PDA

View Full Version : Shutter count và độ mới/cũ của máy ảnh?

black man
11-06-2007, 05:35 PM
Chào các bác,

Em là newbie lẫm chẫm muốn chơi ảnh, đang tính mua một con máy second hand nên khi vào forum của hội chơi ảnh bên chỗ em ở, có nhiều người bán giá tốt quá nhưng không biết lựa chọn thế nào.

Một tiêu chí được đưa ra trong đó để xét độ mới/cũ của máy ảnh là shutter count. Vậy như thế nào thì được gọi là một máy không quá cũ nếu dựa vào shutter count? Có con Canon 350D + lens middle range + accessories giá có 800SGD (tầm 8 triệu), shutter count tầm 30,000. Ý nghĩa của Shutter count là gì vậy, các bác?

Các bác cho em ý kiến với.

sonnt_vnu
11-06-2007, 06:04 PM
Tức là số ảnh nó đã chụp. Cái màn chập của máy ảnh nó có tuổi thọ giới hạn, đến lúc là nó hỏng hoặc hoạt động ko chính xác nữa thì ảnh chụp ko được chuẩn như trước. Các vi mạch điện tử trong máy thì còn lâu mới hỏng, nhưng cái màn chập này do hoạt động cơ học nhiều bị lão hóa, nên người ta mới để ý đến cái chi tiết này của máy SLR, máy ảnh số compact dùng màn chập điện tử (hình như là xung điện hay gì đó) nên ko có phần cơ học như SLR, DSLR.
Máy càng chuyên nghiệp thì độ bền của màn chập càng cao. Cái 350D kia tận 30 nghìn phát hình như hơi cũ quá so với tuổi thọ của nó.

giochuong
11-06-2007, 06:07 PM
Máy cũ mà shutter count 30,000 theo em thì người ta dùng khá nhiều, với các máy entry level như 350D hay D70 thì độ bền không bằng mấy chú sơ-mi pro (30D, D200) nên yếu tố này cũng nên xem xét khi mua lại các máy cũ dòng này . Theo em chỉ nên mua máy cũ với shutter count < 10,000. Tuy nhiên với giá ~8 triệu như bác nói (cả body + lens kit + CF ??) .... thì mua được đấy . Hên xui vậy :lol:

moonworld
11-06-2007, 06:12 PM
các bác cho em hỏi : làm sao để biết được cái số này ? :)

maidung
11-06-2007, 06:25 PM
Tôi thường kiểm tra shutter count các máy Nikon dự kiến mua bằng OPANDA IEXIF theo web nầy http://www.opanda.com/en/download/IExif_2.26_en.exe.
Bác thử coi như thế nào?
Chụp thử vài kiểu về kiểm tra trên PC hay laptop có cài đặt OPANDA thì biết ngay thôi.
Mấy Bác bên VietNamPhoto hướng dẩn rất kỷ mà...

moonworld
11-06-2007, 06:56 PM
thế máy canon kiểm tra thế nào ạ ,em quan tâm đến canon hơn .

bbq
11-06-2007, 07:39 PM
em thấy từ ngày lên DSLR, chụp nhiều dã man. 350D từ ngày về với em còn trinh trắng đến khi đi theo chồng mới có 6 tháng mà lên tới 10k shot rồi. Vậy nên khi bán em đâu có dám nói là em chụp bao nhiêu tấm rồi :D.
Mà 30D theo sách là 100k thì 350D chắc cũng đc 1/2 con số đó chứ nhỉ?!!

black man
11-06-2007, 07:43 PM
Nó là con này các bác ah, các bác xem hộ thế nào với, http://forums.clubsnap.org/showthread.php?t=285545
Nghe chừng cũ quá thì cố tẹo làm bộ mới nhỉ (nhưng xót tiền lắm).

giochuong
11-06-2007, 08:01 PM
Nhìn "tàn" lắm rồi bác ơi, băng cứu thương dán đầy mình hết nên nó up + giảm giá mà thấy có ai ngó ngàng tới đâu. Thôi, nén thương đau thêm 1 thời gian nữa rồi mua cái mới xài cho nó sướng bác ạ.

nguyenhoangvu
11-06-2007, 08:46 PM
Ôi trời, nhìn em nó băng bó đầy mình mà thấy thương! Thật lòng mà nói, 30k rồi thì không nên mua làm gì bác ạ.

