PDA

View Full Version : Bệnh của Lens

Rùa Hay Xỉn
09-08-2005, 11:59 AM
Các Bác, trước giờ bệnh của body thì Em có thể biết sơ sơ nhưng nếu về Lens thì Em tịt. Vì không có nhiều tiền nên Em chỉ dám sắm secondhand nhưng không biết là ngoài việc lens cũ ra, nó có bệnh thường gặp nào không? nhận biết như thế nào? v.v...

apham
09-08-2005, 10:42 PM
Mua lens cũ thì kinh nghiệm của apham là xem là lens đó đã tháo ra sửa chữa hay chưa bằng cách nhìn vào các con ốc hay mối nối, kế đến là kiểm tra xem có bị mốc hay rễ tre hay không và sau đó là vòng khẩu dộ, thay đổi tiêu cự có vận hành trơn tru hay không. Cuối cùng rất quan trọng là giá của nó hợp lý hay chưa

Nói chung mua đồ cũ thì phải có kinh nghiệm và kinh nghiệm này phải trả giá bằng tiền bạc và thời gian :)

HoangThu
10-08-2005, 12:14 AM
Bác Rùa và bác Apham rành về bệnh của máy, cho em hỏi một câu.Máy em co 5 điểm lấy focus khi chụp ảnh ngoài trời hoặc ở điều kiện ánh sáng tốt thì bình thường.Nhưng em lấy nét vào đèn neon thì len thay đổi liên tục và vẫn không lấy nét được.Ngoại trừ một điểm lấy focus bên tay phải.Điểm bên phải này lấy nét rất nhanh và rõ con điểm ở giữa thì Len thò thụt mãi.Nếu lất nét mọi điểm vào bên cạnh bóng đèn thì bình thường, còn lầy nét vào giua bóng đèn neon thì xảy ra hiện tượng em kể.Em thử các máy khác thi bình thường.Mua máy cũ hình thức còn rất mới ( đi mua máy cùng với bác Apham chuyên gia Nikon mới chết chứ, nhưng do em ham của rẻ nữa).Em thấy không ổn nên đã bán huề vốn rồi, nhưng vẫn thấy áy náy với người mình bán(bán cho cha đạo mới chết chứ).Mong các bác chỉ dạy lần sau còn mua máy cũ nữa.

Atkinson
10-08-2005, 04:50 AM
Kinh nghiệm kiểm tra lens cũ em thu lượm từ vỉa hè, nguồn gốc k0 rõ và k0 được kiểm chứng:

Ngoài những ốc vít, vòng xoay, tì vết nhìn được bằng mắt thường, bác nên mang theo một tờ giấy trắng, dày, mặt sau của tờ lịch treo tường là tốt nhất. Dùng lens để thu lại hình ảnh của một ngọn đèn cho nó rơi trên bề mặt tờ giấy trắng đó. Có thể dịch chuyển zoom ring, focus ring hay nguyên cái lens để ảnh đó hội tụ lại thành một chấm sáng và tương đối nét. Nếu chấm sáng đó có màu trắng tinh thì lens còn dùng được . Nếu ngả hơi vàng vàng là thôi luôn. Em k0 sure lắm nhưng điểm này đánh giá chất lượng lớp phủ trên bề mặt các thấu kính bên trong thì phải, chứ k0 nói lên được khả năng tái hiện màu sắc đâu nhé.

Bác HoangThu,

Mời bác vô nhà thờ xưng tội ngay đi. Rằng:

Thưa cha, con k0 rành lắm nhưng khả năng là 4 cái focus sensors hơi yếu hơn so với cái thứ 5 còn lại. Cho nên gặp điều kiện ánh sáng yếu, tương phản kém là nó k0 nhạy nữa. Mong cha đừng bao giờ chụp đèn neon :lol:

Mấy con focus sensors đó nằm ngay trước bản film, phía dưới gương lật (reflex mirror). Nếu là máy film thì lật back cover ra, dùng tốc độ chậm hoặc bulb để kéo curtain lên là thấy ngay.

http://img.photobucket.com/albums/v600/MrBean/Articles/OTFsensor2.jpg
Dùng tạm cái hình minh họa OTF sensor cho flash để bác thấy rõ focus sensor. Hình trên là máy Canon EOS Elan II (EOS 50), có 3 điểm focus thì 3 cái ô hình chữ nhật đen đen (ô ở giữa hình dấu thập) là chỗ chú ngụ của 3 cái focus sensor tương ứng.

Chưa thấy ai nói đến việc lau chùi những sensor này nên cũng k0 biết khắc phục nhược điểm cái máy trên ra sao. Nhưng cũng là một kinh nghiệm khi đi mua máy cũ: thử lần lượt từng focus point. Kinh nghiệm do một cha đạo truyền lại!

HoangThu
11-08-2005, 04:08 AM
Cám ơn bác Atkison nhiều, lúc trước em lờ mờ không rõ nó bị bệnh gì, bây giờ thì hiểu rồi.Em chắc phải đi xung tội thôi, mình cũng mua nhầm mà,Chắc chúa sẽ tha tội cho em thôi.