PDA

View Full Version : may anh Olympus

NguyetLinh
01-08-2005, 04:17 PM
Bác nào giả nhời giúp cháu với, cái máy ảnh Olympus E20 của cháu rõ ràng nhìn màn hình thấy nét lắm rùi, đẹp lắm rùi, nhất là chụp ngoài trời, sao khi xem kt lớn lại trắng nhởn ra, cháu phải chỉnh khẩu độ thế nào, ánh sáng thế nào ạ :down:

trauvang
02-08-2005, 03:11 AM
Bạn hỏi thế này thì khó trả lời quá! nói chung nhìn trên monitor của máy ảnh thì phải có kinh nghiệm, thừa sáng thì có nhiều yếu tố lắm. Khẩu độ mở lớn, tốc độ chụp chậm hoặc ISO setup quá cao, chắc bạn còn trẻ, còn nhiều thời gian bạn nên đọc các bài của các thầy bên Kĩ Thuật Cơ Bản Về Nhiếp Ảnh. không hiểu đâu thì hỏi tiếp, mình có người bạn cũng dùng E20 nếu có câu hỏi nào trực tiếp đến loại máy ảnh này mình sẽ cố gắng giúp

Chúc vui!

NguyetLinh
02-08-2005, 02:02 PM
Cảm ơn bác Trâu Vàng đã quan tâm nhé, tại cháu cũng chưa biết nhiều về loại máy ảnh này lắm, trong quá trình chụp ảnh thì chắc phải hỏi bác và bạn của bác nhiều thôi, khi nào có tấm ảnh nào đèm đẹp cháu sẽ post lên để bác coi thử nhé.

Rùa Hay Xỉn
02-08-2005, 03:27 PM
Tốt nhất là tăng contrast và sharpness của máy ảnh lên hết mức

S5500
02-08-2005, 05:37 PM
Thường nhìn trên LCD thì thấy đẹp nhưng khi xuất ra máy tính thấy ko đẹp vì trên LCD độ phân giải thấp hơn nhiều, cái này ko biết đúng ko nhưng em chụp hoài thì thấy như thế .

NguyetLinh
03-08-2005, 10:35 AM
Đúng vậy, nhiều lúc chụp trong nhà bật đèn lên thì ảnh lại rất nét, nhưng ở ngoài trời lại không đẹp bằng, cái náy chắc phải thực hành nhiều. :up:

xichlo
03-08-2005, 10:42 AM
Máy Olympus E10 và E20 có nhược điểm lấy focus không chính xác và focus chậm, màn hình LCD của các máy này không chuẩn, thường thì sáng hơn ảnh thật, nhìn màn hình nhỏ xíu thì nét nhưng thật ra đã bị out nét rồi. Do đó nếu muốn chắc ăn bạn phải dùng nút Zoom để zoom ảnh trong LCD lên xem cho chắc, cái này ngay cả máy đời mới cũng đều cần phải zoom lên mới chính xác được.

XL

NguyetLinh
04-08-2005, 09:53 AM
Vậy thì hay quá,vậy là theo bác xích lô, phóng to màn hình 100% lên thì mới chụp ạ, khi nào thấy nét rồi thì chắc là ok, vậy còn chức năng chụp liên tục thì lúc đấy làm sao để đảm bảo :innocent:

jacknguyen
04-08-2005, 10:02 AM
nói chung là do trình thôi to: NguyetLinh. đừng nhìn vào màn hình của máy. mà hãy ngắm bằng mắt thì chuẩn hơn. nhà em đã thử rồi. tốt nhất nên để manual mà chụp. đừng để auto & pro.

xichlo
04-08-2005, 10:04 AM
Không phải ý mình thế bạn à, phóng to màn hình lên 100% đâu có chụp được, chỉ xem ở chế độ preview mới zoom lến được thôi.
ý mình là để tránh trường hợp bị bể dĩa ở những shot quan trọng, ví dụ chụp bạn gái chẳng hạn, nhìn preview bình thường thì đẹp mê ly, em mặt xinh tươi nhưng về nhà thì ôi thôi out of focus béng nó mất, do đó bác chụp xong, khoan nói xong, nói đợi xíu để anh coi, sau đó bác zoom lên 100% để coi xem rõ thật chưa. Thế đấy bác.

Bác Jacknguyen khuyên hoàn toàn đúng, đó là đừng nhìn LCD khi chụp, nhìn vào view finder để focus cho chính xác.

Thân
XichLo

NguyetLinh
04-08-2005, 10:18 AM
:dodo: