PDA

View Full Version : tai nạn khi chụp ảnh...

toankinhdo
09-12-2011, 11:53 AM
h6m qua e cầm cái d40x đi vòng vòng thử máy, bất chợt gặp mấy người Tây, e lấy máy làm 1 phát, nhưng mà thấy xấu quá nên e xóa liền sau đó.
khi tới gần e, có 1 thằng nó chỉ vào người nó và nói " photo". e nói " no" thế là nó lấy máy của e lại kiểm tra. sao đó k thấy thì nó nói " good"
cái mặt nó làm ghê lắm... chắc mà nó thấy hình,nó đục e phù mỏ quá...

AnhDuy632011
09-12-2011, 12:08 PM
hehe e chưa bị lần nào,mà e nghĩ ngta cũng ko đục bác đâu...nói bác xóa thôi...hehehe,hay nó qua VN trốn nợ =))

chotfish
09-12-2011, 12:12 PM
Hôm bữa e cũng đi chụp hình...chỉ là chụp phong cảnh thôi...mà mấy ng dân ở quanh đó nhìn e lạ lẫm quá :(

ktsnag
09-12-2011, 03:41 PM
Nó làm gì có quyền xem máy của bác? bác đứng ở khu công cộng cơ mà? Bác hiền quá thì nó bắt nạt thôi chứ tai nạn gì!

porcupine
09-12-2011, 03:51 PM
Em đi chụp macro cứ bị bà con nông dân hỏi hoài : " chụp cái chi mô mà chui tuốt vào bụi cây vậy con?" :15:

donkey
09-12-2011, 03:55 PM
Em đi chụp macro cứ bị bà con nông dân hỏi hoài : " chụp cái chi mô mà chui tuốt vào bụi cây vậy con?" :15:
:9: nhớ thoa sẵn thuốc ngừa côn trùng nhé bác :)

condaohailuoi
09-12-2011, 04:05 PM
Nó làm gì có quyền xem máy của bác? bác đứng ở khu công cộng cơ mà? Bác hiền quá thì nó bắt nạt thôi chứ tai nạn gì!

em đồng ý với bác này,
nó chả có quyền gì xem máy của bác cả.
hồi trước em gặp 1 thằng còn mất dạy hơn nhiều, em cùng 1 bác nữa vào công viên Tao Đàn, đang rờ mó máy của nhau thì tự dưng có 1 cái ghế bay ngang qua đầu ?! Quay lại thì thấy 1 thằng Hàn Quốc, nó chửi: tụi mày chụp gì tao, tao làm gì tụi mày mà chụp. Thấy nó bự con nên tụi em lẳng lặng đi lụm cục đá với cái cây rồi quay lại, lúc quay lại thì nó đi đâu mất tiêu rồi.

MayHaBuoi
09-12-2011, 04:17 PM
Hehe em cũng bị giống bác, lần đó đang lau lens ở a Tèo gắn vào chụp thử 1 shoot thì thằng Tây đi lại cũng hỏi: "photo?" Em nói "no" thì nó bỏ đi luôn chứ ko có ktra máy :)

khoilekts
09-12-2011, 04:38 PM
Nhiều khi người ta muốn bác chụp thêm cho người ta thì sao? Ý là nó muốn làm mẫu cho bác chụp ý! Hehehehe giỡn tí thôi. Có vài lần em chụp Tây, trước khi chụp em đều nhá nhá cái máy cho nó thấy rồi mới chụp, chụp xong cười toe toét, chắc số em còn may chăng? Mà sao không hỏi nó muốn gì nhỉ, tiếng anh giao tiếp mình nói tiếng bồi nó cũng hiểu mà =))

thuytram_dep
09-12-2011, 05:02 PM
Thông thường người nước ngoài họ rất tôn trọng sự riêng tư, nhất là đối với dân Châu Âu; do vậy họ không hài lòng khi mình chủ ý chụp họ (cái này khác với việc mình đang chụp cái gì đó mà họ vô tình đi ngang qua). Nếu họ không biết thì thôi, chứ nếu họ biết thì thông thường họ yêu cầu mình xoá hình ảnh đi, hoặc có thể họ sẽ làm to chuyện.
Tất nhiên có người dễ thì họ vui vẻ không vấn đề gì nhưng gặp phải tay khó chịu thì các bác sẽ mệt mỏi với hắn.
Có lần em đi máy bay của Singapore Airlines, thấy tiếp viên họ xinh (người Singapore) em liền đưa máy lên chụp; ngay sau đó có 1 nam tiếp viên đến gặp em đề nghị hoặc là xoá hình hoặc phải trả phí là 500SGD (tất nhiên em phải chọn cách 1 thôi :-)
Có thể ở Việt Nam mình chưa quen nên khá dễ dãi trong chuyện này; nhưng đối với người nước ngoài (nhất là những nơi có trình độ cao, mức sống cao,...) thì thông thường họ tối kỵ chuyện ai đó chụp hình lén họ vì họ cho rằng có thể người chụp dùng hình ảnh đó để làm cái gì đó bậy bạ...
Cho nên tốt nhất, mình nên hiểu và có cách cư xử phù hợp để tránh phiền phức sau này.

