PDA

View Full Version : Tư Vấn Mua Máy In Ảnh...

thuytram_dep
02-05-2012, 10:46 AM
Chào các bác,
Em tính mua cái máy in ảnh để ở nhà dùng cho gia đình.
Đang cân nhắc 2 vấn đề:
- Nên mua máy in ảnh chuyên biệt như Canon Selphy hay mua máy in phun màu thông thường ?
- Nên mua máy in ảnh hay mỗi lần cần in thì ra tiệm ảnh vì giá thành in của máy in ảnh khá cao (khoảng 6.000 đồng / tấm, trong khi ra lab thì chừng 2.000 - 3.000 đồng / tấm).
Cảm ơn các bác trước nhé !

tmkinhluan
02-05-2012, 02:32 PM
Chào bạn! Tôi đang xài Canon Selphy CP800 in ảnh rất đẹp. Tôi thấy máy này rất tiện dụng, có phần mềm theo máy nên in hình đa dạng. Có những khung hình vui cho trẻ em, in hình thẻ 2x3, 4x6, nhiều hình trên 1 tấm 10x15...,màu sắc thì tươi và trung thực
Lúc trước tôi có đem hình đi in ở các tiệm nhưng họ chỉnh màu, tương phản...nhìn hình không như ý. Từ khi sử dụng CP800, mỗi lần chụp xong về xem hình nào được thì tôi chỉ cần chỉnh một chúc nét, độ sáng (theo phần mềm máy ảnh), thêm ngày tháng năm...rồi in. Theo quảng cáo thì ảnh giữ được cả 100 năm!, chỉ sử dụng khổ giấy của hãng 10x15, máy cũng tự động chỉnh màu da mịm nên không cần phần mềm pS. Tuy giá thành ảnh có hơi cao nhưng đáng để mua. Tôi nghĩ với trình độ chụp lâu năm của bạn, bạn hãy kiếm máy in chính hãng khổ giấy lớn (A4...khổ 10x15 nhìn chưa đã), in xong cho ảnh vào khung treo lên tường ngắm tác phẩm của mình hoài không chán! Thân chào.

madi3d8
02-05-2012, 05:19 PM
Em thấy trên trang canon Viet nam có chi tiết các loại máy in ảnh CANON, anh có thể lên đó tham khảo giá và khả năng cũng như chất lượng in của từng loại. Có tiền thì làm con PIXMA PRO9000 Mark II

http://www.canon.com.vn/personal/products/printers/inkjet-printers/pixma-pro9000-mark-ii?languageCode=VN

thuytram_dep
02-05-2012, 10:23 PM
Chào bạn! Tôi đang xài Canon Selphy CP800 in ảnh rất đẹp. Tôi thấy máy này rất tiện dụng, có phần mềm theo máy nên in hình đa dạng. Có những khung hình vui cho trẻ em, in hình thẻ 2x3, 4x6, nhiều hình trên 1 tấm 10x15...,màu sắc thì tươi và trung thực
Lúc trước tôi có đem hình đi in ở các tiệm nhưng họ chỉnh màu, tương phản...nhìn hình không như ý. Từ khi sử dụng CP800, mỗi lần chụp xong về xem hình nào được thì tôi chỉ cần chỉnh một chúc nét, độ sáng (theo phần mềm máy ảnh), thêm ngày tháng năm...rồi in. Theo quảng cáo thì ảnh giữ được cả 100 năm!, chỉ sử dụng khổ giấy của hãng 10x15, máy cũng tự động chỉnh màu da mịm nên không cần phần mềm pS. Tuy giá thành ảnh có hơi cao nhưng đáng để mua. Tôi nghĩ với trình độ chụp lâu năm của bạn, bạn hãy kiếm máy in chính hãng khổ giấy lớn (A4...khổ 10x15 nhìn chưa đã), in xong cho ảnh vào khung treo lên tường ngắm tác phẩm của mình hoài không chán! Thân chào.

