PDA

View Full Version : Mang DSLR lên máy bay

pht_phong
15-06-2012, 05:06 PM
Máy ảnh có được phép cầm tay mang lên máy bay không ạ :confused:

trungvk
15-06-2012, 05:10 PM
Thoải mái luôn, có tripod là phải gửi thôi.

kid_boy
15-06-2012, 05:13 PM
thoải mái bác. Mà bác bay đi đâu? trong nước thì tripod vác theo vẫn dc, em ra Hà Nội, vác tất trên balo xách tay ^^ chẳng em Tiếp viên nào chịu làm mẫu, hehehe

bachcongtuvnn
15-06-2012, 06:46 PM
Đợt e bỏ balo rồi lên máy bay vác ra chụp mây

KoolKool
15-06-2012, 07:56 PM
tiếc là DSLR ko có chức năng giải trí........như chơi game chẳng hạn,ngồi máy bay bùn,ngủ cũng ko ngủ đc.......

ananova03
15-06-2012, 07:59 PM
tiếc là DSLR ko có chức năng giải trí........như chơi game chẳng hạn,ngồi máy bay bùn,ngủ cũng ko ngủ đc.......

Nó nặng như gì luôn,không biết bác có khả năng cầm nó chơi liên tục trong bao lâu?

lehoanftu
15-06-2012, 08:04 PM
Em vẫn mang lên máy bay mỗi khi đi du lịch & tranh thủ ngồi chụp mây bình thường mà bác. Tripod thì em chưa thử, nhưng có thể chắc ko đc. Vì nó có vẻ ko an toàn chuyến bay...:))

le.duy
15-06-2012, 08:16 PM
Nó nặng như gì luôn,không biết bác có khả năng cầm nó chơi liên tục trong bao lâu?

Tháo lens ra, cầm body ko chơi cũng nhẹ mà bác. Buồn buồn ngồi lau máy, thổi bụi sensor, vọc tính năng này nọ ít dùng. Nhưng coi chừng kẻ gian thấy máy xịn để ý canh me lúc sơ hở khi ngủ nẫng mất.

joetran
15-06-2012, 09:02 PM
Tôi thường vác cái slingshot 200 cùng 1 valise xách tay nhỏ lên máy bay. Đi Tiger tôi vẫn mang được luôn Tripod lên khoang, hôm rồi đi jetstar bị bắt gửi .

anti war
15-06-2012, 09:27 PM
thoải mái bác. Mà bác bay đi đâu? trong nước thì tripod vác theo vẫn dc, em ra Hà Nội, vác tất trên balo xách tay ^^ chẳng em Tiếp viên nào chịu làm mẫu, hehehe
hè rồi em bay 2 lần, 1 lần từ sg ra huế, 1 lần từ huế vào sg, em xách tripod theo, bên kiểm soát viên đều bắt em phải gửi chứ ko dc cầm trực tiếp lên máy bay :) ( À , em đi Vn airlines nhé)

thuytram_dep
15-06-2012, 09:32 PM
Theo quy định chung thì được phép mang máy ảnh lên máy bay, còn tripod / monopod thì phải gửi theo hành lý ký gửi vì lý do an toàn bay.

Bluewind2210
15-06-2012, 10:17 PM
Chính xác tripod là phải gửi theo hành lý kí gửi, còn hãng nào cho các bác đem lên là do nhân viên làm sai quy định.

Dungnguyen8713
19-06-2012, 06:54 AM
Nghe nói là đc , chỉ có chân máy là phải gửi thôi

TriaDz
21-06-2012, 08:00 PM
Mang thoải mái bác ơi, mang lên còn chụp mây các thức nữa ^^

bbq
21-06-2012, 10:10 PM
ko mang lên theo hành lý xách tay thì chết àh, hành lý ký gửi nó quăng quật như gì, máy nào mà chịu nổi, chưa kể là bọn nó còn ăn trộm đồ nữa
bác cứ mang vô tư, em đi từ châu Âu về còn chả sao :D

muamua
21-06-2012, 10:52 PM
Vấn đề nằm ở chỗ khi mình bay trong nội địa thì ko cho đem tripod lên máy bay nhưng khi bay qua úc,mỹ,singapore,... thì người ta cho mình đem lên mà ko vấn đề gì? Ai giải thích dùm mình ko?

