PDA

View Full Version : Hỏi về DPI!

DANG_BLUE
29-07-2005, 08:26 PM
Hình như cũng có 1 vài post nói về dpi rồi nhưng mà em chẳng tìm ra nên lại hỏi.

Tại sao cái máy 350D của em để ở chế độ JPG cao nhất, trong metadata chỉ báo là có 72dpi? Như vậy thì khi in ở 300dpi thì chỉ được cỡ 20x30cm thôi à?

Tìm lại mấy cái ảnh cũ chụp = Canon A75 thì trong metadata lại báo là 180dpi lận. Thế cái 350D nó cho ra ảnh ít dpi hơn A75 sao? :chair:

TeddyLoves
29-07-2005, 10:29 PM
dpi là độ phân giải khi in thôi, ko liên quan gì chất lượng ảnh cả. (liên quan đến chất lượng bản in thì có)
máy rebel xt của bác chụp ra hình 3456 x 2304, vì thế:
nếu bác in ở 300dpi, kết quả sẽ ra (3456/300)x(2304/300)=(11.52 x 7.68)inches hay (29.26x19.51)cm
nếu bác in ở 72 dpi, kết quả sẽ ra (3456/72)x(2304/72)=(48x32)inches hay (121.92x81.28)cm

muốn thay đổi dpi, trong PS vào Image/Image Size, uncheck phần Resample Image, trong phần Document Size, đổi Resolution thành 72, 96, 180, 240 hay 300 tùy theo ý thích. ở bên phải ô Resolution còn có lựa chọn pixels/inch và pixels/cm. ở Vn thường dùng thang cm, bác chuyển sang cái này cho dễ tính

DANG_BLUE
29-07-2005, 11:26 PM
Đồng ý, nhưng tại sao cái 350D của tui cho ảnh mặc định ra là 72dpi nhưng cái thằng A75 kia nó lại cho ra 180dpi và thằng 300D cũng cho ra 180dpi nữa. Tại sao cái 350D ko cho ra luôn 180dpi?

Atkinson
29-07-2005, 11:34 PM
Khổ thân bác, hóa ra 350D dỏm hơn cả A75 ah. Thế này thì tiêu rồi.

Nó ra 72, 180, 300 hay thậm chí 3000dpi cũng k0 quan trọng bác ạ. Coi như một giá trị có tính "tham khảo" thôi. Quan trọng là số lượng pixel chứ. 2000 x 3000 pixel hay 200 x 300 pixel mới phải nghĩ.

Ví dụ như bác mua thùng bột giặt, bên trong nó có cái cup để xúc đổ vào máy. Cup nhỏ thì bác phải xúc nhiều, cup lớn thì phải xúc ít cho cùng một khối lượng giặt. Quan trọng là thùng bột giặt k0 bị cân điêu là được.

DANG_BLUE
29-07-2005, 11:56 PM
Ok, hiểu rùi, ko lo nữa nhưng vẫn còn vài thắc mắc:

1. Thằng Canon nó bị dở hơi hay sao mà máy thì cho ra mặc định 72dpi, máy thì lại là 180dpi?

2. Các cuộc thi ảnh nó cũng dở hơi hay sao mà đòi ảnh trên 72dpi? Vì chỉ cần vô photoshop là chỉnh được lại thành 300dpi cơ mà? Giống như mua thùng bột giặt mà cứ đòi loại có cái cup to hơn? Và tại sao người ta bảo để ảnh lên mạng <=72dpi thì an toàn vì người ta sẽ ko ăn trộm ra in được?

3. Nếu tôi lấy 1 ảnh 72dpi rồi chỉnh thành 300dpi, save as lại. Mang 2 ảnh đó ra hàng in, kết quả thu được giống nhau ko?

4. Như bác TeddyLove tính toán ở trên thì khi in ở 300dpi thì máy 350D chỉ cho ra ảnh in có kích thước tối đa là (29.26x19.51)cm thôi à? Vì nếu in to hơn sẽ phải giảm dpi đi --> rạn ảnh

Các bác trả lời giúp cho thông...

TheAmateur
30-07-2005, 12:06 AM
Đàn ông ở Việt Nam đa số không biết tự giặt đồ, bác ví dụ thế nó hóa ra đẻ thêm một câu hỏi à ??? :LOL:
Đùa thôi, cái DPI có nghĩa là dot-per-inch = số chấm trong một inch (2.54 cm)
Mỗi chấm là 1 pixel, mỗi pixel là 1 chấm. Mỗi pixel có 3 bytes (3 giá trị màu từ 0-255 cho R-G-B).
Ví dụ cái monitor nhà bác 15-inch, bác để resolution 800X600, suy ra 800/15=55dpi.
Cái DPI này quan trọng nhất khi in chứ mắt thường thì không quan trọng mấy chỉ cần nó trên 100DPI là coi trên monitor quá tốt.
Lúc in thì nên để max resolution bằng với máy in cho phép.

DANG_BLUE
30-07-2005, 12:21 AM
Ấy ấy, bác làm ơn trả lời theo số 1,2,3 như trên thì thằng em mới biết bác trả lời câu nào, mà em hỏi là để em in nên bác cứ trả lời đi.
Mà mỗi chấm hình như ko phải 1 pixel đâu, vì ngoài DPI còn có cái PPI (pixel per inch) nữa cơ mà, chả lẽ 2 cái giống hệt nhau? Nhưng mà em đang cần in đây nên các bác cứ trả lời mấy câu trên đi nhé!

xichlo
30-07-2005, 01:12 AM
Đầu tiên tặng bác DANG_BLUE cái này đọc cho vui , vì có lẽ các bác trên này trả lời vậy vẫn chưa đủ cho bác . Bác này hỏi giống bác phết :D
http://photo.net/bboard/q-and-a-fetch-msg?msg_id=00CuX4&unified_p=1

Thứ 2 trả lời cho bác dựa vào cuốn sách 123di 3.0 mới nhất .

1/ Thằng Canon nó dở hơi thật bác ạ, nó để 180dpi cho các bác thích số dpi cao mua máy P&S phê, giống như nó sharpen, color hết sẵn ra đẹp luôn, nhiều bác bảo sao ảnh của P&S đẹp hơn Canon DSLR cứ tối tối, chẳng qua 2 market khác thì nó dùng 2 phương pháp marketing khác nhau thôi .

2/ Các cuộc thi ảnh đồi trên 72dpi vì ảnh để in thì dpi phải cao hơn số đó thì mới in được ra hồn một tí , còn nó có thể đổi 300dpi được nhưng có đứa dở hơi mới đi đổi 7000 -10000 tấm ảnh dự thi, do đó nó yêu cầu bác tự làm trước cho nó nhờ nếu bác muốn in ảnh đẹp dự thi.

Người ta bảo 72dpi không ăn trộm được là vì bác quên béng nó một vế, đủ 2 về họ nói rằng để ảnh size nhỏ ví dụ 480x640 và 72 dpi chứ không phải chỉ có một mình cái 72dpi mà chống ăn trộm được, bác để size 4,064x2,704pixel với 72dpi nó chôm ngay ấy chứ :D :D

3/ Ảnh 72dpi và 300dpi sẽ in ảnh khác nhau bác ạ.

