PDA

View Full Version : [SONY NEX Q&A] Nơi hỏi đáp những vấn đề liên quan đến Sony NEX

Pages : 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10

devil_kts
11-07-2012, 08:43 PM
Bác đang vào diễn đàn public, khi nào bác ghi là: @A; @B; @C.... đích danh người đó trả lời thì ok em không trả lời, còn riêng topic này em cũng đã tham gia từ lâu, và cũng đã giải đáp nhiều, và cũng tất nhiên bác hỏi thì ...em trả lời, rất thiện chí.

Vấn đề của bác hiện tại là không chịu tiếp thu, không chịu suy nghĩ, không vọc thử để hiểu vấn đề đặt ra, nhưng đã vội vàng kết luận rằng: mình ĐÚNG. Vấn đề em ví dụ minh họa rất cụ thể và ngắn gọn và là cách nhanh nhất để hiểu vấn đề. Bác dành thời gian 5phut đọc kỹ lại cái ví dụ đó rồi hãy kết luận là em nói đúng hay sai nhé.

Tóm lại: Đơn giản là đã MF thì còn liên quan gì đến chuyện chọn điểm lấy nét nữa, chọn điểm lấy nét chỉ sử dụng khi xài lens E-mount có AF. Chỉ đơn giản vậy thôi!

Nếu dùng lens kit, tôi ấn nút Nevigation thì tìm được chế độ có thể di chuyển điểm lấy nét mà không cần phải vào Menu, nhưng không làm được như vậy với các lens khác (Nikon) ...

Tôi mới mua máy nên vẫn còn phải tìm hiểu về chiếc máy này. Vẫn còn có nhiều điều chưa hiểu... Vì thế mới đưa lên diễn đàn để mọi người cùng chia sẻ kiến thức & góp ý cho nhau. Chắc chắn sẽ còn có nhiều người chưa hiểu như tôi.

Các cụ nhà ta có câu "Nhất tự vi sư, bán tự vi sư", tức là người hơn mình dù chỉ 1 nửa chữ cũng là thầy của mình. Mỗi người trong chúng ta nên tự mình khiêm tốn để được học hỏi người khác, đừng vì hơn người khác chỉ 1 nửa chữ thôi mà đã vội tự kiêu bởi vì sẽ còn có rất nhiều người khác giỏi hơn mình ...

Gửi bác devil_kts : Cảm ơn về ý kiến của bác nhé. Nhưng, xin bác vui lòng không tham gia vào những vấn đề mà tôi hỏi các bác khác ở đây. Tôi không dám hỏi ý kiến bác đâu.

tracy151
11-07-2012, 10:44 PM
E mới tập dùng nex 5n. Cho e hỏi là e muốn tìm lens để chụp macro. Mấy bác có thể cho e tên vài lens macro nét được k ạ. E cũng thích bokeh nữa, nên lens nào vừa macro vừa bokeh tốt thì quá hay. Nếu được thì cho e vài cái ảnh chụp bằng lens đó lun để e dễ hình dung.
E chỉ mới tập chơi nên nếu nói sai j thì mọi người sửa giúp e ^^
Thanks nhiều lắm!

MUFAN
12-07-2012, 03:31 AM
Gửi bác devil_kts : Cảm ơn bác. Nhưng, tôi không muốn nói chuyện với bác. Nếu bác đã thành tâm giải thích giúp mọi người thì không nên có giọng văn giễu cợt người khác như vậy.

MUFAN
12-07-2012, 08:15 AM
Cảm ơn bác onelight rất nhiều.

Như vậy, NEX chỉ hỗ trợ AF cho các ống kính E-mount của Sony. Tôi nghĩ rằng mặc dù rất biết nhu cầu của khách hàng nhưng Sony không thể làm vào thời điểm hiện nay và/hoặc không muốn làm cái việc hỗ trợ AF cho các ống kính khác để khuyến khích người dùng mua và sử dụng ống kính E-mount của mình.

Tôi hình dung 1 trường hợp : Người chụp sử dụng máy ảnh Sony NEX 7 & ống kính khác (không phải Sony E-mount). Bắt buộc phải dùng MF. Trong vườn hoa có rất nhiều bông hoa & người chụp chỉ muốn lấy nét cho 1 bông hoa thôi. Khi đó, hoặc là máy lấy nét tất cả, hoặc lấy nét vào đối tượng mà nó nhìn thấy trước hoặc lấy nét không đúng đối tượng. Vậy, xin phép hỏi ý kiến các bác : Nên sử lý vấn đề này như thế nào?

Tóm tắt vấn đề điểm lấy nét cho bác và mọi người cùng hiểu:

- Khi cắm ống Sony ngàm E cho Nex, máy sẽ hỗ trợ AF, khi đó các chế độ AF, chọn điểm sẽ có hiệu lực, tha hồ chọn.
- Khi cắm ống không phải ngàm E, máy chỉ chụp được ở chế độ MF, mà MF thì máy đã hỗ trợ MF peaking và MF assist, việc chọn điểm lấy nét khi đó sẽ dư thừa không cần thiết.

Rùa Hay Xỉn
12-07-2012, 09:29 AM
E mới tập dùng nex 5n. Cho e hỏi là e muốn tìm lens để chụp macro. Mấy bác có thể cho e tên vài lens macro nét được k ạ. E cũng thích bokeh nữa, nên lens nào vừa macro vừa bokeh tốt thì quá hay. Nếu được thì cho e vài cái ảnh chụp bằng lens đó lun để e dễ hình dung.
Thanks nhiều lắm!
Mún macro tốt và nét thì có 2 kiểu:
- Chơi AF: macro NEX SEL30M35, con này tốt, min focus ngon, nét căng, giá chấp nhận đc nhưng tiêu cự chỉ 30mm nên hơi ngắn
- Chơi MF: nên chọn Macro của Sony, Min hay Nikon. Chơi cái này phải mua thêm mount, tiêu cự dài hơn, tiến gần đối tượng hơn nhưng dễ rung tay.
Chơi Macro cần thêm đèn và sự kiên nhẫn nữa.

Chụp bokeh thì chỉ cần đòi hỏi 2 yếu tố sau:
- Kiếm lens có khẩu độ 1.4 hay 1.8. 2.8 thì cần có hậu cảnh xa mẫu tí
- Hậu cảnh nên có những mảng sáng tối như táng cây, ánh đèn...

Như vậy, NEX chỉ hỗ trợ AF cho các ống kính E-mount của Sony. Tôi nghĩ rằng mặc dù rất biết nhu cầu của khách hàng nhưng Sony không thể làm vào thời điểm hiện nay và/hoặc không muốn làm cái việc hỗ trợ AF cho các ống kính khác để khuyến khích người dùng mua và sử dụng ống kính E-mount của mình.

Tôi hình dung 1 trường hợp : Người chụp sử dụng máy ảnh Sony NEX 7 & ống kính khác (không phải Sony E-mount). Bắt buộc phải dùng MF. Trong vườn hoa có rất nhiều bông hoa & người chụp chỉ muốn lấy nét cho 1 bông hoa thôi. Khi đó, hoặc là máy lấy nét tất cả, hoặc lấy nét vào đối tượng mà nó nhìn thấy trước hoặc lấy nét không đúng đối tượng. Vậy, xin phép hỏi ý kiến các bác : Nên sử lý vấn đề này như thế nào?

Mình thấy Bác sai hoàn toàn rồi:
1. Những cái Bác hỏi đều là căn bản, những bài căn bản đều có sẵn để bác tham khảo. Bác nên tham khảo trước khi đặt câu hỏi
2. Vì căn bản Bác ko nắm, Bác lại ko chịu suy nghĩ nhưng gì nta giải thích, Bác tự mường tượng ra nhưng vì Bác ko có căn bản nên Bác mường tượng cũng trật lất.

Đó cũng là lí do tại sao Họ trả lời cho Bác đều không có thái độ vui vẻ là vậy.

Về trường hợp của Bác nêu ở trên, E đưa xuống dưới đây:

"Tôi hình dung 1 trường hợp : Người chụp sử dụng máy ảnh Sony NEX 7 & ống kính khác (không phải Sony E-mount). Bắt buộc phải dùng MF. Trong vườn hoa có rất nhiều bông hoa & người chụp chỉ muốn lấy nét cho 1 bông hoa thôi. Khi đó, hoặc là máy lấy nét tất cả, hoặc lấy nét vào đối tượng mà nó nhìn thấy trước hoặc lấy nét không đúng đối tượng. Vậy, xin phép hỏi ý kiến các bác : Nên sử lý vấn đề này như thế nào?"

Nếu phân tích ra thì sẽ rõ vấn đề như sau:
1. Lens ko phải của NEX, tức là gắn qua mount thì không thể AF đc mà mặc định là MF
2. Đã là MF thì Bác là người chủ động lấy nét chứ không phải là máy lấy nét. Cho nên câu này "Khi đó, hoặc là máy lấy nét tất cả, hoặc lấy nét vào đối tượng mà nó nhìn thấy trước hoặc lấy nét không đúng đối tượng" thì hoàn toàn SAI vì máy ko thể AF
3. Bác nên quay lại câu trả lời trc đó của E.

Còn về chuyện tại sao Sony chỉ cho AF những lens của Sony?
1. Những lens khác muốn AF đc thì phải mua công nghệ sản xuất motor AF độc quyền của hãng đó với giá ko rẽ. Sony có thể cho không cho các hãng khác nhưng liệu Canon hay Nikon có chịu thay đổi mount lens của Họ sang mount Sony?
2. Giả sử có hãng thứ 3 nhảy vào làm mount riêng, mua lại công nghệ sản xuất motor AF để chế tạo ra mount AF. Lúc này giá thành là 350$/mount. Bác sẵn sàng bỏ tiền ra để mua? Nếu Bác sẵn sàng thì Bác mua LA-EA2 về dùng với lens Sony A-mount nhé.

lc_trung
12-07-2012, 09:49 AM
Mình muốn mua cái converter cho con NEX dùng với ống G Nikon (105mm macro) fotodiox mủa ở đâu ở VN các bác. Hàng của DG Camera hình như toàn hàng tàu không biết chất thế nào?

Rùa Hay Xỉn
12-07-2012, 09:55 AM
Mình muốn mua cái converter cho con NEX dùng với ống G Nikon (105mm macro) fotodiox mủa ở đâu ở VN các bác. Hàng của DG Camera hình như toàn hàng tàu không biết chất thế nào?

Mua ở Amazon đi Bác. Mình toàn mua Fotodiox ở Amazon không à

MUFAN
12-07-2012, 10:27 AM
Vâng. Cảm ơn bác. Vậy thì tôi sẽ phải Tim hiệu thêm về cơ bản..

Mún macro tốt và nét thì có 2 kiểu:
- Chơi AF: macro NEX SEL30M35, con này tốt, min focus ngon, nét căng, giá chấp nhận đc nhưng tiêu cự chỉ 30mm nên hơi ngắn
- Chơi MF: nên chọn Macro của Sony, Min hay Nikon. Chơi cái này phải mua thêm mount, tiêu cự dài hơn, tiến gần đối tượng hơn nhưng dễ rung tay.
Chơi Macro cần thêm đèn và sự kiên nhẫn nữa.

Chụp bokeh thì chỉ cần đòi hỏi 2 yếu tố sau:
- Kiếm lens có khẩu độ 1.4 hay 1.8. 2.8 thì cần có hậu cảnh xa mẫu tí
- Hậu cảnh nên có những mảng sáng tối như táng cây, ánh đèn...

Mình thấy Bác sai hoàn toàn rồi:
1. Những cái Bác hỏi đều là căn bản, những bài căn bản đều có sẵn để bác tham khảo. Bác nên tham khảo trước khi đặt câu hỏi
2. Vì căn bản Bác ko nắm, Bác lại ko chịu suy nghĩ nhưng gì nta giải thích, Bác tự mường tượng ra nhưng vì Bác ko có căn bản nên Bác mường tượng cũng trật lất.

Đó cũng là lí do tại sao Họ trả lời cho Bác đều không có thái độ vui vẻ là vậy.

Về trường hợp của Bác nêu ở trên, E đưa xuống dưới đây:

"Tôi hình dung 1 trường hợp : Người chụp sử dụng máy ảnh Sony NEX 7 & ống kính khác (không phải Sony E-mount). Bắt buộc phải dùng MF. Trong vườn hoa có rất nhiều bông hoa & người chụp chỉ muốn lấy nét cho 1 bông hoa thôi. Khi đó, hoặc là máy lấy nét tất cả, hoặc lấy nét vào đối tượng mà nó nhìn thấy trước hoặc lấy nét không đúng đối tượng. Vậy, xin phép hỏi ý kiến các bác : Nên sử lý vấn đề này như thế nào?"

Nếu phân tích ra thì sẽ rõ vấn đề như sau:
1. Lens ko phải của NEX, tức là gắn qua mount thì không thể AF đc mà mặc định là MF
2. Đã là MF thì Bác là người chủ động lấy nét chứ không phải là máy lấy nét. Cho nên câu này "Khi đó, hoặc là máy lấy nét tất cả, hoặc lấy nét vào đối tượng mà nó nhìn thấy trước hoặc lấy nét không đúng đối tượng" thì hoàn toàn SAI vì máy ko thể AF
3. Bác nên quay lại câu trả lời trc đó của E.

Còn về chuyện tại sao Sony chỉ cho AF những lens của Sony?
1. Những lens khác muốn AF đc thì phải mua công nghệ sản xuất motor AF độc quyền của hãng đó với giá ko rẽ. Sony có thể cho không cho các hãng khác nhưng liệu Canon hay Nikon có chịu thay đổi mount lens của Họ sang mount Sony?
2. Giả sử có hãng thứ 3 nhảy vào làm mount riêng, mua lại công nghệ sản xuất motor AF để chế tạo ra mount AF. Lúc này giá thành là 350$/mount. Bác sẵn sàng bỏ tiền ra để mua? Nếu Bác sẵn sàng thì Bác mua LA-EA2 về dùng với lens Sony A-mount nhé.

Zanr Zij
12-07-2012, 10:52 AM
Thanks nhiều lắm!

Như lời khuyên - phân tích của bác rùa, theo mình bạn nên tìm mua lens Tamron for Nikon 90mm f2.8 macro 1:1 + Mount. Macro không có sự khác biệt quá lớn giữa AF và MF. Mình đang dùng con này và thấy rất hài lòng. Tiêu cự lớn sẽ có lợi cho macro. Khẩu f2.8 bí quá bạn vác ra chụp chân dung hay bokeh đều được :)

onelight
12-07-2012, 11:35 AM

Hiện tại ngoài Sony thì đã có ống 18-200 Tamron ngàm E, Sigma 30 2.8, 19 2.8 ngàm E hỗ trợ AF trên Nex.