HieuLee
17-08-2012, 02:34 AM
Vấn đề nằm ở chỗ khi mình bay trong nội địa thì ko cho đem tripod lên máy bay nhưng khi bay qua úc,mỹ,singapore,... thì người ta cho mình đem lên mà ko vấn đề gì? Ai giải thích dùm mình ko?
Tại vì cho bạn đem lên máy bay nhưng đừng đụng vào nó, lấy nó ra làm gì hay có ý đồ dùng như là một vũ khí tấng công thì không sao.
Cứ để nó nằm ỳ, cột chặt kế bên cái ba lô thì không sao cả.
Vấn đề khác nửa là tui thấy tui Mỹ trắng nó đem cả mấy cây tripot với Wimberley head nhìn còn ghê hơn cây dùi cui. Vậy mà có sao đâu. Củng như vay tiền mua xe trả góp, bên Mỹ ai củng có thể (not all, có khi trả trước minimum $500 hay $1k khi làm giấy tờ) vay tiền cả nguyên chiếc xe hơi giá cả lên đến $50K, chứ bên vn có cha nội nào bán xe máy thôi nhe mà cho vay 50% tiền trên giá trị xe đâu. Bên việt nam thì bạn phải chịu như vậy thôi. An ninh lộn xộn mà. Cha nào củng phải tự thủ lấy thân mình mà thôi.
Còn vấn đề khác tôi muốn nói nửa là khi các bác bị tụi lừa gạt bán máy và thiệt hại 3tr, hay 5tr mà không báo cho CA thì chính các bác là những người nuôi dưỡng các tên tội phạm đó. Cứ báo cáo cho CA, còn việc CA có làm việc hay không là bên phía kia họ chịu trách nhiệm của bên họ. Mọi chuyện bạn có thể làm được hết, và có làm nhứ thế thì trên diển đàn này mà các bạn bè sẻ bớt bị lừa gạt như những nạn nhân của tụi lừa gạt, cướp bóc ở ngoài xã hội hiện nay.

BobbyKhanh
17-08-2012, 03:22 AM
Ai bảo các cụ là DSLR không có chế độ "Giải Trí", hohoooooo

http://www.joemcnally.com/blog/wp-content/uploads/2008/10/virtual_horizon_005_ijfr.jpg

Oriental_Noodle
17-08-2012, 09:04 AM
Tại vì cho bạn đem lên máy bay nhưng đừng đụng vào nó, lấy nó ra làm gì hay có ý đồ dùng như là một vũ khí tấng công thì không sao.
Cứ để nó nằm ỳ, cột chặt kế bên cái ba lô thì không sao cả.
Vấn đề khác nửa là tui thấy tui Mỹ trắng nó đem cả mấy cây tripot với Wimberley head nhìn còn ghê hơn cây dùi cui. Vậy mà có sao đâu. Củng như vay tiền mua xe trả góp, bên Mỹ ai củng có thể (not all, có khi trả trước minimum $500 hay $1k khi làm giấy tờ) vay tiền cả nguyên chiếc xe hơi giá cả lên đến $50K, chứ bên vn có cha nội nào bán xe máy thôi nhe mà cho vay 50% tiền trên giá trị xe đâu. Bên việt nam thì bạn phải chịu như vậy thôi. An ninh lộn xộn mà. Cha nào củng phải tự thủ lấy thân mình mà thôi.
Còn vấn đề khác tôi muốn nói nửa là khi các bác bị tụi lừa gạt bán máy và thiệt hại 3tr, hay 5tr mà không báo cho CA thì chính các bác là những người nuôi dưỡng các tên tội phạm đó. Cứ báo cáo cho CA, còn việc CA có làm việc hay không là bên phía kia họ chịu trách nhiệm của bên họ. Mọi chuyện bạn có thể làm được hết, và có làm nhứ thế thì trên diển đàn này mà các bạn bè sẻ bớt bị lừa gạt như những nạn nhân của tụi lừa gạt, cướp bóc ở ngoài xã hội hiện nay.

xin lỗi bác chứ chỉ có ở Mỹ mới có khủng bố máy bay, còn VN thì không thấy ai khủng bố :D

hiendiep
17-08-2012, 09:48 AM
Việt nam thì có mấy bác tuyên bố có "bom" có "lựu đạn" trong hành lý, làm chậm trễ chuyến bay , và bị phạt " tiền ngu ".
Có anh "sinh viên" còn thông thái đến mức mở cửa cấp cứu !!!!

khoailangsung0
17-08-2012, 10:12 AM
Khi mua vé VietjetAir tui có hỏi cô nhân viên thì được trả lời là: tripod phải gửi không được xách tay.