4/ Bác Teddy nói vậy là ở 300dpi bác sẽ in được 10.2x6.8 inch, nếu bác chuyển xuống 100 dpi thì sẽ in được to hơn đấy 31x20 inch nhưng chất lượng sẽ xấu hơn .

Cuối cùng dpi = ppi theo cuốn 123di 3.0 .

Atkinson
30-07-2005, 02:09 AM
Bác DB,

Cái gốc của vấn đề là số lượng pixel, còn lại sẽ là sự thay đổi theo quy tắc tam suất (the rule of three) giữa dpi và kích thước ảnh in ra. Cao hơn chút nữa sẽ là vấn đề nội suy (interpolation).

Cái rule of three giữa Pixel number = dpi x picture dimension em nghĩ bác đã hiểu rồi. Nếu chưa hiểu thì bữa nào phụ bà xã một bữa giặt đồ :lol:

Lấy ví dụ số cho nó đơn giản và dễ hiểu bác nhé:

- Cái gốc mà bác có là một bức ảnh 3000 x 2000 pixel = 6Mp. Đây là giá trị THỰC mà cái sensor của camera nó cung cấp cho bác.

- Thông số đi kèm với bức ảnh là 100dpi

+ Nhìn vào đó thì hiểu là bác có thể in tấm ảnh đó ra kích thước 30 x 20 inch MÀ K0 BỊ ẢNH HƯỞNG ĐẾN CHẤT LƯỢNG (Ảnh 1)

- Bác vào PS hòng tìm cách thay đổi từ 100dpi --> 200dpi sẽ có 2 trường hợp xảy ra:

+ Nếu muốn giữ nguyên cái gốc 3000 x 2000 pixel --> lúc này ảnh chỉ in ra được kích thước 15 x 10 inch MÀ K0 BỊ ẢNH HƯỞNG ĐẾN CHẤT LƯỢNG (Ảnh 2)

+ Nếu muốn giữ nguyên cái ngọn (tức bản in kích thước 30 x 20 inch) --> lúc này cần có một input là 6000 x 4000 pixel. Điều này vượt quá khả năng cái gốc (3000 x 2000 pixel) của bác và PS phải dùng biện pháp nội suy để thêm 3000 x 2000 pixel nữa vào. Những added pixel này cứ tạm gọi là "hàng nhái" --> lúc này, ảnh in ra có kích thước 30 x 20 inch (Ảnh 3) và CÓ CHẤT LƯỢNG KHÁC VỚI Ảnh 1, Ảnh 2.

So sánh:

- Ảnh 1 vs. Ảnh 2: Chất lượng dot tốt như nhau vì cùng sử dụng những pixel gốc. Ảnh 2 mịn hơn Ảnh 1 (200dpi vs. 100dpi) nhưng lại nhỏ hơn Ảnh 1 (15x10 inch vs 30x20 inch).

- Ảnh 1 vs. Ảnh 3: Kích thước như nhau (30 x 20 inch). Ảnh 3 mịn hơn Ảnh 1 (200dpi vs. 100dpi) nhưng 100dpi nhiều hơn đó là "hàng nhái", chất lượng dot sẽ k0 được như hàng xịn.

- Ảnh 2 vs. Ảnh 3: Độ mịn như nhau (200dpi), nhưng Ảnh 3 dùng thêm "hàng nhái". Ảnh 3 to hơn Ảnh 2 (30 x 20 inch vs 15 x 10 inch).

Tạm thời đánh giá một bản in đạt chất lượng cao theo 3 tiêu chí như trên gồm: độ phân giải ~ độ mịn (dpi), màu sắc của dot trung thực (pixel gốc), kích thước lớn.

Cả 3 ảnh trên khi so sánh đôi một đều có ưu - nhược điểm của mình. Em cứ thấy nó na ná như truyện Tam Quốc. Chẳng anh nào hội đủ 3 yếu tố Thiên thời - Địa lợi - Nhân hòa cả. Chính là lý do tại sao ở trên em chỉ nói chung chung chất lượng Ảnh 3 KHÁC với Ảnh 1 & 2.

Thực sự thì Ảnh 1 & 2 vẫn có chung một nguồn gốc và nằm trong sự kiểm soát của người dùng, vì cả hai vẫn chỉ sử dụng 3000 x 2000 pixel gốc.

Chỉ riêng Ảnh 3 là tìm cách làm cách mạng. Như vậy vấn đề sẽ nằm ở chỗ thuật toán nội suy. Nếu thuật toán này làm tốt mọi chuyện và nằm trong phạm vi chấp nhận được của mắt người thì Ảnh 3 sẽ thắng thế. Dù sao thì Trời cũng giúp nhà Ngụy bình định thiên hạ.

Phạm vi chấp nhận của mắt người dựa trên khả năng phân biệt 2 dots khác nhau trong một cự ly quan sát cụ thể. Vì thế mà đứng ở Nhà Kèn, ta vẫn thấy râu cụ Hồ óng mượt như tơ, chứ khi trèo lên nóc Ngân hàng TW thì thấy mỗi inch có khi chỉ vài dots to bằng đầu đũa :lol:

Đấy,

1. Tóm lại nếu bác post ảnh lên mạng mà k0 muốn bị ăn trộm thì post cái ảnh ít pixel thôi, chứ k0 phải post cái ảnh ít dpi.

2. Ảnh gửi dự thi bằng file cũng vậy. Nếu chỉ yêu cầu 72dpi thì chưa chặt chẽ. Nếu mà để show những ảnh đó trên Net thì 72dpi là đủ. Còn nếu để in nữa thì vẫn cứ phải có đủ số pixel cần thiết. Thường thì khi gửi ảnh dự thi người ta cũng đã gửi ảnh lớn lớn rồi (ai chẳng hy vọng ít nhất được in treo triển lãm). Cho nên bác quy đổi trước thì BTC đỡ vất hơn.

3. Bác lấy ảnh 72dpi về, rồi save as ở 300dpi rồi lại mang đi in. Giống hay khác nhau như thế nào thì bác coi lại mấy cái case so sánh ở trên.

4. Canon nó chẳng dở hơi đâu bác ạ. Bác k0 thấy ảnh chup bằng PnS còn nét và rực rỡ hơn RAW file của DSLR ah. Chắc là nó điên rồi.

DANG_BLUE
30-07-2005, 09:39 AM
Mấy cái so sánh Ảnh 1, Ảnh 2, Ảnh 3 của bác At thì tui hiểu rồi. Tuy nhiên còn lăn tăn mấy cái chuyện đem ảnh đi in. Tất nhiên là chúng ta đều muốn in ở 300dpi cho "mịn".

1. Xưa nay tôi chụp xong cứ để nguyên 72dpi mà mang ra hàng rửa, như vậy là tôi bị thiệt thòi rồi đúng ko? Liệu thằng lab nó có tự động chuyển thành 300dpi cho tui ko hay là nó lại resample ảnh của tui? Hay là cái máy của lab nó tự chuyển thành 300dpi cho mình?

2. Nếu bây giờ tôi muốn có ảnh to hơn, cỡ 20x30 inch chẳng hạn mà lại ở 300dpi cơ thì có cách nào ko? Chỉ có cách resample thôi à? Bình thường khi các bác có nhu cầu rửa ra ảnh to đùng thì các bác làm thế nào?