black man
11-06-2007, 09:00 PM
Cám ơn các bác nhé, có khi em đợi dành thêm ít tiền vậy. Trên forum của bọn Sing này nhiều lúc có mấy con ngon lắm, rẻ (theo ý em, chứ ko biết nó có rẻ thật ko). Đang có body Ca 400D 3 month old, shutter count <1000 giá tầm 10 triệu. Có tiền lấy con này được phải ko, các bác?

le.duy
11-06-2007, 09:25 PM
đồ máy ảnh toàn đắt, máy chưa là gì so với lens đâu nên bác tiết kiệm cũng chẳng được bao nhiêu. Đồ secondhand cho máy ảnh lại càng hoảng. Hồi trước máy cơ chắc chắn, lens nồi đồng cối đá. Bây giờ đa số toàn chip, chống rung v.v... Chủ máy mà làm rớt 1 cái, hay vô nước rồi vẫn dùng được nhưng chắc chắn sẽ bán tống bán tháo. Mà những cái đó đâu phải 1 sớm 1 chiều thấy được. Tới lúc nó chết (cả đống tiền) thì biết kêu ai?

Tóm lại secondhand cứ lựa người nào quen biết thì mới an tâm.

implosion
11-06-2007, 09:28 PM
Ai mà tìm ra được cách coi shutter count của Canon xxxD và xxD là thành tỉ phú luôn !

lndanh
11-06-2007, 09:46 PM
Ai mà tìm ra được cách coi shutter count của Canon xxxD và xxD là thành tỉ phú luôn !

:) Em cũng đâu có nghe chương trình nào kiểm tra được shutter count của Canon xxD. Xem tình trạng thì máy quá cũ, có khi gần 100k rồi cũng nên đấy bác black man ạ

manhquangmq
11-06-2007, 10:42 PM
clubsnap bán đâu có rẻ,tất nhiên trư trường hợp máy quá nát hoặc có vấn đề,chúng nó cũng nói thách đấy,cứ mặc cả mạnh vào,nhiều lúc ra ngoài hỏi giá mới còn rẻ hơn giá chúng nó rao trên mạng ,nhưng chắc chắn 1 điều mua hàng mới ở sing rẻ hơn ở vn nhiều,hàng cũ thì có khả năng ngược lại

maidung
11-06-2007, 10:45 PM
Bác Implosion thử download http://www.opanda.com/en/download/IExif_2.26_en.exe
rồi chụp thử vài tấm ảnh bằng máy DSLR Canon, nhớ đừng crop hoặc xử lý PS, rồi mở chương trình Opanda ra thử xem sao...hy vọng có thể biết được tổng số lần máy thử đã chụp.
Trước đây em thử 2 lần với D70S, 3 lần với D200: chương trình nầy thông báo chính xác ngày giờ chụp, máy chụp ...rất chi tiết...đặc biệt là tổng số lần "shutters released" ( xin lổi em không biết phải dịch chính xác như thế nào...) nên dể lựa chọn để mua máy đở bị lầm...chỉ cần dùng CF( hoặc các loại thẻ khác) của mình xin chụp thử rồi đem về mở Opanda ra xem là biết ngay : máy đã sử dụng nhiều hay ít thôi...
Mong chương trình này có thể giúp Bác xem xét các máy Canon ...
vì Opanda có giới thiệu hổ trợ cho tất cả các máy DSLR...( theo Opanda trên Google...) em cũng xem sơ lượt rồi thử ngay trên Máy Nikon, các máy khác thì chưa thử vì bạn em toàn là dân Nikon...
Nếu Bác thành công ...thì nhớ em nha...
Mong Bác thành "tỷ phú" ...
Chẳng may chưa được ... thì Bác báo em để tiếp tục nghiên cứu vì biết đâu "một ngày nào đó lại thích Canon " thì sao...

