PDA

View Full Version : D70 die !!

tuands63
27-07-2005, 09:06 AM
forum của photo.net báo nhiều tin về cái chết không báo trước của D70 quá trời !!
Ở Mỷ, Nikon USA vẫn bảo hành khi máy out of warranty khoảng 1-2 tháng. Còn ở VN thì sao ? mình không dám nghĩ tới chuyện này
Không chơi máy số thì không xong, chơi máy số kiểu này thì dễ tiêu quá,
700 $ hơn 11 triệu rồi còn gì !!
Mình không anti-digital, cũng không phải là film-guy, chỉ mê nhiếp ảnh thôi, nhưng chơi máy số mà như vầy thì làm sao mà yên tâm cho được.
Nếu có lợi nhuận từ nhiếp ảnh thì quá khỏe, có thể lấy vốn và tái đầu tư cái rụp còn chơi hobby thì quá oải
Mong nghe ý kiến các bác, nhất là mấy bác phải bán xe, bán đồ để mua DSLR

11002
27-07-2005, 09:36 AM
Máy móc điện tử thì xác suất rủi ro có. Tàu con thoi qua kiểm tra rất rất kỹ mà con nổ tung nữa mà. Nghe báo chí nói thì không dám ăn thực phẩm chứ đừng nói tới dám mua đồ dùng điện tử. Mạnh dạn mua ở nhũng nơi uy tín và xài

tuands63
27-07-2005, 11:28 AM
ở đây có 2 vấn đề cần quan tâm :
1. khả năng dễ bị die của máy KTS, vấn đề này khách quan, không phụ thuộc vào ta
2. chế độ bảo hành của máy KTS ở VN còn rất mợ hồ. Phạm Thê đâu có phải là Nikon, họ đâu có dám bảo hành quốc tế cho máy Nikon, còn Ngọc Canon, mình chưa hề thấy đội ngũ kỷ thuật nào của Ngọc Canon
đây là vấn đề thuộc về tài chánh và quan điểm tiêu dùng, nếu xài máy film củ chuối mà scan hình đẹp yêu cầu thì sao phải chịu nguy cơ với máy digital
Bản thân mình xài mày chụp hình cũng không dưới số 30 cả digital lẫn film, nên cũng có quan điểm như vậy thôi
cùng đạt một mục đích nhưng phương tiện đơn giản hơn thì sẽ đỡ phiền phức hơn, vậy thôi. Mình chỉ nói quan điểm này với những bạn coi photography là hobby thôi mà tài chánh lại có hạn
mình không bao giờ anti-digital, nhưng nếu digital là tốn kém quá (đối với một số nào đó) thì cần phải bàn lại nhiều

thanhcong67
27-07-2005, 12:57 PM
Theo mình thì nếu bác sợ DSLR mau hư thì cứ tiếp tục dùng máy film, mình cũng mới mua D70s, 1050 chứ ít gì, trước mình dùng Sony 717 cũng toi mất cái sensor, lỗ gần chết, mình cũng chả giàu có gì nhưng thích thì cứ chơi, nếu hư sửa không được lại cày cuốc mua cái khác, một đời ta 3 đời nó mà. Bác Voanhdang nói đúng rồi, nếu nghe báo chí thì chắc chẳng dám ăn nước tương chứ nói gì đến đồ điện tử.
Vài hàng chia sẻ.