Bác nên ghi nhớ:
AF: auto focus: máy sẽ lấy nét theo sự cài đặt chế độ của người dùng
MF: manual focus: người dùng tùy ý lấy nét bằng cách xoay vòng nét, ngoài việc lấy nét thì khi sử dụng lens MF , ta phải chỉnh vòng khẩu trên lens để điều chỉnh DOF (nôm na là dày của vùng nét, trị số càng lớn thì vùng nét càng dày-chỗ nào cũng nét, trị số càng nhỏ thì vùng nét càng hẹp, chỉ có 1 vùng nhỏ là nét, còn lại đều mờ). Để chơi Nex và các lens MF thì bác nên đọc các bài viết cơ bản nhiếp ảnh, chứ nó ko giống với chơi máy du lịch PnS thông thường.

MUFAN
12-07-2012, 06:11 PM
OK. Thank you! Tôi sẽ nghiên cưu lại về Vân đe này.

Hiện tại ngoài Sony thì đã có ống 18-200 Tamron ngàm E, Sigma 30 2.8, 19 2.8 ngàm E hỗ trợ AF trên Nex.

Bác nên ghi nhớ:
AF: auto focus: máy sẽ lấy nét theo sự cài đặt chế độ của người dùng
MF: manual focus: người dùng tùy ý lấy nét bằng cách xoay vòng nét, ngoài việc lấy nét thì khi sử dụng lens MF , ta phải chỉnh vòng khẩu trên lens để điều chỉnh DOF (nôm na là dày của vùng nét, trị số càng lớn thì vùng nét càng dày-chỗ nào cũng nét, trị số càng nhỏ thì vùng nét càng hẹp, chỉ có 1 vùng nhỏ là nét, còn lại đều mờ). Để chơi Nex và các lens MF thì bác nên đọc các bài viết cơ bản nhiếp ảnh, chứ nó ko giống với chơi máy du lịch PnS thông thường.

tracy151
12-07-2012, 08:11 PM
Thanks mọi người đã tư vấn ^^
E thấy lens bác ruanweixin tư vấn phù hợp với túi tiền e, cũng nhỏ gọn, lại có AF. E chỉ mới tập nên MF không quen và rất lâu ^^. Tamron thì giá mắc hơn tí xíu nhưng cũng k thành vấn đề.
Vậy cho e hỏi bác nào đã xài qua cả 2 lens này thì có thể cho e cái hình sample chụp từ máy không ah? Theo ý kiến của các bác thì lens nào nét hơn và có thể hữu dụng hơn? Ý e là ngoài chụp macro thì nó kòn chụp tốt về mặt nào nữa k ah, vì e ngại mang vác theo nhiều lens lắm, nên muốn tìm lens nào đa năng tí thì tốt hơn.
Các bác thông cảm, e mới tìm hiểu nên hơi có nhiều câu hỏi ^^
Thanks đã đọc bài e!

maingockhuong89
13-07-2012, 12:47 AM
Các Bác cho em hỏi là có phần mềm đóng dấu bản quyền ảnh nào tốt cho mac ạ? Em search trên mạng toàn phần mềm dành cho win, có mỗi cái iwatermark không biết có ổn không? thanks các nhiều ạ.

Rùa Hay Xỉn
13-07-2012, 12:49 AM
Thanks mọi người đã tư vấn ^^
E thấy lens bác ruanweixin tư vấn phù hợp với túi tiền e, cũng nhỏ gọn, lại có AF. E chỉ mới tập nên MF không quen và rất lâu ^^. Tamron thì giá mắc hơn tí xíu nhưng cũng k thành vấn đề.
Vậy cho e hỏi bác nào đã xài qua cả 2 lens này thì có thể cho e cái hình sample chụp từ máy không ah? Theo ý kiến của các bác thì lens nào nét hơn và có thể hữu dụng hơn? Ý e là ngoài chụp macro thì nó kòn chụp tốt về mặt nào nữa k ah, vì e ngại mang vác theo nhiều lens lắm, nên muốn tìm lens nào đa năng tí thì tốt hơn.
Các bác thông cảm, e mới tìm hiểu nên hơi có nhiều câu hỏi ^^
Thanks đã đọc bài e!

Nhu cầu Macro của Bác là j?
1. Chụp đồ ăn hay tĩnh vật? -> macro 30mm là đc rồi
2. Chụp hoa, cây cỏ...? -> nên chơi tele hơn là macro
3. Chụp mắt con Ong, con ruồi??? -> chơi cái này dễ cận nhất -> chơi Tamron 90mm + flash GN lớn hoặc flash chế.

podman
13-07-2012, 12:14 PM
các bác cho e hỏi lens nào chụp chân dung toàn thân xài cho nex ngàm m42 xóa phông mượt? e thấy trên web bán đủ loại 135 3.5 pentacol, cz jena, jupiter 9, super takumar,.... mà k bik nên xài em nào?
- Thằng bạn thì nó kêu nên mua loại nào có nhiều lá khẩu chụp mới đẹp, nhưng sao trên web có ng nói pentacol preset 15 lá khẩu chụp bằng multi coat 8 lá ? hay mình mua lens tair bokeh monster 20 lá?
- Và thêm lăn tăn là lens 50 1.4 thì nikon ais với thằng super takumar thì so sánh em nào hơn? e đang xài nikon ais nhưng sao thấy trên pentaxforum nó đánh giá takumar toàn 9đ. Bác nào xài wa takumar rồi thì cho e cái nhận xét với. E cài nikon chụp thì nét thật nhưng bokeh thì nó k mịn lắm, thấy toàn tròn tròn...
- Ah còn cách chụp chỉnh màu trên máy làm sao như mấy bác chụp hình mẫu trên báo, hình có màu đỏ tối tối theo phong cách cổ điển ? photoshop hay do máy xịn mới chinh đc?
- Nex thì nên xài AF hay MF ? có nên mua mount chuyển để xài lens sony alpha? nên mua lens fix hay zoom? lens fix thì chọn tiêu cự nào cho chụp chân dung? 50, 85,100 hay 135?

lc_trung
13-07-2012, 12:56 PM
Đã macro thì chắc chắn là phải chơi MF rồi, nên mua ống macro + converter là ngon nhất, mình không hiểu lắm 30mm sony thì macro kiểu nào. Mình đang định chơi 105 macro + converter đây.

Cảm ơn bác rua đã tư vấn, nếu mua trên Amazon việc ship về vn có vấn đề gì không bác?

vantrung2410
13-07-2012, 01:30 PM
các bác cho e hỏi lens nào chụp chân dung toàn thân xài cho nex ngàm m42 xóa phông mượt? e thấy trên web bán đủ loại 135 3.5 pentacol, cz jena, jupiter 9, super takumar,.... mà k bik nên xài em nào?
- Thằng bạn thì nó kêu nên mua loại nào có nhiều lá khẩu chụp mới đẹp, nhưng sao trên web có ng nói pentacol preset 15 lá khẩu chụp bằng multi coat 8 lá ? hay mình mua lens tair bokeh monster 20 lá?
- Và thêm lăn tăn là lens 50 1.4 thì nikon ais với thằng super takumar thì so sánh em nào hơn? e đang xài nikon ais nhưng sao thấy trên pentaxforum nó đánh giá takumar toàn 9đ. Bác nào xài wa takumar rồi thì cho e cái nhận xét với. E cài nikon chụp thì nét thật nhưng bokeh thì nó k mịn lắm, thấy toàn tròn tròn...
- Ah còn cách chụp chỉnh màu trên máy làm sao như mấy bác chụp hình mẫu trên báo, hình có màu đỏ tối tối theo phong cách cổ điển ? photoshop hay do máy xịn mới chinh đc?
- Nex thì nên xài AF hay MF ? có nên mua mount chuyển để xài lens sony alpha? nên mua lens fix hay zoom? lens fix thì chọn tiêu cự nào cho chụp chân dung? 50, 85,100 hay 135?

Bác có bao tiền.....
Bác nhắm đủ tiền mua lens sony không, bác nói rồi em tư vấn cho

GuardianStar
13-07-2012, 02:23 PM
Em mới dùng Nex 5N, hay đi du lịch, rất thích chụp phong cảnh, nhờ các bác tư vấn giúp em chọn len nào cho phù hợp. Thanks!

Anycole
13-07-2012, 02:28 PM
Nhu cầu như vậy thì bác xài len kit là quá đủ rồi hehe

vantrung2410
13-07-2012, 02:49 PM
Em mới dùng Nex 5N, hay đi du lịch, rất thích chụp phong cảnh, nhờ các bác tư vấn giúp em chọn len nào cho phù hợp. Thanks!

Kit 18-55......................

GuardianStar
13-07-2012, 03:32 PM
Kit 18-55......................

Cảm ơn bác!

Cho em hỏi len Tamron 18-200 thế nào? nhìn cũng nhỏ gọn, không đến nỗi cồng kềnh lắm. Có nên đầu tư con này không?

podman
13-07-2012, 04:20 PM
Bác có bao tiền.....
Bác nhắm đủ tiền mua lens sony không, bác nói rồi em tư vấn cho

tính sắm 1 em tầm 3t đổ lại thui, tốn hết 3t cho con lens nikon rùi...
lens sony sao con nào cũng mắc vậy ta....

podman
13-07-2012, 04:44 PM
k bik có nên mua con argus 100/3.5 k nhỉ? 8 lá khẩuu

lc_trung
16-07-2012, 04:51 PM
Lens 50mm f1.8 NEX nếu dùng manual focus một lúc hay báo lỗi không nhận ra lens. phải tắt máy bật lại. Vậy có bình thường không nhỉ? Lens còn bảo hành!

Rùa Hay Xỉn
16-07-2012, 05:48 PM
Lens 50mm f1.8 NEX nếu dùng manual focus một lúc hay báo lỗi không nhận ra lens. phải tắt máy bật lại. Vậy có bình thường không nhỉ? Lens còn bảo hành!

Bác nên thử với lens khác để xem do lens hay do máy...

vantrung2410
16-07-2012, 06:03 PM
tính sắm 1 em tầm 3t đổ lại thui, tốn hết 3t cho con lens nikon rùi...
lens sony sao con nào cũng mắc vậy ta....

Có 3tr thì sao phân vân mua ngàm chuyển chơi lens alpha, cái ngàm đã hơn 3tr rồi
Nếu chân dung thì 3 tr mua 135 pentacon, carlzeiss, 105 ai nikon, tiền nào của đó, con pentacon rẻ nhất

vantrung2410
16-07-2012, 06:04 PM
Cảm ơn bác!

Cho em hỏi len Tamron 18-200 thế nào? nhìn cũng nhỏ gọn, không đến nỗi cồng kềnh lắm. Có nên đầu tư con này không?

Không có cửa với kit sony đâu bác, sau 1 năm sẽ nhận ra điều đó

lorca_garcia
16-07-2012, 07:06 PM
em đang không biết nên mua thẻ SDHC Transcend 16GB class 10 ULTIMATE hay là EXTREME cho nex. Anh em nào dùng rồi chỉ em với :D

vantrung2410
16-07-2012, 07:46 PM
em đang không biết nên mua thẻ SDHC Transcend 16GB class 10 ULTIMATE hay là EXTREME cho nex. Anh em nào dùng rồi chỉ em với :D

Cái nào cũng được, giá cao thì nhanh hơn, bền hơn.........

lc_trung
16-07-2012, 09:07 PM
Bác nên thử với lens khác để xem do lens hay do máy...

Mình thử kit không bị bác à, ngay cả 50mm f1.8 cũng không bị thường xuyên lâu lâu mới bị, tối giờ thử lại không bị!!!

podman
17-07-2012, 04:05 PM
Có 3tr thì sao phân vân mua ngàm chuyển chơi lens alpha, cái ngàm đã hơn 3tr rồi
Nếu chân dung thì 3 tr mua 135 pentacon, carlzeiss, 105 ai nikon, tiền nào của đó, con pentacon rẻ nhất

pentacon 8 lá có coating hay preset 15 lá vậy bác?

Archer.M
17-07-2012, 08:09 PM
Nhờ bác @ruanweixin và mọi người tư vấn giúp em. Đang định mua len cho NEX 18 200.
Lăn tăn giữa SEL18200 và SEL18200LE (mới có hàng amazon - gần giống tamron 18 200). Ko biết nên mua con SEL nào.

bản original: nặng hơn LE (1.2 pound vs 1 pound) nhưng có hàng, và 2nd giá ổn.

luuhongdi
17-07-2012, 09:35 PM
Nhờ bác @ruanweixin và mọi người tư vấn giúp em. Đang định mua len cho NEX 18 200.
Lăn tăn giữa SEL18200 và SEL18200LE (mới có hàng amazon - gần giống tamron 18 200). Ko biết nên mua con SEL nào.

bản original: nặng hơn LE (1.2 pound vs 1 pound) nhưng có hàng, và 2nd giá ổn.

Bác Rưanweixin đang bán 1 chú 18200 new 98% kìa..^^

cuemkid
18-07-2012, 12:01 AM
Bản LE khẩu 3.5-5.6, build nhỏ gọn hơn và màu đen nhìn rất tuyệt vời.
Nếu Sony VN bán thì có lẽ em sẽ xúc không cần lăn tăn vì giá cũng same same với bản cũ.

091288
18-07-2012, 10:24 PM
Các bác có ai xài SEL 18-200 và SEL 55-210 cho em 1 số cảm nhận so sánh( có hình minh họa càng tốt ạ )
E đã có kit; vài len MF; thèm 1 cái TELE để chơi với 5N thì nên lấy con nào các bác nhỉ :D
Tiện luôn cho em hỏi thăm chổ bán và giá cả ở TPHCM của 2 len này luôn
Cảm ơn các bác ạ !hihi

cuemkid
18-07-2012, 10:57 PM
Tele 55-210 em đã xài và chụp rất nét nhé bác, có chống rung , xứng đáng để dùng với nex 5N.
Em đang bán 7tr thôi, hàng mới 100% chưa sử dụng.

