PDA

View Full Version : Remote for D70 chỉ có 35.000VND

thanhcong67
18-08-2005, 01:40 PM
Chào các bác,
Chia sẻ với các Nikon fans một chuyện tình cờ 100%.
Số là mình đang cần cái Remote để chụp tốc độ chậm cho D70s, giá ở Tp HCM là 20USD. Mình được biết Remote điều khiển Camera bằng tia hồng ngọai. Bản tính hay tò mò, mình nghĩ chỉ cần tần số phát của Remote trùng với tần số nhận tín hiệu của Camera thì chắc là điều khiển được thôi.
Sẵn nhà có cái Remote đa năng cho TV mua ở Nhật Tảo, mình set D70 ở chế độ Remote rồi đem ra test lần lượt từng em một, nào Samsung, Panasonic, Toshiba …..cho đến JVC thì đèn AF chớp chớp và xọach, hình đã được chụp. Thế là mình test các góc độ, xa gần rồi tốc độ chậm, rồi Bulb, tất cả đều OK, Bulb thì mình ngồi đằng sau, thò tay ra trước máy bấm một phát, lúc này màn chập mở ra, đến khi thấy đủ sáng lại thò tay ra trước bấm một phát nữa là xong. Còn tự chụp thì dễ ẹc cứ chuyển qua chế độ Remote, nhe răng, bấm xong giấu Remote 2s sau máy mới chụp. Không biết cái Remote theo máy có chức năng nào khác không các bác nhỉ?
Kết luận: Tầm họat động khỏang trên 6m, góc khỏang 45 độ. Thích hợp với các thông số chụp Remote set trên Camera.
Khuyết điểm là to quá, đút túi quần cứ như có thêm 1 DTDD.
(Nguyên tắc họat động của Remote mình đã nói trên, nếu trùng tần số mới họat động, nếu không thì thôi chứ không sợ hư Camera).
Mình đã mang máy ra Nhật Tảo thử, Remote của JVC cũng không dùng được, chỉ có lọai đa năng của Trung Quốc thì cái được cái không, nếu bác nào muốn thử thì nhớ test thực tế cẩn thận nhé.
Chúc vui,

mduc00
18-08-2005, 03:13 PM
Hay nhỉ, cám ơn bác. Bác làm ơn chụp hình cái remote ấy lên cho mọi người tìm cho nhanh, đỡ mua nhầm.

xichlo
18-08-2005, 11:16 PM
:D , hay quá bác cho cai Code của JVC đi 0558 hay là cái khác.

CuteFace
18-08-2005, 11:56 PM
lượm trên goole:
- "I trigger my D70 by remote control. I bought the RCA Universal remote
control that controls a TV, Cable box, and VCR. It's Part number RCU404 and
I got it at Target. The TV code to use is 066. The cost is about US $8."

- "Try the JVC TV setting code -060 on some- and click Volume Down"

thanhcong67
19-08-2005, 07:43 AM
Chào các bác,
Như mình đã nói trên, mình đã đem ra Nhật Tảo và thử bằng Remote của JVC (thử có 2 cái thôi), thì không dùng được, mình cũng không có được Code của Remote, không biết có cách nào đo được không nhỉ?
Mình cũng nói rõ là loại dùng được của mình là Remote TQuốc, Universal Remote - MPS (Main power) TNQ-2621A. Khi dùng thì bấm nút nguồn + nút JVC là OK. Nhớ đúng loại nhé, mình thử TNQ-2621B thì rất khó tác dụng. Nếu các bác có điều kiện thì thử nhiều có thể biết được nhiều cái khác.
Mình cũng biết là DTDD có phần mềm điều khiển thiết bị điện tử. Mình đang tìm hiểu, nếu được mình sẽ chia sẻ.
Có thông tin gì mới cho mình biết với nhé.
Chúc các bác vui,
A, mai mình sẽ gởi cái hình Remote của mình.

chicken_digital
19-08-2005, 09:50 AM
Chào bác thanhcong67.