tuands63
27-07-2005, 02:34 PM
không phải nghe báo nói, mình đọc trao đổi trên forum của photo.net đó. Chắc dân nhiếp ảnh mình không ai lạ gì trang web này. toàn là dân chuyên nghiệp với thâm niên về nhiếp ảnh không à, kiến thức của họ phong phú lắm
trên đây chỉ quan điểm riêng của mình, có thể hơi cực đoan và có thể làm nản lòng các chiến hữu đang săng lùng hàng digital hoặc những chiến hữu đang tự hào DSLR của mình. Sorry, mình thật tình không có ý đó.
mình xài máy film cũng còn bị hư lên hư xuống, những lúc đó dễ nản lắm
nếu D70 mà bền giống như cái F2, 10D bền như Canon F1 thì đâu có ý kiến làm gì cho mệt fải không mấy bác. Cứ gom tiền đủ mua DSLR rồi chơi hoài, khỏe re, bán lại lổ chút xíu
"Đồng tiền đi liền khúc ruột" mấy bác thông cảm
Thú thật, mình đã tốn khá nhiều tiền cho lens và camera rồi mới ngộ ra được quan điểm trên cho riêng mình, chớ không phải nghe nói mà tưởng tượng ra rồi sợ đâu
mong các bác xài máy gì cũng có được ảnh đẹp

nakatomi
28-07-2005, 10:17 AM
Bác tuands86 nói đúng đấy. Các bác dùng máy digital bị hỏng, cháy sensor... có thể chia sẻ kinh nghiệm được không. Hỏng do các bác thì anh em còn biết đường mà học tập chứ còn tự nhiên nó hỏng thì đau thật, mà chẳng thể nói đi mua cái khác nhẹ tênh được, cả đống tiền chứ có ít đâu. Tôi cứ liều làm phát so sánh: Máy DSLR đắt hơn máy phim khoảng 600$ tức là tương đương 88 cuộn phim cả tráng, rửa 10x15=3200 phát. Mà chụp 3200 phát phim có ngẫm nghĩ cũng phải bằng 10.000 phát máy DSLR ấy nhỉ. Các bác dùng DSLR an ủi anh em cái, để anh em mê DSLR yên tâm đầu tư.

belancer
28-07-2005, 03:32 PM
tôi thấy bạn tôi mấy người dùng D70 lâu nay chưa ai gặp vấn đề gì.
nói chung đen thì dính thôi, chứ hỏng hàng loạt kiểu đó thì bán cho ma.

XQHT
28-07-2005, 06:04 PM
Chơi máy số tiện lợi nhiều đường, biết là có rủi ro nhưng nhiều người vẫn chơi. Mà nói cho cùng, máy số chỉ một vài năm là lạc hậu công nghệ, chưa hỏng cũng đổi máy hoặc ít khi cầm đến nữa. Có chi đâu, đã là sở thích thì kể chi tốn kém.

tuands63
29-07-2005, 09:00 AM
vấn đề như vậy thì cũng rõ rồi
bác nào hứng thú với topic này xin nhào vô
với những máy film cà tàng , ống kính tương đối , giá rất bèo mà chụp được hình ngon lành, scan vô computer nhìn cũng mê ly thì xin mời tham gia
mình xin khởi động :
với 1 body Minolta 5-7 trăm + 1 tele 135 Minolta MC 2.8 # 1 triệu chụp portrait cũng rất oách, ngược sáng, contrast , chi tiết ngon lành
tiền mình cũng có, nhưng mình không thích dành cho máy digital nữa, vậy thôi

tuands63
29-07-2005, 09:02 AM
hình như manual sử dụng nói D70 khi thay OK phải tắt máy, nếu không tắt máy sẽ dễ bị mal đó, bảo trọng !!

TBNguyen
29-07-2005, 10:56 AM
Ai có gì thì chơi thứ ấy chư chê bai nhau làm gì, máy phim hay máy số đều có thể hỏng hết không có gì là tuyệt đối hết, hàng trăm ngàn cái bán ra thì một vài cái hỏng cũng bình thường thôi.
Tin tức đọc nhiều cũng tốt nhưng nhận thức nó cũng quan trọng. Hàng trăm người khen, một người chê thì không biết nghe bên nào?

