PDA

View Full Version : Hỏi về Extender

Cuongga
19-07-2005, 11:24 PM
Thưa các bác, em đang thiếu 1 con Tele chất lượng cao, tìm đủ mọi cách, trong đó cách dễ hiểu nhất là tiết kiệm tiền thì hơi mất thời gian. Giờ em thử 1 cách khác, đó là hỏi về extender.
1. Trước hết là em hỏi về extender nói chung, nhưng là hàng chính hãng. Cái lợi của nó thì ai cũng biết rồi, nên em chỉ hỏi về những thiệt thòi của nó so với ống tele chuẩn. Các bác giải đáp giùm em.
2. Em hỏi về Extender 1.4x và 2.0x của Canon. Con nào nên dùng, chất lượng ra sao khi mà giá của nó xấp xỉ nhau.
Em đợi các bác :)
Cuongga

Atkinson
20-07-2005, 12:00 AM
Bác cuongga,

Trước hết em nghĩ là bác muốn hỏi về Teleconverter (TC) chứ k0 phải là extender. Đây đó có khi người ta vẫn dùng lẫn lộn hai thuật ngữ này, mặc dù họ cùng hiểu rằng đang nói về cái kia. Nhưng em nghĩ extender (hay extension tube) đúng nghĩa là cái ống nối, rỗng k0, rẻ tiền hơn TC, dùng để chụp macro, đơn vị tính là mm. Còn TC thì khác hoàn toàn.

Thực ra thì teleconverter k0 phải dành cho người ít tiền, mà toàn những ông dư tiền rồi mới nghĩ đến teleconverter.

Thực chất TC là một cái kính lúp chất lượng cao, crop lấy phần trung tâm ảnh qua lens rồi phóng đại nó lên kín bề mặt film (sensor). Đây là khuyếch đại quang học, nên chất lượng đảm bảo chứ k0 như digital zoom! Khuyếch đại nhiều = TC 2x, khuyếch đại ít = TC 1.4x và bác có cái ảnh chụp ở tiêu cự gấp 2 hoăc 1.4 lần tiêu cự sử dụng.

Thiệt thòi cũng chính từ đó mà ra, khuyếch đại nhiều thì đòi hỏi ánh sáng phần được khuyếch đại phải nhiểu hơn tương ứng. Nếu khi đó lens đã mở hết khẩu rồi thì việc đền bù này chỉ có thể thực hiện bằng giảm tốc độ chụp, hoặc tăng ISO. Như dân gian hay nói là bị thiệt về khẩu độ. TC 1.4x bị thiệt 1 khẩu, TC 2x bị thiệt 2 khẩu.

Việc sử dụng TC, đúng như tên gọi của nó, là áp dụng cho tele lens, chứ k0 ai mua TC để lắp cho wide angle, kể cả midrange.

Ví dụ như bác có cái tele 70-200mm kết hợp TC 1.4x thì cũng chỉ nên dùng từ tiêu cự từ 200:1.4 ~ 140mm trở lên. Mà ở những tiêu cự lớn thì đa phần phải mở khẩu lớn để bù sáng và tăng tốc độ chụp cho đỡ rung. Mà đây là khuyếch đại quang học thực sự, nên nếu chụp ở tiêu cự 200mm + TC1.4x có nghĩa là bác đang chụp ở focal 280mm. Theo quy luật thông thường thì đòi hỏi tốc độ chụp cỡ 1/250sec hay nhanh hơn. Nếu lens có độ mở lớn nhất là f/5.6 thì :( đấy. Chính vì vậy, nếu tele lens có độ mở 2.8 thì hãy nghĩ đến TC.

Lý do tại sao mà em nói TC k0 dành cho "người nghèo" :D.

Một vấn đề tế nhị thứ hai là nếu chỉ chụp chơi chơi, post lên Net hoặc in ấn ở cỡ nhỏ thì việc crop lại ảnh từ ảnh gốc trên PS nó có thể tương ứng với cái TC 5x, 6x mà chẳng ảnh hưởng gì đến quality cả.

Ngược lại, nếu với mấy tay săn thú mà có con TC 2x gắn vào 300mm f/2.8 để thành 600mm f/5.6 thì lại thật tuyệt vời so với kết quả và vốn đầu tư bỏ ra.

