PDA

View Full Version : Hỏi về thiết bị cho máy ảnh KTS (Canon G6)

apo
02-08-2005, 08:49 AM
Mình chỉ mới vừa chụp hình, có vài điều cơ bản muốn hỏi:

Hiện tại mình đang xài máy ảnh Canon G6, chắc mọi người cũng biết là G6 dùng 1 cái nắp chụp để chụp ống kính, vì vậy rất dễ bị bụi, nước mưa trúng vào. Mình nghe nói có 1 loại ống kính gắn thêm dùng để bảo vệ ống kính của máy, không biết loại ống kính này gọi là gì, và có thể mua được ở đâu.

Và các bạn cho hỏi thêm là khi đã bị dơ, ví dụ lỡ bị chạm tay vào, có dấu tay, hoặc các hạt bụi lỡ trúng vào ống kính thì nên lau bằng gì là đúng cách nhất (hình như là có một bộ gạc đặc biệt dùng để lau ống kính). Và những món này thì mua ở đâu.

nicky7803
02-08-2005, 10:42 AM
G6 là loại máy P&S, không tháo rời lens và được thiết kế khá kín nên việc bảo quản cũng tương đối đơn giản. Theo tớ biết thì mấy cái lens gắn thêm là để chụp xa hoặc rộng hơn thôi (tele or wide converter). Tốt nhất là khi chụp thì mở ra, chụp xong thì đậy vào. Nếu bụi hoặc dấu tay thì bạn nên mua một bộ dụng cụ vệ sinh gồm: bóng thổi bụi, giấy lau, dầu chùi.. ở tiệm vật tư máy ảnh nào cũng có.

Chúc bạn có nhiều ảnh đẹp.

tuands63
02-08-2005, 01:07 PM
G-6 không phải là máy P&S mà là máy prosumer, chỉ không thay OK được chứ tính năng cũng ghê lắm, nhiều khi máy DSRL chụp khônghơn G-6
Bạn nên kiếm thêm ống nối gắn vào G-6, để có thể gắn thêm filter, thường là 52mm
ống nối này vừa bảo vệ OK, vừa để gắng thêm filter, che nắng và cũng để cầm máy thuận tiện hơn, đi vòng vòng Nguyễn Huệ, Lê Lợi (SG) thì có, giá khoảng 20 USD

apo
02-08-2005, 02:08 PM
trưa nay mình vừa chạy ra Nguyễn Huệ mua được bộ chùi kính, gồm: giấy, khăn, chổi, thổi bụi...

Còn cái ống nối ngoài tiệm chỗ gọi là ring chỗ gọi là adapter thì vẫn chưa tìm ra được, để chiều nay chạy sang Canon Tôn Thất Tùng xem.

Cám ơn mọi người rất nhiều. Có ai còn có kinh nghiệm nào nữa xin chia sẽ :)

S5500
02-08-2005, 05:40 PM
Cho em hỏi bộ lau chùi ống kính giá bán khoảng bao nhiêu để em ra SGN mua, thx

ravic
02-08-2005, 10:36 PM
G-6 không phải là máy P&S mà là máy prosumer, chỉ không thay OK được chứ tính năng cũng ghê lắm, nhiều khi máy DSRL chụp khônghơn G-6
Bạn nên kiếm thêm ống nối gắn vào G-6, để có thể gắn thêm filter, thường là 52mm
ống nối này vừa bảo vệ OK, vừa để gắng thêm filter, che nắng và cũng để cầm máy thuận tiện hơn, đi vòng vòng Nguyễn Huệ, Lê Lợi (SG) thì có, giá khoảng 20 USD

Bác cho em hỏi gắn ống nối bảo vệ OK có ảnh hưởng gì lúc chụp ở chế độ wide hay tele không ạ?

apo
03-08-2005, 08:55 AM
Cho em hỏi bộ lau chùi ống kính giá bán khoảng bao nhiêu để em ra SGN mua, thx

mình mua hết 50.000 ở Thương Xá Tax (nhớ trả giá, vì ở ngoài ấy toàn nói 70-90 không)

11002
03-08-2005, 09:15 AM
trưa nay mình vừa chạy ra Nguyễn Huệ mua được bộ chùi kính, gồm: giấy, khăn, chổi, thổi bụi...