sonnyngo
09-12-2011, 07:38 PM
Tây hay Ta gì cũng thế. Bác nào không tin cứ vác máy ra đại trước cửa hàng nào đó chụp chụp thử coi có ăn đòn không biết liền hehe..

thodung
09-12-2011, 08:38 PM
Em hay đi chụp hinh cưới ở nhà thờ Đức Bà - Bưu Điện, Tây , Tàu đi ngang chụp ké lia lịa, rồi còn vô chụp lưu niêm với cô dâu chú rể nữa, đôi khi còn nhờ em bấm máy dùm.

hoankim
09-12-2011, 09:25 PM
May cho nó ko gặp em !!! Em cho nó coi, có gì em bắt nó quỳ xuống em làm vài pô nữa cho đã !!!
Thích thì chụp, gọi lai như gọi thằng ăn mày thì nó đáng bị phù mỏ rồi chứ ko phải mình !

thaivongocthanh
09-12-2011, 10:21 PM
ko phải tai nạn đâu bác chủ (và vài bác khác)...
Nghiêm túc:
Thông thường người châu Âu sẽ ko thích bị chụp hình bởi người lạ (bất kể vô tình hay cố tình và bất kể chỗ nào: khu vực công cộng hay khu vực tư gì cũng thế), họ hoàn toàn có quyền yêu cầu bác cho xem máy ảnh và buộc phải xóa hết (kể cả cố tình hay vô tình) vì chụp ảnh ko xin phép là đã xâm phạm vào quyền riêng tư. Vấn đề này hầu hết mọi du học sinh đều biết và hạn chế để tránh rắc rối (cơ mà vẫn thỉnh thoảng xảy ra ấy chứ, tuy chỉ dừng lại cao lắm ở đồn police thôi - mấy thằng lỳ, dốt nát mà ưa cãi - chưa tới mức kiện cáo gì). Tất nhiên có người dễ dãi, ko nói gì, tuy nhiên, về luật thì mình đã vi phạm.

Tán gẫu:
Tuy nhiên, VN ko có luật này, cho nên mấy bác thích thì chứ chụp thoải mái ở VN :glare:, thằng nào lu bu chửi vào mặt nó "in Vietnam use Vietnam's laws, shut the * up" :1eye: rồi đập vào mặt nó nếu nó còn sửng cồ :beer_smile: e từng chửi vào mặt 1 thg (người Đức) vì đòi xóa ảnh khi e chụp con bồ nó ở trước Nhà Thờ Đức Bà, nhưng qua UK thì thôi, e ko dám :emlaugh:

chết.. hình như e có dùng từ bị banned :emlaugh:

kiendinh
09-12-2011, 10:53 PM
cám ơn đã chia sẽ, mình chưa bị lần nào, nhưng nếu có bị thì cũng sẽ biết cách xử lý.
nói vậy chứ cho dù nó format thẻ nhớ mình vẫn có thể lấy lại được tất cả hình mình mới chụp, kể cả file RAW cũng lấy được hết. Miễn là đừng Low level format là ok.

trước đây cũng đi chụp bạn bè, nhất là mấy chị em phụ nữ, chụp xong thấy hình nào "ghê quá" là giả vờ mượn mấy xem rồi xóa hình mà mấy chị em ko thích, đến lúc về nhà thì mình mới biết là hình bị xóa, vậy là dùng chương trình BadCopy Pro. cứu lại 100% hình của mình, thậm chí nó còn lấy lại được những hình mình chụp cách đây 1 năm (vì mình ko bao giờ low format cả).

