy nét gần nhất thì em ấy đều đạt mức khá, với số tiền bỏ ra là hoàn toàn chấp nhận được.
Về em CZ 50 1.7 thì nói thật bác đang kiếm được 1 món hời đấy, con đấy ngta bán toàn trên 4tr thôi. Chất ảnh và độ nét miễn chê luôn, 1 lens 50 hoàn hảo.
Em MD kia khẩu to và nhiều lá hơn thì có thể xóa phông sẽ mịn hơn (xét về độ xóa thôi nhé, vì cz cho bokeh dạng vảy cá nhìn đã lắm, MD thì chỉ thuộc loại phình phường thôi), còn lại thì nó thua về mọi mặt.
Cái giá chợ trời đã nói lên tất cả: hàng sưu tầm, MD ~1tr5, CZ~4tr5...
Bác đã nói vậy thì em không suy nghĩ gì nữa ạ, em nghĩ là mình đã may mắn. Cám ơn bác ạ.Hy vọng sớm có hình để chia sẻ với moị người ở đây.

Kyon Thinh
11-01-2013, 01:19 PM
Cám ơn bác ạ. Hồi đó mới mua máy nên vui quá, lên mạng tìm thấy nó rẻ rẻ nên mua về chơi. Chất lượng không như ý nhưng em cũng biết thế nào là MF rồi :D
Em có tí phân vân nữa là CZ 50 1.7 có hơn Rokkor MD 50 1.4 nhiều không ạ? Em chỉ muốn hỏi để tăng ít kiến thức thôi.
MD 50 1.4 em không biết, nhưng MC 50 1.4 PG là lens render màu y như Leica R, và dĩ nhiên là nó khác CZ, còn hơn hay thua là do bác thích cái nào thôi.
Còn cái nữa là em chưa thấy ai chê bokeh Minolta, trừ người không biết chơi hehe.

pkhaudio
11-01-2013, 03:05 PM
Trong đám lens rẻ rẻ của Nex thì 16 là con chất lượng tồi nhất (dưới mức TB)

E đang lăn tăn ý kiến này, các đại ka nào dùng qua cho xin thêm ý kiến ạh

onelight
11-01-2013, 05:56 PM
E đang lăn tăn ý kiến này, các đại ka nào dùng qua cho xin thêm ý kiến ạh

Nếu không khó tính thì lens này gọn nhẹ, góc rộng cũng khá phê

Vài ảnh chụp bằng 16 2.8

pkhaudio
12-01-2013, 04:29 PM
bác nào dùng qua 2 cái lens này cho e xin ý kiến : SEL 50mm/1.8 (giá ~6tr5) và Sigma 30mm/2.8 (lens for, gia ~4tr3)

Chọn cái nào đây ?

tntc
12-01-2013, 05:31 PM
SEL 50mm/1.8: phú quang bán có 5,8 tr thôi, cứ hàng sony mà chơi cho nó lành.

Tôi thì toàn chụp bằng con 16/2.8 cho nó gọn nhẹ, mặc dù ảnh hơi méo tý cũng kg sao

rok
06-01-2014, 01:49 PM
Các bác cho m hỏi là bị thuốc + có chút đam mê nên dấn thân vô con đường này,giờ đang tăm tia con 5r hoặc 6...theo các bác thì nên lấy con nào?và nên mua thêm lens nào để chụp cho trọn bộ?chủ yếu chụp cảnh,1 ít chân dung,hoa lá....giá lens rẻ rẻ thôi nha...2-3t trở lại :D

burgboy
07-01-2014, 08:25 AM
Các bác cho m hỏi là bị thuốc + có chút đam mê nên dấn thân vô con đường này,giờ đang tăm tia con 5r hoặc 6...theo các bác thì nên lấy con nào?và nên mua thêm lens nào để chụp cho trọn bộ?chủ yếu chụp cảnh,1 ít chân dung,hoa lá....giá lens rẻ rẻ thôi nha...2-3t trở lại :D

Chơi MF thì bác nên mua Nex-6.
Rất xứng đáng với số tiền bỏ ra ;-)

millo1234
20-01-2014, 11:33 AM
Em mới tập chơi MF, mà chi phí cho phép chỉ khoản 1tr trở lại thui. Em giờ đang xài Nex-F3 va lens FD 55-f1.8, cảm thấy chụp không nét lắm, giống như lén kit hồi đó mượn của 1 anh trong cty. Xin các tiến bối có kinh nghiệm tư vấn em 1 vài lens cho F3. Mục đích của em là chụp hình đi du lịch, chụp hình gia đình. Lính mới còn gà, có hỏi ngu xin các bác bỏ wa.