DANG_BLUE
31-07-2005, 03:30 PM
Các bác đâu hết cả rồi? Ko ai giải thích cho em nữa à?
Túm lại là muốn in chất lượng tốt thì trước khi mang ra lab cứ đổi 72dpi thành 300dpi đúng không?

xichlo
31-07-2005, 08:34 PM
Giải thích cặn kẽ thế rồi còn gì nữa hả bác. Bác chịu khó đọc kỹ lại đi không uổng phỉ cả công mọi người ngồi gõ .

DANG_BLUE
31-07-2005, 10:24 PM
KHổ quá, ý tôi là ko biết cái thằng lab nó có tự chuyển sang 300dpi cho mình ko hay là nó cứ để 72dpi mà in ra? Còn lý thuyết thì tôi hiểu rồi!

xichlo
01-08-2005, 12:07 PM
Vụ in ảnh ở lab thì mọi người chịu chẳng biết đâu mà trả lời vì mỗi lab một kiểu, đơn giản nhất là bác ra hỏi thẳng bác kỹ thuật ở lab thế cho chắc ăn.

TeddyLoves
01-08-2005, 01:05 PM
nói tóm lại là bác muốn prepare hình để mang ra lab in cho đẹp, phỏng ạ? bác hỏi thẳng như vậy anh em dễ trả lời hơn ^^
kinh nghiệm cho thấy là Labs thường rất "láo"

-màu trông hơi lạ, hình hơi thừa sáng thiếu sáng, hoặc thiếu độ contrast --> chúng nó sẽ tí toáy cân bằng lại (theo ý chúng nó) thậm chí còn sharpen nữa cơ, vì thế khi đi in nhớ dặn bọn nó ko được chỉnh gì cả.
-khi đi in, bọn nó cho mình những size bọn nó có thể in. mình đưa hình của mình cho bọn nó. lúc này nếu hình to hơn hoặc bé hơn kích thước cần in (thừa hoặc thiếu pixels), bọn nó sẽ resize/crop cho đủ. dpi bao nhiêu chắc tụi nó không để ý lắm đâu, chắc chắn tụi nó sẽ convert sang 240-300dpi tùy từng trường hợp.
-nhưng nhiều khi bọn nó cũng ngu. có lần 1 con bạn em mang 1 loạt hình 10x8 đi in, chuẩn bị đâu đấy đủ rồi, đến lúc nhận được hình ... muốn khóc .. vì bọn nó crop lại & resize cho đúng thành 8x10 theo đúng kích thước đã chọn ^^ Đau không để đâu cho hết. từ kinh nghiệm đau thương này, suy ra là dù hình của mình là horz hay vert thì cũng rotate sẵn ở nhà cho nó chắc.

vì thế, khi mang hình đi in, chắc cú nhất là tự mình chuẩn bị sẵn ở nhà: crop cho đúng size, set thành 300dpi, cân chỉnh này nọ cho đã đi, là rotate cho đúng hướng in. khi mang ra in, dặn dò bọn nó cẩn thận là hình của tao có thế nào bọn mày cứ in đúng như thế, không được chỉnh sửa bất cứ một cái gì.
đấy là chưa nói đến chuyện color management nhưng mà vụ đó là vụ khác rồi ^^

PS: hình prepared for printing, khi sharpen có thể để radius hơi cao một chút, tầm 1.5 là OK. có thể khi nhìn trên computer hơi ugly vì có halos nhưng khi in ra, hiệu ứng dot gain sẽ che hết các halos này, kết quả là hình ra rất sắc nét.

TeddyLoves
01-08-2005, 01:09 PM
PS nữa: hình post lên web có thể để 5000dpi cũng chẳng sao cả (thỉnh thoảng em vẫn post hình 5000dpi đấy ^^) vì kiểu gì nó cũng bị forced thành 72dpi. quan trọng nhất vẫn là hình có bao nhiêu pixels thôi.

DANG_BLUE
01-08-2005, 01:19 PM
Cảm ơn các bác nhiều!
Có lần em đem đi rửa ra khổ cỡ A3, nó chỉnh thế nào mà mặt mũi ai cũng trắng xóa như nàng bạch tuyết, tức ko chịu được.

Nếu tự in thì chất lượng ảnh có thể = ngoài hàng ko? Đầu tư cho máy in màu + mực in + máy in thì khoảng bao nhiêu nhỉ?

thanhcong67
01-08-2005, 02:21 PM
Chào bác TeddyLoves,
Mình đoán chắc công việc bác làm liên quan đến PS và in ấn thì phải nên những vấn đề liên quan bác giải thích rất dễ hiểu và thực hành theo cũng dễ.
Hiện nay mình bức xúc nhất là việc in ảnh. Trung bình mỗi tuần mình in khoảng 50 kiểu.
Theo các bài của bác đã hướng dẫn, mình ra Lab xin một tấm hình mẫu mang về, bật PC lên hơn 20 phút, vào Adobe gamma chỉnh màu sắc sáng tối cho giống hình mẫu và lưu lại ICC với tên mới.Vào PS, lúc này PS dùng màu monitor với ICC của mình. Mình cân chỉnh ảnh của mình theo ICC đó và đem ra lab rửa, có hình thì OK có hình thì tối hơn hình mình đã chỉnh ở nhà, dù đã yêu cầu Lab giữ nguyên không chỉnh. Chả hiểu làm sao? Tức nhất là những hình ở nhà hồng hào đẹp lắm nhưng rửa xong thì tím ngắt thấy ghê, còn tụi bạn cứ xem hình xong là chê hình chụp bằng máy KTS không bằng máy phim, chán thật. Mà cũng có những hình rất đẹp. Nói chung là không ổn định.
Còn hình mình thử in bằng máy in phun thì thôi rồi, cực đẹp. Nhưng giá thành cao quá, nào mực, rồi giấy...
Vài hàng chia sẻ với bác TeddyLoves, nếu bác có cách nào hay hơn chỉ cho mình với.
Mình ở Tp HCM, bác có thể giới thiệu cho mình Lab nào rửa đẹp được không?
Cám ơn bác

TeddyLoves
01-08-2005, 03:28 PM
@dangblue: tự in ảnh có thể xấu hơn hoặc đẹp hơn in ở lab, cái đó tùy theo bác thôi ạ. digital printing là một vấn đề không đơn giản. để có một bản in "perfect" đòi hỏi rất nhiều yếu tố bao gồm cả máy móc đồ nghề (rất tốn kém tiền bạc) và đủ thứ lý thuyết liên quan (đọc xong mấy cái này rất mệt óc & mất thời gian). nói chung em nghĩ nếu serious thì gần như là impossible trừ khi mình là chuyên gia. còn chơi chơi thì có thể đầu tư 1 máy in khoảng 200-300 là OK rồi ạ. các loại máy in inkjet bây giờ đều có các lọ mực riêng lẻ nên cũng không còn lãng phí như trước nữa. nếu không thì đầu tư 1 máy in laser màu, bây giờ giá thành cũng tương đương máy in inkjet thôi, mà in bét nhè luôn. tuy nhiên em chưa sử dụng máy in laser màu bao h nên ko dám comment gì nhiều.