bisuris
17-08-2012, 10:18 AM
Em k hiểu lắm tại sao phải tha tripod theo người lên máy bay mần chi hả các bác? :) Cầm bộ DSLR body, lens, flash ... không đủ mệt sao

Skywalkers
17-08-2012, 10:23 AM
Chưa thấy ai gửi máy ảnh theo hành lý gửi. Mất thì toi. Bao giờ check in người ta cũng hỏi bạn có để đồ giá trị trong hành lý gửi hay ko?

pino.photos
17-08-2012, 10:31 AM
http://www.tin247.com/tin_don_may_anh_se_hong_cam_bien_khi_mang_len_may_ bay-19-21793670.html

Em mới đọc được bài này, không hiểu có hỏng thật ko nhỉ, sắp tới bay đi ĐN đang tính mang DSLR đi mà đọc bài này thấy run run

Yamahamvui
17-08-2012, 10:36 AM
Em đi Vietnam Airline mang tripod lên bình thường. Lúc lên sợ bị bắt gửi hành lý em còn hỏi lại là được mang lên ko nhưng tiếp viên nói được.
Lúc trước bay Asia Airline thì bỏ tripod zic zăc nhỏ trong balo ko hề gì.

khoailangsung0
17-08-2012, 10:51 AM
http://www.tin247.com/tin_don_may_anh_se_hong_cam_bien_khi_mang_len_may_ bay-19-21793670.html

Em mới đọc được bài này, không hiểu có hỏng thật ko nhỉ, sắp tới bay đi ĐN đang tính mang DSLR đi mà đọc bài này thấy run run

Cái này chắc phải liều thôi !!! Năm rồi tui đi Thái, Mã, Sing đều mang DSLR theo. Nếu sợ thì.....thôi kệ ...hên xui !!!

hiendiep
17-08-2012, 10:53 AM

Đi máy bay, cao độ tối đa là 15Km ( chỉ gặp khi bay đường xa, thời tiết xấu ), theo bài thì trên 6000m thì có khả năng hỏng cảm biến !!!
Vậy chắc cái Nikon D3x được đưa lên phi thuyền bay ra ngoài vũ trụ độ cao vài trăm Km, chịu nhiều tác động : Gia tốc kinh khủng, không trọng lực ... chắc không còn dùng được .
Đọc tin tức thì chịu khó chọn lọc ;)

pino.photos
17-08-2012, 01:54 PM
ko biết là bác có nhầm lẫn giữa 2 đơn vị m và km ko nhỉ 6000 m nó thấp hơn nhiều so với cái cao độ 15km của bác đấy ợ

hiendiep
17-08-2012, 03:54 PM
ko biết là bác có nhầm lẫn giữa 2 đơn vị m và km ko nhỉ 6000 m nó thấp hơn nhiều so với cái cao độ 15km của bác đấy ợ

Những máy bay đường dài thường bay ở cao độ 30.000 ft đến 50.000 ft ( tương đương 9Km đến 15Km)
Bài báo bạn đang quan tâm nói đến mang DSLR lên máy bay ở cao độ cao hơn 6000m ( tức là khoảng 20.000 ft hay 6 km) cao độ này chỉ dùng cho máy bay nhỏ, bay đường ngắn thôi, thí dụ ATR 72 bay SGN- Phú Quốc . May bay bay đi HN, DN, ... thường bay máy bay lớn và bay ở cao độ cao hơn 30.000 ft.

Tôi nói tới Phi hành gia mang máy Nikon D3x lên làm việc trên Trạm không gian, lúc đó cao độ cao hơn rất nhiều .

ngtc06
17-08-2012, 04:18 PM
Vô tư luôn, hồi trc cầm lên chụp mây

ngocson_gl
17-08-2012, 10:25 PM
Chưa thấy ai gửi máy ảnh theo hành lý gửi. Mất thì toi. Bao giờ check in người ta cũng hỏi bạn có để đồ giá trị trong hành lý gửi hay ko?

vẫn đề k phải là mất hay không ( hên xui) mà cái quan trọng là cái đống hành lý ký gửi của bác sẽ đc đối xử như thế nào từ lúc gửi cho tới lúc nhận, thường là nó ném từng kiện hàng rầm rầm vào bằng chuyền đấy, liệu túi của bác có đủ chống sốc cho những va đập đó không, nói chung cho các thiết bị điện tử, kỹ thuật số...

