PDA

View Full Version : em lần đầu post AB ảnh cưới, mong các bác giúp đỡ

longlife
20-07-2007, 12:52 PM
Người mới... post bài lần đầu... :wub:

tam_bb2003
20-07-2007, 01:28 PM
Bạn làm cái AB này đẹp đó nhưng cái hình đầu thì cô dâu muốn đạp đầu chú rể rồi !!!! Nếu chỉnh sưả lại cái này tí xíu là tuyệt vời.

BienDong
20-07-2007, 05:24 PM
tấm 1, tư thế cô dâu nhìn kỳ quá, phần chân, phần ngực, phần cổ không có tự nhiên gì hết

tấm 3, em thấy giống " Good Sleep " thì đúng hơn ạ !!! Mà sao cô dâu thì nhắm mắt mơ màng còn chú rể thì lại mở mắt trừng trừng nhìn ngay vào cổ cô dâu !? Hơi kỳ kỳ :)

longlife
20-07-2007, 10:02 PM
tấm 1, tư thế cô dâu nhìn kỳ quá, phần chân, phần ngực, phần cổ không có tự nhiên gì hết

tấm 3, em thấy giống " Good Sleep " thì đúng hơn ạ !!! Mà sao cô dâu thì nhắm mắt mơ màng còn chú rể thì lại mở mắt trừng trừng nhìn ngay vào cổ cô dâu !? Hơi kỳ kỳ :)

Cám ơn mấy bác đã cho cao kiến, lần sao e sẽ chú ý "pose" kỹ hơn để lấy được 2 chữ "tuyệt vời".
Tấm 3: ... bác chú ý dùm... "From success you get alot of things ... "
Chú rể đang căng mắt ra tìm đấy ạ :wub: Thân!

haiphuc
20-07-2007, 11:02 PM
Theo em bác nên xem xét lại bg, bác nên post ảnh chụp chứ không nên design vì forum này chuyên về photo. Design "nôm na" chuyển tải ý tưởng người xem thông qua photo và thường dùng trong Ad. Bác có thể post hình này qua forum design...:D

Trong đây có một số người chụp studio như xichlo, snakeyes, bạn có thể tham khảo hai bác này.

Bộ studio chiến nhỉ :D

Triphoto
20-07-2007, 11:10 PM
Chào bác Longlife,
- Hậu cảnh của tấm thứ nhất mới nhìn vào thì là một bức tường, nhưng khi nhìn kỹ thì một phần chân của cô dâu và chú rễ bị khuất vào trong đó. Bên cạnh đó 2 nguồn ánh sáng chiếu vào cô dâu và chú rễ có góc và cường độ khác nhau. Như vậy hai lý do trên làm cho tấm ảnh thiếu đi phần hòa hợp.
Theo tôi bác thử dùng loại texture mềm mại hơn, chẳng hạn như mây, hoa.....như vậy nó dễ hòa quyện vào chủ thể hơn. Vấn đề ánh sáng, bác có thể dùng render tạo một nguồn sáng thứ ba như vậy cũng làm giảm được sự khác biệt. Nếu được bác có thể chọn 2 chủ thể có cùng hướng ánh sáng, như vậy khi ghép vào nhìn sẽ hòa hơn.
Tôi thì cũng mới vào nghề nên cũng thường vấp phải những lỗi kỹ thuật này. Khổ nỗi vì tính chủ quan nên khó nhìn ra cái khiếm khuyết của chính mình.
-Tấm thứ ba, mình thấy có cái gì đó không ổn ngay chỗ đường nối giữa hai tấm hình.
Em thì cũng đang học, nên nếu nhận xét trên không đúng thì mong các bác bỏ quá cho và chỉ dẫn thêm để được học hỏi và tiến bộ.
Một người mới nhập môn VNphoto.
Trí