tiền mình cũng có, nhưng mình không thích dành cho máy digital nữa, vậy thôi
Bạn tuans86 không đầu tư cho Digital Camera, mà cũng quan tâm nhiều về DC nhỉ

anhhang
29-07-2005, 11:25 AM
ùi em thấy máy film cũng đứt cót, kẹt sập lộn xộn cả chứ có phải elextrolux 20 năm vẫn chạy tốt đâu :D em khoái máy số ở chỗ tiện lợi, ảnh chụp đc nhiều hơn, cho đc ngay vào máy tính, mà cái card nhớ nó nhỏ, đi chụp xa ko phải tha theo một mớ phim v.v và v.v nếu nó có hỏng thì mếu máo mà đổ cho ông trời thui chứ cũng chẳng trách vì nó là .... máy số :D

xichlo
29-07-2005, 11:46 AM
Đúng là nếu nói về rủi ro thì rõ ràng là digital camera có nguy cơ hỏng cao hơn hẳn máy phim, vì có nhiều mạch điện tử hơn hẳn.

Đơn giản mà nói tất cả các máy digital đều có Sensor CCD/CMOS lộ ra ngoài khi thay lens , đặc biệt với những người chụp nhiều ngoài trời và thay lens nhiều thì chưa kể những các phần dễ hỏng khác thì cái CCD/CMOS này đã là gót chân achille rồi.

Ngoài ra chụp digital ai cũng có khuynh hướng chụp nhiều vì chẳng mất gì của bọ, lấy ví dụ chụp đám cưới bình thường chụp đám cưới phim, chụp khoảng 20-30 cuộn/ 1 ngàn kiểu là là nhiều, nhưng hầu hết các bác Pro dùng Digital đều chụp khoảng 3000-4000, có bác cỡ Dennis Reggie (người khai sinh ra Wedding Photojouranlism của Mỹ 80s- Sử dụng Canon 1D MKII ) thì khoảng 10,000 kiểu. Nếu tính tuổi thọ màn chập của của 1D MKII là 150,000 shot thì khoảng 50 đám cưới là đi tong cái màn chập, so với bác Pro chụp phim dùng Canon 1N cũng có tuổi thọ màn chập 150,000 shots thì được 150 đám cưới , như vậy phim đã có vẻ trội hơn (mặc dù số shot như nhau) vì có vẻ dùng lâu hơn mới hỏng , trong cùng một môi trường và cùng 1 dòng series 1 của Canon.

Đó là chưa kể lấy máy phim như Nikon FM2n để so với Nikon D70 thì đến đời con cháu của chúng ta con Nikon FM2n/ FM3A vẫn còn hoạt động tốt.

Như vậy máy phim đã chiếm ưu thế đối với máy số về độ bền, hoặc thời gian sử dụng.

Tuy nhiên độ bền của máy phim so sánh với sự tiện lợi+ khá khá bền của D-SLR thì chúng ta chọn cái nào?

Cái này thì tùy mỗi người đánh giá theo nhu cầu của mình , vì cái sự tiện lợi của máy số cũng phải trả giá khá đắt, mà hiện nay có rất nhiều người sử dụng cảm thấy đáng để đầu tư.

Vài dòng thiển nghĩ.

Thân
XichLo

S5500
29-07-2005, 11:53 AM
Máy D70 hỏng ghi trong báo thì chắc mỗi người mỗi số :P Xui cầm ngay lô hàng bị hỏng thôi, hông lẻ nghe vậy cái cho là D70 dở . Khối người xài vẫn tốt có ca thán gì đâu, ko nên vơ đũa cả nắm .
Còn giữa DC và máy cơ thì không có gì để tranh cãi, mỗi cái có cái hay, dở riêng, ai quen cái nào thì xài cái ấy . DC mắc hơn vì có những công nghệ mới, nhưng chưa chắc máy cơ rẻ thì lại thua DC . Không nên chê này nọ :)

^_^ Một người lính mới lên tiếng :)

11002
29-07-2005, 12:24 PM
Mong các Bạn đã sử dụng máy góp ý thêm về những ưu điểm cùa Máy số và film
(chỉ cần nêu ưu điểm - tức là so sánh hơn giữa DC và FC, cái nào hơn tức là cái kia không bằng - khuyết). Mong rằng chúng ta chỉ nêu nhận xét về mặt kỹ thuật, không bình luận sâu vào quan điểm cá nhân của từng người:
Digital Camera:
1. Lưu trử và truyền dữ liệu vào Computer, mạng nhanh hơn.
2. Thay đổi ISO dể dàng.
3. Chỉnh sửa màu sắc và sử dụng các công cụ khác nhanh hơn.
4. Chế độ chụp liên tiếp nhanh hơn.
5. ...