tntc
25-01-2014, 02:09 PM
Em mới tập chơi MF, mà chi phí cho phép chỉ khoản 1tr trở lại thui. Em giờ đang xài Nex-F3 va lens FD 55-f1.8, cảm thấy chụp không nét lắm, giống như lén kit hồi đó mượn của 1 anh trong cty. Xin các tiến bối có kinh nghiệm tư vấn em 1 vài lens cho F3. Mục đích của em là chụp hình đi du lịch, chụp hình gia đình. Lính mới còn gà, có hỏi ngu xin các bác bỏ wa.
1tr sao chơi dc MF ngon, bạn nên bỏ ra khoảng 2tr mua con canon FDn 50/1.4, lens này chụp với nex cho ảnh rõ nét, màu đẹp===>> ngon bổ rẻ nhất rồi.

vantrung2410
25-01-2014, 07:39 PM

lens kit là nét nhất rồi đó, em nghi là tại bác quá.....

rok
25-01-2014, 07:52 PM
Chân dung mình có canon fdn 50f1.4 rồi...khả năng qwerty cũng khá lên...giờ muốn mầnc1 em mf chụp phong cảnh,đồ thường nữa thì nên mua lens nào các bác nhj?cz 35 2.4 ah?hay 28 2.8?đề cử mình vài e 2t trở lại với?hay chiến sigma 19 nhỉ?

ibey
25-01-2014, 08:04 PM
Chân dung mình có canon fdn 50f1.4 rồi...khả năng qwerty cũng khá lên...giờ muốn mầnc1 em mf chụp phong cảnh,đồ thường nữa thì nên mua lens nào các bác nhj?cz 35 2.4 ah?hay 28 2.8?đề cử mình vài e 2t trở lại với?hay chiến sigma 19 nhỉ?

Pentacon Multi Coasting 29f2.8 ngàm M42 nè Bác ! hứng thú thì bác cứ alo review nhe !

tntc
25-01-2014, 10:10 PM
cz 35/2.4 những lens ngon bây giờ kiếm đâu ra mà mua, còn đa số đều mù hêt rồi, do vậy sigma 19 thẳng tiến, nếu kg thì cứ kit mà dùng.

Kakavietnam
02-02-2014, 06:24 PM
Cho mình hỏi về những bất tiện khi dùng MF ??
Mất AF thì rõ rồi ? Vậy những cái tự động đo sáng, các chế độ auto như auto chọn khẩu hay tốc còn dùng được không ? Nếu muốn chụp nhanh bằng MF thì phải dùng như thế nào ?

vantrung2410
02-02-2014, 06:53 PM
Mất AF thì rõ rồi ? Vậy những cái tự động đo sáng, các chế độ auto như auto chọn khẩu hay tốc còn dùng được không ? Nếu muốn chụp nhanh bằng MF thì phải dùng như thế nào ?

đo sáng thì vẫn tự động
đã là lens MF thì sẽ không có chuyện auto khẩu, mình tự chọn khẩu, sau đó máy sẽ tự chọn tốc phù hợp, tốc thì auto
chụp nhanh bằng MF thì phải luyện

tanledesigner
09-03-2014, 10:35 AM

Tuỳ vào lens nữa bác , hôm em cầm cái sears 90-230 quay gãy tay cũng lấy nét chưa xong vì nó xài quá mà nặng nữa, khẩu thì ko có chuyện auto rồi, tốc thì chỉnh . Đo sáng thì vẫn đo bình thường

tainguyentan
09-03-2014, 10:42 PM
Có bác nào có kinh nghiệm lấy nét khuôn mặt ko? Em xoay nó báo nét quần áo phia trước, xoay thêm thấy khuôn mặt có vẻ nét nhưng máy ko báo, xoay thêm tí thì nó báo nét ra sau lưng.

HaLT
10-03-2014, 10:26 PM

Body nó vẫn đo sáng, lấy tốc theo khẩu hay full manual tốt nha bạn.
Muốn chụp nhanh thì phải canh sẵn thước trên lens tương ướng với cự ly (ước lượng), Khép bớt khẩu và chịu khó đẩy ISO lên cao tí để đưa máy lên, xoay nhẹ vòng focus là bắt được nét ngay.
Mình chơi lens MF thậm chí body còn không có báo nét mà chụp thấy cũng không có tệ lắm:))

HaLT
10-03-2014, 10:29 PM
Có bác nào có kinh nghiệm lấy nét khuôn mặt ko? Em xoay nó báo nét quần áo phia trước, xoay thêm thấy khuôn mặt có vẻ nét nhưng máy ko báo, xoay thêm tí thì nó báo nét ra sau lưng.
Cái báo nét cũng nên chỉ tin nó vừa vừa thôi :D

tainguyentan
11-03-2014, 06:30 AM
Mình xài focus peaking để báo nét. Cái chỗ nó báo nét thì nó rất nét mà bạn kêu tin vừa vừa là thế nào? Vấn đề mình cần hỏi là nó không báo nét khuôn mặt.