@thanhcong67: em cũng chỉ là học hỏi ở chỗ này chỗ kia thôi ạ, biết được đến đâu trả lời đến đấy, chứ công việc của em chẳng liên quan gì đến PS và in ấn đâu ạ hihi. bác có thể nói rõ hơn những bước bác làm không ạ? bác xin ảnh mẫu của lab là ảnh nào? bác chỉnh Adobe Gamma trong điều kiện thế nào? (đèn trong phòng là đèn gì, buổi tối hay buổi sáng, xung quanh bác, nhất là 4 bức tường, có vật gì có màu sắc đặc biệt không?) Rồi cái ICC đó bác sử dụng thế nào? (không được đem vào PS à nha, đem vào PS là sai rồi đó) quan trọng nhất là hình mà bác mang ra lab được chuẩn bị thế nào? vd icc profile của hình đó bác để là gì? hình ở nhà màu hồng mà ra lab in bị tím thì nhiều khả năng là do profile.
về vụ hình in ra bị tối, khả năng là do đặt settings không đúng. Thực ra bên topic bên kia, các settings mà em hướng dẫn là optimized cho web output, cho nên em hướng dẫn đặt Gray là Dot gain 20%, tuy nhiên nếu bác edit hình cho printing nhiều, nên đặt là Gray Gama 2.2

11002
01-08-2005, 04:43 PM
@dangblue: ... nếu không thì đầu tư 1 máy in laser màu, bây giờ giá thành cũng tương đương máy in inkjet thôi, mà in bét nhè luôn. tuy nhiên em chưa sử dụng máy in laser màu bao h nên ko dám comment gì nhiều.

Chào Bạn Emxinh
Máy in laser in bét nhè.
Bét = best hay Bét = hạng bét.
Vậy bét nhè là hạng bét phải không? Nó dở: về màu sắc không được tươi hay sao?
Rất mong Bạn giải thích hộ.

DANG_BLUE
01-08-2005, 04:58 PM
Mình băn khoăn về cái khoản mực in, hình như là sẽ rất tốn kém ở khoản này thì phải?

thanhcong67
02-08-2005, 08:14 AM
Chào TeddyLoves,
Thế thì mình đã làm sai gần hết rồi. Quy trình của mình là:
1. Cân chỉnh:
Mình yêu cầu Lab cho mình ảnh mẫu, họ cho mình một ảnh họ in sẵn (ai xin họ cũng cho như vậy) và một file ảnh tương đương (*.bmp).
Mình mở file ảnh ra bằng PS rồi vào Adobe Gamma chỉnh lại cho hình đã mở giống hình của Lab đã in. (Phòng mình có mỗi cái đèn Neon 60cm nên tối lắm, tường trắng nhạt).
Sau khi chỉnh mình lưu lại ICC với tên mới, thoát PS.
Vào PS lại, mở Color setting, mình thấy:
Setting: Custom
Working spaces: Monitor RGB, CMYK: US..., Gray Gamma 2.2, Spot Dot gain 20%
Color Management: RGB Off, CMYK Preserve..., Gray Preserve...
Ask when opening
2. Sửa ảnh:
Mở ảnh cần in, Crop 10x15.2cm, 300 pixel/inches
Tạo khung nếu cần
Chỉnh màu sắc, sáng tối.
Save as *.JPG
ICC profile: không chọn
Use Lower case... PS chọn mặc định.

Đó là toàn bộ thao tác của mình, nếu được TeddyLoves viết một bài chi tiết về cân chỉnh và in ảnh giúp mình với nhé. Chụp được ảnh đẹp đã khó mà in ra không như ý rất thất vọng.
Mong bạn sẽ giúp đỡ

TeddyLoves
02-08-2005, 09:28 AM
chào bác.
-trước hết bác check lại cái đèn neon xem. dùng camera, set white balance thành Daylight, chụp thẳng vào đèn neon rồi xem lại xem màu thật của nó ra là màu gì? nhiều khả năng là màu xanh (green) nhạt. các bóng đèn neon mình nhìn thấy màu trắng nhưng thực ra nhiều khi nó lại có màu xanh. mắt người có khả năng "adjust" nên ta vẫn có cảm giác nó là màu trắng, tuy nhiên cameras ko có khả năng này nên vẫn nhìn ra màu xanh. xin mượn một số hình như hình "qua hầm (http://www.vnphoto.net/gallery_full.php?id=4274) của bác xichlo, hình chuan bi vao noi (http://www.vnphoto.net/gallery_full.php?id=3891) của hoangba, hình góc phố (http://www.vnphoto.net/gallery_full.php?id=2769) của PhanN và hình hồ Gươm đêm hè (http://www.vnphoto.net/gallery_details.php?id=3682) của GenNT để minh họa. nếu đúng thể thì đây 20% là lý do tại sao khi đi in ngoài lab hình bị ánh tím. bác kiếm cái đèn nào cho ánh sáng trắng ấy. ở bên này khi em đi mua bóng đèn, thường nó có kèm theo thông số về nhiệt độ của ánh sáng như 5500, 6500 ... nếu bác không chắc thì em nghĩ khi edit hình bác tắt hết đèn đi chắc cũng OK. ngoài ra, wallpaper của bác cũng nên để grey. màu của desktop wallpaper ảnh hưởng rất nhiều đến hình khi edit. làm như sau: right-click lên desktop, chọn properties, chọn Desktop, trong phần background chọn Color, tìm cái grey (128,128,128) rồi click OK.
vì sao làm thế thì cũng khó giải thích, đại khái là do hiệu ứng metamerism của mắt người. nếu tò mò bác có thể dùng google để tìm hiểu thêm ^^

-về color profile của màn hình: sau khi bác cân chỉnh xong, save file ICC vào một chỗ. để set cái profile đó thành profile cho màn hình, vào Control Panel/Settings/Advanced/Color Management chọn Add, rồi chọn file ICC vừa tạo. xem thêm ở đây (http://www.microsoft.com/resources/documentation/windows/xp/all/proddocs/en-us/icm_add_color_profile_monitor.mspx)

-về color settings trong PS:
----->Working space chọn Adobe RGB 1988, Gray chọn Gray Gama 2.2
----->Color Management Policies: chọn hết thành "Preserve Embedded Profiles" và check tất cả thành Ask When Opening.
----->Conversion Options: chọn Engine là Adobe ACE, Intent là Relative Colorimetric. Check "black point compensation" và "use dither"
Quan trọng:khi mở bất cứ 1 hình nào trong PS, nếu bị hỏi "profile mismatch" thì chọn "use embedded profile", nếu bị hỏi "missing profile" thì chọn "assign profile" rồi chọn 1 cai profile mình cảm thấy thích hợp (99% là chọn sRGB)

-phần edit hình của bác chắc ko có vấn đề gì. 300ppi là được rồi. em chỉ suggest là chỉnh sửa xong đâu đấy rồi mới tạo khung. khi save as *.jpg thì phải chọn ICC profile để save kèm ICC profile với hình. 80% lý do hình bác đi in bị tím và tối cũng nằm ở đây. working space của bác là working monitor, chỉ mỗi mình bác có, trong khi đó khi save hình, lại không kèm theo icc profile nên khi mang ra lab, người ta sẽ mặc định hình đó có profile sRGB, khiến cho hình bị color shifted.