Film Camera:
1. Độ bền cao hơn (sensor). Nếu máy film sử dụng nhiều mạch điện tử thì độ bền mạch là như nhau.
2. Độ phân giải hiện nay cao hơn.
3. Kinh tế hơn (Ít bị lỗ trong đầu tư body).
4. ...

Rất mong các Bạn cho ý kiến để mọi người cùng xem và rút ra những kết luận riêng cho chính mình

tuands63
29-07-2005, 12:30 PM
Mình không bao giờ anti-digital, còn rất mê DSLR là khác. Nhưng mê là 1 chuyện, nhưng trút hầu bao cho nó là chuyện khác. Nếu mình dư dả, 1DS Mark II và mấy OK L của Canon không thoát khỏi tay mình đâu.
Nhưng đây là chuyện "nho xanh", phải không mấy bác.
Không có cái mình thích thì thích cái mình có
cám ơn đàn anh chuyên nghiệp xichlo góp ý chân thành
không bao giờ dám chê DSLR, nhưng mình chê cái khả năng dễ hư và cái độ phá giá mau lẹ khủng khiếp của nó. OK?
mình mong nhận được ý kiến của mấy bác photo artist thích ăn chắc mặc bền
mình không dám nói chuyện nhiếp ảnh chuyên nghiệp ở đây, chỉ nói a mateur chơi ảnh hobby với túi tiền mỏng dính (giả sử như thế) không trang bị DSLR hỏng lẽ phải từ bỏ giấc mơ nghệ thuật của mình
Dylan hoặc xe 81 cũng sẽ chạy tới Vũng Tàu , mấy bác à

tuands63
29-07-2005, 12:48 PM
- kiếm sống nằng nhiếp ảnh : digital là số 1 rồi
- chơi ảnh , sưu tầm : digital hay film, máy cổ lổ sỉ hay máy modern,tùy vào $$ và máu ham thích của bạn, hay độ liều của mỗi cá nhân
chụp ảnh tư liệu, samples không có máy digital là mệt mỏi , mất thời gian lắm
chơi ảnh cho art , phải hỏi lại và phải có kinh nghiệm, nên xài cái gì ?
mình mê máy DRLS lắm chứ, nhưng không thích đụng vào nó, vì nó đỏng đảnh hơn mấy cái SLR cà tàng của mình nhiều

tuands63
29-07-2005, 01:18 PM
mình từng đọc suy nghĩ cá nhân của 1 số nhiếp ảnh gia nước ngoài. Càng cao thủ, 1 số lại càng thích sử dụng máy manual hơn. Họ nói rằng máy manual cho họ cái cảm giác photography hơn
mình o phải là gì hết, nhưng cũng thấy có cảm giác đó với máy film manual
máy digital có thể , mình xin nhấn mạnh là có thể, làm cho người- nhiếp ảnh lười biếng hơn trong tư duy và sáng tạo
đối với mấy bác mới tập tành, việc dễ có hình đẹp với máy digital làm cho các bạn thụ động hơn trong việc nâng cao kiến thức về nhiếp ảnh
nói chung, đủ điều kiện $$$, trang bị 2 tay 2 súng, 1 F6, 1D2X là nhất rồi, có ai mơ giấc mơ 2 súng này o?hay là mơ EOS 1V và 1DS markII