Mấy lời thô thiển mong bác cân nhắc.

Nếu bác vẫn quyết tâm thì nói đến chuyền TC1.4x & 2x của Canon sau.

TeddyLoves
20-07-2005, 02:39 AM
Thưa các bác, em đang thiếu 1 con Tele chất lượng cao, tìm đủ mọi cách, trong đó cách dễ hiểu nhất là tiết kiệm tiền thì hơi mất thời gian. Giờ em thử 1 cách khác, đó là hỏi về extender.
1. Trước hết là em hỏi về extender nói chung, nhưng là hàng chính hãng. Cái lợi của nó thì ai cũng biết rồi, nên em chỉ hỏi về những thiệt thòi của nó so với ống tele chuẩn. Các bác giải đáp giùm em.
2. Em hỏi về Extender 1.4x và 2.0x của Canon. Con nào nên dùng, chất lượng ra sao khi mà giá của nó xấp xỉ nhau.
Em đợi các bác :)
Cuongga

hehe bác ơi TC ko lắp đc vào lens thường đâu.

Cuongga
21-07-2005, 09:19 AM
Bác cuongga,

Trước hết em nghĩ là bác muốn hỏi về Teleconverter (TC) chứ k0 phải là extender. Đây đó có khi người ta vẫn dùng lẫn lộn hai thuật ngữ này, mặc dù họ cùng hiểu rằng đang nói về cái kia. Nhưng em nghĩ extender (hay extension tube) đúng nghĩa là cái ống nối, rỗng k0, rẻ tiền hơn TC, dùng để chụp macro, đơn vị tính là mm. Còn TC thì khác hoàn toàn.

Thực ra thì teleconverter k0 phải dành cho người ít tiền, mà toàn những ông dư tiền rồi mới nghĩ đến teleconverter.

Thực chất TC là một cái kính lúp chất lượng cao, crop lấy phần trung tâm ảnh qua lens rồi phóng đại nó lên kín bề mặt film (sensor). Đây là khuyếch đại quang học, nên chất lượng đảm bảo chứ k0 như digital zoom! Khuyếch đại nhiều = TC 2x, khuyếch đại ít = TC 1.4x và bác có cái ảnh chụp ở tiêu cự gấp 2 hoăc 1.4 lần tiêu cự sử dụng.

Thiệt thòi cũng chính từ đó mà ra, khuyếch đại nhiều thì đòi hỏi ánh sáng phần được khuyếch đại phải nhiểu hơn tương ứng. Nếu khi đó lens đã mở hết khẩu rồi thì việc đền bù này chỉ có thể thực hiện bằng giảm tốc độ chụp, hoặc tăng ISO. Như dân gian hay nói là bị thiệt về khẩu độ. TC 1.4x bị thiệt 1 khẩu, TC 2x bị thiệt 2 khẩu.

Việc sử dụng TC, đúng như tên gọi của nó, là áp dụng cho tele lens, chứ k0 ai mua TC để lắp cho wide angle, kể cả midrange.

Ví dụ như bác có cái tele 70-200mm kết hợp TC 1.4x thì cũng chỉ nên dùng từ tiêu cự từ 200:1.4 ~ 140mm trở lên. Mà ở những tiêu cự lớn thì đa phần phải mở khẩu lớn để bù sáng và tăng tốc độ chụp cho đỡ rung. Mà đây là khuyếch đại quang học thực sự, nên nếu chụp ở tiêu cự 200mm + TC1.4x có nghĩa là bác đang chụp ở focal 280mm. Theo quy luật thông thường thì đòi hỏi tốc độ chụp cỡ 1/250sec hay nhanh hơn. Nếu lens có độ mở lớn nhất là f/5.6 thì :( đấy. Chính vì vậy, nếu tele lens có độ mở 2.8 thì hãy nghĩ đến TC.

Lý do tại sao mà em nói TC k0 dành cho "người nghèo" :D.

Một vấn đề tế nhị thứ hai là nếu chỉ chụp chơi chơi, post lên Net hoặc in ấn ở cỡ nhỏ thì việc crop lại ảnh từ ảnh gốc trên PS nó có thể tương ứng với cái TC 5x, 6x mà chẳng ảnh hưởng gì đến quality cả.

