PDA

View Full Version : Nhờ các bác ...

chicken_digital
18-08-2005, 07:42 AM
Trước khi viết dòng này em đã cảm thấy ngại lắm ... và nhất là chắc không có kết quả gì rồi. Nhưng thôi, cứ nói ra được thì là tốt không được cũng xin cám ơn các bác.
Số là thế này, em đang sở hữu chú D70, đợt tới em đi tham quan cùng công ty khoảng mấy ngày, theo lịch trình tham quan em được biết là đi chơi vào buổi tối rất nhiều. Nhưng khốn nỗi là giờ em ko còn đủ xiền ... để đầu tư một cái Flash nữa rồi. Đành bấm bụng nhờ các bác, xem ai có thể cho em mượn cái Flash trong mấy hôm được không? Nếu các bác cho em mượn thì yên tâm đi ạ, vì em là người rất cẩn thận chắc không có vấn đề gì với đồ nghề của các bác đâu.(em ở HN)

Em xin cám ơn các bác, nếu bác mod thấy lời thỉnh cầu của em là vớ vẩn thì del giúp em nhé.

apham
18-08-2005, 09:21 AM
Bác ở HN thì khó rồi...

chicken_digital
18-08-2005, 03:31 PM
Vâng, dù sao em cũng rất cám ơn thiện chí của bác. Có dịp vào trong SG mong được tiếp kiến bác :)

Bik
25-08-2005, 07:31 PM
Giờ này chắc bác đi về rồi nhưng em thấy Flash built-in của D70 cũng ko đến nỗi nào nếu bác cũng ko có yêu cầu gì ghê gớm lắm khi đi picnic. Set ISO cao lên tí, tầm 400-800 là flash built-in cũng quá đủ dùng rồi. Về xử lý noise sau cũng vẫn đẹp như thường.

Bác đừng tưởng, mượn flash nhiều khi dễ hơn là xài nó đấy. Cắm flash vào, set đủ thứ mới mong có hình khá, còn không tấm tối thui, tấm sáng chát chỉ tội mọi người cứ phải chụp đi chụp lại hoa cả mắt.

:D

chicken_digital
26-08-2005, 11:00 AM
Giờ này chắc bác đi về rồi nhưng em thấy Flash built-in của D70 cũng ko đến nỗi nào nếu bác cũng ko có yêu cầu gì ghê gớm lắm khi đi picnic. Set ISO cao lên tí, tầm 400-800 là flash built-in cũng quá đủ dùng rồi. Về xử lý noise sau cũng vẫn đẹp như thường.

Bác đừng tưởng, mượn flash nhiều khi dễ hơn là xài nó đấy. Cắm flash vào, set đủ thứ mới mong có hình khá, còn không tấm tối thui, tấm sáng chát chỉ tội mọi người cứ phải chụp đi chụp lại hoa cả mắt.

:D

Chào bác.

Em tuần sau mới đi cơ bác ạ, cám ơn bác. Em sẽ dùng cái flash built-in và tăng cái EV lên chắc là sẽ sáng chói lên ấy chứ hehe :), chưa bao giờ được sờ đến cái flash ... nhà nghèo khổ vậy đó :(, đành phải cày cuốc rồi một ngày đẹp giời nịnh Gấu ký séc cho đi mua thôi ... em giờ đang phải giửa bát suốt đây này các bác ạ :">
:dodo:

thanhcong67
26-08-2005, 11:25 AM
Mình cũng giống Chicken, chưa có flash, SB-600 cũng 230USD, vài tháng nữa sẽ cố.
Mình có chụp thử flash built in cách này cũng OK lắm, chụp lưu niệm ban đêm bằng flash, bạn để camera trên chân máy, set camera về M và chọn tốc độ khoảng 1/10 hay 1/20, f=8, ISO=200, yêu cầu khi đếm đến 3 mọi người đừng chớp mắt khỏang 1 giây, đếm 1,2,3 và chụp, lúc này flash sẽ sáng nhưng màn chập sẽ đóng lại sau 1/20 giây. Ảnh sẽ đủ sáng cho người (vì trên máy ảnh mình set TLL), background cũng sẽ sáng đáng kể, nhất là ánh đèn đêm, nhìn rất hay và hài hòa. Hãy chụp thử vài tấm để lấy kinh nghiệm. Thử chụp một tấm với f=8, s=60 thì sẽ thấy ngay là tiền cảnh đủ sáng (do đo sáng bằng TLL) hậu cảnh tối om và so sánh với cách này sẽ thấy khác ngay. Mình đã thử chụp cách trên nhưng chụp bằng tay mới ghê chứ, quên đem Tripod, cứ nghĩ bị rung máy nhưng về xem lại cũng OK, hóa ra mình có thể chụp cả tốc độ 1/20 hi hi.
Chưa trang bị được flash thì khắc phục tạm vậy Chicken nhỉ, hồi xưa bộ đội mình còn dùng súng trường bắn rơi máy bay mà.

maycatang
26-08-2005, 09:28 PM
Bác dùng flash built in sét rear hậu cảnh cũng khá rõ, nhà nghèo như anh em mình đành chịu vậy. hoặc Bác dùng flash 1 ch6n chuyển M set manual chụp cũng ngon phết.

XQHT
27-08-2005, 11:44 AM
Toi co den SB-800 nhung tuan sau phai chup viec quan trong la dam cuoi em vo. Chicken co ai ben nghethuatnhiepanh recomment khong, toi cho muon SB22s + SU4 chup phu voi den tren may, dam bao on.

pvnguyen
27-08-2005, 04:39 PM
Canon 550ex được không bác ? welcơm

chicken_digital
29-08-2005, 08:31 AM
Chicken muon muon den o HN lai len dien dan cua SG muon, chan qua.
Toi co den SB-800 nhung tuan sau phai chup viec quan trong la dam cuoi em vo. Chicken co ai ben nghethuatnhiepanh recomment khong, toi cho muon SB22s + SU4 chup phu voi den tren may, dam bao on.

Chào bác XQHT, em rất vui vì bác đã reply, quả thật bên nghethuatnhiepanh em định đi offline với mấy bác đó mà chưa lần nào đi được, đợt này bên đó đang tổ chức đi du hí nhân ngày 2-9 mà em lại đi cùng cty (đấy chính là nguyên nhân em muốn mượn flash), chắc là đợt này em ko có flash òi ... chỉ còn vài ngày nữa thôi à :(. Đợt này đi du lịch xa (nước ngoài nha :D) mà lại toàn những nơi có cảnh đẹp vậy nên mới tiếc hùi hụi ... à, em đang xem có phải bác meoxu bên đó có phải làm cùng cty với em ko, nếu đúng vậy thì ko biết bác ấy có đủ uy tín recommen ko :). Hehe, em đang thấp thỏm quá, thôi đợi tin bác Meoxu vậy :)

Jim-Toanstrong
29-08-2005, 12:51 PM
Diễn đàn vnphoto cho tất cả mọi người mà bác XQHT ơi, Bắc-Nam-Trong-Ngoài đều là member hết mà, bác nói thế hơi khó xử cho lãnh đạo quá.

XQHT
29-08-2005, 06:26 PM
Diễn đàn vnphoto cho tất cả mọi người mà bác XQHT ơi, Bắc-Nam-Trong-Ngoài đều là member hết mà, bác nói thế hơi khó xử cho lãnh đạo quá.
Vâng, xin tiếp thu. Tôi đã sửa. :dodo: