PDA

View Full Version : Giúp em vụ flash cóc 60D bật không lên (err 05)

ducanhuk
07-02-2012, 11:59 PM
Tình hình là em đang hân hoan với cái lens mới thf tự dưng phát hiện ra flash cóc có vấn đề, e bấm nút bật flash lên thì nó kêu tạch tạch sợ quá, nó báo lỗi error 05, em tòm trên diễn đàn và đọc được bài nói do dùng flash rời với bụi để lâu ngày nên cái nít ở khe của hot shoe bị kẹt, gẩy nó lên là đc, nhưng vấn đề là máy em chưa từng dùng flash rời, và lúc em xem cái nút dưới chân hot shoe thì nó vẫn ở trạng thái bình thường, khong bị kẹt xuống dưới. E lấy que tăm bấm xuông thả ra mấy lần mà vẫn không hết, các cao thủ cứu e với

quang8.3
08-02-2012, 10:51 AM
Mang đi sửa thôi Bác ơi!Đừng tự sửa mà hỏng thêm.

Thangogpe
08-02-2012, 05:08 PM
Bác xem thử cái VD này xem ntn? e ở cơ wan kg tiện mở tiếng.
http://www.youtube.com/watch?v=z9ePwa0HDGA&feature=related
chúc bác thành công, e cũng xài 60D

iColors
08-02-2012, 07:19 PM
đó là do cần đẩy ngay chỗ bản lề bác xem cách sửa tại http://adamantventures.com/blog/canon-dslr-err-05-fix-popup-flash-problem-solution-with-pics/

honda_67
09-02-2012, 08:46 AM
Nhân Tiện Vụ Flash cho em hỏi 1 câu về flash rời YONGNUO
Em ko biết sử dụng chết độ S1, S2 Ko thất nó đánh cùng Flash cóc trên body?
có phải cài đặt gì trên body ko? em dùng 60D

datbuidoi
09-02-2012, 09:44 AM
Nhân Tiện Vụ Flash cho em hỏi 1 câu về flash rời YONGNUO
Em ko biết sử dụng chết độ S1, S2 Ko thất nó đánh cùng Flash cóc trên body?
có phải cài đặt gì trên body ko? em dùng 60D
theo lý thuyết thì
S1: flash sẽ làm slave cho đèn Manual (tức là không có pre-flash để đó sáng như TTL)
S2: flash sẽ làm slave cho đèn TTL (tức là đèn có pre-flash để đo sáng), ở S2, đèn sẽ bỏ cái chớp đầu tiên (pre-flash) của đèn TTL, chỉ đánh đồng bộ với lần chớp thứ 2
theo thực tế (con 467 của mình)
2 cái mode này hoạt động rất là loạn (đèn Tàu nên phải chịu=.=")
flash cóc thì luôn là TTL rồi
nhưng đánh off-flash thì để S2 nó không nổ, để S1 lại lúc thì nổ chuẩn, lúc thì nổ xịt(do dính pre-flash)
về nhà thử lại thì S2 lại nổ với flash cóc, và cả S1 nữa, nổ rất đều là đằng khác=.="pó tay luôn
chắc bỏ vài trăm nữa mua cái trigger luôn quá

CanBoNgam
09-02-2012, 09:59 PM
tốt nhất bác nên đem ra hàng kiểm tra nếu còn BH thì nên di BH !

ducanhuk
17-02-2012, 11:10 AM
Bác xem thử cái VD này xem ntn? e ở cơ wan kg tiện mở tiếng.
http://www.youtube.com/watch?v=z9ePwa0HDGA&feature=related
chúc bác thành công, e cũng xài 60D

Cám ơn bác và các bác, em sửa được rồi, mà thực ra là không sửa được mà nó tự quay lại như bình thương =))

slum8787
23-02-2012, 12:56 PM
e cũng mới được cho 50d cũ ,, cũng bị ntn ,, e toàn lấy tăm hay cái gì bé bé gảy lên là được =) ,, để tối e về thử cách trên xem sao ^^

ducanhuk
01-04-2012, 03:40 AM
có ai có cách giải quyết dứt điểm không ạ máy em lại bị lại rồi hic, kiểu này bán sao được đây giúp em với :(

yashicanon
01-04-2012, 05:18 AM
bật pop up flash lên,lấy cái bông ngoáy tai , chấm 1 tí WD4 rồi chấm nhẹ nhẹ vào cái khớp bản lề khủy tay 2 bên cái flash cóc . nhấp nhẹ nhẹ pop up vài lần cho trơn tru là khỏi bịnh ngay, mình đã chữa cho mấy cái máy bị như vậy rồi

khanhnq
10-08-2012, 08:36 AM
các bác giup dùm ! con Canon 550D cua mình bi hiện tuong như vay rùi ! luc bật lên dược lúc ko ! Bị vậy cung cả tháng rùi !

lovelyboy1712
14-10-2012, 01:11 PM
Có ai bị lỗi này ko :( máy mình bị mà mãi ko đc :(

vinhnho118
14-10-2012, 01:20 PM
Có ai bị lỗi này ko :( máy mình bị mà mãi ko đc :(
Theo cá nhân mình đã trải qua thì có khả năng nó thế này.
- Tình trạng bị kẹt Flash thường xảy ra khi mình mới vừa lấy máy ra khỏi hộp chống ẩm, độ hút ẩm mạnh làm cho khớp bị khô và kẹt. Tình thế khắc phục ngay khi xảy ra lỗi là tắt máy>>mở lại và bấm nút để Flash mở kết hợp dùng tay nhấc nhẹ Flash lên nó sẽ được kéo lên và sẽ sử dụng bình thường. Ấn xuống mở lại vô tư vì có lẽ ra môi trường bình thường nó hết kẹt rồi.
- Để khắc phục hoàn toàn mình sử dụng dầu máy khâu chấm một tí xíu vào đầu tăm đập dập rồi khéo léo tra nhẹ nhàng vào chỗ khe bản lề của Flash.
- Lỗi này hay xảy ra do cơ chế bung Flash quá yếu (chỉ bằng 1 cái lò so nhỏ thì phải) của 550D hoặc 600 hoặc 60D... và do mình để trong hộp chống ẩm với độ hút ẩm cao
- Hiện giờ mình dùng 7D thấy cơ chế bung Flash khác hẳn (hình như có hẳn một mortơ riêng kéo cái Flash), mạnh mẽ và rất dứt khoát. Flash bung cái xoạch rất đã và khác cơ chế cũ.