Ngược lại, nếu với mấy tay săn thú mà có con TC 2x gắn vào 300mm f/2.8 để thành 600mm f/5.6 thì lại thật tuyệt vời so với kết quả và vốn đầu tư bỏ ra.

Mấy lời thô thiển mong bác cân nhắc.

Nếu bác vẫn quyết tâm thì nói đến chuyền TC1.4x & 2x của Canon sau.

Vâng, đúng là em nhầm khi muốn nói đến Teleconverter. Theo bác phân tích thì nó dành cho người nhiều tiền, cũng đúng thôi nhỉ :)
Nhưng em nghĩ bác có chút nhầm khi nói đến sự thiệt khẩu. Thiệt ở đây là thiệt mọi trường hợp khi chụp, chứ nếu chỉ về chuyện phải tăng tốc độ lên thì không đúng lắm. Như bài về máy tự khép khẩu khi chụp macro ở khoảng cách quá gần, em nghĩ cái này cũng tương tự như vậy. Rõ ràng là lắp thêm TC vào, góc chụp bị hẹp đi làm khẩu cũng bị giảm đi. Khẩu ở đây là nói về khép khẩu chứ không phải là giảm tốc độ chụp đi.
Và cuối cùng em vẫn quyết tâm đợi các bác tư vấn về TC của Canon đó. :helpsmili

xichlo
21-07-2005, 09:43 AM
Cái ác của TC là bị giảm khẩu do đó muốn dùng TC thì lại phải có lens xịn để giảm khẩu đi chăng nữa thì vẫn đủ để chụp.

Bác đã không có tele tốt thì dùng TC vớ lens tele rẻ tiền nó đóng khẩu lại bé tí chụp có lẽ không được vì lúc đó tốc độ giảm đi nhiều nên chụp sport và chim , thú gì đó rất khó.

TeddyLoves
21-07-2005, 11:13 AM

bác ơi, ko cắm được vào lens thường mà. nó có 1 cái cục lòi lòi ra, to lắm, chỉ có lens đít to mới cắm đc vào thôi. lens "đểu" nhất cắm vào được là 70-200 f4L.
bác xem:

http://img.photobucket.com/albums/v480/teddyloves/tc14_MG_2505.jpg

http://img.photobucket.com/albums/v480/teddyloves/tc14_MG_2509.jpg

DANG_BLUE
21-07-2005, 08:57 PM
Nói như vậy thì người dùng 70-200 f4 cũng ko nên dùng TC1.4x sao?

xichlo
21-07-2005, 09:15 PM
Lens 70-200 f4 nếu gắn vào TC1.4 thì khẩu đóng lại f5.6 nếu thời tiết tốt thì f5.6 với ISO cao lên cung vẫn chụp đươc.

Nếu lens tele loại thường 2 khẩu f4.5-f5.6 thì ở 300mm nó là f5.6 đóng lại 1.4x nữa thì thành ra chậm quá.

Cuongga
21-07-2005, 09:51 PM
Ôi thôi ạ, em vừa xem lại, đúng như bác Teddy nói, nó chỉ hợp với khủng long mà thôi. Ban đầu em cứ tưởng nó ngon ăn để convert mấy con cái thạch sùng, thằn lằn của em để đỡ tiền, ai dè...

Thôi em chào mấy em TC :P

xichlo
21-07-2005, 09:54 PM
:D bác muốn dùng TC cho tất cả các loại lens thì nên mua Tamron TC 1.4x , rất tốt và dùng cho lens nào cũng được.

DANG_BLUE
21-07-2005, 11:07 PM
Lens 70-200 f4 nếu gắn vào TC1.4 thì khẩu đóng lại f5.6 nếu thời tiết tốt thì f5.6 với ISO cao lên cung vẫn chụp đươc.

Nếu lens tele loại thường 2 khẩu f4.5-f5.6 thì ở 300mm nó là f5.6 đóng lại 1.4x nữa thì thành ra chậm quá.

ISO 100 thì sao? Vì em toàn chụp ở ISO 100 thôi.
Mà cái ISO nó quan hệ với khẩu độ và tốc độ như thế nào nhỉ? Biết là ISO cao thì nhạy sáng hơn nhưng cụ thể thì tính toán như thế nào?