Em thấy trên trang canon Viet nam có chi tiết các loại máy in ảnh CANON, anh có thể lên đó tham khảo giá và khả năng cũng như chất lượng in của từng loại. Có tiền thì làm con PIXMA PRO9000 Mark II

http://www.canon.com.vn/personal/products/printers/inkjet-printers/pixma-pro9000-mark-ii?languageCode=VN
Cảm ơn 2 bác đã tư vấn.
Máy Canon Pixma Pro9000 rất ngon và cũng rất đắt so với nhu cầu của em.
Vẫn lăn tăn là nên mua máy chuyên in ảnh hay máy in phun màu đây, ngân khoản cho vụ này chừng 2 triệu thôi các bác, nhiều hơn nữa thì chịu thua vì đầu tư nhiều xèn quá.
Với lại em nghe bảo máy in màu (in phun) mà lâu quá không in thì bị hỏng bộ kim in... :-((

f2f
02-05-2012, 10:30 PM
cho hỏi 1 câu ngoài lề tí. máy in văn bản bình thường có in ảnh được không bạn.

haxua83
02-05-2012, 10:42 PM
Chào các bác,
- Nên mua máy in ảnh hay mỗi lần cần in thì ra tiệm ảnh vì giá thành in của máy in ảnh khá cao (khoảng 6.000 đồng / tấm, trong khi ra lab thì chừng 2.000 - 3.000 đồng / tấm).
Cảm ơn các bác trước nhé !
Bác chịu khó ra lab đi
đầu tư máy in và giấy máy in nhiệt 3tr2 (chi phí in cao gần 6000đ/ảnh 10x15cm)
máy in văn bản thường của bác là máy gì? có thể in đc nhưng chất lượng ko cao (phụ thuộc vào máy và mực in rất nhiều)
Tầm 2tr thì ko có lựa chọn đâu bác ạ
RA TIỆM CHO LÀNH

son_volam002
02-05-2012, 11:56 PM
Đến giờ này em vẫn ủng hộ ra tiệm. Cả năm chả biết có in đến 200 tấm không, ra tiệm có tầm 400k - 600k gì đó. Mà khỏi phải lo mực máy giấy bảo quản. Còn nếu không thích tiệm chỉnh sửa ảnh mình thì mình bảo được mà. In tiệm quen, cân chỉnh vài lần cho quen máy của họ là được.

amita2011
03-05-2012, 09:28 AM
Đa số máy in ảnh (và in văn bản màu) hiện giờ đều dùng công nghệ in phun, mực gốc dầu, nên nếu để 1 thời gian ko sử dụng thì mực nó cũng bay hơi đi hết. Giá thành mực cũng rất đắt, chi phí bơm mực tuy rẻ nhưng ko đảm bảo chất lượng.
Nếu có điều kiện thì múc loại in laser màu, loại này dùng mực bột nên thời gian sử dụng lâu hơn, với nhu cầu gia đình lâu lâu in vài tấm thì có thể sử dụng được lâu dài.
Chưa kể đến muốn in ảnh đẹp thì giấy cũng phải ngon, mà giấy ngon thì giá ko ngon.

thiendigital
03-05-2012, 10:09 AM
Máy này (Canon Selphy CP800) in tốt, đẹp, hình ảnh giữ đc lâu, nhưng có 1 vấn đề là ko nên in hình thẻ, lý do: trên bề mặt tấm ảnh có tráng 1 lớp..mình ko rỏ
nhưng tạm gọi là tráng 1 lớp keo để bảo quản ảnh tốt và ko thấm nước, tất nhiên là khi ảnh thẻ làm giấy tờ thì phải có đóng dấu cơ quan, nhưng khi đóng dấu thì ko ăn mực, chứ máy này in ảnh thì rất ok.
Bác Chủ: Nếu Bác ko làm DV thì tôi khuyên Bác ko cần phải mua máy in làm gì, số tiền bỏ ra như Bác nói thì chắc chắn là ko đủ mà nếu có đủ thì cũng ko có máy ngon, hơn nữa máy in phun lâu lâu Bác in 1 lần thì rất ko ổn, các Bác trên đây tư vấn đều đúng cả, em đang làm DV nên em đã và đang xài máy in đc 6 năm rồi . Một lần nữa là em góp ý với Bác là ko làm DV thì ko cần phải mua máy in, nếu Bác in ảnh ở Lab thì Bác muốn thế nào thì ghi rỏ yêu cầu vào để thợ xuất ảnh làm theo ý mình, vài ý cùi góp với Bác , chúc các Bác nhiều sức khỏe và hạnh phúc cùng gia đình . Thân chào.