091288
19-07-2012, 12:14 AM
Tele 55-210 em đã xài và chụp rất nét nhé bác, có chống rung , xứng đáng để dùng với nex 5N.
Em đang bán 7tr thôi, hàng mới 100% chưa sử dụng.
Thank bác đã chia sẻ;cho e xin ít hình thì hay ạ hihi:">
E sẽ mua nex f3 với bộ 1855 55210 lun cho gấu;nên chắc không mua chổ bác được ạ;hit
Có ai cho e xin nhận xét con 18200 với ạ; thank!

huy_av
19-07-2012, 02:00 PM
Các bác có ai xài SEL 18-200 và SEL 55-210 cho em 1 số cảm nhận so sánh( có hình minh họa càng tốt ạ )
E đã có kit; vài len MF; thèm 1 cái TELE để chơi với 5N thì nên lấy con nào các bác nhỉ :D
Tiện luôn cho em hỏi thăm chổ bán và giá cả ở TPHCM của 2 len này luôn
Cảm ơn các bác ạ !hihi

Em cũng có cùng câu hỏi này. Em định mua thêm ống SEL 18-200 phục vụ cho mục đích đi du lịch chụp phong cảnh. Nhưng em thấy hiện có bán ống SEL 55-210, kết hợp với ống kit 18-55 em có sẵn thì cũng như tiêu cự ống 18-200 em cần. Em biết nếu sử dụng ống 18-200 tiện nhất là không phải thay ống. Còn nếu giữ lại 18-55 mua thêm ống 55-210 cũng không đến nổi phiền phức khi thay ống, chi phí lại rẻ hơn là đầu tư mua 1 ống 18-200. Vì vậy, em muốn hỏi chất lượng của 2 ống SEL 18-200 và SEL 55-210 như thế nào ạ? Mong các bác chỉ giáo. Cám ơn nhiều.

GuardianStar
19-07-2012, 02:33 PM
ở Hà Nội chỗ nào bán ống SEL50F18 các bác nhỉ, em gọi ra mấy sony center toàn báo ko có.

fittervn
19-07-2012, 04:12 PM
Mình muốn sài len Minolta với NEX thì mình mua mount chuyển đổi nào, ở đâu bán các bác?

lorca_garcia
19-07-2012, 07:29 PM
Md - nex.................................

Rùa Hay Xỉn
19-07-2012, 10:10 PM
Em cũng có cùng câu hỏi này. Em định mua thêm ống SEL 18-200 phục vụ cho mục đích đi du lịch chụp phong cảnh. Nhưng em thấy hiện có bán ống SEL 55-210, kết hợp với ống kit 18-55 em có sẵn thì cũng như tiêu cự ống 18-200 em cần. Em biết nếu sử dụng ống 18-200 tiện nhất là không phải thay ống. Còn nếu giữ lại 18-55 mua thêm ống 55-210 cũng không đến nổi phiền phức khi thay ống, chi phí lại rẻ hơn là đầu tư mua 1 ống 18-200. Vì vậy, em muốn hỏi chất lượng của 2 ống SEL 18-200 và SEL 55-210 như thế nào ạ? Mong các bác chỉ giáo. Cám ơn nhiều.

55210: Chụp xa hơn 18200 tí, độ rung ở 210 sẽ ít hơn 200 do range ko lớn và chụp chân dung hậu cảnh mờ tốt hơn
18200: tiện là ko phải thay lens nhưng dễ bị rung ở 200 do range dài.

Nói chung là 18200 như là nữa nạc nữa mỡ. Tiện lợi nhưng chất lượng ảnh sẽ không bằng từng lens khi chụp về chủ đề nào đó

ở Hà Nội chỗ nào bán ống SEL50F18 các bác nhỉ, em gọi ra mấy sony center toàn báo ko có.

Hiện giờ lens này vẫng đang thiếu hàng

huy_av
20-07-2012, 02:25 PM
55210: Chụp xa hơn 18200 tí, độ rung ở 210 sẽ ít hơn 200 do range ko lớn và chụp chân dung hậu cảnh mờ tốt hơn
18200: tiện là ko phải thay lens nhưng dễ bị rung ở 200 do range dài.

Nói chung là 18200 như là nữa nạc nữa mỡ. Tiện lợi nhưng chất lượng ảnh sẽ không bằng từng lens khi chụp về chủ đề nào đó

Hiện giờ lens này vẫng đang thiếu hàng

Cảm ơn bác Rùa nhiều.

gaunau
21-07-2012, 12:10 PM
Vẫn không có thông tin gì về filter sony 67 hả bác Rùa T_T

fittervn
22-07-2012, 09:17 PM
Bác rùa cho mình hỏi muốn tìm CZ 24F1.8 ở vn làm sao bác? khi nào sony vn nhập không?

fittervn
22-07-2012, 09:27 PM
Md - nex.................................

Cảm ơn bác, mới đầu định chơi MF 50mm cho rẻ, nhưng sau kiếm được cái SEL50F1.8 ưng ý quá nên tạm thời hoãn MF lại

cuemkid
22-07-2012, 11:28 PM
Trước em cũng hằm bà lằng nào là AIS, nào là CZ M42, nào là FD
Giờ có SEL50f1.8 với sel55-210 thì vi vu rồi, lười chơi MF hẳn

Rùa Hay Xỉn
23-07-2012, 08:20 AM
Vẫn không có thông tin gì về filter sony 67 hả bác Rùa T_T

Mình vẫn chưa thấy họ nói gì :|

Bác rùa cho mình hỏi muốn tìm CZ 24F1.8 ở vn làm sao bác? khi nào sony vn nhập không?

Hoàn Kiếm và Digiworld HN vẫn còn hàng đó Bác

huy_av
23-07-2012, 11:24 AM
Bác Rùa cho em hỏi, em thấy digiworld HN bán ống SEL 55-210 giá chỉ có 6,990 tr đồng, ở SG mình có cửa hàng nào bán ống này với giá tương đương không ạ? Em tới cửa hàng Sony đường Hai Bà Trưng nhưng không bán lẻ, chỉ bán kèm với máy .

http://digiworldhanoi.vn/Ong-kinh-may-anh-PRO/p3838/Sony-SEL-55-210mm.html

Rùa Hay Xỉn
23-07-2012, 11:49 AM
Bác Rùa cho em hỏi, em thấy digiworld HN bán ống SEL 55-210 giá chỉ có 6,990 tr đồng, ở SG mình có cửa hàng nào bán ống này với giá tương đương không ạ? Em tới cửa hàng Sony đường Hai Bà Trưng nhưng không bán lẻ, chỉ bán kèm với máy .

http://digiworldhanoi.vn/Ong-kinh-may-anh-PRO/p3838/Sony-SEL-55-210mm.html

Họ bán giá đó là đúng rồi, Họ đang còn hàng tồn.
Còn ở SG thì hết bộ lens lẽ, Họ cũng ko thể tách kit để bán cho Bác

huy_av
23-07-2012, 12:10 PM
Họ bán giá đó là đúng rồi, Họ đang còn hàng tồn.
Còn ở SG thì hết bộ lens lẽ, Họ cũng ko thể tách kit để bán cho Bác

Bác Rùa biết khi nào SG có hàng không? Em đang muốn mua ống này mà ngại ship quá.

Rùa Hay Xỉn
23-07-2012, 05:25 PM
Bác Rùa biết khi nào SG có hàng không? Em đang muốn mua ống này mà ngại ship quá.

Ship ko sao đâu............................................. ...

lkptran
23-07-2012, 06:11 PM
bác rùa cho em hỏi, cách sài mount chuyển các ông kính nikon, canon, vvv cho nex thế nào, em đang định mua, chủ yếu chụp chân đời thường thôi ah

vantrung2410
23-07-2012, 08:30 PM
bác rùa cho em hỏi, cách sài mount chuyển các ông kính nikon, canon, vvv cho nex thế nào, em đang định mua, chủ yếu chụp chân đời thường thôi ah

gắn mount và ống kính, rồi gắn cụm đó vào nex, xoay xoay vặn vặn đến khi nào nét thì chụp thôi

linhtinh72003
24-07-2012, 08:41 AM
Bác làm ơn cho em hỏi, em mua cái mount EOS to Nex rồi, gắn vào máy với len Canon 50 f1.8 II. Khi bật máy nó báo là "Len does not recognize. Please attach it properly" và không chụp được. Nhấn nút chụp nó không cho chụp. Máy em là F3. Bác nào biết làm ơn chỉ giùm em cách gắn như thế nào mới là chuẩn, hay cần bật tắt nút gì không.

Cảm ơn các bác.

pinochio3k
24-07-2012, 11:01 AM
Enable "Release w/o Lens" <- bác check thử cái này

linhtinh72003
25-07-2012, 08:02 AM
Cảm ơn bác, ok rồi. Nhưng em hỏi nhờ chút.

Cái ống len fix Canon 50mm f1.8 nếu dùng trên máy Canon thì có thể mở khẩu ở nhiều mức. Còn trên Nex thì không thể chỉnh khẩu được, như vậy nghiễm nhiên chỉ dùng được f 1.8 thôi (như vậy DOF quá mỏng). Em hiểu thế có đúng k bác. Có cách nào khắc phục không.

Ngoài ra, hôm nọ em thấy ở Quảng châu nó có cái mount EOS to NEX ngoài loại thông thường, còn 1 loại có lá khẩu có thể chỉnh được. Trên cái mount đó hình như cho vặn từ 2.2 đến 5.6. Như vậy nếu dùng cái này thì có giải quyết được vấn đề trên không nhỉ. Nhưng nếu dùng f 2.2 thì cái ống kính f 1.8 lại không sử dụng hết khả năng. Không biết nếu có tác dụng thì bác có thấy ở Hà nội đâu bán mount có f từ 1.8 không, làm ơn cho em biết với. (Vì em thấy ở DG camera với Yentam không có loại này nên không chắc là có tác dụng không)

Cảm ơn bác nhiều

lady killar
25-07-2012, 08:46 AM
Cảm ơn bác, ok rồi. Nhưng em hỏi nhờ chút.

Cái ống len fix Canon 50mm f1.8 nếu dùng trên máy Canon thì có thể mở khẩu ở nhiều mức. Còn trên Nex thì không thể chỉnh khẩu được, như vậy nghiễm nhiên chỉ dùng được f 1.8 thôi (như vậy DOF quá mỏng). Em hiểu thế có đúng k bác. Có cách nào khắc phục không.

Ngoài ra, hôm nọ em thấy ở Quảng châu nó có cái mount EOS to NEX ngoài loại thông thường, còn 1 loại có lá khẩu có thể chỉnh được. Trên cái mount đó hình như cho vặn từ 2.2 đến 5.6. Như vậy nếu dùng cái này thì có giải quyết được vấn đề trên không nhỉ. Nhưng nếu dùng f 2.2 thì cái ống kính f 1.8 lại không sử dụng hết khả năng. Không biết nếu có tác dụng thì bác có thấy ở Hà nội đâu bán mount có f từ 1.8 không, làm ơn cho em biết với. (Vì em thấy ở DG camera với Yentam không có loại này nên không chắc là có tác dụng không)

Cảm ơn bác nhiều
sao bác không mua ống có thể chỉnh khẩu trên thân ống lens ấy cho dễ sử dụng,có thể khép khẩu thoải mái tùy theo mục đích của bác..

linhtinh72003
25-07-2012, 09:39 AM
Hix, em lỡ lấy cái Len Canon 50 1.8 rồi vì giá cũng chấp nhận được. Nếu lấy len MF thì chọn ống nào ngon bổ rẻ nhỉ bác ơi, nếu được thì dùng ống EOS luôn để đỡ phải mua mount khác.

091288
27-07-2012, 11:15 AM
Các bác giúp em chổ mua bao half-case bằng da cho NEX f3 ở TPHCM với ạ :(.Có ai nhận ship thì giúp em ké luôn cũng được ạ.
Thank!

rocktrung
28-07-2012, 10:04 AM
Hix, em lỡ lấy cái Len Canon 50 1.8 rồi vì giá cũng chấp nhận được. Nếu lấy len MF thì chọn ống nào ngon bổ rẻ nhỉ bác ơi, nếu được thì dùng ống EOS luôn để đỡ phải mua mount khác.

lấy mf 1.8 hoặc 1.4 đi bác :7:

tracy151
28-07-2012, 05:52 PM
Cho e hỏi là e chụp bằng nex5n+kit, nhưng khi chọn lưu hình bằng file raw và jpeg thì nó k cho sử dụng Picture Effect phải k ạ? E image quality là fine thì mới xài Pict.Effect được. 1 điều nữa là khi chọn chế độ flexible focus point thì cũng k sử dụng được Pict.Effect, multi focus point hoặc center focus point thì mới dùng được à?

091288
28-07-2012, 05:59 PM
Các bác cho hỏi SEL 50 18 ở TPHCM ở đâu có hàng nhỉ ?

Rùa Hay Xỉn
29-07-2012, 08:21 AM
Cho e hỏi là e chụp bằng nex5n+kit, nhưng khi chọn lưu hình bằng file raw và jpeg thì nó k cho sử dụng Picture Effect phải k ạ? E image quality là fine thì mới xài Pict.Effect được. 1 điều nữa là khi chọn chế độ flexible focus point thì cũng k sử dụng được Pict.Effect, multi focus point hoặc center focus point thì mới dùng được à?

Picture Effect đâu liên quan đến focus đâu, A vẫn sử dụng flexible với PE nè

sunnydtld
30-07-2012, 03:23 PM
Pak cho mình hỏi là pak có định tổ chức offline cho Hội NEX không? Mình mới vừa mua Nex-5n mà chưa rành cách xài lắm. Cám ơn pak nhiều

MUFAN
31-07-2012, 12:42 PM
Các bác làm ơn cho hỏi : cái micro và speaker nằm ở vị trí nào trên NEX7 body? Thanks!

xuanphu2211
31-07-2012, 11:45 PM
anh em cho mình hỏi câu hơi gà, mình muốn mua lens fix 50 -1.8 MF cho Nex F3 thì chỉ cần quan tâm lens đó có vòng chỉnh khẩu trên thân lens là được có đúng không nhỉ???

Rùa Hay Xỉn
01-08-2012, 08:53 AM
anh em cho mình hỏi câu hơi gà, mình muốn mua lens fix 50 -1.8 MF cho Nex F3 thì chỉ cần quan tâm lens đó có vòng chỉnh khẩu trên thân lens là được có đúng không nhỉ???

1. Nên có vòng khẩu trên lens để thay đổi
2. Ko có vòng khẩu thì nên kiếm adaptor nào có vòng khẩu để dùng
3. nếu 2 ko đc thì quay lại 1 ^^

Tungachir
02-08-2012, 12:02 PM
Bác ruanweixin đang dùng em Voigtlander 35f1.4 ,em đang tính mua em này.Bác cho em chút ý kiến cá nhân về em này với.So với 35f1.4 AIS thì thế nào bác

Rùa Hay Xỉn
02-08-2012, 02:11 PM
Bác ruanweixin đang dùng em Voigtlander 35f1.4 ,em đang tính mua em này.Bác cho em chút ý kiến cá nhân về em này với.So với 35f1.4 AIS thì thế nào bác

Ôi trời, 1 trời 1 vực Bác ơi. Mà Bác nên mua Voig 35 F2.5 hơn là 1.4 vì:
1. 2.5 chụp màu tốt hơn
2. Ít dùng F1.4, toàn 2 trở lên
3. 2.5 rẻ hơn 1.4

Tungachir
03-08-2012, 01:19 PM
1. 2.5 chụp màu tốt hơn
3. 2.5 rẻ hơn 1.4
Vâng thank bác em kiếm em 35f1.4 :))

MUFAN
03-08-2012, 06:49 PM
Máy quay phim & ghi âm được, phát video có tiếng được thì tức là phải có micro/speaker chứ ạ!!!! Không bác nào biết mấy chi tiết đó ở đâu ạ?