giochuong
11-06-2007, 11:03 PM
clubsnap bán đâu có rẻ,tất nhiên trư trường hợp máy quá nát hoặc có vấn đề,chúng nó cũng nói thách đấy,cứ mặc cả mạnh vào,nhiều lúc ra ngoài hỏi giá mới còn rẻ hơn giá chúng nó rao trên mạng ,nhưng chắc chắn 1 điều mua hàng mới ở sing rẻ hơn ở vn nhiều,hàng cũ thì có khả năng ngược lại
Cũng chưa chắc bác ạ, trừ khi mua ở mấy cửa hàng ngoài và mua bằng tiền mặt thôi. Em cũng mới lấy con D200 của Nikon Singapore cách đây 2 tuần, đứt bóng $1530, trong khi đó ở HCM có $1300, đương nhiên tụi nó khuyến mãi thêm mất thứ lặt vặt, so ra vẫn mắc. Được cái xài ... yên tâm hơn hàng "xách tay" :)

sonnt_vnu
12-06-2007, 07:24 AM
Nhỡ máy canon nó ko ghi lại thông số đó thì lấy đâu ra chương trình nào đọc được.

Calabi-Yau Rock
12-06-2007, 08:24 AM
Mua máy ảnh cũ cũng giống như mua xe máy cũ vậy: nó sẽ có một số qui ước ngầm định, chẳng hạn như khi mua xe máy cũ ít khi ta nhìn vào công-tơ-mét mà cứ tính 1 năm sử dụng xe là chạy 10.000km rồi (khoảng 30km/ngày).

Cái shutter-count của máy ảnh số nó cũng vậy thôi. Theo mình không nên quan tâm đến số lần chụp chính xác làm gì. Quan trọng là xác định thời gian máy đã sử dụng, cái này dễ hơn rất nhiều (qua giấy mua bán, bảo hành), sau đó xác định shutter-count ngầm định và căn cứ vào đó để đánh giá máy là được rồi.

Chẳng hạn tính số lần chụp một năm cho một máy của một người chụp tương đối chuyên nghiệp có thể như sau:

12 tháng x 20 ngày (làm việc) x 4 giờ (1 ngày) x 60 phát ( trong 1 giờ) = 57.600 phát, tức khoảng 60.000 phát trong 1 năm

Với cách tính của mình như vậy, có lẽ mình sẽ không mua máy cũ mà đã có 2 năm sử dụng trở lên, ngoại trừ trường hợp đã biết rõ về máy và phong cách chụp của chủ nhân chiếc máy định mua đó.

CaoHungVN
12-06-2007, 11:18 AM
Riêng về vụ dùng soft để kiểm tra số lượng chụp trên máy Canon thì em thấy không chính xác vì có rất nhiều cách để làm cho các soft trở nên vô dụng :D

harry pham
13-06-2007, 12:03 PM
bác gì cho em hỏi các bác đọc shutter count ở đâu thế ạ ???????????????????

maidung
13-06-2007, 01:23 PM
Theo hướng dẩn của mấy Bác bên VietNamphoto, em đã sử dụng http://www.opanda.com/en/download/IExif_2.26_en.exe
để kiểm tra khi mua máy ảnh.
Máy DSLR Nikon thì khá " tuyệt vời ", vì có chứng cớ " tâm phục, khẫu phục " khi làm việc với người bán máy.( Có lẻ tương đối ... chính xác...vì em đã được đổi hoặc trả lại hết sức " vui vẽ và thân tình "...)
Còn các máy DSLR khác thì em chưa có dịp thử.( theo Google thì Opanda có thể làm việc với tất cả các hiệu máy ảnh nổi tiếng và còn giới thiệu sơ bộ khả năng định vị GPS nửa ...(?) )
Đâu Bác làm thử xem.
Nếu kết quả tốt thì báo dùm cho em và Bác Implosion...nha...
Chào.

moonworld
13-06-2007, 01:27 PM
em đã thử dùng soft này với 1 bức ảnh chụp = canon 400d nhưng mà chả thấy hiện ra shutter count .

harry pham
13-06-2007, 01:59 PM
em khẳng định với các bác là ko thể làm sao xem được shutter count từ ảnh cùa máy Canon.... Bác nào bảo xem được em khẳng định là vớ vẩn... sẽ minh chứng khi nào các bác có phản biện

harry pham
13-06-2007, 02:05 PM
vừa cài và test opanda của các bác, ok có thông tin nào là shutter count cho máy Canon cả... Nikon em ko dùng nên ko biết

tam_bb2003
13-06-2007, 02:15 PM
Nikon thì mình đọc được trong phần Total number of shutter release cuả Opanda IExif thì nó có value đó !!!! Bạn có thể kiểm tra thử.

sonnt_vnu
13-06-2007, 02:35 PM
Máy Nikon nó ghi lại thông số đó thì các bác mới đọc được chứ, giả sử máy Canon nó ko ghi lại thì các bác cố chẳng khác nào đo xem xe đạp đã chạy bay nhiêu km. Hehe, Nikon thật thà, Canon úp mở quá :lol:

harry pham
13-06-2007, 03:21 PM
ko thể xem được thông số tương tự của canon dù dùng bất kỳ phần mềm nào. ??