toankinhdo
10-12-2011, 11:11 AM
mình cũng bít là ở Việt Nam mình chụp hình là vô tư. Nhưng mà cái lúc đó cái thái độ của nó ( lấy máy chụp hình) làm e k chịu nổi. với lại tụi nó cũng bự hơn e nhìu nên e sợ :D
chắc lần sau trc khi chụp 1 ai đó thì mình nên làm dấu trc mấy pác nhỉ? có lẽ sẽ mất vẻ tự nhiên

toankinhdo
10-12-2011, 11:14 AM
lần sau e sẽ chú ý hơn

boombata
10-12-2011, 12:42 PM
mình cũng bít là ở Việt Nam mình chụp hình là vô tư. Nhưng mà cái lúc đó cái thái độ của nó ( lấy máy chụp hình) làm e k chịu nổi. với lại tụi nó cũng bự hơn e nhìu nên e sợ :D
chắc lần sau trc khi chụp 1 ai đó thì mình nên làm dấu trc mấy pác nhỉ? có lẽ sẽ mất vẻ tự nhiên

hahaha vậy từ nay anh em ta đi tập tạ cho to con trước khi cầm máy.

thanhnhay
10-12-2011, 01:26 PM
em đồng ý với bác này,
hồi trước em gặp 1 thằng còn mất dạy hơn nhiều, em cùng 1 bác nữa vào công viên Tao Đàn, đang rờ mó máy của nhau thì tự dưng có 1 cái ghế bay ngang qua đầu ?! Quay lại thì thấy 1 thằng Hàn Quốc, nó chửi: tụi mày chụp gì tao, tao làm gì tụi mày mà chụp. Thấy nó bự con nên tụi em lẳng lặng đi lụm cục đá với cái cây rồi quay lại, lúc quay lại thì nó đi đâu mất tiêu rồi.

Thích nhất câu nói này của bác hiiiiiii.....

phunn
12-12-2011, 09:23 AM
Thận trọng khi chụp hình người khác, may là Bác chưa chụp phải bạn gái của ai đó, chứ không là nguy cơ bị ăn đấm, hjhj.

toankinhdo
12-12-2011, 10:28 AM
em đồng ý với bác này,
e cũng thích phong cách của pác này... hehe

ktsnag
12-12-2011, 02:57 PM
Nghiêm túc:
Thông thường người châu Âu sẽ ko thích bị chụp hình bởi người lạ (bất kể vô tình hay cố tình và bất kể chỗ nào: khu vực công cộng hay khu vực tư gì cũng thế), họ hoàn toàn có quyền yêu cầu bác cho xem máy ảnh và buộc phải xóa hết (kể cả cố tình hay vô tình) vì chụp ảnh ko xin phép là đã xâm phạm vào quyền riêng tư. Vấn đề này hầu hết mọi du học sinh đều biết và hạn chế để tránh rắc rối (cơ mà vẫn thỉnh thoảng xảy ra ấy chứ, tuy chỉ dừng lại cao lắm ở đồn police thôi - mấy thằng lỳ, dốt nát mà ưa cãi - chưa tới mức kiện cáo gì). Tất nhiên có người dễ dãi, ko nói gì, tuy nhiên, về luật thì mình đã vi phạm.

Tán gẫu:
Tuy nhiên, VN ko có luật này, cho nên mấy bác thích thì chứ chụp thoải mái ở VN :glare:, thằng nào lu bu chửi vào mặt nó "in Vietnam use Vietnam's laws, shut the * up" :1eye: rồi đập vào mặt nó nếu nó còn sửng cồ :beer_smile: e từng chửi vào mặt 1 thg (người Đức) vì đòi xóa ảnh khi e chụp con bồ nó ở trước Nhà Thờ Đức Bà, nhưng qua UK thì thôi, e ko dám :emlaugh:

Bác này "nhắc nhở" rất đúng nhưng hơi "kỹ" quá. VN mình chưa có luật bảo vệ quyền riêng tư và dân mình chưa có thói quen ứng xử tôn trọng quyền riêng tư của người khác, nên cần chú ý ứng xử ở nước ngoài. Nhưng nói rằng công dân có quyền đòi hỏi xem máy của bạn trong trường hợp nghi ngờ bị chụp thì bạn phải dẫn chứng cụ thể luật ở đâu chứ điều này về logic tôi thấy ko hợp lý vì nó lại cho phép xâm phạm quyền riêng tư của người chụp.