Wish_Star
06-08-2012, 08:02 PM
mới xách tay được về con flash extender. bác nào cần nhắn em nhé.0917805555

Cho máy nào đấy anh ui
Mình đang cần 1 cái flash extender cho 7D để chim cò !!!

devil_kts
06-08-2012, 08:17 PM
Nếu chưa vội thì bác nên đợi lens 16-50 2.8 sắp ra dành cho Nex thì sẽ hay hơn combo 16 2.8 + 18-55

Lens 16 f2.8 có được không các cụ ?
Mình đang định làm thêm 1 bộ back up cho 7D

Nex-7 + 16 f2.8 + 18-55 OS + 50 f1.8 OSS ?

Wish_Star
06-08-2012, 09:00 PM
Nếu chưa vội thì bác nên đợi lens 16-50 2.8 sắp ra dành cho Nex thì sẽ hay hơn combo 16 2.8 + 18-55

Thế thì hay quá nhỉ
Nhưng mình sợ cục Lens 16-50 f2.8 nó to, nặng quá cũng mệt.

Hàng xách tay Vũ Nhật báo giá NEX-7 + 18-55 (kit đen) giá 28tr500 có tin tưởng được không các bác ???

Cám ơn !

devil_kts
06-08-2012, 09:31 PM
Giá đó nếu bảo hành chính hãng thì là giá tốt rồi. Hàng chính hãng VN chỉ body không đã 27trieu rồi.
Em khuyên bác xài 16-50 2.8 vì nhiều lý do, nhưng tóm gọn lại là vì em nói nó sẽ tốt hơn 16 2.8 + 18-55.

Thế thì hay quá nhỉ
Nhưng mình sợ cục Lens 16-50 f2.8 nó to, nặng quá cũng mệt.

Hàng xách tay Vũ Nhật báo giá NEX-7 + 18-55 (kit đen) giá 28tr500 có tin tưởng được không các bác ???

Cám ơn !

Wish_Star
06-08-2012, 10:06 PM
Giá đó nếu bảo hành chính hãng thì là giá tốt rồi. Hàng chính hãng VN chỉ body không đã 27trieu rồi.
Em khuyên bác xài 16-50 2.8 vì nhiều lý do, nhưng tóm gọn lại là vì em nói nó sẽ tốt hơn 16 2.8 + 18-55.

Hàng xách tay bảo hành 1 năm của công ty thui chứ làm gì có bảo hành chính hẵng !

091288
06-08-2012, 11:10 PM
Sony Đồng khởi có SEL 5018 rồi; e vừa lấy giá 5mil9; bác nào cần qua đó lụm đi !

nikka
08-08-2012, 07:31 PM
Có bác nào chơi dây bấm mềm trên Nex cho em tham khảo cái, em search nát web rồi mà khg ra.

Có người bảo thì với Remote xịn của Sony, cụ thể là để BULB, bấm 1 cái trên remote là chụp, xong bấm thêm 1 cái nữa để stop mà kím khg ra remote xịn để test

Rùa Hay Xỉn
09-08-2012, 07:22 AM
Có bác nào chơi dây bấm mềm trên Nex cho em tham khảo cái, em search nát web rồi mà khg ra.

Có người bảo thì với Remote xịn của Sony, cụ thể là để BULB, bấm 1 cái trên remote là chụp, xong bấm thêm 1 cái nữa để stop mà kím khg ra remote xịn để test

NEX đâu có lỗ để gắn dây bấm mềm????

MUFAN
09-08-2012, 10:14 AM
Nếu mà có lens 16-50 f2.8 này thì tốt quá. Mình rất thích lens 1 khẩu. Lúc mình mua mới chỉ có 18-55 thôi mới đau chứ .... Bác có biết nó dùng filter cỡ bao nhiêu không?

vantrung2410
09-08-2012, 10:25 AM
Nếu mà có lens 16-50 f2.8 này thì tốt quá. Mình rất thích lens 1 khẩu. Lúc mình mua mới chỉ có 18-55 thôi mới đau chứ .... Bác có biết nó dùng filter cỡ bao nhiêu không?

Khi có lens 16-50 thì nếu bác mua cũng vẫn mua được 18-55 thôi, cái 16-50 em nghĩ giá không rẻ tí nào

MUFAN
09-08-2012, 10:58 AM
Vấn đề lại phải bán 18-55 đi & mua 16-50 ... Mình phải gom tiền ngay từ bây giờ chứ. Hy vọng là có đủ. Lens 16-50 f2.8 ngàm A có giá khoảng 750 USD, thì em này chắc tương đương như vậy ...

Khi có lens 16-50 thì nếu bác mua cũng vẫn mua được 18-55 thôi, cái 16-50 em nghĩ giá không rẻ tí nào

devil_kts
09-08-2012, 01:00 PM
Hiện giờ thông tin đó cũng chỉ xuất hiện ở sonyalpharumor nên khó đoán cái này lắm bác, nhưng theo dự đoán của em thì em nó có thể dùng filter 67 như Sel 18-200.

nikka
09-08-2012, 04:19 PM
NEX đâu có lỗ để gắn dây bấm mềm????

Thì chính vì vậy em mới p hỏi có cách nào nghịch cái Bulb mà khg p bấm giữ nút chụp khg, chứ phơi quá 30s mà bấm giữ thì nó nhòe hết hình

091288
09-08-2012, 04:31 PM
Thì chính vì vậy em mới p hỏi có cách nào nghịch cái Bulb mà khg p bấm giữ nút chụp khg, chứ phơi quá 30s mà bấm giữ thì nó nhòe hết hình

Sao bác không hẹn giờ chụp nhỉ :food_smile:

nguyenkienjp
09-08-2012, 04:36 PM
Em mới mua 5N + kit 18-55 , nhưng chưa biết cách sử dụng hết tính năng, chỉ biết PnS :D .
Cho em hỏi cách xóa phông khi chụp, len Contax G 90mmm T* dùng để chụp Macro thôi ạ?
Thx đã đọc tin

nikka
09-08-2012, 04:52 PM
Sao bác không hẹn giờ chụp nhỉ :food_smile:

Bác có hiểu chụp Bulb khg vậy ?????

Zanr Zij
09-08-2012, 05:00 PM
Em mới mua 5N + kit 18-55 , nhưng chưa biết cách sử dụng hết tính năng, chỉ biết PnS :D .
Cho em hỏi cách xóa phông khi chụp, len Contax G 90mmm T* dùng để chụp Macro thôi ạ?
Thx đã đọc tin

Đấy là lens tele tầm trung chứ :). Chụp chân dung ngon đấy bạn :). Cứ gắn vào Nex, để khẩu từ 4 trở xuống là xóa phông ngon lành rồi.

nikka
09-08-2012, 05:31 PM
Đấy là lens tele tầm trung chứ :). Chụp chân dung ngon đấy bạn :). Cứ gắn vào Nex, để khẩu từ 4 trở xuống là xóa phông ngon lành rồi.

Kon này f2.8 nét đứt tay, 4 chi cho nó fí bác, mount thì hơi mắc 850k mà vòng lấy nét cũng khg mượt lắm

fittervn
09-08-2012, 09:43 PM
Bác rùa cho hỏi Sony ĐK còn 55-210 fullbox không bác? Đang cần Tele đi bắn trym. Thank bác.

091288
09-08-2012, 10:16 PM
Bác có hiểu chụp Bulb khg vậy ?????

Sr bác e loáng thoáng đọc có 30s hihi

TTrung
10-08-2012, 12:17 AM
Các bác cho em hỏi sao nex 5n nhà em nhanh hết pin vậy, còn 97% ( hôm trc em mới sạc đầy, nghịch tí còn 98%, lúc tắt tháo pin ra để ngoài máy ). hôm sau cho vào còn 97%, em chụp vài kiểu + vào menu chỉnh linh tinh khoảng 10 đến 15p mà tụt 10% pin.còn 87%. hic, em thấy tụt nhanh quá, ko biết các bác thế nào ạ? có tùy chỉnh nào để pin đc lâu hơn ko ngoài chỉnh cái độ sáng màn hình đi ạ? hay do em bật cái gì đó nên nó tốn nhiều pin? ( quên, máy e mua đc mấy hôm, sạc có 2 lần. mua ở giworldhanoi )
Các bác cho em hỏi thêm, nhu cầu của em là chụp ảnh phong cảnh, du lịch, đời thường, chân dung, có thể cả macro. vậy em nên mua lens mf nào giá tốt và chất lượng những lens nào thật tốt ạ? em thấy có quá nhiều loại lens, đọc mà loạn cả lên với người mới lần đầu sử dụng ok rời như em.
Giờ em muốn mua sớm 1 cái phong cảnh và chân dung nên các bác tư vấn giúp em vụ này nha. cám ơn các bác nhìu!!

dung_sawaco
10-08-2012, 08:23 AM
Cho mình hỏi là phụ kiện theo máy Sony Nex 5N gồm có những gì hả các bác

zomeobaby
10-08-2012, 09:32 AM
Pin zim Sony chưa bao giờ tốt. Hao nhanh là đúng rồi. Mình tính mua thêm 1 viên pin Pisen cho Nex

Tungachir
10-08-2012, 11:27 AM
Bác ruanweixin cho em hỏi là con E 50f1.8 OSS của em khi mở hết khẩu vẫn thấy còn khoảng hơn 1mm lá khẩu là lỗi hay là bình thường ạ

Rùa Hay Xỉn
10-08-2012, 12:39 PM
Bác ruanweixin cho em hỏi là con E 50f1.8 OSS của em khi mở hết khẩu vẫn thấy còn khoảng hơn 1mm lá khẩu là lỗi hay là bình thường ạ

Chưa hiểu ý Bác, Bác đưa hình lên nhe

devil_kts
10-08-2012, 01:07 PM
Cho mình hỏi là phụ kiện theo máy Sony Nex 5N gồm có những gì hả các bác
Xem clip unboxing

http://youtu.be/sngTxLugrJo

Pin zim Sony chưa bao giờ tốt. Hao nhanh là đúng rồi. Mình tính mua thêm 1 viên pin Pisen cho Nex
Pin zin sony thì luôn luôn tốt nhé, trước giờ chưa nghe ai nói như bác cả. Vấn đề nằm ở chỗ dung lượng thấp nên nhanh hết pin. Cơ mà em thấy bấm chỉnh linh tinh là việc làm cho hết pin nhanh hơn bình thường, em cầm máy đi chụp cả ngày pin vẫn vô tư. Nếu bác thấy không đủ có thể mua thêm pin dự phòng (chính hãng hoặc for tùy túi tiền).

TTrung
10-08-2012, 01:32 PM
- Em cũng cảm giác là việc bấm chỉnh linh tinh làm pin tụt nhanh chứ chụp thì đỡ hơn. Pin for là pin Pisen à bác? 300k 1 cục có phải ko ạ? e có đọc ở đâu đó vụ lắm pin Pisen này mà ko nháy Flash, ko biết có vấn đề gì ko ạ?
- Bác rùa và các bác tư vấn giúp em 1 lens macro mà dùng cho chân dung luôn với ạ. Nếu có nhiều lựa chọn bác cho em xin vài lựa chọn và ưu nhược nha, thanks!
- Em thấy có một số len CZ đắt kinh khủng, vậy sao ko mua 50 1.8 để có AF mà giá lại rẻ hơn? hay vì chất lượng chênh lệch nhau quá ạ?
- Bác nào có hướng dẫn sử dụng nex 5n tiếng việt cho em xin với. Cho em hỏi thêm là 5n đã có ver khác chưa hay vẫn ver theo máy?

Zanr Zij
10-08-2012, 01:57 PM
- Em cũng cảm giác là việc bấm chỉnh linh tinh làm pin tụt nhanh chứ chụp thì đỡ hơn. Pin for là pin Pisen à bác? 300k 1 cục có phải ko ạ? e có đọc ở đâu đó vụ lắm pin Pisen này mà ko nháy Flash, ko biết có vấn đề gì ko ạ?
- Bác rùa và các bác tư vấn giúp em 1 lens macro mà dùng cho chân dung luôn với ạ. Nếu có nhiều lựa chọn bác cho em xin vài lựa chọn và ưu nhược nha, thanks!
- Em thấy có một số len CZ đắt kinh khủng, vậy sao ko mua 50 1.8 để có AF mà giá lại rẻ hơn? hay vì chất lượng chênh lệch nhau quá ạ?
- Bác nào có hướng dẫn sử dụng nex 5n tiếng việt cho em xin với. Cho em hỏi thêm là 5n đã có ver khác chưa hay vẫn ver theo máy?

1. Pisen chuẩn dùng ngon lành.

2. Lens chân dung + macro : Nikon AF 60mm f2.8D, Tamron 90mm f2.8/f2.5, Nikon AIS 105mm f2.8, CZ 100mm f2. Nói chung nếu có điều kiện thì không nên chơi 2 trong 1. Không thì tách ra 1 con Macro 1 con chân dung giá có khi rẻ hơn 1 con combo kia :)

3. CZ tính giá dựa trên đẳng cấp, chi phí nghiên cứu - sx, dựa trên sự khác biệt của nó so với lens khác và dựa trên độ đồng đều các yếu tố trong ảnh chụp ra khi thay ống kính. Chỉ nên chơi CZ khi mua được rẻ ( hoàn hảo nhất :D ), còn không thì chỉ khi bạn cảm thấy cái lens của bạn nó thiêu thiếu cái gì đó, khi bạn thích chất ảnh CZ, khi bạn đủ khả năng để cảm nhận, làm chủ về ống CZ...

Tungachir
10-08-2012, 02:12 PM
Chưa hiểu ý Bác, Bác đưa hình lên nhe
em có mỗi cái body nên không có ảnh được ạ,nghĩa là mở hết khẩu 1.8 nhưng lá khẩu nó không mở tụt hết vào trong mà vẫn còn 1 đường viền ạ

zomeobaby
10-08-2012, 02:57 PM
em có mỗi cái body nên không có ảnh được ạ,nghĩa là mở hết khẩu 1.8 nhưng lá khẩu nó không mở tụt hết vào trong mà vẫn còn 1 đường viền ạ

Có thể do thiết kế bộ lá khẩu khi mở hết vẫn nhìn thấy. Chẳng sao đâu. Có mỗi cái là chất lượng thiết kế, độ tinh xảo của lens Sony chưa ổn lắm. Khép hết khẩu vào thì cái lỗ chẳng ra hình gì.

devil_kts
10-08-2012, 04:39 PM
Bác có thể tham khảo mua pisen ở đây:
http://dgcameras.vn/products.php?product=PISEN-Battery-NP%252dFW50--for-Sony-NEX%252d5-NEX%252d3
Em chưa xài pin for nên không đảm bảo chất lượng, chỉ nghe anh em bàn luận là nó xài tốt, bác cứ thử xem thế nào, giá cũng khá rẻ.