Totem_ho
17-08-2012, 10:48 PM
Tripod máy quay của nhà cháu lăn lộn khắp các "chiến trường" không sao, nhưng mỗi lần đi máy bay gửi hành lý thì phải bị hỏng một cái gì đó. Hic!

Tặng các cụ:

Kasanova
18-08-2012, 09:18 AM
Máy ảnh tích hợp chức năng GPS sẽ gây trở ngại cho liên lạc hàng không nên sẽ bị cấm sử dụng trên tàu bay nhóa các bác.

khoailangsung0
18-08-2012, 10:17 AM
Máy ảnh tích hợp chức năng GPS sẽ gây trở ngại cho liên lạc hàng không nên sẽ bị cấm sử dụng trên tàu bay nhóa các bác.

Phải mua thêm cục GPS gắn vô mà bác, thông thường máy DSLR hỏng có.

devil_kts
18-08-2012, 11:09 AM
Đi máy bay mà không mang máy lên kể cũng hơi uổng nhỉ

http://farm8.staticflickr.com/7130/7677791004_f9e13a1115_c.jpg (http://www.flickr.com/photos/57517633@N07/7677791004/)
[Muôn trùng mây] (http://www.flickr.com/photos/57517633@N07/7677791004/) của DEVIL-KTS (http://www.flickr.com/people/57517633@N07/), trên Flickr

TiCan_2009
18-08-2012, 12:25 PM

Nếu đúng vậy thì con mắt, cái mũi, bộ óc của mình không lo, lại đi lo cho cái sensor của camera !

GPS hoạt động theo nguyên tắc lắng nghe tín hiệu từ các vệ tinh mà thôi vì thế không thể có cái trở ngại như bác phỏng đoán ở trên !

TiCan_2009
18-08-2012, 12:29 PM
Chưa thấy ở đâu cấm mang máy ảnh lên máy bay cả.
Theo thông lệ của phần lớn hãng hàng không dân dụng, trọng lượng của máy ảnh + lens không bị tính vào số kg giới hạn xách tay.

HieuLee
29-08-2012, 07:44 AM
Những máy bay đường dài thường bay ở cao độ 30.000 ft đến 50.000 ft " Hao xăng lắm"( tương đương 9Km đến 15Km)
Bài báo bạn đang quan tâm nói đến mang DSLR lên máy bay ở cao độ cao hơn 6000m ( tức là khoảng 20.000 ft hay 6 km) cao độ này chỉ dùng cho máy bay nhỏ, bay đường ngắn thôi, thí dụ ATR 72 bay SGN- Phú Quốc . May bay bay đi HN, DN, ... thường bay máy bay lớn và bay ở cao độ cao hơn 30.000 ft.
Tôi nói tới Phi hành gia mang máy Nikon D3x lên làm việc trên Trạm không gian, lúc đó cao độ cao hơn rất nhiều .

Tôi nghĩ là trong khoang hành lý nó không có đều hòa không khí thì độ lạnh có thể xuống tới vài chục độ F âm. Lúc đó con sensor hơi lạnh đó, cái này củng hên xui!. Người ngồi trong máy bay không sao chứ chui vào khoang hành lý đi, tới khi máy bay tới phi trường đáp cánh thì ra nhà quàng luôn. Quan trong hơn hết là tiền bồi thường cho hành lý xách tay không đủ cho cái DSLR và vài cái L của bác thì không nên để tụi làm trong khâu hành lý nó quẳng với đạp lên hành lý của bạn.

Bameo
29-08-2012, 11:42 AM
Mình đi trong nước và ra nước ngoài thì vẫn xách máy lên bình thường, không thấy ai cấm hết. Tripod thì bị cấm mang theo đó mấy bác. Khi đi qua cổng hải quan sân bay thì họ sẽ không cho đâu. Khi lên máy bay thì mình cứ trùm cái áo mưa của balo để cho nó low profile tí rồi cứ để dưới gầm ghế.

Nhân tiện kể cho mấy bác nghe câu chuyện này. Tuần trước mình đi chuyến Viet Jet Air từ Đà nẵng về HCM, lúc chuẩn bị cất cách thì tiếp viên có nói là tắt tất cả các thiết bị điện tử trong quá trình cất cánh, tới khi nào có thông báo thì mới bật lại. Máy bay vừa cất cánh được vài giây thì mình nghe "tạch, tạch, tạch" phía sau. Nhân viên đến nhắc nhở thì 1 giọng nữ cất lên "Đây là máy chụp hình chứ có phải thiết bị điện tử đâu". Sau đó thì lại tiếp tục "tạch, tạch".