@voanhdang: chắc bác có nghe qua cụm từ "dùng nhòe" hay "dùng xả láng". ở miền Bắc khi dùng cụm từ "bét nhè" cũng có ý nghĩa như vậy ạ.

thanhcong67
02-08-2005, 02:16 PM
Rất cám ơn TeddyLoves, bạn đã trả lời rất nhanh và dễ hiểu, mình sẽ thực hành và báo kết quả cho bạn biết.
Cám ơn nhiều

thanhcong67
09-08-2005, 08:48 AM
Chào TeedyLoves,
Hôm qua mình mới in 52 tấm ảnh đã sử lý‎ theo cách của bác đã hướng dẫn, khi chỉnh màu sắc‎ xong mình Save as kèm với profile sRGB IEC61966-2.1. Rất OK, hình nhìn màu có vẻ tự nhiên, màu sắc thật và nếu so với hình chụp bằng phim thì cũng OK. Tuy nhiên một số hình hơi tối và màu không đúng so với Monitor ở nhà (có lẽ là mình chỉnh monitor chưa chuẩn, mình sẽ chỉnh lại).
Bạn cho mình hỏi thêm một số vấn đề sau nhé:
D70s có 3 chế độ màu:
Ia (sRGB) default: được hướng dẫn là dùng tốt nhất để chụp và in ảnh mà không cần chỉnh sửa.
II (Adobe RGB): được hướng dẫn là phổ màu rộng nhất và dùng để chỉnh sửa sau khi chụp.
IIIa (sRGB): được hướng dẫn là dùng để chụp phong cảnh và in mà không cần chỉnh sửa.
Theo bạn, mình nên chọn chế độ màu nào trên máy ảnh? (Vì bạn có nói là nếu vào PS mà bị missing profile thì chọn sRGB).
Còn trong PS tại sao mình đã chọn Color space là Adobe RGB (1998) rồi mà khi bị missing profile mình lại chọn assign sRGB IEC61966-2.1?
Mình có thể PM riêng để hỏi bạn nhưng mình nghĩ chắc nhiều người cũng bị tình trạng như mình, chụp hình thì phải rửa hình chứ, mà bỏ hơn 1000USD mua máy mà hình rửa ra tệ quá thì chán thật. Các cách bạn chỉ mình, mình thấy rất hiệu quả, nên mình thắc mắc trên diễn đàn cho mọi người cùng chia sẻ.
Quả là làm chủ cái máy để có hình rồi, đem hình đi rửa cũng thật kỳ công.
Thành thật cám ơn bạn

TeddyLoves
09-08-2005, 10:26 AM
"Còn trong PS tại sao mình đã chọn Color space là Adobe RGB (1998) rồi mà khi bị missing profile mình lại chọn assign sRGB IEC61966-2.1?"

bác cần phân biệt Color Space và Color Profile. Color Space là cả toàn bộ những màu sắc ta có thể làm việc với. để tưởng tượng 1 space RGB chẳng hạn, hãy tưởng tượng một hệ tọa độ trong không gian gồm 3 trục R, G, B. mỗi giá trị R,G,B trong hệ tọa độ đó sẽ tương ứng với một giá trị màu cụ thể. tương tự, trogn không gian CIE Lab, cũng có 3 trục L, a, và b. Nếu vẫn chưa tưởng tượng được, có thể tham khảo 1 post của em trong bài viết này (http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=1217&page=3&pp=20)
trong một tấm ảnh RGB, mỗi điểm ảnh có một giá trị R,G,B xác định, tuy nhiên, chúng không có ý nghĩa cụ thể, mà chỉ là những con số thôi. một Color Profile sẽ xác định (mapping) ý nghĩa cho những con số đó sao cho nó sẽ ứng với các giá trị cụ thể trong một Color Space cụ thể. bác đọc lại bài em giải thích bên topic quản lý màu sắc sẽ hiểu hơn.
Khi open một file không rõ nguồn gốc, mà file đó không có kèm profile, ta sẽ phải làm động tác đoán và gán (assign) một profile cho nó để các giá trị của nó có ý nghĩa. có thể gán bất kỳ một profile nào ta cảm thấy hợp lý nhất, không nhất thiết phải gán sRGB. chọn sRGB chỉ là vì lý do "tốc độ" thôi, do 8-90% ảnh trên web là sRGB. nếu bác thử mở một file không có profile, gán cho nó sRGB, rồi lại mở cùng file đó, gán lại cho nó Adobe RGB, sẽ thấy màu sắc khi được gán Adobe RGB đậm hơn một chút. nếu gán Adobe RGB mà thấy ok thì là ok, còn nếu hình đó lúc đầu có profile sRGB, khi gán Adobe RGB, nó sẽ trông rất quái dị, biết ngay. ở bên topic kia em cũng có 1 bài so sánh, bác có thể đọc lại.

Ngoài ra, ta chọn working space trong PS là Adobe RGB trong là để có một không gian "rộng rãi", khi làm việc sẽ "thoải mái" hơn. không ai cấm ta chọn không gian sRGB để làm việc cả, nhưng tội gì phải bó giò trong một cái hộp chật chội trong khi ta có hẳn một căn phòng rộng lớn thỏa sức vùng vẫy, phải không ạ? còn trong trường hợp file mở ra (missing hay không misssing profile) thì khi làm việc với file đó, PS sẽ sử dụng space tương ứng, chứ không phải lúc nào cũng là ARGB đâu

"Theo bạn, mình nên chọn chế độ màu nào trên máy ảnh?"

nếu chụp RAW (ra ảnh NEF đối với máy Nikon) thì các chế độ màu đó không quan trọng.
nếu chụp JPG hoặc TIFF (ảnh được pre-processed luôn sau khi chụp), thì chọn Adobe RGB. không bao giờ chọn sRGB cả. trong hướng dẫn người ta nói là in màu không cần chỉnh sửa, chẳng qua là những chiêu bài dùng để marketing mà thôi. không lẽ bác không muốn chỉnh contrast một chút, sửa mắt đỏ, hay xóa vết sensor dust ... ? dù ít dù nhiều ta vẫn cần chỉnh sửa xíu xíu. như trên đã nói, vì ARGB lớn hơn, nên ta dễ dàng "vùng vẫy" hơn. sau khi vùng vẫy thỏa thuê, convert sagn sRGB đâu có muộn ^^. thực ra, vì không tự in nên mới phải convert như vậy cho nó chắc chắn, còn nếu tự in, thì không cần convert luôn ấy chứ. ta convert thẳng từ space của hình ra space của máy in luôn ^^ (ngay cả một máy in, khi in với các loại giấy khác nhau, cũng phải dùng các profiles khác nhau thì kết quả mới "chuẩn" đấy ạ. phần này khi nào bác ... máu lên, mua máy in tự in tại nhà, em sẽ chỉ tiếp ^^)
=================================

to Admins: mấy bài này không liên quan đến DPI lắm, các bác có thể move giùm sang topic "Quản lý màu sắc" cho dễ theo dõi được không?

xichlo
09-08-2005, 10:45 AM
Không thể move từng reply được chỉ có thể move nguyên post vì vậy cần mọi người post ra post riêng là vậy . Nếu cần Teddy có thể tạo post riêng cho topic này.