longlife
21-07-2007, 09:48 AM
Chào bác Longlife,
- Hậu cảnh của tấm thứ nhất mới nhìn vào thì là một bức tường, nhưng khi nhìn kỹ thì một phần chân của cô dâu và chú rễ bị khuất vào trong đó. Bên cạnh đó 2 nguồn ánh sáng chiếu vào cô dâu và chú rễ có góc và cường độ khác nhau. Như vậy hai lý do trên làm cho tấm ảnh thiếu đi phần hòa hợp.
Theo tôi bác thử dùng loại texture mềm mại hơn, chẳng hạn như mây, hoa.....như vậy nó dễ hòa quyện vào chủ thể hơn. Vấn đề ánh sáng, bác có thể dùng render tạo một nguồn sáng thứ ba như vậy cũng làm giảm được sự khác biệt. Nếu được bác có thể chọn 2 chủ thể có cùng hướng ánh sáng, như vậy khi ghép vào nhìn sẽ hòa hơn.
Tôi thì cũng mới vào nghề nên cũng thường vấp phải những lỗi kỹ thuật này. Khổ nỗi vì tính chủ quan nên khó nhìn ra cái khiếm khuyết của chính mình.
-Tấm thứ ba, mình thấy có cái gì đó không ổn ngay chỗ đường nối giữa hai tấm hình.
Em thì cũng đang học, nên nếu nhận xét trên không đúng thì mong các bác bỏ quá cho và chỉ dẫn thêm để được học hỏi và tiến bộ.
Một người mới nhập môn VNphoto.
Trí
Chào bác TriPhoto!
Rất cảm ơn góp ý chân thành của bác, mà bác nói "ghép" là có ý gì hok, hình đó e chụp như vậy muh. Còn về ánh sáng thì e cố ý setup ratio cho chú rể thấp hơn cô dâu từ 1 -> 2 khẩu (ở đây là 1.5 khẩu). Gu của e chụp ảnh cưới là lấy cô dâu làm chủ đề (nên sáng hơn) còn chú rể chỉ làm nền thui (nên ít sáng hơn :) chứ hok tối nha) .
Tấm thứ 3 e design vô AB nên bác nhìn cả 2 trang cùng lúc vậy thấy "kì" chứ đóng vô AB thì thấy cũng "hok sao" hihihi...
Cuối cùng, e cũng thích "texture mây, hoa..." lắm e xin post lên thử mấy frame hoa cỏ mùa xuân mong bác tiếp tục chỉ bảo để e làm đc tốt hơn ạ.
Thân!!!

longlife
21-07-2007, 09:55 AM
Theo em bác nên xem xét lại bg, bác nên post ảnh chụp chứ không nên design vì forum này chuyên về photo. Design "nôm na" chuyển tải ý tưởng người xem thông qua photo và thường dùng trong Ad. Bác có thể post hình này qua forum design...:D

Trong đây có một số người chụp studio như xichlo, snakeyes, bạn có thể tham khảo hai bác này.

Bộ studio chiến nhỉ :D
Nghe bác nói xong, e tìm "lòi" mắt mà cũng hok thấy forum Design đâu bác ợ. Tại, thì, là lần đầu post bài nên có gì hok fai phép xin bỏ quá cho.
PS: e thấy trong forum mình cũng có nhiều ab cưới đẹp và desisn chuyên nghiệp lắm mà.
Hình của anh xichlo và snakeyes thì đẹp lắm lắm rùi ạ :wub: . Thân!

ptk
21-07-2007, 11:07 AM
Em thấy bác chụp vầy là đẹp lắm rồi,còn khuyết điểm thì khi chụp ai cũng có thể bị,nhưng nhìn chung tấm hình đẹp là được.em thích bộ đèn của bác quá :)

BienDong
21-07-2007, 11:30 AM
Loạt hình này của bác là 1 dạng hình ghép ạ.

Mà chụp hình album cưới thì thường nên ghép vài cảnh vài tấm vào chung thành 1 tấm với nhau, rồi design này nọ nhìn mới hay, chứ mà để hình không nhìn....sao sao ấy ( sao sao là sao sao, chứ em chẳng biết sao là sao nữa :lol: )

Mấy tấm sau nhìn hay lắm. Mà sao em không thấy tấm nào cô dâu cười hết vậy bác !?

Tấm 3: ... bác chú ý dùm... "From success you get alot of things ... "
Chú rể đang căng mắt ra tìm đấy ạ :wub: Thân!

Ờ há, em không để ý tới dòng chữ đó. My bad, my bad :lol:

QTVan
21-07-2007, 01:00 PM

híhí... "Chú Rể nhìn trừng trừng"... em biết "ổng" muốn cái gì rồi... :wub: :food_smil :lick:

Hình đẹp lắm.. bây giờ em chỉ mong chụp được như vậy là em "khì khì" rùi....