PDA

View Full Version : Hỏi kinh nghiệm set White Balance

thanhcong67
18-07-2005, 08:22 AM
Mình mới dùng D70s, cuối tuần trước cùng gia đình đi Suối tiên chơi, do sơ ‎‎ ‎ý không kiểm tra nên White balance cài đặt ở chế độ flash. Vì sợ mặt người bị tối nên mình dùng flash SB-22s thường trực mỗi khi chụp, chế độ A (Aperture-Priority Auto), trên flash mình set A, ISO 200 nên A=8 nên trên máy ảnh mình cũng set A=8 cho tương ứng. Lúc này tốc độ máy luôn báo ở 60. (Trời ngày hôm đó nắng đẹp).
Kết quả mình xem trên vi tính ở nhà màu sắc cũng gần như tự nhiên nhưng khi rửa ra thì những mảng màu xanh lá cây trong bóng râm thì bị vàng nhẹ, còn những cây ngòai nắng thì vàng khè y như màu lá cây non mới nhú. Nhưng mặt người thì đủ sáng, đẹp. (Theo mình biết thì nhiệt độ màu giữa Flash và ánh sáng trời chênh lệch không nhiều, 5400K và 5200K).
Các bác cho mình hỏi trong trường hợp trên mình nên set W/B ở chế độ nào? Có nên set W/B là Auto hay không? Nên chụp với chế độ A hay chế độ S? Kỹ thuật chụp fill in như thế nào?
Có thể đây là những câu hỏi sơ đẳng, nhưng mong các bác giúp đỡ, vì mình còn bỡ ngỡ trong vấn đề này.
Cám ơn nhiều

TeddyLoves
18-07-2005, 09:12 AM
nếu bác chụp RAW sẽ ko phải lo lắng về white balance. tuy nhiên không phải ai cũng có thời gian process hình RAW vì thế phải chọn option JPEG. JPEG mặc dù không flexible như RAW nhưng cũng có ít nhất 17 cách điều chỉnh color balance :D
một trong cách đó là dùng grey reference. vd cái card của Kodak chẳng hạn, hoặc là có thể dùng ngay cái lens cloth màu grey, hoặc dùng ... miếng lót bên trong vỏ hộp pringle.
rất đơn giản, trong cùng 1 điều kiện ánh sáng, chụp xong đâu đó rồi, vứt cái grey reference vào đó, chụp 1 pô. grey reference ko nhất thiết phải in focus
sau đó vào photoshop mở cái pic đó ra, ấn Ctrl+L rồi chọn cái grey picker, click vào cái grey reference đó một cái, rồi click vào nút Save.
tiếp theo mở các hình khác ra, ấn Ctrl+L, click vào Load, và load cái file vừa saved xong, vậy là hình của bác sẽ đúng color temperature.

trong trường hợp của bác bây giờ thì cũng có thể làm gần tương tự: mở hình của bác ra, Ctrl+L, grey picker, sau đó cố gắng soi soi xem trong hình của bác có điểm nào là tạm dùng làm grey reference không thì click vào đó là được. vd quần áo chỗ nào có màu xám, hay là hòn đá, cục đất v.v.v

thanhcong67
18-07-2005, 11:06 AM
Cám ơn bác Teddy đã hồi âm sớm,
Cách bác nói là mình chỉnh lại W/B sau khi đã chụp mà bị sai phải không ạ?
Mình chưa thử bao giờ, mình sẽ thử nhưng mua cái Grey card ở các cửa hàng ảnh phải không ạ? Nhưng nếu mình dùng cách đó thì cảnh có thể đúng W/B nhưng mặt người còn đúng không? Còn khi chụp mình nên set W/B thế nào? Cách fill in ra sao mong bác chỉ giúp.
Cám ơn bác nhiều.

rh_mitra
20-07-2005, 03:29 AM
cho em chen ngang 1 tí, nhân tiện có thắc mắc của bác thanhcong67...nên chăng các thầy mở luôn 1 lớp phụ đạo về WB, cái này cháu và các bạn trong lớp còn ngu ngơ lắm, được không các thầy ơiii !