XL

thanhcong67
09-08-2005, 12:11 PM
Mình hiểu rồi TeddyLoves ơi, hay quá.
Mình thấy các bài về quản lý màu sắc của TeddyLoves rất hay và thiết thực mà không phải ai cũng biết, nhất là những người mới. Quả thật, khi đem ảnh đi in mới thấy hết sự phức tạp của nó, để in ra tấm ảnh đẹp theo ý mình thì bắt buộc phải ngồi tại Lab nhờ mấy chú Kỹ thuật viên chỉnh tới lui rồi in may ra mới được, nhưng đâu phải lúc nào cũng vậy, in hàng trăm tấm ngồi đó có mà chết. Mà làm được theo bạn Tedd rồi, ra Lab cũng còn phụ thuộc tay nghề mấy ông KTV nữa, có ông dùng ACDSee để chỉnh nữa đó, còn có ông cứ auto mà chơi. Mình lại phải chỉ lại những gì học được cho mấy ổng mới chết chứ.Trong khi mình cũng học trường làng thôi.
Vậy nên mình đề nghị bác Xichlo, nếu có thể, hệ thống và cho hẳn loạt bài về quản lý màu này ra trang đầu như mục "Một số kiến thức nhiếp ảnh căn bản" cho dễ tham khảo.
Cám ơn các bác

TeddyLoves
09-08-2005, 03:26 PM
oh nếu có thể ngồi ngay cạnh để hướng dẫn KTV in, mà chương trình in có khả năng quản lý màu sắc (color managed applications) như photoshop chẳng hạn, thì nên giữ nguyên profile ARGB1998 cho file, không nên convert sang sRGB, vì các máy in hiện nay khá tốt, một số có color space thậm chí hơi rộng hơn ARGB một chút (điều đó có nghĩa là có những màu sắc không thể thể hiện trên màn hình nhưng hoàn toàn có thể thể hiện trên bản in).
thực chất động tác convert sang sRGB chỉ là để cho an toàn (to be on the safe side) trong trường hợp chương trình in của lab không có khả năng quản lý màu sắc thôi. em ko dùng ACDSee nên cũng ko rõ chương trình này như thế nào. nếu nó có khả năng quản lý màu sắc thì nên để nguyên ARGB.

thanhcong67
09-08-2005, 03:47 PM
Được thế thì OK rồi nhưng ý mình là không phải lúc nào cũng được ngồi cạnh KTV, chỉ khi nào cần làm ảnh lớn thôi chứ 10x15 thì cứ phải làm theo cách của Teddy rồi nói các bạn KTV giữ Profile của mình là OK.
Qua loạt bài của Teddy mình đã hiểu về cách quản lý màu của PS rồi. Mình toàn đọc sách thôi chứ có thời gian học PS chính quy đâu.
Rất cám ơn bạn

Tenotohp
08-04-2006, 09:36 PM
Khai quật cái Topic này lên một chút! Rất hay và e các bác mới vào web không biết tim ở đâu.

Lâu quá không thấy bác Emxinh vào đây nên gọi: Ơ hớ bác Emxinh!!!
Bác cho nhà em hỏi tí:
- Các phần mềm panorama để ghép ảnh VD như Artsoft thường mặc định (không cho chỉnh) là 72dpi (nếu bác biết có phần mềm panorama nào cho chỉnh 300DPI thì chỉ giúp cái). Thanks
Ví dụ: 6 Files ảnh của nhà em là 300dpi (3504x2366) x 6 sau khi chạy Artsoft thì tự động thành 72dpi (3504x2366x6 trừ đầu đuôi trên dưới...còn 18000x2100) Nếu nhà em chỉnh về 300dpi (vẫn là 18000x2100)i: Theo lý thuyết thì chất lượng ảnh có giảm hay không giảm? thực tế ra sao?

- Mang file ảnh đi in khổ lớn (30x45cm) nhiều người khuyên sử dụng file *.TIF, nhưng ra lab sau khi open, KTV không dám chỉnh ảnh của nhà em :) mà save as thành *.Jpg luôn.(Nó chỉ hỏi: Anh thấy ảnh đúng màu chưa? Monitor của lab sẽ hơi đỏ hơn ảnh tí, do đèn neon của phòng, nhà em tự chỉnh hoặc gật là nó OK). Tức mang file *.TIF ra cũng bằng thừa, thế có nên mang *.TIF ra không?
Mong tin bác
Ten

TeddyLoves
11-04-2006, 09:39 AM
mình nghĩ bác lười ko đọc kỹ từ đầu mà post câu hỏi luôn. 2 bác xl và atkinson đã trả lời rất kỹ ở trang 1 (còn từ trang 2 trở đi mình toàn nói về CM, ko liên quan gì đến topic này)

tuy nhiên bác đã PM nhờ trả lời nên mình nói ngắn gọn 1 vài điểm mấu chốt thế này:

-DPI hay PPI không có ý nghĩa khi edit mà chỉ có ý nghĩa khi output (ra máy in, ra màn hình, ra TV, ra projector ...)
-ý nghĩa là ở chỗ nào? là ở chỗ, nó quyết định mật độ điểm ảnh. kích thước và chất lượng của tấm ảnh thực chất đều do yếu tố mật độ này quyết định
-độ phân giải khi in có thể thay đổi từ vài chục đến vài trăm dpi là vì máy in có thể "sắp xếp" hạt mực theo mật độ thay đổi, tùy theo mục đích khi in.
-không giống máy in, độ phân giải 99% màn hình là 72ppi fixed, có nghĩa là bất kỳ hình lớn bé thế nào khi hiển thị trên màn hình đều được đưa về 72ppi. lý do là vì các điểm ảnh trên màn hình là fixed, không thể thay đổi xê dịch.
-kích thước bất kỳ 1 tấm hình nào, tính theo đơn vị pixel, là fixed (trừ khi tấm hình đã bị thay đổi bằng các cách thay đổi số lượng pixel như cropping, upsizing/downsizing)
-Photoshop và tất cả các chương trình digital imaging khác, về cơ bản, đều làm việc với đơn vị pixel này. nghĩa là, thay đổi tính chất của từng pixel, chứ không thay đổi số lường pixel (trừ cropping, resizing...). nói tóm lại là kích thước tấm hình tính theo đơn vị pixel không thay đổi sau khi edit.

http://www.vnphoto.net/data/p6/300dpi_2538.jpg - http://www.vnphoto.net/data/p4/300dpired_7250.jpg
vd ta có 1 hình 5x5 (25 pixel). trước và sau khi edit, bản thân các pixel thay đổi, nhưng số lượng pixel không thay đổi.

http://www.vnphoto.net/data/p6/300dpi_2538.jpg - http://www.vnphoto.net/data/p4/100dpi_2241.jpg
khi output thì khác, cũng vẫn 25 pixels đó, print ở 2dpi (bên trái) và 1dpi (bên phải) cho ra 2 kết quả với kích thước khác nhau. (để ý kích thước của từng pixel đều không thay đổi)

http://www.vnphoto.net/data/p4/100dpi_2241.jpg - http://www.vnphoto.net/data/p5/80dpi_4320.jpg
tuy nhiên, chất lượng của tấm bên phải có "thấp" hơn tấm bên trái hay không, tùy thuộc vào mức độ nhận thấy của mắt thường. vd 1 hình in ở 260dpi và 300dpi, mắt thường gần như không thể nhận ra sự khác biệt. nhưng nếu in ở 50dpi và 300dpi, sẽ dễ dàng nhận ra sự khác biệt.

nói nôm na, cùng là sữa, 1 lon sữa đặc có đường ngọt & bổ hơn rất nhiều so với 1 cốc sữa tươi, tuy nhiên nếu pha loãng cốc sữa tươi ra bằng cách ... cho thêm 1 thìa nước lã vào, thì sự khác biệt là không đáng kể, không thể nhận ra được.