Atkinson
21-07-2005, 11:26 PM
Vâng, đúng là em nhầm khi muốn nói đến Teleconverter. Theo bác phân tích thì nó dành cho người nhiều tiền, cũng đúng thôi nhỉ :)
Nhưng em nghĩ bác có chút nhầm khi nói đến sự thiệt khẩu. Thiệt ở đây là thiệt mọi trường hợp khi chụp, chứ nếu chỉ về chuyện phải tăng tốc độ lên thì không đúng lắm. Như bài về máy tự khép khẩu khi chụp macro ở khoảng cách quá gần, em nghĩ cái này cũng tương tự như vậy. Rõ ràng là lắp thêm TC vào, góc chụp bị hẹp đi làm khẩu cũng bị giảm đi. Khẩu ở đây là nói về khép khẩu chứ không phải là giảm tốc độ chụp đi.

Bác cuongga bảo em nhầm là nhầm chỗ nào ah. Chắc là bác chưa hiểu đúng ý thôi chứ thấy bác lý luận cũng y hệt em mà :D.

Trong điều kiện k0 thay đổi ISO thì:
- Lắp thêm TC = tăng tiêu cự chụp ---> phải tăng tốc độ chụp tương ứng cho đỡ rung (nếu cần)
- Lăp thêm TC = giảm khẩu ----> phải giảm tốc độ chụp để bù sáng (chắc chắn là cần !)

Để giải quyết "mâu thuẫn" này thì lens cần có độ mở lớn thì mới có khả năng tìm được 1 tốc độ hợp lý thỏa mãn cho cả hai.

Ý em có thế thôi mà bác.

TeddyLoves
22-07-2005, 05:13 AM
thực ra TC của canon thì thế chứ TC của các hãng khác thì dùng được bác ạ, nhưng chất lượng thì chưa biết thế nào. cái hại ngay trước mắt là tốc độ bị giảm nhiều lắm.

vd em này http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&item=7531715225&category=30066&rd=1

TeddyLoves
22-07-2005, 08:14 AM
ISO 100 thì sao? Vì em toàn chụp ở ISO 100 thôi.
Mà cái ISO nó quan hệ với khẩu độ và tốc độ như thế nào nhỉ? Biết là ISO cao thì nhạy sáng hơn nhưng cụ thể thì tính toán như thế nào?

dễ lắm. cứ tăng iso lên gấp đôi thì tốc độ tăng gấp đôi thôi ạ.

ngoài lề tí: iso càng to hình càng "sạn"(film) hoặc "noise" (digital)
đối với film thì film noise gọi là "film grain" thì đúng hơn (hạt silver salt mà). vì nó là "grain" nên nếu biết sử dụng sẽ có tác dụng tạo mood rất tốt. bác nào xem hình của Sarah Moon thì biết (toàn chụp iso800 trở lên)
đối với digital thì digital noise đúng chính xác là "noise" hay "digital artifact" nên không có tác dụng như film grain. digital noise (bao gồm luminance noise & color noise, và đủ loại noise khác em cugnx chưa nghĩ ra) thường thường là rất ugly. trừ digital IR, em chưa thấy bác nào sử dụng digital noise mà ra được hình đẹp cả.

xichlo
22-07-2005, 10:02 AM
Cái hại ngay trước mắt đó thì Canon TC và của các hãng khác đều như nhau thôi :D

thực ra TC của canon thì thế chứ TC của các hãng khác thì dùng được bác ạ, nhưng chất lượng thì chưa biết thế nào. cái hại ngay trước mắt là tốc độ bị giảm nhiều lắm.

vd em này http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&item=7531715225&category=30066&rd=1

thepaladin
25-07-2005, 02:32 AM
Em từng đọc ở đâu ko nhớ :D về cái vụ AF của lens, một số lens lắp TC vào khẩu khép quá ko còn AF được nữa. Bác nào biết rõ về vụ này chỉ em cái, chứ thú thực em cũng vẫn lơ mơ lắm. :(
Thêm nữa, em hỏi về tốc, thường thì thấy bảo để bắt chết action người ta để khoảng 1/150s (ko nói dùng lens tiêu cự nào). Cái thông số này thay đổi như thế nào khi focal length tăng? Em ko nghĩ là lens 1800 vẫn bắt chết action ở 1/150s được (nói cụ thể là trường hợp dùng tripod ko các bác lại hỏi em tập thế nào mà giữ được máy thì :innocent: ).