Còn cái ống nối ngoài tiệm chỗ gọi là ring chỗ gọi là adapter thì vẫn chưa tìm ra được, để chiều nay chạy sang Canon Tôn Thất Tùng xem.

Cám ơn mọi người rất nhiều. Có ai còn có kinh nghiệm nào nữa xin chia sẽ :)

Cái original adapter thì hơi khó kiếm, nhờ Bác Đức hay Phong hoặc bất kỳ ai tiện dùm cái Adapter 52-58mm hoặc 52-62mm là có thể gắn filter thoải mái. Nếu 52-62mm thì yên tâm vì không bị hạn chế khi chụp wide
Chúc Bạn sớm có đồ như ý

apo
03-08-2005, 09:25 AM
bác Voanhdang, làm thế nào gặp được các bác ấy? (bác Đức, bác Phong)

Mình cũng chụp amateur thôi nên chỉ cần cái "ống" để bảo vệ ống kính, nếu có bác nào tiện được (hoặc tiệm tiện nào làm được) thì hay quá.

ducnc
03-08-2005, 10:19 AM
Bác Apomexus cứ ra 39 Lê lợi , Q1 xin gặp anh PhongLN nhé.

11002
03-08-2005, 11:06 AM
bác Voanhdang, làm thế nào gặp được các bác ấy? (bác Đức, bác Phong)

Mình cũng chụp amateur thôi nên chỉ cần cái "ống" để bảo vệ ống kính, nếu có bác nào tiện được (hoặc tiệm tiện nào làm được) thì hay quá.
Bạn này ít chịu đọc các trang của vnphoto.net rồi.

Anh Phong tức là Phong launha, lonang, loinhieu ... đia chỉ, số ĐT... CH Khánh Long ngay trên trang: http://vnphoto.net/news.php.

Anh Đức tức là DucNC chủ tiệm tạp hoá Canon http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=383&page=13&pp=10.

anhhang
03-08-2005, 11:41 AM
hi hi lâu ko gặp anh Voanhdang khoẻ ko ạ :)

tuands63
03-08-2005, 02:47 PM
gởi bác ravic
ống nối bảo vệ OK sẽ để cho ta gắn thêm filter hoặc che nắng, nếu che nắng chuẩn vẫn không khuyết hình khi chụp
vấn đề quan trọng là G-6 có EVF hay o? nếu giống G-5 thì G-6 o có EVF, rất bất tiện khi gắn thêm ống nối, ngắm qua finder sẽ bị khuyết, thêm cái che nắng thì khuyết nhiều hơn nữa, máy có EVF như Minolta Dimage 7, Sony 717,828 sẽ không bị vì ngắm thẳng từ trong ra
thêm nữa, nếu xài flash built-in, ống nối sẽ che mất 1 phần ánh sáng (khá nhiều), phải dùng flash rời thôi

tuands63
03-08-2005, 02:49 PM
ống nối for hiệu Kenko

ravic
03-08-2005, 08:42 PM
gởi bác ravic
ống nối bảo vệ OK sẽ để cho ta gắn thêm filter hoặc che nắng, nếu che nắng chuẩn vẫn không khuyết hình khi chụp
vấn đề quan trọng là G-6 có EVF hay o? nếu giống G-5 thì G-6 o có EVF, rất bất tiện khi gắn thêm ống nối, ngắm qua finder sẽ bị khuyết, thêm cái che nắng thì khuyết nhiều hơn nữa, máy có EVF như Minolta Dimage 7, Sony 717,828 sẽ không bị vì ngắm thẳng từ trong ra
thêm nữa, nếu xài flash built-in, ống nối sẽ che mất 1 phần ánh sáng (khá nhiều), phải dùng flash rời thôi

Cám ơn bác đã trả lời. Chẳng qua lúc trước có dùng mấy loại ống nôí này (cho máy khác chứ không phải là G5 hay G6) rất bất tiện vì có hai khúc lúc dùng tele thì gắn đủ, lúc dùng wide thì phải tháo ra một khúc cho khỏi che OK! Mà đó là loại chế đó nha, loại xịn thì có hai ống nối khác nhau, một cho tele một cho wide! Hơn hữa mấy cái phụ kiện này đắt lắm, mua tốn tiền lắm. Mà nếu dùng để gắn filter lại phải tháo ra gắn vào cũng như không. Lúc trước tôi chỉ dùng ống nối để gắn filter xoay đổi màu mà thôi!