=============
định dạng file tif hay jpg chẳng qua là những cách khác nhau để mang thông tin về các pixels (bao gồm cả dpi/ppi). vì vậy tif hay jpg nói chung không quan trọng lắm. tuy nhiên nếu lab "thích" jpg thì mình đưa họ jpg thì hơn là tif.
KTV phòng lab hỏi mình về màu sắc và cảnh báo như vậy là rất có trách nhiệm. mình nghĩ là họ phải phục vụ rất nhiều loại khách hàng khác nhau, kiến thức của mỗi người này không ai giống ai, nên họ hỏi rất kỹ như vậy có nghĩa là họ đang dò xem mình thuộc loại đối tượng nào để tùy theo đó mà phục vụ.
=============

thực ra từ đầu đến giờ mình chỉ lặp lại bài trả lời của bác Atkinson, ko hơn ko kém :)

Tenotohp
11-04-2006, 10:46 AM
Thanks Bác Emxinh!
Nhà Em yên tâm hơn rồi
Ten

cuncun
09-04-2007, 08:07 AM
72ppi(pixel per inch) la do phan giai cua man hinh.Cai nay moi tangduoc trong photoshop.con 72DPI(DOT per inch) la cua may in.Co may chi co 300dpi muon in hon cung khong duoc,co may thi 1200,2400...Muon anh dep thi phai ca PPI va DPI deu du lon.

thanhtrungdesign
20-04-2007, 08:51 PM
Mình dùng máy Finepix S9500 chụp tiệc cưới, khẩu độ mở lớn nhất nhưng vẫn thiếu sáng.
Mình trang bị thêm đèn MEZT 36C2, anh chị nào biết cách dùng hướng dẫn giúp mình. Chụp nhiều lần với đèn này nhưng ảnh không vừa ý.
Cảm ơn!

tumitoe11
23-04-2007, 02:06 AM
em thì hiểu 2 cái đó thế này :
dpi = dot per inch = số điểm ( kích thước min ) trong 1 inch
ppi = pixel per inch = số điểm ảnh trong 1 ich
phân biệt giữa 2 cái này thì em không biết chính xác, em chỉ giải thích theo cách em hiểu thôi.
ppi quyết định kích thước ảnh TO đến mức nào, còn dpi quyết định CHẤT LƯỢNG ảnh tốt đến mức nào.
ppi càng lớn thì kích thước ảnh càng lớn, dpi càng lớn thì ảnh càng mịn. Ảnh 3200 x 2400 pixel mà in bằng máy in 800 hay 1200 dpi thì bất kể ảnh nhìn trên màn hình đẹp thế nào, khi in ra vẫn noise như là chụp sai ISO, dùng máy in có dpi lớn hơn 2400, 4800 ... thì mật độ điểm ( không phải điểm ảnh ) sẽ nhiều hơn >>>> ít noise hơn.

coolpix8700
23-04-2007, 10:48 PM
em thì hiểu 2 cái đó thế này :
dpi = dot per inch = số điểm ( kích thước min ) trong 1 inch
ppi = pixel per inch = số điểm ảnh trong 1 ich
phân biệt giữa 2 cái này thì em không biết chính xác, em chỉ giải thích theo cách em hiểu thôi.
ppi quyết định kích thước ảnh TO đến mức nào, còn dpi quyết định CHẤT LƯỢNG ảnh tốt đến mức nào.
ppi càng lớn thì kích thước ảnh càng lớn, dpi càng lớn thì ảnh càng mịn. Ảnh 3200 x 2400 pixel mà in bằng máy in 800 hay 1200 dpi thì bất kể ảnh nhìn trên màn hình đẹp thế nào, khi in ra vẫn noise như là chụp sai ISO, dùng máy in có dpi lớn hơn 2400, 4800 ... thì mật độ điểm ( không phải điểm ảnh ) sẽ nhiều hơn >>>> ít noise hơn.

Chắc là Tumitoe11 bị nhầm ở Pixels và Pixels per Inch (PPI). Pixels (chắc viết tắt bởi chữ picture elements) là các điểm ảnh, số pixels quảng cáo theo các máy KTS là số điểm ảnh tối đa (thực) mà sensor của máy có thể tạo ra cho mỗi bức ảnh. Nếu đi cùng với mật độ điểm ảnh (bây giờ mới đến DPI hay PPI tùy họ mô tả trên màn hình, máy in...) tổng số pixels mới cho kích thước tấm ảnh.
Nhưng DPI hay PPI mới chỉ mô tả 1 chiều, để tính trên 1 cm2 hay square inch thì họ phải bình phương nó lên, đó mới thực chất là mật độ điểm ảnh. 1 tấm ảnh có mật độ PPI càng lớn thì nó càng nhỏ, vì nếu không dùng "nội suy" để tạo ra các điểm ảnh "giả", S=A/D (chắc là số lượng điểm ảnh A và mật độ điểm ảnh D). Tử số A không đổi, mẫu số D lớn làm giảm thương số S!
Câu dpi càng lớn và ppi càng lớn thì ảnh càng mịn là chính xác!
Nhưng DPI chỉ quyết định độ mịn của bức ảnh, chất lượng bức ảnh còn phụ thuộc vào chất lượng của từng pixel và tập hợp toàn bộ các pixels cấu tạo lên nó về độ sáng và màu sắc.

tumitoe11
24-04-2007, 03:07 PM
bác coolpix8700 nói đúng ý em rồi đấy ạ. Thực ra em chưa hiểu rõ lắm về ppi nên hoàn toàn giải thích nó theo cách định nghĩa word by word. Cám ơn bác !!!

coldsuneric
22-08-2007, 12:08 AM
Có lẽ em cũng xin mạo muội có vài lời theo những gì mà em tìm hiểu được :)

- DPI và PPI đều là để chỉ MẬT ĐỘ "điểm" (dot hoặc pixel, 2 cái này là hoàn toàn khác nhau) trên 1 inch đơn vị diện tích. Vậy tại sao lại có 2 thuật ngữ như vậy, để khiến cho chúng ta hay bị sử dụng lẫn lộn!?!