Luật là một chuyện, ứng xử thực tế lại là chuyện khác, linh hoạt cho khéo là dc. Lần đầu đến châu Âu, tôi chụp trẻ em ở đó thì bị người lớn nhìn mình bằng ánh mắt hình viên đạn. Mặc dù lúc đó chưa hề biết "quyền riêng tư" này nọ là gì, nhưng thông điệp của họ báo tôi phải điều chỉnh hành vi của mình ngay. Sau đó khi tôi có xin phép, đc ok là mình thoải gà mái à!

rockmaninhell
12-12-2011, 03:20 PM
cứ chụp gái teen xóa phông là an toàn nhất..

macabon84
13-12-2011, 10:25 PM
đồng ý với bác ktsnag. 1 lần mình đi chụp street life, thấy gia đình người Anh có đứa con gái xinh như thiên thần. Mình mạnh dạng tới xin chụp vài bức ảnh lưu niệm, họ sẵn sàng luôn. em còn xin địa chỉ mail để gửi tặng họ nữa! hihi. Nên quan trọng cho mình ứng xử tế nhị chút, e nghĩ chắc ok!^^

eric_nguyen
14-12-2011, 09:28 AM
Communication

Em hồi đó có chụp mấy người nước ngoài. Trước khi chụp cười, giơ ngón cái lên. Chụp rồi lại giơ ngón cái lên.

Còn lẳng lặng chụp...nhìn mặt đểu đểu là người ta khó chịu

copthuy
14-12-2011, 11:47 AM
Nghiêm túc:

Tán gẫu:

Em đọc ở đây thì thấy khác.
http://photorights.org/faq/is-it-legal-to-take-photos-of-people-without-asking

Bác đọc xong, có thể giải thích giùm cho em được không? Phân vân thế không biết.

dangquang0305
29-12-2011, 03:36 PM
Em nghĩ là do thái độ của mình thôi các bác ạ. Cứ vui vẻ thì chắc nó cũng vui vẻ thôi

lacrimosa
29-12-2011, 05:18 PM
Lần sau bác sắm cái lens télé cho an toàn, cỡ 200-500mm thì chắc mấy tên Tây ko phát hiện được đâu :D

2850000
29-12-2011, 05:42 PM
E thì ko dám mà cũng chả thích chụp tây
Nhưng cũng cũng 3 lần bị làm khó:
Một lần vào cửa hàng bánh KINH ĐÔ nhân dịp mua bánh trung thu.
Một lần vào mua hàng ở STĐM AN KHANG
Lần mới đây nhất là vào khám bệnh ở BV răng hàm mặt
Cả ba lần đều bị nhân viên quản lí hoặch họe.
Đó là e chụp bằng máy PNS đó! cũng rất muốn hỏi nó lại "cái bảng cấm chụp hình ở đâu vậy".
Nhưng rồi thôi, xin lỗi 1 tiếng là êm chuyện đó mà.
Mấy đơn vị này chả hiểu có gì bê bối ko mà sợ bị chụp hình quá ta!

altomos
29-12-2011, 08:29 PM
Nhân chuyện tai nạn khi chụp, em cũng bị một phát nhớ đời. Không phải Tây mà là Hàn.

Chắc các bác cũng biết HQ là một trong những QG phát triển mạnh ở Châu Á, đặc biệt cơ sở hạ tầng công cộng của họ rất mạnh mẽ.
Ấy vậy mà giữa ga tàu điện ngầm hiện đại, văn minh, có một bà cụ ngồi trong một góc khuất, cố bán vài mớ rau mưu sinh.
Em tiện thể đi ngang qua, thấy cảm xúc dâng trào bèn đứng từ xa chờ thời làm một tấm.

Ai dè chưa làm ăn gì được thì bị cụ phát hiện, cái khoảnh khắc em bị phát hiện đây ạ:
https://lh3.googleusercontent.com/-MAerMAYOA0A/Tvxo7p4EoQI/AAAAAAAAArg/xxiNjjZN9Mg/s640/IMG_3326.jpg

Lập tức cụ chay nhanh như cắt ngay trước ống kính của em, xổ một tràng tiếng Hàn với vẻ mặt tức giận... cả ga tàu quay sang nhìn em =.= T_T

Em cố gắng dùng vốn tiếng Hàn cùi bắp của mình để giải thích với cụ nhưng không thành, cụ tưởng em là phóng viên, sẽ đăng ảnh lên báo phản ánh việc vi phạm cảnh quan môi trường của cụ.

Haizz... không còn chỗ để chui trong khi cụ cứ mắng tới tấp, em lầm lũi xách máy đi thật nhanh ra khỏi cái ga đó trong sự theo dõi của hàng trăm cặp mắt =.=