VPT
25-07-2005, 08:13 AM
Lens có độ mở càng lớn thì lấy nét càng nhanh. Nếu bác gắn TC 2x vào lens có độ mở nhỏ như 5.6 thì lúc đó lượng ánh sáng đi vào tương đương F/11. Nếu dùng máy focus chậm như D70, D100 thì nó không focus được. Bộ phận lấy nét vẫn chạy, nhưng chạy qua subject rồi mà nó không ngừng lại. Cho nên thường muốn gắn TC nhất là 2x vào lens thì lens phải có độ mở là 2.8 nhưng theo em F/4 thì vẫn còn lấy nét được.

Về cái vụ tốc độ chụp để bắc chết action thì tùy thuộc vào loại action nào, nhanh hay chậm và cả khoảng cách từ máy đến đối tượng. Nhưng nói chung bình thường thì 1/250s hoặc 1/500s là ok và cái này không phụ thuộc vào tiêu cự lens. Tốc độ chụp thay đổi theo tiêu cự lens chỉ là để tránh tình trạng rung tay thôi.

thepaladin
26-07-2005, 02:46 AM
Nghĩ ra lâu rồi, bây giờ tranh thủ bàn với các bác luôn.
IS hay VR ở các lens khoảng 600mm là thừa? Bởi ko ai giữ được lens cả (tất nhiên - vì quá nặng - vd Canon 600L nặng xấp xỉ 6.4kg) nên đều bỏ lên tripod hết. Mà đã lên tripod thì 1s cũng ko blur được.
Trong trường hợp chụp sport thì cả với lens dưới 300mm cơ chế chống rung cũng thừa, bởi để catch được action thì phải để tốc thấp nhất xấp xỉ 1/300s = min hand-held shutter for 300mm luôn ---> kết luận là khỏi cần chống rung. IS và VR lúc này chỉ còn phát huy tác dụng cho street-life.

:innocent:

Atkinson
28-07-2005, 01:53 AM
Nghĩ ra lâu rồi, bây giờ tranh thủ bàn với các bác luôn.
IS hay VR ở các lens khoảng 600mm là thừa? Bởi ko ai giữ được lens cả (tất nhiên - vì quá nặng - vd Canon 600L nặng xấp xỉ 6.4kg) nên đều bỏ lên tripod hết. Mà đã lên tripod thì 1s cũng ko blur được.
Trong trường hợp chụp sport thì cả với lens dưới 300mm cơ chế chống rung cũng thừa, bởi để catch được action thì phải để tốc thấp nhất xấp xỉ 1/300s = min hand-held shutter for 300mm luôn ---> kết luận là khỏi cần chống rung. IS và VR lúc này chỉ còn phát huy tác dụng cho street-life.

:innocent:

Bác này lại hấp tấp nữa rồi,

Đúng là chẳng sức nào cầm nổi cái lens ~ 6kg, phải gắn lên tripod. Nhưng k0 có nghĩa gắn lên tripod là "bất động" hoàn toàn. Focal 600mm sẽ chụp wild life là chủ yếu, lĩnh vực này camera vẫn cần phải di chuyển theo "con mồi" như thường. Tripod lúc này đóng vai trò chính là hỗ trợ tải trọng của lens thôi. Vẫn cần ball head và action grip để camera di chuyển linh hoạt trên tripod ---> cần IS-VR để anti shake.

Với lens 300mm để chụp thể thao cũng vậy. Bác có gắn trên monopod để chụp panning thì cũng cần IS, VR. Mà có phải lúc nào cũng chụp ở 1/300 sec trở lên đâu. Có những lúc vẫn phải chụp ở tốc độ chậm hơn (vì thiếu sáng hoặc tạo blur effect cho action) thì sẽ thấy IS-VR quan trọng như thế nào.

