PDA

View Full Version : [cần tư vấn] Nên mua filter CPL hiệu gì?

ptv8288
08-02-2012, 02:46 PM
Em đang xài kit 18-55mm filter size là 52mm trên Nikon D3100.
Tình hình em có nhu cầu mua CPL để chụp phong cảnh, tuy nhiên trước khối lượng thông tin quá lớn + quá nhiều bác bán bên box mua bán , em đã tẩu hỏa nhập ma.
Các bác tư vấn giúp em với. Có các hiệu nào, giá cả ra sao, mua lại thì giá khoảng bao nhiêu...:emlaugh:

darkknight1408
08-02-2012, 04:25 PM
Ở VN, bạn kiếm mua Marumi DHG CPL hoặc super DHG CPL (tùy tiền nhiều ít) là ổn rồi. Tuy nhiên cần lưu ý bạn là lens AFS 18-55 VR không có IF, do đó xài filter CPL hiện nay sẽ rất khó (phải focus trước, rồi xoay filter sau).

HamDzui
18-02-2012, 10:17 PM
Tớ cũng mới mua Marumi DHG CPL, chụp trên 24-105f4L không như mong đợi, xoay Filter hoài mà chẳng thấy đổi màu tí nào như trên website hoặc trên mấy cái video hướng dẫn. Tớ thấy không mua làm gì mà chỉ mua Filter bảo vệ Lens là đủ. Bên Redstar là đại lý chính hãng của Hoằng quân thấy có bán Marumi DHG loại tốt chỉ tầm 450K.

Mong không phải mua nhầm đồ đểu...

vedan
18-02-2012, 11:08 PM
mjh nghĩ bạn chỉ dùng CPL vài lần là chán thôi, chơi để cho biết, trừ khi bạn đi chụp phong cảnh nhiều, còn ko thì cứ cứ filter Marumi Super DHG mà chơi

darkknight1408
18-02-2012, 11:12 PM
Tớ cũng mới mua Marumi DHG CPL, chụp trên 24-105f4L không như mong đợi, xoay Filter hoài mà chẳng thấy đổi màu tí nào như trên website hoặc trên mấy cái video hướng dẫn. Tớ thấy không mua làm gì mà chỉ mua Filter bảo vệ Lens là đủ. Bên Redstar là đại lý chính hãng của Hoằng quân thấy có bán Marumi DHG loại tốt chỉ tầm 450K.

Mong không phải mua nhầm đồ đểu...

Bạn cần xem kỹ lại tác dụng của filter CPL và cách sử dụng nó nhé. ^^ bạn nói "đổi màu" là sao mình không hiểu lắm.

Ryta
28-01-2013, 12:04 PM
Ở VN, bạn kiếm mua Marumi DHG CPL hoặc super DHG CPL (tùy tiền nhiều ít) là ổn rồi. Tuy nhiên cần lưu ý bạn là lens AFS 18-55 VR không có IF, do đó xài filter CPL hiện nay sẽ rất khó (phải focus trước, rồi xoay filter sau).

Sorry vì đã đào mộ.

Mình chưa có kinh nghiệm về filter CPL, đang định mua 1 chú sau khi đã order 1 con ND8. Mọi người có thể giải thích dùm mình dòng in đậm không? Mình đang dùng 18-55 VR + 50 1.4D, cũng ko có IF (chắc là internal focus?) nên cũng hơi phân vân. Có phải liên quan đến vấn đề màu sắc của filter CPL?!?!
Thanks mọi người nhiều.

jamesdo
28-01-2013, 12:46 PM
Sorry vì đã đào mộ.

Mình chưa có kinh nghiệm về filter CPL, đang định mua 1 chú sau khi đã order 1 con ND8. Mọi người có thể giải thích dùm mình dòng in đậm không? Mình đang dùng 18-55 VR + 50 1.4D, cũng ko có IF (chắc là internal focus?) nên cũng hơi phân vân. Có phải liên quan đến vấn đề màu sắc của filter CPL?!?!
Thanks mọi người nhiều.

thực ra bác ấy nói cũng không đúng lắm :)

theo định nghĩ, nếu đầu lens không bị dài ra và không xoay khi focus thì lens đó là IF (đúng như bác đoán internal focusing). Phủ định của câu nói này, chính xác phải được viết thành : không có IF thì đầu lens sẽ bị dài ra hoặc bị xoay khi focus. Cái chữ "hoặc" đó rất quan trọng khi chụp macro hay khi dùng CPL filter.

