PDA

View Full Version : Mua máy qua mạng

nakatomi
20-07-2005, 01:13 PM
Các bác cho tôi hỏi: Đã có bác nào mua máy ảnh qua mạng B&H từ Việt Nam chưa ạ? Nếu có làm ơn phổ biến kinh nghiệm được không: Bao lâu hàng về tới tay người mua, có khả năng bị hỏng, móp do vận chuyển không vì tôi sợ bưu điện VN lắm.

chicken_digital
20-07-2005, 01:35 PM
Tôi thì chưa mua bao giờ, nhưng được mọi người góp ý là ko nên mua kiểu như vậy. Nhất là khoản thuế má, an toàn khi vận chuyển và là liệu B&H có chịu ship hàng về Viêtnam cho bạn hay ko. Nếu tốt nhất mua tại việt nam (tùy thuộc vào giá trị lớn nhỏ có thể chênh nhau 100$ nhưng được bảo hành tại VN sướng hơn).

tourane
20-07-2005, 03:46 PM
Bác Gà KTS nói đúng đấy!ban đầu nghe có vẻ giá rẽ, nhưng cộng tất cả các chi phí này khác thì đâu lại vào đấy, còn chế dộ bảo hành? Nếu có người quen thì nhờ mua dùm mang về, còn không thì nên mua ở VN có tất tần tật thượng vàng hạ cám, first hand, second hand hay 2,4,5 hand gì cũng có, riêng hàng mới thì được bảo hành đàng hoàng, có thể dổi lại máy khác nếu có trục trặc.

nakatomi
21-07-2005, 02:00 PM
Cám ơn các bác. Tôi nhớ ra là hàng về VN còn bị áp thuế mà hải quan lúc ấy họ áp theo giá nào thì mình cũng phải chịu.

XQHT
21-07-2005, 10:35 PM
Cám ơn các bác. Tôi nhớ ra là hàng về VN còn bị áp thuế mà hải quan lúc ấy họ áp theo giá nào thì mình cũng phải chịu.
Mua hàng qua B&H về VN ngoài việc chịu tiền ship oversea khá cao còn phải chịu thuế khoảng 30 % tổng giá hàng hoá và tiến ship. Giá tính thuế thì HQ sẽ áp theo giá trên hoá đơn đi kèm nên không sợ áp thuế giá trên trời, chỉ tội giá trên hoá đơn đã trên cung trăng rồi. :p
Tóm lại là không nên mua thẳng từ ebay hay B&H. Ngoài cách nhờ người cầm về hộ ra còn cách nhờ người bên đó mua rồi ship về ghi là quà biếu và giá tượng trưng. Nhưng khi này mất đồ HQ đền theo giá mình khai ráng chịu.
Các đồ lens hay film body nhờ mua cầm về không ngại lắm nhưng đồ Digital thì nên mua ở chỗ nào có thể bảo hành không lại mất tiền chỉnh/sửa tại VN thì một tiền gà ba tiền thóc chứ chả chơi.