Do đó, ở những lens cao cấp này, IS còn có 2 options, một là IS toàn bộ theo 4 hướng (lên - xuống - trái - phải), hai là IS panning (trái - phải). Cái thứ hai rất hữu dụng khi panning + continuous shot trên monopod trong chụp sports.

thepaladin
28-07-2005, 01:11 PM
Cảm ơn bác Atkinson đã có ý kiến. Em với bác dính với nhau nhiều quá làm nhiều người tưởng em là bạn thân của bác đấy. :D
Theo như em biết thì độ shake của camera tỉ lệ thuận với trọng lượng của lens. Do vậy em ko nghĩ một cái mirror dưới 1kg và một cái L trên 6kg (tắt IS) cùng focal length lại yêu cầu một min shutter speed như nhau. Hiển nhiên min của cái mirror sẽ phải chậm hơn.
Khi supported bằng tripod với action grip head để chụp wild life rồi, độ shake của camera cũng phải giảm đi khá nhiều, tầm 1/100s cho 600mm có lẽ đã đủ, lúc này thêm IS VR vào chắc nó cho chụp bằng 1/60s, thay vì hand-held thì chỉ là 3 f/stop?

Đã thông được nhiều, cảm ơn nhà bác Atk.

DANG_BLUE
29-07-2005, 12:39 AM
1. Hình như cái 70-200 f4 L lắp TC 2x vào thì phải MF, còn 1.4x thì vẫn AF được đúng ko? Nếu vậy thì quả là bất lợi vì cái 2x và 1.4x nó gần = tiền nhau.

2. Khi cầm máy trên tay, để tránh rung thì tốc độ phải = 1/tiêu cự trở lên. Nhưng nếu lại chụp một vật chuyển động với vận tốc v (ví dụ ô tô là 60km/h nhỉ?) nữa thì tốc độ cần là bao nhiêu (ko panning)?

Atkinson
29-07-2005, 01:28 AM
1. Vầng, f/4 mà lắp TC 2x vào thì sẽ thành f/8, tối quá, k0 đủ ánh sáng cho sensor AF hoạt động, nên phải chuyển sang MF. Còn nếu lắp TC1.4x thì thành f/5.6, trong phạm vi f/5.6 hay lớn hơn thì sensor AF vẫn còn vận hành được.

2. Tốc độ xe chạy 60km/h (giả sử chạy ngang ống kính) chưa đủ thông tin để quyết định catch với tốc độ chụp bao nhiêu cho đủ. Vấn đề là tiêu cự sử dụng và khoảng cách từ ô tô tới lens nữa. Bác cứ hình dung đơn giản thế này. Nếu chụp ở góc rộng (short focal) và ô tô ở xa thì cái xe sẽ nhỏ xíu trong viewfinder (hay picture angle), do đó với tốc độ 60km/h thì nó cũng di chuyển rất chậm trong khuôn hình, tốc độ chụp để bắt được cái xe k0 cần cao lắm. Ngược lại, nếu chụp ở long focal và cái xe cũng ở gần, hình ảnh của nó to chình ình trước mặt. Với tốc độ 60km/h thì chỉ vèo một cái là nó trôi qua, phải tăng tốc độ chụp lên thật cao mới tóm được nó.

Tóm lại là ở xa và/hoặc tiêu cự ngắn thì tốc độ chụp để tóm cái xe sẽ chậm hơn khi nó ở gần và/hoặt tiêu cự dài. Chính xác là bao nhiêu thì cũng có công thức nhưng phải đủ cả 3 yếu tố, tốc độ xe, tiêu cự, cự ly chụp. Thực chất là công thức quy đổi từ vận tốc dài (km/h) về vận tốc góc (rad/s). Cho nên mới cần có thêm tiêu cự chụp (liên quan đến góc: angle view) và cự ly chụp (liên quan đến bán kính của góc). Nhưng chẳng ai nhớ ba cái lằng nhằng đó làm gì cả. Chụp nhiều cho quen bác ạ.

3. Bác nhà báo rất chịu khó hỏi han (đồ chơi, kỹ thuật...), có vẻ hơi chịu khó chụp (thỉnh thoảng nghe nói), và ko chịu post ảnh (chưa thấy cái nào) ! Chắc bác làm báo viết nhiều hơn rồi, phỏng ạ!