The Old Man
29-08-2012, 11:55 AM
Thắc mắc:
Đi máy bay mà hư sensor của máy ảnh là sao?

hghtforever
29-08-2012, 12:59 PM

thay vào đó bác có thể mang, máy tính bảng, notebook, iphone, hoặc là 1200 để chơi rắn săn mồi

hghtforever
29-08-2012, 01:00 PM

nó kiểm tra thế nào đc bác, hè vừa rôi đi nha trang bồ em lôi ra bắt em tự sướng cùng suốt, mệt hết cả người. có GPS nhé

Phvthao
29-08-2012, 02:14 PM
mình mang DSLR lên máy bay bình thường, khi check in nhớ nói cho mình cái chỗ ngồi gần cửa sổ để dễ chụp hình :)

truonggach
02-09-2012, 10:13 PM
mang dc nhưng khuyên bạn nên cầm tay k nên để trong valy hành lý , dễ bị hỏng hoặc mất :)

trinhvy
03-09-2012, 05:30 PM
Chụp vô tư luôn, trên này có mấy anh post ảnh mây đẹp cực ... Chụp qua cửa sổ mà ảnh cực nét nghen ^^

rockportcity
17-09-2012, 04:04 AM
các bác cho e hỏi: vé máy bay của e ghi là hành lí xách tay được 1 kiện, trọng lượng tối đa 7kg. Vậy em có một balô hành lý xách tay và một balô máy ảnh (body + lens + flash + sạc + pin...) thì cái balô máy ảnh đó có bị tính vào hành lý ko ạ, có được mang lên máy bay cùng với cái balo hành lý của e ko

khoailangsung0
17-09-2012, 05:35 AM
các bác cho e hỏi: vé máy bay của e ghi là hành lí xách tay được 1 kiện, trọng lượng tối đa 7kg. Vậy em có một balô hành lý xách tay và một balô máy ảnh (body + lens + flash + sạc + pin...) thì cái balô máy ảnh đó có bị tính vào hành lý ko ạ, có được mang lên máy bay cùng với cái balo hành lý của e ko

Vừa rồi bay vietjet air tui mang 1 balo máy ảnh + túi xách quàng chéo trước ngực để quần áo, bình thường mà !!!

dunglq
17-09-2012, 05:50 AM
Không bị tính bác nhé, em thường xuyên đeo 1 balo đựng lap và 1 body, 5 6 lens họ không kiểm tra đâu :D

Black&White
17-09-2012, 09:55 AM
-90% không được vác tripod theo hành lý xách tay.
-Nếu để camera trên đầu thì chớ có ngủ.
-tốt nhất là cho vào vali kéo có khóa (không bị để ý)

thienphong2704
17-09-2012, 10:13 AM
Cấm sử dụng máy ảnh khi cất hạ cánh nhé, một số tiếp viên sẽ nhắc, còn không thấy thì...kệ :D
Quy định về hành lý xách tay khá lỏng lẻo, bạn đem 2 balo ko sao đâu.
Balo máy ảnh nên để dưới chân.

boombata
17-09-2012, 11:22 AM
tất nhiên là đem cả balo máy ảnh lên máy bay chứ. "em iu" mà ký gởi là tan tành khói mây.
Vụ balo máy ảnh để dưới chân thì tùy hãng, và tùy mấy e tiếp viên nhé... ko fai lúc nào cũng dc gần "em iu" ah`.

TiCan_2009
17-09-2012, 12:02 PM

Hầu hết các hãng hàng không đều có ghi chú: laptop và camera mang theo người không bị tính vào trọng lượng hành lý xách tay. Tuy nhiên nếu cái ba lô đựng mấy thứ này to hơn kích thước hành lý xách tay thì cũng vẫn có thể bị từ chối cho đem lên máy bay.

Ba lô đựng máy ảnh không được để dưới chân nếu có kích thước khá to. Vì thế nếu muốn chụp ảnh trên máy bay thì cần chuẩn bị sẵn máy và lens, bỏ vào trong một túi xách nhỏ, để dưới chân hoặc ôm vào lòng một cách dễ dàng. Trên máy bay, sau khi thắt dây an toàn, muốn chụp ảnh qua cửa sổ lúc nào cũng được. Còn cái vụ cứ chĩa vào mặt mấy cô tiếp viên mà bấm thì người ta không đồng ý là phải thôi.

Imkeyte
17-09-2012, 02:33 PM
Cầm lên chụp mây chụp trời chứ :"> ...mình cầm 1 lần r k sao cả