PDA

View Full Version : Hỏi các chỉnh độ dáng flash

cuunon
27-07-2005, 04:21 PM
Các bác ơi ! Em sử dụng con kts Minolta Dimage Z3, nói chung chụp ngoại cảnh cũng khá nhưng chụp trong nhà thì lúc được lúc không. Em đã thử để ở chế độ Auto, dung flash lên (nếu đủ sáng thì nó chớp còn không thì thôi), nhưng thương có flash hay không thì hình hay bị hạt, chế độ phân giải 1600x1200 thậm chí hơn (maximum của 4.0) thì trông cứ như hình để gửi mail bị phóng lớn. 10 Tấm thì bị hết 4 tấm rồi .

Em nghi là :
- Do flash chỉ tự động chớp chứ không tự dộng đo rối chớp độ sáng cho thích hợp
- Do CCD già rối (nhưng nó ra đời 7/2004 thì sao lại nhanh thế nhỉ)

Các bác chỉ giúp em về độ sáng vì hình như máy có nhiều chế dộ chỉnh lắm chưa thử (a ma tưa mà)

Nếu sửa, thay CCD thì giá cỡ bao nhiêu? và nơi nào thì tin tưởng được ?

Các bác ráng giúp em nhé, (vừa mới có thằng cu nên nóng ruột lắm)

Chào thân ái và quyết thắng !

xichlo
28-07-2005, 01:18 AM
Máy của bạn là point and shoot nên bị nhiễu(noise) là chuyện đương nhiên không phải máy hỏng hay CCD già rồi đâu :D nên không cần phải đi thay CCD :D :D.

Còn nếu để Auto thì flash nó sẽ tự đánh khi có đủ sáng, nếu không bạn có thể force flash nếu có chế độ đó, bạn đọc kỹ manual , vì hầu hết máy P&S có chế độ để flash luôn đánh bất kể ánh sáng ra sao.

Thân
XichLo

cuunon
28-07-2005, 09:08 AM
Cảm ơn bác nhiều ! Để em thử xem kỹ lại manual , co điều tiếng anh hơi bị dốt nên lười đọc. Nếu bị nhiễu thì chỉ còn cách này thôi hả bác

11002
28-07-2005, 09:32 AM
Cảm ơn bác nhiều ! Để em thử xem kỹ lại manual , co điều tiếng anh hơi bị dốt nên lười đọc. Nếu bị nhiễu thì chỉ còn cách này thôi hả bác

Bạn nên chỉnh ISO thấp nhất = 100. Nếu được Bạn nên post lên 1 tấm hình bị lỗi để mọi người góp ý cụ thể hơn
Chúc thành công

cuunon
28-07-2005, 09:45 AM
Để em thử chinh ISO=100 coi sao. Cách nào cũng phải thử . Cảm ơn bác nhiều . Ủa em quên ! làm sao post hình lên được dzậy bác ?

cuunon
29-07-2005, 08:46 AM
Bác Voanhdang ơi ! nếu để Auto thì không chỉnh được ISO ...