saohom
03-05-2012, 10:15 AM
In tiệm thôi, nếu bác in ít. Máy in phun càng không nên mua nếu bác in không tới 10-20 tờ A4 mỗi tuần. Tôi có ông bạn mua máy Epson T60 in chưa hết loạt mực thì máy nghẹt và chập đầu phun dẫn tới hỏng main, tiền sửa bằng mua máy mới. CŨng con đó tôi dùng mực nạp liên tục, in hồ sơ rất nhiều cả năm giờ vẫn in tốt.

123kts
03-05-2012, 11:40 AM
Nếu bạn cực kỳ giàu có thì mua máy về tự in, còn người thu nhập bình thường thì ra lap rọi
Máy in phun giá máy thấp chi phí mực cực cao, nếu sử dụng mực nạp 180.000đ/1 lit thì 3*7=21 ngày thì phai màu, chưa kể hay hỏng hóc
Máy in nhiệt thì giá thành cao, may mau hư

thuytram_dep
04-05-2012, 01:53 PM
Cảm ơn tất cả ý kiến đóng góp của các bác.
Sau khi cân nhắc thì em quyết định không mua máy in ảnh nữa vì 2 lý do:
- Dù rất tiện lợi nhưng chi phí cao (lý do phụ).
- Nếu không in thường xuyên sẽ dễ bị hỏng bộ drum mực (lý do chính).

tien.nestia
04-05-2012, 05:49 PM

không biết việt nam mình có phòng lab nào mà để máy tính sẵn+nối với máy in nhiều khổ khác nhau và mình tự lo liệu in ấn (xong ra lấy sản phẩm tính tiền)==> đại loại là giống dịch vụ internet ấy... vài ngu ý mong các bác cho ý kiến.

thiendigital
04-05-2012, 05:54 PM
Chính xác đó Bác chủ.

MR.Jun
04-05-2012, 08:58 PM
không biết việt nam mình có phòng lab nào mà để máy tính sẵn+nối với máy in nhiều khổ khác nhau và mình tự lo liệu in ấn (xong ra lấy sản phẩm tính tiền)==> đại loại là giống dịch vụ internet ấy... vài ngu ý mong các bác cho ý kiến.

:15: Có đó bác ,lap của em nè.hihihi

tien.nestia
05-05-2012, 11:21 AM
:15: Có đó bác ,lap của em nè.hihihi
kha kha bác cho em địa chỉ đi em ghé qua ủng hộ thường xuyên.thank

Nho_Nguoi_Xua
28-05-2012, 12:50 AM
Máy in canon selphy cp 800 hiện đang bán 2tr9. bạn vào canon.com.vn xem nhé.
Bạn chưa sử dụng nên không biết, Máy in ảnh này không sử dụng drum mực nhưng máy in thông thường. Máy in nhờ cuộn phim tráng 4 lớp màu lên ảnh. Mỗi cuộn phim in được khoảng 40 hình hoặc ít hơn tùy theo cuộn phim bạn mua. Giấy in ảnh cũng là loại chuyên dụng dành cho loại máy này. Do đó giá thành cũng tương đối cao tầm 6k/tấm.
Nhưng được cái là linh động và cảm giác thích thú khi in ảnh tại nhà hoặc khi đi du lịch.
Hiện tại mình có 1 cái hiệu Kodak, và 1 cái hiệu canon . Nếu bạn có nhu cầu thì mình share lại 1 cái với giá hữu nghị.