Khi dùng CPL filter, điều quan trọng là đầu lens không bị xoay khi focus, vì như bác biết, nếu gắn CPL fiter vào đầu lens, nếu filter xoay thì màu sắc hay hiệu quả của CPL filter sẽ thay đổi. Nên đúng là nếu đầu lens bị xoay thì phải focus trước rồi mới xoay filter, mỗi lần focus đều phải làm vậy.

Khi chụp macro thì nếu bác dí vào con côn trùng, khi focus, đầu lens dài ra, rất có thể con côn trùng sẽ sợ và bay mất. Nên khi chụp macro thì tốt nhất kiếm con lens khi focus đầu lens không dài ra.

Thực ra nếu lens không có IF thì lens luôn luôn bị kéo dài khi focus. Nhưng nhiều (thực ra là rất nhiều) lens không IF, khi focus thì lens bị kéo dài, nhưng đầu lens vẫn không xoay. Cả hai con lens 18-55vr và 50f1.4d của bác đều không có IF, con 18-55vr thì có đầu lens bị xoay khi focus, con 50f1.4d thì đầu lens không xoay (dù bị dài ra).

kết luận: muốn mua cpl chụp cảnh thì đổi con 18-55 bằng con 18-105, không đổi thì không cần mua cpl filter làm gì, dùng rất phiền phức. btw, cpl filter không có tác dụng như bác xem trong quảng cáo đâu, dù có mua loại BW (như em) thì tác dụng cũng ít lắm :)

Ryta
28-01-2013, 03:26 PM
thực ra bác ấy nói cũng không đúng lắm :)

theo định nghĩ, nếu đầu lens không bị dài ra và không xoay khi focus thì lens đó là IF (đúng như bác đoán internal focusing). Phủ định của câu nói này, chính xác phải được viết thành : không có IF thì đầu lens sẽ bị dài ra hoặc bị xoay khi focus. Cái chữ "hoặc" đó rất quan trọng khi chụp macro hay khi dùng CPL filter.

Khi dùng CPL filter, điều quan trọng là đầu lens không bị xoay khi focus, vì như bác biết, nếu gắn CPL fiter vào đầu lens, nếu filter xoay thì màu sắc hay hiệu quả của CPL filter sẽ thay đổi. Nên đúng là nếu đầu lens bị xoay thì phải focus trước rồi mới xoay filter, mỗi lần focus đều phải làm vậy.

Khi chụp macro thì nếu bác dí vào con côn trùng, khi focus, đầu lens dài ra, rất có thể con côn trùng sẽ sợ và bay mất. Nên khi chụp macro thì tốt nhất kiếm con lens khi focus đầu lens không dài ra.

Thực ra nếu lens không có IF thì lens luôn luôn bị kéo dài khi focus. Nhưng nhiều (thực ra là rất nhiều) lens không IF, khi focus thì lens bị kéo dài, nhưng đầu lens vẫn không xoay. Cả hai con lens 18-55vr và 50f1.4d của bác đều không có IF, con 18-55vr thì có đầu lens bị xoay khi focus, con 50f1.4d thì đầu lens không xoay (dù bị dài ra).

kết luận: muốn mua cpl chụp cảnh thì đổi con 18-55 bằng con 18-105, không đổi thì không cần mua cpl filter làm gì, dùng rất phiền phức. btw, cpl filter không có tác dụng như bác xem trong quảng cáo đâu, dù có mua loại BW (như em) thì tác dụng cũng ít lắm :)

Cảm ơn bạn rất nhiều. Đúng là 2 con lens mình đều ko có IF, con 18-55 thì xoay còn con 50 1.4 thì ko xoay nhưng cũng thụt thò. Bạn làm mình sáng ra nhiều điều, đỡ mắc công phải chi cho 1 thứ không hiệu quả lắm với gear mình đang có.
Thanks bạn lần nữa!

donal090
23-03-2014, 08:32 AM
Dung filter uv là ngon rồi

hiendiep
23-03-2014, 10:04 AM
Dùng Filter CPL của Marumi cũng khá hiệu quả , bạn thử chụp Mode A , chọn khẩu độ và xoay Filter CPL sẽ thấy tốc độ thay đổi , có thể giảm gần 2 Stop. CPL là filter phân cực đâu có đổi màu .
Ngoài ra CPL còn có tác dụng chống ảnh phản chiếu qua cửa kính trong

Bạn để ý ảnh bên trên và bên dưới khác nhau khi xoay CPL , ảnh phản chiếu trên cửa kính được loại bỏ rất tốt

https://farm8.staticflickr.com/7301/11792261546_8609fe20e5.jpg (https://flic.kr/p/iY3qwf) https://farm4.staticflickr.com/3742/11791737433_ef74f12cf8.jpg (https://flic.kr/p/iXZJHP)