Lens chân dung bác muốn chơi AF hay MF?
Người chơi lâu năm hay xài Nex với MF nên không chọn lựa Sel 50 1.8 AF chứ không có nghĩa là chất lượng nó kém. Lens MF có mắc có rẻ, cao cấp cũng có mà bèo bèo cũng đầy, quan trọng là thú chơi xoay xoay vặn vặn của mỗi người.
P/s: CZ là hàng cao cấp, giá tất nhiên phải khác 50 1.8 rồi. ^^

Wish_Star
10-08-2012, 09:58 PM
Bao giờ thì thì lại có NEX-7 chính hẵng các cụ nhỉ ?
Chả lẽ nó hiếm à ?
Hay tụi SONY giở bài khan hàng câu khách !

devil_kts
10-08-2012, 11:41 PM
Nếu đã chơi Sony thì sẽ thấy là hàng Sony luôn hiếm, cái này là do thị trường VN nhỏ nên hàng phân về nhỏ giọt. Bán được hàng ai lại chẳng khoái hả bác?

Bác cứ ra Sony Tân Tân đặt hàng Nex7, khi nào có hàng họ sẽ gọi bác ra lấy.

Bao giờ thì thì lại có NEX-7 chính hẵng các cụ nhỉ ?
Chả lẽ nó hiếm à ?
Hay tụi SONY giở bài khan hàng câu khách !

gaunau
13-08-2012, 11:10 AM
mấy bác cho e hỏi cai nex 7 đi với la-ea2 thì tương đương máy nào dòng alpha ạ ^^

Rùa Hay Xỉn
13-08-2012, 11:17 AM
mấy bác cho e hỏi cai nex 7 đi với la-ea2 thì tương đương máy nào dòng alpha ạ ^^

Ruột thì như A77, lấy nét như A65

091288
14-08-2012, 01:50 PM
Em đang rất muốn mua 1 ống để chụp Lowlight - indoor
Em đã có SEL 5018 rồi
Các bác có ai đã sử dụng Carl Zeiss® 24mm F/1.8 cho em 1 lời khuyên với; với tầm tiền đó thì nên mua hay không; hay nên chờ SEL 3518 hay 16-50 f2.8 rồi tính tiếp ạ ; phân vân quá. hit.

devil_kts
14-08-2012, 02:23 PM
Thế bác có thích chơi MF không?

Em đang rất muốn mua 1 ống để chụp Lowlight - indoor
Em đã có SEL 5018 rồi
Các bác có ai đã sử dụng Carl Zeiss® 24mm F/1.8 cho em 1 lời khuyên với; với tầm tiền đó thì nên mua hay không; hay nên chờ SEL 3518 hay 16-50 f2.8 rồi tính tiếp ạ ; phân vân quá. hit.

091288
14-08-2012, 02:27 PM
Thế bác có thích chơi MF không?
Dạ em wên mất nữa. MF thì e có minolta 58 1.2 rồi
Muốn chơi AF để chụp mấy nhóc trong nhà em đó mà hehe

devil_kts
14-08-2012, 02:55 PM
Em nghĩ nếu có điều kiện thì cứ mua CZ 24 1.8 mà chơi AF, em đã chụp em này rồi, lấy nét nhanh và chính xác, màu sắc và độ nổi khối thì miễn bàn. Nó ít được người ta để ý vì giá nó hơi cao và đa phần chơi Nex đều hướng tới MF.

NikonJ
14-08-2012, 03:00 PM
cho em hỏi có bác nào xài 18-200 SEL chưa ạ, có thể cho em xin vài lời khuyên, em đang lăn tăn từ 18-55 sang 18-200

091288
14-08-2012, 03:25 PM
Em nghĩ nếu có điều kiện thì cứ mua CZ 24 1.8 mà chơi AF, em đã chụp em này rồi, lấy nét nhanh và chính xác, màu sắc và độ nổi khối thì miễn bàn. Nó ít được người ta để ý vì giá nó hơi cao và đa phần chơi Nex đều hướng tới MF.
Vâng cảm ơn bác; vì đầu tư cũng hơi lớn (với e) nên e muốn hỏi thăm thêm đó mà hehe.
Đồng ý với bác là chơi MF trên NEX rất phê hehe

Rùa Hay Xỉn
14-08-2012, 03:29 PM
cho em hỏi có bác nào xài 18-200 SEL chưa ạ, có thể cho em xin vài lời khuyên, em đang lăn tăn từ 18-55 sang 18-200

Nếu lăn tăn 2 Em này thì SEL18200 là ngon hơn nhiều rồi. E đang bán dùm ng bạn đây nhưng không phải vì điều đó mà E ca 18200 ^^

music_unlimited_vn
14-08-2012, 10:44 PM
Anh em nào có dư mount chuyển từ Sony A sang Nex thì nhắn mình nhé, mình đang cần mua mà DG camera hết hàng rùi, mình mua loại thường thôi, tự động AF như LA-EA1/2 thì đắt quá.
Có gì nhắn mình, sdt: 0903.092.630

Zanr Zij
14-08-2012, 11:28 PM

Bác cho hỏi con Minolta 58mm f1.2 chất lượng thế nào ah? Mức độ soft tại 1.2? Bokeh? Và cuối cùng là khẩu bao nhiêu thì nét vậy bác?

091288
15-08-2012, 12:34 AM
Bác cho hỏi con Minolta 58mm f1.2 chất lượng thế nào ah? Mức độ soft tại 1.2? Bokeh? Và cuối cùng là khẩu bao nhiêu thì nét vậy bác?
Bác ở TP thì Cafe mời bác dùng tận tay lun cho sướng bác :D
Chất lượng tại 1.2 thì theo e là chấp nhận được ạ; bắt đầu nét từ F/2 trở đi đó bác. E thì Newbee trình còi nên gửi bác cái link xem thôi ạ.
http://www.rokkorfiles.com/Battle%20of%2050s1.htm
Đặc biệt con này Bokeh phê lắm ạ:down:

091288
15-08-2012, 02:08 PM
Có bác nào sử dụng Filter này chưa ạ ? cho em xin tí nhận xét với
http://www.amazon.co.uk/Sony-VF49MPAM-Protecting-Filters-Camera/dp/B000XA8N1A/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1345014350&sr=8-1

Zanr Zij
15-08-2012, 02:14 PM
Bác ở TP thì Cafe mời bác dùng tận tay lun cho sướng bác :D
Chất lượng tại 1.2 thì theo e là chấp nhận được ạ; bắt đầu nét từ F/2 trở đi đó bác. E thì Newbee trình còi nên gửi bác cái link xem thôi ạ.
http://www.rokkorfiles.com/Battle%20of%2050s1.htm
Đặc biệt con này Bokeh phê lắm ạ:down:

Bác thử demo dùm 2 ảnh ở f1.2 và f2 để xem sự khác nhau được ko ? Có bokeh trong đó thì tốt quá bác :).

091288
15-08-2012, 03:19 PM
Bác thử demo dùm 2 ảnh ở f1.2 và f2 để xem sự khác nhau được ko ? Có bokeh trong đó thì tốt quá bác :).

Bác pm inbox em cái mail để khi nào về e gửi file cho bác ạ; Đang đi du lịch tí hehe

xuanphu2211
15-08-2012, 04:04 PM
Anh em nào có dư mount chuyển từ Sony A sang Nex thì nhắn mình nhé, mình đang cần mua mà DG camera hết hàng rùi, mình mua loại thường thôi, tự động AF như LA-EA1/2 thì đắt quá.
Có gì nhắn mình, sdt: 0903.092.630
Bác ra thử songhongcamera xem, hôm trước em ra dg mua m42->nex cũng không có hàng, ra songhong.... thì có và giá thì cao hơn 30k

gaunau
15-08-2012, 09:33 PM
Có bác nào sử dụng Filter này chưa ạ ? cho em xin tí nhận xét với
http://www.amazon.co.uk/Sony-VF49MPAM-Protecting-Filters-Camera/dp/B000XA8N1A/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1345014350&sr=8-1

ax amazon Uk àh chắc ship về mắc lòi e vừa ship cai giong vậy mà fi 67 về T_T về tới noi thì bán rồi cũng chẳng thử dc . T_T

macpro87
15-08-2012, 09:46 PM
bác cho em hỏi ngu ý một tý,cái apdater loại này em xem có loại đắt nhất dành cho Nex là hơn 250 đô thì phải nhưng em không rõ là có AF đc trên Nex không,em hơi gà nên cứ phải có AF mới chơi ^^

091288
15-08-2012, 09:50 PM
ax amazon Uk àh chắc ship về mắc lòi e vừa ship cai giong vậy mà fi 67 về T_T về tới noi thì bán rồi cũng chẳng thử dc . T_T

E có bạn mang về bác ơi; mà e ức chế quá đi thôi :((
Tối hôm qua e đặt mua giá e nó 46 ; giờ sáng nay lên lại còn 39 ; nãn T__T!

macpro87
15-08-2012, 09:58 PM
có ai đã dùng rồi thì cho em xin lời khuyên là nên chọn Voightlander Nokton Classic 35F1.2 hay là zeiss 24f1.8 dành cho Nex ạ,xét về giá thì em Classic mềm hơn,em cũng kết thiết kế của em ý hơn,khẩu cũng lớn hơn nữa cái này là em khoái vì hay chụp đêm và xóa phông,tìm hiểu qua thì hình như 24f1.8 ko có chống rung còn về em Classic thì em mù luôn.Em muốn 1 trong 2 em này để cắm thường trực trên body nex, bác nào đã từng xài qua cho em ít nhận xét,em xin cảm ơn ^^

gaunau
16-08-2012, 08:17 AM
E có bạn mang về bác ơi; mà e ức chế quá đi thôi :((
Tối hôm qua e đặt mua giá e nó 46 ; giờ sáng nay lên lại còn 39 ; nãn T__T!

Cái fi 49 về vn hết nhiu vậy bác bên store us hết rồi e tính làm cái gắn 50f18 bác cho e ké dc hem ^^

louis1588
16-08-2012, 08:36 AM
bác cho em hỏi ngu ý một tý,cái apdater loại này em xem có loại đắt nhất dành cho Nex là hơn 250 đô thì phải nhưng em không rõ là có AF đc trên Nex không,em hơi gà nên cứ phải có AF mới chơi ^^

có ai đã dùng rồi thì cho em xin lời khuyên là nên chọn Voightlander Nokton Classic 35F1.2 hay là zeiss 24f1.8 dành cho Nex ạ,xét về giá thì em Classic mềm hơn,em cũng kết thiết kế của em ý hơn,khẩu cũng lớn hơn nữa cái này là em khoái vì hay chụp đêm và xóa phông,tìm hiểu qua thì hình như 24f1.8 ko có chống rung còn về em Classic thì em mù luôn.Em muốn 1 trong 2 em này để cắm thường trực trên body nex, bác nào đã từng xài qua cho em ít nhận xét,em xin cảm ơn ^^
Nếu bác mới chơi và muốn AF thì nên chọn ống cảl zeiss đi ạ..chất lượng của ống này được đánh giá là tốt nhất trong các lens AF của Nex(cái giá đã nói lên tất cả..hii..)
Riêng ống Voightlander thì cũng rất tốt nhưng bác nên nhớ là chỉ MF thôi nên rất khó sử dụng nếu bác chưa quen xoay vặn Mf trên Nex..
Vài lời góp ý hy vọng bác kiếm được ống ưng ý..:)

091288
16-08-2012, 12:38 PM
Cái fi 49 về vn hết nhiu vậy bác bên store us hết rồi e tính làm cái gắn 50f18 bác cho e ké dc hem ^^

E vừa xong xui hết rồi bác ơi ;bạn e cũng đang về nên không giúp bác được bác thông cảm; phi 49 giá 39.xx bảng Anh đó bác;
E cũng gắn 50 18 như bác :)) mà 50 indoor chật quá; e đang ghiền 24 18 T_T

gaunau
16-08-2012, 02:00 PM
e cũng thế mà thốn cái giá wá chụp chơi cho vui mà tiền thì T_T còn 50f18 thì thôi rồi khỏi cuc cựa jì trong nhà luôn T_T

091288
16-08-2012, 06:09 PM
e cũng thế mà thốn cái giá wá chụp chơi cho vui mà tiền thì T_T còn 50f18 thì thôi rồi khỏi cuc cựa jì trong nhà luôn T_T
Chờ 35 18 với 16-50 f2.8 bác ơi >:)
Cơ mà con 16-50 chắc phải 750usd :)) cũng thốn

MUFAN
16-08-2012, 06:13 PM
Chờ 35 18 với 16-50 f2.8 bác ơi >:)
Cơ mà con 16-50 chắc phải 750usd :)) cũng thốn

Không biết khi nào mới có 16-50mf2.8 nhỉ?

091288
16-08-2012, 06:26 PM
Không biết khi nào mới có 16-50mf2.8 nhỉ?
E ước mong vậy thôi bác, tất cả đều là tin đồn. Bác cho e xin lỗi vì phán cứ như đúng rồi :24::24:

phuongdh5s
18-08-2012, 12:12 AM
Bác xem giúp em tấm hình này sao màu phân bổ không đều ạ, hay cảm ứng máy em có vấn đề gì rồi.
nửa dưới bình thường, nửa trên bị ám màu. Lúc chụp em thấy trên màn hình LCD có nhiều đường sọc ngang giống như màu bị ám chạy ngang màn hình theo chiều dưới lên

MUFAN
18-08-2012, 08:36 AM
Không sao đâu. Không có ai đánh thuế ở đây mà .... Tôi cũng muốn mua em này để thay cho em kit 18-55 ...