Công nhận bác mày mò thật :) nhưng thật đáng vì chỉ cần 35ngàn là có con remote rồi trong khi chú remote thật tận 30-35$ :( thì dù cái remote của mình có to một chút cũng không sao :D.
Không biết bác nào rành điện tử ghép được nó với di động thì tốt quá .... kiểu như viết một ứng dụng nào đó trên mobile, khi cần cho nó run thế là xoạch xoạch ... :D em tưởng tượng thế không biết có gì phản khoa học không nữa ... :">

Atkinson
19-08-2005, 10:33 AM
Vầng,

Đây cũng là chuyện thường xảy ra ở thời buổi cài gì cũng dùng remote. Ngay cả trước đây Canon 300D cũng có thể release shuter bằng cái ear phone của Nokia vì chúng có cùng đầu giắc 1/4".

hoang'ba'
19-08-2005, 03:23 PM
chào bác thanhcong67 bác , bạn đả thử qua remote của máy tính chưa ??? theo tui thì có lẻ remote của máy ảnh cũng sử dụng tần số như FM , bạn có thể sử dụng remote báo trộm của xe honda or xe du lịch hoặc remote rời của quạt , hảy thử xem !!!! chúc bạn thành công !!!!

manhngo
20-08-2005, 05:07 PM
co cai nao cho 20d khong

Cuongga
22-08-2005, 09:32 AM
co cai nao cho 20d khong
Hỏi trăm câu như một thế này, có ai bị điên mới trả lời...

thanhcong67
24-08-2005, 07:27 AM
Mấy hôm nay mạng Công ty hư, chưa gởi hình cái Remote lên được. Nó đây:

maycatang
24-08-2005, 09:34 PM
theo tôi nên tìm mua một cái ML-L3 đề xài vứa nhỏ gọn mà hiệu qủa nửa. chiều nay mới tậu được 1 em ML-L3 giá 20USD giá tại TP HCM, test rồi rất ngon lành mấy Bác ơi.

Bik
25-08-2005, 07:07 PM
cái này em cũng biết lâu rồi. Lúc trước em vẫn hay dùng với Remote của Sanyo, ko phải của JVC.

Nói như maycatang thì mua ML-L3 thì cần quái gì mà phải test nữa...

MarketingMaster
26-08-2005, 03:55 PM
Bác thanhcong hay nhỉ. Kỳ này em tậu chục cái, qua bên này bán trên ebay "as a new trendy remote for Nikon D70" thì phất to.
Hic hic...chia buồn cùng ai lỡ dại mua cái remote cắt cổ của D70

xiwen
22-08-2007, 09:45 AM
Trời ơi! Biết cái này trễ quá! :down:
ML-L3 được cái là rất nhỏ gọn và... dễ lạc, còn remote đa năng thì to...oai và.....dễ tìm! :gathering

S5500
22-08-2007, 10:08 AM
Cám ơn bác Tiến nhiều, em thử đi mua về nghịch xem sao :D

binhthuong
22-08-2007, 11:17 AM
cái remote này có dùng được cho D50 không bác thanhcong ơi

kymita
26-08-2007, 12:42 AM
cái remote này có dùng được cho D50 không bác thanhcong ơi

Dùng tốt cho D70 thì cũng tốt cho D50 đó bạn .

bruno18
27-05-2008, 02:55 PM
Oh xem topic này mình lại sực nhớ đến cái phần mềm điều khiển remote trên pocket PC, khi trước mình xài cái PPC HP rx3715, đi kèm với nó là 1 software ( chính xác là tên gì thì mình thực sự quên rồi) , các pocket Pc thì lại có hồng ngoại ( infrared ), mà phần mềm này thì lại có 1 chức năng rất hay: học được bước sóng của phím chức năng ( học thì phải có dạy - rất đơn giản chỉ bằng cách quay remote vào đối diện với hồng ngoại của PPC và mở chức năng thu sóng của phần mềm... Nếu bà còn nào có xài PPC và co hồng ngoại thì sử dụng test xem sao.