Khi dùng CPL chụp bầu trời xanh, CPL giúp bầu trời xanh hơn mắt nhìn bên ngoài

Nikon@8666
23-03-2014, 10:15 AM
CPL chỉ phát huy tác dụng nếu tia nắng mặt trời gần vuông góc trục ống kính, giảm dần tác dụng khi áng nắng xuôi dần theo trục ống kính. Thứ hai là bầu trời phải xanh, mây trắng nổi từng khối thì khi chụp với CPL sẽ làm trời xanh hơn, mây nổi khối đậm nhạt rất đẹp! Trời nhiều sương mù hoặc mây dàn điều CPL không tác dụng ( mà nếu trời như vậy thì ảnh phong cảnh chỉ là chữa cháy chứ không có ảnh đẹp?
Ngoài ra CPL còn làm giảm ảnh phản chiếu từ mặt nước hồ, kính, tán cây... Làm ảnh trong,rõ hơn!
Nếu chỉ dùng CPL thôi thì mình nghĩ đồ Japan cũng ok rồi, nhưng nếu dùng CPL có kết hợp với Filter ND, GND... thì nên xài CPL của BW cho đỡ giảm chất ảnh do ánh sáng phải đi qua nhiều lớp filter!

Zude
23-03-2014, 10:29 AM
CPL chỉ phát huy tác dụng nếu tia nắng mặt trời gần vuông góc trục ống kính, giảm dần tác dụng khi áng nắng xuôi dần theo trục ống kính. Thứ hai là bầu trời phải xanh, mây trắng nổi từng khối thì khi chụp với CPL sẽ làm trời xanh hơn, mây nổi khối đậm nhạt rất đẹp! Trời nhiều sương mù hoặc mây dàn điều CPL không tác dụng ( mà nếu trời như vậy thì ảnh phong cảnh chỉ là chữa cháy chứ không có ảnh đẹp?
Ngoài ra CPL còn làm giảm ảnh phản chiếu từ mặt nước hồ, kính, tán cây... Làm ảnh trong,rõ hơn!
Nếu chỉ dùng CPL thôi thì mình nghĩ đồ Japan cũng ok rồi, nhưng nếu dùng CPL có kết hợp với Filter ND, GND... thì nên xài CPL của BW cho đỡ giảm chất ảnh do ánh sáng phải đi qua nhiều lớp filter!Tôi chưa có trải nghiệm với CPL,Tokina 11-16+body D90 khá nặng vừa cầm máy,vừa xoay filter nên hơi ngán!Đó là lý do vẩn chưa sằm CPL!

Nikon@8666
23-03-2014, 10:57 AM
Tôi chưa có trải nghiệm với CPL,Tokina 11-16+body D90 khá nặng vừa cầm máy,vừa xoay filter nên hơi ngán!Đó là lý do vẩn chưa sằm CPL!
À, CPL chỉ nên xài ởi tiêu cự từ 24mm( qui trên ff) thôi nhé, gắn trên ultrawide sẽ là bầu trời chổ đậm chổ nhạt ( vì len siêu rộng có góc nhìn rất rộng nên nôm na có đường trục đa phương!)

Zude
23-03-2014, 11:17 AM
À, CPL chỉ nên xài ởi tiêu cự từ 24mm( qui trên ff) thôi nhé, gắn trên ultrawide sẽ là bầu trời chổ đậm chổ nhạt ( vì len siêu rộng có góc nhìn rất rộng nên nôm na có đường trục đa phương!)
Cám ơn bác đả chỉ dẩn,từ hôm mua len(Tokina 116)tới giờ chỉ gắn filter bảo vệ thôi,may mà chưa mua CPL!

hungtcl
10-04-2014, 10:19 PM
ít tiền bác có thể dùng Green.L cũng rất OK

https://www.nhattao.com/threads/ch-hung-lan-ban-si-ban-le-filter-green-l-chinh-hang-gia-chi-tu-80k-c.2017977/

sGear.vn
17-04-2016, 02:47 PM
Hiện tại ở VN có 2 thương hiệu Filter CPL phổ biến và uy tín đó là Hoya và B+W. B+W thì có giá cao hơn do thương hiệu nổi tiếng hơn, còn Hoya thì chi phí hợp lý hơn và chất lượng thì tương đương hoặc có khi còn tốt hơn: Kính Lọc Filter Hoya PL-Cir (http://sgear.vn/products/kinh-loc-filter-hoya-pl-cir)