E ước mong vậy thôi bác, tất cả đều là tin đồn. Bác cho e xin lỗi vì phán cứ như đúng rồi :24::24:

Rùa Hay Xỉn
18-08-2012, 02:48 PM
Bác xem giúp em tấm hình này sao màu phân bổ không đều ạ, hay cảm ứng máy em có vấn đề gì rồi.
nửa dưới bình thường, nửa trên bị ám màu. Lúc chụp em thấy trên màn hình LCD có nhiều đường sọc ngang giống như màu bị ám chạy ngang màn hình theo chiều dưới lên

Có thể là do Ánh sáng thôi. Bác cứ thử chụp ngoài trời xem sao.

thtvn
21-08-2012, 10:23 AM
1. 2.5 chụp màu tốt hơn
3. 2.5 rẻ hơn 1.4

Bác ơi, thế còn Voigtlander 35 f1.7 thì sao ah? thấy giá trên amazon hàng used 2 thằng này như nhau (~500USD).
Bác cho em tí comment. Thanks

Rùa Hay Xỉn
21-08-2012, 10:40 AM
Bác ơi, thế còn Voigtlander 35 f1.7 thì sao ah? thấy giá trên amazon hàng used 2 thằng này như nhau (~500USD).
Bác cho em tí comment. Thanks

Mình chưa dùng 1.7 nên không biết nhưng như mình có nói đó. Với giá ~500 gần như bằng với 1.4 thì lấy luôn 1.4, còn tiết kiệm thì 2.5. Chơi ở giữa khó chịu lắm.

thtvn
21-08-2012, 11:27 AM
Mình chưa dùng 1.7 nên không biết nhưng như mình có nói đó. Với giá ~500 gần như bằng với 1.4 thì lấy luôn 1.4, còn tiết kiệm thì 2.5. Chơi ở giữa khó chịu lắm.

Ý em là giá 1.7 với 2.5 là như nhau trên chỉ có hàng used ~500usd, còn 1.4 thì 629usd.
Bác thấy chênh lệch vậy mua 1.4 có đáng ko?

PS: Bác biết VN ở đâu bán ko? Hay chỉ còn cách ship về ah.

Rùa Hay Xỉn
21-08-2012, 11:34 AM
Ý em là giá 1.7 với 2.5 là như nhau trên chỉ có hàng used ~500usd, còn 1.4 thì 629usd.
Bác thấy chênh lệch vậy mua 1.4 có đáng ko?

PS: Bác biết VN ở đâu bán ko? Hay chỉ còn cách ship về ah.

1.4 used mà 630$ thì mắc. Bác dạo trong các box mua bán cũng có vài ng bán đó

thtvn
21-08-2012, 11:55 AM
1.4 used mà 630$ thì mắc. Bác dạo trong các box mua bán cũng có vài ng bán đó
Quên nói rõ cho bác, đó là giá brandnew trên amazon.
Để lùng từ từ vậy, ráng kìm hãm chờ xem mấy cái rumor lens ntn.
Thank bác đã nhiệt tình.

xuanphu2211
25-08-2012, 12:15 AM
Cho mình hỏi các bro là mình dùng nex F3, bình thường chụp ok, giờ máy lại báo là reinsert memory. Cắm các loại thẻ SD hay MD đều không được :(( Mình có nên đi bảo hành không nhỉ :-s
Update tình hình: Hnay cắn thì máy chỉ nhận thẻ MD của sony, hix

Rùa Hay Xỉn
25-08-2012, 08:00 PM
Cho mình hỏi các bro là mình dùng nex F3, bình thường chụp ok, giờ máy lại báo là reinsert memory. Cắm các loại thẻ SD hay MD đều không được :(( Mình có nên đi bảo hành không nhỉ :-s
Update tình hình: Hnay cắn thì máy chỉ nhận thẻ MD của sony, hix

Bác bỏ thẻ chính hãng Sony tặng hay thẻ mua ngoài?

xuanphu2211
26-08-2012, 09:27 AM
Bác bỏ thẻ chính hãng Sony tặng hay thẻ mua ngoài?
Em cắm thẻ sony 2gb thì máy nhận, chụp và lưu hình bình thường, khi cắm thẻ sdhc tranced mua ở metro và 3 thẻ sdhc khác máy đều không nhận. Thẻ được tặng của em lúc mua máy không phải là của sony mà là của kington.

vantrung2410
26-08-2012, 10:13 AM
Em cắm thẻ sony 2gb thì máy nhận, chụp và lưu hình bình thường, khi cắm thẻ sdhc tranced mua ở metro và 3 thẻ sdhc khác máy đều không nhận. Thẻ được tặng của em lúc mua máy không phải là của sony mà là của kington.

Bác mua ở đâu mà nó tặng hàng kingston vậy
Bác lấy thẻ nhớ ra, lau sạch mấy cái chấu tiếp xúc của nó, hoặc là đưa vào máy tính format lại coi sao

mavis
26-08-2012, 01:23 PM
Các bác cho em hỏi, cái 5ND này ở SG có chỗ nào bán ko ạ, http://www.sony.co.th/product/nex-5nd?site=hp_en_TH_i
Em đang cần gấp lắm ạ, giúp em nhé :(

Bui Xuan Ngoc
26-08-2012, 01:39 PM
e đang xài Nex 5n. hôm trước nhờ mua 1 em Minolta fix 50mm có 500K rồi ra DGcamera mua adapter 450K nữa. Thật là ngon bổ rẻ. chụp xóa phông tuyệt vời luôn.

xuanphu2211
26-08-2012, 03:16 PM
Bác mua ở đâu mà nó tặng hàng kingston vậy
Bác lấy thẻ nhớ ra, lau sạch mấy cái chấu tiếp xúc của nó, hoặc là đưa vào máy tính format lại coi sao

Em mua ở Vunhat 20b tràng thi. Họ tặng thẻ kington 8gb class 4. Có lẽ mai em mang đi bảo hành vậy, em thử đủ kiểu rồi đều ko đc, chắc chân tiếp xúc trong máy có vấn đề rồi. Chân cắm thẻ sd ngược với chân md (thẻ sd cẳm đúng theo hình vẽ, thẻ md quay lại 180 độ mới đẩy vào được.

Rùa Hay Xỉn
26-08-2012, 11:31 PM
Em mua ở Vunhat 20b tràng thi. Họ tặng thẻ kington 8gb class 4. Có lẽ mai em mang đi bảo hành vậy, em thử đủ kiểu rồi đều ko đc, chắc chân tiếp xúc trong máy có vấn đề rồi. Chân cắm thẻ sd ngược với chân md (thẻ sd cẳm đúng theo hình vẽ, thẻ md quay lại 180 độ mới đẩy vào được.

Có thể Bác mua nhầm hàng xách tay rồi. Còn bảo hành thì cứ kêu họ làm lại cho tốt

xuanphu2211
27-08-2012, 08:56 AM
Hàng sony việt nam bác ạ. Có thẻ bảo hành bảo tỏi đầy đủ. Chắc họ tặng thẻ lởm để giảm giá thành thôi ạ, giá hãng 12.900k , họ báo giá 12.450k. Tẹo em mang ra 203 trần đăng ninh, cầu giấy check thử lại xem sao.

Rùa Hay Xỉn
27-08-2012, 09:11 AM
Hàng sony việt nam bác ạ. Có thẻ bảo hành bảo tỏi đầy đủ. Chắc họ tặng thẻ lởm để giảm giá thành thôi ạ, giá hãng 12.900k , họ báo giá 12.450k. Tẹo em mang ra 203 trần đăng ninh, cầu giấy check thử lại xem sao.

Theo mình biết thì có 1 vài nơi bán 12tr5 cũng tăng thẻ chính hãng đàng hoàng.... ^^

dung_sawaco
28-08-2012, 10:12 AM
nghe nói có bản up date software mới cho Nex 5-N phải ko các bác, máy mình mới mua hôm T7 có cần up date ko nhỉ

cuemkid
28-08-2012, 10:16 AM
Hình như trong tuần này nó sẽ giới thiệu Nex 5R. Chờ xem nó ntn...

Mr KOP
28-08-2012, 01:57 PM
Chào mấy bác, sau khi tham khảo nhiều nguồn em quyết định đầu tư em nex 5n.

Tuy nhiên em thấy hàng chính hãng sony vn đang bán là loại chỉ có 1 kit lens 18 ...

do em gà nên cũng chả biết gì, thấy trên thế giới còn có loại có kèm lens 16

vậy mấy bác cho em hỏi sự khác biệt của 2 lens này như thế nào???

lens 18 dùng chụp gì, lens 16 dùng chụp gì??? ngoài ra còn những ống mf thì dùng chụp gì....

Rùa Hay Xỉn
28-08-2012, 04:06 PM
Chào mấy bác, sau khi tham khảo nhiều nguồn em quyết định đầu tư em nex 5n.

Tuy nhiên em thấy hàng chính hãng sony vn đang bán là loại chỉ có 1 kit lens 18 ...

do em gà nên cũng chả biết gì, thấy trên thế giới còn có loại có kèm lens 16

vậy mấy bác cho em hỏi sự khác biệt của 2 lens này như thế nào???

lens 18 dùng chụp gì, lens 16 dùng chụp gì??? ngoài ra còn những ống mf thì dùng chụp gì....

Ra Expo thử sẽ biết nhé :)

mavis
29-08-2012, 03:10 PM
Các bác cho em hỏi, cái 5ND này ở SG có chỗ nào bán ko ạ, http://www.sony.co.th/product/nex-5nd?site=hp_en_TH_i
Em đang cần gấp lắm ạ, giúp em nhé :(
Có ai biết giúp mình với :((

devil_kts
29-08-2012, 03:45 PM
Theo em biết thì kể cả Sony VN lẫn các cửa hàng lớn bé đều chỉ nhập Body và kit 18-55 chứ ko nhập Nex 5ND đâu bác ạ, bác có kiếm cũng khó mà ra. Còn không thì mua bên xomnhiepanh em thấy có người bán hàng xách tay.

Có ai biết giúp mình với :((

dinhvan_bt
29-08-2012, 10:30 PM
Các Bác cho em hỏi, giờ em muốn mua con SEL 50 F1.8 thì ở đâu có hàng ah? thanks all

091288
29-08-2012, 10:34 PM
Các Bác cho em hỏi, giờ em muốn mua con SEL 50 F1.8 thì ở đâu có hàng ah? thanks all

Cách đây 1 tháng thì sony Đồng Khởi còn 2 con đó bác. Tới là lấy luôn không cần order. Giờ thì e khôgn biết hehe

cuemkid
29-08-2012, 11:45 PM
em còn 1 con 50F1.8 nguyên seal bảo hành 2 năm, nhưng giá không thơm lắm đâu ạ.

Sony đã bán hết hàng này, chắc SG cũng hết luôn rồi.

091288
30-08-2012, 01:44 AM
Cho em hỏi SEL 5018 tất cả đều "Made in China " hả các bác. Nhìn dòng đó chán gì đâu hehe.

devil_kts
30-08-2012, 08:32 AM
Bác có vẻ quan trọng cái "Made in...".
china nó chỉ gia công thôi mà bác. Mà em chưa thấy trong lĩnh vực nhiếp ảnh hàng made in china hay bị lỗi hay hỏng hóc bao giờ cả

Cho em hỏi SEL 5018 tất cả đều "Made in China " hả các bác. Nhìn dòng đó chán gì đâu hehe.

onelight
30-08-2012, 09:09 AM

Dễ mà, về bác gỡ ra, đặt 1 miếng decal có chữ Made in Vietnam hay nước nào bác thích dán vào là nhìn sẽ hết chán.

pinochio3k
30-08-2012, 12:16 PM
Em có người bạn còn hài hơn, lấy miếng băng keo đen dán vào chữ Zeiss của ống 24 (SEL), hỏi: để làm gì - đáp: tránh sự kì thị hay soi mói. Còn tính dán chữ Sony thành Xony hay Sôny cho giống hàng của Tàu c....

091288
30-08-2012, 12:47 PM
Bác có vẻ quan trọng cái "Made in...".
china nó chỉ gia công thôi mà bác. Mà em chưa thấy trong lĩnh vực nhiếp ảnh hàng made in china hay bị lỗi hay hỏng hóc bao giờ cả

Hihi em chỉ không thích vì e đọc báo nhiều quá đó mà; các bác cứ xoắn tít cả lên thì chết e ạ T_T

gaunau
30-08-2012, 03:06 PM
Dễ mà, về bác gỡ ra, đặt 1 miếng decal có chữ Made in Vietnam hay nước nào bác thích dán vào là nhìn sẽ hết chán.

Về lật cái len của mình lên thấy y chang >,<

Mr KOP
30-08-2012, 11:43 PM
mình thích chụp macro thì mua lens nào các bác, em chơi 5n

devil_kts
31-08-2012, 12:06 AM
Có thể chơi Sel 30 F3.5, độ nét và màu mè khá tốt, nếu bác muốn AF thì đây là sự lựa chọn đáng đồng tiền.

Mr KOP
31-08-2012, 12:11 AM
Có thể chơi Sel 30 F3.5, độ nét và màu mè khá tốt, nếu bác muốn AF thì đây là sự lựa chọn đáng đồng tiền.
giá nhiêu bác? còn MF thì sao?

Mr KOP
31-08-2012, 12:14 AM
mới check giá ... kinh quá T_T

bác có sự lựa chọn nào rẽ rẽ hơn k? ống của sony mắc quá bác à

Zanr Zij
31-08-2012, 12:25 AM

MF mà chơi thôi bạn.

devil_kts
31-08-2012, 12:42 AM
Muốn rẻ hơn nữa thì mua cái Raynox 250 về gắn vào lens kit chụp cũng bá đạo. Có thể mua ở giangduydat hoặc dgcameras.vn đều được.
Bác có thể tham khảo thêm hình chụp ở đây:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=104308&

mới check giá ... kinh quá T_T

bác có sự lựa chọn nào rẽ rẽ hơn k? ống của sony mắc quá bác à

Mr KOP
31-08-2012, 11:42 AM
Muốn rẻ hơn nữa thì mua cái Raynox 250 về gắn vào lens kit chụp cũng bá đạo. Có thể mua ở giangduydat hoặc dgcameras.vn đều được.
Bác có thể tham khảo thêm hình chụp ở đây:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=104308&
hay quá, coi bộ cái này tiết kiệm nhất, nó gắn vào lens kit 18 dc k bác

implosion
31-08-2012, 10:19 PM
Bác Rùa có thông tin khi nào 5R về VN không, em mong quá

Mr KOP
31-08-2012, 10:21 PM
triển làm hôm nay có thì vài hôm nữa sony vn có hàng thôi bác. Dự là giá = giá nex 5n bây giờ

pitoyd
01-09-2012, 11:05 AM
e có flash HLV-F20s ko có nhu cầu.lhe 0909.394.943

pitoyd
01-09-2012, 11:08 AM
mua cái đó ở đâu bác ơi. help me. thanks các bác
e có flash HLV-F20s mà ko nhu cầu xài.lh 0909.394.943

Mr KOP
03-09-2012, 10:42 AM
Dùng thẻ micro sd + adapter cho nex 5n dc k bà con ... em mới gắn thử thấy vô tư ... nhưng nếu dùng về lâu dài không biết có sao không

vantrung2410
03-09-2012, 10:55 AM
Dùng thẻ micro sd + adapter cho nex 5n dc k bà con ... em mới gắn thử thấy vô tư ... nhưng nếu dùng về lâu dài không biết có sao không

Được, không sao hết đâu bác

Jun YU
04-09-2012, 11:41 PM

Em cũng có cùng câu hỏi như bác implosion ah.
Ko biết có thể đặt hàng trước được ko ạ?
Tks bác Rùa.