Cái báo nét cũng nên chỉ tin nó vừa vừa thôi :D

f22_Raptor
14-03-2014, 08:45 PM
cz 35/2.4 những lens ngon bây giờ kiếm đâu ra mà mua, còn đa số đều mù hêt rồi, do vậy sigma 19 thẳng tiến, nếu kg thì cứ kit mà dùng.

Mấy con contax cz 50 45 35 28 21 trên ebay thiếu gì bác :P

burgboy
21-03-2014, 11:21 AM
Mấy con contax cz 50 45 35 28 21 trên ebay thiếu gì bác :P

21 không dễ kiếm đâu bác ;-)

tieuthieugia
21-03-2014, 07:34 PM
cine lens nhỏ gọn, dễ thương và màu độc

f22_Raptor
22-03-2014, 01:55 AM
21 không dễ kiếm đâu bác ;-)

Bác cứ có tiền là có tất :P
Ebay thẳng tiến ko thì nhờ bác vietle(hội contax cz) sống bên china ship về vn cho

namnguyen1387
29-03-2014, 10:46 AM
_ 105 F2.5 Ai-Ais: cái này thì lại được đồn là huyền thoại cho chân dung luôn, chất lượng hơn em 85 ở trên do màu sắc có phần nhẹ nhàng và mịn màng hơn, bokeh cũng đẹp hơn, nét căng tại F/2.5 và cũng hầu như chỉ sử dụng tịa F/2.5 do tạo ra một DOF vừa đủ để làm nét chủ thể với bố cục chân dung từ rốn trở lên. Là một lens rất đáng sở hữu cho các tín đồ chân dung xóa phông. Giá tầm 3tr5-4tr, chụp crop thì hơi vất vả, nhất là Nex nữa nên muốn mua thì khuyên các bác nên mượn của ai cắm lên chụp vài bữa coi có hạp không đã. Với em thì Nex chỉ nên dùng fix tiêu cự 85 trở xuống, dài hơn rất khó handheld.

em đang xài em 105 2.5 AIS với nex 7, rất hài lòng ^^

burgboy
20-04-2014, 01:47 PM
Bác cứ có tiền là có tất :P
Ebay thẳng tiến ko thì nhờ bác vietle(hội contax cz) sống bên china ship về vn cho

Dĩ nhiên là vậy nhưng tôi nói là không dễ kiếm hàng ngon, giá ổn.

dong_phuong
16-05-2014, 08:47 PM
Em mà đọc topic này trước thì đã không mua lens Nikon 28mm 3.5 rồi. Em dùng Fx M1 bỏ ngàm vào chụp góc hẹp lại mờ nữa. Buồn vãi :((
Bác nào tư vấn dùm em kiếm lens MF góc rộng cho Fuji XM1 với ạ

binna
19-05-2014, 04:35 PM
em mới chơi M4/3 (Olympus), bác nào có lens 50mm không chơi nữa hú em

hieugiamun
28-05-2014, 10:43 PM
Đang sở hữu 1 em canon 50mm f1.4 ssc. Chất ảnh phải nói là tuyệt vời, để f1.4 mà nét hơn cả len kit ở f3.5 (đã test). Màu sắc thì trong trẻo, màu da đẹp mê ly. Lúc trước mua có 1tr1 quả là đáng đồng tiền.

hoangnhuniem
29-05-2014, 07:31 AM
em mới chơi M4/3 (Olympus), bác nào có lens 50mm không chơi nữa hú em
Vì trót yêu Rodenstock nên nhường lại bạn xài 1 len CZ aus jena ddr 50mm 2.8 có hood nhôm kèm theo, len hình thức đẹp, kính tốt, trong, kính trước nhìn thật kỹ có vài vết xước do lau chùi lâu năm. không ảnh hưởng đến ảnh. Không phài là dòng cao cấp với lớp phủ T* nhưng chất lượng vẫn là carl zeiss đẳng cấp, chụp ra ảnh không bị trắng nhờ nhờ như các hiệu len bình dân, trường ảnh mịn màng bokeh tuyệt hảo. Giá 900K fix. Ngàm m42.
ảnh từ nó:

dt: 01207260658