1. Thứ nhất, PPI: pixels per inch. Thuật ngữ này dùng để chỉ độ phân giải của ẢNH KĨ THUẬT SỐ. Thực ra con số này ko hề ảnh hưởng gì đến chất lượng của bức ảnh, mà đơn giản là nó để mình ước tính được kích thước thật khi đem đi in, đồng thời cũng là để chỉ định cho máy in nó in đúng độ phân giải mà mình muốn. Còn khi view trên monitor, con số này hoàn toàn là vô nghĩa :boxing:

2. Thứ 2, đó là DPI: dots per inch. Thuật ngữ này chỉ dùng cho MÁY IN. Nó nói lên số điểm mực được máy in in lên diện tích 1 inch vuông.

Từ 2 khái niệm trên, bây giờ ta nói đến những "con số" mà ta hay được nghe, đó là: 72dpi, 300dpi.

- Đầu tiên là 72dpi, thường được dùng khi nhắc đến việc sử dụng ảnh cho web hay để xem trên màn hình. Thực tế, nói "72dpi" là SAI vì nó chính xác phải là "72ppi", DPI chỉ dùng cho máy in mà thôi. Hơn nữa, "dot" và "pixel" là hoàn toàn khác nhau (sẽ nói bên dưới sau) nên ko thể lẫn lộn "dpi" và "ppi" được. Vậy tại sao lại hay để độ phân giải là 72ppi cho hiển thị trên màn hình?! Đơn giản là vì 1 cái ảnh có kích thước là 72x72 pixel nhìn trên màn hình có "kích thước thật" vào khoảng 1inch, nên khi ta để độ phân giải ảnh là 72ppi, ta biết được nó sẽ to bao nhiêu inch trên màn hình. Nhưng điều này thực tế chẳng quan trọng, cái mà chúng ta quan tâm hơn nhiều đó là kích ảnh thật khi in, chứ ko phải là trên monitor. Vậy mới có con số thứ 2 cần nhắc đến, "300dpi".

- Một lần nữa, "300dpi" thực chất phải là "300ppi" vì đây là độ phân giải của bức ảnh mà mình muốn đem đi in (chưa nhắc tới máy in). Câu hỏi tiếp theo sẽ là: tại sao khi in, độ phân giải của ảnh tối thiểu lại phải là 300ppi!?! Trả lời cho câu hỏi này, ta sẽ phải nói về...máy in, cũng như cụm từ "dots per inch".

- Nhiều người trong chúng ta vẫn nghĩ rằng dot và pixel là tương đương, thực ra ko phải. Pixel là những điểm ảnh hình vuông, và khi nằm cạnh nhau (để tạo nên 1 bức ảnh) thì chúng nằm sát sạt, khít vào nhau. Trong khi đó, dot là những điểm mực được bắn ra từ máy in, và nó hình tròn, nên khi các dots đứng cạnh nhau, giữa chúng có khoảng cách. Cụ thể sự khác nhau sẽ là: giả sử 1 ảnh 100 pixel sẽ được máy in thể hiện bằng... 50 dots và những khoảng trống giữa các dot (Nhưng cần lưu ý đây là 50 dots này là trên 1 kênh màu của máy in, 1 pixel màu sẽ được tạo bởi nhiều dot màu). Như vậy ta có tỉ lệ ppi:dpi = 2:1, ví dụ 1 ảnh 300ppi sẽ được in ở 150dpi. Và ở 150dpi, ảnh in ra có chất lượng đủ tốt tối thiểu nên từ đó ta có độ phân giải tối thiểu của ảnh đem đi in là 300ppi. Còn sự tương quan giữa việc tăng giảm độ phân giải thì các bác như Teddylove đã nói rồi, em thấy rất bổ ích, thanks! Thường thường chúng ta vẫn hay nói "dpi" trong khi đúng ra nó chính là "ppi", còn dpi thật chỉ liên quan đến cái máy in và...bác nào đang muốn chọn mua máy in mà thôi, ko ảnh hưởng gì đến ảnh của mọi người cả, cứ 300ppi mà tương là ok ko phải lo gì hết. :band:

Bảo là vài lời nhưng em có vẻ hơi nhiều lời rồi, những điều em vừa đưa ra nếu có gì sai xót xin mọi người nhặt sạn giúp! :beer_smil Thanks!!!

ekinbao
12-09-2007, 01:55 AM
vậy là cuối cùng khi mình đi in hình với hình chụp của máy canon SDLR thi e phải covert hình thu 72dpi mac dinh trog hinh thành 300dpi là tốt nhất đúng ko ah

coldsuneric
14-09-2007, 02:57 PM
vậy là cuối cùng khi mình đi in hình với hình chụp của máy canon SDLR thi e phải covert hình thu 72dpi mac dinh trog hinh thành 300dpi là tốt nhất đúng ko ah

Đúng, nhưng ko hoàn toàn như thế. Vì 72ppi hay 300ppi ko ảnh hưởng đến chất lượng gốc của file ảnh. Việc mình để 300ppi chủ yếu là để mình biết xem khi đi in thì ảnh của mình sẽ in được tối ưu ở kích thước bao nhiêu cm. Còn tại sao lại là 300ppi, đơn giản là vì khi in ở 150dpi, ảnh sẽ có chất lượng đủ tốt tiêu chuẩn. Và để in được ở 150dpi thì cần có 1 file ảnh nguồn 300ppi. Lưu ý 2 khái niệm dpi và ppi em đã nói ở trên, sẽ có tỉ lệ tương đối là 2:1 chứ ko phải dpi=ppi.

lamky77
25-11-2008, 07:09 AM
thanks các bác, đọc xong nhưng vỡ cái mộng, rất tuyệt!

zoomx5
19-01-2009, 03:02 PM
@coldsuneric: bài viết của bác rất đầy đủ và dễ hiểu.

zoomx5
19-01-2009, 03:05 PM
Đúng, nhưng ko hoàn toàn như thế. Vì 72ppi hay 300ppi ko ảnh hưởng đến chất lượng gốc của file ảnh.

Riêng vấn đề này em lại nghĩ khác. Giả sử với 1 file thiết kế vector (vẽ bằng illus- corel) in ra khổ lớn với 1 máy in phun, thì vấn đề 72 DPI và 300DPI nó khác nhau hoàn toàn đấy ạ.

coldsuneric
03-02-2009, 05:49 PM
Riêng vấn đề này em lại nghĩ khác. Giả sử với 1 file thiết kế vector (vẽ bằng illus- corel) in ra khổ lớn với 1 máy in phun, thì vấn đề 72 DPI và 300DPI nó khác nhau hoàn toàn đấy ạ.

Hihi, trong câu của em nói thì em dùng từ "file ảnh" mà bác, còn "file vector" thì lại là 1 câu chuyện khác rồi :D Và như bác nói, khi đó nó sẽ khác nhau ;)

nap
04-05-2009, 02:10 PM
Topic rất hữu ích, xin được cảm ơn các bác!

Sâu béo
04-05-2009, 02:25 PM
-nhưng nhiều khi bọn nó cũng ngu. có lần 1 con bạn em mang 1 loạt hình 10x8 đi in, chuẩn bị đâu đấy đủ rồi, đến lúc nhận được hình ... muốn khóc .. vì bọn nó crop lại & resize cho đúng thành 8x10 theo đúng kích thước đã chọn ^^ Đau không để đâu cho hết.
Bạn nói thế có quá không vậy, thế này thì tởm quá .. chưa thấy lab nào như thế T___T