:)

Rùa Hay Xỉn
05-09-2012, 12:11 AM
Em cũng có cùng câu hỏi như bác implosion ah.
Ko biết có thể đặt hàng trước được ko ạ?
Tks bác Rùa.

:)

Đến lúc đó order cũng chưa muộn :)

cuemkid
05-09-2012, 12:01 PM
Nhưng mà cái chính là em cũng thèm quá rồi bác Tâm ạ. Đợi 3 tháng nữa thấy lê thê quá...

Trungtd
06-09-2012, 01:10 AM
Cho e hỏi có cách nào check số shot của dòng Nex không ạ ??

dung_sawaco
14-09-2012, 10:58 AM
các bác cho mình hỏi cáhc chụp MF + flash trong điều kiện thiếu sáng . Em chụp nhấn nút chụp 1/2 nhưng ko có đèn led rọi dẫn đường làm sao ma lấy nét đc.

Rùa Hay Xỉn
14-09-2012, 11:41 AM
các bác cho mình hỏi cáhc chụp MF + flash trong điều kiện thiếu sáng . Em chụp nhấn nút chụp 1/2 nhưng ko có đèn led rọi dẫn đường làm sao ma lấy nét đc.

Bác dùng MF thì cần gì "rọi đường". Cái đèn rọi đường đó chỉ dùng khi AF thôi. Còn tối quá, Bác không thấy được thì khỏi chụp ^^....

dung_sawaco
14-09-2012, 02:13 PM
Bác dùng MF thì cần gì "rọi đường". Cái đèn rọi đường đó chỉ dùng khi AF thôi. Còn tối quá, Bác không thấy được thì khỏi chụp ^^....

Thôi thế là đành AF thôi

thtvn
15-09-2012, 09:58 AM
Có bác nào biết chỗ bán lens sony e 50mm f1.8 ko? Sony vietnam ko nhập hàng này nữa rồi :(

gaunau
15-09-2012, 11:14 AM
Bác Rùa bit khi nào nex 6 về không ạ ^^ e vừa đinh đổi qua 7 thì nó lòi ra cái nên khó nghĩ quá ^^

Rùa Hay Xỉn
15-09-2012, 12:27 PM
Bác Rùa bit khi nào nex 6 về không ạ ^^ e vừa đinh đổi qua 7 thì nó lòi ra cái nên khó nghĩ quá ^^

Sắp thôi, cứ kiếm lens trước nếu tiền ko thành vấn đề ^^

cuemkid
15-09-2012, 12:29 PM
em sẽ là một trong những người đầu tiên cầm nex6 chính hãng, hehe

gaunau
15-09-2012, 12:59 PM
em sẽ là một trong những người đầu tiên cầm nex6 chính hãng, hehe

Bác có thông tin về nex 6 sắp về á ^^

gaunau
15-09-2012, 01:01 PM

T_T e tạm hài lòng với len dang có thôi ạ T_T ghiền cái 24f18 mà mãi ko đủ vốn =)) =))

lorca_garcia
15-09-2012, 05:47 PM

Trong đấy 50 1.8 có nhiều không anh, sao ngoài HN chả chỗ nào có :(

Rùa Hay Xỉn
15-09-2012, 09:43 PM
Trong đấy 50 1.8 có nhiều không anh, sao ngoài HN chả chỗ nào có :(

Loại lens này cực hiếm, về là hết. Đợt vừa rồi HN cũng có đó nhưng chắc hết rồi. Dạo thử Digiworld hay Hoàn Kiếm xem sao?

thtvn
15-09-2012, 11:12 PM
lens 50 f1.8 ra đặt cửa hàng hay nhờ ship về đều trên 7 củ...

cuemkid
16-09-2012, 02:02 AM
Trong vòng 4 tuần nữa hàng Sel50f18 chính hãng về, có bác nào đặt em không ạ?
Em có cỡ 3-5 hộp, giá không đến 6tr5

zomeobaby
16-09-2012, 08:47 AM
Mua Digiworld cho anh bạn chiếc 50 1.8 giá 6t cả filter

lorca_garcia
16-09-2012, 09:07 AM
Trong vòng 4 tuần nữa hàng Sel50f18 chính hãng về, có bác nào đặt em không ạ?
Em có cỡ 3-5 hộp, giá không đến 6tr5

em đặt 1 con, cho em số anh đi :D

thachtuanh88
16-09-2012, 02:40 PM
Bác Rua cho e hỏi sao con nex 5 của e chụp ra ảnh bệt hơn lúc view và lúc quay thế ạ :(

thachtuanh88
17-09-2012, 11:58 PM
Hình như box này bị lãng quên rùi ấy nhỉ. Bác nào giúp e giải quyết vấn đề này với. Thanks

devil_kts
18-09-2012, 08:27 AM
Cái này cũng đơn giản mà bác, màn hình view trên Nex nhỏ mà điểm ảnh lại lớn nên hình ảnh đẹp hơn và sắc nét hơn, bác về mở trên màn hình thường độ phân giải và chất lượng không tốt nên nó không còn đẹp nữa.
Cách giải quyết: hãy xài màn hình của Apple,bảo đảm trên máy chụp ra sao thì xem lại y như vậy.

Bác Rua cho e hỏi sao con nex 5 của e chụp ra ảnh bệt hơn lúc view và lúc quay thế ạ :(

vantrung2410
18-09-2012, 08:34 AM
Cái này cũng đơn giản mà bác, màn hình view trên Nex nhỏ mà điểm ảnh lại lớn nên hình ảnh đẹp hơn và sắc nét hơn, bác về mở trên màn hình thường độ phân giải và chất lượng không tốt nên nó không còn đẹp nữa.
Cách giải quyết: hãy xài màn hình của Apple,bảo đảm trên máy chụp ra sao thì xem lại y như vậy.

Xài màn nex đẹp, xài màn apple đẹp, chụp cũng ổn, rồi up lên mạng cho mọi người xem với màn cùi.....
=> cách hay nhất để mọi người thấy hình mình đẹp là mua cho mỗi người 1 cái màn apple

devil_kts
18-09-2012, 09:01 AM
Còn 1 cách nữa: tập chụp cho đẹp hơn thì chẳng có lý nào phải xài tới cái màn hình Apple cả. ^^.
Cơ mà em thấy cái gì cũng có cái giá của nó thôi ạ, em chẳng bao giờ sửa hình bằng cái máy công ty cả, sửa 1 hồi có khi "lợn lành thành lợn què" vì cái LCD

Xài màn nex đẹp, xài màn apple đẹp, chụp cũng ổn, rồi up lên mạng cho mọi người xem với màn cùi.....
=> cách hay nhất để mọi người thấy hình mình đẹp là mua cho mỗi người 1 cái màn apple

thachtuanh88
18-09-2012, 10:09 AM
Ý e là lúc xem lại ảnh trên LCD của nex ấy. Thấy nó cứ bệt hơn cái lúc mình liveview. Các bác có bị thế ko ạ ???

Biye1010
18-09-2012, 12:03 PM
Cho em hỏi là lens 16f2.8 chụp đẹp hơn lens 18-55 không ạ? Tại lens 18-55 cồng kềnh quá, 16f2.8 thì nhỏ gọn

Mr KOP
18-09-2012, 01:55 PM
Cho em hỏi là lens 16f2.8 chụp đẹp hơn lens 18-55 không ạ? Tại lens 18-55 cồng kềnh quá, 16f2.8 thì nhỏ gọn

2 lens bạn nói là lens kit hết hả? nếu thế thì cái lens 16 kia là lens fix, khác lens 18-55. Chơi cái này nó gọn hơn DSLR tý thôi chứ muốn gọn như máy du lịch thì khó à :D

devil_kts
18-09-2012, 02:42 PM
Lens 16 mà bác nói là không gọn???
Bác đã cầm chưa mà phán như rồi vậy.

2 lens bạn nói là lens kit hết hả? nếu thế thì cái lens 16 kia là lens fix, khác lens 18-55. Chơi cái này nó gọn hơn DSLR tý thôi chứ muốn gọn như máy du lịch thì khó à :D

Biye1010
19-09-2012, 10:22 AM
Lens 16 gắn vô Nex bỏ túi như compact được bác ạ. Em chỉ không biết là ngoài cái góc rộng và nhỏ gọn ra thì nó làm tốt những cái mà 18-55 làm được không (em không nói đến zoom hay khoảng tiêu cự nha)

devil_kts
19-09-2012, 11:17 AM
Vì lens 16 2.8 không có chống rung nên chụp hơi vất vả tý, hơn nữa hình của nó bị méo nhiều ở rìa. Nếu bác vẫn muốn nhỏ gọn thì nên đợi mua Pencake 16-50 sắp ra đi ạ, vừa nhỏ gọn mà chất lượng không chê được.

Lens 16 gắn vô Nex bỏ túi như compact được bác ạ. Em chỉ không biết là ngoài cái góc rộng và nhỏ gọn ra thì nó làm tốt những cái mà 18-55 làm được không (em không nói đến zoom hay khoảng tiêu cự nha)

huuhau
20-09-2012, 07:05 PM

Mình thấy ống 18-55 tuy lớn hơn tí nhưng đa năng hơn còn 16 chụp hơi khó khăn. Nhưng bù lại ống 16 lại có thể chụp kèm với mấy converter tạo hiệu ứng khá đẹp :D

onelight
20-09-2012, 09:06 PM
Mình thấy ống 18-55 tuy lớn hơn tí nhưng đa năng hơn còn 16 chụp hơi khó khăn. Nhưng bù lại ống 16 lại có thể chụp kèm với mấy converter tạo hiệu ứng khá đẹp :D

Nếu có nhu cầu sau này chơi fisheye thì nên giữ lại ống 16mm, vì ống này sau này Sony VN ít nhập về theo bộ 2 kit nên khi cần mua lại ko có.

Mr KOP
21-09-2012, 09:20 AM
Lens kit nex 16mm 2.8 chụp đẹp k mấy bác? tại em mua máy k con em lens này, tuy nhiên em cũng có chơi vài cái MF, cái này so với mấy MF thì sao mấy bác ... tại thấy có bác kia đang rao bán

vanvu
22-09-2012, 12:51 PM
Em mới dùng NEX, các bác cho em hỏi: sao chế độ M, ISO kg chỉnh dc dc 2000, 2500, 3000 nhỉ?

onelight
22-09-2012, 12:59 PM
Em mới dùng NEX, các bác cho em hỏi: sao chế độ M, ISO kg chỉnh dc dc 2000, 2500, 3000 nhỉ?

Nex chỉ chỉnh ISO các mức 100-200-400 gấp đôi thôi, ko chỉnh được mức lẻ.

vanvu
22-09-2012, 04:03 PM
Nex chỉ chỉnh ISO các mức 100-200-400 gấp đôi thôi, ko chỉnh được mức lẻ.
Cảm ơn bác.

Cho em hỏi thêm, lens MF cho NEX có phải gọi là lens cho máy cơ phải kg?
em định mua cái lens Minolta 50mm f/1.7 giá 800.000vnd về xoay vặn cho nó biết dc kg?, các bác thấy cái lens nào hay hơn chỉ em với.

onelight
22-09-2012, 04:30 PM
Cảm ơn bác.

Cho em hỏi thêm, lens MF cho NEX có phải gọi là lens cho máy cơ phải kg?
em định mua cái lens Minolta 50mm f/1.7 giá 800.000vnd về xoay vặn cho nó biết dc kg?, các bác thấy cái lens nào hay hơn chỉ em với.

Giá đó quá cao, lens này khoảng 500k là vừa. Muốn chơi MF lâu dài thì có thể tìm mua M42 Takumar 50 1.4, Minolta 50 1.4, Canon SSC 50 1.4 giá từ 1tr-1tr8 tùy tình trạng.

JUMPY
23-09-2012, 04:05 PM
em mới dùng Nex-5N, các bác cho em hỏi là làm sao để khoá AE trên Nex-5N trong mode P,A,S ah?

onelight
23-09-2012, 06:28 PM
em mới dùng Nex-5N, các bác cho em hỏi là làm sao để khoá AE trên Nex-5N trong mode P,A,S ah?

Nex 5N không khóa AE được, chỉ có thể khóa bằng cách chụp M.

JUMPY
23-09-2012, 07:13 PM
Vậy ah bác, sony cắt giảm của em nó nhiều nút tuỳ chỉnh quá. Nhưng dù sao vẫn còn cách bấm giữ half shutter đế khoá AE tạm. Có bác nào dùng OK SEL 55-210 cho em xin mấy hình test độ nét và khả năng zoom của em nó với ah. So với SEL 18-200 thì sao ạ?

cuemkid
23-09-2012, 10:47 PM
http://www.flickr.com/photos/77463691@N08/7445018136/
55-210 ổn lắm bạn ơi. Chống rung theo cảm nhận là rất tốt, ảnh cho ra nét và trong.

devil_kts
23-09-2012, 10:58 PM
Vậy ah bác, sony cắt giảm của em nó nhiều nút tuỳ chỉnh quá. Nhưng dù sao vẫn còn cách bấm giữ half shutter đế khoá AE tạm. Có bác nào dùng OK SEL 55-210 cho em xin mấy hình test độ nét và khả năng zoom của em nó với ah. So với SEL 18-200 thì sao ạ?
55-210 là lens tốt, độ nét và màu mè ok. Mỗi cái tội hơi dài nên bất tiện.
Lens 18-200 bác đang nói tới là đời 1 hay đời 2?

JUMPY
24-09-2012, 06:22 AM
http://www.flickr.com/photos/77463691@N08/7445018136/
55-210 ổn lắm bạn ơi. Chống rung theo cảm nhận là rất tốt, ảnh cho ra nét và trong.

TKS bác nhé, em sẽ nghiên cứu lấy 55-210

nvl1109
24-09-2012, 12:49 PM
Nex 5N khóa được AE ở mode A,S bạn nhé. Mình dùng suốt mà. Bạn xem hướng dẫn ở page 134 của NEX-5N_Handbook.pdf nhé. Cụ thể là như thế này:

AEL toggle
When it is hard to obtain an appropriate exposure for the subject, this function allows
you to lock the exposure by focusing on and measuring the light of an area that has the
desired brightness.
1 MENU t [Setup] t [Custom Key Settings] t [Right Key Setting] or
[Soft key B Setting].
2 Select [AEL toggle].
The right key or soft key B becomes the AEL button.
3 Aim the camera at an area to which you want to match the exposure.
The exposure is set.
4 Press the AEL button.
The exposure is locked, and (AE lock) lights up.
5 Focus on your subject and shoot it.
6 To cancel the exposure lock, press the AEL button again.
If you select [Soft key B Setting] in step 1, AEL appears on the screen. You can touch AEL,
instead of pressing the AEL button.