TBNguyen
20-07-2005, 03:18 PM
cho em chen ngang 1 tí, nhân tiện có thắc mắc của bác thanhcong67...nên chăng các thầy mở luôn 1 lớp phụ đạo về WB, cái này cháu và các bạn trong lớp còn ngu ngơ lắm, được không các thầy ơiii !
Cái này liên quan tới kỹ thuật đo màu rồi, rắc rối ra phết, nếu có thời gian tôi sẽ viết một bài phục vụ các bác

thanhcong67
20-07-2005, 03:47 PM
Rất mong bài của bác TBNguyen, newbie mà, vẫn còn cần các bác tư vấn nhiều.
Cám ơn trứơc

CuteFace
16-08-2005, 06:05 AM
Em thao khảo nhiều nơi về cái WB, sau đây là những điều góp nhặt:
- dùng Auto WB trong đa số các trường hợp. (-3,-2,-1 thêm đỏ, +1,+2,+3 thêm xanh)
- Cloud WB khi trời có mây mà nắng.
- Shade khi trong bóng râm.

coolpix8700
02-07-2006, 12:05 AM
Các bác tư vấn cho việc Set Wbalance cho chon 20D khi dùng Flash với (không thích dùng custom, quá phiền phức), chụp xong màu bị quá đỏ. Đọc trong cả các trang Web-4rum mà họ cũng nói lung tung quá.

Pro_One
08-07-2006, 02:25 PM
Mình có viết một bài về đề tài này, về cơ bản tương tự như Bác TeddyLoves đã nói ở trên, tuy có dài dòng hơn đôi chút, có cả hình minh họa nữa nhưng không biết cách post thêm cả hình ở trong bài lên như thế nào. Ai biết chỉ giùm? Cám ơn!

tuannm
08-07-2006, 03:17 PM
Ồ tốt quá bác. Để hiển thị hình lên bài viết bác cho đường link đến hình nằm giữa 2 tag và (bằng cách gõ trực tiếp hoặc bấm vào biểu tượng chèn hình http://www.vnphoto.net/forums/images/editor/insertimage.gif).

Nếu là bài viết em nghĩ bác nên mở một topic riêng để tiện đọc và theo dõi.

Mình có viết một bài về đề tài này, về cơ bản tương tự như Bác TeddyLoves đã nói ở trên, tuy có dài dòng hơn đôi chút, có cả hình minh họa nữa nhưng không biết cách post thêm cả hình ở trong bài lên như thế nào. Ai biết chỉ giùm? Cám ơn!

Pro_One
08-07-2006, 05:47 PM
Vậy có nghĩa là em phai upload hình lên server của em trước đúng không ạ?

quangtranho
27-08-2006, 02:45 AM
Các bác upload bài về mục này lên đi, em thấy về phần WB này hay đấy.

Cám ơn các bác đã chia sẻ

Calabi-Yau Rock
30-08-2006, 05:46 PM
Theo kinh nghiệm cá nhân tôi thì để chỉnh WB đơn giản nhất phải chụp hình và lưu ở dạng RAW. Còn nếu dùng file hình kiểu JPG, tôi chỉnh WB (thực chất là chỉnh màu sắc cho: thực với thực tại hoặc fantasy theo ý tưởng của người tạo hình) theo 2 cách sau trên PS ver.9:
1. Mở hình cần chỉnh=> mở menu Image=> mở submenu Adjustments=> Chọn Levels.
Trong ô cửa sổ Levels: ở tận cùng phía dưới bên phải có biểu tượng 3 cái "lấy mẫu" nằm ngay trên Lệnh "Preview" => hãy click vào cái giữa, cái đó gọi là "Set Gray Point". Lúc đó con trỏ chuột của các bác sẽ biến thành cái lấy mẫu, các bác chỉ việc di nó vào vùng hình nào có độ grey chuẩn nhất (hoàn toàn cảm tính!!!!), sẽ nhìn thấy ngay kết quả thôi (với điều kiện lệnh Preview phải "on").
2. Mở hình cần chỉnh=> mở menu Image=> mở submenu Adjustments=> Chọn Match Color. Sau đó đơn giản các bác chỉ việc click vào ô Neutralize sẽ thấy hiệu quả ngay (với điều kiện Preview cũng phải "on"). Sau đó có thể yên tâm chỉnh sửa màu sắc hình theo ý mình.