apham
29-07-2005, 02:45 PM
Nhiều bậc cao thủ nhiếp ảnh có trao đổi đó là họ thường xuyên set máy ảnh ở chế độ M, cho dù là máy ảnh phim hay số. Hệ thống đo sáng chỉ giúp họ tham khảo thôi, quyết định chụp đúng sáng, dư sáng hay thiếu sáng là tùy ở khẩu vị của mỗi người

chaien
29-07-2005, 03:33 PM
Hì hì, a-ma-tơ như em thì thấy DSLR hẳn là một cuộc cách mạng về phương tiện chụp ảnh. Em chụp tá lả, không thích thì xóa, chả mất đồng tiền nào.
Chụp DSLR tiện lợi đủ đường, chụp xong là biết ngay kết quả ra sao, có cần phải chụp lại hay không hay chụp 2-3 cái cho chắc ăn. Chụp film thì canh rất cẩn thận rồi vẫn hồi hộp như thường.
Cái khác biệt quan trọng của DSLR với máy chụp film là có thể thay đổi ISO rất linh hoạt, vừa chụp ngoài sân ISO100 xong vào nhà có thể chụp ISO1600 được ngay. Chụp film thì làm sao được như vậy.
Còn về gương và màn trập DSLR thì có "giảm sốc" bằng điện mà lo gì hỏng, tuổi thọ của chúng theo nhà sản xuất chỉ là ước lượng qua thử nghiệm. Thực tế có thể ngắn hơn hoặc dài hơn nhiều. DSLR thường được chăm sóc kỹ hơn => có khả nằng sẽ bền hơn :-)
Happy DSLRing :-)

tuands63
29-07-2005, 03:46 PM
xin được đóng topic này
không có ý bài bác máy số (Khánh Long biết sẽ kiếm mình knock-out)
chỉ nói lên quan điểm tiêu dùng thôi
Happy shooting

apham
29-07-2005, 05:07 PM
Đồng ý với bác chaien một điểm đó là D-SLR bền hơn Film SLR, có ai không tin thử dùng mà xem. Còn apham đã chứng kiến rồi, chưa có ai xài D-SLR quá 2 năm, he he he

nicky7803
29-07-2005, 05:49 PM
Đồng ý với apham, tui chưa thấy máy DSLR nào hư trong vòng hai năm. Vì có ai xài một cái máy DSLR tới 2 năm đâu. Tui cũng dzậy :D

Aappie
29-07-2005, 07:25 PM
em có 1 nghe 1 câu nói thế này không biết mấy huynh thấy có đúng kô , riêng em thì thấy rất là đúng đơn giản vì em là amateur
The Master worry about light
The Professional worry about time and money
The Amateur worry about equiment

sayno
30-07-2005, 03:11 AM
Digital Camera:
1. Lưu trử và truyền dữ liệu vào Computer, mạng nhanh hơn.
2. Thay đổi ISO dể dàng.
3. Chỉnh sửa màu sắc và sử dụng các công cụ khác nhanh hơn.
4. Chế độ chụp liên tiếp nhanh hơn.
5. ...

Film Camera:
1. Độ bền cao hơn (sensor). Nếu máy film sử dụng nhiều mạch điện tử thì độ bền mạch là như nhau.
2. Độ phân giải hiện nay cao hơn.
3. Kinh tế hơn (Ít bị lỗ trong đầu tư body).
4. ...

Rất mong các Bạn cho ý kiến để mọi người cùng xem và rút ra những kết luận riêng cho chính mình
Công nhận với các bác là máy DSRL có những tính năng vượt trội , không chụp thì thôi chứ càng dùng càng thấy cái khoản đổi ISO thật là cực khổ với máy SRL - Hic em đang dùng SLR mà , cũng đang mơ máy số lắm nhưng kinh phí eo hẹp chẳng biết làm sao

cafe
30-07-2005, 04:53 AM
em có 1 nghe 1 câu nói thế này không biết mấy huynh thấy có đúng kô , riêng em thì thấy rất là đúng đơn giản vì em là amateur
The Master worry about light
The Professional worry about time and money
The Amateur worry about equiment