Nex 5N không khóa AE được, chỉ có thể khóa bằng cách chụp M.

JUMPY
24-09-2012, 12:56 PM
55-210 là lens tốt, độ nét và màu mè ok. Mỗi cái tội hơi dài nên bất tiện.
Lens 18-200 bác đang nói tới là đời 1 hay đời 2?

Em ko biết len 18-200 lại có tới 2 đời. Cái em đang muốn so sánh với 55-210 là cái có giá ~900$ bác ạ. Em xem ảnh của 18-200 thấy độ nét, màu sắc, khả năng zoom xa, chống rung,... rất ok,nếu cái 55-210 cũng ngon như thế thì em sẽ lấy nó, cái 18-200 giá chênh cao quá. Mà cái 18-200 cũng dài hơn chứ nhỉ?

devil_kts
24-09-2012, 01:52 PM
55-210 tốt, nếu không ngại em nó "dài" quá thì hãy mua xài.

P/s: chúng nó lúc dài nhất thì như nhau, còn bình thường thì 55-210 dài hơn 18-200.

Em ko biết len 18-200 lại có tới 2 đời. Cái em đang muốn so sánh với 55-210 là cái có giá ~900$ bác ạ. Em xem ảnh của 18-200 thấy độ nét, màu sắc, khả năng zoom xa, chống rung,... rất ok,nếu cái 55-210 cũng ngon như thế thì em sẽ lấy nó, cái 18-200 giá chênh cao quá. Mà cái 18-200 cũng dài hơn chứ nhỉ?

tungqldtnb
24-09-2012, 05:03 PM
Các bạn cho mình hỏi. Mới mua Nex 5N và thẻ nhớ Sandisk SDHC 8gb 95mb/s nhưng không chụp được 10 hình /s ở chế độ Speed Priority Continuous. Chỉ thấy chụp được 3 hình /s. Nhờ các bạn chỉ cho mình với. Muốn chụp 10 hình/s thì cần vào Menu chỉnh những gì?

NikonJ
25-09-2012, 09:06 AM
Các bạn cho mình hỏi. Mới mua Nex 5N và thẻ nhớ Sandisk SDHC 8gb 95mb/s nhưng không chụp được 10 hình /s ở chế độ Speed Priority Continuous. Chỉ thấy chụp được 3 hình /s. Nhờ các bạn chỉ cho mình với. Muốn chụp 10 hình/s thì cần vào Menu chỉnh những gì?

lúc trước mình cũng chụp được 10 fps, nhưng dạo nảy chỉ còn 3fps.

Hiện mình ko có cầm máy, nhưng bạn thử tắt chế độ AutoDR xem sao?

tungqldtnb
26-09-2012, 03:20 PM
Mình thử tắt chế độ AutoDR nhưng vẫn không được bạn ạ !

Rùa Hay Xỉn
26-09-2012, 03:28 PM
Bác bấm nút bên phải vòng tròn, chọn cái nhiều ô có chữ S xem sao

Trungtd
27-09-2012, 03:15 AM
E đang muốn thẩm du một ống kính fix (tiêu cự lớn hơn 50) cho Nex 7 để chụp chân dung, các bác có kinh nghiệm tư vấn cho e một con nhé.

Rùa Hay Xỉn
27-09-2012, 08:41 AM
E đang muốn thẩm du một ống kính fix (tiêu cự lớn hơn 50) cho Nex 7 để chụp chân dung, các bác có kinh nghiệm tư vấn cho e một con nhé.

- SEL50F18
- Contax G T* 90mm
- Leica 90mm
- Voigtlander 75mm

MUFAN
27-09-2012, 10:26 AM
Ôi, sao bác không kể đến Nikon nhỉ ? AIS 85 f1.4 hoặc AIS 105 f2 hoặc 105 f2.8 micro ...

tntc
27-09-2012, 12:56 PM
Các bác cho em hỏi NEX5N gắn lens MF Nikon 35f2 AIS và MF 28mm f3.5 AIS có dc kg, có xài ngon lành như gắn lens M42 kg?
về độ nét thì có ăn đứt dc con M42 CZ 35f2.4 kg các bác?

Rùa Hay Xỉn
27-09-2012, 02:29 PM
Ôi, sao bác không kể đến Nikon nhỉ ? AIS 85 f1.4 hoặc AIS 105 f2 hoặc 105 f2.8 micro ...

Cho nó xứng với NEX-7 Bác ơi ;))

Trungtd
27-09-2012, 02:50 PM
Cho nó xứng với NEX-7 Bác ơi ;))

Em Contax G 90mm So với mấy e kia thế nào ạ ? Ngàm chuyển vòng focus có êm không hả bác?

tungqldtnb
27-09-2012, 03:46 PM
Ai đã dùng Teleconverter chưa nhỉ? Ở VN không biết có chỗ nào bán không?
Wide Angle Telephoto Lens Kit For Sony NEX-F3, NEX-7, NEX-5N, NEX-5R, NEX-5, NEX-C3 Interchangeable Lens Camera (That Use Sony E-Mount 18-55mm, 30mm, 16mm, 24mm, 55-210mm, 50mm Lenses) Includes HD .43x Wide Angle Lens + 2.2x Telephoto Lens + Lens Hood
Tổng cộng bộ này: 50$

phuongdh5s
27-09-2012, 11:40 PM
Nex 5N + 18-55 + 50mm1.8 còn bh 20 tháng bán bao nhiêu thì được các bác nhỉ ? Em tính lên đời cao hơn.

JUMPY
28-09-2012, 05:22 PM
Nex 5N + 18-55 + 50mm1.8 còn bh 20 tháng bán bao nhiêu thì được các bác nhỉ ? Em tính lên đời cao hơn.

Bác xé lẻ cho em cái SEL50F1.8 đê

091288
28-09-2012, 05:28 PM
Lên đời cao sao ko để lại 50 1.8 mà dùng hỡ bác; tìm mệt mỏi lắm đấyhehe

phuongdh5s
28-09-2012, 07:56 PM
muốn bán nhanh gọn nên kèm theo chú 50mm bác ui, hehe . Với lại phải bán hết mới đủ lúa.

091288
28-09-2012, 10:35 PM
Có bác nào cầm Nex 6 chưa ạ; Build,EVF thế nào so với Nex 7 ạ :( cho e xin tí nhận xét

gaunau
29-09-2012, 12:04 PM
Đã thấy bán ra đâu bác T_T mà có cầm rồi chắc chỉ co bác rùa thôi quá, Bác rùa vào cho e tí ý kiến xem có nên đợi nex6 không hay mua 7 luôn ạ ^^

devil_kts
29-09-2012, 12:50 PM
Có bác nào cầm Nex 6 chưa ạ; Build,EVF thế nào so với Nex 7 ạ :( cho e xin tí nhận xét

Có Nex 6 ở Việt Nam rồi đây bác

http://www.youtube.com/watch?v=qZARgIHTi6A&feature=player_detailpage

normalhn
01-10-2012, 04:36 PM
Các bác tư vấn giúp e với. E mới tậu F3 nhưng ko hiểu chụp bình thường thì mình để ở chế độ nào (cái máy ảnh màu xanh, hay màu vàng, P,A hay S) thì đẹp nhất. Cài đặt độ phân giải ảnh ở chế độ FINE hay RAW+FINE cái nào cho ảnh đẹp hơn ạ, và điều nữa là e chụp xóa phông với len kit thì chỉ có thể xóa khi chụp chân dung thôi hay cận cảnh thôi đúng ko a. E chụp xa ko xóa đc tí nào, mong các cao thủ giải đáp giùm. Thank all.

Rùa Hay Xỉn
01-10-2012, 04:41 PM
Các bác tư vấn giúp e với. E mới tậu F3 nhưng ko hiểu chụp bình thường thì mình để ở chế độ nào (cái máy ảnh màu xanh, hay màu vàng, P,A hay S) thì đẹp nhất. Cài đặt độ phân giải ảnh ở chế độ FINE hay RAW+FINE cái nào cho ảnh đẹp hơn ạ, và điều nữa là e chụp xóa phông với len kit thì chỉ có thể xóa khi chụp chân dung thôi hay cận cảnh thôi đúng ko a. E chụp xa ko xóa đc tí nào, mong các cao thủ giải đáp giùm. Thank all.

- Bác chưa biết gì thì nên Auto: hình máy ảnh màu xanh. Tìm hiểu căn bản ở đây: http://alpha.sony.com.vn/home/nhiepanhcanban, rồi đăng ký lớp hướng dẫn sử dụng ở các Sony Center
- Với lens KIT, Bác muốn xóa phông thì cố gắng làm cho khoảng cách từ chủ thể (được được chụp) tới hậu cảnh phải xa hơn từ người chụp đến chủ thể. Càng xa thì hậu cảnh càng mờ

shokuhawan
02-10-2012, 01:49 PM
Em dự là tết có 10Tr tính mua NEX F3 hoặc NEX-5N(Cũ) + Kits.
Giờ em cần 1 lens chụp portrait, có cách nào cho tiết kiệm mà best p/p ko ạ. Em mù tịt về các khoảng DSLR nhưng chịu khó học hỏi và dễ làm quen với các thiết bị điện tử. Em không rõ MF ntn nên các bác giải thích cho em cái. Nếu ko phải dứt máu mà mua 50mm 1.8 của Sony

vicat
03-10-2012, 10:37 AM
Em dự là tết có 10Tr tính mua NEX F3 hoặc NEX-5N(Cũ) + Kits.
Giờ em cần 1 lens chụp portrait, có cách nào cho tiết kiệm mà best p/p ko ạ. Em mù tịt về các khoảng DSLR nhưng chịu khó học hỏi và dễ làm quen với các thiết bị điện tử. Em không rõ MF ntn nên các bác giải thích cho em cái. Nếu ko phải dứt máu mà mua 50mm 1.8 của Sony

:D MF ntn á:
MF: Lấy nét = tay, tận dụng các ống kính cơ cũ, nhưng chất lượng thấu kính rất tốt chả hạn.

+ NEX là cái máy có thể tận dụng hầu hết các ống MF của nhiều hãng qua ngàm chuyển (khoảng 300-400k)
+ NEX có các chế độ hỗ trợ lấy nét tay rất tốt: Peaking (đánh dấu điểm đang nét) và Focus Zoom (Zoom vô điểm cần nét)
+ NEX đo sáng rất chuẩn, chơi MF tiện.
+ MF lens để chơi chân dung và tiết kiệm: Nikkor 50f1.4 AI, AIS (giá khoảng 1t5 - 2tr)

hoinach_tieuthu
04-10-2012, 11:01 AM
Chào tất cả mọi người

Em mới tham gia diễn đàn và mới sử dụng nex 5n nhưng có 1 số thắc mắc sau (em là hàng xách tay)

1. Khi chụp máy kêu cái xẹt ghê quá không biết đúng hay sao . Có thể tắt âm thanh khi chụp ? (em chưa dùng máy ảnh dsrl bao giờ , chỉ compact thôi nên mọi người thông cảm) , hay máy nex 5n như vậy ?

2. Khi để ở chế độ chụp .. máy có 1 làn sọc ánh sáng chạy từ dưới lên trên liên tục cách nhau tầm 1s ... (hơi khó thấy , phải để ý , để máy vào 1 backgound nào sáng hoặc trắng sẽ thấy) ---> vấn đề này là bình thường hay là bị lỗi. (em xin đính chính thêm là khi dùng trong phòng , dưới bòng đèn huỳnh quang , xoay mặt lcd hứng ánh sáng dưới bóng đèn sẽ bị hiện tượng trên , bình thường hình như không bị)

Rất mong hồi âm vì máy em chỉ bảo hành 1 đổi 1 trong 7 ngày

Chúc mọi người nhiều sức khỏe

Rùa Hay Xỉn
04-10-2012, 11:22 AM
Chào tất cả mọi người

Em mới tham gia diễn đàn và mới sử dụng nex 5n nhưng có 1 số thắc mắc sau (em là hàng xách tay)
Rất mong hồi âm vì máy em chỉ bảo hành 1 đổi 1 trong 7 ngày

Chúc mọi người nhiều sức khỏe

1. Khi chụp máy kêu cái xẹt ghê quá không biết đúng hay sao . Có thể tắt âm thanh khi chụp ? (em chưa dùng máy ảnh dsrl bao giờ , chỉ compact thôi nên mọi người thông cảm) , hay máy nex 5n như vậy ?
-> Bất kỳ máy thay đổi lens đều có âm thanh này, tùy âm lượng lớn nhỏ khác nhau do màn trập tạo ra. Ko phải lỗi từ nhà sản xuất.

2. Khi để ở chế độ chụp .. máy có 1 làn sọc ánh sáng chạy từ dưới lên trên liên tục cách nhau tầm 1s ... (hơi khó thấy , phải để ý , để máy vào 1 backgound nào sáng hoặc trắng sẽ thấy) ---> vấn đề này là bình thường hay là bị lỗi. (em xin đính chính thêm là khi dùng trong phòng , dưới bòng đèn huỳnh quang , xoay mặt lcd hứng ánh sáng dưới bóng đèn sẽ bị hiện tượng trên , bình thường hình như không bị)

-> Cái này là do dòng quét của bóng đèn chậm hơn tốc độ màn trập -> điều hiển nhiên sẽ xảy ra -> không phải lỗi từ nhà sản xuất

p/s: Nếu E đổi đc cái nick thì sẽ dễ thương hơn.

hoinach_tieuthu
04-10-2012, 01:54 PM
-> Bất kỳ máy thay đổi lens đều có âm thanh này, tùy âm lượng lớn nhỏ khác nhau do màn trập tạo ra. Ko phải lỗi từ nhà sản xuất.

-> Cái này là do dòng quét của bóng đèn chậm hơn tốc độ màn trập -> điều hiển nhiên sẽ xảy ra -> không phải lỗi từ nhà sản xuất

p/s: Nếu E đổi đc cái nick thì sẽ dễ thương hơn.

Em đã đọc từ trang 1-->125 mới dám đặt câu hỏi và 1 lần nữa chân thành cảm ơn Anh (Ko có nút thanks).

tntc
04-10-2012, 07:29 PM
Các bác cho em hỏi, ở góc phải màn hình LCD của NEX có cái Icon bàn tay với cái dấu !, xuất hiên khi gắn lens MF là báo gì vậy kg biết nữa?