bruno18
27-05-2008, 02:58 PM
Bổ sung thêm: nếu các phần mềm điều khiển hồng ngoại của PPC có thể học được thì bất kể là remote dành cho loại gì: D70s, D80... hay thậm chí là Cannon...thì đều "teach" nó được. Lý thuyết là thế nhưng mình kg có máy PPC có hồng ngoại để test.

quocanhpack
27-05-2008, 03:51 PM
Em cũng bắt chước các bác dùng remote đa năng, hay phết. Khổ nỗi phòng của e lại dùng cái Tivi JVC. Mỗi lần gấu xem tivi mà em lôi máy ra chụp macro trong phòng là y rằng cái tivi nó cũng on/off theo. thế là lại dính chưởng của gấu. Đành phải nghiến răng mua ML-L3 vậy. Hix.
Có bác nào khổ giống em không?????

quangcanh
28-05-2008, 09:39 AM
hi hiii.... Có bác nào cho em mượn cái rì mót cho cái poc két PC của em nó học thử coi sao. Phần mềm mà các nói đến đó là Noviiremote.

bruno18
28-05-2008, 10:43 AM
Yeap, chính hắn ! Bác ra ngoài tiệm mượn thừ coi seo ! hehe

vt_studios
18-02-2012, 12:05 PM
ngày trước rất nhiều điện thoại có cổng hồng ngoại và chỉ cần máy có hệ điều hành(symbian hoặc WM) là có thể kiếm dễ dàng đc phần mềm điều khiển tận dụng cổng hồng ngoại đó điều khiển tất cả thiết điện tử trong nhà sử dụng remote hồng ngoại,và những phần mềm này hỗ trợ rất nhiều model của các hãng khác nhau với thông số code và bước sóng của từng hãng.Nhưng với sự ra đời của kết nối bờ lu tút,chuẩn kết nối hồng ngoại hữu ích này đã đc loại bỏ và chúng ta có thể thấy là giờ đây chẳng còn điện thoại nào có tích hợp kết nối này nữa.Các bác muốn test remote thì có thể mua cái remote có tính năng học code và bước sóng hồng ngoại rồi ra cửa hàng mượn cái remote xịn của DSLR để cho nó học xem sao,may ra có thể điều khiển đc.

nnk
18-02-2012, 08:56 PM
Chào cô chú ^^

cháu có con Nikon D70 mua từ Thái từ lâu rùi . muốn có 1 cái điều khiển từ xa bấm cho nó oách , nghe có vẻ hitech giống như chụp ảnh kĩ thuật "số" ấy :D mà mãi ko ra , mà có tìm ra thì giá quá đắt so với túi tiền học sinh :)

xin hỏi , nếu mua 1 cái remote đa năng như chú chủ thớt nói , vậy làm thế nào để nó hoạt động ? và có cần thêm công cụ nào ngoài remote và máy ảnh ko ạ ? :emlaugh:

xin cảm ơn

ngày trước rất nhiều điện thoại có cổng hồng ngoại và chỉ cần máy có hệ điều hành(symbian hoặc WM) là có thể kiếm dễ dàng đc phần mềm điều khiển tận dụng cổng hồng ngoại đó điều khiển tất cả thiết điện tử trong nhà sử dụng remote hồng ngoại,và những phần mềm này hỗ trợ rất nhiều model của các hãng khác nhau với thông số code và bước sóng của từng hãng.Nhưng với sự ra đời của kết nối bờ lu tút,chuẩn kết nối hồng ngoại hữu ích này đã đc loại bỏ và chúng ta có thể thấy là giờ đây chẳng còn điện thoại nào có tích hợp kết nối này nữa.Các bác muốn test remote thì có thể mua cái remote có tính năng học code và bước sóng hồng ngoại rồi ra cửa hàng mượn cái remote xịn của DSLR để cho nó học xem sao,may ra có thể điều khiển đc.

bài đầu tiên từ 2005, bài kết thúc 2008, giờ 2012 có tom raider vô khai quật nó lên, hiện tại remote china cho dsrl giá chỉ 120k, thế nên mua luôn 1 cái là tiện nhất, vừa đẹp lại vừa nhỏ gọn, khỏi lọ mọ chạy lòng vòng kiếm mua mất thời gian