Vậy muốn xem thì sao ? Câu hỏi này sẽ được giải đáp ở hồi sau ©

harry pham
13-06-2007, 03:31 PM
câu trả lời là chỉ có phần mềm của Canon service mới có thể xem được Shutter Count của canon. Tuy nhiên đối với 1 số máy đời mới, 400D trở lên, các phần mềm này bị giới hạn người dùng là kỹ thuật viên Canon do các phần mềm này ngoài việc kiểm tra thông số nội tại của máy còn có chức năng Do Adjustment cho máy nên ko thể cho dùng bừa phứa.
Câu hỏi là làm sao để dùng ? hay Crack ?
Câu trả lời là rất khó thậm chí là không thể, mỗi phần mềm khi cài vào đều dựa trên thông số của ổ cứng, main board, rồi một loạt các thông số mang tính Unique của máy tính được cài để tự sinh ra 1 passcode (cách này các hãng phần mềm cũng dùng để bảo vệ bản quyền). Passcode này đương nhiên ko có máy nào giống máy nào, thậm chí nếu trên máy đó sau khi thay ổ cứng, thì cái passcode cũng khác đi. Muốn dùng phần mềm adjustment này kỹ thuật viên cần có 1 password tương xứng với passcode để có thể sử dụng. (active)
Canon dùng passcode để cấp quyền chính xác. Passcode này sẽ được gửi đi (gửi về cơ sở dữ liệu của Canon Inc tại Nhật bản,)

ở đây người ta làm 2 việc
1- Xác minh xem ai là ng xin password, dựa trên thông tin của nhân viên
2- Chuẩn bị sẵn password cho passcode đó

Sau khi các biện pháp xác minh đã xong, password sẽ được gửi lại cho kỹ thuật viên để kích hoạt phần mềm

Mọi quá trình này tuy dài dòng nhưng được làm trong vòng tối đa 3h... (cũng nhanh cho 1 kỹ thuật viên mới).

Bây h các bác khỏi lăn tăn về shutter count của Canon nhé

lndanh
13-06-2007, 11:53 PM
Tuy nhiên đối với 1 số máy đời mới, 400D trở lên, các phần mềm này bị giới hạn người dùng là kỹ thuật viên Canon do các phần mềm này ngoài việc kiểm tra thông số nội tại của máy còn có chức năng Do Adjustment cho máy nên ko thể cho dùng bừa phứa.

Thế có cơ hội nào có thể xem được shutter counter của các máy đời trước 400D không bác?

tam_bb2003
14-06-2007, 09:32 AM
Nikon thật thà hơn....hahahah....chắc màng chập cuả nó cũng không đến nổi !!!

Calabi-Yau Rock
14-06-2007, 11:46 AM
Các bác vào đây mà tham khảo tuổi thọ của shutter một số loại máy này!

http://olegkikin.com/shutterlife/

sonnt_vnu
14-06-2007, 11:56 AM
Nếu nó die thì mình phải thay à, ko biết giá cả của cái D70s khoảng bao nhiêu để tham khảo nhỉ, của em phải hơn 13000 phát.

lndanh
14-06-2007, 08:39 PM
13k thì còn mới keng mà bác lo chi xa quá vậy? :)

ntrung
15-06-2007, 10:21 PM
nghe nói màn chập của xxD là 100,000 phát, còn mấy thằng full frame hay 1D thì là 300.000 phát. Vậy tính ra mỗi ngày chụp trung bình 100 phát thì gần 10 năm cái máy 1D mới hết giá trị sử dụng.

addme
16-06-2007, 01:34 AM
nghe nói màn chập của xxD là 100,000 phát, còn mấy thằng full frame hay 1D thì là 300.000 phát. Vậy tính ra mỗi ngày chụp trung bình 100 phát thì gần 10 năm cái máy 1D mới hết giá trị sử dụng.

Lý thuyết và thực tế cách xa nhau

Tùy môi trường sử dụng !