Tôi nghĩ :D

- The Master worries about nothing (vì hắn ta đã ở đỉnh cao :D)
- The Pro worries about becoming a Master (để hắn ta sẽ khỏi fải lo lắng nữa :D).
- The Ama worries about becoming a Pro. (để người đời không gọi hắn ta là thằng Ama :D) (không fải refer to bác TheAmateur :D) .

tuands63
30-07-2005, 08:51 AM
Mọi người đều có thể enjoy photography theo cách riêng của mình
Thời buổi này là thời buổi công nghệ nên say mê nhiếp ảnh hay gắn liền với thưởng thức về công nghệ
mình không là pro hay amateur hay master gì hết, chỉ thích quan tâm đến camera, lens và ảnh đẹp thôi
hồi mình mới biết cầm máy, FM2 là body rất oách, mười mấy năm rồi, nó vẫn có giá trị tương đối cho pro và serious ama. ngược lại, hồi mới ra, E10 và E20, Fuji S1 oanh oanh liệt liệt, còn bây giờ không ai thèm ngó đến, hơi phũ phàng
vậy mới biết máy số chỉ là một công cụ nhất thời, một phương tiện kỷ thuật số cho nhiếp ảnh chớ không phải là công cụ nhiếp ảnh lâu dài và có giá trị tương đối qua thời gian
Leica M6, Nikon F3HP, luôn có giá cao và ổn định giá trị theo thời gian
Contax vì không chạy theo đổi mới công nghệ kịp thời mà phải dẹp tiệm, tiếc thật
với quan điểm của một người sưu tập và hiểu rõ giá trị của thiết bị, chắc là phải "say no" với máy số, OK?

nguyenngoc
01-08-2005, 01:57 PM
Xin phép các bác cho em có ý kiến chút nhé (em chỉ là ama... nhưng rất thường xuyên tìm đọc các bài trao đổi trên đây vì chúng rất bổ ích cho em).
Ở góc độ của một amateur, em chỉ quan tâm đến góc độ tiện dụng và chất lượng hình ảnh theo thẩm mỹ của riêng em thôi. Do đó, máy ảnh số đối với em và một số amateur khác nữa là SỐ MỘT vì :
1. Không tốn tiền cho film (dù rẻ thì cũng vẫn phải tốn), em có thể chụp thoải mái, càng nhiều càng tốt, sau đó chọn lựa lại rồi in ấn là chuyện cuối cùng.
2. Dễ dàng đưa vào computer và chỉnh sửa theo ý thích của mình trước khi đem ra in ấn.
3. Với một amateur thì không đòi hỏi gì nhiều ngoài việc chụp ảnh lưu niệm cho gia đình, phong cảnh ở những nơi mình đặt chân tới, một số event đặc biệt mà mình tham gia ... nên việc nâng cấp các loại máy ảnh (số hoặc film) mới ra là điều xa xỉ. Vì vậy em vẫn còn dùng các loại máy cũ nếu vẫn còn thích hợp cho nhu cầu của mình chứ không đủ điều kiện để chạy theo "thời trang máy ảnh" (do đó em mặc kệ các loại máy mới, chỉ khi nào em nhận ra "con" của mình nó quá ư lạc hậu hoặc em có dành dụm đủ để sắm "con" khác).
Vài dòng góp ý, nếu có gì sai sót mong các bác bỏ qua cho em.

CuteFace
16-08-2005, 04:31 AM
máy D70 CF mới mua 2 tháng đang xài thì bị hư. Khi chụp nó báo "Err" rồi cái mirror bị lock không đóng được. Bấm lần nữa thì cái mirror mới đóng lại. Đem sửa thì nikon tụi nó thay cái Shutter Release Mechanism, chỉnh Autofocus System... Hy vọng không bị gì nữa :)